Dakika 40 baada ya saa moja asubuhi majira ya Afrika Mashariki ni wakati wa kupata yaliyojiri viwanjani. Douglas Somariba, hujambo na karibu. Sijambo, nashukuru. Habari za asubuhi, Mnzilet njema kabisa. Karibu, tunaanza na taarifa kwamba timu za England, Manchester United ukiniona niko mm. <laughs> na jezi na Tottenham Hotspur zimetinga fainali ya ligi Europa kufuatia ushindi wao wa jana usiku. Manchester United ambao hawajapoteza mechi yoyote katika mashindano hayo waliwashinda Athletic Club kwa mabao mane kwa moja na jumla sasa inakuwa ni mabao saba kwa moja. Katika semifinali nyingine, mkondo wa pili, Spurs nao waliwashinda Bodo kwa mabao mawili sifuri jana usiku na kumaanisha jumla ni mabao matano kwa moja. Fainali itachezwa tarehe 21 mwezi huu. Timu zote mbili hizi hazifanyi vema katika ligi kuu na hii ni nafasi ambao wanatafuta kucheza uh, katika uh, mechi za uh, klabu bingwa kule Ulaya. Sijui mtazamo wako ni upi? Fainali Manchester United Tottenham Hotspurs, itakuwa ni fainali moto sana ukiniuliza mimi, maanake timu zote zinatokea kule Uingereza Nam. na zote zinasuasua kwenye ligi kule Uingereza. Sasa mm. zote zitakuwa zinajaribu uh, bila shaka, kama ulivyosema, kutafuta kucheza ligi ya mabingwa kule Ulaya. Nikiangalia mchezo wao, sijui kule champions ligi wanaenda kufanya nini? mm. wanatafuta kichapo kama watafanya usajili. <laughs> najua ni furaha kwa mashabiki wa Manchester, manake Asenali juzi wameondolewa kwenye mashindano ya kilabu bingo laya, sababu wamevaa jezi, furaha kubwa sana <laughs> takupeleka mahali tukule. Baada ya hapa, twende Italian Serie A, AC Milan leo usiku watakuwa ni wenyeji wa Bolonya mwendo wa saa tatu na dakika 45 saa za Afrika ya Mashariki nchini Rwanda, ligi kuu mechi moja ilichezwa hapo jana, ambapo Ryan sport walirejea kileleni mwa jedwali la ligi hiyo baada ya kupata ushindi wa mabao mawili sifuri dhidi ya Lusiro. Ryan sasa wana alama 56 ikiwa ni alama moja tu mbele ya APR ambao wanashikilia nafasi ya pili. Kule nchini Kenya, minslet. kuna mechi tatu ambazo zinatazamiwa kuchezwa leo kuanzia mwendo wa saa 9 alasiri City Stars watakuwa ni wenyeji wa Mara Sugar, lakini wana benki KCB na wao watakuwa nyumbani wakaribishe Shabana FC ambao mechi yao Jumapili iliyopita na vigogo Gor Mahia ilishuhudia vurugu. Lakini mechi nyingine ambayo inachezwa leo katika ligi hiyo ya Kenya ni Police FC ambao wanaongoza ligi hiyo kwa sasa, ambao watasafiri kule pwani kucheza na wana Bandari. Mengi zaidi nitakujuza katika awamu ya pili. Namtupate uchambuzi wa magazeti. Victor Abuso, karibu nam. Asante sana mwenzangu m. Uh, tuanzie kule Italia. Magazeti mengi nchini humo uh, kama Libero uh, yameandika kuhusu historia ya papa mpya aliyo wa kumi na nne na ni kwa nini alichagua jina hili. Uh, gazeti hili linaandika kwamba kwanza inamaanisha kwamba kulikuwa na mapapa wengine kumi na watatu ambao walikuwa wanatumia jina hili liliyo na, sasa yeye ni wa kumi na nne. Lakini kwa Kilatini a, jina lake linamaanisha mtu a, mkakamavu a, na ni jina ambalo ni la kujivunia. Tunasubiri kuona a, kazi ambayo itakuwa mbele yake, lakini pia gazeti la Le Monde la kule nchini Ufaransa limeandika kwa kina kuhusu kiongozi mpya wa kanisa, a, a, zaman, kanisa Katoliki linamwelezea. Gazeti linasema kwamba ni kiongozi ambaye ana msimamo wa kadri, haegemei upande wote, anaamini katika mapokeo ya zamani lakini pia anaunga mkono mageuzi muhimu ndani ya kanisa Katoliki. Hatimaye moshi mweupe Uh, umeshaonekana umesha. Magazeti mengine pia barani Afrika yameandika hilo, lakini Citizen la, The Citizen la Tanzania linaandika kwamba rais Suluhu Hassan uh, na rais wa Msumbiji Daniel Chapo anayezuru Dar es Salaam wamekubaliana kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili katika masuala ya biashara, lakini pia uh, masuala ya usalama. Daily Nation la Kenya, The Standard na magazeti mengine nchini humo yanaandika kwamba rais William Ruto amemteua na kumpendekeza kwa wabunge Erastas Edung Ethecon kuwa mwenyekiti mpya wa tume ya uchaguzi IEBC, lakini pia amewateua makamishina wengine asita kuhudumu katika Uh, nafasi hizo kwa muda mrefu tangu uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Miezi yote Kenya haijawa anatumia uchaguzi bila shaka, aliyekuwepo muda wake ulikamilika mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Kwa hivyo ni hatua uh, nzuri kuelekea uchaguzi ambao Wakenya wanaisubiria sana mwaka elfu mbili ishirini na saba na New Vision ni la Uganda linaandika kuhusu kesi ambayo imekuwa ikiendelea mahakamani kupinga matokeo ya matokeo ya eneo bunge la Kawempe ambalo chama tawala NRM cha ja kirais Sayuri Museveni kilidai kwamba kura ziliibiwa na mgombea wake, uh, hakushindwa eneo, uh, hili lilichukuliwa na mbunge wa upinzani. Habari hii pia imeandikwa katika gazeti la Daily Monitor uh, kule uh, nchini Uganda. Magazeti mengi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Congo uh, kama la Prosperity yanaandika kuhusu pia kilichotokea kule Vatican uh, kwamba hatimaye uh, Wakatoliki wana kiongozi mpya uh, Papa Leo wa kumi na sita wa kumi na nne. Shukran Victor Abuso. Tupate marudia makala siha njema. Karibu katika makala ya Siha Njema, ukiwa nami Carol Korir. Juma hili tunazungumzia suala la usugu vimelea, wa vimelea vinavyosababisha magonjwa mbalimbali. Licha ya kuwa ni tatizo kubwa katika sekta ya afya, kwa nini hakuna uwekezaji wa kutosha? Nini inachangia kasi ya shida hii, na nini mataifa ya ulimwengu yanafanya kuikabili? Serawit Brok Lende, mshauri wa maswala ya afya katika ubalozi wa Ufaransa, ukanda wa Kenya na Somalia akizungumza kwenye kongamano la mataifa ya Afrika mashariki na pembe kujadili suala hili, ameanza kwa kutupa taswira ya tatizo hili. Ni yeah, tishio kwa Afrika mashariki na bara Afrika kwa jumla, kwa sababu asilimia hamsini ya vimelea vinavyopatikana ni sugu, kumaanisha mtihani kwenye sekta ya afya na kuwa watu wengi hawatibiwi hivyo system, idadi kubwa wanapoteza maisha in na inamaana pia ni mzigo kwenye na wataalamu wanaofu changamoto hii imepata kasi wakati huu, kukiwa pia na mlipuko wa magonjwa yanayohusishwa na wanyama. Mimi naitwa Jane Loyero. Uh, nafanya kazi katika shirika ulimwengu afya ya mifugo uh, kwa kimombo tunaita World Organization for Animal Health. Hivi ukubwa wa tatizo hili ukoje? Tukiangazia Afrika Mashariki, pembe katikati, hili jambo limekuwa shida kubwa ulimwenguni, hasa tukiangalia, sio Afrika peke yake, kwa sababu zile dawa tumekuwa tukitumia kutibu magonjwa tofauti tofauti katika afya ya binadamu na ya wanyama kadhalika, imekuwa madawa yanakosa kuwa na nguvu za kuua vimelea vinavyosababisha magonjwa. Kwa hivyo ni jambo ambalo linatakana kushughulikiwa kwa haraka. Tatizo hili limeongezeka kwa sababu gani, na ni kwa nini kuna umuhimu wa ushikamano kati ya sekta mbalimbali mbali ili kuweza kupambana na tatizo hile? hili jambo hili linaongezeka kwa sababu ya mazingira yale tuko nayo, mambo ambayo tumekuwa, ambayo hatukuwa tunazingatia kitambo, kwa sababu ukiangalia utumizi wa madawa kwa kutibu magonjwa tumekuwa tukiyapata kiholela bila uh, idhini ya daktari. Kwa hivyo tumeendelea kutumia haya madawa vibaya, na kwa hivyo yameendelea kukosa nguvu ya kuua vimelea vinavyosababisha magonjwa. Tukiangalia vimelea vinavyosababisha magonjwa katika miili ya binadamu ni vile vile vinavyosababisha magonjwa katika wanyama na pia tuki tusipotupa taka vizuri kutoka shambani na taka kutoka hospitalini vizuri, tunajaza haya madawa um, katika mazingira yetu. Hivyo tunapeana nafasi ya hivi vimelea kuendelea kuwa sugu, na vimelea vikiwa katika mazingira yetu pia vina vina uwezo wa kusababisha magonjwa kwa binadamu vilevile vile kwa wanyama. Sasa nafasi ya usalama wa chakula katika swala hili chakula vile umetaja, ni njia moja ya kusambaza vimelea sugu. Kwa hivyo chakula kile tunatakana tule, kinatakana kiwe safi na salama kwa afya ya binadamu. Kinachouzwa kiwe safi kulingana na vile kimepandwa, vile kimetayarishwa kabla kifike soko. Ni kwa nini kuna uwekezaji mdogo katika tatizo hili? Bado tuna changamoto ya kuweza kubaini ama kuripoti visa vya usugu wa vimelea katika mataifa yetu hivi, ni kwa nini? Kwa majina naitwa um, Evelyn Wesangula mimi ni mfamasia nafanya kazi katika East Central and Southern Africa Health Community ambayo iko Arusha, Tanzania. Katika kazi zangu za kila siku naangazia mambo ya antimicrobial resistance au, na katika harakati ya kufanya kazi zetu tunapata changamoto sana, kwa sababu tunapata maabara ambayo hayana uwezo wa kubaini ni, ni, um, ni vimelea vipi vinaonyesha usugu kwa dawa ambazo zinatumika, na mara nyingi utapata changamoto hizi zinatokana uh, na kukosa uh, fedha za kutosha za kuweza kukimu mahitaji ya maabara haya, kwa mfano Supplies ambazo zinahitajika au reagents ambazo zinahitajika ili maabara yaweze kufanya kazi yao kwa njia ambayo ina, inafaa. Hivi kwa nini kuna uwekezaji mdogo katika swala hili la usugu wa vimelea na unapotaja kwamba maabara zipo lakini bado hazina uwezo, unamaanisha nini? Kwamba ni majengo tunayo? Ni nini tunakosa katika maabara hizo? Nitasema kwamba uwekezaji haujaweza kufikia kiwango ambacho tulikuwa tunatarajia na kwa ku kulingana na, na information ambayo tumepata kutoka kwa mataifa mbalimbali mbali. Ukikosa kujumuisha ukubwa wa shida au mambo ambayo yana changamoto katika sekta ya afya itakuwa ni vigumu sana kumshawishi yule ambaye anahusika na mambo ya kuwekeza kuwekeza katika sekta hiyo. Kwa hivyo jambo la kwanza ni kuweza kukusanya takwimu, ili tuweze kuangazia umuhimu wa uh, usugu wa vimelea na pia tuweze kuangazia ni impact ipi Uh, usugu wa vimelea imeweza kuku, kukua nayo katika uchumi wa nchi, katika maisha ya wanadamu, katika matibabu ambayo wagonjwa wanapokea mara kwa mara. Bila takwimu, itakuwa ni vigumu sana kumshawishi mtu yeyote aweze kuwekeza kwa jambo ambalo hajaelewa umuhimu wake au hajaelewa ukubwa wake katika sekta ya afya. Na nikisema sekta ya afya, sizingatii tu afya ya wanadamu, pia kuna afya kwa wanyama ambao pia wanatumia dawa hizi hizi ambazo zinatumika kwa kwa wanadamu. Maarifa pia katika wale ambao wanafanya kazi katika maabara, maarifa yapo. Lakini tunasema mara kwa mara, tuna changamoto kwa mfano kama hizo supplies na reagents hazitapatikana wakati ambapo zinafaa kupatikana. Unaona pia italeta changamoto kwa sababu yule ambaye ako pale kwenye maabara atafanya kazi yake, lakini wakati wa kuenda na, na kujaribu labda kuitambua au kuangalia, ni haezi kumpa daktari ripoti nzuri ile ambayo daktari anaweza kutumia kuchagua dawa inayofaa kumtibu mwanadamu au kama ni yule daktari wa mifugo kutumia kuwatibu mifugo um, uh, katika sehemu mbalimbali. Daktari Jen anasisitiza mataifa ya ulimwengu kuwa na muunganiko katika kupambana na tatizo hili na pia kuzingatia mwongozo ambao umetolewa na taasisi za afya za kimataifa, vilevile kuanisha na mikakati ya kila taifa nam, kuhusu mpango huu wa pamoja kati ya mataifa mbalimbali mbali katika kuyakabili baadhi ya matatizo ambayo yanazidi kuripotiwa katika sekta ya afya. Okay, ulimwenguni sasa kume tengenezwa uh, Umoja wa Mataifa umetengeneza mwongozo wa kuongoza mataifa, uh, jinsi gani wanavyoweza kukabili haya madhara yanayotokea, uh, ambayo yanachangia kuwa na uh, usugu wa vimelea na majanga yengine duniani kama magonjwa yanayosambazwa kwa binadamu kutoka kwa wanyama na hali nyingine za kimazingira, ki yale yanaweza yakasababisha magonjwa kwa binadamu. Kwa hivyo tunahitaji kufata mwongozo huu ili tuweze kulinda ha, a, a, afya ya binadamu, afya ya wanyama na afya ya mazingira yetu, ili kupunguza uwezekano wa kupata magonjwa. Kila taifa linafaa kushikamana, ku, kuangalia u, wadau wote wale wanahitajika kuchangia katika kupunguza madhara ya afya katika hizi sekta tofauti, wa wataalam wakae pamoja, wawe na mwongozo mmoja, ili waweze kufanya kazi pamoja kupunguza magonjwa ambayo tunapata kutoka kwa haya mazingira. Shirika la Afya Duniani limeonya kuwa ukubwa wa tatizo hili ni miongoni mwa matatizo kumi yanayotishia sekta ya afya ambayo bado ina changamoto za kifedha na rasilimali. Kwa nukta hii tunatamatisha makala siha njema. Shukrani kwa wageni wangu waliofanikisha kipindi hiki. Mimi ni Carol Korir, kwa heri. Ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala habari rafiki, ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu wa WhatsApp, kianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420. Ndiyo, habari rafiki. na msikilizaji, ndivyo tumekamilisha matangazo awamu hii ya kwanza. Msikilizaji, tunakamilisha na kibao forever kutoka kwa Jose amiliijaaovy tulibonavachira kobe