Dakika 40 baada ya saa moja asubuhi Afrika Mashariki. Karibu Victor Buso na habari za michezo. Na asante sana mwenzangu menslett. Tuanzie kule barani Ulaya, klabu ya Inter Milan ya Italia imefuzu katika hatua ya fainali kwa nia taji la UEFA katika mchezo wa soka baada ya kushinda Barcelona katika awamu uh, ya pili ya mechi ya nusu fainali ya mabao manne kwa matatu, na hivyo fuzu kwa jumla mabao saba kwa sita. Na hii ni mara ya kwanza ndani ya miaka kumi kwa Barcelona kuondolewa katika hatua hii uh, muhimu ya kutafuta taji la soka kule barani Ulaya. Uh, wengi walitazama mechi hii na wanasema Barcelona licha kucheza vizuri uh, lakini hawakuwa na bahati kwa sababu Inter Milan uh, walionyesha kwamba wao pia ni miamba wa soka kule barani Ulaya. Bila shaka ni matokeo ambayo yatawaumiza sana mashabiki wa uh, Barcelona kama Vital Mugisho hapa ofisini, nam bila shaka <laughs> lakini <laughs> leo <laughs> kuna mechi ya pili ya nusu fainali kati ya mabingwa wa soka kule nchini Ufaransa, Paris Saint Germain, ambayo itacheza na Arsenal. Katika mechi ya kwanza PSG walibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri uh, uh, uh, ugenini. Sasa leo jijini Paris anasubiri kuwa na mambo yatakavyokuwa na mshindi uh, kati, uh, katika mechi ya leo atacheza katika fainali itakayochezwa tarehe 31 katika uwanja wa Allianz Arena a katika jiji la Munich kule nchini uh, Ujerumani. Na leo ni maandalizi ya michuano ya kutamatisha hatua ya pili ya michuano ya Europa League uh, kati ya Manchester United na Atletico Bilbao. Mechi itachezwa hapo kesho uh, lakini Bodo Glimt cheza natona most pass ipo uh, pia mechi itachezwa siku ya Alhamisi. Barani Afrika ni kwamba jana kulikuwa na michuano ya kuwania taji la soka kwa vijana wa zaidi ya miaka ishirini. Uh, timu ya taifa ya Tanzania ilifungwa na Zambia bao moja kwa sifuri huku Sierra Leone nayo ikifungwa na Afrika Kusini mabao manne kwa moja. Na kwa matokeo hayo, ni kwamba Tanzania imeondolewa katika mashindano haya uh, pamoja na wenyeji Misri ambao uh, wamefanya vibaya wakiwa nyumbani uh, na leo kutakuwa na mechi zingine mbili katika Kundi B. Nigeria watacheza na Kenya. Kenya ambayo pia tayari imeshaondolewa kwa sababu katika za mbili za kwanza wamepoteza, lakini Tunisia itacheza na Moroko katika mechi nyingine. Na katika mchezo wa a, tenis ni kwamba bingwa nambari moja kwa upande wa wanawake, Janik Sina ameanza maandalizi ya kurejea katika mashindano ya Italian Open ambayo Uh, yanaendelea. Hii inakuja baada ya kufungiwa kwa kipindi cha miezi mitatu. Na matokeo ya jana ni kwamba katika mashindano ya kimataifa yaliyochezwa uh, kule Rome, uh, mwanadada Sunai Katal kutoka Uingereza alimshinda Kimberly, uh, Biren wa Marekani mm -hmm, kwa seti za sita nne sita tatu na sita nne. Ni kushukuru Victor Abuso, shukran sana tupate uchambuzi wa magazeti. Victor Moturi, karibu. Uh, asante sana mst, kwa muda mrefu hatujakutana, bila shaka tujakutana hewani <laughs> muda mrefu sana, karibu nam. um, uh, tuanze kule nchini Kenya, gazeti la Daily Nation inazungumzia la kuhusu lasema kwamba kichwa ni jobs puzzle, kuhusu mambo vilevile vile ukosefu wa ajira uh, miongoni mwa vijana, huku Rais Ruto akisema kwamba miradi kama vile miradi ya nyumba, ujenzi wa nyumba ni njia moja ya kuweza uh, kubuni nafasi hizo, gazeti hilo la Daily Nation limesema uh, hivyo. Gazeti la The Standard uh, lasema kwamba Haiti dead or alive. Kumbuka kwamba ni kuhusu idara ya polisi kusema kwamba ku, ku, ku, ku, kushindwa uh, kuthibitisha kuhusu um, uh, yule polisi mmoja ambaye kwa sasa hajapatikana hadi sasa hivi mm -hmm. so, kwa hivyo gazeti hilo laangazia kuhusu uh, tukio polisi hilo polisi wa Kenya ambao walitumwa kule Haiti kusaidia uh, serikali ya Haiti kupambana naam, na magenge wa halifu. Naam, vile vile gazeti la uh, gazeti la Taifa Leo, ambalo ni gazeti laandika uh, kwa lugha ya Kiswahili, lazungumzia kwamba Ruto anavyobomoa uh, Raila. Kumbuka kwamba uh, katika mlengo wa Raila watu wameanza na kule nchini Tanzania ah, gazeti la Nipashe lasema kwamba mambo yaiva. Kumbuka kwamba kwa kwa ni kuhusu ile, eh, kesi ya Lisu ambao ameweza kuzungumzia sasa hivi katika mm -hmm. taarifa yako vilevile, vile gazeti la Mwananchi nao limezungumzia kuhusu eh, kesi hiyo hiyo tu ya Lisu kwamba ilikuwa isikizwe kwa njia ya mtandao, lakini sasa itabidi eh, Lisu kufikishwa mahakamani. Lakini kesi hiyo nimesema kwamba kwa taarifa yako, kile imeahirishwa hadi tarehe 19 mwezi Mei. Naam, kule Uganda gazeti la The Monitor nasema kwamba safari ya mwisho ya mwanabiashara Rajiv Ruparelia kupitia uh, kwamba jana ndio alivyokuwa aliweza kuchomwa mwili wake uliweza kuchomwa, ni bilionea kule upande wa Uganda. Vile vile gazeti la New Vision nasema kwamba chama kikuu an uh, NRM a chatekeleza uchaguzi wa mashinani huku wengi wakijitokeza kijitokeza vijijini. Vile huko DRC Minslet ni kwamba Radio Kapi mtandao anasema kwamba familia kadhaa zimeachwa bila makao kufuatia mafuriko huko Bunda Lungwa na gazeti la Potentiel lasema kwamba polisi wa Boma waimarishwa na vyombo vya usafiri mm, ili kukabiliana na ukosefu wa usalama. Nikushukuru Victor Moturi, tupate makala Afrika Mashariki. Vile Uganda ni mmoja wa waasisi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, zile nchi tatu: Uganda, Kenya na Tanzania. Inasikitisha kuona kwamba Uganda haijaatilia mkazo a kuhamasisha raia wake kupokea hii lugha na kuitumia Afrika Mashariki moyo na kitovu cha lugha ya Kiswahili. Um, hapa tunapozungumza sasa, Jumuiya ya Afrika Mashariki ina wanachama nchi nane. Sasa hizi nchi nane sio kwamba kote Kiswahili kinatumika, lugha hii uimbwa kama wimbo wa umoja. Uganda imeendelea kukumbatia lugha hii kwa mikono ya sera lakini kwa miguu ya mashaka. Central Region yani makao makuu ya nchi yetu na kila kitu ni Buganda, na wale wanahofia kwamba wakikumbatia Kiswahili kitakuja kuathiri lugha yao ya Kiganda. Ingawa katiba ya Uganda sasa inatambua Kiswahili kama lugha rasmi ya kitaifa, hali ya matumizi yake miongoni mwa wananchi bado ni kama kupanda mlima bila kamba, kulingana na changamoto za historia tulizokuwa nazo tangu uh, enzi za vita vya Kagera. So wanajeshi wa Tanzania na wa Uganda inasemekana walinyanyasa, walinyanyasa sana raia wa, wa Buganda Wakitumia Kiswahili. Wanaharakati wa kueneza injili ya lugha wanasema kuna nia, lakini njia ni ya majaribu. Viongozi wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki lazima waketi chini na kutafuta mbinu uwezeshi. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama nchini Uganda kuangaza juhudi za wanaharakati katika kukuza lugha ya Kiswahili katika taifa hilo, mwanachama asilia wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martini Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Kwa muda kumekuwa na msemo usemao Kiswahili kimezaliwa Tanzania, hasa maeneo ya pwani kama Zanzibar na Bagamoyo, kikakulia Kenya na kikafia Uganda. Kauli hii inaonyesha masikitiko kwamba licha ya Uganda kukitambua Kiswahili kama lugha rasmi matumizi yake bado ni madogo. Serikali ya Uganda ilipotangaza Kiswahili kuwa lugha rasmi ya pili mwaka elfu mbili na tano wengi walidhani ilikuwa ni arufajili mpya ya mawasiliano ya pamoja, lakini miaka imeenda na hali halisi imebaki kama ilivyokuwa. Kwa nini kimejaa kwenye makabrasha ya sera, lakini kinayumba kwenye ulimi wa raia wa kawaida? Ni swali nililomuuliza kwa njia ya simu Daktari Kisembo Tendo, mkurugenzi mtendaji wa shirika la Afrika Mashariki vijana FES lenye makao yake Kampala, Uganda, na mwanaharakati wa Kiswahili nchini humo. Hapa um, tunapozungumza sasa, Jumuia ya Afrika Mashariki ina wanachama nchi nane, ikiwemo Uganda, Kenya, Tanzania, Rwanda, Burundi, Sudani Kusini, Kongo DRC na Somalia. Sasa hizi nchi nane, sio kwamba kote kiswahili kinatumika. Kiswahili kinatumika kwenye nchi ya Tanzania na Kenya kwa asilimia kubwa, Burundi na Kongo kiasi fulani, halafu na Rwanda. Lakini sasa kwa vile Uganda ni mmoja wa waasisi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, zile nchi tatu Uganda, Kenya na Tanzania. Inasikitisha kuona kwamba Uganda haijatilia mkazo kuhamasisha raia wake kupokea hii lugha na kuitumia. Ukweli ni kwamba utekelezaji wa sera haujaambatana na mikakati thabiti ya kijamii na kielimu. Viongozi wanalizungumza kwa matamko na si kwa mfano. Buganda ilibahatika kwamba wakoloni walipokuja hapa, ziwa Victoria liko kwenye ufalme wa Buganda. Sasa mambo mengi yote yako kwenye ufalme huu na huu ufalme wa Buganda una lugha yao wanaita Kiganda. Sio kwamba kila mganda anazungumza Kiganda lasha, sio hivyo. Kuna kabila zingine kama vile Wachaga wa Pare nimesema huko Tanzania na hapa kuna kabila zingine, lakini tumejikuta tuko kwenye Central Region, yani makao makuu ya nchi yetu na kila kitu ni Buganda, na wale wanahofia kwamba wakikumbatia Kiswahili kitakuja kuathiri lugha yao ya Kiganda. Kwa baadhi ya Waganda, Kiswahili ni mgeni aliyealikwa mezani, lakini anayechungwa kwa jicho la tahadhari. Historia inaonyesha mchango mkubwa hapa. Katika nyakati za Idi Amini na tawala za kijeshi, Kiswahili kilihusishwa na ukatili, uongozi wa mabavu wa majeshi yasiyo na huruma. Hadi leo baadhi ya wazee bado hufinya midomo wakisikia Kiswahili kama kumbukumbu kumbu za kilio cha kale kinavyowarejesha. Ghafla hili limeathiri mno kupokelewa kwa lugha hii, hususa katika maeneo ya Buganda ambapo Luganda utawala. so wanajeshi wa Tanzania na wa Uganda inasemekana walinyanyasa, walinyanyasa sana raia wa, wa Buganda wakitumia Kiswahili. Sasa ini... Ikasababisha watu wa Uganda kuchukia lugha ya Kiswahili na sio wote, lakini wale wa ufalme wa Buganda walinyanyasika sana na ikasababisha uh, makosa ya kihistoria ya raia wa Buganda kuchukia Kiswahili. Ni kweli kwamba upinzani kwa baadhi ya Waganda kwa Kiswahili una mizizi ya kihistoria. Lugha hii inahusishwa na mamlaka za kijeshi na ukandamizaji. Lakini je Historia hii bado ina uzito hadi wakati wa leo? Yaliyotokea anasikitisha, lakini hatuwezi kuendeleza hiyo chuki. Hadi lini? Vizazi vimekuja vimepita, vingine vimekuja vimepita, na kama tunatangamana na kufanya biashara pamoja, lazima Kiswahili ndiyo lugha wezeshi. Hatuwezi, hatuna budi kuikumbatia. Msikilizaji wa Rafiki, Kiswahili pamoja na changamoto hizo, serikali imechukua hatua kadha, kwa mfano Kiswahili sasa ni somo la lazima katika shule za msingi na sekondari. Vyo vya walimu vimepewa jukumu la kufundisha walimu kwa Kiswahili, na baadhi ya maafisa wa serikali wameanza kupokea mafunzo ya lugha hii. Aidha, jeshi la wananchi wa Uganda UPDF limeendelea kutumia Kiswahili kama lugha ya mawasiliano, jambo linalofanya kuendelea kuenea kwa njia isiyo rasmi. um, awali ya yote naomba nikufahamishe na wasikilizaji kwamba kila Jumatatu, kila wiki Jumatatu, kuna baraza la mawaziri, kuna kikao. Baraza la mawaziri linaketi Ikulu Entebe. saa moja kabla hawajaenda kwenye kikao chao, imetengwa saa limoja, limetengwa kwa ajili ya kuwafundisha mawaziri wa Uganda lugha ya Kiswahili. Hiyo ni directive imeshapita, na wanaifuatilia, inafanyiwa kazi. Pili, lugha ya Kiswahili sasa, katiba yetu, bunge letu lishapitisha kwamba ni lugha rasmi, na shule zetu zina, zimeanza kufundisha Kiswahili. Vyombo vya habari nchini Uganda vina nafasi ya kuwa injini ya ukuaji wa Kiswahili, lakini mchango wao umekuwa wa kubahatisha. Redio chache zimejitahidi kuanzisha vipindi vya Kiswahili, lakini televisheni nyingi bado hazijapiga hatua kubwa. Kipenga cha serikali kimepulizwa, lakini wachache wamelisikia au wamechagua kulipuuzia. Hapo bado kuna changamoto kubwa, kwa kusema kweli, kusema kweli kuna changamoto kubwa ukiangalia ni uh, shirika la utangazaji la taifa, yaani UBC Uganda Broadcasting Corporation, ndiyo ina taarifa ya habari saa kumi na mbili tu basi. Kwa hiyo hakuna vyombo vingine, hakuna vyombo vingine vya habari vinavyotangaza uh, au kufanya matangazo kwa lugha ya Kiswahili katika bara linaloamka kiuchumi. Lugha ni zaidi ya chombo cha mawasiliano, ni silaha ya ushirikiano. Uganda inapochelewesha kuhimiza Kiswahili, inajiweka pembeni mwa Jumuiya ya Afrika Mashariki, ambapo Kiswahili ni lugha ya biashara, diplomasia na kielimu. Kutokipa Kiswahili uzito unaostahili ni kama kuchoma daraja kabla ujavuka mto wa maendeleo ya kikanda. Na muuliza Daktari Itendo, nini kifanyike katika kusisimua lugha hii nchini Uganda? Aa, kuna mambo mengi ambayo yanaweza kufanyika, lakini awali ya yote sisi tumependekeza kwenye azimio la Kololo mheshimiwa Rais na Bunge watangaze wiki ya uzungumzaji wa lugha ya Kiswahili. Methali ya Kiswahili husema lugha ni mkono wa pili. Uganda kwa kutambua Kiswahili kisheria, ilishika mkono huo wa pili. Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC imeweka Kiswahili kama lugha ya kazi kupitia EAC Uganda ina nafasi ya kujifunza kutoka kwa majirani zake kama Kenya na Tanzania, ambao wamepiga hatua kubwa katika kuifanya Kiswahili kuwa lugha ya kitaifa kwa vitendo, sio tu kwamba viongozi wetu watilie mkazo. Kwa ajili ya Uganda, wito wetu ungekuwa kwamba viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki lazima waketi chini na kutafuta mbinu wezeshi za kusaidia raia wao kwa kila nchi kujifunza lugha ya Kiswahili. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, na kufika hapo unaweka nukta katika makala ya Afrika Mashariki hii leo. Tulitua nchini Uganda kuangaza na kumulika juhudi za wanaharakati katika kukuza lugha ya Kiswahili katika taifa hilo, mwanachama asilia wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Tom Altini Nyoni. Hadi wakati mwingine, waheri kwa sasa na uwe na wakati mwema. serikali ya New Zealand sasa inapendekeza marufuku ya matumizi ya mitandao kwa watoto walio chini ya umri wa miaka 16 lengo likiwa kuwakinga dhidi ya athari za mitandao msikilizaji tunakuuliza njia gani wazazi wa, wa kiafrika wanaweza kuwalinda watoto na mitandao ya kijamii na unafikiri ni umri gani sahihi kwa watoto kuruhusiwa kutumia simu wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254 110 000 420 Ni ruhusu ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza. Kesi ya uhaini inayomkabili mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, Tundu Lissu, ya ahirisho hadi Mei 19. Wanajeshi kumi wa Niger wauawa baada ya kushambuliwa na wanajihadi katika jimbo la Doso, na nchi jirani za India na Pakistan za shambuliana kwa silaha nzito asubuhi ya Jumatano hii.