saa moja na dakika arobaini afrika mashariki punde tunashuka viwanjani tayari mwenzangu Victor Abuso tumekutana tena asubuhi ya leo karibu Victor nam asante sana mwenzangu ali bilali katika michezo tuanzie barani afrika jana kulikuwa na michuano uh, ya shirikisho barani afrika na klabu ya simba kutoka Tanzania ilibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Stellenbosch ya Afrika Kusini katika mechi ya mzunguko wa kwanza hatua nusu fainali kwa nia taji hilo. Bao pekee la Simba lilifungwa na Jean Charles Ahoua na iliwapa furaha kubwa sana mashabiki wa Simba waliohudhuria mechi hiyo kwenye uwanja wa Aman kule visiwani Zanzibar. Wawakilishi hao wa Tanzania sasa watamenyana na Stellenbosch kwenye mzunguko wa mwisho siku ya Jumapili kwenye uwanja wa Moses Mabhida kule Afrika Kusini, na mshindi inachuana na RS Berkane ya Moroko au CS Constantine ya kule Algeria. Uh, timu hizi mbili katika mechi yao hapo jana, uh, RS Berkane iliifunga CS Constantine mabao manne kwa sifuri. Na katika michuano ya kuwania chila klabu bingwa Mamelodi Sundowns na Al Ahly hazikufungana, huku matokeo kama hayo uh, pia yakishuhudiwa katika mechi uh, kati ya Orlando Pirates na Pyramids. Klabu zote za fakusini na Misri zinachuana katika hatua hii naam. Bingwa wa Victor Abuso, nafikiri ulishuhudia mtanange kule Zanzibar. Uh, wanasema kwamba Simba walishinda lakini hawana furaha. Unajua ni <laughs> <laughs> <Ujwe laughs> ushindi mwembamba, unajua kwa sababu walikosa mabao mengi sana kiasi yes, kwamba wanaweza wakayajutia katika mechi ya marudio naam. Ni kweli kabisa, tutaona hali itakavyokuwa siku ya Jumapili na katika michuano ya kufuzu kucheza kombe la dunia uh, kwa wasichana wasiozidi miaka kumi na saba kule nchini moroko mwaka huu ni kwamba jana, Kenya ilifungwa na Cameroon bao moja kwa sifuri hapa Nairobi. Uh, Zambia nayo ikaishinda Benin mabao mawili kwa moja huku Nigeria ikifunga Algeria mabao um, manne kwa sifuri. Uh, Ivory Coast nayo ilichomoza na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Guinea. Uh, mechi hizi zitarudiwa tena siku ya Ijumaa wiki hii, na timu nne pamoja na Moroko zitacheza uh, katika fainali hiyo uh, mwezi Novemba. Na leo kutakuwa na mashindano ya riadha ya Boston Marathon kule nchini Marekani na kuwakutanisha kwa miamba wa riadha Uh, Sisei Lema kutoka Ethiopia lakini pia Helen Obiri ambaye ni bingwa mara mbili kwa upande wa wanawake pia atakuwepo katika uh, mashindano haya ambayo ni awamu ya mia moja na ishirini na tisa. Katika soka ni kwamba kule nchini Uingereza hivi leo kuna mechi moja tu uh, kati ya Tottenham Hotspur na Nottingham Forest. Kule nchini Hispania, Atletico mm. Madrid acheza na Valladolid. Ni kushukuru sana bila shaka, mengi zaidi ni katika awamu ya pili. Shukran sana mm. Namtukiachana na, na Victor Abuso na sasa anamkaribisha mslet ijai hapa kutujuza yaliyopewa uzito magazetini karibu nam. Asante Bilali, natumai hujambo asubuhi hii, namshukuru Mungu niko salama, shaka kabisa. kwenye magazeti ya asubuhi hii tuanzie kule nchini Tanzania, gazeti la Nipashe limeandika Askofu Wolfgang asema, uh, maabusu siasa waachiwe, asisitiza amani nchini ni taarifa ambayo pia imepewa uzito na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika maskofu wa pasua, na gazeti la Habari Leo limeandika Rais Samia ataka taifa liombewe. Uh, Askofu, serikali CHADEMA fanyeni maridhiano. Tukiondoka nchini Tanzania nchini Kenya, gazeti la Daily Nation limeandika ni wabunge waelezea kwa nini mtandao wa eCitizen ni mbaya kwa Kenya. Ni taarifa ambayo pia imepewa uzito na gazeti la Taifa Leo ambalo linachapisha kwa lugha ya Kiswahili. Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika askofu mkuu wa Kampala uh, Paul aingilia mjadala kuhusu dawa za kulevya lakini gazeti la The Standard limekuja na taarifa kuhusu uh, Rais William Ruto likiwa na picha yake kwenye ukurasa wa mbele. Kule Sudan, gazeti la Sudan Tribune limeandika uh, mashambulio ya wapiganaji wa RSF yaua uh, watu saba katika mji wa Elfasha lakini kule nchini DRC na magazeti mengi nchini humo yameangazia taarifa kuhusiana na ujio wa rais wa zamani poa, ka, Kabila katika mji wa Goma. Ni taarifa ambayo imepewa uzito na magazeti mengi kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ali Bilali, ukizingatia pia kuna utata, mm -hmm, je, alikwenda Goma? Yupo Goma? yuko wapi? Bila shaka ni mm mjadala ambao mm -hmm. bado unaendelea mm -hmm. uh, kutokana uh, kuto na taarifa hiyo ambayo kuwa nzito sana katika wikendi hii ambayo imekamilika. Sijui kama bado nina muda uh, muda bado upo, bila <laughs> shaka <laughs>, lakini tuzungumzie hili nimeona, nimeona gazeti la Le Parisien la kule nchini Ufaransa mm, lao limeandika kuhusiana na hatua ya Israel kuweza kufuta visa kwa wabunge ambao wanataraji kuzuru kule Israel. mm -hmm. Mm -hmm. Lakini kule nchini Marekani, new York, limekuja na taarifa kuhusiana na taarifa kwamba Marekani inapanga kufunga balozi zake katika mataifa um, ikiwemo uh, barani Afrika. ni kushukuru sana mizleti ijai kwa muda, lakini kukaribishe pia uendeleze makala Mazingira leo dunia yako kesho. Msikilizaji, je, unafahamu kuhusu NDCs au nationally determined contributions? Hizi ni ahadi au mipango ambayo hutolewa na kila nchi mwanachama wa Umoja wa Mataifa kwa lengo la kuonyesha hatua ambazo nchi zinapanga kuchukua katika kusaidia kukabiliana na utoaji wa gesi joto ili kuisaidia dunia kudhibiti ongezeko la joto pamoja na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Ahadi hizi msikilizaji, zinaenda sambamba na mkataba wa mazingira wa Paris mwaka 2015 ambao unazihitaji nchi kupitia upya ahadi zao kila baada ya miaka mitano kwa mujibu Umoja wa Mataifa, ahadi za hivi sasa zina mapungufu makubwa ikilinganishwa na kile kinachohitajika kudhibiti ongezeko la joto pamoja na kuepuka athari mbaya zaidi za mabadiliko ya tabia nchi. Katika makala yetu hivi leo, ninaye Tajil Urio, ni mtaalam wa mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini Tanzania na tutakuwa tunaangazia ahadi hizi. Nchi zimekuwa zikiwasilisha maboresho ya ahadi ili kuendana sambamba na utekelezwaji wa mkataba wa mazingira wa Paris. Kwa kuanza makala haya Tajil anatupa tathmini yake ya ahadi ambazo zimekuwa zikitolewa na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa. Ukiangalia kwanza ahadi ambazo zimewekwa kwenye NDC kwa miaka mitano iliyopita na NDC ambazo zinaisha muda wake kwa sasa hivi na nyingine ambazo zinaenda mpaka elfu mbili na thelathini bado hizi ahadi hazitufikishi katika yale matarajio pendwa ya kuona kwamba uh, nchi zinachukua hatua zaidi dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi na kuhakikisha kwamba tunafikia lengo la mkataba wa Paris. Nasema hivi kwa sababu ripoti mbali mbalimbali zinaonyesha kwamba hata ukitekeleza yale yote ambayo yamewekwa kwenye hizi NDC mpaka sasa hivi, bado haisaidii kupunguza ongezeko la wastani wa jotoridi kwa dunia kufikia digrii moja pointi tano au chini ya digri mbili. Kwa hiyo bado naweza kusema uh, tunahitaji juhudi kubwa zaidi za kuweka mipango ambayo pia inatekelezeka na kuweka rasilimali za kutekeleza mipango hiyo ili tuweze kufikia pale ambapo tunaweza kufika. Mwaka huu, msikilizaji, nchi zinatakiwa kuwasilisha ahadi zao mpya za kitaifa, lakini hadi kufikia tarehe ya mwisho iliyokuwa Februari kumi, ni nchi kumi na tano pekee zilikuwa zimewasilisha ahadi zao mpya za miaka mitano ijayo. Lakini je, hii inatoa taswira gani? Naweza kusema pia ni swala la, la muda uh, kwa sababu O, jambo hilo liliamuliwa na kufikiwa maafikiano mwezi Novemba mwaka jana, na kufikia Februari nchi ziwe zimewasilisha. Sasa, namna ambavyo hizi NDCs zinaandaliwa zi, ni mchakato mrefu kidogo. Kwa hiyo kwa nchi ambazo zilikuwa hazijaanza huo mchakato, nafikiri uh, kiuhalisia tu ingekuwa ni ngumu sana wao kufikia uh, uwasilisha ndani ya mwezi Februari ni, ni proses ambayo inahitaji muda kidogo na inahitaji kushirikisha sekta tofauti tofauti. Inaleta inaleta sura kwamba bado uh, umakini na au uh, hazijapewa uh, kipaumbele cha kutosha lakini pia ni muhimu kuangalia hilo swala la muda na namna ambavyo ni zoezi kubwa nam labda ni kwa namna gani nchi zinatakiwa kuboresha mipango yao mipya katika hizi ahadi mpya ambazo nchi zinatakiwa aa, kuwasilisha. Aa, kwa sasa ni ombi kubwa na mkazo mkubwa ni kuhakikisha kwamba wanaweka ahadi nyingi na na kubwa zaidi ambazo zitakuwa na matokeo makubwa hasa kwenye kusaidia swala zima la la kuzuia uzalishaji wa gesi joto kituana uh, kipaumbele kikubwa. Lakini kwa nchi sasa hizi ambazo zinaendelea za kusini uh, mwa jango la Sahara na nchi nyingine za mabara mengine ambazo zinaendelea sana, ni namna gani ambavyo wataimili hizi uh, changamoto ambazo zinaletwa na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi. Tuna mataifa yaya ambayo yameisha endelea sana kiviwanda na yanazalisha kwa kiasi kikubwa hizi gesi joto, basi wao wanatakiwa wafanye zaidi na waseme kwa ukubwa zaidi, ni namna gani watashiriki kupunguza uzalishaji wa hizi gesi joto. Aidha, tajel anagusia baadhi ya maeneo nchi za Afrika zinatakiwa kuangazia zaidi katika ahadi zao mpya na, na, na, na pengine tukiangalia uh, ahadi uh, zilizopita unahisi labda kwa nchi za Afrika katika hizi ahadi mpya ambazo uh, zinatakiwa kuwasilisha uh, ni maeneo gani uh, yanatakiwa kutiliwa mkazo katika NDC zao mpya? Ukiangalia kwa Afrika bado kuna changamoto nyingi ambazo zinapelekea uzalishaji wa gesi joto. Tukisema juhudi, kwa mfano kwenye swala zima la nishati ya kupikia, hili ni jambo linamgusa inagusa kila familia. Kwa hiyo tukiweza kuwa na maboresho kuhusu nishati ya kupikia, tukaacha matumizi makubwa ya ya kuni na mkaa, itasaidia kwa kiasi kikubwa sana kwa, kwa mazingira yetu na uzalishaji wa gesi joto. Lakini tukiangalia pia vyanzo vya nishati, tukiangalia namna ambavyo tunadhibiti taka. Aa, hii pia ni muhimu sana kwao, ni sehemu ambazo pia tuna tunaweza tukaangalia na kuhakikisha kwamba uh, kilimo kinafanyika kwa namna ambayo ni kilimo endelevu na ambacho kinazingatia uhifadhi wa mazingira. Kwa hiyo ni kwenye shughuli zetu za uzalishaji mali na shughuli zetu za kiuchumi ndio za kuangalia zaidi hasa zile ambazo zinagusa watu wengi zaidi, zipate rasilimali za kutosha kwa sababu pia Uh, ni mabadiliko ambayo yatahitaji rasilimali kwa kiasi kikubwa kuanzia fedha, teknolojia na utaalamu. Tuzungumzie uh, uhimili wa mabadiliko ya tabia nchi lakini pia ufadhili katika NDCs ambazo muda wake unakamilika. Una ni maboresho gani labda unaona yanafaa kutekelezwa katika uh, maeneo haya ya uhimili wa mabadiliko ya tabia nchi lakini pia ufadhili kwenye uhimili? Kumekuwa na changamoto kubwa hasa ya rasilimali kutoka mataifa ya nje na ni kitu ambacho usabu kwa sababu ukao sio kipaumbele kikubwa, ila kwetu ni kipaumbele, ni kimuhimu sana cha kulifanyia kazi, kwa sababu ya kihistoria kwamba tunaathirika zaidi kuliko ambavyo tunachangia kwao, tunahitaji kufanyia kazi hizi athari ambazo tunakumbana nazo. Na kwa hiyo moja ya maboresho makubwa nafikiri ni, ni swala zima la kwa kuhakikisha kwamba rasilimali za kuhimili zinapatikana na zinatoka katika vyanzo mbalimbali, vyanzo vya kimataifa pamoja na vyanzo vya ndani, na, na, na wananchi wajengewe uwezo pia kwamba ni namna gani wanaweza wakaimili. Kwenye upande wa maboresho mengine ni masuala ya rasilimali, na ukiangalia kwa mataifa ya Afrika na nchi ambazo zinaendelea NDC zake mara nyingi, na ndivyo itakavyokuwa pia hata kwenye hii raundi ya tatu, zina hadi zile ambazo uh, wanaahidi watazitekeleza endapo watapata rasilimali na kuna zile ahadi ambazo watazitekeleza tu kwa kutumia vyanzo vya ndani. Sasa ni, ni ni wakati sasa hata hizi nchi ambazo zimekwisha kuendelea zitapotoa ahadi uh, zake ziangalie pia ni namna gani zitatoa zile zitatoa sapoti ya kutekeleza ahadi hizi ambazo zinahitaji rasilimali, Uh, ya teknolojia ya fedha na utaalam ili ziweze kutekelezwa katika hizi nchi zinazoendelea. Ni jukumu gani kubwa labda mashirika ya kiraia na sekta binafsi uh, zinazo katika kushinikiza nchi mbalimbali kutekeleza ahadi zao mpya um, za kitaifa? Kwanza niseme tu sekta binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali yana mchango mkubwa sana, kuanzia sasa hivi ambapo nchi zinaanza kutengeneza ahadi kwao, zinatakiwa zipase Uh, sauti zao kwa kiasi kikubwa kuhakikisha kwamba uh, mambo mbalimbali mbali ya muhimu ambayo yanaigusa jamii yanajumuishwa ya, ya kwenye hizi NDC na baada ya hapo wasaidie kwenye kutekeleza hizi NDC kupitia miradi mbalimbali wanayoifanya, lakini pia kusimamia utekelezaji na kuoji na kufuatilia, je, yale ambayo yameahidiwa yanatekelezwa. Sekta binafsi pia wana mchango mkubwa sana wa kusaidia utekelezaji wa hizi ahadi kwa kuangalia ni namna gani ambavyo kupitia hizi ahadi biashara inaweza ikafanyika, uwekezaji wa kijani unaweza ukafanyika ambao utapelekea upunguzaji uh, wa uh, uzalishaji wa gesi joto. Kwa kuhitimisha makala yetu hivi leo, Tajel anafafanua ni kwa namna gani maamuzi ambayo yamekuwa yakiafikiwa kwenye mikutano ya kila mwaka ya mazingira yanaweza kuwa msingi wa ahadi hizi mpya ya kuna maamuzi mbalimbali mbali ambayo yamefanyika na ikiwemo hili lenyewe la, la kuhakikisha kwamba tunatuma NDC mpya na nchi zina zinakuwa na hizi ahadi mpya. Lakini kuna maamuzi inaweza kusema ni, ni ya msingi pia ambayo yanaweza yakasaidia utekelezaji wa NDC ambayo yalifikiwa uh, Baku mwaka jana ambayo yanahusiana na, na biashara ya kaboni hasa kwa biashara ya kaboni kwa kuunganisha na NDC, na utekelezaji wa NDC hiki ni kitu ambacho hakikuwepo awali, sasa kipo, kwamba unavyoweza ukatoa ahadi kupitia NDC, na wadau wengine wa maendeleo nchi au sekta binafsi wakaunga mkono utekelezaji wa hizo ahadi kwenye NDC yako kupitia biashara ya kaboni. O, so hilo, nafikiri hilo ni moja ya, ya maamuzi ambayo uh, yanaweza pia yakasaidia spidi ya utekelezaji, na of course, ili tuweze kufanikiwa kwenye hilo uh, mataifa yatatakiwa yaweke mazingira ambayo yatawezesha utekelezaji wa jambo hilo. Na kufikia hapo ndio na tia kikomo makala yetu hivi leo. Shukran kwa mtaalam wetu Tajel Urio kutoka nchini Tanzania, jina langu Minzleti Jai, kwa heri. Naam, ni kushukuru sana, Ms. Leti Jai, nimshukuru pia msikilizaji ambaye amekuwa nasi na nimkumbushe tu kwamba taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na jeshi la Sudani Kusini latangaza kuuteka tena mji wa Nasir ambao umekuwa kitovu cha mzozo wa kisiasa, wa kisiasa. Rais wa Kenya William Ruto yataka mabunge yote mawili kuangazia kwa umakini na kupitisha muswada unaohusu mgongano wa maslahi, na baraza la maskofu wa Kanisa Katoliki nchini Tanzania laitaka serikali na idara za usalama kuachia huru wafungwa wa kisiasa Nam, tuhitimishe matangazo yetu ya awamu ya kwanza hii na kibao hiki da mpaka moro kutoka kule Tanzania na kundi la TMK kibao da mpaka moro kutoka kwa kundi la TMK Chege, Temba na marehemu YP. Kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu awamu hii ya kwanza. Matangazo ambayo alikuwa analetwa kwenu na Miali Bilali, chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Buso. Fundi mitambo ni Vitali Mugisho Kulembwa, mwana beke ni mshukuru mizleti jai, ambaye alitujuza habari zilizopewa uzito magazetini. Shukrani za dhati pia kwa George Maina ambaye alisababisha matangazo yako kujaa mubashara Facebook, punde na kupeleka Paris.