Dakika ni 40 baada ya saa moja asubuhi ya Afrika Mashariki. Karibu Victor Buso na habari za michezo. nam asante sana Mizlet, baada ya mashindano ya dunia kukimbiza magari yaliyofanyika mwezi uliopita nchini Kenya, awamu ya nne ya mashindano hayo yanaelekea nchini Hispania katika mji wa Las Palmas katika kisiwa cha Canarias Kanari, na mamia ya kukimbiza magari watapambana kutafuta ubingwa. Aa, katika awamu uh, hii akiwemo Elfil Evans na Scott Martin kutoka Uingereza ambao walishinda awamu uh, iliyofanyika nchini Kenya mwezi um, Machi, na sasa tunasubiri kuona nani ataibuka bingwa katika mzunguko huu uh, mashino haya yanapoendelea kupamba moto mwaka huu elfu mbili na ishirini na tano. Katika mchezo wa tennis ni kwamba Iga Swiatek atapambana na Alexandria Yala katika mashindano ya kuwania taji la Madrid Open. Huu ni mzunguko wa pili. Uh, lakini pia Coco Gauff, huyo mchezaji kutoka kule nchini Marekani, uh, naye pia atapambana katika michi yake ya mzunguko wa pili, huku uh, wanaume pia wakijiandaa uh, katika mapambano ya mzunguko wa kwanza hivi leo. Katika soka kule nchini Hispania, leo kutakuwa na michuano kadhaa ya, ya soka nchini humo. Uh, klabu ya Leganes itacheza na Girona, Osasuna na Sevilla, Atletico uh, Madrid na Rayo Vallecano, Real Betis na Real Valladolid nao watamenyana. Lakini kule nchini Italia leo kutakuwa na nusu fainali ya pili kuwania taji la kombe la Italia uh, kati ya Bologna na Empoli. Katika mechi ya kwanza uh, Bologna walichomoza na ushindi wa mabao matatu kwa sifuri. Jana kule nchini Uingereza kulikuwa na mechi moja tu ya ligi ya soka nchini humo. Uh, wenyeji Arsenal walilazimishiwa sare ya mabomu mawili kwa mawili na Crystal Palace uh, matokeo ambayo amepunguza uh, uh, kasi ya Arsenal kujaribu kuifikia uh, Liverpool licha uh, kwa sababu waliambulia alama moja tu na sasa hivi wanashikila nafasi ya pili kwa alama sitini na saba. Uh, busu ni kama ligi imeshaenda. Uh, senari ni kama wamepunguza uh, mioto katika ligi kuu, uh, macho yao yote yako kwenye eh, ligi ya mabingwa kule Ulaya, na bila shaka viongozi wa Liverpool wanaongoza msuru wa ligi kwa alama uh, sabini na tisa uh, Manchester City nao ni watatu kwa alama sitini na moja. Na nchini Kenya leo hii kutakuwa na mechi moja ya kuwania ligi kuu ya soka kati ya waliokuwa mabingwa Gorma ya Natalanta kuanzia saa kumi jioni. Jana mechi kati ya FC Leopards na Ulizi Stars ilikamilika kwa timu zote mbili kutofungana. Nami nikushukuru Victor Buso, shukran. Nam msikilizaji, tupate uchambuzi wa magazeti. Ali Bilali, naona umebeba magazeti kutoka nchini Kenya nam, ni, ni, mengi tu hapa <laughs> sio nchini Kenya pekee, lakini nianzie uchambuzi wa magazeti na magazeti yaliyo habari zilizopewa uzito na magazeti ya nchini Kenya, ambao kama unavyoona hapa uh, ki gazeti la The Standard limeweka picha ya Rais William Ruto akipeana mkono na rais wa China Xi Jinping, likiandika kichwa cha habari: mipango ya Ruto ya kupata mikopo. mm -hmm. Kama unavyojua sasa hivi Rais Ruto anaendelea na ziara yake kule e, nchini China, lakini gazeti la Daily Nation la nchini Kenya lao limeandika familia ya watu nane wateketezwa moto kutokana na mzozo wa ardhi. Hili ni jambo la kusikitisha kabisa, mm -hmm. watu wanauana, mm -hmm. kwa ajili ya ardhi, wakati ukizikwa Un, ukifariki unaziuka mm -hmm. kwenye kashimo kadogo tu hivi mm -hmm. Alafu sasa duniani watu wanauana kwa ajili ya, ya ardhi, bila shaka ni, ni, ni ni, ni tukio la kusikitisha sana mm -hmm. familia ya watu tisa kuchoma wa moto kutokana na, na mzozo wa ardhi kabisa kabisa mizlet mm -hmm. gazeti la Taifa Leo lao limeandika uh, kwa Raila si kuzuri uteuzi wa mpwa wake serikalini umetonesha kidonda, huku wengi mitandaoni wakisema ni ushirikiano wa mlo. Limeandika hivyo gazeti la Taifa Leo. Tukiachana na magazeti ya nchini Kenya, tuelekee kule nchini Tanzania. Mwananchi limeandika mifumo ya ajira ya kera wabunge, lakini Habari Leo limeandika Tanzania ya jizatiti upatikanaji wa haki. E, gazeti la Nipashe, Chadema yamwangukia rais kesi ya Aruto. Gazeti la Uhuru, Rais Samia ataja manufaa sheria zilizofanyiwa marekebisho. Tuelekee kule nchini Burundi. Gazeti la Iwachu limeandika kule, katika mkoa wa Bubanza, ukosefu wa taulo za kike za usafi wa kike imekuwa mm -hmm. sababu za wasichana wengi kuacha shule. Limeandika hivyo gazeti la Iwachu. Bila shaka changamoto kwa wasichana ambao mm -hmm. Uh, wanakosa taulo mm, hizo kabisa uh, tunaziita sodo sodo mm -hmm. <laughs> Ni changamoto sana manake msichana mm, anapofika siku zake inakuwa vigumu kuenda shuleni mm, kabisa. Nam. New Times la kule nchini Rwanda leo limeandika wizara yenye dhamana ya dharura imetahadharisha juu ya upepo mkali unaotarajiwa kuanzia Aprili 23 hadi 30. Gazeti la Sudan Tribune limeandika mjumbe wa Umoja wa Mataifa Ramtane Lamamra amekutana na kiongozi wa kijeshi wa Sudan, Jenerali Abdel Fattah Al Burhan. Bila shaka, Ali Bilali, bado tuna kama sekunde kumi, lakini ni kushukuru sana kwa uchambuzi huo wa magazeti. Mengi zaidi katika awamu ya pili. Bila shaka, pate makala Gurudumu la uchumi. Msikilizaji, katika juhudi za kuimarisha ubunifu na ushindani wa kilimo biashara barani Afrika, Kenya kwa kushirikiana na Ufaransa zimeanzisha mpango wa mafunzo ya matumizi ya teknolojia kwa wakulima wanawake yakiangazia akili mnemba kuongeza thamani ya mazao. Mpango huu unaotekelezwa kwa ushirikiano kati ya wizara ya kilimo na ubalozi wa Ufaransa umefikia zaidi ya vikundi na mashirika elfu moja na mia mbili ya wanawake wakulima na kuwawezesha kutumia teknolojia za kisasa, kuongeza ubora, usindikaji na masoko. Katika makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili na na mwenzangu Victor Moturi ambaye alihudhuria kongamano hilo na kuzungumza na baadhi ya wanawake wakulima. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Karibu kwenye ubalozi wa Ufaransa nchini Kenya. Akinamama wasajilia mali na wavumbuzi wamefika hapa chini ya mpango wa Feminov. Mpango unaowasaidia kupokea mafunzo jinsi ya kuongeza dhamani kwa vyakula mbalimbali kwa kutumia teknolojia ya kisasa hivyo kuimarisha biashara zao. Matilda Amolo ni mmoja wao kutoka jimbo la Siaya nchini Kenya. Ninatengeneza chakula ya samaki, chakula ya kuku na hata chakula za wanyama wengine. Pia ninatengeneza vifaranga za samaki. E, wamama wa kwetu wameteseka sana. Na tulianza na watu kidogo katika hiyo safari. Tukifanya tulipata changamoto ya kutopata chakula mzuri, ile quality mzuri, na hata bei ilikuwa ghali sana. E, tulikuwa tunanunua chakula ilikuwa inatoka Netherlands. Hapo ndio nikasema hii kitu hatutawacha, tutaendelea na tutaitafutia njia ya kuweza kuendelea kufanya ufugaji wa samaki. hapo ndo nikaamua nitaanza kufanya kutengeneza chakula ya samaki. Amolo ambaye pia ni mwanzilishi wa kampuni ya Gretlex, anasema kuwa matumizi ya teknolojia kama vile akili mnemba, yaani artificial intelligence, kutengeneza vyakula vya mifugo yamemsaidia kupata soko na mapato ya haraka. Uh, ya kwanza ninatumia AI kupata the right um, protein content, kupata the right uh, minerals. Natumia um, eh, raw material kutoka kwa community yetu, sio ile imetengenezwa nje. Sasa ninatumia AI kumake sure that ile protein ile inatakikana ndio ile iko kwa percentage ile inayofaa, alafu kitu yengine tena nafanya nafanya kitu inaitwa extrusion. Extrusion ni mashini yengine fulani ambayo unaweka chakula na inapika. Kwanza tunasiaga hii chakula, tunaweka kwa miksa, inaikoroga, inakuwa inachanganyikana vizuri, tena tunaenda tunaichunga kutoa zile zile zimetokelezea kubwa kubwa. Na hizi mashini zote hizi nimetaja tatu, hizi ni mashini tumetengeneza sisi wenyewe Great Lakes. ksikuwa na pesa ya kwenda kununua hizo mashini, zilikuwa kali sana. Zamzam Haji, mmoja wa viongozi na mfungaji wa ngamia kutoka jimbo la Laikipia, anaelezea jinsi mafunzo ya awali ya kuongeza thamani ya mazao yamempatia faida pamoja na kina mama wenzake mashinani kwa kutengeneza bidhaa inayotokana na maziwa ya ngamia. Mwanzo ilikuwa very specific market, lakini saa hizi tunaipeleka kwa supermarkets kama Chandrana, tunapeleka supermarkets kama on the way. Tuko kwa mtandao, watu wanatupigia simu, tunawatumia mpaka penye wako. Ukiniambia leo unataka maziwa ipelekwe Uganda, niko tayari kukutumia. Ukisema maziwa ipelekwe Zambia, tuko tayari kukutumia. Tumeweza ku establish hizo channels ya kufanya hiyo kazi. <tuhi> <tuhi> tayari vikundi vya kinamama ambavyo vimepokea mafunzo vimejiandikisha kuuza bidhaa zao katika masoko ya kimataifa ikiwemo Ufaransa na mataifa mengine ya Ulaya. Masi Mwende ni mtengenezaji wa uji inayotokana na matunda, kaunti ya Tharaka Nithi nchini Kenya. Kampuni yetu Sweet and Right, tumeweka bidii kwa kutengeneza bidhaa ambazo ziko nutritious na bidhaa ambazo pia ni unaweza kuzipata kwa bei inayofaa. Na kwa leo tumeingia hapa kwa huu mradi wa Farm Innov, kuzungumzia jinsi ambavyo tungekuwa na tunaweza eneza Uh, wamama mashinani na communities waweze kutumia zile bidhaa ambazo unga ya uji ambayo sio unga ya kawaida. Unga yetu inaitwa Cham Uji Plus. Uji Plus inamaanisha kwamba sio uji tu ya kawaida. Ni uji ambayo tumetengeneza kwa kutumia matunda, tukatumia mandizi, tukatumia moringa, tukatumia muhogo, tukatumia mbegu za, za malenge na tukaunganisha na mtama na wimbi. Kwa hivyo ni uji ambayo hata wewe mwenyewe ukishaitumia unaipenda, ukishaitumia una inakupea nutrition kwa familia. So, tunafurahia sana kwa umradi pengine, wiji hii unasema kama unachukua matunda, mambo kama hayo yes. Je, nini kilikuja mawazoni mwako, kwa sababu mwanzo atengeneza uji ya matunda yeah, mambo kama hayo. Um, mimi ka, kwa niko na karibu miaka 15 nikiwa kwa sekta ya ukulima na kitambo, kabla niingie kwa manufacturing, nilikuwa mkulima na familia yangu pia ni wakulima, na tulikuwa na ile wastage, yani upotovu wa chakula inapotea kwa, kama vile maembe na matunda. Kwa hivyo ndio nikafikiria nikasema itakuaje tuweze kuzikausha zile chakula zitumike kwa muda mrefu. Ziweze hata kufikia wale ambao hawawezi kupata yale matunda yakiwa fresh. So, hapo ndio tukaja na idea ya products zetu, za kwanza ilikuwa ni ndizi na maembe ambazo zimekaushwa. Ndio sasa tukaingilia ni jinsi gani tunaweza zifanya zile maindi, um, ma, maembe na mandizi zikuwa zimekaushwa tuweze kuzitumia everyday kwa chakula yetu. Na ndio hapo tukakuja na idea ya kutengeneza unga ya uji Uji plus ambayo inatumia matunda, vegetables na eh, chakula ya kienyeji, kupitia mpango wa Feminov unaotokana na ushirikiano wa Kenya na mashirika ya kifedha kutoka Ufaransa kama vile AFD. Mpango huu unawapa mafunzo wa kulima na wafanya biashara wadogo nchini Kenya ili kujiendeleza kimaisha kupitia miradi kama hii ya kuzalisha vyakula na kuongeza dhamani ya vyakula hivyo. Hadi sasa zaidi ya vikundi 1200 vimenufaika, kama anavyoelezea Angel Shapi, mkurugenzi wa shirika la kimaendeleo la AFD nchini Kenya. Tuko hapa kuwasilisha programu mpya ambayo tunafadhili kuhusiana na uvumbuzi na kilimo hapa nchini Kenya. Farming here in Kenya. And the program is na mpango huu unalenga kujumuisha vikundi vya kilimo uh, na biashara kumi uh, na vinne kuimarisha uh, uh, na kuvumbua uh, na tunafanya hilo kupitia kutoa mafunzo uh, kutoka uh, kwa wataalam uh, wa Kifaransa ambao wamefika uh, hapa Kenya, Kenya kutoa mafunzo hayo ambayo uh, yatachukua mwaka mmoja. Well, we ndiyo tulitaka tuli tuli sana kujumuisha uh, uh, wanaume na, wana uh, uh, na, na wanawake program. kwenye mpango huu lakini wana uh, uh, uh, uh, uh, uh, uh, uh ke wanapendekeza miradi mizuri ya kiteknolojia na ambayo ina mashiko, na tunaona kwamba miradi hii inasaidia wanawake wengine, inasaidia watoto wadogo, na hili ni jambo la muhimu kwetu sisi kama shirika la kimaendeleo hapa Kenya. Kulingana na ripoti ya shirika la Kianda Foundation nchini Kenya, wanawake wanachangia takriban asilimia 48 ya nguvu kazi katika sekta ya kilimo, vilevile wakijihusisha kwa wingi na biashara za kilimo zinazolenga kuongeza thamani ya mazao kama vile usindikaji na ufungashaji wa bidhaa hivyo kuchangia kwa kiasi kikubwa kwenye pato la taifa. Changamoto ziko e, ya kwanza ni pesa, kwa sababu hawa wamama lazima niwasaidie kiuchumi. E, ninawasaidia kununua kejes. Hawana hata pesa hata kidogo, wanaogopa kuchukua loan. Pia wakienda hawapewi kwa sababu unajua, sisi wamama hatupewi loan kwa sababu hatuna title deed. ngamia In my community, ile community mimi nimetoka ilikuwa kazi ya wanaume haikuwa kazi ya wanawake. Like pia ni tofauti kuliko regions zingine, wenye ngamia hawakuwa wanaume, wenye ngamia ni wanawake, na hawa wanawake walikuwa wanafaidika kwa hiyo maziwa sana, walikuwa wanasomesha watoto from there, wanalipa rent kutoka hapo, matumizi yao, pesa ya matumizi yao yote inatoka kwa maziwa ya ngamia. Mbona nifiche hii knowledge nijiwekee peke yangu? Kwa nini nisieleze watu wengine pia wakafaidika? La muhimu kabisa kwa kwetu kuja hapa ni tuweze kupe, kupata partnerships na linkages, ndio tuweze ku expand our production, tuweze kusoma zaidi pale, tuweze kutembea, na pia tuone zile kampuni kubwa kubwa ambazo zimeweza kufanya uh, innovation ya wakitumia chakula ambayo ni locally available. So natarajia kwamba tutaweza kupata nafasi pia hata ya kusafiri Ufaransa na tusome na yale, tuweze kuinua jamii zetu. Wakati wanawake wajasilia mali na wavumbuzi wanaponufaika na mipango kama hii ya teknolojia, matumaini ya kuimarika kwa biashara ndogondogo na kuongeza dhamani ya mazao yanaongezeka, na pia kuchangia kwa kiasi kikubwa katika uchumi wa taifa, hivyo Kenya kuafikia malengo yake endelevu kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Msikilizaji, kufikia hapa ndiyo tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Shukran kwa mwenzangu Victor Moturi. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa habari tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza. Serikali ya DRC na waasi wa, wa M 23 watangazania kufanya kazi kwa pamoja ili kulitamani mashariki mwa nchi hiyo. Serikali ya Benin yatoa idadi ya wanajeshi waliouawa katika shambulio la Aprili 17. Na rais wa Marekani Donald Trump amshutumu rais Volodimir Zelenski kwa kuwa kikwazo cha usitishaji vita kati ya Kiev na Moscow.