Ni saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. ni muda wa kupata habari za michezo. Emmanuel Makundi, habari ya asubuhi. Salama kabisa Caro, nianzie kule nchini Rwanda kama nilivyokujuza jana. Michu, michuano ya kufuzu kucheza finali za kombe la dunia za mchezo wa basketball ama mpira wa kikapu uh, katika ukanda uh, ule wa Nile Conference za uh, timu tayari zimekushaanza kuwasili mjini uh, Kigali na jana usiku uh, timu ya kutoka hapa nchini Kenya ya Nairobi City Thunders walikuwa ni watu wengine ambao waliwasili. Uh, pia klabu ya Made by Basketball ya kule Afrika Kusini wenyewe wanatarajiwa kuwasili hivi leo, lakini wa awali ni Al Ahli Tripoli ambao wao waliwasili siku ya Jumanne. APR watafungua pazia la michezo za kufuzu dhidi ya Nairobi City Thunders tarehe 17. Na leo kutakuwa na nusu fainali ya michuano ya kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana chini ya umri wa miaka ishirini ambapo Afrika Kusini watakuwa na kibarua dhidi ya Nigeria na Moroko dhidi ya Misri. Timu kutoka ukanda wa Afrika Mashariki, Kenya na Tanzania, zikufanya vizuri katika michuano ya mwaka huu, kwani zilitolewa katika hatua za mwanzoni kabisa kule nchini Hispania jana kulikuwa na mechi kadhaa za ligi kuu ya soka nchini humo. Alaves waliofunga Valencia bao moja kwa sifuri wakati Villa Real waliofunga Leganes mabao matatu kwa buyu, Real Madrid wakipata bao dakika za jioni kabisa dhidi ya Mayoka na kufufua matumaini yake ya pengine huenda wakatetea taji la ligi kuu ya soka pale nchini Hispania, licha ya kuwa wameachwa kwa mbali kidogo na alama na vinara wa ligi hiyo FC Barcelona. Baada ya shinikizo la tangu mwishoni mwa juma kocha wa klabu ya Manchester United Ruben Amorim mm. na ambapo baada ya mechi, baada ya kupoteza mechi yake na eh, Aston Villa aliulizwa uh, vipi baada ya kiwango kilichoonyesha inakuwaje? akasema bwana, hii inaonekana maji ya shingo, lakini leo amesema kwamba watu walimnukuu vibaya kusema kwamba ataondoka, lakini hana mpango wa kuondoka karibuni, mpaka pale atakapoona kwamba kweli maji ni ya shingo, lakini yupo katika klabu ya Manchester United kutengeneza kikosi kwa ajili ya msimu ujao wa ligi kuu. Nimesema Aston Villa alicheza na West Ham, walipoteza kwa goli mbili. Kwa hivyo anasema kwamba hana mpango wa kuondoka kwa sasa, kwa sababu utakumbuka kwamba vyombo vya habari pale nchini Uingereza viliandika na kuhoji je, Amorimu anaelekea kunyanyua mikono? Lakini vyombo vya habari <laughs> wakati mwingine makundi vinafanya mtu afanye maamuzi ambayo hakuna, hasa vya Uingereza vinajua kum, kumchocha mtu na vinajua kumweka mtu chini. Mm, yani inaweka ajenda <laughs> na baadaye shinikizo zikikuwa nyingi inakuwa kweli. <laughs> Nimalizie na taarifa hii kabla sijarejea katika awamu ya pili ya matangazo. Carol, watu wawili wamekamatwa kule nchini Korea ya Kusini eh, kwa tuhuma za kutaka kumshawishi eh, mchezaji na nahodha wa timu ya taifa ya Korea Kusini na mchezaji Tottenham Hotspur Son Heung-min awalipe pesa kwa ajili ya kutotoa video ambazo wanasema walikuwa nazo. Hivi karibuni wachezaji maarufu, hata akiwemo Cristiano Ronaldo, mara kadhaa wamekuwa wakifanyiwa vitendo uh, kama hivyo. Zaidi katika matangazo ya awamu ya pili. Asante. Na sasa tunapata uchambuzi wa magazeti. Yupo hapa Ruben Lukumbuka, karibu. Asante mwenzangu Carol Korire. Magazeti mengi tu kule DRC Alhamisi hii ameangazia kesi ya Bukanga Lonzo, ni kuhusu ule mradi wa kilimo. Ay, inayomkabili waziri wa, uh, waziri mkuu wa zamani, imetaka kusema Matata ponyo Augustin na washtakiwa wenzake wawili De Gracia Simuto Mbona, Globert Crisco, ambao uh, uh, gazeti Actualite la actualite.cd lenyewe laandika mahakama ya katiba ya akhirisha hukumu uh, hadi Mei 20. Kule Rwanda, gazeti la The New Times laandika ulevi, wazazi kutokuwepo kwa wakati katika familia kucheza na watoto kwa tishia utulivu wa familia nyingi nchini Rwanda, na hivyo kusababisha talaka na mvurugano ndani ya familia hii. Huu ni utafiti wa wenzetu kule Kigali Carol. utafiti mwingine ha? Pia hata huku nchini Kenya ambao unasema kwamba wazazi mm -hmm. wana kama saa moja hawana ku... muda wa kukaa na watoto mm -hmm. nyumbani. Aa, bila shaka ni utafiti mzuri inabidi ku uh, wengine kuji kufanyia kazi <laughs> gazeti la Iwacu nchini Burundi limeandika habari kuhusu uchaguzi mwaka elfu mbili ishirini na tano. Baadhi ya vyama vya siasa vya kemea Kile vinasema upendeleo kwa wanasiasa na wanachama wa chama tawala cha CNDD-FDD katika kuwaajiri wasimamizi wa vituo vya kupigia kura. Kule nchini Tanzania, hapa gazeti la Mwananchi laandika CHADEMA msajili bado kwa fukuta, wakati gazeti la Habari Leo laandika Samia ataja fursa uhusiano na Finland. Tuje nchini Kenya, gazeti la Daily Nation, laandika Gashagwa avuruga mazungumzo ya wapinzani. <laughs> <laughs> umekuwa na habari hii asubuhi hii mm, kwamba anaenda kutangaza kuzindua chama chake kipya. The Standard lenyewe la ripoti habari uh, kuhusu uh, chuo kikuu cha Nairobi kusuasua masuala ya uongozi. Taifa Leo hapa laandika kwa winu uliokolea mitume tisa wa rais picha hapa ya mitume hao wenyewe. Naona miongoni mwao naibu rais Kithure Kindiki, uh, Kipchumba Murkomen na wengine. Niishie hapo, mengi zaidi katika awamu ya pili. Asante likumbuka, tupatie marudio ya makala gurudumu la uchumi. gurudumu la uchumi Ahlan wasahla ni, ni msikilizaji popote pale unapotegea sikio matangazo yetu. jina langu ni Emanuel Makundi na leo hii katika makala ya gurudumu la uchumi tunatuama nchini Kenya ambapo kama ilivyo kwa mataifa mengi ya Kiafrika wanawake hawapewi nafasi ya kumiliki mali kama ardhi, mifugo na hasa ng'ombe wa maziwa, hali ambayo imesababisha uduni wa maendeleo ya kiuchumi miongoni mwao. Hata hivyo, kutokana na utandawazi na mabadiliko ya kidunia, baadhi ya mambo yameanza kubadilika kwenye jamii nyingi. kwa mfano, jamii ya iliyoko kwenye bonde la Ufa nchini Kenya, kwa muda mrefu mifugo ilihesabiwa kuwa mali ya wanaume peke yake, lakini sasa, kutokana na juhudi za mashirika ya kijamii, msaada wa shirika la maendeleo la Ufaransa AFD na serikali, wanawake wanaanza kupata haki ya kumiliki ng'ombe wa maziwa, kuuza maziwa viwandani na kujisimamia kiuchumi. Leo hii kwa kushirikiana na mwanahabari wetu Victor Moturi, ambaye alizuru kaunti ya Nandi, alituandalia makala yafuatayo. Katika kijiji cha Teranen, kaunti ya Nandi, Salome Saina anajishughulisha kualisha ng'ombe wake wa gredi aliopewa na mumewe miaka mitatu iliyopita. Saina ni mmoja tu wa wanawake wengi walioanza safari mpya kujitegemea kupitia ufugaji wa ng'ombe wa maziwa, baada ya kuruhusiwa na waume wao. Unajua, wanandi hawakukua wakipali wa wanawake wachunge ng'ombe, ng'ombe huwa ni hawasi kwa wanande si ya wamama, na mimi nafurahia kwa sababu amekubali tushirikiane pamoja tufanye kazi. Tuliongea kwa familia yetu na mzee wangu, tukaona ni heri tufanye kazi pamoja. Hata saa hii wengine awaruhusu kufanya, lakini mimi nafurahia, mimi mwenyewe nimekubaliwa kuchunga ng'ombe na mzee wangu. Kwangu mimi, ng'ombe imetusaidia sana kwa watoto shuleni, tunapeleka maziwa yetu lika tunapewa pesa huko, tunafukuza watoto wa shule. naye Judy Kosgei kutoka kijiji cha Mosoriot, ambaye pia amepewa fursa hiyo ya ufugaji wa ng'ombe wa maziwa, anaelezea jinsi bidii yake na elimu kutoka kwa maafisa wa kilimo na mashirika kama vile heifa yalivyowapa motisha kutunza mifugo hao na kunufaika kutokana na biashara ya maziwa. imekuwa ni safari kwa kimila yetu yenyewe kweli wa mama turuhusiwe sana kufanya mradi wa dairy, lakini kupitia kwa mradi tumeweza kuelimishwa sana hatujaelimishwa hata kama wamama peke yetu, wakati mwingi tunaelimishwa tukiwa na wazee. Alafu kitu yenye imefanya hata tupewe rusa, si hata sahii umenipata nikiwa kwa shamba langu eh, kwa sababu hata mzee akifika sahizi vile aone tu vile nimepanga hii shamba yangu, si hata mtu unapewa tu rusa kufanya huu mradi. Kosgei anaelezea zaidi kuhusu jinsi alivyoweza kubadilisha maisha yake na familia yake hukuu wengi wanawake eneo hili sasa wakimiliki akaunti za benki na kuhifadhi pesa nyingi. Aa, wenye unawaona awa nnawakamua, lakini wale wengine watatu wako dry. Kwa hivyo hapo mbeleni hapo, kwa sababu ya mradi ambayo nimeona ni ya faida sana, ninapangia kudabo yani nikuwe na ng'ombe hata kumi alafu kupanda hii nyasi naona itanisaidia ku, kuwalisha. Kulingana na tamaduni na itikadi za jamii ya Wanandi, mwanamke haruhusiwi kumiliki mifugo kama vile ng'ombe wa maziwa, jukumu hilo likisalia kuwa la mwanaume pekee. Lakini hata hivyo mashirika kama vile Haifa International, AFD na serikali ya kaunti ya Nandi wamekuwa mstari wa mbele kuhamasisha jamii kuhusu umuhimu wa kumshirikisha mwanamke katika uchumi wa familia na jamii kwa jumla. Samuel Kirwa ni mmoja wa wazee waliovunja mila hizo na kumruhusu mke wake kumiliki ng'ombe wa maziwa. Sisi kama wazee, hapo mbeleni ilikuwa kazi ya papa, lakini kwa wakati huu tumepatia tena wa kinamama, tumeruhusu wanaweza endesha hiyo kazi kwa njia mzuri. Awaendi mbali kama sisi, sisi tunatoka asubuhi tunarudi jioni, au wakipatiwa wanaweza fanya vizuri, na ukipatiwa uh, motisha alafu wapatiwe nafasi ya kuuza hizo maziwa maziwa. Lakini sisi wazee tukipata, tunaenda kunywa mmoja, mbili, tatu hivi. Unaweza ambia nini wazee ambao wajaruhusu uh, akina mama zao kwanza kilimo hiki kili cha kufuga ng'ombe na kuuza maziwa? Naambia wenzangu wazee, tafadhali zoesha, so, hata mama wajui. Unajua hata kesho haijulikani, unaweza ukaaka dunia na mama wajui hata kuchunga ng'ombe. Kwa mujibu wa Kirwa, upatikanaji wa maziwa kwa wingi umechochea ujenzi wa viwanda vya maziwa katika eneo hili, hatua iliyosaidia akina mama zaidi elfu tatu kuuza na kuongeza dhamani ya maziwa hayo vilevile, vile kufungua akaunti zao za benki kujiendeleza hapo mbeleni. Ilikuwa ni shita wakati kesi si ilianguka, na ilipoanguka maziwa kuoza, mahali pa kuuza tukahusia watu wa wale ambao wanatembesa maziwa na saa zingine these fellows wana wanadisavya completely wakiona theft imekuwa kubwa site ndio wana wanaenda kabisa wezi route tena lakini tulibu, hii cooperative tulibuanzahi tutapatia walitutafutia market wakatupatia mahali imahali pa kuuza maziwa. Gurudumu la Uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi kila Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni. Na marudio ni Halamisi saa moja na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la Uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Solomon Kriot, mwenyekiti wa kiwanda cha maziwa cha Lelchego, anaelezea dhamira ya kiwanda hicho katika kuinua maisha ya wafugaji, hasa wanawake. Kwa sasa karibia lita elfu kumi za maziwa wasilishwa hapa na wafugaji huku asilimia 30 ya lita hizo ikitoka kwa wafugaji wanawake. Tumejenga sasa processing plan ambayo hivi karibuni tunaona ya kwamba tukifikia hapa sasa kufunguliwa, na tutakuwa sasa tukiuza maziwa yetu ikiwa tume add value kwa processing. Kwanza neno yenyewe ambayo unasikia china letu li, ukitafsiri sana Kiingereza naitwa pure milk. Tulipoanza tulisema ya kwamba hatutaki chochote ambayo tunaweza kufanya maziwa yetu iwe ikiongezwa juu yote, waje itoke kwa ng'ombe na ingie kwa mwanadamu kama hiyo, atuongeze lolote sile vitu. Sasa ambayo tunachunguza sana ni ya kwamba kuna mtu of sasa ambao wanachunguza sana kile vitu ambavyo iko kwa sababu tuna test maziwa kama kuna maji, tunasema hapana, hatuwezi kufanya namna hiyo. Pia maziwa yetu ni pia, na tena maziwa yetu hakuna maji na kuna kila kitu. Hata ile kitu mafundisho ambayo tumefundisha wakulima wetu ni ya kwamba hata ukidunga ng'ombe wakati ikiwa mgonjwa ama ukidiwamu tunasema ya kwamba usilete maziwa kama vile inavyotakiwa kwa upande wa serikali ya kaunti ya Nandi waziri wa kilimo daktari Kiplimo Arap Langat anasema wameanzisha vikundi vya wanawake kama njia moja ya kuhamasisha na kuwapa mitaji ya kuendeleza ufugaji hivyo kuimarisha uchumi wa hapa kwa kweli hiyo imekuwa shida kwa sababu sisi kama jamii ya Wanandi, wanawake hawakuwa wanaruhusiwa kumiliki ng'ombe ama kumiliki shamba shamba. Na, na ng'ombe ama ile wanyama wa nyumbani ilikuwa inamilikiwa na baba ama mzee. Kwa hivyo hiyo imebadilika kwa sasa. Tumeweza kuanzisha zile segment tunaita women in coffee, women in dairy, ili kuweza kuangazia ile support ama capacity yetu kwa wamama hata vilevile, vile vijana, hata wale vijana wadogo, wasichana, tunawasaidia waweze kuelewa, wakionekana ya kwamba hata kule nyumbani wanaelewa zaidi kuliko wale wengine wako kule nyumbani. Inawasaidia kwamba wataweza pewa nafasi ya ku manage ile shamba ama ile ng'ombe nyumbani. Je, kuna umepata malalamisho yote kutoka kwa wazee wakisema kwamba mnapotosha wanawake wetu? Hatuna hiyo shida, kwa sababu saizi manyumba mingi ama wazee wengi wanaona pale mapato inakuja ni sawa, lakini tunataka kujaribu kufundisha ya kwamba, wakati wewe mzee unatoa una maziwa Ng'ombe, patia mama aweze kuweka kuku hapo, patia vijana waweze kuweka kondoo na kila aina ya mimea zingine, wanaweza fanya ile ya short term crops, wale wengine nyumbani wanaweza fanya, isikuwe ya kwamba ni mtu mmoja tu anafanya ukulima peke yake. So tunafundisha wafanye diversification, na hiyo malalamishi hatuwezi, hatujaona mingi sana tangu tuweze kufanya hivyo. Nawaambia wanawake wengine wachikase kufuka ng'ombe, waongee na wazee wao, ndio wafanye kazi pamoja. Kwa sababu mimi naona hiyo ndio inatoa pesa hata haraka. Ina, unashinda mtu mwenye akupei sile. Kama sisi sasa wenye tunachukua lilicheko mtoto akifukuzwa, unakimbia unakuja kuchukua advance, unafukuza mtoto anaenda shule. Mimi naonelea ni vizuri nyakaze, sio ati unangoja msee akuletee hiyo chochote chenye unahitaji. Hiyo ni sio mzuri katika jamii ambayo mila na tamaduni zilimzuia mwanamke akumiliki mali. Mabadiliko haya katika kaunti ya Nandi yanaashiria mwanzo wa enzi mpya ambapo mwanamke si mtazamaji tu bali mshiriki mkuu katika maendeleo ya kiuchumi. Victa Muturi, Nandi. RFI Kiswahili. Na msikilizaji, kwa hitimisho hili la mwanahabari wetu Victa Moturi, ndiyo tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Umekuwa nami Emmanuel Makundi. Kwa heri. ya Rwanda ipo kwenye mazungumzo kuwapokea wahamiaji haramu watakaofukuzwa kutoka Marekani. Mashirika kima ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yakiongozwa na Amnesty International yanasema mpango huo utakiuka haki za wakimbizi. Unazungumziaje mazungumzo kati ya Rwanda na Marekani kuhusu wakimbizi? Kauli ya mashirika ya kutetea haki za binadamu unaizungumziaje? Kushiriki, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp alama kujumlisha 254 110 Ikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo asubuhi hii kutoka RFI Kiswahili. Shukrani kwa kuwa pamoja nasi saa mbili na nusu na kualika tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. <tikin>