Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini kule Butembo, mashariki mwa DRC. Hivi punde tunakuletea habari za michezo RFI Kiswahili michezo na mwenzangu Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel. Na asante Ruben Nyanzi. Nimeona kidogo ukipiga piga jaramba. Naam, ni kweli. Nianzie kule barani Ulaya Ruben, jana kulikuwa na mechi za UEFA Europa League, naam, pamoja na UEFA Conference League, ambapo katika UEFA Europa League Tottenham Hotspur ya Uingereza walikuwa nyumbani kuwakaribisha Bordeaux Glimt ya Norway Conference League, Ruben, Real Betis walikuwa nyumbani kuwakaribisha Fiorentina na Betis ibuka na ushindi wa bomawili kwa moja wakati, uh, Jagen ya Sweden walikubali kipigo cha goli nne kutoka kwa Chelsea ya Uingereza, na hii pia katika Conference League. Ilikuwa ni nusu fainali ya kwanza; nusu fainali ya pili kupigwa Mei nane uh, wiki ijayo yeah kule nchini Tanzania, Ruben, jana ilifanyika tamati ya michuano ya kombe la mapinduzi ambapo ilikuwa ni kusherekea muungano kati ya Tanganyika na Zanzibar, ambayo baadaye iliundwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na Yanga ya Tanzania, ambao ni mabingwa watetezi wa ligi kuu ya soka ya Tanzania Bara, walifanikiwa kuwa mabingwa mara ya saba wa kombe la mapinduzi baada ya kuchomoza na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya jeshi la kujenga uchumi la Zanzibar, JKU, katika fainali ambayo ilikuwa ya aina yake. Imeelewa kwa nini Yanga ina mashabiki wengi <laughs> <laughs> na leo hii pale Tanzania bara kutakuwa na mechi ya ligi kuu moja. Simba baada ya kushiriki mashindano ya kimataifa sasa wanarejea katika ligi kuu na watakuwa na na kibarua dhidi ya Mashujaa hapa nchini Kenya. Katika ligi FKF, Sofapaka watakuwa na kibarua dhidi ya Madhari United na Talanta watakuwa wanakaribisha KCB. Katika michuano ya kombe la mataifa ya Afrika vijana chini ya umri wa miaka ishirini Ruben, hapo jana Nigeria walichomoza na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Tunisia wakati Kenya walikubali kulala kwa mabao matatu kwa mawili. Wataenda kujiuliza katika mechi inayokuja leo. Katika mchezo wa kundi che, Senegal watakuwa wanakaribisha Jamhuri ya Afrika ya Kati, wakati Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mm -hmm. watakuwa wanawakaribisha Ghana na Rwanda, bodi ya maendeleo ya Rwanda hapo jana ilitangaza na kuthibitisha kwamba wametiliana kandarasi nyingine ya ushirikiano na klabu ya Atletico Madrid ya nchini Uhispania. Atletico Madrid inakuwa ni klabu ya nne kule barani Ulaya kutia saini kandarasi Kumradi na serikali ya Rwanda kuhusu tembelea Rwanda, vilabu Visit Rwanda, Visit Rwanda, vingine ni pamoja na klabu ya pale nchini Uingereza Arsenal, uh, klabu ya Paris Saint-Germain ya kule nchini Ufaransa, uh, Atletico Madrid sasa ya pale Uhispania, uh, mm, lakini pia kule Ujerumani, katika ligi ya Bundesliga wamo vijana wa Bayern Munich. Zaidi ni katika matangazo ya pili, na asante sana. Saa moja dakika 43 kwa saa za Afrika Mashariki, tugeukia aliopewa nafasi katika magazeti mbalimbali, mbali na mwenzangu hapa Benson Wakoli. Karibu Benson, habari ya asubuhi. Salama sana bwana Ruben Lukumbuka. Tunaanza na magazeti tu, kutoka wapi? Bila shaka hapa nchini Kenya, tunaanza na gazeti la The Standard, limechapisha kichwa lenye li taarifa eh, Fed up Nation, kwamba taifa ambalo limechoshwa. Kutokana na sababu gani? Kutokana no. na sababu kwamba mwanasiasa ambaye ameuliwa juzi, yani wakenya wamechukua ile hasira ya kutumia ambazo bunge walitumia juma lililopita kukashifu kwamba mauaji ya vijana waliohusika katika maandamano mwaka uliopita ni kitu cha kawaida, watu hufariki na maisha yakaendelea. Sasa mm -hmm, Wakenya wanasema sawasawa, vivyo hivyo. Kwa hivyo mbunge amefariki, maisha yanastahili kuendelea, si kitu cha m cha kushangaza sana hii. Mbunge huyu alipigwa risasi na watu wasiojulikana, ambapo sahi polisi wanaendesha uchunguzi. Lakini gazeti hili pia limechapisha taarifa kwamba mbunge huyu alikuwa anatuhumiwa kwa kuendesha visa kadhaa vya mashambulizi ya raia, hasa wale ambao walikuwa wanaunga mkono wapinzani wake. Gazeti la Daily National limechapisha kwamba Ruto, rais Ruto bila shaka huyo anaeka mikakati ya namna gani wafanyakazi wa Kenya wakistaafu hawatapitia wakati mgumu tena. Nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limechapisha taarifa wafanyakazi, kicheko. Jana rais Samia Suluhu bwana siku akitangaza ametangaza nyongeza ya asilimia 3.5, ayo, kwa mshahara wa wafanyakazi, watasikia vizuri sana kuanzia mwezi <laughs> Julai mm. Rais Samia anasema hii itakuwa Uh, kitu cha kufurahisha mm -hmm. Taarifa ambayo umetoka kwa nayo gazeti la Mwananchi limechapisha kwamba padre huyu Kitima alishambuliwa na kitu ambacho ni kizito, lakini polisi awali walikuwa wanasema kwamba alishambuliwa wakati akipata kinywaji kizito na huenda kwamba alishambuliwa na walevi wenzake. Ah. lakini sasa uh, taarifa hii imekanushwa baadaye, baada ya uchunguzi polisi kusema kwamba wanaendesha uchunguzi mm -hmm. kubaini hasa nini kilitokea mm -hmm. na wengi wanasema huenda ni kutokana msimamo wake bwana kukosoa serikali na jana ulimsikia Rais Samia Suluhu mwenyewe akisema kwamba viongozi wa dini hawastahili kujihusisha na maswala ya siasa. Daily Monitor nchini Uganda gazeti limechapisha taarifa kwa nini wanajeshi waliwavamia wakuu wa polisi na kuwapa kichapo. Gazeti hili linatathmini kwa nini pia limechapisha taarifa kwamba Rais Museveni anaweka mikakati ya kulinda wafanyakazi. Sekunde kadhaa zilizopita, kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, magazeti yamechapisha wito wa viongozi wa upinzani kusema kweli, wako tayari sasa kushiriki mazungumzo ya kitaifa kuhakikisha kwamba kwa wanapata suluhu la mzozo na utatizo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nikomea hapo. Ni kweli kabisa, mengi zaidi katika awamu ya pili. Asante sana Benson Wakoli. Na sasa tupate makala ya Siha Njema, na haya ni marudio. Karibu msikilizaji, kwa makala mengine ya siha njema. Jina langu ni Carol Korir. Kwa kawaida unapotajiwa neno veterinari, mara moja mawazo yako yanakwenda kwenye mifugo kama ng'ombe, mbwa, farasi au kondoo. Usichojua basi ni kwamba taaluma ya veterinari ina umuhimu kubwa kama tu taaluma ya udaktari wa binadamu. Katika makala haya wiki hii, tunaangazia mchango wa taaluma ya veterinari katika afya kwa wote, wakati huu ikiwa imeadhimisha siku ya kimataifa ya veterinari inayoadhimishwa kila Jumamosi ya mwisho wa Aprili, mwaka huu ikiwa ni tarehe 26. Kutusaidia kuchanganua swala hili nimeungana na mtaalamu wa wanyama kutoka Dodoma, Tanzania. Mimi naitwa Daktari Daniel Mdetere, ni daktari wa wanyama hapa nchini Tanzania. Aa, kama ulivyosema kwenye kuelekea siku ya kilele cha taaluma ya vetenari hapa duniani ni kwamba tunaoma tunaona taaluma hii ya vetenari ni taaluma muhimu sana hapa duniani, kwa ustawi wa watu, lakini pia kwa maendeleo ya kiuchumi ya, ya dunia. Na katika kuelekea kuadhimisha kilele hicho, tutaangalia zaidi namna ambavyo taaluma hii ya vetinari imekuwa na mchango mkubwa sana katika kuyatambua na kukabiliana na magonjwa ya milipuko ambayo kwa mara nyingi yamekuwa na athari kubwa kiuchumi na kijamii, uh, kwenye maisha ya kawaida ya ya, ya, ya binadamu. Ulimwengu sasa unaelekea ama unapigia chapuo ule mpango ambao unaitwa one approach. Tuseme kwa uchache tu, magonjwa yote kama yalivyo ya ni eidha yanasababishwa na virusi au yanaweza yakawa yanasababishwa na bakteria na fangasi, na yamekuwa yakisambaa kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu, hususan yale magonjwa ya mlipuko, na hata ta, tafiti zinaonyesha kwamba takriban asilimia sabini na tano ya magonjwa yote ya mlipuko yana asili yake ni kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu. Labda tukirudi tuangalie kidogo historia ya dunia namna ambavyo imekuwa ikikabiliana na milipuko hii mikubwa kabisa ambayo imekuwa ikitokea. Tukirudi nyuma sana kwenye historia, takriban miaka ya elfu moja mia tatu huko, ukiangalia kwenye historia miaka elfu moja mia tatu mpaka elfu moja mia tatu na hamsini utakuta dunia iishawahi kupata pigo kubwa sana la ugonjwa maarufu uko ukiitwa ugonjwa wa tauni, au kwa kizungu, kwa kimombo unaitwa bubonic plague ambayo inakadiriwa kwamba watu takriban milioni ishirini na tano mpaka hamsini barani Ulaya walikufa kutokana na, na, na, shida hii. Lakini pia miaka ya na 1918 na e, kulitokea ugonjwa maarufu sana ukijulikana kama Spanish flu ambao inakadiriwa kwamba iliua takriban watu moja ya tatu ya, ya ya, ya watu duniani. Lakini si hilo tu ambao chanzo chake huo pia unadhaniwa kwamba ulitokana na Uh, ma, mafua ambayo ni asili yake ni kuu kwa ambao wa kufugwa. Lakini katika karne ya ishirini tumeshuhudia ugonjwa kama hizi HIV AIDS ambao na wenyewe umeendelea kusumbua. Uh, hivi karibuni tumekumbana na changamoto ya ugonjwa kama COVID-19 na magonjwa mengine kama Ebola. Vilevile tumezungumzia magonjwa kama Marburg hapa Tanzania ulitokea na nchi zingine pia, lakini ukiangalia uh, ni kwamba taaluma ya vetenari huioni ikizungumzwa ki sana. Katikati ya matukio haya yote, utaona dunia imekuwa ikiangalia zaidi kupambana na, ma, na matokeo, lakini haiangalii sana a, kwenye chanzo, ambapo nadhani kama taaluma hii ya vetenari ingekuwa inaangaliwa kwa karibu zaidi, kupewa e, usaidizi ule unaotakikana, kungekuwa na kukabiliana chanya zaidi kwa haya magonjwa kuliko ilivyo sasa, japo juhudi zipo ambazo zinaendelea za kusaidia katika kukabiliana na magonjwa haya ili kupunguza athari zake ambazo ni kama vile vifo ambavyo tumeshuhudia wote, vimekuwa yamesababisha vifo vingi. Lakini pia kiuchumi na kijamii, tumeona athari za magonjwa kama ilivyotokea, ambayo, ambayo tunaweza tukasema tuna kumbukumbu nayo ya karibuni kabisa kama COVID-19 ambapo mifumo ya yetu ya afya tuliona ililemewa sana, lakini pia kusimama kabisa kwa uchumi wa dunia. Kwa hiyo juhudi kama hizi zikiendelea na zikiongezeka kwa ukubwa zaidi, kwa kupata majengo vitendea kazi zaidi na wataalamu wao kujengewa uwezo wa kutosha, naamini kabisa uh, tutakuwa kwenye nafasi nzuri sana ya kuweza kukabiliana na magonjwa haya ili tupate tu, tu mazao yaliyo bora na salama, na ambayo yanaweza yakafanyika, uh, yakatumika katika biashara za mifugo au za maz, wanyama na mazao ya wanyama. Basi taaluma hii ni muhimu sana, na kama tunavyofahamu sote kwamba mazao ya mifugo kama nyama, maziwa na <coughs> eh, mayai ni muhimu sana katika afya za binadamu, ili watu wasipate maradhi, ili watu wawe na sia iliyo njema zaidi, ni vizuri wakapata kutumia mazao hayo. Magonjwa haya yote ya milipuko inahusishwa na pengine mwanadamu kutagusana na wanyama ama kula chakula ambacho kinahusishwa na wanyama. Sijui shida iko wapi, kwamba saa hii bidhaa za chakula ambazo zinatokana na wanyama ndio zinaonekana kuwa na hatari zaidi. Hapana, si kwamba kwa sasa bidhaa zinazotokana na wanyama zinakuwa na hatari zaidi, isipokuwa tu ni kwamba ili hizi bidhaa zote ziweze kutumika na wanadamu, kuna hatua au majukumu kadhaa ambayo wanataaluma wa vetenari huwa wanafanya ili tupate ma, mazao ambayo yanaaminika na yana ubora unaotakikana kwao. Uh, mazao ya mifugo au mifugo yenyewe au wanyama wowote, ili wafanyiwe biashara ni sharti uh, wataalamu hao wa vetenari uh, watoe ithibati kwamba Uh, kulingana na hiyo, hizo kaguzi zinazofanyika na taarifa zote walizokusanya, basi wanatoa idhini kwamba mnyama huyu anaweza akafanyiwa biashara ndani au anaweza akafanya biashara na mataifa mengine ambayo mara nyingi mataifa yamekuwa yakitizamana. Tunafanyaje ili kuvunja ama kuangusha ukuta ambapo upo kati ya taaluma ya matibabu ya binadamu na sasa taaluma ya kivitenari? kwa sababu tumeona kwamba hawa wataalamu wote wawili wanahitajiana, kila mmoja, lakini ni kama kwamba kuna ukuta katikati. Sasa kwa kuliona hilo, dunia imekuja na ile inaitwa afya moja au One Health concept ambapo uh, wataalamu wa afya ya wanyama, wataalamu wa afya ya binadamu lakini pia na wana mazingira wote kwa pamoja uh, tunaunganishwa na mashirika yetu manne ya kidunia yale, kwa maana ya World Organization for Animal Health na hii la, la, la, la mazingira kwa wote kwa pamoja wamekuja na hiyo hiyo uh, uh, na hiyo concept ambayo inaitwa One Health. Sasa kwa nyakati hizi ndio tumeanza kufanya kazi kwa pamoja ili kwenda vizuri zaidi. Tumekuwa kila mmoja pamoja na kwamba kila mmoja ana mfumo wake wa ufuatiliaji wa magonjwa, lakini kwa namna moja au nyingine ile mifumo imeunganishwa na katika kuunganisha ile mifumo basi zile taarifa ambazo zinatuhusu wote, kwa mfano eh, magonjwa yale yanayohusu wanyama na binadamu ambayo yametambuliwa upande mmoja yanaingizwa kwenye mfumo, basi wale wa upande, kwa mfano sisi wa vetenari tukiona, tukiweka kwenye mfumo wetu, kadhalika wale wa afya ya binadamu wanaona kwamba kuna eneo fulani kuko na shida hii na hii, wao wanaweza wakaongeza nguvu kwenye eneo lile ili kukabiliana na hilo lakini sio hapo tu, pia tumekuwa na mashirikiano makubwa sana kwenye maeneo ya tunaita, uh, matumizi haya ya, ya antibiotiki kwa sababu matumizi ya antibiotiki yanavyokuwa makubwa kwa wanyama yanasababisha usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya dawa za jamii ya antibiotiki, na kwa hali hiyo tunajaribu kushirikiana kusaidia kwa pamoja kuelimisha jamii namna bora ya matumizi ya dawa hizi za antibiotiki. Tunahimiza zaidi matumizi ya chanjo ili kupunguza matumizi ya antibiotiki, ili kupunguza, tukipunguza matumizi ya antibiotiki, maana yake ni kwamba tutaongeza, tuta ufanisi wa dawa za antibiotiki kwa binadamu, kadhalika kwa wanyama. Kufikia hapo, tunahitimisha makala ya siha njema kwa kauli kuwa mpango wa One Health approach unaonadiwa kwa sasa kwa mataifa ya ulimwengu, unahimiza kuipa kipaumbele afya ya wanyama ili kuchangia siha njema, usalama wa chakula na maendeleo endelevu. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri. Namna ndivyo msikilizaji. E, makala hayo pia unaweza kuyasikiliza kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfi kiswahili.com. Ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na wanasiasa pamoja na mashirika ya kutetea haki za binadamu kule Tanzania yalaani kushambuliwa kwa katibu mkuu wa baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki, Charles Kitima. Athari za Marekani kusitisha misaada kuathiri mchakato wa uchaguzi nchini Cameron, na Volodymyr Zelenski asema mkataba wa madini kati ya nchi yake Ukraine na Marekani ni wenye usawa. Lucky Dube huyo marehemu, kutoka Afrika Kusini na wimbo wake Remember Me. Remember me. Msikilizaji, wimbo huu ndio unatamatisha ungu wetu ya kwanza ya matangazo hapa RFI Kiswahili, na mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Msimamizi wa matangazo amekuwa ni Emmanuel Makundi fund wa mitambo Vital Mugisho. Upande wa mitandao ya kijamii ya RFI Kiswahili ni uh, George Maina. Tumshukuru pia Benson Wakoli ametujuza habari mbalimbali mbali zilizopewa nafasi katika magazeti. Awamu ya pili ya matangazo ni saa 2 na nusu.