Ni saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea uchambuzi wa michezo. Karibu, Emmanuel Makundi. Habari za michezo zinasemaje? Nam, tuanzie hapa nchini Kenya. Uh, wiki hii karo kule katika mji wa Eldoret kulikuwa na kesi mm -hmm. ambayo inaendelea kusikilizwa kuhusiana na mauaji ya mwanariadha uh, wa zamani wa Kenya katika mbio za marathon Samson Kandii bila shaka utakuwa namkumbuka ambaye alifariki baada ya kupigwa na watu ambao mahakama ameelezwa kwamba mke wake Rose Chepkemboi Rotich eh, ali, alikodisha majamaa Wamwonyeshe eh, wa kisa uivu wa mapenzi alikuwa nahisi labda, uh, kandie ana mpango wa kando mm -hmm. eh, he, kwa hivyo kesi yake imeendelea kusikilizwa na anasubiriwa kutolewa uamuzi. Na hivi karibuni nchini Kenya kumekuwa na matukio mengi, utakumbuka, hata kuna uh, wanariadha kadhaa wa kike ambao walipoteza maisha kwa sababu hizo hizo zinazohusiana na mambo ya uivu wa kimapenzi. Ingine alichomwa moto ule mwanariadha kutoka Uganda ambaye alikuwa anaishi hapa nchini Kenya mm. -hmm. na, na wanatetezi wa haki za binadamu wamekuwa wakitaka serikali za ukanda wa Afrika Mashariki kuingilia kati, kuwapa ushauri wana michezo ambao wamepata mafanikio, ili pengine, um, vitendo kama hivi vinapokuwa vinatokea, basi usuluhishi unatumika zaidi kuliko kukodisha watu waje wakupige. <laughs> Kule nchini Rwanda, timu ya taifa ya mchezo wa mpira wa kikapu karo imejumuishwa katika kundi che la michuano ya kufuzu kucheza fainali za mpira wa kikapu za kombe la dunia la mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Rwanda ipo katika kundi che pamoja na Nigeria, Guini na Tunisia. Kundi A lina Cameroon, Sudan Kusini, Libya na Cape Verde, wakati Senegal, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Madagascar na Cote Divoir wapo katika kundi B, na kundi D lina Mali, Angola, Uganda na Misri. Sio ni Kenya wala Tanzania hapa mpira <laughs> wa, me... <laughs> <igu> kama... <laughs> wa kikapu ni kama umekufa katika ukanda wa nchi za, za Tanzania na Kenya, ingawa kuna ligi ya mpira wa kikapu ya Kenya Kenya ingawa ku... ya ligi ya, mpira wa kikapu ya Kenya haifanyi vizuri, vizuri sana, sana, lakini Tanzania ipo inachezwa lakini na yenyewe Sio, lakini Tanzania tuliwaacha masumbu <laughs> masumbu ndo <laughs> kidogo angalau hmm. <laughs> Nikisalia kule Rwanda, Karo shirikisho la Kabumbu pale nchini Rwanda, Ferwafa limetoa adhabu ya kuwafungia maisha kwa waamuzi Amida Hemedi, Ali Wimana na Jihadi Mbarute baada ya kuatia hatiani kwa makosa ya kushiriki upangaji wa matokeo hmm na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch Carol limetoa ripoti hapo jana kwamba kuna vitendo vingi vya ukiukaji wa haki za binadamu na mauaji ya kiholela yaliyokuwa inafanyika uh, kule Saudi Arabia wakati eh, wa fainali za kombe la dunia na kwamba eh, lazima jumuia ya kimataifa ingilie kati wakati huu Saudi Arabia ikiwa imeweka tena eh, eh, shilingi ya kutaka kuwa mwenyeji wa fainali za kombe la dunia ya mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Wanasema kwamba kuna uwezekano mkubwa wa vitendo vilivyoshuhudiwa kule Qatar vikashuhudiwa pia kule Saudi Arabia, kwa hivyo wanataka kuingiliwa kati haraka iwezekanavyo, kwa sababu ripoti ilionyesha kwamba Qatar watu wengi walipoteza maisha na ni kama hakuna kitu ambacho kili. Kilifanyika. Mm -hmm. Zaidi nitakujuza matangazo yawam ya pili. Karo, asante. Na sasa tupate uchambuzi wa magazeti anatuletea ni Ruben Lukumbuka. Karibu si yes. Jambo, asante sana mwenzangu Carol Corir, na moja kwa moja nianze na uh, magazeti ya nchini Rwanda. Rwanda Today lakini pia gazeti la The New Times, magazeti haya yameandika, serikali yapanga kuongeza kilimo cha mpunga kwa heka elfu mbili mwaka huo elfu mbili ishirini na tano na hii kwa mujibu wa gazeti la the New Times ni kutokana na mafanikio ya kilimo hicho kwa wale wanaopenda kukanda <laughs> kule DRC gazeti la La Reference Plus, lakini pia Forum des As, naona pia Le Phare. Magazeti haya yameandika habari kuhusu kazi za ukarabati wa bwawa na kiwanda cha kuzalisha umeme cha Grand Katende zaanza tena. Actualite.cd laandika DRC, serikali ya itaka ofisi ya mwendesha mashtaka kufuta shughuli za chama cha PPRD cha rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila Kabange kinachoshukiwa kushirikiana na waasi wa AFC M23 gazeti la yuachu la nchini Burundi A, lenyewe limeandika habari kuhusu uchaguzi mwaka elfu mbili ishirini na tano, baraza la kitaifa la mawasiliano latoa maagizo yake. Kutoka huko Burundi tuelekee nchini Kenya hapa ambapo gazeti la Daily Nation. Gazeti hili limeripoti habari kuhusu majaribio yaliyofeli ya Leofalia, gavana wa Siaya James Orengo kupata nafasi ya kukutana na rais William Ruto ili kujadili maendeleo ya kaunti yake. The Standard Carol, gazeti hili limeandika habari kuhusu msukosuko aliyopokea rais William Ruto baada ya kukubaliwa uh, kwa utekaji nyara uh, maafisa na mamlaka wa serikali. Asema wote waliotekwa nyara, rais Ruto asema wote waliotekwa nyara wameachiwa. mm, wakati gazeti la uh, Taifa Leo, gazeti pekee linalochapisha habari zake katika lugha ya Kiswahili, laandika pigo tena kwa aruto uh, kule Tanzania, gazeti la mwananchi laandika msajili ashusha rungu Chadema. Muda umeniruhusu kuwa na haya, asante Rube, na sasa tumpishe Victor Buso, makala ya wimbi la siasa. Huo pia na sisi serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya makazi imeitikia huo wito wa kubadilisha sasa utaratibu wa utoaji huduma katika sekta ya ardhi kutoka kwenye utaratibu wa zamani wa kianalogia, yani wa kutumia makaratasi. Katika nyakati ambazo mwananchi wa kawaida anaishi kwa tahadhari kama mtembea kwenye daraja la mianzi, migogoro ya ardhi imeendelea kwa donda ndugu katika jamii nyingi za Afrika Mashariki. Ni halmashauri ya mji wanapima viwanja, wanachukua pesa toka kwa wawusi. Wanaanza kuleta mfarakano wa viwanja nchini Tanzania. Swala hili limekuwa kama moshi wa kiwanda, hali komi linazidi kusambaa. Kufatana tuliyekuwa naye karibu, aliona kiwanja changu ni kama kikubwa kuliko chake, ikabidi amuuzie mtu apate namna ya kueja kujisaidia. Ndio haya matokeo lakini sasa kuna nuru pembeni ya handaki huu, ambao umezinduliwa kwa sasa hivi, unaweza ugasaidia, kwa sababu wale watu wakishaweza kukata zile, zile hati kwa mfumo huo, kwa hiyo wanakuwa wameshajiridhisha kwamba hawatakata mara mbili. Serikali imeamua kuingia katika zama mpya kwa kuzindua mfumo digitali, wa kidijitali wa huduma za ardhi ujulikanao kama Ardhi. Sasa tunaanza kutumia kutoa nyaraka au huduma zetu kwa njia ya kielektroniki au kidijitali. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala ya Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama kuangaza na kumulika migogoro katika sekta ya ardhi na juhudi mpya katika kuzikabili. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malati Dinyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati ya makala haya kwa siku ya leo. Katika pembe za Afrika, kutoka miinuko ya jiji la Mwanza, ambaa katika mashamba ya Kakamega, hadi mashamba ya kijiji cha Buliisa nchini Uganda, swala la ardhi ambayo zamani iliheshimiwa kama urithi wa mababu kwa miongo kadha sasa imegeuka kuwa chanzo cha migogoro, huku matukio ya watu kumwaga damu na uhasama wa kudumu yamekuwa kisikika katika masikio na macho ya wafuatilizi wa vyombo vya habari. Mzee Michael Jona ni mzee aliyekula chumvi nyingi, mkazi wa jiji la Mwanza na mmoja ya wahanga mgogoro wa ardhi. Anaeleza jinsi alivyojikuta katikati ya kadhia ya kununua kiwanja kilichouzwa kwa mtu zaidi ya mmoja. Ni sawa, hiyo ipo, shida hii imeshanipata. Kwa sauti ya kukwama, inamkumbusha machungu, maumivu na masikitiko aliyowahi kuyapitia wakati fulani juu ya mgogoro wa ardhi. Haya mambo kusulumiana kutoka na mambo ya viwanja, ninakwambia kwamba hao watu binafsi wanapopewa viwanja wanataka pia wauze kwa kutaka pesa ili waweze kujisaidia. Tatizo kama hili litoka. Kufatana tuliyekuwa naye karibu aliona kiwanja changu ni kama kikubwa kuliko chake, ikabidi amuuzie mtu apate namna ya kuja kujisaidia ikiwa haya matokeo hayo yanakuja. Kalipotokea hivyo, nilienda kwa wahusika, alafu yakaanza mafarakano. Baada ya mafarakano yale, yaliona zinakosa, ikarudi kwa mwenyewe, ikamtokea mwenyewe, nilipata kiwanja changu kufatana na vipimo vilivyokuwa vimeshapimwa. Mzee huyu anazidi kunisimulia kwa uchungu, huku akinyoosha kidole cha lawama kwa mamlaka, halmashauri ya mji ndio analeta matatizo hayo yoyote mtu yoyote au raia yoyote anayefanya mambo haya, ila ni almashauri ya mji wanapima viwanja, wanachukua pesa kutoka kwa wahusika, wanaanza kuleta mfarakano wa viwanja kwa maelfu ya wananchi. Kama mzee Michael Jona, haki ya kumiliki ardhi si jambo la lelemama kwa baadhi ya watu. Laurent Emmanuel mkazi mwingine wa jiji la Mwanza anatoa ushuhuda wa rafiki yake aliyepoteza fedha nyingi kununua kiwanja ambacho tayari kilikuwa kimeshauzwa mtu mwingine. Ah, nishawahi kumshuhudia alikuwa ni rafiki yangu aliwahi kununua kiwanja. Alivyonunua kiwanja, kumbe alinunua kiwanja kwa mtu ambaye yeye huwa anauza viwanja zaidi ya mara moja kwa sababu ya tamaa. Kwa hiyo baadaye ilikuwa ni mvutano mkubwa, yule jamaa walianza kushirikishana kuenda kutafuta uongozi. Na pia hata uongozi mwingine ulikubali kuhongwa, wakubali kwa sababu wote walikuwa wananunua viongozi, walikuwa wanashiriki, kwa ajili ya kusimamia wanapokuwa kiuziana. Anaongeza kuwa swala hili limejikita katika mizizi mikubwa. Ha, mimi binafsi nimewahi kushuhudia ikifanyika katika mfumo wa hati. Baadaye ile mtu aliyekatiwa hati wanakatia mwingine wa pili na mwingine wa tatu. Kwa hiyo unakuta tena baadaye wanakutana wale ambao wamenunua, wanaanza kuvutana na kuendelea kuchuana. Kwa hiyo mimi nachoomba kwamba hicho, kwa kweli nimeona kwamba sio kitu kizuri. Ningeomba tu kitengenezoo chatimu mzuri unaofaa kwa wale ambao wanaenda kununua viwanja. Ningeomba tu kwamba yule hasa anayeuza, msimamii wa viwanja mwenye nacho akiuza tu, wao ameridhika, ameuza, siuza mbili. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, mamlaka nchini Tanzania kama zilivyo mamlaka nyingine katika ukanda wa Afrika Mashariki, swala la kusaka dawa ya kuondoa migogoro ya ardhi ni jambo linalotazamwa kwa mapana zaidi. Kwa upande wa serikali, kamishina wa ardhi mkoa wa Mwanza, Wilson Paul Ruge, anaeleza kwa kina jinsi mfumo wa hii ardhi unavyolenga kuleta mageuzi ya kweli kutokana na kwamba masuala ya ardhi yamekuwa na changamoto, lakini pia kutokana na mabadiliko ya e, teknolojia ya sasa katika ulimwengu wa sasa mambo yanakwenda kidigitali au ki, ki, ki, tunatoka kwenye analogia kwenda kidigitali. Kwa hiyo pia na sisi serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi imeitikia huo wito wa kubadilisha sasa utaratibu wa utoaji huduma katika sekta ya ardhi kutoka kwenye utaratibu wa zamani wa kianalogia, yani wa kutumia makaratasi. Sasa tunaanza kutumia kutoa nyaraka au huduma zetu kwa njia ya kielektroniki au kia kidigitali. Sasa katika kutekeleza hiyo kwa serikali yetu au kupitikia wizara yetu ya ardhi E, kupitia e, wat, wa, wataalamu wa TEHAMA au wanaofahamu maswala ya mifumo wa ndani imetengeneza au imeandaa mfumo unaoitwa ERD ambao huo mfumo upo tayari, na mnamo tarehe kumi na saba mwezi wa tatu elfu mbili na ulizinduliwa rasmi na mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Anaongeza kuwa huduma hiyo kwa sasa imeshaanza kutoliwa katika mikoa ya Mwanza, Arusha, Dodoma, Mbeya na Tanga. Tunataka kwenda sasa huduma zetu zote za ardhi zifanyike kwa njia ya kidigitali. Kwa maana ya nini, tunaachana sasa na utaratibu wa kama tunavyoona hapa. Haya yalikuwa anatumika maganda hati, unasaini Tanga kuomba mpaka kwenda kupata hati ya maganda. Sasa maombi yote mwananchi atatakiwa kuomba kupitia simu yake ya mkononi au kompyuta yake akiwa nyumba, nyumbani. Kwa maana hiyo wananchi wa Mwanza sasa wanatakiwa na wanaomba wajiandae, tunakwenda kuanza kufanya maombi na utoaji huduma zetu za sekta ardhi kwa njia ya kidigitali au kwa njia ya tunatoka kwenye ile ya kawaida. Kupitia mfumo wa e-ardhi, wananchi wataweza kuona hali halisi ya umiliki wa ardhi katika maeneo mbalimbali kwa njia ya rahisi na ya uhakika. Mfumo huu unatajwa utapunguza msongamano katika ofisi na kupunguza mianya ya udanganyifu, ambapo sasa maafisa wanapofanya kazi wana uwezo wa kuliitisha jarada kupitia kwenye mfumo na akalisoma akiwa kwenye kompyuta yake, wala hahitaji tena kwenda masijana na kuiita na kuliweka jarada mezani. Msajili msaidizi wa hati mkoani Mwanza Revina Silvesta Kayanda anasisitiza kuwa mfumo huu mpya utarahisisha kazi kwa watumishi na kuongeza ufanisi. Uh, nyaraka zitakuwa zimetunzwa kwa uhakika zaidi, na uchakavu uh, tunatarajia hautakuwepo, lakini pia usafi, kwa sababu majalada kuna muda yanaisha, yanachakaa, yanatoa vumbi. Lakini sasa sisi tutakuwa ni kidijitali tu kwenye kompyuta, kazi zinaendelea na kutakuwa na ufanisi na uharaka zaidi. Ni dhahiri kuwa mfumo huu unakuja si tu kama nyenzo ya kiteknolojia bali kama tumaini jipya kwa wananchi ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakihangaika kama wasafiri gizani. Huu ambao umezinduliwa kwa sasa hivi, unaweza ukasaidia kwa sababu wale watu wakishaweza kukata zile, zile hati kwa mfumo huo, kwa hiyo wanakuwa wameshajirizisha kwamba hawatakata mara mbili. Sitaweza kusema kitu, nikiona matokeo yake naweza kuzungumza kama ni nzuri au ni mbaya au inafaa au haifai, msikilizaji wa Rafiki Kiswahili. Na kufika hapo, naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. hi leo tumetuama kuangaza na kumulika migogoro katika sekta ya ardhi na juhudi mpya katika kuzikabili. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maltini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa, na uwe na wakati mwema. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty katika ripoti yake imesema raia wa Kenya wanaofanya kazi za ndani nchini Saudi Arabia wanazuiwa gerezani, wanabaguliwa na kwa na waajiri wao na kufanya mazingira ya kazi kuwa magumu. Unazungumziaje ripoti hii? Je, nchi za Afrika zichukue hatua gani kuwalinda raia wake wanaofanya kazi katika nchi za uharabuni? Ushiriki, tuma maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000420. Tupate taarifa zetu kwa kifupi. Serikali ya Uganda yawasilisha bungeni mswada kuipa mahakama ya kijeshi mamlaka ya kikatiba kusikiliza kesi dhidi ya raia wa kawaida. Kiongozi wa kijeshi wa Mali, Kanali Asimi Guita, asaini amri kuvunja vyama vya siasa na kuharamisha mikutano ya kisiasa. Na viongozi wa Latin America wameomboleza aliyekuwa rais wa Uruguay, Hose Muhika, maarufu Pepe. Tunamalizia na kibao ni Shaloa J Melody pamoja na Ali Kiba kutoka Tanzania, Jini. Unavyoonekana kama nakuja kasi, najua unahitaji kidogo nafasi, namie ndiyo hivyo nishakulia nazi, huwa naotaunaniita sauti yako inavuma toka mbali, mizigo yako nitajitwika, niko tayari mie kuanza safari kuna wakati ni usiku saa tisa unaongea na mimi haulali, vivyo vitu vyanimaliza na kukuwacha kopilisita kubali, yani sito sheki mimi unazidi kunichanganya, au nilambe na ulimi nipite, uko chini kwa chini naibuka nikizama Ola, ola. Mapenzi, na si ni kibao ni shalowa cha kwake J Melody akishirikiana na Ali Kiba, wasanii hao wakitokea Tanzania. Kibao hicho kinatamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya RFI Kiswahili asubuhi ya leo. Shukrani msikilizaji, na kualika saa mbili na nusu tuungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Nasema kwa heri ya muda.