Afrika Mashariki ni saa moja na dakika 40 wakati ambapo tunaingia viwanjani. Emmanuel Makundi, karibu studio ya habari za asubuhi. Salama kabisa. Nianzie uh kuhusiana na mkutano ambao ulikuwa mkutano mkuu wa baraza la shirikisho la soka duniani FIFA, ambao ulikuwa unafanyika kule Paraguay hapo uh, jana, viongozi kutoka uh, ukanda wa Ulaya walisusia kikao cha jana mchana baada ya rais wa FIFA Gianni Infantino kuchelewa Aa, kufika katika kikao hicho ambapo walikuwa kule Saudi Arabia na Qatar, ambako walikutana na Donald Trump. Viongozi wa UEFA wanamtuhumu uh, Gianni Infantino kwa kuendekeza siasa kuliko maswala ya kabumbu. Licha ya msamaha ambao Gianni Infantino aliuomba, bado viongozi hao walisema kwamba ni dharau kwa kitendo ambacho alikionyesha na kwa kuwa nimehitaja shirikisho la kabumbu duniani FIFA, mahakama kule Rio de Janeiro, Brazil, imetoa amri ya kuondolewa mamlakani kwa rais wa shirikisho la soka nchini humo Ednaldo Rodriguez, ambaye yuko Paraguay anahudhuria mkutano wa baraza la shirikisho la kabumbu FIFA. Hatua uh, hii huenda ikashuhudia FIFA ikishushia rungu Brazil eh, eh, eh, Brazil kutojihusisha na maswala ya soka mpaka pale siasa na mpira wa miguu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu mahakama ilimkuta na hatia ya Rodriguez, eh, kutokana na matumizi mabaya ya mali za shirikisho la soka kule Brazil. Rodrigo amehusika pakubwa katika kupata kandarasi ya kocha Carlo Ancelotti na FIFA pia imeondoa makataa iliyokuwa imewekea nchi ya Congo Brazzaville kutojihusisha na maswala ya soka kimataifa. Na hii ni mara baada ya Congo uh, kuwekewa rungu hili mwezi Februari, baada ya serikali kuingilia maswala ya soka kama kawaida FIFA huwa inashusha rungu pale ambapo inaona uh, serikali inaingilia maswala ya soka ama kwa kuondoa viongozi madarakani na kadhalika, na nchi nyingi za Afrika zimejikuta zimeshawai kujikuta hangi. hata Kenya wakati mmoja ilishawai kujikuta katika kashkashi eh, za FIFA. Kule nchini Uhispania, FC Barcelona wametawazwa kuwa mabingwa wapya wa ligi kuu ya soka nchini Uhispania baada ya hapo jana kupata ushindi mnono wa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Espanyol. Gol la Yamal dakika 53 na Lopez katika dakika ya 90 alitosha kuipa ushindi Barcelona na kuifanya kuwa mabingwa wakiwa na alama 85, wakifuatiwa na Real Madrid wenyewe wanyenye alama 78, lakini Madrid wameshindwa kutetea taji hilo. Mechi nyingine, Athletic Bilbao waliwafunga Getafe kwa mabao mawili kwa sifuri pale nchini Uingereza leo kutakuwa na mechi mbili. Chelsea watakuwa na kibarua dhidi ya Manchester United, wakati Aston Villa watakuwa na kibarua dhidi ya Tottenham Hotspur. Timu zote mbili, Tottenham na Manchester United, watakutana katika fainali ya UEFA Europa League. Kwa hivyo leo na wana kibarua ama mtihani katika ligi kuu na tutajua nini hatma yao baadaye usiku. Na msikilizaji, wakati ambapo anaingia Carol Koriri na uchambuzi wa magazeti. Nam, karibu sana Carol Korir, magazeti yanasema nini asubuhi hii? Na asante sana uh, Omariba Tuanzie nchini Kenya gazeti la The Standard limeandika mnara wa Babel, <laughs> ama Tower of Babel. Uh, ni habari ambayo inaelezea ukinzani katika taarifa ambazo zimekuwa zikitolewa na wakuu wa serikali ya Kenya kuhusu haswa hali ya usalama wa nchi. kuna At habari tofauti. Kwa mfano eh, katika kisa ambacho hakikutarajiwa, mkurugenzi mkuu wa idara ya intelejensia Nurdin Nurdin, yeye alifunguka akasema kwamba kuna tishio la kuongezeka makundi ya waasi, lakini waziri wa usalama wa ndani naye kaja na e, taarifa tofauti. Pia rais ana taarifa tofauti. Kwa hivyo kupata kujua zaidi, hakikisha umenunua gazeti. Kwa hivyo la mnara, kwa mujibu wa gazeti hilo, si mara tena, si mara tena. Unajua mnara wa Babel ulianguka na, kwa hivyo nafikiri kuna wanaashiria kwamba huenda gazeti la Daily Nation limeandika kuhusu aibu ya siasa za vurugu nchini ni Kenya. Kumbuka jana aliyekuwa naibu rais wa nchi ya Kenya Rigathi Gachagua alikuja na chama kipya uh, chama cha DCB, lakini kulikuwa na vurugu, kulikuwa na kurushwa kwa mabomu ya kutoa machozi. Kwa hivyo taarifa hiyo inaangazia kwa nini siasa nyingi za Kenya zinapigwa na zinashuhudia ghasia na pia kesi ambayo inawakabili makamishna wanne ambao waliteuliwa te, waliteuliwa hivi karibuni wa tume ya uchaguzi nchini Kenya. Gazeti la Business Daily limekuja na taarifa ambayo, ambayo najua itakuhusunisha kwa sababu najua una jamaa na marafiki kule Marekani. Rais Donald Trump atakuwa anachukua bilioni 17 kutoka kiwango cha pesa ambazo wanatuma nyumbani baada ya kutangazwa ushuru wa asilimia tano kwa kiwango cha pesa ambacho iko. Kwa hivyo kama ule ndugu wako akikutumia dola kidogo, wanakata wanachukua hela zetu za za, za kutoa, uchumi hatutapa. Itatetereka. Na waona gazeti la Taifa Leo, Gashagwa afyetuka jana amezindua chama ambacho tumezungumzia, ambacho wanasema atatumia kumngoa Ruto madarakani mwaka 2027, yetu ni kusubiri na kuona. Na. Gazeti la Mwanahabari, serikali kuzifanyia kazi changamoto za cha, tapsea ni chama cha waandishi wa waendesha ofisi kule Tanzania. Na Majira, mbunge ataka unywaji, uh, katika treni za SGR kudhibitiwa. Gazeti la Nipashe, jinamizi na. la migogoro la iandama ne, Chadema ne kushukuru Carol Koriri, lakini kama umeketi hapo ukiweka magazeti chini, utupe makala siha njema Msikilizaji, Afrika bado ina changamoto kubwa kutokomeza malaria. Mapambano haya dhidi ya malaria yakiendelea kuwa magumu kutokana na kupungua ufadhili kutoka mashirika ya kimataifa, usugu wa mbu na chumi za Afrika ambazo bado haziruhusu kila nchi kuwa na mgao mkubwa unaotengewa juhudi za kupambana na malaria. Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir, na leo kwenye makala yako pindwa, tunaangazia nchi ambazo zimefanikiwa kumaliza malaria kuelewa ni nini tofauti walifanya na vipi mbinu zao zinaweza kukopwa na nchi zingine za Afrika. Oktoba mwaka 2024, shirika la afya duniani WHO lilithibitisha Misri kufaulu kuangamiza malaria ikijiunga na mataifa sita ya Afrika ambayo yamefaulu katika hili. Nchi hizi ni pamoja na Algeria, Cabo Verde, Libya, Morocco, Tunisia na Mauritius. WHO katika ripoti yake ya mwaka 2022 inasema katika ukanda wa Afrika kuna mataifa kumi ambayo bado yanabeba mzigo mkubwa wa malaria na nayo ni Nigeria, DRC, Uganda, Msumbiji, Niger, Burkina Faso, Ghana, Tanzania, Angola na Mali. Tunaungana na Balozi Mohamed Egazi anayesimamia muungano wa miji na serikali za mitaa katika ukanda wa Afrika UCLG Africa. Anasimamia ukanda wa Afrika ya Kaskazini. Anatutajia nini kilifanya kazi Misri hadi kufikia hatua ya kuangamiza malaria. Anaeleza imekuwa ni safari ya ya karibu miaka mia moja ambapo serikali imekuwa kwenye mstari wa mbele ikishirikiana na wadau wengine. Uh, sheria hapa naro ni kutambulisha kwa miji mingine uh, ya Afrika simulizi uh, za ushindi na mikakati ambayo uh, inaweza kuwa na manufaa uh, kwa uh, maeneo mengine kama vile malaria. Uh, Misri imefanikiwa kuangamiza malaria kutumia mkakati ambao umedumu kwa miaka ushirikishi, uh, mafunzo, uchomaji chanjo vifaa uh, na uhamasishaji mkakati uh, uh, uh, huu nitawapendekezea mamlaka zinazosimamia mapambano ya malaria, yes, bara hili tunapofahamishana kuhusu mikakati of... tunatoa njia ya kupatikana uh, uh, uh, suluhu Key to the solution. Mfano wa Misri pia unapendekezwa kwenye muungano wa falme za Kiarabu ijumuishwe kwenye mikakati ya kitaifa. WHO believes more that we have to attach to it a hardware. WHO inasisitiza tuambatanishe pendekezo na vifaa pia, taaluma ya teknolojia. Tunaunga mkono, tunapendekezea mradi huu muungano wa falme za Kiarabu. Tukifanikiwa basi tutafanya hamasisho kubadilisha ujuzi, nasi tutafaidi kutokana na kutoa vifaa na dawa zinazohitajika. Na, na huu ndio mpango tulio nao kuhusiana na malaria na, amini, kama kama Misri tulishinda tu malaria, tunaweza kushinda malaria Afrika nzima. Lazima tujitume, tutumie ujuzi na tujifunze kutoka kwa kila mmoja wetu we Na kufahamu zaidi kuhusu umuhimu wa cheti hicho kinachotolewa na WHO kuthibitisha ushindi juu wa ugonjwa, nimeungana na Daktari Juma Maleve akiwa katika hospitali ya Rufaa ya Mombasa eneo la Pwani ya Kenya. Mombasa ni miongoni mwa maeneo yenye idadi kubwa ya wagonjwa wa malaria wakati ule WHO inapeana hiyo certification kwa nchi kwamba ugonjwa fulani umeweza kudhibitiwa, inamaanisha kwamba hiyo nchi imepitia a very strict criteria ambayo inajaribu ina kuangalia kama hiyo nchi inaweza inawezapata hayo magonjwa kutoka kwa nje ama within hapo ndani ya hiyo nchi. Kwa hivyo kama imehitimu kwamba inaweza dhibiti yale ule ugonjwa ndani ya nchi ama kama huo ugonjwa kwa mfano utatoka nje ya nchi, basi eh, WHO inaweza eh, tangaza kwamba hiyo nchi imeweza kudhibiti ule ugonjwa, lakini hii huwa ni kwa muda. Kwa mfano kama eh, nchi kwa mfano itafika mahali, iwapo ilikuwa ishatoa hiyo certification na WHO na kwamba ianze kuona apsaj ama wale yale magonjwa yanaanza kurudia tena huwa hiyo certificate inakuwa revoked, ama inachukuliwa tena, na na nchi inarudi ina, ina kuwa haijakuwa certified kwamba ule ugonjwa umeweza kudhibitiwa. Uh, lakini cha muhimu ni kwamba hiyo nchi lazima iwe ime at least ime kwa miaka mitatu hawajaona ile case ya ule ugonjwa either kutoka nje ya hiyo nchi ama ndani ya ile nchi. Namba two ni kwamba lazima ile nchi iwe na very strong surveillance system. E, ama njia ya kuweza kufuatilia ule ugonjwa kwa kini na kuripoti iwapo, e, kumeonekana na dalili za ule ugonjwa au la. Kwa hivyo, kama nchi haina surveillance system iko ambayo iko strong vizuri haiwezi Eh, pewa hicho hicho hiyo certificate na WHO. Namba tatu kwamba ni lazima kuwe na very effective prevention and response measures in case yule ugonjwa utapatikana, kuwe kuna response ambayo ni very effective na ya, ya kuweza kudhibiti iwapo uta, uta, utapatikana. Na namba 4 hmm, ya mwisho kabisa ni ile inchi iwe na ule uwezo wa kufanya verification, inaweza verify. Kwa hivyo inchi inafaiwe imejisimamia kwa hayo mambo manne. Moja ni kwamba hawaja ripoti kesi yote kwa miaka mitatu. Namba two ikuwe na very strong surveillance ama njia ya kufuatilia ule ugonjwa. Namba three ikuwe na njia mwafaka ya kuweza kuweza kuzuia haya magonjwa iwapo itatokea. Na namba four iwe na either maabara ama njia yoyote ile ya, ya kuverify kwamba hakuna ugonjwa ule ambao ulikuwa wanajaribu ku kudhibiti nama ni kupe tu. Mfano hai, Misri mwaka jana ilipewa cheti kama hicho cha kuweza kufaulu kuangamiza malaria. Ni kumaanisha kwamba kwa sasa hivi Misri haina mgonjwa wowote wa malaria, ama kuna kiwango fulani ambapo tunaweza kusema kwamba ni kiwango ambacho akiwezi kuhesabika kwamba ni ugonjwa ama tatizo kubwa la kiafya. Haimaanishi kwamba watakosa mgonjwa mmoja wawili wa ambao wana malaria, lakini kama ili imetangulia kusema ni kwamba wako na apparatus ama wako na system ambazo zinafanya kazi mzuri kiasi cha kwamba hata ugonjwa wa malaria ukipatikana, hauwezi kuwa tisho kwa wakazi ile nchi, kwa sababu tayari wako na vifaa vya kuweza kudhibiti. Mambo ya chanje imeweza ime, kukamilika, na surveillance system iko sawa, na wanaweza verify E, in case kuna magonjwa mengine ambayo yanakaribiana yana na ugonjwa wa malaria pale, wanaweza verify, yaani wanasayansi wao wamehitimu kiasi cha kwamba ha, hakuna vile e, ugonjwa wa malaria utakuwa ni tisho tena kwa hiyo nchi kwa hivyo haimaanishi kwamba kweli ati hawawezi pata malaria moja mbili, lakini hata ikipatikana si tisho. Na, daktari, wakati sasa umefikia kiwango kama hicho, kuna faida ambayo nchi inapata kutokana na kuwa na cheti kama hicho? Bila shaka, kwa sababu WHO ingependa ijue e, ni kitu gani mlifanya kama nchi ili ziweza kuweza kudhibiti ule, ule ugonjwa, ili muwe mfano mwema kwa jirani e, nchi jirani ambazo pia wanaweza anang'ang'ana na, na, na, na ugonjwa ule kwa, kwa nchi yao. Kwa hivyo e, si ati kuna manufaa fulani ati mna, mnapewa, lakini huwa hiyo support uh, uh, iko kwamba msije eh, eh, nchi ikaendelea ku, ku, kuteseka katika uh, kuna kuumia kwa sababu ya ulo ugonjwa. Ok, ok, kwa sababu bado huko. Na cha muhimu ni hiyo kutambulika kwamba kwa mfano nchi yako imeweza kupewa hiyo certification na WHO, eh, Ina attract hata ile trade eh, eh, biashara iko katika inji moja hadi nyingine, ili watu wanapokuja kufanya biashara trade, wasiwe na wasiwasi kwamba watapata ule ugonjwa. Kwa hivyo inji ina, ina grow, na kwa hivyo naweza sema ni jambo mzuri, na WHO hupongeza sana inji kujithibiti ama kujitoa ama kuji, no, kuji, kuji kujisukuma kiasi cha kwamba wanaweza tumia maabara zao, wanaweza tumia wafanyikazi wao, wanaweza tumia wanasayansi wao kuapply ile ile akili ili waweze kudhibiti ule ugonjwa. Basi kufikia hapo tunatamatisha makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri. na mshukran sana Carol Corili. Msikilizaji, matangazo ya RFI Kiswahili. Taarifa kuu tulizozipa kipaumbele asubuhi hii: mabadiliko ya tabia nchi na uvuvi haramu vyachangia kupungua kwa samaki katika bahari ya Hindi pwani ya Kenya. Afrika Kusini yasema bado haijapata fedha mpya, mpya samahani, kukabiliana na virusi vya ukimwi baada ya Marekani kusitisha msaada wake. Taarifa nyingine ambayo tumekuwa nayo asubuhi hii msikilizaji, ni kwamba waziri mkuu wa Uingereza asema Rais Putin lazima wajibike kwa kushindwa kushiriki mazungumzo ya amani nchini Uturuki. Matangazo haya pia unayapokea mbashara katika mitandao yetu ya kijamii. kutukamilishia matangazo yetu ya asubuhi hii ni msanii elijah kitaka kutoka nchini uganda cange cibebe cilinomokwano hepe naco tusiwa kubice nteve ngajikuteng'a cenyegakokuvigele cangamanalisisobola kukugana talata jolinenyonyogele vigele abanji vansalakonaye nabakana lavagweuja nokatola mwakatebe Msanii Elijah Kitaka, wimbo wa Ekiange, msanii kutoka nchini Uganda, ndiye ambaye anatukamilishia matangazo haya. Shukrani msikilizaji kwa kusikiliza awamu ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi. Awamu ya pili itakuwa ni baada ya nusu saa. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo ni Vital Mugisho, aliyekuletea matangazo haya mbashara katika mitandao yetu ya kijamii ni Boldi na Mbale. Nimeshirikiana pia na wenzangu akiwemo uh...