Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika ya Kati. Hivi punde, msikilizaji, tutakuletea habari za michezo. RFI Kiswahili michezo na Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel, bila shaka unatuletea ushindi wa Paris Saint-Germain dhidi ya kabisa, Arsenal kabisa kabisa, <laughs> kabisa. Nianzie hapo lipoishia no. Jijini London jana kulikuwa na mechi ya klabu bingwa barani Ulaya, nusu fainali ya kwanza mm. Ruben ambapo Arsenal, shika mitutu wa jiji la London mm. walikuwa nyumbani katika dimba lao la Emirate kuwakaribisha Paris Saint-Germain PSG mm. ya kule nchini Ufaransa, lakini dakika ya nne tu ilitosha kuhamisha kwa Musa Dembele eh, kuzamisha jahazi la Arsenal. Kwa hivyo Arsenal sasa wana kibarua mm. Eh, wakienda kule Paris, kwa sababu watahitaji kushinda goli mbili kwa nunge ili kuwatupa nje eh, PSG G jambo ambalo <laughs> linawezekana linawezekana katika mpira Ruben <laughs> dakika 90 <laughs> <tisini> inawezekana, unaweza ukashangaa, <laughs> Arsenal <laughs> wakawafanya kama walivyowafanya Real Madrid kwa kuwapiga goli tatu nyumbani kwao mm. kwa hivyo eh, goli nne nyumbani kwao no. kwa hivyo hili linawezekana. Ana, hii na hii nawapa PSG faida ya goli la ugenini. Kwa hivyo unaweza kusema kwa maana nyingine PSG una goli mbili kibindoni kwa sasa. Mm. Kwa hivyo ili Arsenal asonge mbele katika hatua ya fainali inahitaji kumfunga mbili bila akiwa nyumbani eh, PSG. Mm. Leo hii Ruben katika jiji la Barcelona, FC Barcelona watakuwa nyumbani katika nusu fainali nyingine ya kwanza ambapo watakuwa wanakaribisha vijana kutoka kule nchini katika jiji la Milano, eh, International Milan yeah. Eh, katika mchezo mwingine wa nusu fainali ambao unatarajiwa kuwa wakukata kukata na shoka kwa sababu timu zote mbili hivi karibuni zimekuwa na kiwango kizuri mm -hmm. Ee, Barcelona kule Uhispania, International Milan kule nchini Italia. Italia lakini mechi za marejeano za nusu fainali ya pili zinatarajiwa kupigwa kati ya Mei sita na Mei saba na kwa kuwa nimetaja uh, vilabu vya kule barani Ulaya, mshabeki wa kati wa klabu ya Real Madrid uh, Antonio Rudiga pamoja na wenzake David Alaba na mwingine Felna, Feland Mendi, wote hawa watakuwa nje wakiwa na majeraha mm -hmm. Uh, eh, Rudiga atakuwa nje kwa takriban wiki kama nane hivi, na hii inamweka katika hatihati hati ya kushiriki michuano ya klabu bingwa ya dunia ambayo inatarajiwa kuanza mwezi Juni kule nchini eh, Marekani. Lakini eh, kwa sababu ya teknolojia za wenzetu wazungu walizonazo huenda akapona eh, kabla ya wakati, ya shirikisho la kabumbu duniani FIFA Ruben limesema litaanzisha uh, utafiti kubaini ikiwa uhusiano eh, kati ya uh, hedhi ya wanawake na majeraha ambayo wanawake wanayapata hivi karibuni katika mchezo wa kabumbu ya majeraha ya goti mm. na hivi karibuni kumekuwa na ongezeko la wanawake eh, kupata majeraha makubwa ya goti ambayo wataalamu huenda wanahusisha na mabadiliko ya homoni mm-hmm. Eh, katika mwili, jambo ambalo sasa FIFA inasema kwamba itaifanyia utafiti ili kubaini kama kuna uhusiano wowote kati ya hayo. Nitakujuza Naam, zaidi katika matangazo ya mawili <laughs> <Ya>, Ruben kuhusiana <laughs> na michuano ya vijana chini ya umri wa miaka ishirini kombe la mataifa ya Afrika hapa barani Afrika. Nam, na sasa tugeukie uh, uchambuzi wa magazeti na mwenzangu hapa Victor Moturi. Karibu, habari ya asubuhi. Njema kabisa ndugu Ruben, nakukumbuka. Naam, uh, <laughs> <laughs> mm -hmm. E, tunaanza kule nchini Kenya e, ambapo magazeti mengi tu tunaanza na gazeti la The Standard. Limeweza kuandika kuhusu Unmoved by Bloodshed. mm -hmm. E, kumbuka ni serikali kusalia kimya licha ya mashirika, mashirika mbalimbali okay, ya kijamii mm -hmm. Aa, kusema kwamba jamani, ile to, uh, vijana waliouliwa jinsia wajapata haki haki yao, haki yao. Kwa hivyo wanasema kwamba ni kilio tu cha haki kinachoendelea eh, katika nchi hiyo vilevile mm -hmm. Vile gazeti la People Daily naloandika na kwamba vyama vya kisiasa sasa, uh, bwana Ruben vinang'ang'ania kura za jenzii. Kumbuka kwamba vijana hawa wako na kura nyingi kwelikweli, so kwa hivyo eh, vyama mbalimbali vimeonekana mbali sasa uh, kulenga eh, kura hizo hizona <laughs> eh, <laughs> katika uchaguzi ujao mm -hmm gazeti la Daily Nation na linaandika kwamba muungano dhidi ya Ruto, viongozi wa kisiasa sasa wanaweza kujipanga, e, wa kujipanga kusema umoja wa upinzani ndio njia pekee ya kumshinda Ruto katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Kumbukumbu kwamba wameza tu kuweza kujipanga kuweza kuketi pamoja mm, kuweza kushirikiana kuweza kuzungumza hapa na pale, kuna mazungumzo ambayo yanaendelea kwa sasa kati ya asa vyama vya upinzani nchini humo. Gazeti langu la Taifa Leo ambalo na siku zote linaandika kwa wino <laughs> kolea linasemaje? <laughs> wampanga wampangia Ruto. mm -hmm. E, ni, ni, ni taarifa tu zinazoendelea kama kama gazeti la Daily Nation nimeweza kusema ni kwamba wanasiasa sasa wamejipanga, wameketi wameketi, walioketi e, jana kuhusiana na, na mipango ambayo anayo e, kuweza kumngatua e, Rais William Ruto mwaka elfu mbili na ishirini na saba wakati wa nchi hiyo itakuwa na uchaguzi mkuu mm. Kule Tanzania, a, gazeti la Mwananchi inaandika anayetaka kutushinda karibia uwanjani Oktoba, CCM yasema vilevile vile. E, gazeti la Citizen nalo asema kwamba wateja wa benki walipoteza mabilioni kwa walaghai, ripoti iliyotolewa ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne huku wateja hao wakipoteza zaidi ya shilingi bilioni tano mwaka jana. Kule Uganda, Ruben Demonta wanasema kwamba wanawake wa Uganda wazindua manifesto yao, nadhani ni taarifa ambao miaka mitano ilikuwa nayo vilevile. vile New Vision Nami. naloandika vyama Uh, vya upinzani nchini Uganda vyataka usawa, wakati Nami. wa kampeni eh, za uchaguzi. Kule DRC bwana Ruben Nami. kwenye mtandao wa radio Kapi, wanajeshi wa sadik waondoka Goma na vifaa vyao kupitia mpaka kati ya DRC eh, na Nami. Rwanda kuelekea Tanzania kuelekea Tanzania. Nikushukuru sana Victor Muturi, kwa uchambuzi wa magazeti. Na sasa tupate marudio ya makala Afrika Mashariki. Lakini ili kufanya ziwa Viktoria liendelee kuwa safi, lakini pia kuhakikisha kwamba ziwa halipungui upana wake ni lazima swala la usafishaji magugu maji. ni dondakoo linalokabiri ziwa Viktoria kwa miongo kadha sasa. inafikia yana, yana sehemu yanaziba, tunashindwa kufanya kazi yetu ya uvuvi. Ziwa hili moyo wa uchumi wa ukanda wa Afrika Mashariki sasa linazidi kukabwa koo na mmea adui asionekana kwa macho ya kawaida, lakini mwenye nguvu ya kusimamisha shughuli nzima za kijamii na kiuchumi gugumaji jipya la Salvinia. Lakini pia kwa kuondoa gugumaji hilo, kwa sababu ilikuwa lina tabia ya kuingia kwenye injini, na inapoingia kwenye injini injini inasimama. Katika eneo la Kigongo Busisi lililoko mkoani Mwanza, gugumaji hili limegeuka kuwa jinamizi linalonyemelea maisha ya watu kama kiza kinachozingira mwanga wa taa dhaifu, lakini mpaka chanzo yanakotokea ni wapi? Kama vile ukungu wa asubuhi unavyofunika madhali ya kijiji kabla ya jua kuchomoza, ndivyo mmea huu unavyoziba nyuso za maji ya ziwa Victoria. Na si maji pekee yanayofunikwa, bali ndoto, ridhiki na matumaini ya maelfu ya wakazi pia, ya ya, ya wa ukanda huo pia yameanza kufifia. Labda inaweza ikapunguza dhahama ya, ya mda mfupi. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Leo tunatuama kuangaza na kumulika sehemu ya juhudi za kupambana na magugu maji ndani ya ziwa Victoria. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Malaltini Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati ya makala haya. Vivuko kati ya Kigongo na Busisi ambavyo ni uti wa mgongo wa usafiri kati ya mikoa na biashara ya ziwa, vimekumbwa na msongamano wa kijani si magari wala watu, bali mmea wa kisasa unaozaliana kwa kasi isiyo ya kawaida. Kwa mujibu wa wataalamu wa mazingira Salvinia, uzaliana kwa njia ya mbegu zinazobebwa na upepo, ndege wa majini kama mdiria na hata vifaa vya uvuvi au usafirishaji wa samaki. Mmea huu huzaliana haraka mithili ya moto wa kifuu ambao waka haraka, lakini wacha uharibifu mkubwa. Kwa, kwa majina, naitwa Peter Mariko Idoni. Kazi yangu ni ya uvuvi wa daga. Lakini kwa upande wa magugu maji, inafikia sehemu yanaziba tunashindwa kufanya kazi yetu ya uvuvi. Lakini kwa zoezi linaloendelea, kwa sasa inaonyesha dalili ya kutuachia nafasi ya kuendelea na kazi zetu. Bwana Soka Julius na wenzake wakishiriki katika zoezi la kuondoa magugu maji katika eneo hili, wanasema mambo tunayokutana nayo ambayo ni hatari zaidi labda ni kukutana na wanyama kama nyoka, lakini pia kuna wadudu wengine wasiofahamika kwa majina. Kwao ni vitu vingi ambavyo pia tunakumbana navyo. Tafiti zinaonyesha kwamba shughuli za kibinadamu kama utupaji ovyo wa taka, ujenzi holela na matumizi ya pembejeo zenye kemikali, vimeongeza kiwango cha virutubisho katika maji hali inayochochea kuota kwa gugu maji hili. Lameck Sande anasema zoezi hili la kuondoa magugu maji kwake linafanya mkono uende kinywani. Hii kazi kidogo inatu, inatulinda kwa sababu tunapata kia kipato, tunajikimu kimaisha. Katika mwezi Januari 2025, ongezeko la gugu maji lilifikia kiwango cha kutisha. Kwa lugha ya wakazi wa maeneo haya, maji sasa si maji tena, ni uwanja wa kijani. Vivuko vilisimama, uvuvi ukalegalega, na vizimba vya kufugia samaki vikazibwa kama mtego wa panya. Bwana Renatus si shin ni katibu wa bonde la maji la ziwa Victoria. ili kupisha Uh, vyombo vya usafirishaji viweze kuendelea na kazi zake kama kawaida, lakini pia kwa kuondoa gugu maji hilo, kwa sababu ilikuwa lina tabia ya kuingia kwenye injini, na inapoingia kwenye injini njini inasimama. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili. Serikali ya mkoa wa Mwanza kupitia kikosi kazi kilichoundwa kwa kushirikiana na wadau mbalimbali imependekeza njia mbili kuu za kupambana na gugumaji: mosi ni kuyaondoa kwa njia ya kawaida, na pili matumizi ya wadudu wa kibaiolojia. Katika hatua za mwanzo, tani 36 za gugumaji ziliondolewa kwa kutumia nyavu na mitumbwi, lakini juhudi hizi zilionekana kuwa tone katika bahari kutokana na kasi ya ueneaji wa mmea huu. Katika hatua ya pili hadi kufikia Aprili 26 2025, jumla ya tani 441.4 za gugumaji ziliweza kuondolewa kutoka katika eneo la Kigongo Busisi kwa kutumia vifaa vya kawaida huku sehemu maalumu za kuhifadhia gugu maji zilizopelekwa zikijengwa ili kudhibiti uchafuzi wa mazingira. Madhara haya magugu ni mengi na makubwa sana. Juzi tulikuwa Ukerewe, tumeona kuna dalili ya magugu haya kuanza kusogea wapi? Ukerewe. Maana yake haya magugu yatasogea pia kwenye mradi wa vizimba vya samaki. Saidi Mtanda ni mkuu wa mkoa wa Mwanza, mkoa ambao asilimia 51 ya eneo lake ni maji ya Ziwa Victoria. Jitihada zinaendelea kuchukuliwa na hizi ni jitihada za muda mfupi, jitihada za muda mfupi, lakini ili kufanya Ziwa Victoria liendelee kuwa safi, lakini pia kuhakikisha kwamba ziwa halipungui upana wake, ni lazima swala la usafishaji liweze kuendelea. Na mi nilikuwa naangalia klipu nyingi nyingi kule Ulaya, wanayo mashine maalum ambayo inatafuna haya magugu, na kwa kipindi cha lisali moja, kazi mlioifanya nyinyi kwa kwa wiki kumi ingekuwa imefanywa na huo mtambo kwa muda wa siku moja. Kwa hiyo tunaishukuru serikali Tunamshukuru Mheshimiwa Waziri Mkuu kwa kuelekeza kwamba Wizara ya Fedha itoe fedha shilingi bilioni tatu kwa ajili ya kuimarisha huduma katika Ziwa Victoria. Hata hivyo mafanikio haya yameandamwa na changamoto kubwa. Mvua na upepo mkali hufanya zoezi la utoaji kuwa hatarishi, wakati uharibifu wa vifaa kama mashine na matenga hupunguza kasi ya kazi hii. Mimea mingine kama lutendende isiyo tu kwamba huzuia boti kupita bali pia hubeba wanyama hatari kama nyoka na mamba ambao hutishia maisha ya wavunaji. Nina imani fedha itakayotolewa na serikali itanunua mtambo mkubwa kwa ajili, sababu hili swala la magugu linatokea sio leo tu, miaka na miaka. Kwa hiyo kuwa na mashine ya kisasa ya kuchakata magugu ni swala ambalo halikwepeki kwa watu ambao wana mipango mizuri na endelevu katika taifa. Kwa hiyo mimi ninawashukuruni vijana ninawashukuruni watu wa bonde kwa kazi nzuri ambayo mnaendelea kuifanya. Lakini wito wangu, watu wa uvuvi na wizara itekeleze maelekezo ya wa Mheshimiwa Waziri Mkuu katika juhudi za kunusuru hali. Kikosi kazi kimetoa mapendekezo madhubuti: kuharakisha ununuzi wa mitambo maalumu ya kuvuna gugumaji, kusambaza elimu kwa jamii kuhusu udhibiti wa gugumaji na kuendeleza tafiti kuhusu uzalishaji wa wadudu wa kuua gugumaji nchini mbinu za kibiolojia ambazo zimefaulu katika nchi kama Zambia, Sri Lanka na Senegal sasa zinaonekana kuwa tumaini jipya kwa ziwa Victoria. Tunapotumia mitumbwi ni nguvu ndogo, kwa hiyo kutoka kwa kutumia mitumbwi au boti ni nguvu ndogo, lakini tunahitaji tukipata mtambo wa kuopoa hayo magugu maji, yaani wa kisasa, kwa sababu kuna mitambo ya kisasa ambayo inatumika. Kwa hiyo tukishafanya hivyo itaturahisishia zaidi kuweza hata kukadiria sasa kwamba tunaweza tukatumia muda gani. Katika simulizi ya mazingira ya Afrika, Ziwa Victoria ni zaidi ya rasilimali, ni roho ya watu wake, lakini sasa roho hiyo inapumulia mashine. Sasa imagine unakuja, halafu magugu yote yamezuia sehemu yako ya, kizi, ya vizimba samaki wako wakafa wote, utarejeshaje mkopo? Kwa hivyo ndio maana jitihada za makusudi zinachukuliwa na serikali kufanya usafi wa ziwa Victoria. Bwana Pete Mario, Biasha Sulemani na Masalu Bahati wanasema zoezi hili lina maana gani kwao. Inaonyesha dalili ya kutuachia nafasi ya kuendelea na kazi zetu, labda inaweza ikapunguza dhahama ya, ya mda mfupi, lakini mpaka chanzo yanakotokea ni wapi? Na sisi ambao wavuaji tumeshaona matumaini, tunaanza kutumaini kweli tutapata samaki. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tulituama kuangaza na kumulika sehemu ya juhudi za kupambana na magugu maji ndani ya Ziwa Victoria. Mwandalizi na msimulizi wako natwo Maltini Nyoni, hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa na uwe na wakati mwema. na ndivyo anavyoondoka mwenzangu Martin Nyoni, RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Na msikilizaji, na sasa, nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea asubuhi hii katika matangazo yetu ya awamu ya kwanza. Wabunge nchini Kenya waikosoa vikali makala yaliyochapishwa na kituo cha habari cha Uingereza cha BBC, ambapo ilionyesha namna polisi walivyokabiliana na waandamanaji vijana vyama vya uh, kisiasa upinzani kule Cote d'Ivoire vyatoa wito wa kufanyika kwa mazungumzo ya kisiasa. Na rais Donald Trump aahidi kutekeleza mambo makuu zaidi kwa Wamarekani, kauli aliyotoa hapo jana wakati akifikisha siku 100 madarakani. Mwisho wa habari. Gwondo Sakit na John Frog akimshirikisha Harmonize wa Tanzania. namna hiyo msikilizaji, ni kwa wimbo huo ndio tunatamatisha ungu ya kwanza ya matangazo asubuhi hii. Studioni umekuwa nami Ruben Lukumbuka a, msimamizi matangazo Emmanuel Makundi tunamshukuru vilevile mwenzetu Victor Moturi, ametuletea uchambuzi wa magazeti. Mitamboni Vital Mugisho, upande wa mitandao ya kijamii si mwingine ni Boldrin Ambali. Kumbuka msikilizaji, saa mbili na nusu tutakuwa hewani kuletea tena matangazo haya haya katika lugha ya Kiswahili. Kwa heri kwa muda.