Dakika 40 baada ya saa moja asubuhi ya Afrika Mashariki nam. Karibu George Jowi viwanjani asubuhi hii. kuna nini? Kuna mengi tu, lakini ningependa tuanzie hapa, taifa jirani la Uganda ambapo leo kuna mechi tano za ligi kuu ya kandanda nchini Uganda, ambapo Lugazi itakuwa inapambana na UAR kisha Maroons Ialike Police nyumbani, wanajeshi wa UPDF wapambane na Bright Stars, kisha Wakiso Giants wakabiliana na Mbarara City, nayo Express ipambane na Kitara. Eh, wakati huo huo, tuzo ya Marc Vivien Foe mwaka 2025 orodha imechujwa, na sasa orodha imebakisha wachezaji watatu, na hawa ni Habib Diara raia wa Senegal ambaye anachezea timu ya Strasbourg ya kule Ufaransa, kisha kuna Hachim Hakimi raia wa Morocco, alafu anaichezea timu ya PSG, ilhali mchezaji wa mwisho ni Evan Guisand mzaliwa wa Ufaransa lakini ni raia wa Ivory Coast ambaye anachezea timu ya n Nice. Wachezaji hao wote watakuwa wanaonia hii tuzo ya Marc Vivian Foe ambayo hutolewa kwa mchezaji ama wachezaji bora ambao wanatoka taifa, wanatoka barani Afrika lakini wanacheza ligi kuu nchini Ufaransa. Tuzo hii eh, ilikuja ama ilitokana baada ya mchezaji wa Cameroon kuzirai na kufariki uwanjani ni Lyon mwaka elfu mbili na tatu wakati ambapo timu yake ya Kameruni ilipokuwa ikicheza na timu ya Colombia na kisha, waandalizi wa mashindano haya wakasema kwamba waweze kumtuza kila, waweze kutuza wa mchezaji kila e, mwaka kutokana na, na kifo chake. Kwa hivyo ni tuzo ambayo pia kwa kiwango fulani kinakuza e, vipaji ama kinatambua vipaji na vile vile pia kinawapa shime wachezaji bila shaka na tutarajii kwamba uh, yule atakayeshinda msikilizaji, mm -hmm. uh, atakuwa anapata taarifa hizo kutoka hapa RFI Kiswahili bila shaka, bila shaka. Nchini Uingereza jana usiku kulikuwa na mechi moja, na kwa kiwango fulani ilikuwa ni mechi ya kuwania nafasi ya nne ama nne bora wakati ambapo Crystal Palace ilialika Nottingham Forest nyumbani na mechi hiyo ilitoka sare ya bao moja kwa moja, lakini bado Nottingham Forest wana nafasi ya kumaliza katika eh, nne bora katika kinyang'anyiro cha ligi kuu nchini Uingereza. Ni pambano ambalo wengi wanatabiri kwamba timu yoyote kuanzia nafasi ya pili hadi nafasi ya saba wanaweza kumaliza katika nafasi ya nne bora. Minslet, umekuwa ukifuatilia ligi kuu nchini Uingereza, najua unashabikia timu ya Arsenal ambayo bila What? shaka, mm -hmm. sinol tulikubali mm -hmm. matokeo, wacha tupambane kule kwenye ligi, eh, ligi ya mabingwa Ulaya usiku wa leo. kuhusiana na ligi ya mabingwa mm -hmm. mm -hmm. barani Ulaya ni kwamba Inter Milan itakuwa mwenyeji wa Barcelona katika mchuano wa nusu fainali mkondo wa pili. Mkondo wa kwanza uliisha sare ya mabao matatu kwa matatu, kwa hivyo tunatarajia kuona pia idadi ya mabao mengi katika mm -hmm. usiku wa leo. Naam, nikushukuru mengi mm -hmm. zaidi katika awamu ya pili, shukran. Karibu, Victor Abuso, na uchambuzi wa magazeti nam. Asante sana mwenzangu Minslet. Tuanzie nchini Kenya. de, uh, Daily Nation linaandika kuwa ofisi ya rais William Ruto inapanga kutumia shilingi za nchi hiyo bilioni mbili nukta tatu kwa ajili ya ukarabati uh, kwenye ofisi hiyo, lakini Taifa Leo linaandika kwamba waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Musalia Mudavadi ame tishia mlima anasema kwamba iwapo wapiga kura katika eneo hilo watakosa kumuunga mkono rais William Ruto basi watakosa nafasi ya unaibu rais. Mwananchi la Tanzania, habari kubwa ni kuhusu uhusiano wa polisi raia, wazua hofu wananchi washtumu uh, kwa kukithiri kwa matukio ya utekaji na watu kushambuliwa. Gazeti la Majira linaandika kwamba ujenzi wa ni bajeti ya kazi na utu uh, mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano elfu mbili na ishirini na sita. Daily Monitor la Uganda uh, linaandika kuhusu vifo vya abiria kadhaa ambavyo uh, vimetokea baada ya basi la kampuni ya yy kuanguka na kuteketeza na kuteketea moto na katika eneo la Makindu katika barabara ya Kisoga kwenda Nyenga. Lakini pia gazeti hili linaandika kwamba mlinzi wa kiongozi wa upinzani Bobi Wine Edi Mutwe a, sasa anazuiwa kwenye gereza la Masaka baada ya kushtakiwa kwa makosa ya uvamizi na uharibifu wa mali. Unakumbuka amekuwa akizuiwa na Jenerali uh, Mhozi Kanerubgaba, mtoto wa rais Museveni, tukio ambalo bila shaka limekashifiwa vikali, ni kana kwamba taifa hilo eh, linataka kurejea kwenye utawala mbaya kama ambavyo baadhi ya wataalam wanaonya. Nam ni kweli kabisa. The New Times la Rwanda linaandika kuhusu kupokelewa kwa mapendekezo ya rasimu ya mkataba wa amani kuhusu amani ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tovuti hii imeandika kwa uh, kirefu zaidi kuhusu kilichotokea, lakini pia uh, linaandika kwamba ugonjwa wa akili uh, nchini Rwanda unasababisha vifo vingi uh, hasa kwa wanaume nchini Jamhuri ya Demokrasia uh, ya Congo, gazeti la tovuti ya Actualite Pua CD na tovuti ya Radio Okapi zote zinaandika kuhusu kushuhudiwa kwa mapigano siku ya Jumatatu katika uh, maeneo ya Tongo na Kabizo uh, kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa Wazalendo uh, kule wilaya ya Rutshuru, lakini pia uh, gazeti hili linaandika kwamba Uh, kwa kirefu kuhusu mkataba mapendekezo ya mkataba uh, yaliyopendekezwa kule nchini Marekani. Asante Victor Busu, tupatie marudio ya makala jua haki zako. Jua haki zako na Benson Wakoli. Hujambo msikilizaji na karibu kwenye makala leo ya jua haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako, tena za msingi kwenye makala leo msikilizaji, tunajikita kuangazia haki ya mfanyakazi baada ya maadhimisho ya Mei Mosi, ya siku ya wafanyakazi duniani. Karibu kwenye makala leo, jina langu mimi ni Bwana Benson Wakuli, na kazi inaendelea vizuri Kenya Union of Commercial Food and Allied Workers ni maonyesho ya siku ya wafanyakazi yaliyofanyika nchini Kenya. Wafanyakazi, msikilizaji, wametajwa kuwa ndio wanaoinua wa majengo, kufundisha watoto, kwa wahudumia wagonjwa, pamoja na kuendesha uchumi kwa jumla wa mataifa yetu. Lakini je, haki za wafanyakazi kazini zinalindwa? Kila mwaka Mei Mosi, dunia huadhimisha siku ya kimataifa ya wafanyakazi, na kwenye makala haya tunaangazia kilio na matumaini ya wafanyakazi wa Afrika Mashariki wanaopigania haki zao za msingi kazini. Oh, kimataifa wa wafanyakazi ILO unatambua haki kadhaa muhimu kwa kila mfanyakazi duniani. Moja ni haki ya kupata mshahara wa heshima. Haki ya kufanya kazi kwa saa zinazokubalika, haki ya kujiunga na vyama vya kutetea masala ya wafanyakazi, haki ya usalama kazini, haki ya kutobaguliwa na haki nyinginezo. Lakini katika jiji la Kampala, Dar es Salaam, Nairobi, Kigali, Bujumbura, Kinshasa, Juba na Mogadishu, je, haki hizi ni halisia au ni ndoto kwa wafanyakazi? Wafanyakazi kutoka Kenya wanasema hali ya maisha imekuwa ngumu na matarajio yao kwa serikali kuimarisha hali yao ya kimaisha inazidi kudidimia. Tukiwa na hii serikali sioni na sina matarajio, sababu unasikia kila siku, kila siku unaona watu wakilia, wakilalamika si hakuna matarajio ya kuongezwa mshahara, ni ngumu, itakuwa ngumu na hakuna. Katika mataifa ya Afrika Mashariki, wafanyakazi hukumbana na mikataba hewa, kufukuzwa bila sababu, uonevu kazini na kuwaajiri watoto. Hawa hapa ni raia kutoka nchini Tanzania, wanaosimulia matatizo wanayopitia wakati wa kusaini mikataba yao kazini. Mkataba halali unamwonyesha mteja, mteja na tajiri Kumana, kwa maana yanakuwa malinganisho kwamba bwana, hapa ikitokea tofauti utafanya hivi, hapa ikifanyika hivi utafanyika hivi sawa. Lakini mkataba hewa, kwa maana wote, unakudidimiza wewe mfanya kazi. Asilimia kubwa ya Watanzania tunasaini mikataba, lakini bado tunashindwa kuelewa, kwa sababu ta mikataba hiyo imeandikwa kwa lugha ya Kiingereza, na hilo ndio tatizo kubwa. Sema kwa sababu ya shida ambayo tunazokuwa tunazipata, inabidi tusaini lakini asilimia kubwa ukipewa mkataba wewe usome, mara nyingi huwezi kuelewa, sababu mkataba unaendana na sheria na maneno ambayo yanaotumika mle sio marahisi. Kwa hiyo kulingana na matatizo, kulingana na shida, tunalazimika tusaini mkataba, ila kama right tungeweza kuwa na uwezo zaidi, hata sisi watu wenyewe binafsi tungekuwa tunaweza kupata wanasheria ambao ungekuwa ungekuwa anatuelewesha hii ingeweza kutusaidia. Vyama vya wafanyakazi vimekuwa mstari wa mbele kupaza sauti kutetea haki za wafanyakazi, lakini sauti hizo mara nyingi hugonga mwamba zikiupuzwa na serikali husika. Kwenye maadhimisho ya mwaka huu, katibu wa KOTU ambao ni muungano wa wafanyakazi nchini Kenya, bwana Francis Atuli ameitaka serikali kufanya makato kwa mshahara halisia, wala sio ule mshahara wa jumla ambao wafanyakazi wengi wamekuwa wakilalamikia ili kuhakikisha kwamba wafanyakazi wanapata mapato mazuri mwisho wa mwezi. Hizi vitu tunakatwa housing, nini taxation, it should not, it haistahili, should haistahili iwe kwenye mshahara wa jumla salary. Hizi vitu vinatakana viwe on basic Makato yote tax ya serikali yanastahili kuwa kwa mshahara halisi, sio ule wa jumla, ambao wafanyakazi hufanya kazi kwa bidii kwa muda wa ziada, ila mwisho wa siku hakuna. Jua haki zako na Benson Wakoli. <laughs> Maadhimisho ya mwaka huu ya siku ya wafanyakazi duniani, msikilizaji, alishuhudia viongozi wa mataifa ya Afrika Mashariki wakitoa ahadi mbalimbali kwa wafanyakazi wake. Nchini Uganda, Rais Yoweri Kaguta Museveni hatimaye aliridhia shinikizo za wafanyakazi kutaka kutimiza matakwa muhimu ya wafanyakazi ikiwemo kuwekwa kwa kima cha chini cha mshahara wa wafanyakazi. Tumekuwa na mazungumzo na miungano ya wafanyakazi ila baraza la mawaziri litajadili swala hili, pia swala la mikataba mifupi, kuajiriwa kwa kipindi kifupi. Tutamaliza pia swala la mikataba ya muda, na pia tutazifunga taasisi zinazozua uhasama kati ya waajiri na wafanyakazi. Taifa la Uganda halikuwa na kiwango cha chini cha kuwalipa mshahara wa wafanyakazi, na wengi hawana mikataba ya kazi. Nchini e Tanzania, Rais Samia Suluhu Hasan aliwafurahisha wafanyakazi na kugusa mioyo yao kwa kutangaza nyongeza ya mshahara kwa wafanyakazi wa umma. Kwa kuwa mcheza kwao hutunzwa, wafanyakazi oye! Na baada ya kuangalia uchumi ulivyopanda, na umepanda kwa sababu ya nguvu zenu, wafanyakazi, ninayo furaha ya kuwatangazia kwamba katika kuzidi kuleta ustawi kwa wafanyakazi, mwaka huu serikali itaongeza kima cha chini cha mshahara kwa watumishi wa umma kwa asilimia 35.1. Wafanyakazi oye! Solidarity Rais wa Kenya William Ruto kwa upande wake akizungumuza wakati wa maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani aliwataka wananchi kujiunga na kuunga mkono serikali yake, huku akiahidi maboresho ya maslahi ya wafanyakazi na waajiri kupitia mswada wa mwaka huu wa kifedha. Mswada huu umetungwa kwa makini ili kuchochea ukuaji wa uchumi, kutoa ufanisi na kuongeza ushindani. Namna umetungwa unatoa nafuu kwa wafanyabiashara na wafanyakazi, ili kuimarisha malipo ya wafanyakazi. Waajiri sasa watahitajika kuomba msamaha wa kodi wa moja kwa moja wanapofanyia kazi malipo ya mfanyakazi kuyapeleka nyumbani, hatua ambayo ni mabadiliko makubwa kutoka kwa mfumo wa sasa ambapo nafuu hiyo inaweza tu kudaiwa kutoka kwa mamlaka ya kutoza ushuru hapa Kenya. wafanyabiashara wadogo pia watanufaika na mfumo mwepesi wa kodi uliorahisishwa ni sasa wataruhusiwa kutoa kikamilifu gharama za vifaa vya kila siku katika mwaka wa ununuzi hivyo basi kuondoa ucheleweshwaji usio wa lazima wa kupata msamaha wetu wa kodi. Haki ya kazi si hisani, ni msingi wa utu. Afrika mashariki yenye haki kazini ni Afrika yenye heshima, maendeleo na amani ya kweli. Leo tunasimama na kila mfanyakazi anayedai haki, anayekataa kunyanyaswa na anayetamani mkataba wa haki. Waziri wa leba nchini Kenya Dr Alfred Mutua alikuwa na ujumbe huu: kwa ajiri nchini Kenya kuko na shida kidogo. I get a lot of reports in my office about sexual harassment. Ta kuambia Wakenya ya kwamba mrembo akiandikwa, our sister, our children, our daughters, akiandikwa kazi, usianze kumpangia. Unaanza kumnyemelea, na akikukataa unamfuta kazi, unaanza kumuharas. Soko ni kubwa Kenya hii, angalia kila mahali, soko ni kubwa. Wachana na wafanyikazi wanaofanya kazi na wewe. Waswahili walisema ya kwamba ujano kama moshi, ukienda haurudi. Tuwalinde wafanyakazi, tuwawezeshe na tuwaenzi wafanyakazi, kwani ndiyo msingi wa taifa lolote kuendelea na kuimarika. Msikilizaji, basi kwa nukuta hiyo, makala jua ya jua haki zako yanafika kikomo. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli ambaye nimekuwa msimulizi na mtayarishi wa makala ya leo. Hadi juma lijalo, ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili ya msikilizaji, kwa heri. Raia kwenye ukanda wa Afrika Mashariki wameendelea kuonyesha kutokuwa na imani na tume zao za uchaguzi, hasa wakati huu mataifa ya Tanzania na Uganda yakijiandaa kwa uchaguzi mwezi Oktoba na Januari mwakani. Unafikiri nini kifanyike ili kuwe na tume huru zinazoaminika na raia wote? Tuambie, nchini mwako tume ya uchaguzi ni huru? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari 254110000420. na msikilizaji, katika sekunde chache zilizosalia ni kukumbusha miongoni mwa yale tumekuwa nayo awamu hii ya kwanza. Nchini Kenya, mashtaka yafunguliwa dhidi ya maafisa wanne wa polisi kufuatia kifo cha mtoto wa miezi sita Samantha Pendo mwaka elfu mbili kumi na saba. Na watu kumi na tisa wauawa kaskazini mashariki mwa Nigeria baada ya kushambuliwa na wezi wa mifugo. Kutokea kule Nigeria, Ricardo Banks na wimbo wake Rora, anakamilisha matangazo. Hello. Hello. Tarejea saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki na taarifa zaidi