Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. RF Kiswahili michezo na George Ajoi. Karibu George, habari za asubuhi. Ni kushukuru sana na habari za asubuhi ni njema yeah. Na mara nyingine tunakutana, lakini safari hii ni asubuhi. Ni kweli kabisa, wiki iliyopita asubuhi tulikutana Naam. <laughs> Ningependa tuanzie kule London Uingereza ambapo jana tulishuhudia mbio za marathon masafa marefu upande wa wanaume na upande wa kinadada, na ni kwamba Sebastian Sawe kutoka Kenya upande wa wanaume alibuka mshindi kwa kumaliza mbio hizo kwa kuweka muda wa saa 2 dakika 02.27 akifuatwa na Jacob Kiplimo kutoka Uganda, kisha Alexander Mutiso Munyao kutoka Kenya akamaliza katika nafasi ya tatu. Upande wa kinadada, ni Tigist Asefa wa Ethiopia alibuka mshindi, kisha Jocelyn kosgey wa Kenya akamaliza nafasi ya pili, kisha Mholanzi Sifan Hassan akamaliza orodha hmm. e, ya tatu bora. Lakini bingwa mara mbili ya michezo ya Olimpiki, huyu Mkenya Eliud Kipchoge alikuwa anashiriki mashindano haya e, na akamaliza katika nafasi ya sita, sita, nilisikia na, hivyo na bila shaka ni nini hmm. kimetokea kwa Kipchoge Eliud Manake ujuavo, tangu pale alipoandika mm -hmm. rikodi ya bingwa wa dunia mm -hmm. sasa hivi inaonekana, uh, mashindano mengi ambayo amekuwa akishiriki, bila shaka uh, naona hafanyi vizuri hafanyi, afanyi vizuri, lakini mfukoni pia anafanya vizuri, kwa sababu licha ya kumaliza nafasi ya sita alitia mfukoni, eh, jumla ya shilingi milioni ishirini za Kenya, eh, kwa kumaliza nafasi ya sita tu pekee alitia mm. mfukoni dola za Marekani elfu saba na mia tano kwa hivyo, eh, licha ya kwamba alimaliza nafasi ya sita afanye vizuri, lakini mm. eh, kifedha anafanya vizuri zaidi kimfuko yani. Kimfuko tu kuja hapa <laughs> barani Afrika ambapo kombe la mashiriki kombe la shirikisho eh, barani Afrika, jana kulikuwa na mechi ya nusu fainali ambapo timu ya Simba ilitoka sare tasa na Stelboch ya Afrika Kusini, na licha ya sare tasa hiyo ni kwamba Simba walifuzu katika fainali ambayo itachezwa Mei 17 na sasa Simba itapambana na RS Berkane ya Moroko. Hii ni baada ya Berkane kushindwa na Algeria, timu ya Algeria ya Algeria ya Constantine mm -hmm. lakini licha ya kushindwa bao moja kwa bila waliweza kufuzu katika fainali, na fainali hiyo jinsi ambavyo nimekwambia, itachezwa tarehe kumi na saba mwezi ujao. Na katika mechi ya klabu bingwa barani y Afrika ni kwamba Pyramids itapambana na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini katika mchuano huo tuelekee Uingereza ambapo jana mm -hmm, kwa dakika chache mm. timu ya, eh, ya Liverpool iliweza kunyanyua ubingwa wa ligi kuu mm -hmm. nchini Uingereza baada ya kushinda Tottenham Hotspur mabao matano kwa moja ni kushukuru sana Georgia Joy kwa habari hizo za michezo Shukran. na sasa tugeukia yale yaliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali asubuhi mbali hii. Niko naye Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel, habari za asubuhi. Salama kabisa na, Ruben. Nianzie kule nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi kwenye ukurasa wake wa mbele limeandika mambo matano Mei mosi 2025: kilio cha mishahara, vyama vya wafanyakazi, wadau watoa kauli na hatua za haraka kuchukuliwa. Rais Samia aachiwa zigo la kuamua, awakumbushia ahadi za maslahi bora ni habari ambayo imepewa nafasi. Habari nyingine ni teki wanaotaka mabadiliko wasikilizwe. Majira pia la Tanzania limeandika Rais Samia apokea ujumbe wa hayati Papa Francisco. Ni ule aliyoandika siku chache kabla ya kufariki dunia, ulikuwa ni sehemu ya pongezi za muungano au pokea kwa unyenyekevu. Gazeti la Taifa Leo la hapa nchini Kenya lenye limeandika baadhi ya hatia zinazochongea wengi ni pamoja na matusi, uzushi na usambazaji wa picha za uchi. Habari kubwa imeandikwa kwa maneno makubwa, usicheze na WhatsApp adhabu. Katika siku za hivi karibuni, kuna ongezeko la kesi Gazeti la Daily Nation limeandika kuhusiana na hofu ama wasiwasi kuhusiana na ongezeko la deni la taifa, karibu bilioni tano kwa siku eh, zinampa kichwa, zinamuumiza kichwa Rais William Ruto katika ulipaji wa madeni ya nje, na hapa kuna picha inamwonyesha Sebastian uh, eh, Sawe mwanariadha kutoka Kenya ambaye jana aliibuka kinara katika mbio za London Marathon, marathon. Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika benki, makampuni ya simu yanazuia ya pesa za watu waliofariki lakini lina habari kwamba Kiplimo amefanya uh, vizuri katika mashindano ya London Marathon. The New Times la Rwanda lenyewe limeandika Rwanda inafanyia kazi na inazungumza na YouTube kuangalia namna gani ya kuboresha maslahi ya wale ambao wanatengeneza maudhui ya kwenye mtandao wao, wanalipwa kiasi fulani cha pesa mm-hmm. Mtandao wa matovuti ya redio Kapya kule nchini DRC imeandika M23 watuhumiwa kuiba baadhi ya vifaa kutoka ofisi za seni na ANR uh, kule Walungu, mashariki mm -hmm. mwa DRC. actualite.cd lenyewe limeandika kule Kabare uh, ugonjwa kipindu wa kipindupindu waua Uh, watu karibu ishirini kule Lomera uh, katika eneo uh, la uh, la madini la uchimbaji madini na la Luhihi, na hapo kuna picha inaonyesha wagonjwa wakiwa wanapatiwa matibabu. Sudan Tribune la kule Sudan limeandika RSF yatuhumiwa kufanya mauaji ya halaiki, na kule nchini Ufaransa gazeti la Le Parisien limeandika maandamano yafanyika kupinga mauaji ya muislamu mmoja ambaye alichomwa kisu mwishoni mwa juma le figaro limeandika wiki ya kipekee kule vatican ambapo makadinali watakuwa wanajifungia ndani kuamua tarehe ya kufanya uchaguzi wa papa mpya nam ni kushukuru sana emmanuel makuni kwa uchambuzi huo wa magazeti na sasa tupate makala mazingira leo dunia yako kesho Msikilizaji, wanawake na watoto kwa muda mrefu wametajwa kuwa waathiriwa wakuu wa athari za mabadiliko ya tabia nchi. Sasa ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa imebaini kuwa majanga ya mabadiliko ya tabia nchi yameendelea kuchochea ongezeko la ukatili wa kijinsia. Aidha, ripoti hiyo mpya ya UN Spotlight Initiative imebaini kuwa mabadiliko ya tabia nchi yameendelea kuzidisha migogoro ya kijamii na kiuchumi, ambayo yanachochea kuongezeka kwa viwango vya unyanyasaji dhidi ya wanawake na wasichana Hali mbaya ya tabianchi, watu kulazimika kuhama makazi yao, ukosefu wa usalama wa chakula na kuyumba kwa uchumi ni sababu kuu zinazochochea ongezeko la unyanyasaji wa kijinsia. Katika awamu ya kwanza ya makala haya, ni naye Esther Ingolo, mtaalamu wa maswala ya kijinsia, lakini pia anajihusisha sana na maswala ya ukatili wa kijinsia kutoka Mombasa, nchini Kenya anaangazia ni kwa namna gani mabadiliko ya tabia nchi yanachangia ongezeko la ukatili wa kijinsia katika jamii zetu. Kwanza ningependa kusema kwamba swala zima la mabadiliko ya tabia nchi, nitaisema, nita kwamba ni concept ya sana kwa watu wengi, na hadi sasa baadhi ya watu kwamba hawajaweza kuelewa e, wameelewa labda athari, lakini hawajaweza kuelewa kwa undani e, mabadiliko ya tabia nchi. Kile kinasikitisha zaidi ni kwamba baadhi ya vitu ambavyo vinafanyika kwa sababu ya mabadiliko ya tabia nchi watu wengi wamevichukulia e, katika mwelekeo wa kwamba ni kitu ambacho kimefanyika na ni dharura na kinahitaji ikiwa kidharura na mfano e, kama kuna vita, kama kuna njaa, kama kuna mikasa, kama kumeongezeka viwango vya joto baharini, watu wengi ile response ya kwanza itakuwa ni kwamba huyu mtu apelekwe mahali ambapo pako sawa, huyu mtu atafutiwe chakula e, mabadiliko ya tabia nchi na baadhi ya vitu ambavyo vinafanyika haswa vinakuwa vinaongeza ushawishi wa ukatili. Nitakupa mfano, ikiwa itabidi watu waondoke sehemu moja kwenda sehemu nyingine kwenda kutafuta chakula kwa sababu ya njaa, ina maana kwamba wale watu wamewekwa katika ile hali ya kwamba kile kishawishi kikubwa ambacho kitawafanya waweze kujimunua kwa urahisi ni kwamba atakuwa hana pesa na hana rasilimali zozote. Kwa hiyo itabidi anategemea mtu. Kwa hivyo saa zingine akifika mahali, mtu akimwambia kweli, nitakupa chakula, lakini ili nikupatie chakula lazima nifanye abcd, itabidi afanye, kwa sababu wakati huo wa ana njaa na anahitaji kukimwa ile njaa. Kwa hivyo huo ni mfano tu wa baadhi ya vitu ambavyo vingefanyika na ule eh, ukaribu wa mabadiliko ya tabia nchi na swala la ukatili wa kijinsia . Mm, lakini ni kwa nini wanawake na wasichana ndio wamekuwa waathiriwa wakuu wa ukatili wa kijinsia inapotokea labda majanga ya kimazingira ama mabadiliko ya tabia nchi? Bila shaka ni kwa sababu ya uh, kitu kinafahamika kama usawa wa kijinsia yani ile inequality eh, ambayo ipo uh, kawaida kwa akina mama na wasichana kwa sababu unakuta kwamba kwa muda kwa mrefu eh, watu ambao wamepewa kipaumbele ni watoto eh, wa kiume na mwanamume, generally yule mwanamke huwa anachukuliwa kama mtu wa pili katika kila kitu ambacho kinafanyika. Kwa hivyo kama ni rasilimali kugawanywa, utakuta kwamba itapewa mwanamume kwanza, kama ni eh, opportunity kupeanwa, itapewa mwanamume kwanza, na pia kitu kingine ni, uh, ni kwamba yale mazingira magumu ambayo unakuta eh, wale wanawake na wasichana wanayapitia E, nitatumia kizungu hapo kidogo, ile vulnerability ambayo wako nayo kwa sababu ya kwanza jinsia yao, ya pili e, the fact that wengi wao hawana uwezo uwezo sana e, Afrika nzima unakuta uwezo bado uko na mwanamme na wale wanawake hawajafikia kiwango cha kuwa na ule uwezo ambao wa wataweza kufanya uamuzi either wao wa wenyewe kwa watoto wao na pia hata kwa familia. Kwa hivyo, hivyo ndio vitu viwili vizito kabisa e, ule usawa wa kijinsia na mazingira magumu ndo unasababisha akina mama na watoto wa kike wanakuwa wako targeted sana katika swala hili. Na bila shaka tupo katika kipindi ambapo nchi nyingi duniani barani Afrika zinakuja na mikakati ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Umezungumzia awali kwamba hili swala la uhusiano kati ya ukatili wa kijinsia na mabadiliko ya tabia nchi bado hakuna uelewa wa kutosha katika jamii zetu. Sasa ni mianya ipi iliyopo katika mikakati ambazo serikali zinakuja nazo ukihusisha na mabadiliko ya tabia nchi hasa katika swala zima la dhuluma za kijinsia? Mwanyama wa kwanza ambao utasema ni kwamba katika baadhi ya sera ambazo tuko nazo unakuta kwamba hili swala la mabadiliko ya tabia nchi halija shughulikiwa sana, na pia hata kama limewekwa pale halina upeo mkubwa sana wa kuweza kusaidia sisi kukabiliana na hili swala lenyewe. Ya unapata kwamba baadhi ya mikakati ambayo imewekwa, mikakati ambayo ipo ndio, lakini inakosa kiwango kikubwa cha vile ambavyo tutakabiliana na haya masuala ya mabadiliko ya ya, ya tabia nchi. Kwao unakuta kwamba ikiwa kuna hiyo mianya, unakuta kwamba ile mikakati yote ya kujaribu kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi inakuwa watu wana focus wengine, lakini kidogo sana unakuta wameelekea upande wa ukatili wa kijinsia, kwa sababu suala lazima lilikuwa eh, na upana mrefu sana ambao kufikia sasa bado e, wale wakereketwa katika jamii, bado serikali, bado mashirika ambayo si ya serikali, bado e, wale implementing partners, wanaendelea kuhamasisha watu kwanza kuhusiana na swala ya mabadiliko ya tabia nchi. So unaweza kuwazia we mwenyewe itatuchukua muda gani ili kwamba tuweze kulielewa hilo swala kabisa kwanza na pili, sasa tuweze kuelewa kwamba linauiana kwa karibu sana na swala la ukatili wa kijinsia. Umegusia sera kwa sasa, kwa mfano hapa nchini Kenya sera zilizopo, uh, lakini pia ukiangalia kimataifa ni vipi zinashughulikia changamoto hii ya uh, ukatili wa kijinsia linapokuja swala la mabadiliko ya tabia nchi. Um, zipo njia tofauti eh, nafikiri baadhi ya ya sera zimeweza kugusia, haswa sera nyingi za kimataifa na unaona kwamba kunatiliwa mkazo sasa hivi. Um, ili kwamba nchi za Afrika ziweze kulichukulia suala la mabadiliko ya tabia nchi E, kwa karibu sana. Mfano nafikiri unaweza kuona kwa sehemu tofauti a, lile shinikizo la kwamba e, mfano watu waondoke katika yale mapishi walikuwa wanatumia ya zamani na kuingia katika mapishi ya kisasa, kama ni masuala ya, ya ukulima watu wa, wa, wasonge kutoka kwa ule ukulima wa kitambo waanze kuingia e, katika ukulima wa kisasa. Na vitu vingi sasa vimeanza kwenda hivyo, ili kwamba katika ile hamasa ambayo inafanyika polepole, tunaweza kupunguza zile inequalities ambazo nimeweza kuzitaja pale eh, pale awali ambazo nyingi ndo zinasababisha wale kina mama na wasichana wanakuwa very vulnerable katika eh, swala hili. So eh, wengi wa wale viongozi na hasa ma, ma, mataifa mengine wanashinikiza sana kuwe na usawa wa kijinsia, kwa sababu kukiwa na usawa wa jinsia tunapunguza vile vishawishi ambavyo vitasukuma akina mama na wasichana wawezi kuwa katika upande ule hata kukitokea e, any calamity, ama kitu chochote ambacho kinasababishwa na na mabadiliko ya tabia nchi, unakuta kwamba wale watakuwa wameshughulikiwa kwa sababu hakuna inequality. Msikilizaji, katika jamii za Kiafrika kuna tamaduni na majukumu ya kijinsia lakini, ni kwa namna gani zinaathiri swala zima la ukatili wa kijinsia katika muktadha wa mabadiliko ya tabia nchi? Bila shaka ile moja ambayo iko sana ni ile ya mazoea ya dume kwa kizungu utasema zile patriarchal practices, ambazo zimezoeleka kwa muda mrefu na kwa muda mrefu pia hazikuonekana kama zinaathiri. Na nitakupa mfano, ikiwa kuna janga ambalo limetokea, kwa mfano kuna njaa, itabidi eh, wale ambao wanaenda kutafuta maji mbali, wale ambao wanaenda kutafuta chakula ni ni wale wasichana na labda chakula kinaweza kupatikana pale nyumbani, lakini wazee wakaamua, kwa sababu yule mwanaume ndo mtafutaji ale yeye, yule mama abaki njaa ama watoto wabaki njaa, watoto wanywe uji, lakini yule ale ugali, kwa sababu yule anahitaji nguvu za kwenda kutafuta. Na pia katika huo msukumo, unakuta kwamba kama wale watoto hawana chochote, ina maana kwamba hawataenda shule. Kama kumetokea labda mafuriko, watoto hawawezi kuingia shule, wanabaki pale nyumbani. Kwa hiyo unakuta kwamba urahisi wao kuweza kuolewa mapema unakuwa uko juu zaidi, kwa sababu ya kile kishawishi cha kwamba kuna hilo swala limetokea na jamii haioni kama kuna uzito. Nafikiri umesikia sehemu ambazo ilifikia mahali njani nyingi, mpaka wakaambiwa kwamba wale watoto wa kike waende wakaolewe katika jamii zingine, ili kwamba wasife, lakini yule mtoto wa kiume atabakishwa kuweza kupambana na ile hali na kuangaliwa vile ambavyo wataangaliwa. Kwa hivyo ni mtoto wa kike atatumwa, atatumwa hata kama ni mdogo, aende aolewe. Katika sehemu nyingine, kama ilikuwa ninaenda mtoni ambao ulikuwa uko karibu na nyumbani, sasa hivi pale maji yamekauka na lazima niende kilomita nyingi kwenda kutafuta maji. Kwa hivyo nikirejea nyumbani, kunatokea ile inajulikana kama intimate partner violence, kwa sababu bwanangu haelewi kwa nini nimeenda kuchota maji kilomita hamsini wakati kuna mtu hapa lakini huo mto hautoi maji. Kwa hivyo hivyo, ndo baadhi ya vitu zile itikadi za zamani ambazo zimekuwa changamoto kubwa sana katika jamii na zimesababisha kwamba mpaka sasa unakuta hata kukabiliana na hili suala la mabadiliko ya tabia nchi ni ngumu, kwa sababu bado haijaeleweka vizuri kwamba kunahitajika kuwa usawa. Katika awamu ya pili ya makala haya, Esther atakuwa anatolea mifano ya matukio ya ukatili wa kijinsia ambayo huibuka kuufuatia majanga ya mabadiliko ya tabia nchi, lakini pia namna elimu na uwezeshaji wa kiuchumi kiuchumi kwa wanawake unaweza kuwa moja ya suluhu ya changamoto hii jina langu minlet jai kwa heri nam bila shaka msikilizaji makala hayo unaweza kuyasikiliza tena kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili com ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na Sudan Kusini yazindua mpango mkakati utakaopelekea kuharakisha utekelezwaji wa mkataba wa amani wa mwaka wa 2018. Mwenyekiti wa chama cha ANC asema Afrika Kusini itatetea uhuru wake, kauli aliyoitoa wakati huu mvutano kati ya nchi hiyo na Marekani ukiongezeka. Mwisho wa habari asubuhi hii. na katika kutamatisha ungwe ya kwanza ya matangazo ni kuletea wimbo Careless People naye Tony Tuff kutoka Jamaica. Run with. Oh, oh. Tony Taffner, wimbo wake, Careless na uwimbo wake People, kutoka Jamaika. Namna hiyo ndio unatamatisha awamu yetu ya kwanza ya matangazo hapa RFI Kiswahili. Msikilizaji, matangazo haya, nahodha wa matangazo amekuwa ni Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo Vital Mugisho, upande wa mitandao ya kijamii George Maina Mshukuru pia George Ajoi uh, ametujuza habari za michezo. Naitwa Ruben Lukumbuka. Kumbuka, awamu ya pili itakujia mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa muda.