Ni saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki Ni muda wa kupata habari za michezo na Emmanuel Makundi yuko hapa karibu nam. Asante Karo, bila shaka wikendi yako ilikuwa mzuri. Nianzie kule nchini Hispania ambapo jana kulikuwa na el clasico. Uh, Barcelona wakiwa nyumbani walikuwa na kibarua dhidi ya Real Madrid katika mchezo ambao Real Madrid amadri itabidi wajilaumu kwa sababu alitangulia kwa magoli mawili, lakini baada yeah, ya Barcelona walifanikiwa kurejesha magoli na kuchomoza na ushindi wa goli nne kwa tatu. uh, Real Madrid safari hii wamekuwa wateja kwa mm -hmm, FC Barcelona kwani wamekula vipigo mara zote walipo <laughs> uh, kutana zaidi ya mara mbili um, msimu um, huu lakini timu nyingine ya Leganyez walifanikiwa kuchomoza na ushindi wa bao matatu kwa mawili dhidi ya Espanyol wakati Athletic Bilbao wao waliwafunga Alaves kwa bao moja kwa nunge. Kimsimamo Barcelona wanaongoza wakiwa na alama themanini na mbili wakifuatiwa uh, na Real Madrid wakiwa na alama sabini na tano na Atletico Madrid wakiwa na alama sabini timu zote zime kushacheza mechi thelathini na tano katika ligi kuu ya pale nchini Italia. Napoli jana wali toka sare ya magoli mawili kwa mawili ya dhidi ya Genoa. Wakati Torino walifungwa na International Milan kwa mabao mawili kwa sifuri katika Bundesliga kule Ujerumani, Ban Leverkusen walikuwa na kibarua dhidi ya Borusia Dortmund na Borusia Dortmund kuchomoza na ushindi wa mabao manne kwa mawili katika ligi kuu ya pale nchini Uingereza, caro E, ilikuwa ni siku mbaya kwa mara nyingine kwa Manchester United, safari hii wakiwa ni na matokeo mabaya zaidi katika uh, misimu michache iliyopita, kwani wako katika nafasi ya kumi na sita katika msimamo wa ligi kuu ya soka pale nchini Uingereza na jana walikula kipigo kingine cha magoli mawili uh, kwa uh, sifuri na kocha Ruben Amorim amegusia uwezekano wa kubwaga manyanga ikiwa msimu ujao ataanza vibaya, akisema kwamba hataweza kuvumilia eh, kuonekana kwa Manchester United kufungwa ni kawaida. Newcastle <laughs> Newcastle United waliwafunga Chelsea magoli mawili kwa sifuri wakati Tottenham Hotspurs waliduazwa kwa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Crystal Palace. Tottenham na Manchester United watakutana katika fainali ya Europa League. Tutajua nani ni kibonde wa mwenzie. Lakini Liverpool, mabingwa wa ligi kuu ya soka pale nchini Uingereza, wao walilazimishwa sare ya magoli mawili kwa mawili na timu yako, na timu yako ilibidi itokee nyuma kusawazishwa, kwa sababu kwa jazi lilikuwa linaelekea kuzama <laughs> hapo jana kule Pretoria, Afrika Kusini, kulikuwa na mechi ya kukamilisha ratiba ya michuano ya kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za nyumbani CHAN. Kama unavyofahamu kwamba michuano hii itafanyika Kenya, Tanzania na Uganda, na sasa ratiba ilikuwa inakamilishwa ambapo Afrika Kusini waliwafunga Malawi kwa magoli mawili kwa sifuri. Kwa hivyo Afrika Kusini wamepata tiketi sawa na Algeria ambao siku ya Ijumaa waliwafunga Gambia kwa magoli matatu kwa sifuri. Kwa hivyo kimsimamo, nitakujuza katika matangazo ya awamu ya pili. Kundi A Itakuwa na nani? Michuano hii inatarajiwa eh, kufanyika uh, mwezi Agosti eh, mwaka huu baada ya kuwa iliahirishwa uh, mwezi uh, Januari uh, mwaka huu. Lakini kwa vijana chini ya umri wa miaka ishirini, leo hii Nigeria watakuwa na kibarua dhidi ya Senegal na Morocco dhidi ya Sierra Leone. Wakati Afrika Kusini watakuwa na kibarua dhidi ya vijana kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana. na sasa tunapata uchambuzi wa magazeti. Ruben Likumbuka, karibu. Asante sana mwenzangu Carol Korir. Natumai msikilizaji ubu heri wa afya. Nianzie nchini Kenya na gazeti la The Standard. Katika ukurasa wake wa mbele, picha ya ndege hapa, lakini ilaandika rubani wa Kenya George Nyamodi, aliyekuwa akiendesha ndege ya mizigo, auawa katika shambulio la uh, anga la jeshi la Sudan katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoangamiza nchi ya Sudan. Taifa Leo, gazeti pekee nalochapisha habari katika lugha ya Kiswahili, laandika kwa wino uliokolea: Oburu aonya Ruto. Seneta wa Siaya huyu uh, Dr. uh, Oburu Oginga amemwambia uh, Rais William Ruto kuwa asitarajie kuungwa mkono kwa urahisi na chama cha ODM katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na saba akisema hilo litategemea iwapo watakuwa wamechapa kazi na kutimiza ahadi zake za maendeleo kwa Wakenya au lani siasa za <laughs> Kenya hizo. Twende kule Uganda. Gazeti la New Vision lakini pia Bukede, naona hapa magazeti haya yameandika habari kuhusu kifo cha Askofu Benioni Ogwal Abwal, askofu mstaafu wa kanisa la Kianglikana, dayosisi ya kaskazini mwa Uganda afariki dunia hapo jana. Gazeti la Mwananchi Mwananchi kuni radhi kule Tanzania, msikilizaji laandika uh, kwa wino uliokolea pia: kivuli cha mboe mwiba, Chadema ukimya wake, yanayoendelea Chadema wazua mjadala. Wakati gazeti la Nipashe laandika uh, laandika hapa uh, siku kumi mdude haonekani, onyo kali latolewa wanaopanga kudhuru polisi na familia zao nchini DRC. Magazeti karibu yote carol jijini Kinshasa, gazeti la Le Potentiel, lakini pia Forum des as Le Phare, miongoni mwa mengine yameandika habari kuhusu mafuriko huko Kivu uh, Kusini, ambapo uh, kijiji Kasaja wilaya ya Fizi zaidi ya miili mia moja na kumi tayari imepatikana, huku zaidi ya watu wa 40 wakijeruhiwa. Nyumba 150 zimeanguka na wakazi 850 850 na hawana makazi mengi zaidi. Katika awamu ya pili, na asante likumbuka, nimpishe Jupiter Mayaka, makala ya mazingira, leo dunia yako kesho Wewe umechangia vipi katika kukabiliana na tatizo la uchafuzi wa plastiki? Kwa sababu kwa mujibu wa shirika la mazingira la UNEP, kila siku kiasi sawa cha malori elfu mbili ya kuzoa taka yaliyojaa plastiki hutupo katika bahari mito na maziwa ya ulimwengu. Karibu katika makala mazingira, leo dunia yako kesho, nami Jupita Mayaka kutoka kaunti ya Mombasa. Wahenga walisema mgeni njoo mwenyeji apone, lakini tangu huyu mgeni aje huku kwetu baharini tunataabika, tunasambaratika, tunatatizika na hatuponi. Msikilizaji, unafikiri mgeni anayezungumziwa ni yupi? Ni plastiki ndio imekuja huku kwetu baharini, imeharibu mpaka feeding grounds zetu, si hata tukuli vizuri. Matumbawe yamegeuka mekwa wait, yamegeuka mekwa kama mawe. Hmm, plastiki ni mwizi. Ilianza tu na kero la plastiki katika bahari Hindi jamii kutoelewa athari za utupaji ovyo wa taka za plastiki lakini pia kutafuta mbinu bora ya kuelewesha jamii kwa lugha rahisi. Wanasayansi akiwemo Jafet Tembo wakibua wasiwasi juu ya uchafu wa plastiki katika bahari, wakionyesha athari zake mbaya kwa mifumo ya ikolojia ya baharini na afya ya binadamu. Uchafuzi wa bahari imekuwa ni changamoto kubwa kwa sababu tukisema the ocean conditions. Kama kwa mfano tunasema maybe kuna industries ambazo zinaweza kudispose their influence kwa maji. Kumbuka ule uvuguvugu wa maji unaharibi, unaharibika. Ocean transparency, clarity ya maji itakuwa inaharibika na pia kwa njia moja ama nyingine tumesema kama bahari yetu kwa kuna uchafuzi wa hali ya juu, then hiyo itakuwa inafanya haya maeneo ya mazalia ya samaki yanaweza kuharibika na kwa njia ile ile inamaanisha samaki hawatakuwa mahali pa kuzaa, pa kuzaa. So pollution imeweza kuchangia moja kwa moja, lakini si pollution tu ya industrial effluent. Hata kama hizi maplastiki ambazo zinaweza kubwagwa katika bahari, kuna hizi ghost gears ambazo hazistahili kutumika. Kwa hivyo hizi kingale kama wale sea turtles na wale dugongs, vitu hizi zinaweza kuwashika na hata kuweza kuwaua. Kwa hivyo katika njia moja ama nyingine itakuwa imeweza kusababisha madhara kwa viumbe vyetu vya bahari. Licha ya changamoto hii, je, kuna suluhu? Jamii ya pwani imekumbatia hapa anakutana naye Caroline Ngorobi, mwanzilishi wa mradi wa Bahari Huru unaotoa hamasa katika kaunti mbali mbalimbali za pwani ya Kenya. moja ya kazi yetu ni Bahari Huru Festival, ambayo ni tamasha tulibuni kuongea na kuhamasisha jamii kuhusu masuala ya bahari. Mwaka wa 2021 tulikuwa tunaona, I mean, tuaishi Mombasa tulikuwa tunaona mazingira yetu ni machafu sana, kulikuwa na takataka sana, na tukaanza kujiambia eh, tutengezeni at least performance ama kitu ya kuhamasisha jamii kuhusu kuweka mazingira safi. Tukiwa katika hiyo harakati, ndio tukakuja kugundua kumbe hii plastiki nyingi ambayo yatupwa huku kwa island nyingi yafika baharini. Tulileta wasanii na wanasayansi pamoja, wanasayansi wakatupa information na ilikuwa very technical, hata sisi tulikuwa na ugumu wa kuelewa na tukasema kama hii information iko hivi kwa vitabu, kwa publications, lakini jamii haijui madhara ya hii plastiki. Ni kunywa maji, ni tupe chupa, hajui madhara yake na vile anaathiri labda viumbe vya baharini. Kwa hivyo tukasema acha tu tuchukue uh, hii information, tutengeze sanaa alafu tukapeleka hii kazi kwa jamii tofauti Mombasa na Kilifi. Kwa hivyo tulikuwa tumeshirikiana na beach management units uh, Mombasa kule Mtongwe uh, Ngoloko Kilifi na Kikambala, na ilikuwa very successful. Tulipata feedback nzuri sana kutokea kwa jamii, watu wanasema jamani, sikuwa anajua kumbe nikirusha hii chupa tu yawezaenda if it causes a bigger kwa bahari ama nikitumia hii stro ni rushe yaenda labda yaumiza ya kasa. Watu wengi wako wanajua, na hii katupatia morali tuendelee kwa miaka minne sasa. Hamasa hii imezaa matunda, sio tu kwa kutoa hamasisho kuhusu taka za plastiki na usafi wa bahari, lakini kutunza mikoko kwa ajili ya bahari na kutovua kupitiliza. Tualeta wasanii pamoja, wanasayansi wanatufunza mambo tofauti, tumeweza kujifunza mambo ya coral reefs mikoko, madhara ya kukata mikoko na vile zaleta mafuriko katika dunia, na umuhimu wa viumbe tofauti, including planktons ambazo hata hazionekani kwa macho ya kawaida, hatuzioni. Uh, umuhimu wa hivyo viumbe vya bahari si kwa bahari tu but pia kwetu sisi ambao tunaishi pia kupitia bahari. Huru Festival watu wafanya beach cleanups angalau tunaleta jamii pamoja, pia wao wasafishe bahari, waone takataka taka ambayo inatupwa katika hiyo bahari, ndio wanaona, wapata na vijiko. Watu wameenda beach wamekula jaba, wamerusha maganda, wamewachana, na rapin za, za peremende hapo, pombe, chupa za glasi ziko huko, na kuleta bahari, kuleta jamii pamoja kwa activity kama beach cleanup, wanajiona wana wanaangalia hii chupa wanasema, eh, yani, mimi ndiye nilikuwa hapa jana nikacha chupa, kumbe yaweza dunga mtu kesho, ama yaweza ingia baharini pia yumize samaki. Kupitia sanaa pia, kitu ambayo tulifanya tulitengeza artwork ambayo ina, inazungumza na jamii directly, pia kutumia lugha za kama hasa huku ni Wamijikenda sana especially Kilifi na Kwale. Kwa hivyo tulitumia pia nyimbo za kitamaduni ambazo zinahamasisha jamii. Kwa hivyo ni nyimbo na lugha ya Kimijikenda, lakini zinahamasisha jamii. Kwa hivyo hiyo hizo nyimbo tulikuwa tunaziacha na wao, tunaacha na jamii, na walipokea sana, maana walikuwa nafsi, hii ni yetu, hii bahari ni yetu, inatuhusu, na haya mafunzo ni yetu sote. Msikilizaji, taka za plastiki sio zile tu za kunywa maji, mirija bali hata mabango yanayotengenezwa kupitia plastiki. Vijana pia kutoka pwani, akiwemo Jeremiah Mumbi, anakusanya mabaki ya mabango na taka zingine za plastiki wanazichakata na kutengeneza vitu tofauti ikiwemo mabegi. Huwa na siku maalum ya kukusanya hizo banaz na hakikisha kwamba kwa wiki mara moja au mara mbili naenda kuangalia banaz. na pia siku za Jumamosi pia huwa natenga muda wangu, napitia maeneo ya baharini, maana upo uchafu mwingi ambao huwa unatupwa katika bahari, so inabidi pia niende huko nipitepite, nikipata bana naibeba. Kuokotaji wa hizi banaz umesaidia mazingira maana ukipita maeneo mengi sana sana ya huku, huku kwetu Coast unapata ya kwamba wapo watu wengi ambao huwa wanatupa taka katika maeneo ya bahari, ambalo si swala si swala mzuri la kutupa taka huko. So nimekuwa nikiifanya kuanzia mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Huwa natenga na kama sitaweza kwenda hii Jumamosi na ikisha kuwa lazima natafuta wakati wangu niweze ku compensate hiyo time ambayo sikuenda, niende niende nikaangalia kama hizi zipo bana za maupo uchafu huko, ambao utasaidia sisi kutengeneza bagi hizi. Mfano, hii bana mnaoiona hapa, niliokota katika ufuo wa bahari, nilipokuwa katika shughuli zangu za kwenda kuangalia west. So niliweza kupata hii na sasa hii nimeileta hapa, lakini zipo shughuli mingi za kufanya, ndo tu, ili tuende kwa final product. So bana kama hii lazima ioshwe kwanza ipimwe kwanza na fundi wetu Omari, I cut into different pieces, alafu ndo tupate final product. Mapendekezo ambayo yametolewa na wataalam ni kupunguza matumizi ya plastiki zinazotumiwa mara moja na kutupwa, hali kadhalika kuchakata. Tumeona community wame receive vizuri sana na pia kuhusisha watoto, hasa kwa hizi beach cleanup. watoto wa shule, kwa sababu wanakuwa wakijua kumbe ni na jukumu mimi kusafisha ku, ku, ensure mazingira yangu ni masafi. Ningependekeza sana hata kwa kaunti zetu, hasa hizi sita za pwani, maana bahari yatuhusu, wakuwe na budget allocations za kuhamasisha jamii kuhusu kuchunga mazingira yetu na kuishi vizuri na mazingira, ili kusikuwe na conflict na bahari ama kuexhaust uh, hizi rasilimali za, za bahari. Hata hivyo, kutokana na sera tofauti za nchi mbalimbali, majadiliano kuhusu plastiki hayajakamilika baada ya kukwama mwaka jana, lakini mkataba huo ukitarajiwa kukamilika mwaka huu. Meseji kubwa ambayo tumekuwa tukipeleka kwa, kwa communities na bahari huru ni kwa bahari yetu, uhai wetu. Kwa hivyo kila mtu ana jukumu ya kutunza mazingira yetu ya bahari. Umekuwa nami Jupiter Mayaka kutoka kaunti ya Mombasa, pwani ya Kenya. Kwaheri. RFI, sauti za dunia. <coughs> Msikilizaji, wiki iliyopita kanisa Katoliki lilipata papa mpya, Leo wa 14, ambaye katika ibada yake ya kwanza hapo jana alitoa wito wa kukomesha vita duniani, kuanzia Ukraine hadi Gaza. Unaamini ushawishi wake utasaidia kwa amani ya dunia, na unazungumziaje uteuzi wake? Kushiriki, tuma ujumbe wako wa kwa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254110000800 Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia awamu ya kwanza. Viongozi zaidi wa chama cha upinzani Tanzania Chadema waendelea kukihama chama. Wanajihadi washambulia kambi ya kijeshi ya Jibo pamoja na miji ya kaskazini mwa nchi ya Bukina Faso. Kiongozi mpya wa kanisa Katoliki Papa Leo wa kumi na nne ataka vita ulimwenguni kukoma. Shukrani msikilizaji ambao umetutazama ama kutusikiliza kupitia mitandao yetu ya kijamii M, tupate kibao Diana Tecnomiles, msanii kutoka Nigeria Ni kibao Diana cha kwake Techno Miles kutoka kule Nigeria, kikitamatisha matangazo awamu ya kwanza kutoka RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa nasi mpaka sasa, na kualika saa mbili na nusu tuungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa nasema kwa heri hii muda