Afrika Mashariki ni saa moja na dakika arobaini Msikilizaji, mdundo huo ni ishara tosha, tunaelekea viwanjani na tayari namwona Victor Abuso yupo hapa kutujuza yaliyojiri viwanjani. Karibu sana, Abuso. nam asante sana mwenzangu Georgia Jo. Tuanzie nchini Kenya. Shirikisho la soka nchini humo FKF limesema linachunguza uh, tukio la makabiliano yaliyotokea hapo jana katika mechi ya ligi kuu ya soka kati ya mabingwa wa zamani Gormahia na klabu ya Shabana uh, katika uwanja wa Gusi inayosababisha Uh, mashabiki kadhaa kujeruhiwa. Uh, mechi hiyo ilitamatika kwa guruma ya kuibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri. mm -hmm. Halikuwa tukio zuri la kupendeza katika uh, soka la Kenya. Naam, bila shaka ilikuwa ni mechi ambayo ilikuwa na hisia kali kwa timu zote mbili na vile mashabiki vile kwa mashabiki kwa ujumla. Naam, Gor Mahia na Shabana ni baadhi ya klabu nchini Kenya ambazo zina mashabiki wengi sana, na kama unavyosema, kwa kweli katika mechi kama hiyo ambayo ilikuwa inachezwa kule Gusii Stadium nyumbani kwa kishabana mm -hmm. usalama ungeimarishwa zaidi naam. lakini mbali na mechi hiyo ni kwamba Uh, um, mara Shuga nayo ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Ulinzi Stars. Uh, huku leo Jumatatu kuna mechi nyingine kati ya Homeboys FC ambayo itacheza na Posta Rangers na tuangazie kinachofanyika uh, barani Afrika ni kwamba michuano ya soka kwa nia taji la mataifa uh, ya Afrika kwa uchezaji usizidi miaka ishirini anaendelea kule chini Misri mechi zinaendelea hivi leo. Jamhuri ya Afrika ya Kati itacheza na Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Ghana nayo itachuana na Senegal. Jana kulikuwa na mechi mbili. Tunisia walishinda Kenya mabao matatu kwa moja. Uh, huku Moroko nayo uh, uh, ikufungana na Nigeria. Matokeo hayo dhidi ya Kenya ni mabaya sana, ina maana kwamba uh, wanasubiri kutamatisha makundi mm -hmm. mechi ya makundi ili kurudi nyumbani Namu. sababu katika mechi mbili ambazo wamecheza mpaka sasa hawajapata uh, ushindi wowote. Kule barani Ulaya, leo Jumatatu, kule nchini Uingereza kutakuwa na mechi moja tu ya ligi kuu ya soka kati ya Crystal Palace na Nottingham Forest. Aa, kule nchini Hispania Girona itachuana na Mallorca huku uh, Genoa nayo ikicheza na AS Milan katika ligi ya Serie A kule aa, nchini Italia. Na katika mashindano ya kukimbiza magari yanayokwenda kwa kasi aa, mashindano ya Miami Grand Prix alifanyika siku ya Jumapili na wachezaji mbalimbali wakimbiza mbali magari kumi na sita bora waliibuka, huku Oscar uh, Piastri kutoka Austria akiibuka mshindi um, baada ya kumaliza mbio hizo uh, kwa muda wa saa moja dakika ishirini na nane uh, sek na, na sekunde hamsini na moja nukta tano mm -hmm. nane saba a uh, umbali wa kilomita mia tatu na nane na, nam studioni, mlt jai yupo hapa kutujuza yaliyojiri magazetini. Karibu sana. Na asante Joja Jowi, tuanzie magazeti nchini Kenya. Asubuhi hii tuanze na gazeti la Taifa Leo. Gazeti hili limeandika uh, kwa wino uliokolea, hatutengani ngo ni kuhusiana na upinzani msomo wa upinzani wanasema utakuwa uh, usaliti mkubwa kwao kutengana, na hivyo wakaapa kudumu pamoja hadi watakapoteua mwaniaji mmoja kumkabili Ruto mwaka 2027. Uh, gazeti hili kwenye ukurasa wa mbele lina picha ya wanasiasa kadhaa wa upinzani. Gazeti hili pia lina taarifa hapa, Halwale ataka Morkomen afutwe kazi Jojo Jojo. Uh, mm -hmm. Morkomen amekuwa kiandamwa sana katika mm -hmm. wizara mbalimbali mbali ambazo amekuwa akiteuliwa kuanzia michezo mm -hmm. barabara, sasa ni usalama wa ndani bila andani shaka andani, wengi mm -hmm. wengi wanahisi ni kana kwamba hatimizi majukumu yake ipasavyo, na ndivyo uh, huyu Halwale anasema anataka uh, waziri huyu afutwe kazi. Gazeti la Daily Nation limeandika kuhusu sakata la bilioni ishirini na mbili ya miradi ya ajira kwa vijana uh, wataalam wanasema kwamba mipango ni ni njia tu ya uh, kupoteza hela joja joi, bilioni ishirini na mbili mm. Ni hela nyingi sana, sana, sana. Gazeti la uh, Uh, hili The Standard pia la nchini Kenya limeandika kuhusiana na taarifa ambayo umekuwa nayo ya Rais Ruto hapo jana kurushiwa kiatu kule eneo la Kuria. Ni tukio ambalo bila shaka limezua hisia, hmm, mseto na watu watatu wamekamatwa, lakini vile vile gazeti hili lina taarifa. Ni mdau wetu kula kwa muda mrefu amejionyesha kuwa mtetezi wa watu sauti ya wa wanyonge, lakini kila mara Raila Odinga ametumia matukio makuu ya kitaifa kujinufaisha kisiasa, pamoja na watu wake wa karibu, watu wa familia yake, mm, familia yake <laughs> lakini pia wandani wake kisiasa. Tuondoke nchini Kenya, tuelekee kule nchini Uganda. Gazeti la Daily Monitor limeandika historia ya pili. Hii ni kuhusiana na uh, kutekwa kwa mlinzi wa mwanasiasa upinzani Robert Chagulanyi, mlinzi wake kwa jina Eddie Mtwe, na akubainika kuwa mlinzi huyo wa mwanasiasa Chagulani, yuko mikononi mwa jeshi, linaongeza hofu nchini humo ya taifa hilo uh, kurejea tena kwenye historia ya utawala mbaya kule mm -hmm. Nchini Tanzania gazeti la Mwananchi lim tu. Mm -hmm. limeandika tek ni shambulio la maeneo matatu nah, ni kushukuru sana, na sasa wacha ni kupishe, utuletee Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho. <muchas> Awamu ya kwanza ya makala haya Esther Ingolo mtaalamu wa maswala ya jinsia, lakini pia anajihusisha sana na maswala ya ukatili wa jinsia, alitusaidia kuelewa namna mabadiliko ya tabia nchi yanachangia ongezeko la ukatili wa kijinsia katika jamii zetu. Katika awamu ya pili ya makala haya bado tunaye Esther na atakuwa anatolea mifano ya matukio ya ukatili wa kijinsia ambayo huibuka kufuatia majanga ya mabadiliko ya tabia nchi, lakini pia namna elimu na uwezeshaji wa kiuchumi kwa wanawake unaweza kuwa moja ya suluhu ya changamoto hii. Tuangazie elimu lakini pia uwezeshaji wa kiuchumi uh, wa wanawake katika jamii zetu, ni kwa namna gani zinaweza kuwa suluhu ya tatizo hili la ukatili wa, wa kijinsia? Bila shaka elimu uh, uh, no doubt kwamba uh, elimu ni kitu cha muhimu na mtu akiwa ameelimika anaweza kufanya uamuzi ambao ni bora kwake yeye mwenyewe, kwa familia yake, kwa nchi na kadhalika, kwa sababu watu wengi unakuta kwamba wanajihusisha katika vitu ambavyo vinasababisha mabadiliko ya tabia nchi. Lakini kwa sababu wanakosa elimu, wanavifanya hivyo vitu na hawajui, they don't know any better. Kwa hiyo unakuta kwamba wataendelea kuvifanya vile, lakini wakija wakielimishwa, wakaambiwa kwamba ukifanya hii inasababisha hivi, ukitumia hii utapunguza zile athari, watu wengi bila shaka wataweza kufata. Na na kando na hapo, kitu kingine ambacho umeweza e, kutaja pale kwamba ule uwezeshaji wa wanawake e, kuweza kufanya maneno mengi ni muhimu sana, kwa sababu e, ule wa rasilimali sana sana ndio umeweza kuleta ile shida ambayo tunaiona, ambayo ni shida ya kwamba katika wanaume na wanawake hakuna ule usawa, kwa sababu unakuta kwamba rasilimali zile tayari ni chache, na kama itabidi kupiganiwa, aliye na nguvu ndio atazipata. Katika shughuli zenu za kila siku, kama kuna visa vya ukatili wa kijinsia mmevishuhudia, na ni vipi mmeweza kuvishughulikia, hasa visa vinavyohusiana na kwa athari za mabadiliko ya tabia ya nchi? Nitakupa mfano e, e, haswa katika eneo la Mombasa wakati ambapo miaka miwili mwaka uliopita kulikuwa na mafuriko ambayo yaliathiri sehemu nyingi sana, na baada ya hapo kulitokea nyumba e, nyingi sana ambazo zilikuwa na zinakumbwa na mambo ya, ya ukatili wa kijinsia kwa sababu ya yale mabadiliko, na ilibidi familia nyingi ziweze kutoka pale zilikuwa zinakaa. Wengine zilikuwa ni nyumba zao, wengine nyumba za kukodisha. Kwa hiyo katika yale mabadiliko unakuta kwamba kunakuwa kwa na tension katika familia, na watu wengi wanapata kukusana katika familia na pia sasa, zile rasilimali ambazo ziko vichache, na sasa bibi na bwana wanapigania zile rasilimali kwa sababu tayari na kama serikali tuliweza kuwahamasisha kwanza, kuhusiana na hayo mabadiliko. Pili, tukapeana ule wasia e, psychosocial support, tuweza kuwaeleza kwamba haya ni mambo ya kawaida na huyo yanatokea na vile ambavyo wanaweza kuishi kama familia. Tatu, tukaweza kuwapatia sasa e, e, boost katika baadhi ya biashara ambazo walikuwa wanafanya. Na baadhi ya visa ambavyo tulipata, ilikuwa ni visa vingi tu ambavyo vingine vilienda overboard kwamba kulikuwa na assault na kadhalika, lakini ingine ulikuwa unakuta ni baadhi ya familia ambazo zimefanya kukwaruzana eh, na huo mkwaruzo wanaweza kusuluhisha kupitia kwa mediation. Kwa hivyo, hivyo ndo baadhi ya vitu ambavyo tulifanya, na hivyo visa vinatokea mara nyingi sana, haswa ikija kwa masuala ya kwamba E, kumetokea flooding, watu wanapigania shamba. Kumetokea e, njaa, watu wanapigania chakula. Kumetokea vitu vyote ambavyo vinatokea, unakuta kwamba lazima kutatokea na ukatili katika wakati huo. Na nikushukuru sana kwa muda wako, ili nikuruhusu pia uendelee na shughuli zako za siku. Shukran sana. Vilevile nimemwalika Letisha Mwaavishi, ni wakili na anafanya kazi na shirika la kinamama mawakili FIDA Kenya, ambaye atatusaidia kuelewa hali ya mifumo ya sheria ya sasa katika kushughulikia suala la ukatili wa kijinsia. Mwanzo Letisha anaeleza hali ya sasa ya kisheria katika kushughulikia dhuluma za kijinsia zilitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi. Kwa sasa tukiangalia katika sheria tulizo nazo hapa Kenya, tukianzia pia na katiba kuu, uh, sheria imeweza kujitokeza kuhamasisha swala la mabadiliko ya hewa iweze kuzingatia mambo kama za dhuluma za kijinsia kwa yale mikakati inayotengwa. Tukiangalia katika katiba yetu, inaweza kusema kwamba hakuna mtu yeyote anafaa kudhulumiwa akiwa kinyumbani ama akiwa mahali wazi. Tunaona pia inastahili ya kwamba tukiweza kushughulikia maswala ya ardhi, yaani environment, tunaweza kukuwa na lengo ya kwamba tunalinda wale wale wanao wale wako katika ile hali ya kudhulumiwa yani vulnerable, lakini pia kuna ile changamoto, kwa sababu ukiangalia mikakati yenye imewekwa saa hii mikakati yenye iko ina, ina, ina, inaweza tu kushughulikia mambo ya humanitarian, lakini ile lengo ya kukua na kushughulikia mambo na dhuluma ya kijinsia haiko wazi na kwa upana. Tukiangalia kuna sheria uh ya aina uh mbalimbali zinazungumzia uh maswala na, na dhuluma ya kijinsia ni vizuri serikali ama ni vizuri pia mikakati ikitengwa kuweza kushughulikia mambo na masuala ya mabadiliko ya hewa, tunaweza pia kuweka mikakati ya kwamba kuna wale wanazoathiriwa uh, beyond kuathiriwa na hiyo uh, changamoto ya mabadiliko ya hewa, kuna hizi aina la dhuma za kijinsia wanazojipitia, kama hiyo masuala ya uh, kuozwa kwa wasichana, kudhulumiwa kwa wanawake kingono, kuchapwa uh, na masuala kama hiyo, ni vizuri pia wa, wale wenye kutengeneza sera ama serikali wanaweza kuweka mikakati kama hizo ndo zikishughulikia hata kama ni masuala ya kuwasaidia, kama ni uhamaji, kama kuna mafuriko, kama ni wakopea mambo na chakula, wanaweza kuangalia usawa wa jinsia na vile jinsia moja inaweza kuwa inaathirika na haya mabadiliko ya hewa, kutumia mbinu za kisheria na labda ni mianya ipi iliyopo katika sheria na sera linapokuja swala la ukatili wa kijinsia kutokana nao na mabadiliko ya tabia nchi. Tukiangalia uh, hali yetu ya Kenya kisheria, tuko na sheria aina mbalimbali ambayo amezungumzia mambo na dhulma la kijinsia, sheria zipo na pia sera zenye tuko nazo hapa Kenya tu ziko aa, zimeweza kushughulikia haya mambo ya kwamba kuangalia mabadiliko ya anga inaweza mwathiri aje mwanamume na mwanamke, wale walio walemavu, wale, wa wale, wa wale, wale wa wako katika ile marginalized na wale wako kidogo katika jamii, imeweza kushughulikia masuala kama hayo. Lakini tunasema ya kwamba hata hizo sera zikiwapo bado wakifanya ile implementation, kunafaa kukuwe na hiyo uwezekano wa kuangalia jinsi aa, mabadiliko ya hewa inamwathiri mwanamke na msichana katika hali ya juu. Sasa ni kusema tu ya kwamba sheria ziko aa, sera pia ziko, lakini ni ile tu kuzihamasisha na kuziangalia jinsi zinashughulikia masuala ya kijinsia kwa usawa na kuweza kuweka zile mikakati ya kwamba kama ni kushughulikia mambo na humanitarian wameweza kuelewa mambo na ujinsia aa, katika hiyo jamii. Upatikanaji wa haki huwa ni mchakato mrefu. Hapa Letisha anatufafanulia kuhusu hali ya upatikanaji wa haki kwa waathiriwa wa dhuluma za kijinsia zilitokanazo na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Hii swala la kupata haki hapa na changamoto kwa sababu unapata mara mingi wale walioathirika hawana ule ujumbe wanafaa kuanzia wapi, hawana ule ujumbe eh, wanaweza saidika kivipi, na pia unapata pia kuna ile upungufu wa mikakati imewekwa, mtu akidhulumiwa anafaa kuchukua hatua gani na ni usaidizi gani anaweza pata. Kuna uchangamoto kwa sababu pia ukiangalia masuala mengi pia kama hayo kuna ile mali, kuna ile, ile ripoti ya kuonyesha kwamba uh, dhuluma za kijinsia kutokana na mabadiliko ya hewa zimetokana ma, mafuriko, na hivi uiangalia masuala kama mafuriko ikifanyika, changamoto inakuanga, unapata umeenda katika mahali uh, haujui hasa hata kuanza kupiga hiyo ripoti, hujui utaanzia vipi. Sasa ni vizuri pia uh, tukiweza kuhamasisha jamii kama ya haki yao, ili waweze kujua wataweza kuzifuatilia kivipi, iwapo wataathiriwa na masuala ya mabadiliko ya Msikilizaji, kuwezeshwa kisheria ni muhimu sana katika kuangazia ukatili wa kijinsia katika muktadha wa janga la mabadiliko ya tabia nchi. Elimu kwa jamii na hasa wanawake na wasichana inaweza kuwasaidia kufahamu haki zao na namna ya kupata haki na kuwachukulia hatua wahusika. Letisha anaeleza nini cha kufanya kufanikisha hili. Mikakati inawezawekwa kuweza kuhamasisha jamii kisheria, ili waweze kufuatilia haki zao aa, na pia ni kuweza kuwainua waweze kukua hizi meza zinazofanya uamuzi. Cha muhimu tu ni weza kuhamasisha haki zao, kujua haki zao, kujua wakidhulumiwa kama ni kijinsia, wanachukua hatua wa gani, na kuweza kama kukitokeana na masuala ya sera kutengenezwa ama mikakati inawekwa, ni vizuri pia kusikia hatua zao ama kusikia maneno yao, ndo waweze kuweza kujieleza ni changamoto gani wanapitia, ndio mikakati zikiwekwa zinaweza kushughulikia changamoto na kufikia hapo, ndio tunafikia mwisho awamu ya pili na ya mwisho ya makala haya kuhusu mabadiliko ya tabia nchi na ukatili wa kijinsia. Shukran kwa wageni wangu Esther Ingolo, mtaalam wa maswala ya jinsia, lakini pia Letisha Mwavishi ni wakili na anafanya kazi na shirika la akinamama mawakili Fida Kenya. Jina langu Minzletijai. Kwa heri. Mwishoni mwa juma iliopita dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari, Umoja wa Mataifa ukisema licha ya baadhi ya nchi kupiga hatua katika ulinzi wa wanahabari hofu ya uhuru wa habari kuendelea kuminywa inaendelea kutanda. Mwaka jana jumla ya wanahabari themanini na wawili walipoteza maisha wakitekeleza majukumu yao. Tuambie, nchini mwako vyombo vya habari viko huru? Nini kifanyike kuhakikisha uhuru wa vyombo vya habari unalindwa? Kushiriki, tuma ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 110 000 420. Na msikilizaji, kwa kumaliza matangazo yetu awamu ya kwanza, tupate muktasari. Watu watatu wamekamatwa na maafisa wa usalama baada ya tukio la Rais William Ruto kurushiwa kiatu magharibi mwa Kenya. Msikilizaji, wimbo red flag, wa msanii Azawi na Vinka kutoka Uganda, unatukamilishia matangazo yetu awamu hii ya kwanza. Matangazo awamu ya pili utapata itakapotimu saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Kutoka, kutoka kwangu George Ajowi, kwa heri kwa muda.