Dakika 40 baada ya saa moja asubuhi Afrika Mashariki. Na karibu Victor Abuso na habari za michezo. Najua tunaelekea wikendi, kuna mengi. Naam, ni kweli kabisa lakini, tuanzie leo, kutakuwa na mechi mbili za awamu ya pili ya nusu fainali kwa nia taji la klabu bingwa barani Afrika kati ya Al Ahli ya Misri ambayo itacheza na Mamelodi Sundowns ya Kusini Uh, mechi hii katika mzunguko wa kwanza, timu zote mbili hazikufungana, na sasa Al Ahly itakuwa nyumbani, uh, kule Cairo, bila shaka itakuwa ni mechi ya kipekee. Lakini klabu nyingine ya Misri Pyramids inachuana na Orlando Pirates katika uh, nusu fainali ya pili, na kama ilivyokuwa kwa mechi ya kwanza uh, timu zote mbili hazikufungana. Uh, kwa hivyo kuna kibarua kikubwa hapa leo, lazima timu mbili zifuzu katika hatua ya fainali. Je, itakuwa ni nani? Bila shaka tutasubiri kuona, lakini aa, timu moja kutoka Afrika Kusini na nyingine kutoka nchini Misri. Lakini pia kwa upande wa wanawake wasiozidi miaka kumi na saba, leo hii kutakuwa na mechi za mzunguko wa mwisho wa kutafuta timu nne ambazo zitajiunga na Moroko kwenye mashindano ya dunia itakayofanyika baadaye mwaka huu. A, kazi kubwa itakuwa ni kwa kikosi cha Kenya ambacho kitakuwa kule nchini Cameroon kutafuta ushindi. A, katika mechi ya kwanza iliyopigwa wiki moja iliyopita, Kenya walipoteza hapa Nairobi baada ya kushindwa na Cameroon bao moja kwa sifuri. A, kwa hivyo leo wanahitaji ushindi ili kusonga mbele. Wapo watashinda leo basi, watakuwa wamefuzu katika mchezo hii ya kombe la dunia. Lakini mechi nyingine itakayochezwa leo ni kati ya Algeria na Nigeria. Katika mechi ya kwanza Algeria walifungwa na Nigeria mabao manne kwa sifuri. Lakini Ivory Coast au Cote d'Ivoire itachora na Gini katika mechi ya kwanza. Ivory Coast walianza vizuri kwa kuishinda Gini bao moja kwa sifuri kule uh, kwingineko kule, kule barani Ulaya katika mchezo wa kukimbiza magari, safari rali. Sasa mashindano hayo yanaendelea kwa siku ya pili katika kisiwa cha Kanaris kule nchini Italia, a, huku mkimbizi wa magari Kalle Rovanpera akitarajiwa kufanya vizuri baada ya kuanza vizuri katika siku ya majaribio hapo jana. Kumbuka kwamba haya ni awamu nyingine ya mashindano haya yanakuja baada ya yale mengine kufanyika nchini uh, Kenya mwezi uliopita. Katika mchezo wa tenis, ni kwamba bingwa namba moja kwa upande wa wanawake Ariana Sabalenka uh, leo hii atacheza na Ana Bilkova katika mashindano ya Madrid Open uh, mzunguko wa pili kwa upande wa wanaume Alexander Rezev, na atachuana na Roberto bautista agut. Uh, katika soka uh, kule nchini Ufaransa kuna mechi moja tu uh, kati ya PSG na nis Nice, mechi ambayo itachezwa usiku wa leo uh, kule nchini Ujerumani uh, ligi ya Bundesliga Stuttgart wacheza uh, na Heidenheim. Kwa hivyo ni hayo tu kwa sasa. Asante Victor Abuso, shukran. Msikilizaji um, tupate uchambuzi wa magazeti. Karibu ali bilali. Nam, ni kushukuru sana mis leti jai. Nianze uchambuzi wa magazeti na magazeti ya kule nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi ambalo limeandika kilio, marufuku ya bidhaa kuingia Malawi na Afrika Kusini. Mbali na hilo, kesi ya Tundulisu heka heka, Kisutu, Ndugai Arusha, dongo atamba na clean sheet. Gazeti la Nipashe nalo limeandika kuhusu kesi za Lisu, ni mshike mshike, mawakili wachuana kortini, ulinzi mkali, heche Mnyika, wanasheria makada Chadema wakamatwa. Uhuru limeandika demokrasia sio vurugu. Nalo gazeti la Taifa Leo limeandika uwekezaji wa paa, miradi mitaji, hisa vyaongezeka, viwanda usafirishaji, gazeti la Taifa Leo gazeti pekee nchini Kenya ambalo linachapisha habari katika lugha tukufu ya Kiswahili limeandika, mtaalamu wa sheria za kura aibua mjadala mkali akisema hata Rais Uhuru Kenyatta hakuhudumu miaka mitano uchaguzi ni mwaka 2026. Bila shaka ni mjadala ambao umekuwa ukiendelea kuhusiana na katiba inavyosema kuhusiana na uchaguzi mm -hmm. Wengine wanasema mwaka elfu mbili ishirini na saba wengine elfu mbili ishirini na sita lakini nafikiri mawakili wa katiba wanaweza kututafsiria zaidi. Ila mimi ninavyojua mataifa yetu haya Afrika Mashariki na Kati, katika kat, uandishi wa katiba mm -hmm. Kuna mambo mengi sana ambayo yamekuwa kama, kama kufuli mm -hmm. Ili uelewe zaidi lazima utafsiriwe eh? Bila shaka kabisa. Na mawakili wa kikatiba. <laughs> Kule nchini Burundi gazeti la Iwachu limeandika, wafanyabiashara wapo chini ya shinikizo kutokana na mashine za kielektroniki ambazo zinazotoa risiti. New Times la kule nchini Rwanda lao limeandika, Rwanda kuzingatia hatua za jamii katika mapambano dhidi ya malaria. Gazeti la Sudan Tribune la kule nchini Sudan leo limeandika viongozi wa vijana kutoka jimbo la Warap nchini Sudani Kusini na eneo nalogombaniwa la Abyei wamejitolea kuendeleza amani na maridhiano kufuatia ghasia mbaya kati ya jamii zilizozuka mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Nam no, shukran Ali Bilali, tupate marudio ya makala Siha Njema. Karibu katika makala ya Siha Njema. Mimi ni Carol Korir. Kwa mujibu wa uongozi wa tume ya Afrika kitengo cha kupambana na malaria, bara Afrika inahitaji dola bilioni 5.8 kukabiliana na malaria katika mwaka wa kifedha wa 2025-2026 wakati huu ufadhili wa mipango ya kupambana na malaria ukiwa umepungua mno na Afrika likikumbwa na tishio lingine la ufadhili kufuatia hatua ya hivi punde ya Marekani kusitisha misaada kwa nchi za kigeni. Je, Afrika ifanye nini kuishinda changamoto hii kuelekea kutamatika kwa makataa ya Afrika kumaliza malaria kufikia mwaka 2030? Ndilo swala tunaloangazia kwenye makala ya Siha Njema wiki hii. Ripoti ya hivi karibuni iliyowasilishwa katika kikao cha 38 cha Umoja wa Afrika na muungano wa nchi za AU wa kupambana na malaria, Africa Malaria Alliance ALMA, imesema Afrika inaweza kuongeza mapato ya kitaifa ya dola bilioni 127 ikiwa itafanikiwa kutokomeza malaria kufikia mwaka 2030. Ni habari nzuri, lakini hata hivyo, AU inakiri kuwa mapambano dhidi ya malaria yameanza kurudi nyuma kutokana na uhaba wa fedha kufadhili mipango ya malaria. Ni kutokana na hatari hii, rais wa Botswana ambaye amechaguliwa kuongoza kampeni ya kupambana na malaria barani Afrika, Duma Boko, amezitaka serikali za Afrika kuchangia fedha kujaza pengo la ufadhili ambao umetokana na Marekani kutangaza kusitisha misaada kwa nchi za kigeni. Uamuzi has... wa hivi karibuni wa Marekani kusitisha ufadhili, si siri kwamba wametupata pabaya, hasa ikikumbukwa hatukuwa na muda wa kujipanga kuhusu vifaa vya dharura. Na hii ina maana kuwa kutakuwa na ucheleweshaji wa vifaa na dawa. Kupata ufadhili mbadala ya kujaza pengo hili ni muhimu. Mataifa ya Afrika sharti kukubali changamoto hii kwa haraka, kwa kugharamia mapambano ya malaria, kwa mfano, kutoa fedha kwenye hazina ya dharura na kuongeza bajeti zao kwa afya. Joy Bumafi, mkurugenzi mkuu wa ALMA, anasema kando na ufadhili, kuna haja pia ya viongozi wa Afrika kulitazama suala hili kama la kisiasa takwimu zinatia hofu, ila kuna matumaini. Wajua, silaha yetu ya siri katika kupambana na malaria imekuwa ni marais wa nchi, kwa sababu tunachokiona ni kuwa rais akijitolea kuchukua hatua hitajika huwa tunaona maambukizo ya malaria yanashuka. Tunahitaji utashi wa kisiasa. Na maswala gani mengine ambayo yanarudisha nyuma harakati za kupambana na malaria? Nilizungumza na mkurugenzi wa Alma ofisi za Tanzania kuhusu changamoto hizo na nini kifanyike. Mimi naitwa Dr. Abraham Mzava ni mkurugenzi wa Alma ofisi za Tanzania lakini mshauri, um, mwandamizi kwa masuala ya malaria kwa wakuu wa nchi za Afrika. Tumepata changamoto nyingi sana hadi kufikia hapo tulipata maendeleo mazuri kati ya elfu mbili na kumi kufikia elfu mbili na ishirini lakini ilipofika elfu mbili na ishirini hali ya malaria katika nchi mbalimbali mbali za Afrika imesimama hakuna maendeleo yaliyoonekana licha ya juhudi mbalimbali ambazo zimefanyika. Sababu zilizochangia uh, uh, kusimama kwa maendeleo ya malaria katika bara la Afrika ni nyingi. Baadhi yake ni masuala yanayohusiana na upungufu wa rasilimali fedha, hasa rasilimali fedha katika kutekeleza uh, ile mikakati ambayo ime, imejitengenezea katika kutokomeza malaria. Hiyo ni sababu mojawapo, na nikiri kwamba Asilimia karibu asilimia 47 ya bajeti walioiweka kutekeleza ile mikakati yao haijafikiwa. Kwa hiyo kuna, kuna pengo kubwa la asilimia 47. Uh, hiyo ni sababu moja. Sababu ya pili ni matatizo yanayohusiana na usugu kwa, kwa mbu wanaoeneza malaria, lakini pia katika vile vimelea vya malaria uh, ya tatu ni mabadiliko ya tabia ya nchi kwenye nchi mbalimbali, kuongezeka kwa joto mvua zinasababisha pia malaria ku kuongezeka. Nyingine, of course, tunaelewa changamoto ya matatizo ya wakimbizi kwenye nchi mbalimbali. Kumekuwa hakuna amani kwenye baadhi ya nchi, ile imechangia pia ku kuongezeka kwa, kwa malaria. Lakini nikiri kwamba kuna eneo moja mtangazaji, uh, labda niseme kwamba ambalo ni, ni, ni kipaumbele kwa Alma lakini bado hatujafanikiwa kufanya kama ambavyo tungetamani. Hili ni kuhakikisha kwamba tunatengeneza bidhaa hizi za kupambana na malaria hapa Afrika. Tumepata somo zuri wakati wa COVID 19, kiasi kwamba ucheleweshaji wa bidhaa zile kufikia maeneo ya husika kumefanya sisi kama Alma tufanye kazi na wadau wengine kuhakikisha kwamba hizi bidhaa muhimu za malaria zinatengenezwa hapa Afrika. Mojawapo ni utengenezaji wa viandarua ambavyo vina dawa zaidi ya moja aa, na ni, ni viandarua ambavyo vinasaidia kutekele, kupambana na mbu ambao ameota usugu. Mbu mwenye usugu kwenye dawa moja anauawa na dawa ile ya pili. Kwa hiyo viandarua vyenye dawa hizi mbili imekuwa ni, ni kichocheo kikubwa katika mapambano dhidi ya malaria. Niulize, bila shaka hatua ya Marekani kusema kwamba itasitisha ufadhili itakuwa na changamoto. Pengine mnakisia tutakuwa na upungufu wa ufadhili wa kiasi gani, na nini ambacho tunahitaji kufanya ili kuhakikisha kwamba pengo hilo halitarudisha nyuma juhudi ambazo zimeshafanywa tayari? Hatuna hesabu kamili kujua kwamba hii itachangia kwa kiasi gani, lakini eh, ni, ni jambo ambalo liko wazi, wazi. Ni dhahiri kwamba uh, kusitishwa huko kutachangia uh, ucheleweshaji wa kupatikana bidhaa muhimu katika kupambana malaria, lakini pia uh, maeneo mbalimbali ambayo tumekuwa yalikuwa ya ushirikiano na, na taasisi zile za, za, za Marekani, hiyo kidogo inatia hofu lakini binafsi na watu wengi wanaamini kwamba hii ni kengele ya kutuamsha sisi sisi kama bara la Afrika, na, na wananchi wetu. Ni muhimu kwamba tuone kwamba hili tusilichukulie tu kama kitu hasi, tukichukulie kwamba ni kitu kizuri, kwa sababu kitaongeza uwajibikaji wetu na kuona umuhimu wa sisi wenyewe, kwa sababu tatizo hili ni letu, na hakika tukijipanga vizuri tutaweza kuzalisha hizo resources zinazotakiwa kwa ajili ya kuziba pengo hilo ambalo sasa hivi baadhi ya taasisi mbalimbali ikiwa pamoja na Alma zinajaribu ku, ku, kutafuta hizo takwimu za uhakika kwamba hili eh, hu, hi, uh, ma, Usemi huo kutoka Marekani utachangia kiasi gani? Na hakika kwa muda si mrefu tutapata ma, majibu yake. Na kama taasisi za kikanda, sijui mnafanyaje ili kuhakikisha kwamba tunatanua zile mikakati ya chanjo ya malaria. Kumbuka kuna baadhi ya nchi ambazo tayari zinafanya chanjo ya malaria. Chanjo ya malaria ni tool mojawapo ya, ya kupambana na malaria, lakini sio peke yake kwamba tuitegemee hiyo peke yake. Aa, lazima chanjo ya malaria itumike kule ambako inapowezekana, inapo kutumika, lakini tuelewe kwamba ile mikakati yetu ambayo tulikuwa tunaitumia huko nyuma tuendelee nayo, kwa sababu hii ni nyongeza tu na ndio maana katika baadhi ya maeneo ambayo taasisi yetu ya Alma ina, inaweka mkazo ni kuhakikisha kwamba tunakuwa tunafanya kazi na wale watu wenye technology ili innovation katika research na, na, na maendeleo ziweze kutumika katika kuzalisha bidhaa zitakazoweza kupambana na, na malaria. Joy Pumafi anaamini pia iwapo swala la Afrika kutumia vizuri utajiri wake wa madini inaweza kulijaza pengo hili la ufadhili. Lazima tupate fedha hizi kutoka bara Afrika. Afrika ni tajiri, ina utajiri wa madini, ila tu rasilimali zetu zimekuwa zikitoroshwa nje, na tumeruhusu hili. Tunahitaji kushirikiana na kampuni zinazochimba madini ili tusiwe tunatoa tu mali ghafi na bidhaa zenyewe zinatengenezwa nje ya bara. Tunanunua dawa zetu zote kutoka nje. Kwa nini? Kwa nini tusiwe na viwanda vyetu hapa na viungo vinavyohitajika kutengeneza dawa vinapatikana hapa. Bidhaa moja inayotokana yeah, na utakatishaji wa mafuta yeah, ni polyethylene, kiungo muhimu cha kutengeneza neti. Tuna mali ghafi, tuzalishe neti hapa badala ya kuuza ili China watutengeneze. so hivi karibuni shirika la afya duniani WHO lilitangaza cabfad na Misri kama nchi za hivi karibuni kufanikiwa kumaliza malaria. Hata hivyo mwaka 2023, nchi za Afrika zilichangia maambukizi milioni 250 za malaria ambayo ni sawia na maambukizi asilimia 95 ya maambukizi yote ya kidunia, vilevile vifo karibu laki sita. Ni matumaini kuwa bara Afrika litazingatia changao moto hii na kuja na mikakati zaidi kufikia lengo la kuangamiza malaria kufikia 2030. Mimi ni Carol Corer. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Msikilizaji, ni kukumbusha baadhi ya taarifa tumekuwa nazo katika awamu hii ya kwanza ya matangazo yetu. Polisi nchini Tanzania wathibitisha kukamatwa kwa viongozi wa chama kikuu cha upinzani Chadema. Nchini jamhuri ya Afrika ya Kati, makundi mawili ya waasi wenye msimamo mkali yatangaza kumaliza uhasama baada ya mazungumzo na serikali. Na Urusi akashifiwa kwa kuendeleza mashambulio yake nchini Ukraini. Fireboy na wimbo wake Vibration kutokea Nigeria anakamilisha matangazo haya. Fireboy unakamilisha matangazo awamu hii ya kwanza. Nitarejea, tarejia awamu ya pili saa mbili na nusu Afrika Mashariki.