Dakika 40 baada ya saa moja asubuhi Afrika Mashariki. Victor Abuso, karibu na habari za michezo. Nam, asante sana mwenzangu minslet. Klabu ya Paris Saint-Germain itamenyana na Inter Milan katika fainali ya kuwania taji la klabu bingwa kule barani Ulaya baada ya kuishinda Arsenal mabao mawili kwa moja katika nusu fainali ya pili iliyochezwa usiku wa kuamkia leo kwenye uwanja wa Parc des Princes jijini Paris nchini Ufaransa. Ni matokeo ambayo yamewasikitisha mashabiki wa Arsenal, lakini kocha wake Mikel Arteta amesema kwamba anaamini wachezaji wake walicheza vizuri na ndio klabu bora katika mashino haya msimu huu. Bila, bila shaka ni matokeo ambayo baadhi yetu hatukulala e, vizuri, kwa sababu tulikuwa tunatarajia kwamba Arsenal ingeweza kuangalau kupindua meza na kufanya mm, vyema ili tuvuke katika hatua inayofuata, lakini mambo, ndo, ndo mambo ya hali ya soka hiyo. Hakika mambo yalikuwa ni magumu kwa Arsenal na kocha wa klabu ya PSG Luis Enrique, na amekiri kwamba kwa kweli wachezaji wa Arsenal walicheza vizuri, lakini uh, klabu yake ndio ilibuka, ilibuka mabingwa. Sasa tunasubiri kuwa uh, na fainali tarehe 31 mwezi huu kati ya PSG na Inter Milan, nani ambaye ataibuka bingwa? Na leo hii pia kuna michero miwili, nusu fainali ya pili kuwania taji la Europa League klabu ya Bodo itakuwa wenyeji wa Tottenham Hotspur, uh, huku Manchester United nayo ikimenyana na Atletico Madrid. Bila shaka klabu mbili za Uingereza zipo katika uh, mashino haya, tunasubiri kuona hali itakavyokuwa. Barani Afrika hivi leo michuano miwili ya kutamatisha um, mechi za kundi uh, che kuania taji la soka kwa wachezaji wasiozidi miaka ishirini inaendelea kule uh, nchini Misri, na timu taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itacheza na Senegal, huku Ghana nayo na ikimenyana timu taifa ya jamhuri ya afrika ya kati. Ghana na DRC Uh, mpaka sasa zina matumaini makubwa sana ya kusonga mbele katika hatua ya robo fainali, kwa sababu zimeshinda, uh, mechi ya kwanza angalau mechi moja uh, katika mechi iliyopita. Lakini jana, Kenya ambayo imeendolewa katika mashindano haya, ilimaliza hatua hii ya makundi baada ya kutoka sare ya mabao mawili kwa mawili uh, na Nigeria, huku Moroko nayo ikishinda Tunisia mabao matatu kwa moja. Moroko na Nigeria sasa zimefuzu katika hatua ya robo fainali ya michuano hii. Shirikisho la soka duniani FIFA limetangaza uwanja wa Marakana katika jiji la Rio de Janeiro kule nchini Brazil kuwa miongoni mwa viwanja nane ambavyo vinatumiwa kuandaa michuano ya dunia ya wanawake ya FIFA ambayo itafanyika mwaka wa elfu mbili na ishirini mm -hmm. na saba. Naam, nikushukuru Victor Abusu. Shukran sana tupate uchambuzi wa magazeti Victor Moturi, karibu na magazeti. Uh, ujambo? Sijambo. Naam uh, tuanze na kule nchini Kenya ambapo gazeti la the, The Standard laangazia kuhusu lasema kwamba lies getting la, bigger ni kuhusu uh, matukio ambayo eh, yanaangazia eh, kuhusu Rais eh, William Ruto na yale ambayo ameelea kuahidi wananchi eh, kusema kwamba watu wengi wakisema kwamba ni uongo. Eh, gazeti la Daily Nation linaangazia kuhusu kile kifo cha mbunge yule ambaye aliyouliwa wiki iliyopita eh, sasa hivi eh, zaidi ya watu eh, saba wameweza kukamatwa ikiwemo wale walinzi wake Inaonekana ee, kwamba mkono wa sheria umeendelea pia nasa, kwa nasa wengine na baadhi ya vijana ambao waliokuwa wameshikwa katika maeneo ya mashariki mwa jiji la Nairobi. Bila shaka ni mauaji ambaye alizua maswali ma mengi mm -hmm. U, baadhi ya watu walikuwa wanahoji vipi mlinzi wa mbunge huyo, kwa nini hakufanya chochote kuzuia tukio anakua hilo, mmoja walikuwa wawili, walikuwa wawili. Kwa hivyo mm, ni maswali tu ambayo yamekuwa kiibuka kuhusiana na kifo cha mbunge huyo mm, lakini najua pia watu wamekuwa wananchi pia wamekuwa wamesema kwamba mbona ikiwa ni mkubwa ambaye me, ameuliwa, me, hatua inachukuliwa haraka, lakini, lakini ikiwa ni Mkenya wa kawaida raia wa kawaida, kawaida kaida, haki kupatikana, <laughs> haki kupatikana. Kumbuka kwamba ile swala la vijana wa jenzi mm ambao -hmm. walio wametoweka wengine hawajapatikana hadi sasa mm hakuna -hmm. kile ambacho kimeweza uh, kufuatiliwa na pengine mtu kuweza kunaswa. Vilevile vile katika gazeti la Taifa Leo, gazeti ambayo inaandika kwa lugha ya Kiswahili, Kalonzo akodoa macho, yule kiongozi wa chama cha Waipa ambaye ni baadhi ya baadhi ya vyama ambavyo ni upinzani, asema kwamba eh, kule kuchaguliwa kwa yule mwenyekiti wa tume ya uchaguzi kidogo E, uh, upinzani haujahusishwa na rais. <laughs> anasema kwamba rais afai kuweka mkono wake pale. <laughs> <laughs> wameshaanza kuingiwa tumbo joto kuelekea uchaguzi. Ndo siasa, siasa za nchi zipo hivyo na lazima siasa ziziwepo pia na malalamishi kule Tanzania. Gazeti la Mwananchi minsilete anasema kwamba vigogo Chadema watu wa chauma, vile vile majira yangazia ya mpasuko wa mba, mpasuko Chadema vigogo wa kundi la G55 watangaza kujiondoa wenye chama wakilalamikia kunyanyaswa kule Uganda. Minselet, eh, gazeti la alizungumzia wabunge nchini humo kutaka serikali kuharakisha kutekeleza kumaliza miradi ya kitaifa iliyokwama. Gazeti la dhemira na mafuriko yaliyokumba eneo la mm -hmm. ya kasesi ambapo watu wawili awafariki kutoka na mafuriko uchumi Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi na msikilizaji, wakati dunia ilipoazimisha siku ya kimataifa ya wafanyakazi Mei mosi mwaka huu, viongozi mbalimbali barani Afrika na hasa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, baadhi walitangaza nyongeza ya mshahara ya kima cha chini, huku wengine wakitoa ahueni ya ushuru wa mapato na kadhalika. Katika nchi zinazoendelea, swala la nyongeza ya mshahara kwa wafanyakazi wa umma na wale wa sekta binafsi, ambayo ndio mwajiri mkubwa, imekuwa gumzo, wafanyakazi wakilalama kuhusu msururu wa kodi na hasa kodi inayotozwa na serikali katika mishahara uh, maarufu kama pay as you earn. Uh, kwa serikali nyingine eh, pay ni moja ya chanzo kikubwa cha mapato yake, pamoja ya na kuwa inatoza ushuru katika maeneo mengine ambayo nayo na moja kwa moja yanamwathiri mwajiri na mwajiriwa. Kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili tunaangazia, tunaangazia kodi ya lipa kadiri unavyopata yani pay kwa wafanyakazi na waajiri pamoja na athari za tozo nyingine zinazoenda kumgusa moja kwa moja mwananchi wa kawaida. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu na msikilizaji kuzungumzia hili kwenye laini sim, la ya simu nimemwalika Ali Mkimo, ni mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya uchumi na biashara akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili. Na mwaliko. Kwa kuanza tu, watu e, watakuwa wanajiuliza kwa nini kodi hii ni muhimu kwa serikali, au tuseme e, kwani kuna ulazima wa kodi hii kutozwa kutoka kwenye mshahara moja kwa moja moja? Ukiangalia eh, okay, uh, nchi nyingi ni kama nchi zinazoendelea hizi za Afrika wana, zita, zita, Africa, wana informal sectors nyingi, sekta zisizo Me. Sasa kodi iliyo rahisi kuipata ndio hii hii ya, ya pay, na ukiangalia tu hata taasisi nyingi za kifedha zinawakopesha sana wafanyakazi, kwa sababu na wenyewe pia wana uhakika eh, wa kupata fedha kutokana na mishahara ambayo inaingia. Kwa hiyo ndio eneo ambalo lina urahisi au tuseme lina uhakika wa asilimia mia moja eh, kuweza kuipata kodi. Haya maeneo mengine yamekuwa na hizo eh, tax avoidance, tax evasion, watu wanakuwa wengine wanaepuka kabisa kulipa kodi. Kwa hiyo kumekuwa kuna urahisi, kodi kuna urahisi wa kuipata kwenye maeneo hayo na siku zote nchi zinazoendelea huwa zinahangaika sana kuyapata maeneo yenye urahisi wa kupata kodi. Mfano tu kodi zinazowekwa kwenye mafuta kwa nchi hizi zinazoendelea, unapata tu picha, wanaweka huko, kwa sababu ndio eneo rahisi na ndio demanded commodity. Sasa ukirudi kwenye mishahara, ni rahisi kupata zaidi kodi kwenye PAYE. Ndio maana unaona eh, wanaichukulia zaidi kutokea hapo, kutokana na urahisi wake ambao umekuwepo. Maeneo mengine kumekuwa kuna changamoto, na nchi hizi tax base bado ni ndogo. Hali kilio kikubwa kwa wafanyakazi wa umma na wale wa sekta binafsi kwenye nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ni pamoja na kiwango kikubwa cha kodi hii aa, kwenye mshahara kabla ya makato mengine. Na unadhani wafanyakazi wana haki ya kulia kuhusu kodi hii? Ni, ni, kweli, eh, ni haki yao kulia kwa sababu najua gharama za maisha wakati mwingine zinakuwa ni kubwa sana, eh, ukilinganisha na haya makato ambao wanakutana nayo ukaweka akiba au unaweza ukawekeza. Sasa inapotokea una disposable income eh, inakuwa ngumu kwako, mishahara haikutani, fedha unayoipata unaishia kwenda kulipia madeni eh, kwa sababu cost of living, harama za maisha zinakuwa ni kubwa ukilinganisha na kipato ambacho wanakipata. Kumbuka kuna makato mengine pia, na kadri ambavyo mshahara unakuwa mkubwa, ndio percentage eh, eh, ile ya kupata hicho kiasi cha pei kinachokuwa kikubwa. Sasa unaona kabisa kwamba eh, kadri kinavyoongezeka, na wewe pia unajikuta disposable income ile, kipato cha ziada cha wewe kuweka akiba kinapungua kama vile unafanya kazi kuitafuta hela ya kula tu, kwa sababu unashindwa kufanya ile maendeleo mengine. Ndicho hichi kinachowaumiza wafanyakazi wengi. Na siku ya Mei Mosi tuliona baadhi ya viongozi wakitangaza nyongeza ya mshahara na wengine wakitoa ahueni uh, kwenye maeneo mengine bila kuongeza mshahara. Lakini kuongeza mshahara hali kuna maanisha kwamba pei itaongezeka. Kama ulivyotoka kugusia, kuna njia mbadala kumpunguzia mfanyakazi maumivu. Moja kati ya njia bora ambayo inaweza ikafanyika Uh, kwanza ni kupunguza i, hizo kodi uh, moja kati ya njia nzuri pia ambayo inaweza ikampunguzia mzigo, lakini uh, pia kuendelea ku kuimiza kupungua kwa bei za bidhaa, kupunguza gharama za maisha, ili naweza likasaidia sana. Lakini ambalo naliona kwa ukubwa ni tutasema, kutoa misamaha ya kodi, kupunguza percentages e, za hizo pei. Lakini pia tutafute vyanzo vingine vya mapato ili kuweza kupunguza huo mzigo, ikiwemo matumizi sahihi ya rasilimali ambazo tuko nazo, ili eneo la haya mapato binafsi yasiguswe sana. e, ukiangalia nchi zinazoendelea hizi za Afrika zina rasilimali nyingi sana ambazo waweza kupata mapato huko, lakini wazirasimishe sekta hizi zisizo rasmi nyingi, ili nazo ziingie kwenye mfumo kulipa kodi, hata ilipa kidogo kidogo, walau tupunguze mzigo kwa wafanyakazi, waipate motisha. Na njia nzuri ni kumpunguzia kodi. Sasa umesema swala la kupunguza kiwango ama tozo katika pei, unadhani serikali zetu ziko tayari, kwa kuwa tayari umekushagusia swala la kukosa wigo wa ukusanya vyanzo vya uh, uh, mapato, si si kitu rahisi uh, uh, na na kisi ya bajeti bajeti yako tosha kutimiza miradi ya maendeleo, utakwenda kuivamia madeni eh, utakwenda kuchukua madeni kwa sababu eh, utashindwa. Ndio maana unaona imekuwa eh, ni eneo ambalo linang'ang'aniwa zaidi kwa ukubwa eh, kwa sababu ni eneo rahisi kupata kodi. Kwa hiyo eh, si kitu kirahisi kiasi hicho wao kuweza eh, kuipunguza. Kama zitapungua na asilimia moja wakati wanakwenda hadi mbili hadi tatu, lakini haizidi zaidi ya asilimia tano kupunguza hiyo. Na ukipunguza, kumbuka kuna mapato makubwa unayasamehe tayari. E, hii inaweza ikawa ni, ni changamoto kwao. Kwa hiyo e, hili eneo la wigo ndo limekuwa changamoto. Wakizalisha vyanzo vingine vya kulipa kodi, nina hakika wanaweza wakaipunguza ipe hii. E, na, naweza kupata ya mafanikio ambayo wafanya kazi wao wabakiwa disposable income. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi Msikilizaji, makala ni gurudumu la uchumi na leo hii tunaangazia kodi ya lipa kadiri unavyopata, yani pay as you earn kwa wafanyakazi na waajiri na namna ya kupata ya ufumbuzi. Kwenye laini ya simu tunazungumza na Ali Mkimo, mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara akiwa Tanzania. Ali, wapo pia wanaopendekeza kuwa kwa nini pei isiwe inajumuisha kodi zote zinazotozwa kwenye jumla ya mshahara ambao mtu anapata, badala ya mfumo wa sasa ambapo serikali inachukua kwanza katika jumla ya mshahara, alafu kodi nyingine zinafuata. Nchi zinazoendelea ni ngumu sana kuepuka japo eh, inakwenda kinyume na sheria za kodi kiangalia, kiangalia za principle, principle za taxation. Eh, zenyewe zinainisha kwamba hakutaki kuwa kuna double taxation eh, kodi isichajiwe mara mbili kwenye kipato kimoja, lakini bado tunarudi kwenye hizi nchi za Afrika, nchi ambazo zenyewe unaona tax base ni ndogo sana, uwezi kuepuka multiple tax, kwa sababu ukichukua hapo hicho kipato, ukienda dukani pia kununua bidhaa, bado utakuta hata na VAT. Sasa, unapata tu picha kwamba si rahisi kuepuka multiple taxation kwa nchi zinazoendelea, kwa sababu vyanzo vyao vya mapato bado ni vidogo. Ukifanya hivyo, ina maana unajumuisha kupeleka eneo moja yapo ya pia maeneo mengine ambayo unahitaji kupeleka miradi ya maendeleo, bado changamoto zitaendelea kuwepo. Ukifanya hivyo, nchi hazinabudi kwanza kuhakikisha walau zinatafuta vyanzo vingine, hasa kwenye matumizi ya rasilimali walizonazo, alafu ndo waje huko, kwa sababu ukifanya hivyo tu mapato na wanajikuta wana budget ambayo haina ufanisi. Kwa hiyo e, si silioni pia hilo likifanyika, labda itafutwe wastani wa asilimia ya hayo makusanyo ya, ya hizo kodi percentage zake, hizo asilimia hivi ki, kitaalamu hakuna namna nyingine ya kuondoa kodi za kwenye mshahara na serikali zikafidia kwa kuongeza wigo wa vyanzo Vya mapato ama ikatoza tu pei kodi nyingine ambazo zinatozwa kwenye mshahara zikaondolewa zikawekwa katika maeneo mengine, ama bado itakuwa ni maumivu pia uh, kwa kwa, kwa mwajiriwa. Ukiangalia hi, hilo linaweza kufanyika kama tuna vyanzo vingine uh, vya mapato, lakini ambalo naliona imekuwa changamoto kwa sababu eh, kuna baadhi ya maeneo mengi ambayo yenyewe yanahitaji kuwezeshwa kupitia eh, hizo kodi ambazo huwa zinachajiwa hapo, kwa sababu unajua kila kodi huwa inawekwa kwa malengo yake, japo eh, changamoto Baadhi ya malengo unakuta tayari yanakwisha tamatika, lakini bado ile kodi bado ipo eh, eh, eh, eh, eh, eh, eh, unaweza kuona hata mifuko ambayo imekuwepo na yenyewe ni moja kati ya eneo ambalo pia lina, linazungumzwa eh, makato yake, tuje tuje hizo fedha mapato hizi kodi e, sasa Ali, pengine kwa kifupi sana ukiweza, ni mbinu gani umegusia mojawapo hapo, lakini ni mbinu gani zaidi ambayo serikali inaweza kuchukua ili kumpunguzia mzigo mfanyakazi, kwa sababu ndio anapata mshahara? Kwanza kabisa ni kupunguza gharama za maisha. Aasu eno aa, ndio anatamatisha na makala ya gurudumu la uchumi kwa Juma hili. Emmanuel Makundi. Kwaheri. Kwa heri izaji vita vinavyoendelea kati ya Ukraini na Urusi na sasa uwezekano wa vita nyingine kubwa kati ya Pakistani na India kumezidisha hofu ya kutokea kwa vita vya tatu vya dunia. Je, unafikiri mizozo hii huenda ikasababisha vita vya tatu vya dunia? Nini kifanyike kuepuka mzozo mwingine mbaya kidunia? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254 110 000 420. Ni kukumbusha baadhi ya taarifa tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza. Umoja wa Mataifa waelezea kusikitishwa na kuendelea kwa mashambulio katika mji wa Port Sudan nchini Sudan. Uongozi wa kijeshi wa Mali watangaza kusitisha shughuli zote za vyama vya siasa nchini humo. Na waziri mkuu wa Pakistan aapa kuwa nchi yake italipiza kisasi dhidi ya India. Nakamilisha matangazo wa muhimu na wimbo girl next door kutoka kwa Sauti Sol like, akishirikiana na Tiwa Savage. hey baby nimechoka tu kupita i know i'm jumping in the the deep end what you doing for the weekend Ndivyo tunakamilisha matangazo awamu hii ya kwanza. Ni tarejea awamu ya pili saa mbili na nusu majira Afrika Mashariki. Kwa kwaheri kwa sasa.