Barabara kabisa saa moja dakika arobaini punde tunaelekea viwanjani tayari. <tabu> mwenzangu Victor Abuso ameungana nami hapa studio. Karibu nam. Asante sana mwenzangu Ali Bilali. Tuanze na riadha. Wa Kenya John Korir na Sharon Lokedi ndio mabingwa mwaka huu wa mashindano ya mbio ndefu Boston Marathon yaliyofanyika Marekani hapo jana. Uh, Korir aliibuka mshindi kwa upande wa wanaume baada ya kukimbia kwa muda wa saa mbili mm. dakika 4 na sekundi 45, akifuatwa uh, na Mtanzania Alfos Felix Simbu alimaliza katika nafasi ya pili, huku Mkenya mwingine uh, Sibrian Kotut akimaliza uh, katika nafasi ya tatu. Umeona huyu Mtanzania, Rais Samia akimpongeza jana, naam, ni Mredha ambaye amekuwa akifanya vizuri katika mbio ndefu mm -hmm, na nakumbuka amekuwa akileta ushindani mkubwa sana, huenda siku moja akaibuka mshindi um, na hata kunyakua medali ya dhahabu uh, katika mashindano makubwa, lakini uh, ukiwepo wa na wakenya na waethiopia kazi na kuwa sio rahisi mm -hmm. Kwa upande wa wanawake, Sharon Lokedi alimshinda bingwa mtetezi Mkenya um, mwenzake Helen Obiri kwa kumaliza wa kwanza a, kwa muda wa saa mbili dakika kumi na saba na sekunde ishirini na mbili a, huku Ethiopia yalemserif yeuslo ya akimaliza katika nafasi ya tatu. Katika soka kule Tanzania kulikuwa na mechi mbili za ligi kuu Tanzania bara. Uh, viongozi wa ligi na mabingwa tetezi Young Africans walichomoza na ushindi wa mabao manne kwa sifuri dhidi ya Fountain Gate, uh, matukio ambayo yanaendelea ku uh, waweka katika nafasi nzuri ya kushinda ligi. Mpaka sasa wanaongoza ligi kwa alama sabini. Lakini Coastal Union wao walishinda Ken Gold mabao mawili kwa moja. Aa, na sasa tunasubiri kuona mechi zitakazofuata. Nafasi ya pili inashikiliwa na Simba ambao wana alama hamsini na saba, lakini waja baada ya mechi 22 kule barani Ulaya ni kwamba leo katika ligi ya soka kule nchini Uingereza klabu ya Manchester City itakuwa na kibarua dhidi ya Aston Villa. Jana kulikuwa na mechi moja aa, katika ligi ya soka nchini humo aa, Nota, Nottingham Forest ilishangaza Tottenham Hotspur kwa kuifunga mabao mawili kwa moja katika mechi iliyokuwa ya kusisimua sana. Aa, kule nchini Hispania ni kwamba Valencia nayo itacheza na Espanyol hivi leo aa, huku Barcelona wakichuana na Real Maloka. Kule nchini Ufaransa, Paris jamaa ambao ni miamba wa soka kule nchini Ufaransa utacheza na Nantes katika mechi ya league ah, na mbingwa Victor Buso, bila shaka ni kushukuru sana. Awamu ya pili tutakuona mengi zaidi, bila shaka shukran. mm -hmm. Nam tayari uh, mizleti ija imeungana nami hapa studio, hutujuza yaliyopewa uzito na magazeti kutoka katika maeneo mbalimbali duniani. Nam asante Ali Bilali, bila shaka taarifa kubwa hii leo sio tu katika mataifa yetu hapa lakini duniani kote ni kuhusu kifo cha Papa Francis ni angazie tu baadhi ya vichwa vya habari katika magazeti hapa nchini Kenya. Taifa Leo limekuja na uh, kichwa cha habari papa hapo mzika Papa Francis atakumbukwa kwa kupigania wanyonge, uadilifu wa usawa, haki na amani. Katika uongozi wake wa miaka kumi na miwili, Papa Francis aliaga dunia asubuhi ya Jumatatu baada ya kuongoza misa ya Pasaka siku ya Jumapili jijini Vatican, na amekuwa ugua maradhi ya nimonia sugu ya mapafu kwa miezi kadhaa sasa. Mbali na taarifa hiyo, ni kwamba gazeti la The Standard la nchini Kenya pia limeandika kuhusiana na kifo cha Papa kwenye ukurasa wake wa mbele limeandika a, pumzika kwa amani Papa, na lina picha ya Papa Francis kule nchini Uganda. Vilevile vile, gazeti la Daily Monitor limekuja na taarifa kuhusu kifo cha Papa Francis likiwa limechapisha picha yake kwenye ukurasa wa mbele. Nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika mwisho wa enzi Uh, afariki dunia siku moja baada ya Pasaka. Rais Samia, viongozi duniani waomboleza, kukumbukwa kwa misimamo yake. Makadinali saba watajwa kuvaa viatu vyake, hivi ndivyo atakavyozikwa. Lakini mbali na taarifa hii ya Papa, ni kwamba Caga uh, baini hatari uhifadhi dawa za asili, atoa angalizo. Gazeti la habari Leo nalo limekuja na taarifa kuhusiana na kifo cha Papa Francis. Dunia ya mlilia Papa Francis. Uh, Samia aomboleza, aeleza alivyogusa maisha wengi. Uh, tc atangaza maombolezo ya siku tisa mfululizo Kardinali Lugambwa kuiwakilisha nchi uteuzi. Mbali na taarifa hiyo, kule nchini DRC, mbali na taarifa hii ya papa Francis, uh, gazeti la Le Potentiel limeandika naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani Jacmain Shabani asema Jumapili ya 21 kwamba rais wa zamani wa Kongo Joseph Kabila ndio mfadhili wa AFC inayoongozwa na Corney Nanga, lakini New Times lime angazia taarifa kuhusu mkutano kati ya rais wa Togo Fonya Simbe na rais Paul Kagame wakijadili kuhusu mgogoro unaoendelea nchini DRC. La kule nchini Rwanda, kule nchini Rwanda bila shaka eh? Naam. mm -hmm. mm -hmm. kule nchini Ufaransa, hali bilali. kule nchini Ufaransa, gazeti la Le Monde lao limeandika buriani Francois hadi kwenye dakika za mwisho, lakini gazeti la Le Figaro lao likiandika kwamba pigo kubwa wa waumini wa kanisa Katoliki. mm. Na msikilizaji, lakini turejee kule nchini DRC. Gazeti la Le Tempete des Tropiques limi, limeandika serikali inayoongozwa na Judith Suminwa inasema ina ushahidi wa kutosha kwamba rais wa zamani Joseph Kabila anaunga mkono kundi la AFC M23, vuguvugu la waasi linalo uh, e, dhibiti miji kadhaa nchini DRC kinyume cha sheria. Ali Bilali <laughs> Zitafahamika. Nikushukuru sana nam. Na sasa nimkaribishe hapa na makala ya Jua Haki Zako, Bwana Benson Wakoli. Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Ujambo msikilizaji, na karibu kwenye makala ya Jua Haki Zako juma hili. Siku zote makala haya hukuelimisha kuhusu haki zako za kimsingi katika makala ya leo msikilizaji, tunajikita kujadili namna gani mazingira yamechangia kukosekana kwa haki za kimsingi za mtoto tukirejelea zaidi ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za watoto UNICEF, pamoja na mkutano uliofanyika nchini Kenya kuhusu mazingira. Karibu, jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli, andamana nami hadi tamati ya makala haya. Ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa inayoshughulikia watoto UNICEF imesema watoto, wa wa watoto, wa watoto wa Kiafrika wameathirika zaidi kutokana na mabadiliko ya tabia nchi na kwa kiasi kikubwa hili limesaulika na dunia. Kwa mujibu wa UNICEF, mataifa ya Chad, Nigeria, Guinea, Guinea Bissau, Somalia na Sudani Kusini ni miongoni mwa nchi ambazo watoto katika mataifa hayo wameathirika zaidi kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, hili likiathiri haki yao kupata chakula, maana hakuna shughuli za kilimo zinazoendelea kutokana na kiangazi au mafuriko, wazazi wakilazimika kukimbia makwao, huku baadhi ya watoto wa wakipotea watoto wa kike nao wakilazimika kuingia katika ndoa za mapema, hili likiongeza kutokuwepo kwa usawa wa kijinsia katika jamii. Kitika Goyulo ni mkuu wa UNICEF kanda ya Afrika Mashariki na Kusini. Physically, kimwili, watoto hawana uwezo wa kustahimili hadhari za mabadiliko ya tabia ya nchi. Miongoni mwa hadhari hizi ni pamoja na mafuriko na ukame tunaoshuhudia katika jamii yetu hii leo. Kiakili, watoto wapo katika hatari zaidi inayotokana in na sumu ambayo tumekuwa tukishuhudia hivi karibuni katika hewa, mchanga na maji. Watoto wapo katika athari zaidi ya kufariki kutokana na magonjwa kama vile malaria na virusi vya dengue. Mateso haya ambayo watoto hupitia kwenye maisha yao ya mapema husalia katika maisha yao, na hili huwafanya kuwa watu dhaifu kwa jamii na licha ya kwamba bara la Afrika lichangii kwa kiasi kikubwa uchafuzi wa mazingira, haki za bara hili zimekiukwa kutokana na kwamba ndilo limeathirika zaidi kutokana na uchafuzi wa mazingira. Watoto wanaotoka kwa jamii maskini wametajwa kuwa ndio wanaoathirika hata zaidi na mabadiliko ya tabia nchi, kwa mujibu wa shirika la UNICEF. Hapa Bwana Goyulo anatoa ufafanuzi. Watoto kutoka jamii maskini ndio wanaobeba mzigo mkubwa, maana hawana uwezo wa kukabili adhari inayotokana na mabadiliko ya tabia nchi, kutokana na kukosa maji safi, kukosa huduma za matibabu Afrika, na maswala kama hayo. Kihistoria, bara la Afrika linafahamika kuwa mwenyeji wa jamii nyingi. Leo bara hili ni moja ya bara ambalo alichangia pakubwa kwa uharibifu wa mazingira ambayo tunashuhudia, ila ni kinaya kwamba ndilo linaloathirika zaidi By the consequences of climate change. Jua haki zako na Benson Wakoli. Na, msikilizaji, baada ya kupata ufafanuzi huo kutoka kwa bwana Gawilo kutoka shirika la UNICEF, sasa naungana kwa njia ya simu na bwana Ibrahim Alubala, afisa wa masuala ya uongozi katika shirika la kimataifa la kutetea haki za watoto la Save the Children nchini Kenya. Na bwana Ibrahim, kongamano lilofanyika nchini Kenya la mazingira limegusia athari zinazomfikia mtoto moja kwa moja kutokana na uchafuzi wa mazingira. Kwa mtazamo wako ama kwa kauli yako hili unalizungumziaje? mabadiliko ya hali ya hewa Uh, yameathiri sana, uh, haki za watoto. Uh, kwanza kabisa kuna lile suala la afya. Utapata kwamba um, mabadiliko ya hali ya hewa yamechangia pakubwa kuwepo kwa mkurupuko wa maradhi ambao mara nyingi watoto ndio wa, wanaathirika, wana pakubwa vitu kama floods. Uh, mvua ikinyesha nyingi utapata kwamba kuna floods. Utapata kuna maradhi fulani ambayo yanaweza tokana na na, na, na ile maradhi mengi tu, kwa mfano eh, bilhazia ama kichocho, maradhi kama uh, malaria na wakati hiki kinafanyika E, jinsi lilivyosema, watoto ndio wanaathirika pakubwa. Sijui unahisi kwamba serikali zetu hapa Afrika, hapa nchini Kenya, Uganda, Tanzania zinafanya vya kutosha kuwakinga watoto kutokana na yale maswala ambayo yanatokana na mabadiliko ya tabia nchi, mafuriko, ukami? Kwa mtazamo wako Naweza sema kwamba serikali zimejaribu, e, jinsi zinaweza kuhakikisha kwamba e, madhara ambayo yanatokana na mabadiliko ya hali ya hewa na mchango wao kwa kwa, kwa masuala ya haki za watoto, serikali zimejaribu. Kwa mfano nikizungumzia Kenya kwa mfano, e, utapata kwamba kuna zile miswada ama zile sheria ambazo e, zimetengenezwa, maarufu Climate Change Act, ambazo zinazungumzia, zina masuala ya ya mabadiliko ya hali ya hewa e, na hizi sheria, ukiziangazia kwa undani, utapata kwamba zinajaribu kutenga fedha uh, tunaita climate change fund ambayo, um, kwa kawaida tumesema 2% ya mgao ama budget ya kaunti ya inafaa kijamii tumeweza kuja na zile tunaita contingency plans, ama e, mipangilio ambayo inafaa e, ihakikisha ya kwamba e, tunachangia tuna pia kuhakikisha kwamba tunapambana na haya majanga ambayo yanatokana na mabadiliko ya hali ya hewa na serikali pia zinafaa zije na e, mipangilio kabambe kama hiyo kuhakikisha kwamba e, haya masuala yanazingatiwa. e, ya tumeona, nimezungumzia ni juu ya sheria ambazo e, zimetengenezwa e, ka, e, na serikali ya kitaifa na pia serikali ya kaunti, na jambo la muhimu ni kuhakikisha kwamba hizi sheria ambazo zinatengenezwa lazima zitekelezwe, kwa sababu ni jambo moja kutengeneza sheria, kwa mfano zile climate change acts ambazo nimezungumzia, zimetengenezwa na kila kaunti, lakini e, jambo ambalo ni la muhimu si kutengeneza sheria tu, lakini ni hakikisha kwamba ile sheria ambayo imetengenezwa inatekelezwa ipasavyo, hivyo hivyo pia na ile sheria ya kitaifa e, uki, ukiangalia kwa mfano em, hapa Afrika Mashariki pia masuala ya eh, climate change yanaangaziwa pakubwa, na tuna mikataba ambayo tunatengeneza katika Afrika na katika Afrika Mashariki, lakini jambo la msingi ni kuhakikisha kwamba hizo sheria ama mikataba ambayo eh, tunakubaliana ama tunatengeneza lazima tuitekeleze, ukihusisha wananchi pia, watoto wahusishwe. Kwa sababu huwa tunasema ya kwamba watoto ndio ndio ambao wanapata hatari e, kubwa sana ya haya majanga na pia hao ndio wako na watapoteza pakubwa iwapo tutakuwa na majanga kama haya. Kwa hivyo e, ba, mbali na kuhakikisha kwamba tunatengeneza tuna hizo contingency plans, lazima pia tuhusishe watoto na tuhusishe wananchi kwa ujumla na umma kwa ujumla kuzitengeneza. Aa, nyimbo nyingi sana zimeimbwa kuhusiana na wakati umewadia mabadiliko kufanyika na kutekeleza sheria hii. Unadhani mkutano huu wa Nairobi na maazimio yaliyotolewa, yatakuwa na hatua zote zitakazochukuliwa kinyume na mikutano ambayo imefanyika pale mbeleni. Unadhani mkutano huu wa Afrika, ukiwa wa kwanza, utakuwa na mchango wowote kuhakikisha kwamba mabadiliko ya tabia nchi ambayo yamechangia kwa athiri haki za mtoto yanatekelezwa? Tuna matumaini ya kwamba haya yatatekelezwa. Uh, kwa sababu tumeona uh, ile tunaita political will uh, ni kubwa sana. Uliona uh, viongozi wengi wa mataifa ya kutoka kwa bara la Afrika walihudhuria, na pia wakatoa hotuba zao na wakatoa mchango wao wakisema y kwamba uh, hili ni jambo ambalo wanataka kutilia mkazo. Kwa hivyo uh, mara nyingi mambo mengi huwa hayatekelezwi kwa sababu hamna ule uh, ile tunaita kwa kimombo political will, ama uh, uh, ule msisimuko wa kisiasa ambao unaweza changia kuhakikisha kwamba haya masuala yanatekelezwa. Kumbuka wanasiasa wana, wana, wana mchango mkubwa sana wa kuhakikisha kwamba haya mambo yanatekelezwa, kwa hivyo kama watakuwa e, wanayatilia mkazo, basi itafanyika. Jambo la pili ni, e, ambalo ni la muhimu ni kwamba bara la Afrika kwa mara ya kwanza limekuja pamoja na kuwa na sauti moja e, bad, n, n, kupitia kwa hiyo tunaita Nairobi Declaration. haya maazimio ambayo tumeweka kwenye huo mkataba yatatekelezwa ya Kwa kauli hiyo msikilizaji, ya bwana Ibrahim Alubala kutoka shirika la Save the Children nchini Kenya, ndipo nahitimisha makala leo ya Jua Haki Zako. Hadi juma lijalo ndani ya makala haya ya Jua Haki Zako, jina langu mimi ni bwana Benson Wakuli. Kwa heri. Nam, shukran sana Bwana Benson Wakoli. Ni kushukuru pia msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na viongozi mbalimbali mbali duniani wameendelea kuomboleza kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis aliyefariki dunia hapo jana akiwa na umri wa miaka 88, na mashambulizi ya kigaidi ya uwa zaidi ya watu 30 katika mji unaozingirwa nchini Sudan. Nam, tuhitimishe matangazo yetu na kibao hiki maarufu sana La Bamba kutoka kule Mexico. Ni kundi hili la Alos Lobos kutoka kule Mexico na kibao chao maarufu sana la Bamba. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika awamu hii ya kwanza ya matangazo katika lugha ya Kiswahili chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Buso. Mitambo alikuwa ni Vital Mugisho mwana beke, bila shaka Eten Muhisa ukiwa pale Bukavu Goma kumradhi, unatusikiliza vema. Sikusahau Valeri Mumbere, nawe unasema umefungulia redio yako ili watu wakusikie vizuri. Na hapa ndipo tunatamatisha matangazo yetu, kutane tena ifikapo saa mbili na nusu na punde, na kuacha na watu wa Paris.