Msikilizaji, ni saa moja na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. RFI Kiswahili michezo na George Ajoy. Habari ya asubuhi, George. Ni kushukuru sana leo <laughs> na nguvu kweli kweli kweli, inasia njema kahawa ya asubuhi, karibu na inaruhusiwa <kweli. laughs> <laughs> <laughs> kuwa na nguvu asubuhi nam, ningependa tuanzie kule Libya ambapo mashindano ya mchezo wa volleyball e, baina ya wa wanaume mm. e, mechi nane zitakuwa zinasakatwa alasiri ya leo, na ningependa tu nikupatie tu ratiba za timu ambazo zitakuwa zinashiriki kutoka ukanda wa Afrika Mashariki. Ee, unakumbuka kwamba mashindano haya yalipoanza, tulikuwa na wewe hapa katika Ndiyo. matangazo ya mchana mm. nilikuwa nakupa moja kwa moja matokeo za timu kutoka DRC e, Rwanda na vilevile vile hapa nchini Kenya. Sasa leo timu ya GSU ya Kenya itakuwa inapambana na Alnasra ya Libya, kisha Cameroon, Sportive itaikabili ita Kepla kutoka Rwanda nayo, na Al Ahly ya Misri ipambane na APR ya Rwanda, KPA ya Kenya ipambane na PAD ya Cameroon, na Club Orange kutoka Mauritius itakabiliana na club Castel kutoka Algeria. Ukiangalia hii ratiba, ni kwamba mm. timu zote kutoka eh, Rwanda, timu nne zilikuwa zinashiriki kutoka DRC kumradhi mm -hmm. zilibanduliwa katika mashindano haya. Ruben, ndo kitu ambayo nilikuwa nataka kuuliza, mbona mm hakuna -hmm. hata timu moja mna uh, tepe mazembe angleber mm -hmm. nini kimetokea? Espo na tu, tu, nikikupa matokeo eh, tulikuwa tunaona kwamba awako wanafanya vizuri katika mm -hmm. mechi zao zote za makundi walikuwa wanashindwa, eh, kwa seti, seti moja seti mbili kwa bila lakini ndio hali ya mchezo kuna na mshindi na mshinde, iliambiwa maandalizi duni mm -hmm. Kule nchini Uganda leo kuna mechi tatu za ligi kuu ya kandanda ambapo Bull itapambana na Lugazi kisha Kampala City ikabiliane na Polis nayo na Vipers ialike UPDF wanajeshi hawa katika mechi ambazo zitachezwa alasiri ya leo. Barani Ulaya, usiku wa leo mm -hmm. kuna mechi ya kukata na shoka. Ndio hivyo makundi, siku zote anasema mtoto hatumi dukani, eh, eh. Ni mechi ambayo leo ukichelewa kidogo, basi utasimuliwa utayasoma magazetini mm -hmm. ni mechi kati ya Arsenal ambayo itakuwa nyumbani Emirates, ikipambana na PSG ya Ufaransa, na ni mechi ambayo wengi wanatabiri kwamba uende kenda up upande wowote kwa sababu timu zote zina nafasi nzuri za kuweza kupata ushindi wa leo. Utakumbuka kwamba katika mechi za za mchujo mm -hmm. E, Arsenal ilishinda katika E, mechi hizi mechi hii kwa mabao mawili kwa bila, lakini historia pia. e, kocha Ateta anasema kwamba itajirudia ama itacheza ita, ita, ita mchezo mkubwa katika mechi ya leo mm -hmm. itakumbuka kwamba Ghana mara mwisho walishiriki nusu fainali mwaka elfu mbili na tisa, na waliondolewa na Manchester United mm -hmm. na mwaka elfu mbili na sita wakiwa na Barcelona ajui mm -hmm. Naona tutaendelea, uh, katika awamu ya pili. Shukrani muda umeturusikwa nayo katika michezo namna sasa, tugeukie aliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali. Mbali na Emmanuel Makundi, monsieur, bonjour. Bonjour, Ruben, ca va? Eh, oui, ca va tres bien yes. Naniuliza, je mambo yanaenda, nianzie naam. Asante, <laughs> nianzie kule nchini Tanzania. Ruben, uh, gazeti la Mwananchi limeandika kwenye ukurasa wake wa mbele mageuzi mapya Samia. Aha, akiahidi neema ushirika polisi Chadema bado kinaumana ni baada ya jana tena polisi kuwazuia Chadema kwenda katika mahakama mwaka mwaka, kusikiliza ama kufuatilia kesi ya mwenyekiti wao Tundu Lissu ambaye yuko korokoroni mm. Majira pia la Tanzania limeandika Dr Biteko, huyu ni naibu waziri mkuu, aliomba bunge kuidhinishiwa trilioni mbili nukta mbili ya guso utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa asilimia tisini na sita nukta tano Rais Samia azindua benki ya ushirika atoa maelekezo. mm -hmm. Magazeti hapa nchini Kenya, gazeti la Daily Nation Ruben limeandika eh, uhusiano ama makubaliano yaliyodumu kwa muda mfupi, na hapa kuna picha mm -hmm. Inamwonyesha rais William Ruto akiwa na na rais wa zamani uh, Uhuru uh, Kenyatta mm -hmm. na hivi karibuni walishikana mkono kuonyesha kwamba wamemaliza tofauti zao, na kumbuka kwamba wakati wa kampeni walishambuliana mm -hmm. vikali, lakini sasa inaelezwa kwamba uh, ndugu hawa tena wametofautiana. mm -hmm. uh -huh. <laughs> The Standard uh, la Kenya limeandika na habari, picha ikimwonyesha eh, polisi ambaye amejihami kwelikweli na vitu vya kujikinga dhidi ya mawe na kadhalika, lakini kichwa cha habari kimeandika wauaji walio katika sare mm -hmm. Na hii inafuatia uh, ripoti ya hivi karibuni ya kituo cha utangazaji cha Uingereza, ambacho kimeonyesha namna ambavyo polisi walishiriki kuua raia wakati wa maandamano ya, ya vijana wa jenzi. Daily Monitor la Uganda limeandika vyama vya siasa vimeanza kupata homa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani kama unavyojua, e, Robert Kyagulanyi maarufu Bobi Wine amekuwa akiingia mara kwa mara katika utata na serikali. New mm. Times la Rwanda limeandika kilimo, uh, kilikuwa e, mwajiri mkubwa wa vijana kule nchini Rwanda mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Magazeti ya Le Far Echo News ya kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya, Fah, ya, ya Kongo imeandika kuhusu makubaliano M23 na maoni mbalimbali ambayo yameendelea kutolewa mm-hmm. wengi wakiwa wanaonyesha hawana na imani na makubaliano hayo kwa sababu bado mapigano yanaendelea kuripotiwa. Le Figaro la kule nchini Ufaransa limeandika siku mia moja madarakani za Rais Trump ameendelea kutatanisha dunia kweli kweli. Le Parisien naye limeandika, eh, ni kitu gani kilisababisha kukatika kwa umeme katika nchi za Uhispania na Ureno? Sasa hivi kuna ripoti kwamba, eh, mambo yameanza kurejea kama kawaida. Magazeti la The New York Times la pale nchini Marekani limeandika sasa atakuwa ni waziri, mteule, waziri mkuu mteule wa Canada wa baada ya Uingereza kupitia chama cha Liberali. Naam, ni kushukuru sana Emmanuel, makundi mengi zaidi katika awamu ya pili pia, na tupate sasa marudio ya makala jua haki zako. Nchini Tanzania, wafuasi na wanasiasa wa chama kikuu cha upinzani Chadema walikamatwa na kupigwa na maafisa wa polisi walipokwenda mahakamani jijini Dar es Salaam kusikiliza kesi ya uaini na uchochezi inayomkabili kiongozi mkuu wa upinzani Chadema Tundulisu, ambaye anazuiliwa gerezani, leo katika makala Jua Haki Zako. Tunaangazia haki ya kusikiliza kesi ya viongozi mahakamani na kwa nini mataifa mengi barani Afrika yanazuia raia kusikiliza kesi kama hizi mahakamani. Karibu tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajowi. Hey, he. Kuelekea kesi ya kiongozi mkuu wa upinzani Chadema, Tundu Lisu, kamanda wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam Jumanne Muliro alitoa onyo kwa wafuasi wa upinzani waliopanga kujitokeza mahakama ya hakimu mkazi Kisutu. Jeshi la polisi kanda maalum ya Dar es Salaam pia limekuwa likifuatilia kwa karibu sana matamko mbalimbali na mipango ya baadhi ya viongozi wa chama cha Chadema ambao chama hicho kimekuwa kikihamasisha watu kukusanyika tarehe 24 eneo la mahakama ya Kisutu, huku katika mipango yake kikilenga kufanya vurugu kwa lengo la kushinikiza mamlaka za kisheria kumwachia mmoja wa mtuhumiwa ambaye anafahamika kwa jina la Tundulisu, ambaye atapelekwa mahakamani. Na jeshi linatoa onyo kali kwa wale wote ambao wanapanga, ambao watajaribu kutekeleza mpango huo kuwa watashughulikiwa vikali sana lakini kwa mujibu wa sheria za nchi. Siku ya Jumanne tarehe 25, Rais Samia Suluhu Hassan katika hotuba yake kwa taifa alisema hakuna aliye juu ya sheria katika nchi hiyo, hakuna aliye juu ya sheria na wote tunatakiwa kuendesha shughuli zetu za kisiasa tukizingatia kuwa amani na usalama wa nchi ndio kipaumbele cha kwanza. Tarehe <coughs> 24, wafuasi wa Chadema walikaidi onyo la polisi na kujitokeza kushuhudia kesi hiyo, lakini kiongozi wao Tundu Lisu hakufikishwa wa mahakamani na kukataa kesi yake kuendeshwa kwa njia ya mtandao. Waliofika mahakamani wakiwemo wanachama na viongozi wa Chadema walizuiwa kuingia na wengine kupigwa na kujeruhiwa na polisi. Bonifest Jacob ni mwenyekiti wa hicho kanda ya Pwani tuna nane, ambayo na na ni majeruhi wamekimbizwa Mwananyamala na wengine wamepewa rufaa kwenda Mwimbili, na sasa hivi zoezi linaloendelea ni kutafuta wengine wako wapi. Tuna taarifa tu kama makamu yuko Ostabei, lakini dereva yake ajulikani alipo, ya na tuna taarifa ya katibu mkuu na baadhi ya makamando waliosema wako polisi au tuna taarifa nao. Makamu mwenyekiti John Heche ni miongoni mwa wanasiasa na viongozi wa Chadema waliokamatwa hata kabla ya kufika mahakamani. Tunawaomba jeshi la polisi na vyombo vya dola vya Tanzania wasifanye fujo kwa mtu yoyote, kwa sababu makusudi yetu ya kuja kwenye kusikiliza kesi ya kiongozi wetu ni makusudi ya amani. Kwa sababu hii ni kesi iko kwenye mahakama ya wazi na sheria zetu kifungu cha 186, tumemsikia ndugu Charamira, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Anaongea, anapiga kifua. Nimemsikia RPC Mlilo, wanapiga kifua, mahakama sio sehemu yao. Hawezi kuipangia mahakama nini ifanye. E, mtakumbuka kesi ya kina Mandela, ya Livonia trial hata makaburu weupe waliruhusu watu weusi wasikilize kesi ya viongozi wao. Haiwezekani nchi yenye uhuru miaka sitini na tatu leo viongozi weusi wenzetu wamkamate wa mtu wamwekee kesi ya bogus, kesi ya uongo, kesi ya trizo kujaribu kumnyamazisha kwa misimamo yake ya kisiasa halafu wazuia hata wanaompenda kuja kuisikiza kwa... Haki ya kunyima raia kufuatilia kesi hii mahakamani ilizua gumzo nchini humo na katika nchi jirani. Mbunge wa viti maalum Anatropia Theonest alizungumzia kilichotokea bungeni. Na mheshimiwa mwenyekiti, tumia nafasi yako, uieleze umwegeze, mwagize waziri wa mambo ya ndani atueleze, kuna kosa gani la watu kwenda mahakamani? Jana CHADEMA wameenda mahakamani kuhudhuria kesi ya rais ya mwenyekiti wa chama, lakini wamezuia, wamepigwa, wameumizwa. Kuna kosa gani la kisheria la watu kwenda mahakamani? Kwa sababu tunachokitaka ni kuhakikisha muungano uko salama. Watu kwenda mahakamani wamekosea wapi? Ni kifungu gani cha sheria kinazuia watu kwenda mahakamani? Mambo kama hayo ambayo yanakuwa na ukakasi, tukiyaruhusu yakajitengeneza kwenye maeneo yetu ya muungano, ndo baadaye Mwalimu Nyerere aliwahi kusema ukianza, ukianza mimi mzanzibari na huyu mzanzibari, ukitoka utasema mimi mkerewe na mimi nini. Kwa hiyo tukitoka kwenye muungano tukaanza kupambana huko ndani, CCM Chadema itakuwa ni shida. Mwanasheria mashuhuri na mwanasiasa mkongwe kutoka Kenya Martha Karua, naye alikwenda Dar es Salaam kushuhudia kesi hiyo, na alielezea alichokiona. Afrika Mashariki inaonekana, muungano wa jumuiya si wa kusaidia wananchi, mnajisaidia kudhulumu haki za kibinadamu za wananchi. Tunawapatia notisi, sisi kama wananchi wa jumuiya pia tutaungana kukataa kata, katakata kuacha haki zetu kudhulumiwa ovyo. Tunadai ya kwamba nchi zetu zote zizingatie mfumo wa kisheria zisimamie haki zetu za kibinadamu. Jua haki zako. Je, Watu wana haki ya kwenda mahakamani kusikiliza kesi? Suba Churchill ni mwanaharakati na mwangalizi wa uchaguzi barani Afrika. Akiwa jijini Nairobi, anaanza kwa kutathmini alichokishuhudia. Kuenda kusikiliza kesi ni haki ya kila mwananchi, maanake utawala wa kisasa inastahili iwe ikishirikisha wananchi na katika usikizwa kwa kesi ambayo ina uzito kama ile ya Tindo Lusu inastahili kwamba ili wananchi pia waweze kujihusisha e, na kuona kwamba haki sio tu kwamba imetendeka lakini imeonekana kwamba imetendeka. Wananchi pia wanastahili, kwa sababu kuna ile tunaita kwa lugha ya kimombo court of public opinion. Kwa hivyo wananchi wanaweza kuwa tu na opinion hiyo ikiwa wao wenyewe watakuwa wakihudhuria, wanaona upande wa mashtaka wakileta ushahidi wao, wanaona upande wa wa ya wale ambao wameshtakiwa wakijitetea waki na wao wenyewe eh, kwa kwa, kwa, kwa kuhudhuria kesi kama hizo, wataweza kusema wenyewe eh, ingawa mwenzetu ama uh, kiongozi wetu amepatikana ame, ame na hatia, tuliweza kuhudhuria na tukajionea kwamba haki litandikwa, sio tu kesi ya Tindu Lus, lakini kesi yoyote ile, na ndio sababu katika mahakama kuna sehemu imetengwa ya ya ya mshtakiwa ya majaji ya, ya, ya kimu na kadhalika ya wakili wao wa pande zote mbili na sehemu ya watu raia wa umma. Na ikiwa watakuwa wengi kwa kwamba, ni jukumu la serikali kuhakikisha kwamba ni kesi kama hiyo imesikizwa kwa mahali iko nafasi kubwa kama stadium, na ninahakika kwamba kule mjini eh, Dar es Salaam ama eh, Tanzania kama nchi kwa jumla ina nafasi na na viwanja na, na, na, na vikubwa ambazo kesi kama hiyo inasikizwa, ili kila mwananchi ambaye anaweza kuwa na hamu ya kwenda kuhudhuria anapata nafasi ili aweze kujionea. Tunahitaji hii kesi iwe wazi kwa kila mtu, vyombo vyetu vya dola vikae pembeni, na tunaiomba mahakama itoe spika nje, watanzania wapate nafasi ya kusikiliza, watakaokosa nafasi wasikilize kinachoendelea ndani ya mahakama. Aidha, Tanzania siyo taifa la kwanza kuzuia na kuwakandamiza raia na wafuasi wa upinzani kufika mahakamani na kushuhudia kesi kama hizi. Hali kama hii zimeshuhudiwa katika mataifa ya Uganda, Tanzania na vilevile vile Rwanda. Hofu ya mash, maserikali kama hayo ni kwamba huenda wananchi wakafanya maandamano kiasi ya kwamba wanaweza amua kuvamia vituo na maafisi wa serikali na kupindua serikali. Kwa hivyo hofu ya, ambayo inachangia katika vitendo kama hizo ni, ni kwa sababu serikali hii nyingi barani ya Afrika e, zimepoteza imani kwa wananchi ambao ndio waliwaweka ofisini walipokuwa wanataka kuingia, lakini sasa baada ya kuingia na kuongoza kwa njia ya kiimla, kwa njia ya kimabavu, sasa wana, wana, wana, wanaendelea kwa ofisi hizo wakiwa na hofu kila wakati, wakiangalia pembeni kwamba huenda jambo kama hilo kama kuhudhuria mahakamani na kuonyesha umoja na, na, na, na viongozi ambao fuasi wao wanafikiria wanaonewa eh, kwamba huenda ikachangia katika mapinduzi ya serikali. Katika karne hii ambayo demokrasia imeenea kote, ni vigumu sana kuwakandamiza raia mchana peupe. Aidha, ipo haja ya kupata suluhu haswa wakati mataifa yanapojiandaa katika uchaguzi mkuu wa taifa. Nia zao ni kutia hofu kwa wananchi, ili wasiweze kusukuma, ili nchi kama Tanzania, Uganda na kwingineko wawe na katiba ambayo inazingatia uhuru wa kila mwananchi, ushiriki katika uchaguzi. Kule nchini Rwanda tuliweza kuona chana mdogo alipojaribu, alipotangaza tu kwamba atawania urais e, pia akifungiwa, akifunguliwa mashtaka e, na baada ya uchaguzi aliweza No, kuachiliwa huru. Tundu Lisu atafikishwa mahakamani hivi karibuni. Dunia inasubiri kuona iwapo wafuasi wake wataruhusiwa kufika mahakamani. Na kufikia hapo, mie George Ajowi na tamatisha makala ya leo ya jua haki zako. Kutoka kwangu, kwa heri <mulia> Na mwanavondoka hivyo mwenzangu, uh, Georgia Joy. Ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea, miongoni ni pamoja na chama cha upinzani cha NUP nchini Uganda chakosoa hatua ya idara za polisi kuzingira ofisi zake jijini Kampala hapo jana. Upinzani nchini Mali wasusia mazungumzo yenye lengo la kusaini mkataba wa kanuni za maadili, na kongamano maalum la makadinali kumchagua papa mpya kuanza Mei saba huko Vatican. Mwisho wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Shali, shali popi banaboy na wimbo wao lao kutoka Uwe. Nigeria shali Ah, laho namna hiyo, msikilizaji, asante sana kipara original, ukiwa huko Manyara, Tanzania unasema unatupata tano juu ya tano, lakini pia asante injinia Nixon uh, kutoka radio Oasis FM, Beni. Asante sana kuwa nasi asubuhi ya leo, mmekuwa wengi kuwa nasi. Msikilizaji, asanteni sana, naitwa Ruben Lukumbuka awamu hii ya Wamuhia, kwanza nahodha. Matangazo, matangazo haya ni Emmanuel Kundi, fundi wa mitambo Vital Mugisho, upande wa mitandao ya kijamii George Maina. Awamu ya pili itakujia saa mbili na nusu. Kwa heri kwa muda.