Dakika 40 baada ya saa moja asubuhi Afrika Mashariki. Victor Buso, kuna nini kwenye michezo asubuhi hii nam? Asante sana mwenzangu Mislet. Tuanze na matukio yatakayofanyika leo viwanjani. Kule barani Ulaya kutakuwa na mechi moja ya ligi ya soka yali kule nchini Uingereza, Uh, kati ya Arsenal na Crystal Palace, lakini jana kulikuwa na mechi nyingine kati ya Manchester City ambayo ilichomoza na ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Aston Villa, matokeo ambayo yamekuwa mazuri kwa wafuasi na mashabiki wa Manchester City. Lakini kule nchini Ufaransa, uh, klabu ya PSG ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Nantes na PSG wameendelea wa kufanya vizuri msimu huu, kwa sababu uh, katika mechi zote ambazo wamecheza uh, hawajafungwa ama hawajapoteza uh, mechi hata moja uh, mpaka sasa wamecheza mechi 30 na bado kuna mechi kama tatu hivi ili kukamilika uh, kwa ligi kuu ya soka nchini humo, na wana alama 78 wakifuatwa na Marseille na ambao wana alama 55 na siku si nyingi uh, kwa mara nyingine tena miz tatangazwa washindi wanataka kufu, kuingia katika rekodi ya Arsenal ya kutofungwa uh, katika ligi kule Uingereza bila shaka mm. Kule nchini Hispania mambo yalikuwa hivyo pia kwa Barcelona ambayo walipata ushindi wa bao moja kwa sifuri uh, dhidi ya Mallorca, na matokeo haya ni mazuri sana kwao kwa sababu Uh, ushindi huu umewapa alama tatu muhimu na kuwa, kuwafanya kupanda hadi katika nafasi hiyo ya kwanza ukiwa na alama sabini na sita uh, nyuma ya Real Madrid ambao wanawafuata kwa alama sitini na tisa wao pia. Bado kuna mechi tano hivi na kwa namna mambo yalivyo, uh, kuna uwezekano mkubwa sana Barcelona wakawa mabingwa msimu huu. Tutasubiri kuona mechi chache hizi ambazo, uh, zimesalia. Katika mchezo wa tenis ni kwamba leo hii ni siku ya pili ya mashindano ya Madrid Open ya wanaume na wanawake, ikiwa ni mzunguko wa kwanza a. Lakini katika kukimbiza baiskeli, Tadej Podoka hivi leo atakuwa anashiriki katika mashindano ya kimataifa ya siku moja a, kule nchini Ubelgiji. Aa, nchini Kenya leo hii kuna mechi moja tu ya ligi ya soka kati ya FC Leopards na Ulinzi Stars kuanzia saa kumi jioni. aa, kesho mabingwa aa, wa zamani Gor Mahia watachuana na Talanta FC. Ligi ya Kenya inaongozwa na Tusker FC ambao wanaongoza ligi hiyo kwa alama 51. Nam Victor Abuso ni kushukuru sana kwa habari hizo za michezo, shukran. Na msikilizaji, tupate uchambuzi wa magazeti hali bila hali, kuna nini kwenye magazeti ya siku? Nikushukuru, ni kushukuru sana mzee Leti Ijai, naona leo tumebadilishana leo tumebadilishana, bila shaka <laughs> <lesha>. Nam, <laughs> nianzie na uchambuzi wa magazeti ya nchini Kenya, gazeti la Daily Nation lao likiandika kamwe usijifunzi lolote kutokana na uh, madhila ya Shakahola mm-hmm unakumbuka tukio la Shakahola bila shaka, hole, bila kwe shaka kwe. ni tukio ambalo liliwashangaza wengi kabisa, na lilishangaza dunia na kuna ripoti kwamba kule magharibi mwa Kenya kuna tukio kama hili mm -hmm. la wafuasi. Naam, ni kweli, lakini gazeti la Taifa Leo limeandika uhusia wa Papa Francis alikumbatia wanyonge na akaepuka mbwembwe za maisha ya dunia limeandika hivyo gazeti, uh, Taifa Leo, gazeti pekee ambayo linachapisha habari katika lugha tukufu ya Kiswahili nchini Kenya. Lakini mbali na hilo gazeti hilo limeandika kazi moto Sudan yaandika, yaandikia bunge la Kenya ikihusisha Ruto na ghasia nchini humo. Ni taarifa ambayo imeandikwa pia na gazeti la Taifa Leo. Tukielekea kule nchini Tanzania, gazeti la Majira limeandika G55 yalia na kiburi cha viongozi wa Chadema. Hawa ni e, wajumbe wa chama cha upinzani ambao wanapingana na misimamo mikali ya viongozi wa Chadema. Lakini gazeti la Nipashe leo limeandika CAG aguna malipo ya ziada ya Bwawa Nyerere. Tarehe ya kumzika Papa Francis yatangazwa. Imeandika gazeti la Nipashe. Tukielekea kule nchini Burundi, gazeti la Iwacu limeandika ubalozi wa Uholanzi nchini Burundi utafunga milango yake katika miaka ijayo. Ee, serikali ya Uholanzi imetangaza kwamba kufuatia mapitio ya kina ya uwakilishi wake wa kidiplomasia duniani na kwa kuzingatia vikwazo vikubwa vya bajeti, imechukua uamuzi huo mgumu wa kufunga balozi zake tano Uh, ikiwemo balozi wake kule nchini Burundi. New Times la kule nchini Rwanda limeandika Major General Joseph Nzabamwita ambaye ni balozi mteule wa Rwanda nchini Urusi amewasilisha barua zake za utambulisho kwa Mikhail Bogdanov ambaye ni naibu waziri wa mambo ya nje wa shirikisho la Urusi. Gazeti la Sudan Tribune la kule nchini Sudan limeandika uongozi katika kambi ya Zamzam ya wakimbizi wa ndani huko Dafu kaskazini ulitoa maoni juu ya pendekezo la Umoja wa Mataifa la kuanzisha vituo vya kusambaza misaada karibu na El Fasher, likitaja wasiwasi kuhusu kutoegemea upande wowote na usalama. Naona gazeti hilo pia, Ali Bilali, limeandika viongozi kule dafu wafanya mazungumzo kuangazia hali katika mji wa el fasha kabisa. mm -hmm. na tukiendelea naona muda umeturuhusu kuwa na hayo, Ali Bilali, mengi zaidi ya awami pili. Shukrani tupate tu marudia makala afrika mashariki. hii ni vita E, unapopambana mvuvi haramu ni kama vile unapambana na uzaji madawa ya kulevya kule Pakistani. Uvuvi haramu maneno yanayosikika mara kwa mara, lakini hapa Ukerewe ni uhalisia unaouma. Ikiwa kama mwenyekiti wa kamati ya usalama ya wilaya, jambo ambalo nalifanya mimi pamoja na wenzangu ni pamoja na kuimarisha doria za pamoja. Matumizi ya zana haramu, sumu na uvuvi katika maeneo tengefu yanatishia sio tu samaki bali uhai wa uchumi wa jamii nzima. Unaona saizi uvuvi, watu wanaovua saizi wanavuta z, wanatengeneza hizi kokole za hizi za dagaa, unakuta asilimia watu wanapovuta, wanavuta kando kando ya, ya ziwa. Serikali ya wilaya inafahamu fika tatizo hili na eneo kubwa zaidi ni kwenye wilaya yetu ya Ukerewe. Kwa hiyo <coughs> sisi ni wadau wa ziwa hili, tunaweza kuitwa kwamba ndio walinzi au uh, watu ambao tunalitunza na kuhuisha ziwa la Victoria. Vita dhidi ya uvuvi haramu Ukerewe ni safari ndefu yenye changamoto nyingi na inahitaji nguvu ya pamoja. Sekta hii ndiyo ambayo tunaitegemea katika makusanyo ya halmashauri. Nikijaribu kukumbuka kwa mfano, mwaka jana, katika bajeti ya bilioni nne ambayo ilikuwa imepangwa na halmashauri. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki kutoka mwambao wa ziwa Viktoria, ziwa kubwa zaidi barani Afrika. Tunakuletea uhalisia wa maisha katika wilaya ya Ukerewe, Tanzania. Mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa Maltin Nyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Ukerewe, eneo hili linaloundwa na visiwa vingi linategemea kwa kiasi kikubwa uwai unaotoka ziwani, lakini uwai huo sasa uko hatarini. Kiini cha tishio hili ni wimbi kubwa la uvuvi haramu linaloendelea kutafuna rasilimali za ziwa na kuathiri mustakabali wa maelfu ya wakazi wa hapa. Mkuu wa Wilaya ya Ukerewe Christopher Ngubiagai anasema uvuvi hapa ni uti wa mgongo, kutokana na udogo wa ardhi tuokuwa nao ya kulima. Nimesema ni asilimia kumi ya ardhi ambayo tuko nayo, tuseme ni kama katika asilimia kumi ya elfu sita na mia nne ni kama siku ya kilometa mia sita na arobaini tu ndo eneo ambalo tunalipanga kwenye kilimo, kilimo cha matunda, kilimo cha mahindi, kilimo cha mpunga, shughuli zingine za kimaendeleo ndio eneo hilo dogo lilobaki. Kwa hiyo asilimia zaidi ya tisini ya mapato yetu tunapata kutokana na sekta ya uvuvi, kwenye ushuru wa uvuvi, kwenye tozo mbalimbali za uvuvi, kwenye leseni za uvuvi, ndimo tunapata mapato yetu ya ndani. Kwa mwaka huu wa fedha ishirini na nne ishirini na tano bajeti ya wilaya yetu kwa mapato ya ndani tunatarajiwa eh, kupata zaidi ya bilioni nne. Sasa bilioni nne hayo ni mapato ya ndani ya halmashauri ya Ukerewe. Inatakiwa fedha hizo zikusanywe zaidi kutokana na sekta hii ya uvuvi. Kwa hiyo sekta ya uvuvi kwenye wilaya yetu ya Ukerewe ndio uti wa mgongo wa uchumi katika wilaya yetu ya Ukerewe. Uvuvi haramu si jambo geni katika ziwa Victoria, lakini kwa wakazi wa Ukerewe tatizo hili limefika kiwango cha kutisha. Matumizi ya nyavu zisizoruhusiwa, sumu mabomu na uvuvi katika maeneo tengefu ya mazalia ya samaki imekuwa kama saratani inayoua polepole sekta hii muhimu. Serikali ya wilaya inatambua ukubwa wa changamoto hii. Mkuu wa wilaya Ukerewe, Christopher Ngubigai, anasema hii ni vita. E, unapopambana mvuvi haramu ni kama vile unapambana na uzaji madawa ya kulevya kule Pakistani, lazima kwanza ujitoe muhanga wewe mwenyewe na samaki wanaona ndoto zao zikizama kila wavuvi watokapo majini, kama Bina Njura Matwago anavyosema. Sasa wanavua bado hawajakua, na sisi itabidi tumnue, tukaa hatuwezi, tutaishije? Tunapambana hivyo hivyo, na sisi tupate mafanikio. Naona na hatuna misaada kwamba tuna misaada, misaada. Wengine wanakuta hatuna wazazi, hatuna ndugu. Na mtu aweze akakuvumilia kutoa msaada kwamba labda ni mama yangu nimsaidie, hili saa hivi hakuna cha kusaidia, unapambana mwenyewe mpaka mwisho. Kwa wavuvi walio mstari wa mbele, wenyewe wanasema hali ni mbaya zaidi, kwani wanashuhudia kwa macho yao rasilimali ikiteketea na maisha yao yakizidi kuwa magumu. Unaona sahizi uzuzi watu wanaovua sasa hivi wanavuta hizi wanatengeneza hizi kokole hizi za, za dagaa. Unakuta asilimia watu wanapovuta wanavuta kando kando ya ziwa. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kuwa uvuvi haramu ndani ya ziwa Victoria ni changamoto kubwa inayohatarisha rasilimali za samaki na maisha ya wa wavuvi. Kwa mujibu wa gazeti la kila siku la Mwananchi katika chapisho lake la Desemba 13, 2024 lilieleza kuwa uvunaji wa samaki aina sangara umeshuka kutoka tani 109179 mwaka 2019 hadi tani 108265 mwaka 2023, ikiwa ni pungufu wa tani 1144. Hali hii inatokana na uvuvi haramu unaohusisha matumizi ya nyavu zisizo na vipimo sahihi, uvuvi wa gizagiza giza. Kumbakumba, timbatimba na manyamunyamu. Mauzo ya samaki pia yamepungua. Minofu imeshuka kutoka tani elfu 17 hadi tani elfu 11 na mabondo kutoka tani 838 na hadi 433 katika kipindi hicho. Takwimu hizi za wavuvi zinaonyesha kilio cha jamii inayotegemea ziwa hili, lakini je, halmashauri ya wilaya ya Ukerewe inafanya nini hasa katika kukabiliana na janga hili la kuleta matumaini ya uvuvi endelevu? Ndugu William Kaswahili, mkuu wa idara ya kilimo, mifugo na uvuvi kutoka halmashauri ya wilaya ya Ukerewe. Wananchi wa Ukerewe pia hawako nyuma na wameitikia katika suala zima la kuhakikisha samaki wanapatikana muda wote, na ili kufanikisha hili, watu kadhaa wamejitokeza kuanza ufugaji kwa kutumia vizimba uh, Kabla hata hatujapata misaada au mikopo ya serikali kuna watu wawili tayari walikuwa wameshaanza biashara hii ya ufugaji wa vizimba, lakini pamoja na hao kwa sasa ufugaji umekuwa zaidi. Uvuvi usiofuata kanuni na taratibu zilizowekwa na serikali katika maeneo yanayozunguka Ziwa Victoria umeelezwa kuathiri uchumi wa mtu mmoja mmoja na taifa, huku uvuvi huo ukitajwa kuchangia uharibifu wa mazingira ya ziwa kili na ikolojia yake. Kwa mujibu wa mamlaka ya halmashauri ya wilaya ya Ukerewe, inakadiriwa kuwa asilimia 50 ya mapato yanategemewa kutokana na sekta ya uvuvi. Sekta ya uvuvi ndiyo sekta iliyo kubwa sana kwa maana ya pato la wananchi, lakini pia hata mapato ya halmashauri kwa maana ya makusanyo. Vita dhidi ya uvuvi haramu katika wilaya ya Ukerewe ni ngumu na ina pande nyingi inahitaji utashi wa kisiasa, rasilimali za kutosha, ushirikiano wa dhati kutoka kwa wavuvi wenyewe na mabadiliko ya kitabia. Wakati serikali inaweka mikakati, wavuvi wanaendelea kupambana na uhalisia wa kupungua kwa samaki na kuongezeka kwa umasikini. Mustakabali wa ukerewe na uwai wa ziwa victoria uko hatarini. Swali je, litabakije? juhudi hizi zitatosha kuokoa kile kilichosalia kabla haijawagiza nene kabisa? Ikiwa mwenye kama mwenyekiti wa kamati ya usalama ya wilaya, jambo ambalo nalifanya mimi pamoja na, na wenzangu ni pamoja na kuimarisha doria za pamoja. E, tumeunda timu za doria ambazo zinajumuisha askari polisi wa majini, wawakilishi wa jamii, kwa mfano BMU. BMU ni beach management unit, lakini tumewashirikisha na wataalamu wa mazingira. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili. Na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki, kutoka mwambao wa ziwa Victoria, ziwa kubwa zaidi barani Afrika, ambapo tumeangaza uhalisia wa maisha katika wilaya ya Ukerewe, Tanzania. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Martin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa na uwe na wakati mwema. Msikilizaji, usikose kufuatilia makala haya wiki ijayo. Maltinyoni atakuwa na kuandalia makala mengine ya Afrika Mashariki. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza. Polisi nchini Tanzania wakanusha kumkamata naibu mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Chadema John H. Rais wa Ghana John Mahama aanza mchakato wa kuzirejesha nchi za Nija, Mali na Burkina Faso kwenye jumuiya ya ya ECOWAS. Na Rais Donald Trump wa Marekani aelezea matumaini ya kupatikana mwafaka katika mzozo wa kibiashara na China. Matangazo haya msikilizaji vilevile vile unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, vilevile ukienda kwenye ukurasa wetu wa YouTube na Facebook matangazo haya utayapata. Tutamatishe matangazo na kibao kutoka kwa kundi la wasanii Watendawili. Ndivyo tumekamilisha awamu hii ya kwanza ya matangazo yetu. Nitarejea saa mbili na nusu Afrika Mashariki.