huo na ni saa kumi na mbili na dakika arobaini kule Bujumbura, Burundi. Hivi karibuni tunakuletea habari za michezo RFI Kiswahili na mwenzangu hapa Victor Abuso. karibu Victor, habari za asubuhi. Naam ni njema sana. Naona umeingia na, na tabasamu nyingi na Ruben, nikutakie sikukuu ya wafanyakazi. Asante sana, katika michezo tuanzie kule barani Ulaya, jana kulikuwa na mechi uh, ya pili ya nusu fainali kuwania taji la klabu bingwa UEFA. Uh, Inter Milan ikicheza ugenini ilitoka sare ya mabao matatu kwa matatu na Barcelona uh, katika mechi ya kusisimua ambayo ilikuwa inatazamwa sana mm, uh, duniani uh, siku ya Jumatano. Uh, PSG hawa ni miamba wa soka kule nchini Ufaransa waliibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri uh, dhidi ya Arsenal. Sasa mechi za marudio uh, Arsenal na PSG itachezwa tarehe saba mwezi huu wa Mei, na Barcelona watakuwa genini kule Italia dhidi ya Inter Milan tarehe sita mwezi huu uh, kuelekea fainali ambayo itachezwa tarehe ishirini na moja thelathini na moja uh, mwezi huu wa tano, na leo kutakuwa na mechi za Mzunguko wa kwanza nusu fainali, kuanzia taji la U Europa League, klabu ya Tottenham Hotspur inacheza na Bodo Glimt, huku Atletico Bilbao nayo ikiikaribisha Manchester United ya kule nchini Uingereza. Uh, mechi za mwisho za mchezo tarehe nane uh, mwezi huu kabla ya fainali kuchezwa tarehe ishirini na moja mwezi huu wa Mei. Tutegemee kwamba Manchester United safari hii itafanya vizuri, nam tutaona kama tunavyozoea kusema kwamba dakika tisini za refari ndizo zinazoamua kwa sababu <laughs> chochote kinaweza kufanyika siku hizi, uh, hakuna timu ndogo katika mchezo wa soka hakika. Na mna katika mashindano ya kuania ligi ya soka kule nchini Uingereza kutakuwa na mechi moja kati ya Nottingham Forest na uh, Brentford. Uh, huku kuania taji la Conference League uh, nusu fainali Real Betis itacheza na Fiorentina. Uh, huku Jugaden nayocheza na Chelsea katika mchezo wa te, tenis ni kwamba Iga Swiatek atamenyana na Coco Gauff katika nusu fainali ya kuania taji la Madrid Open kwa upande wa wanawake, lakini Ariana Sabalenka na, na Elena, uh, nyingine, Kasparud, uh, atachuana na Elena Svitolina katika mechi nyingine. Kwa upande wa wanaume Kasparud atachuana na Daniil Medvedev. Huu ni mchezo ambao mchezo siku nyingi uh, lakini pia anachukua muda mrefu mm -hmm. kwa wachezaji kwa hivyo unachoka sana ni kweli. uh, tutaona game na maandalizi bila shaka <laughs> ya kutuona hali uh, itakavyokuwa uh, katika mashindano hayo lakini uh, katika mchezo wa kukimbiza baisikeli ni kwamba leo ni mzunguko wa pili wa mashindano ya Tua Romadie mm. Uh, umbali wa kilomita 157 uh, katika mashindano haya ambapo yanapendwa sana mm, duniani nam ni kushukuru sana Victor Buso kwa habari hizo za michezo. Mengi zaidi katika awamu ya pili, shukran. Namna, sasa tugeukie yaliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali mbali. Karibu, habari za asubuhi salama Robin, na bila shaka uboherwa afya bila shaka <laughs> karibu shakatuanzie nchini Kenya. Nianze na gazeti la Taifa Leo. Gazeti hili limeandika kwa mtindo wa swali, atarukwa tena wafuasi wa kinara wa waipa. Kalonzo msioka wasema ameiva kubeba mwenge wa muungano unaosukwa. Lakini gazeti la Daily Nation limeandika uh, sintofahamu ya Ruto kuhusu mswada wa fedha wa mwaka wa fedha elfu mbili ishirini na tano ishirini na sita. Baraza la mawaziri laahidi ushuru wa chini katika mwaka wa fedha ujao, ikizingatiwa kwamba mwaka uliopita mswada wa fedha ulileta utano na ukazua maandamano makubwa jijini Nairobi na nchi mm nzima. Gazeti la The Standard limeandika uh, Swali la ardhi kuhusu Ruto. Jina la rais Ruto limehusishwa na mizozo ya ardhi uh, hivi karibuni katika maeneo tofauti nchini Kenya, kama vile kule Taveta, Naivasha na sasa uh, katika kaunti ya Narok. Lakini tukiondoka nchini Kenya, kule nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi. Uh, gazeti hili limeandika CHADEMA ya komaa na Muliro mageuzi yamtaka kuwajibika madai ya makada wake kupigwa na kujeruhiwa wamgusa IGP wa Mbura ikimtaka achie ngazi, Muliro ajibu mapigo, awataka kutopiga kelele pembeni. No reforms ya piga hodi kanda ya Victoria Serengeti. Lakini gazeti hili liko na taarifa kuhusu talaka, shisha na kubi beti bado janga aa, kibano chaja. Gazeti la Nipashe limeandika Mrema, hakuna kikao cha Chadema kilichopitisha kuzuia uchaguzi, wakati Habari Leo limeandika tukta ya sifu madai yao aa, kutimizwa yataja mambo ya kufanyiwa kazi Rao, cwt ro qwatu macho masikio kwa Rais Samia leo Mei Mosi, uh, Singida. Lakini kule nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika uh, namna ya kumaliza uh, ukosefu wa ajira nchini humo, ikiwa leo ni siku ya wafanyakazir wafanya kumbukanam kule nchini DRC sijui kuna nini, naona hapa gazeti la Le Potentiel, lakini pia Forum des As. Magazeti haya yamechapisha habari kuhusu serikali kumchukulia hatua za kisheria aliyekuwa rais wa nchi hiyo, Joseph Kabila. Ni kushukuru sana Minslet kwa uchambuzi wa magazeti nam, na sasa tupate marudio ya makala Gurudumu la Uchumi. Gurudumu la Uchumi. Gurudumu la Uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na kusalimu msikilizaji popote pale unapotegea sikio maidhaa ya Kiswahili ya Radio France International kutoka hapa Nairobi. Karibu kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi ambapo huwa tunajadili masuala mtambuka ya kiuchumi yanayojenga dunia ya hivi leo. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Karibu msikilizaji. Mzozo wa kibiashara kati ya nchi wanachama za Jumuiya ya Kikanda ina athari kwa endelevu kwa uchumi, biashara na jamii kiujumla. Mfano, hivi karibuni nchi, nchi ya Tanzania iliingia katika mvutano wa kibiashara na Malawi pamoja na Afrika Kusini, zote zikiwa ni wanachama wa SADC. Tulishuhudia pia hili wakati fulani eh, pale Kenya, Tanzania na Uganda zilipovutana kibiashara. Ni vipi mivutano hii ya mara kwa mara ina athari ukuaji wa uchumi, uwekezaji na ajira? Ni sera zipi nchi wanachama zinaweza kutekeleza kutatua mizozo kama hii ili kukuza ushirikiano? Kutusaidia kudadavua maswala haya, tutaungana na mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara, Ali Mkimo kutoka Tanzania, ambaye atatushirikisha katika kufahamu madhara ya kiuchumi, kijamii na kisiasa mizozo hii ya kibiashara. Karibu nam Ali, karibu kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili. Shukrani sana makundi. Pengine kwa kuanza tu hivi, kilichotokea hivi karibuni, uh, kati ya Tanzania, Malawi na Afrika Kusini, uh, kinatoa taswira gani? Eh, taswira inayopatikana kwanza ni kama vile vikwazo vya kikodi na visio vya kikodi bado havijaisha kwa nchi hizi, lakini pia eh, ni kama vile eh, hizi jumuiya za kikanda zimeshindwa kuifikia azma wakati mwingine ya kuwa na soko la pamoja, azma ya kufikia kuwa na ushuru wa pamoja, na siku moja kuwa na sarafu ya pamoja, mfupa ulio mgumu kabisa eh, kwenye hizi regional blocks. Eh, siku moja kuwa na sarafu ya pamoja, ndio unaweza ukasema kwamba ndio mzozo ambao umesababisha Eh, haya yote. Kama kungekuwa kuna sarafu moja, changamoto za aina hii zingeweza kupungukiwa. Leo hii ukiangalia mtu anayeona anaweza akapata faida kwa kumuuzia yule ambaye ana thamani kubwa ya fedha, anaweza akaenda kule na kuchagua soko lingine. Kwa hiyo ni kama vile protokoo ambazo zimekuwepo kwenye hizi jumuiya za kikanda eh, kwa namna moja ama nyingine, kama wakati mwingine zimekuwa zikifeli. Hivi ni vipi mizozo ya kibiashara ya kikanda hali inaathiri kiujumla ukuaji wa uchumi wa mataifa haya? Kwanza kabisa ni kuweza kuharibu mnyororo wa ugavi. Eh, hii inaweza kuwa ni changamoto ya ugavi ina ina maana maana maana hata hata wale wafanyabiashara e, wanaweza kupitia changamoto za za kupata hasara, mitaji inashuka, wengine walikopa kwenye mabenki, ina maana wakirudi wa, wa, sasa wanajikuta wanahitaji kuuza aseti zao zao mali na na na, ili kuweza kulipia kulipia mikopo mikopo. Ikitokea hivi, kumbuka hata taasisi za kifedha pia hazitafanya vizuri, watakuwa na mikopo chechefu mingi na non-performing loans, kwa maana ya kwamba walishindwa kulipia mikopo hiyo kwa kushindwa e, kufanya biashara. Lakini pia GDP, pato la taifa la nchi hizi zitashuka kwa nyingine ni land linked countries nchi ambazo au tunasema land locked countries, nchi ambazo hazijabarikiwa kuwa na bahari. Kama inatokea wanaingia kwenye migogoro ya aina hii, hata transit ile ya cargo, kupitisha mizigo yao kwenye nchi ambazo zimebarikiwa kuwa na bahari mm, inaweza kuwa changamoto kwao na wakujikuta kupitia changamoto za kifedha, na bila shaka hili lina athiri masuala ya uwekezaji, uwekezaji wa ndani na ule kutoka nje. Sahihi kabisa, mwekezaji akija kuwekeza ile inaitwa FDI, foreign direct investment, ataangalia eneo anakwenda kuwekeza, soko na uhakika, kama ni so soko lenye migogoro ni rahisi kuondoa mtaji kwa kuona kwamba hata nikiweke, nikiwekeza yawezekana nisizipate hizo tija, kwa sababu soko hili wakati mwingine litapitia changamoto. Akijiona anakwenda kupata hasara, hii inaweza ikawa changamoto kwake. Mfano tu leo hii awekeza kwenye kilimo cha ndizi labda wawekezaji hasa kwa kuondoleana hii migogoro ambayo imekuwepo, kwa sababu ukileta vikwazo, mwekezaji anaona kabisa soko hili kwangu lina migogoro. Mwekezaji akiwekeza huwa anaangalia na soko pia, reliability ya hili soko limekaa katika mtindo wa aina gani. Kwa hiyo hii inaleta changamoto hata kwenye sekta ya usafirishaji yenyewe, pia uwekezaji wake unaweza kuwa ni mgumu. Sekta ya fedha yenyewe uwekezaji wake itakuwa changamoto, yanayotokea ali. Na bila shaka tuliona wafanyabiashara walihesabu hasara wa pande zote kutoka Tanzania, Malawi na hata kule Afrika Kusini na hata nje ya mataifa haya ambao walikuwa wanategemea kuingiza bidhaa kutumia mipaka ya nchi hizi. Sasa wafanyabiashara wanaweza wakafanya nini ili kupunguza hasara wakati mwingine? Eh, kwanza kabisa ni kuwa na masoko kwa anuwai tunasema masoko mbalimbali mbali, e, lakini pia wafanyabiashara kutowekeza e, mtaji wote kwenye biashara za aina moja. Unajua labda e, masoko ya kimataifa huwa yana demand e, zile bidhaa za aina mbalimbali. Mnaweza mkashirikiana wafanyabiashara, e, kuja na urahisi wa kufanya market diversification e, mnalifanya soko linakuwa anuwai e, mnakuwa mna bidhaa za aina mbalimbali, lakini pia mnaendea masoko mbalimbali mbali. Hii inaweza walao kupunguza e, changamoto zinazoweza kutokea, lakini pia bima, e, moja kati ya eneo ambalo pia lenye walao inaweza e, kupatia tija na ni vizuri kwenye nyakati kama hizi kuona pia namna gani wanaweza wakashirikiana wafanyabiashara uh, kwenye kuyatafuta masoko mengi zaidi ili yaweze kuwanufaisha, sio kutegemea uh, regional block moja, yani kutegemea nchi ambazo zipo kwa jumuiya ya kikanda moja, waangalie pia na jumuiya zingine uh, za kikanda kuzidi kuyafungua masoko huko kwa ukubwa. Nafikiri hii inaweza ikawapunguzia, kwa sababu ubaya wa trade war hizi uh, vita za kibiashara au kuna hizi uh, trade ban makatazo uh, ambao hawapo kwenye ya biashara changamoto Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo tunaangazia athari zinazotokana na mizozo ya kibiashara baina ya nchi wanachama zilizoko katika jumuiya za kikanda. Kwenye laini ya simu tunaye Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa nchini Tanzania. Ali, sasa ni hatua gani za kisera ambazo serikali katika ukanda kwa mfano wa SADC ama jumuiya ya Afrika Mashariki zinaweza kuchukua ili kushughulikia na kutatua migogoro ya kibiashara? Kwenye hizi regional blocks, nime, nimeona zina changamoto kubwa. Moja, hakuna uwazi kwenye masoko, yani ule uwazi wa kuzungumza kwamba nyakati hizi eh, mimi nakutunza hitaji langu la ndani, yani ile internal demand nataka kuhudumia watu wangu wa ndani eh, unakuwa wazi, au mimi wakati huu na kwenda kufanya biashara na mwingine eh, ili, ili niweze kunufaika zaidi, unakuwa uwazi kwenye masoko eh, kuliko kuwekeana hivi vikwazo. Kwa hiyo kwenye, kwenye zile eh, protokol, ni vizuri kukawa kuna uwazi. Na changamoto nyingine ni nchi hizi kwenye hizi regional blocks unakuta nchi moja iko kwenye zaidi ya jumuiya moja ya kikanda. Sasa inapotokea kwingine kuna fursa anaziendea hizo. Kwa hiyo nafikiri kwenye hizi sera ni vizuri e, kuja na mikakati ya kuwa wazi kwenye masoko, kuainisha yale ambayo unayahitaji, na kama mwenzako ana changamoto, unazungumza changamoto ni aina gani mapema zaidi, kama vile wakati mwingine zinakuja au tunasema kuna vikwazo, lakini vinachelewa kusema sababu ni nini. Japo tiba kubwa, tiba kubwa ni kuwa na sarafu ya pamoja kwenye hizi jumuiya za kikanda. Ali umegusia sana suala la sarafu moja, lakini hili linaonekana wazi kwamba linashindikana kwa sababu wakati mmoja viongozi waliopigania uhuru wa mataifa mengi Barani Afrika walikuwa na wazo kama hilo. Jumuiya ya Afrika Mashariki, hata kuwa na shirikisho la jumuiya ya Afrika Mashariki imekuwa changamoto. Kuwa na ofisi moja katika nchi moja pia imekuwa changamoto. Hili lina, linawezekana kweli kwa mazingira ya sasa. Uh, of course ni kitu kigumu kwa sababu uh, nchi hizi zina uchumi tofauti na zina mifumo tofauti ya kiuchumi, lakini sasa ndio tiba pekee, kwa sababu unajua, ukiwa na sarafu ya pamoja, na changamoto kubwa inakuja sehemu moja, kwamba mkiwa na sarafu ya pamoja benki kuu inapaswa kuwa moja. Je, benki kuu hii Haitakuwa na upendeleo na pia inapaswa kuwa nchi gani? E, na kama ipo kwenye nchi hiyo inaweza kuruhusu wengine wa sera zao zile za kifedha ziwe huru e, waamue wenyewe wanavyotaka. Wanaweza wakaenda waka, waka na mfano wa euro hii e, inaweza ikawasaidia sana kujaribu kuangalia wao e, benki kuu zao zipo huru hata kama wana benki kuu ya pamoja. Nafikiri hiyo inaweza ikawaletea tija zaidi waweze e, kuzipata hizo tija na kuepuka changamoto za wengine kutaka kutoka, na hapa ndipo linapokuja swala, ali la kuhusu uh, mfumo uh, wa biashara huria wa bara la Afrika, ule mkataba wa biashara huria barani Afrika AfCFTA, ambao baadhi ya nchi zimeanza kutekeleza, baadhi ya nchi bado zinaendelea uh, kusuasua. Vita hizi za kibiashara zitaathiri vipi utekelezaji wake? Eh, ukiangalia tu kwa ukubwa makundi ni kama vile kuna changamoto kubwa hasa ya kuendea biashara ya Afrika kwa Afrika. Unajua nchi za Afrika kwa Afrika naita ile intra Africa trade inafanyika kwa asilimia 15 tu na imekuwa kibadilika badilika, wakati mwingine asilimia 14 eh, wakati mwingine 16. Ukiangalia Afrika haifanyi biashara wenyewe kwa wenyewe eh, na, na changamoto kubwa unaiona kwamba nchi hizi kwanza miundombinu, lakini pia ukijaribu kuangalia huo ushindani Afrika bado inashindana haishirikiani. Uh, yani wao kwa ya, ya, ya, wao wamekuwa wakishindana, hii pia ni changamoto eh, lakini pia ndo kama hivyo thamani eh, ya currency pia thamani ya fedha eh, na yeye ni changamoto sababu, mimi bora nikafanya biashara na watu walio Asia, walioas ana nchi za Africa za biashara zaidi na trading partners walio Asia, anaona kule atapata akiba ya fedha za kigeni ambayo ni dola Marekani kuliko kufanya biashara na... Afrika wenzia huko wanafanya biashara na mabara mengine. Na ma, msikilizaji, kufikia hapa bila shaka umejifunza kitu, na kama ni mfanyabiashara katika nchi hizi, wakati mwingine utajua namna ya kufanya, ikiwemo kuchukua tahadhari kupunguza madhara zaidi. Usikose kuungana nasi wiki ijayo katika makala nyingine. Shukran kwa Ali Mkimo, mtaalamu wetu wa masuala ya uchumi akiwa Tanzania. Hadi wakati mwingine, endelea kuhabarika na kutufuatilia kupitia kwenye mitandao yetu ya kijamii. Jina langu ni Emmanuel Makundi, kwaheri. Usikose kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com kusikiliza makala hayo. Na sasa ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia ambazo tumekuletea. Miongoni ni pamoja na mbunge wa chama cha ODM nchini Kenya Charles Ong'ondo Were ya uawa kwa kupigwa risasi jijini Nairobi. Afrika Kusini kufanya uchunguzi kuhusu madai ya kukwamisha mashtaka ya kudai haki wakati wa serikali za ubaguzi wa rangi. Mwisho wa habari. Anaitwa Roberto na wimbo wake besti kutoka Zambia. Muntu Wanga, wimbo wake Roberto Zambia. Huyo msikilizaji ni huu ambao ameutolea tu amewachia mwezi mmoja tu uliopita na ambao umetia fora bila shaka. Na sasa ni kushukuru sana Meleki Mulala, ukiwa kule Mtwanga, sekta Rwenzori, DRC. Unasema unatupata kupitia RTV 98.5 FM. Mmekuwa wengi, nimepokea jumbe zenu kupitia Facebook na YouTube, lakini pia TikTok, asanteni sana. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo, Victo Abuso mitamboni, uh, Vital kisho na upande wa mitandao ya kijamii ni uh,