Saa moja na dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tunaelekea Viwanjani, nam Viwanjani naungana naye hapa bwana, ndugu wangu Benson Wakuli, karibu. Asante sana Bilali. Nikushukuru kukuona tena. Nilikuambia ukienda likizo sau kusalamia ndugu wako. Nairobi kiji baridi urudi tu. Karibu. Nishukuru sana. Karibu sana ndugu yangu. Mm-hmm. Bwana, tuanze na mpira wa vikapu ambapo mashindano ya mpira wa vikapu kwenye ukanda wa Nile. Mashindano ya kufuzu kwenye fainali za kombe la dunia, mpira wa vikapu yanayofanyika Rwanda ilianza siku ya Jumamosi, bila shaka. Yanaendelea vizuri tu ambapo hapo jana mechi kadhaa zilichezwa. MBB Blue Soldiers wa Afrika Kusini walikuwa wanacheza na APR ya Rwanda ambapo vijana wa APR waliibuka na vikapu vya mia moja na tatu dhidi ya Blue Soldiers wa Afrika Kusini vikapu uh -huh, themanini na moja. Mechi ilikuwa kali sana, vijana warefu warefu kutoka Rwanda walikuwa na awaruki kabisa kwenye kikapu, wanaweka mpira. Nimeona hadi Rais Paul Kagame hey, akiambatana na familia yake, kabisa, na mjukuu wake pia anampenda sana anapenda sana, sana. Anapenda sana mpira wa vikapu licha mm -hmm. kwamba ni shabiki wa ile klabu nyingine <laughs> klabu nyingine gani, sema, klabu ya Arsenal bwana <laughs> ndakuja hapo, naam, mm -hmm. na, na pia mechi nyingine ambayo ilikuwa inachezwa jana ni Nairobi City Thunder, vijana kutoka Kenya ambao walikuwa wanacheza na Al Ahli ya Tripoli kutoka Libya, ambapo Al Ahli ya Tripoli waliibuka na vikapu ushindi wa vikapu 115 dhidi ya 87 Kutu kutoka nchini Kenya ndivyo hivyo mechi ilivyokuwa. Naam, kule Misri jana palichimbika bwana Ali Bilali, ambapo Uh, vijana wa Afrika Kusini wanaofahamika kama Amajita ndio waliandikisha historia jana usiku kwa kushinda taji lao la kwanza kabisa katika kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana wasiozidi <coughs> umri wa miaka 20. Uh, walikuwa wanacheza na Morocco, na sasa mambo yalibadilika dakika tu ya sabini ambapo mchezaji, um, wa Afrika Kusini anafahamika kama Glamo Kekena alifunga bao uh, tunasema la kuvuta machozi, manake lilikuwa bao moja na likabadilisha kila kitu dakika ya sabini. Na unajua bwana, katika soka ukifungwa dakika zile za sabini, mmecheza, alafu dakika sabini mambo yafanyike uh -huh. mambo wa magumu sana na uh -huh. sasa... E, sasa awa vijana walitumia ile mbinu ya kwamba sasa hapa ni vizuri, sasa wakarudi nyuma kuzuia chochote kisifanyike dakika hii ya sabini, na ndivyo hivyo, sasa awa ndio mabingwa wa kombe la mataifa la Afrika katika vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini. Jana bana, kulichezwa mechi kadhaa na muda kidogo, ambapo timu ile ya klabu ile ya Arsenal ya Uingereza, bila shaka, ambayo inashabikiwa sana na rais wa Rwanda amechapisha bila shaka kwenye mtandao wake wa Twitter, anaona kama ni mafanikio makubwa sana wao kushinda Newcastle. Arsenal ilishinda bao moja, Newcastle iliambulia patupu. Ndakupa mechi zaidi, matokeo mechi zaidi katika wiki ya pili. Nikushukuru sana Benson Wakuli, asante bwana. <laughs> Nam, saa moja dakika arobaini na tatu sasa. Nimpishe uh, nimpe nafasi mara makundi kutujuza yaliyopewa uzito na magazeti. Karibu makundi. Nam, asante habari za SGR ni <laughs> <laughs> <Mi> shukuru sana, nianzia <laughs> <laughs> hapa nchini Kenya gazeti la Daily Nation limeandika uh, gashagwa huenda akakamatwa, ni kutokana na matamshi ambayo aliyatoa hivi karibuni akiwa katika uh, show maarufu hapa nchini Kenya ya ubina, ambapo alisema aligusia uwezekano wa kutokea machafuko ikiwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na saba hautakwenda upande wake, anaingia katika mtego wa Tundulisu kama. Kabisa. <laughs> kauli, kauli, kauli, ka wana, kauli ka wa kama hizi na utata eh, ya mm -hmm, kwake ilikuwa ni ya kiwango cha juu ukilinganisha mm -hmm, na ile ambayo Tundulisu alikuwa na isea na Taifa Leo la nchini Kenya limeandika msimu wa kuponda Ruto. E, ee, rais amebanwa kote, upinzani, korti na watu binafsi wakikosoa vikali utawala wake. Gashagwa apiga about time <laughs> kama unavyojua, gazeti hili linapenda kutumia Kiingereza kwa Kiswahili, kwa about time imeandikwa kwa Kiswahili. Lakini kuhusiana na matamshi ambayo aliyatoa, alijitetea jana akisema hmm, kwamba alinukuliwa vibaya, si kwamba alimaanisha kwamba kutatokea machafuko. Daily Monitor la Uganda limeandika wanasheria wanaendelea kushinikiza Kizabesije achiliwe kwa dhamana. Kizabesije kama ilivyo kwa Tundulisu ana mashtaka ya uhaiu enye <coughs> <coughs> maiko kule Tanzania. Gazeti la The New Times limeandika uh, biashara ndogo ndogo zitanufaika kutokana na michuano ya mchezo wa mpira wa kikapu ambayo inaendelea pale mjini Kigali uh, Rwanda. Lakini Rwanda sasa imeanza kukusanya dhahabu uh, kama hifadhi nyingine ya kuhakikisha kwamba inatengeneza vizuri thamani yake ya shilingi kupitia dhahabu. Gazeti uh, tovuti kumradhi, ya Radio Kapi imeandika uh, wapatanishi wanakaribia kukutanisha jua juhudi za upatanishi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, Nairobi, Luanda, Angola Kusini, yote pamoja, amani ya kudumu kulitogo. Na jana kulikuwa mkutano kule Togo ulisimamiwa na mpatanishi rais wa Togo. Labda kunaweza kuwa na mjadala, makundi vipi, wapatanishi mm -hmm. wanakutana wahusika namna gani, barabara tukiwaleta, wanaweza vizuri. Mwananchi la Tanzania limeandika chanzo cha maafa mgodini ni ajali ambayo wachimbaji ishirini walifunikwa na kikosi, eh, kifusi sita walifariki. Magazeti ya kule barani Ulaya bilali karibu yote yameandika kuhusiana na tangazo ambalo limetolewa na rais wa zamani wa Marekani Joe Biden ambaye amebainika kuwa na saratani ya eh, kibofu cha mm -hmm. mkojo. Kwa hivyo uh, wengi wamekuwa wakituma salamu wakisema kwamba wanaamini Biden atapona. Naam, nikushukuru sana Emmanuel Makundi na nimpishe mwenzangu hapa na makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Umoja wa Mataifa, bahari ni kama mapafu ya sayari yetu, na hii ni kutokana na sababu kuwa bahari inazalisha asilimia 50 ya hewa ya oksijeni, inanyonya asilimia 25 ya hewa ya kaboni, wakati pia ikinasa asilimia 90 ya joto la ziada linalotokana na utoaji wa gesi joto, na hivyo kusaidia kudhibiti athari za mabadiliko ya tabia nchi. Hata hivyo, kuelekea kongamano la bahari ambalo limeandaliwa kufanyika katika mji wa Nice nchini Ufaransa, wito umeendelea kutolewa kwa jamii zinazoishi maeneo ya pwani kukumbatia ukulima wa baharini ikiwa ni pamoja na ufugaji wa samaki. Lakini ili kuwa na kilimo endelevu cha samaki, baadhi ya wa wakulima katika eneo hilo wameanza wa kukumbatia ukulima wa nzi wanaofahamika kama Black Soldier katika utengenezaji wa chakula cha samaki. Katika makala yetu hivi leo tutakuwa na Daktari David Mirera, ni naibu mkurugenzi anayehusika na kilimo cha baharini katika taasisi ya utafiti wa maswala ya bahari na vuvi nchini Kenya, KEMFRI. Lakini pia Proscovia Alando ni mwanzilishi wa shirika la Samaki Hub linalotoa ushauri kwa wafugaji na wavuvi wa samaki. Tuanze makala haya kwa kufahamu kutoka kwa Daktari Mirera kuhusu hali ya ukulima wa baharini eneo la pwani ya Kenya. Kilimo cha samaki katika bahari Hindi hapa nchini Kenya imeendelea lakini haijasonga sana kwa sababu ya vigezo fulani fulani, lakini ni kwamba wakulima wameongezeka zaidi, na hivyo basi wanaendelea kuonyesha kwamba wako na hamu ya kufuga samaki aina mbalimbali hapa nchini Kenya, wakiwemo kama mwani ambayo ni seaweed, samaki wa aina ya rabbit fish ambayo tunaita tafi. Ingawa kitu kinaowasumbua zaidi ni kwamba hakuna masalio na kujatengezwa zile infrastructure ambayo ni tunaita hatcheries smali ambapo samaki wadogo wanazalishiwa kwa muda mrefu sana nchini Kenya, lakini hivi sasa tunaona kwamba serikali imeanza kuweka mkono. Tumeanza kuwa na ujenzi wa hatchery moja katika eneo la Shimoni ambao serikali inafadhili kwa ajili ya kusalisha samaki wa baharini, na pia tumeanza kuona kwamba kuna mashirika mengine ya kibinafsi ama watu binafsi ambao wameanza ku, kuanza kuegeza katika ku, anyahiyo production yao samaki wadogo, na inapofikia pale ni kwamba samaki wadogo wataweza kupatikana, kwa hivyo wakulima wanaweza wakafuga samaki kwa wingi eh, kwa sababu hivi sasa wanaenda kuokota mmoja mmoja kule baharini alafu wanaleta wanaweka kwenye viumba vile vya kufugia samaki, ambayo inakuwa ni kazi nzito kidogo. Msikilizaji, mabadiliko ya tabia nchi kwa sasa inatajwa kuwa hatari kwa uzalishaji wa chakula duniani pamoja na tishio kubwa kwa ubora na wingi wa uzalishaji. Ili kukabiliana na matatizo ya tabia nchi, tunajaribu kusaidia katika hali ya ukulima wa bahari ambao ni endelevu. Kwa mfano, tunapozungumzia mambo ya ukusaji wa mwani, mwani unasaidia sana katika hali ya kuchukua hewa kaa kutoka kwa environment, kwa hivyo hiyo inasaidia zaidi katika kusafisha mazingira. Katika maeneo ya mikoko ni kwamba haturuhusu Wakulima kukata mikoko. Wanafanya ukulima katika maeneo ambayo yako wazi, na wanapofanya ukulima katika yale maeneo yako wazi pia wanasaidia kuweka mikoko katikati ya mahali ambapo wanafanya ukulima huo. Kwa hivyo ni kwamba kadiri wanapoendelea kuvuna, lakini pia wanasaidia katika hali ya kuongeza eh, misitu ya mikoko ambayo pia inasaidia kuchukua hewa kutoka kwa environment. Labda unaweza tu kuzungumzia baadhi ya tafiti ambazo mmefanya kuhusu kilimo cha baharini na ni vipi tafiti hizi zinawasaidia wenyeji katika kuendeleza kilimo cha bahari uh, kama shirika la Kemfri, tunajua kwamba samaki katika maeneo ya karibu wamepungua kwa hivyo ni kwamba wavuvi hata wanapoenda kuvua hawapati kitu. Majukumu, jukumu ni letu sasa kuweza kuona kwamba samaki wale wanaweza wakafugika, ili kwamba mkulima anaweza pata mbinu mbadala ya kuweza kumsaidia wakati ambapo hajapata kitu kule baharini. Na tumeangazia katika hali ya kufanya utafiti katika samaki aina mbalimbali kuona kwamba je, wanaweza wakakuwa katika haya mazingira ambayo ya kufugwa tukiona kwamba wanakuwa basi, tunaenda tunafanya pamoja na wale wakulima ama wanakijiji, tunawaelezea, tunawaleta wale samaki, tunawafuga pamoja na wao alafu wanaona, wanawalisha, wanaona wakiwa wana, mpaka wanavuna. Tumeweza kufanya samaki aina mbalimbali, kwa mfano tafi, mkizi, mwatiko, kamba, hata mambo ya kaa ambayo ni giant mud crabs. Pia tumeweza kuwafundisha jinsi ya kufanya hiyo, na hiyo inatokana na utafiti ambao tumeufanya na kuona kwamba wanaweza wakafanya kazi katika maeneo yalo yani. Msikilizaji, ukulima wa nzi ya black soldier umeonekana kutoa suluhu ya chakula cha samaki kwa wakulima ambao wamekumbatia ufugaji wa samaki hapa. Proskovia anaeleza ukuzaji wa nzi hawa. nzi ambao tunawakuza wana manufaa mengi kwa wa barini, wakulima wa baharini especially wakulima wanaofuga samaki ambao wamesema hawataenda, hawata kuvuna samaki, wangependa kuwafuga samaki. Faida moja ya kuwakuza nzi hawa ni kwamba wanatumika kama proteini ya kwamba, ukitaka kutengeneza chakula cha samaki, badala ya kuwavuna samaki kutumia kama chakula cha samaki, unatumia dudu hawa kama proteini ambayo utatumia kutengeneza chakula cha samaki. Na inawasaidia wakulima wa samaki, kwa sababu wanaweza kupata bei nafuu au kupunguza pesa ya uzalishaji, kwa sababu larval stage ya nzi hawa wana kula aina tofauti ya organic material ambayo unaweza pata ni kama mabakio ya chakula watakula, au mbolea ya kuku, mbolea ya nguruwe. Kwa hivyo hautahitaji kununua chakula ili kuwalisha uh, nzi hawa ambao utawatumia kuwalisha samaki. Aidha, Proskovia yeye anafanya kazi na wakulima au wafugaji wa samaki katika eneo la pwani ya Kenya. Lakini ni vipi uchafuzi wa maeneo ya bahari imewaathiri wakulima hao? Mara nyingi tunapata ya kwamba wanavyokuza samaki alafu kuna uchafu kama plastiki, yamaanisha ya kwamba mazingira hayo hayatafaa kwa kuuza samaki. Kwa hivyo inamaanisha ya kwamba samaki labda watapata magonjwa au hawatakuwa kwa muda ambao wanastahili kuwa kwa sababu ya uchafu na pia kwa ufugaji wa samaki tunaelewa kwamba samaki wanahitaji hewa oxygen, ox, na tunavyoendelea kuchafua mazingira ya maji inamaanisha kwamba samaki hawatapata hewa nzuri, na kwa hivyo watapata shida au hata wanaweza kufa. Kulingana na Daktari Mirera, mbali na nzi hawa wa black soldier kutumika kama chakula cha samaki, nzi hawa pia wana mchango katika utunzaji wa mazingira. Katika hali ya kuboresha utunzaji wa mazingira, kumekuwa na mbinu ya kutaka kuona kwamba ile west ambayo inaweza decompose inaweza saidika jinsi gani. Kumekuwa na uvumbuzi wa kuweza kutumia black soldier fly ambayo ikiwa katika it is, um, earlier stages ambayo tunaita lavi inakura sana uchafu ambao wa jikoni ambao ule unaweza kuwa dekombosi na pia inapokula ile uchafu ukabadilika ukatumika kama mbolea, na hiyo hiyo lavi pia inaweza ikakaushwa na kuweza kutumika kama sosi ya protein kwa ajili ya kutengeneza chakula ya samaki. Na tunapofanya vile ni kwamba tunasaidia mazingira, jambo la kwanza. Jambo la pili ni kwamba kwa sasa chakula ya samaki inatengenezwa kwa kutumia samaki ambayo tunaita eh, fish meal. Na hiyo fish meal, unajua inatumika pia na binadamu samaki hakuna, lakini pia tunatumia hiyo hiyo samaki kwa ajili ya kutengeneza chakula ya samaki ambayo sasa dasin look very sustainable. So kwa ajili ya kutumia hawa black soldier fry ili ku replace the fish meal itasaidia saidi, kwa sababu sasa ja, samaki wale waliokuwa wanatumika kama fish meal wataweza kuingia katika kutumika na uh, binadamu ili kwamba food security inaongezeka, na pia tunatumia waste kwa ajili ya kuleta ile protein ambayo tunahitaji katika ufugaji wa samaki. Aidha, Daktari Mirera anasema licha ya kwamba bado idadi ya wakulima wanaokuza nchi hawa ni ya chini, wanapania kuendeleza mafunzo zaidi. Kwa sasa kuna wakulima wale ambao wamejitokeza kwa ajili ya kuanza kuokota ile takataka kutoka kwa manyumba ya watu ili kwamba waweze kuileta na kufugia hawa Black Soldier Fly, lakini wengi hawajaanza kufanya kwa high production ambayo inaweza tumika kwa industry, lakini kitu ambayo tunataka kufanya ni kwamba tunataka mafundisho yaendelee zaidi, na ile west ambayo inayotumika hata katika markets na nini na nini, itakapokuwa tumeifikia wakati ambao inakuwa sote na kuweza kupelekewa kwa hawa watu, basi hata vijana wanaweza wakaitumia kwa ajili ya kuweza kukuza hawa, na watakuwa wengi na watakuwa tayari kwa ajili ya kutumika katika fish industry. Na kwa maneno yake Daktari Mirera, kutoka taasisi ya utafiti wa maswala ya bahari na uvuvi nchini Kenya, Kemfrey, ndio tunafikia mwisho wa makala haya. Shukran pia kwa Proscovia Alando. Jina langu Minzletijai ji, kwaheri. zaji viongozi wa dunia wameendelea kutoa wito wa amani kwenye nchi za Ukraine, Gaza na Sudan, ambako vita zinazoendelea zimesababisha vifo vya maelfu ya raia na wengine kuwa wakimbizi. Hata hivyo, licha ya wito huu, mapigano yameendelea kuripotiwa. Tuambie, unafikiri nini zaidi kifanyike kupata suluhu? Unaamini jumuiya ya kimataifa imeshindwa kuwajibika? Kushiriki, tuma ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu WhatsApp, alama kujumulisha 254 1 Sufuri, sufuri, sufuri. Inambele, sufuri. RFI Sauti za Dunia. nam ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na kesi ya uhaini dhidi ya Tundu Lissu unarejelewa tena leo jijini Dar es Salaam, Tanzania. Na mtu hitimishe matangazo yetu na kibao hiki "Wajue ni wewe" kutoka kwake Shadi mziki na Costa Ojwang. nam ni kibao hicho, wajue ni wewe ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili awamu ya kwanza matangazo ambayo siku yenu, nami Ali Bilali, chini ya usimamizi wa mwenzangu Emmanuel Richard Makundi. Mitambo ni Collins Kadhambi. Shukrani za dhati kwa Boldin Ambali ambaye alisababisha matangazo yake kuja mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii. Nimshukuru pia bwana wa Koli ambaye alitujuza habari za michezo hivi punde na kupeleka Paris <muchilis>