Asante sana msikilizaji kwa kusalia nasi, yani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International na kwa sasa tunapata habari za michezo ambazo nalitoka kwako na Emmanuel Richard Makundi. Bwana hujambo na karibu nam. si jambo Benson, nianzie kule barani Ulaya. Jana kulikuwa na mechi za UEFA Europa League na Manchester United walilazimika kwenda hadi muda wa nyongeza mm -hmm. uh, kupata ushindi mgumu kwelikweli magoli matano uh, kwa manne dhidi ya Olympic Lyon kule nchini Ufaransa. Ilibaki tu kidogo kwa Manchester United kutupwa nje mashindano hayo, kwa sababu hadi katika muda wa nyongeza walikuwa wameshalala goli nne uh, kwa mbili walifanikiwa kurejesha katika muda wa lala salama na hivyo kusonga mbele katika hatua ya nusu fainali, na sasa watakutana na Athletic Bilbao. Um, mechi za kwanza zitapigwa Mei moja na mechi za uh, marejiano zitapigwa Mei nane. Katika uh, nyanja nyingine uh, Eintracht Frankfurt ya Ujerumani walifungwa nyumbani na Tottenham Hotspur, na Tottenham Hotspur kupata ushindi wa faida ya bao la ugenini kwa magoli mawili kwa moja. Kwa hivyo Tottenham nayo inasonga katika hatua ya nusu na sasa watacheza na Glimt ya Norway na Lazio wao walifungwa, e, wali kumradhi e, na e, licha ya ushindi wao uliopata, lakini ile aggregate ya goli tatu kwa tatu ilitosha uh, kuwafanya Glimt kwenda kushinda kwa njia ya matuta mm -hmm. kwa mabao matatu kwa mawili na pale nchini Uingereza, Benson, klabu ya Liverpool huenda wakawa wameweka simenti ama zege mm -hmm. la kutawazwa kuwa mabingwa wa ligi kuu ya soka pale nchini Uingereza ikiwa watafunga Leicester City, eh, katika mchezo wao wa wikendi hii na ikiwa Arsenal watashindwa kushinda eh, a uh, e, katika mchezo wao pia dhidi ya Ipswich weekend hii. Kwa hivyo ni lazima Liverpool wapate ushindi ili kujihakikishia na kuweka matumaini sawia na ya kuwa mabingwa wa ligi kuu ya soka pale nchini uh, Uingereza, kwa sababu uh, Liverpool wanafukuziwa kwa mbali kidogo na Arsenal ambao wao wanahitaji kushinda, na mechi zimebaki takriban sita tu eh, kuamua nani atakuwa mshindi. Ikiwa Liverpool atapoteza na Arsenal watashinda katika mechi yao, inamaanisha kwamba Arsenal wataendelea kupunguza lile gap eh, na Liverpool ikiwa watapoteza katika mechi zinazofuata basi, unaweza ukashangaa mambo yakageuka, na pengine Arsenal wakawa mabingwa ligi kuu ya soka pale nchini uh, Uingereza. Na wakati huo Liverpool wamepata boost. Eh, baada ya beki wao kitasa wakati uh, Virgil van Dijk jana kutia kandarasi kuanguka wino kuongeza muda wa kusalia katika klabu hiyo ya vijogoo vya jiji. Najua mashabiki bwana, wa Liverpool watafurahi sana, wamefurahi kwa sababu walikuwa wanaangaika kumsajili <laughs> Mo Salah ambaye Naam. wiki mbili zilizopita alianguka kandarasi Naam. na sasa Virgil van Dijk naye anaanguka kandarasi nyingine ya kusalia katika uh, klabu hiyo. Leo hii ligi kuu ya Kenya inarejea Benson, baada yeah, ya kuwa mapumzikoni kwa muda kiasi. Polisi watakuwa na kibarua dhidi ya Ulinzi, wakati Post Rangers watakuwa na kibarua dhidi ya FC Leopards. Kule Tanzania, Prison watakuwa na kibarua dhidi ya JKT wakati KMC dhidi ya Dodoma. Zaidi ni katika matangazo ya awamu ya pili, nitakufahamisha ratiba zaidi. Ni kushukuru sana Bwana Makonde, asante. Wakati sasa umewadia, msikilizaji, tupate yale ambayo yamechapishwa kwenye magazeti mbalimbali kote duniani. Hivo ni Ruben Lukumbuka. asante sana <laughs> nimekuja na haraka <laughs> nianzie nchini Rwanda na gazeti la New Times, lakini pia uh, gazeti la Rwanda Today magazeti haya yameandika habari kuhusu wamiliki wa, wa ardhi iliyoko maeneo ya maegesho ya umma ya Nyabugogo pale Kigali kuhama wakati mradi wa kukarabati na kuboresha kituo cha mabasi cha Nyabugogo ukikaribia hmm. uh, jirani hapo kule DRC, gazeti la Le Phare, lakini pia naona Tempete de Tropique, Forum des As. Magazeti haya yameangazia ziara ya Rais Felix Tshisekedi kule Lubumbashi ambapo ameelezea mradi ama mpango wa serikali kuwapa ajira vijana. Aa, kauli aliyoitoa wakati akihutubia maelfu ya watu wa Lubumbashi. Aa, pia actualite.cd laandika. Le Phare kwa upande wake laandika serikali itaendelea na uh, suala la ubomoaji wa makazi ya watu na majengo yaliyoko kwenye maeneo uh, ya hatari ili kuepuka mafuriko. Unakumbuka hivi karibuni mm -hmm, watu zaidi ya sabini walipoteza maisha katika Patisha. mafuriko jijini Kinshasa na mm -hmm, uh, kule Burundi gazeti la Iwachu limechapisha mahojiano maalum na katibu mkuu wa wizara ya mazingira, kilimo na mifugo Emmanuel Ndorimana ambapo anasema kuharibu mazingira ni sawa na mtu anayekata tawi analokalia. Kweli, nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika kaunti kumi na moja za magenge, eh, Nairobi pia ikiwemo. Daily Nation limeandika kwa wino uliokolea Orengo ampinga Raila. Mm. Habari hii pia imechapishwa katika gazeti la Taifa Leo. Uh, Benson, gazeti hili Taifale, la Taifa Leo limeandika uh, Orengo sasa motoni kwa kukaidi Raila. Gazeti la The Monitor nalochapishwa kule Uganda laandika Uganda ya goma makubaliano ya kubadilishana wafungwa kabla ya hukumu ya jaji Mugambe nchini Uingereza. Lakini pia Bukede na New Vision yamemnukuu waziri wa afya wa Uganda Dr. Michael Baganizi akifafanua kile wazazi wanatakiwa kufahamu kuhusu ugonjwa wa surua kule Tanzania, gazeti la Nipashe eh, lenyewe limeandika mahakama kuu yaipa CHADEMA siku ishirini na moja kuwasilisha utetezi eh, lakini pia Mwananchi laandika udukuzi mifumo nyeti janga jipya, CAG si aeleza taasisi zinazoongoza kwa mifumo kudukuliwa abainisha vikwazo. Bwana nikushukuru sana kwa uchambuzi wa magazeti. Karibu Nam moja kwa moja. Basi msikilizaji, ilivyoada, kama kawaida, siku kama hii ya leo, tunapata makala ya siha njema na Bikaro Coril. Hujambo na karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Nchini Kenya kumekuwa na baadhi ya malalamishi kuhusu ubora wa maziwa yanayouzwa kwenye maduka kadhaa ya umma yakiwemo maduka ya jumla. Baadhi ya watumiaji maziwa wamedai kupata maumivu makali ya tumbo, kuendesha, au kuwa na gesi tumboni. Wapo walioripoti maziwa kuharibika kabla siku iliyochapishwa kama ya mwisho ya matumizi, licha ya kuhifadhiwa ipasavyo, na haya ni pamoja na maziwa ya kudumu muda mrefu kama siku 90 ambayo hupitia michakato zaidi ili kuweza kudumu. Je, kulikoni? Tunaangazia haya katika makala ya siha njema juma hili. Kwa kuanzia makala haya niliwasiliana na bodi ya kudhibiti maziwa nchini Kenya kufahamu kama pia inafahamu kuwepo tatizo hili kwa majina. Mi naitwa Margaret Kibogi, Managing Director Kenya Dairy Board. Sisi ndio tunasimamia, uh, uh, maziwa Kenya mzima kuangalia usafi. Kazi yetu ni kutest maziwa. Tuko na laboratory hapa Nairobi, uh, yenye inaangalia maziwa. Pia tuko na mobile laboratories kwa branches zetu zote Kenya nzima tuko na branches 27 yenye inaangalia usafi ya maziwa. Kwa wale wenye wamepata shida tunasema pole, lakini tunataka kuambia watu na mafamilia wakunywa maziwa yenye, e, imeprosesiwa kama maziwa. Uh, unataka kwenda kununua, uhakikishe kuwa maziwa yenye inanuliwa ni kwa license, wenye wamekuwa license na Kenya Dairy Board. Sana sana shida ni handling ya maziwa, kama mtu anaweza nunua maziwa yenye iko huko yenye haiko license hapo, basi inaweza pata shida hapa na pale ya tumbo. Na huwa tukipata shida kama hizo, tunaenda kuchukua sample ya hiyo maziwa, tunaangalia ni nini inaweza kuwa ilisababisha hiyo shida. Maziwa yote yenye iko process, either iko long life iko pasteurized, kwa maziwa yote yenye unapata kwa supermarket yenye iko kwa pakiti imekuwa actually certified, iko mzuri kwa sababu all processes. Sisi kama Kenya Dairy Board tumewapea license na pia tuna sample maziwa yao inaenda through laboratory. Pia tunahakikisha kila processor ako na uh, laboratory pia kuangalia ya maziwa before waanze ku process na after processing pia wanaiangalia, ni maziwa mzuri. Maziwa yote Kenya, naweza kuhakikisha kuwa maziwa yenye imeenda through processing ni iko sawa na iko salama kama kuna shida lolote tunafanya ile inaitwa recall, tunatoa kwa shelves, alafu angalie ni nini inaweza kuwa ilisababisha uh, shida yenye inaweza kuwa. Lakini kila mara hiyo maziwa yenye iko either long life, hiyo fresh, ile pasteurized maziwa yote yenye iko kwa shelf inakwanga mzuri, tumetest na tunaangalia kila mara, tunafanya random sampling na tunaipeleka kwa lab yetu kuangalia kama wamemit yo standards because tuko sisi ndio tuna set standards ya milk and milk products yote Kenya mzima pia tuna set na East Africa region na pia globally through ile inaitwa Codex so maziwa yetu yenye iko kwa supermarket yenye iko kwa soko inakuanga maziwa safi na inakuanga bora tunataka kuomba wote wenye wako na shida kama hilo wakuje watupigie simu watutumie ile barua ya email Wanaweza tu kukuja kwa ofisi yetu kulalamika kama kuna shida lolote, kutuambia ndio tuangalie ni maziwa gani ndio iko na shida, kama liko na shida kweli ama shida ilikuwa chakula ingine, labda mtu alikula saingine tu, tu. Tukipata hiyo mashida wanasema hawakukunywa hata maziwa, walikuwa ma, wamekula chakula ingine. Hivi majuzi tulipata lalamiko kama hilo mahali, wakasema ni maziwa sa, zile tulienda mahali pale tukapata tu maziwa yenye watu walikunywa ni watatu watatu, lakini wenye wamepelekwa hospitali ni wengi. Saa ingine inaweza kuwa chakula ingine, na labda sio directly maziwa, lakini tunataka ku encourage mtu yoyote mwenye amepata shida aa, kwa tumbo ama kwa familia yake watupigie simu mara moja, tutakuja pale tuchukue hiyo samples tupeleke kwa lab tuangalie shida liko lini, na kama tukipata shida tuna withdraw hiyo maziwa, lakini tunataka kukuhakikishia kwamba maziwa ya Kenya ni bora, ni safi na ni mzuri, na encourage watu waendelee kukunywa maziwa, wameshwa kunywa maziwa yenye iko packet na iko processed. Kama kuna mtu ako na shida, atuambie na mara moja tutachukua action kuangalia ni nini pia imeleta hiyo shida, labda ni chakula ingine. Kama ni maziwa, tutaangalia pia kama hiyo ndio iko na shida, lakini tunataka kuhakikishia Kenya mzima na wenye nchi kuwa maziwa yetu iko bora na tunaiangalia kwa makini. Pia nimemtafuta mtaalam wa wanyama kutoka Tanzania kutuelezea zaidi kuhusu zao hili linalotokana na mnyama ng'ombe. Nini kinaendelea kwa sasa ni kwamba bidhaa hiyo iko na shida, tukiweka kando mambo ya lactose resistant, lakini kumekuwa na lalama zingine kwamba maziwa ya sasa, usalama wake hakuna uhakika kiukweli. Kumekuwa na kulegalega, nadhani katika katika karibu bara zima la Afrika kwenye ufuatiliaji wa wa uzalishaji wa maziwa. Kwa kawaida, uzalishaji unatakiwa uanze kufuatiliwa kutoka kwa mnyama anayezalishwa, lakini pia kwenye yale maziwa yakishazalishwa, katika zile hatua za kuyachakata wanataaluma pia wa vetenari huwa wanakuwepo pamoja na wanataaluma wengine wa, kuna kitu wanasema nini, ni kwa kimombo wanaita contamination, ambapo unakuta maziwa mara nyingi yanakuwa yamekutana me, ya na vimelea kama salmonela au ecoli, ambavyo ni ni, ni, ni, ni, matokeo tu ya zile ile michakato wakati wa kuchakata maziwa, vimelea ambavyo huwa vinakuwa kwenye <laughs> kama vinyesi vya, vya wanyama na kitu ambacho ni cha kawaida, lakini katika kuprosesi kule kuna hatua ambazo huwa zinasaidia kupunguza vimelea hivyo. Kwa hiyo kama ile kazi ikiwa imefanyika kwa ufasaha na usahihi kabisa, huwa inasaidia eh, kuongeza kwanza ile tunaita muda wa maziwa kukaa kwenye shelf au wanasema ni shelf life kwa kimombo. Kwa hiyo kama zile hatua hazikufanyika barabara, na kama wakaguzi hawakufanya kazi yao kwa umakini, ndio unakuta haya yanakuwa yanajitokeza, na maziwa yanakuwa hayawezi kukaa kwa ule muda ambao ulikuwa umependekezwa yanapokwenda kuwekwa kwenye, kwenye shelf. Lakini pia wakati mwingine uhifadhi nao inaweza ikawa changamoto. Kwa hiyo wale wakaguzi wakipita na kufanya uh, kaguzi zao inavyopashwa, mara nyingi watabaini. Inapotokea tatizo lolote kama hilo, ni rahisi sana kubaini kwamba E, chanzo ni nini, kwa sababu ukichukua yale maziwa ukienda kupima yatakuonyesha tatizo lilikuwa wapi. Je, tatizo lilikuwa kwenye mfumo? Na bahati nzuri, e, mifumo ya kufuatilia kutoka kuz, e, kwa mzalishaji kiwandani mpaka kwa mlaji ipo na inafahamika hivi. Basi kwa nini lalama ambazo uh, tunazipata kwa sasa ni maziwa ambayo yanayoitwa long life ambayo hupitishwa kwenye michakato ambayo inastahili kuwa, inaweza kuhifadhiwa kwa muda mrefu. Tatizo hapa nadhani inawezekana ikawa ni either ni mchaka ile, pros, pro, ile processing lakini pia inawezekana tu ni yale maziwa kutoka kwenye chanzo chake. ni, ni, ni, ni kwa wataalamu sasa kukaa na kuanza kuangalia kutoka kwenye uzalishaji mpaka hapa kwa inapofika kwenye eh, sehemu ya distribution ya usambazaji. Nafikiri kuna haja ya kuipitia hiyo mifumo yote na kujua kwamba tatizo liko wapi, na tatizo litaanza kujulikana tu hata kwa kujua ni aina gani ya vimelea vilivyosababisha mpaka, e, ile maziwa yashindwe kukaa kwenye e, shelf kwa ule muda ambao ulikuwa umetarajiwa. Wakishafanya pale, ambapo kazi kubwa huwa inakuwa ni kuotesha wale vimelea, wakishaotesha aina ya vile vimelea, wakivipata aina ya vimelea, watajua tatizo limeanzia wapi, aidha limeanzia uh, uh, kiwandani au limeanzia shambani au pia inawezekana ni maziwa ambayo yameingia sokoni, lakini eh, ee, dini tunasema ni counterfeit product. Product inawezekana tu ni maziwa, si yale ambayo yamepitia kwenye mchakato halisi, isipokuwa kuna watu wengine, sio kwa nia njema, labda wamemimiki kwa kuona labda aina ya product ina soko sana, wakaingiza sokoni na kwa kutokufuata zile hatua ambazo zina, zinatakikana. Kwa hiyo hilo nadhani ni muhimu kwa mamlaka kuanza kuona mazao yanayolalamikiwa kwa kwetu hapa Tanzania ni kitu ambacho mara nyingi, lawama kama hizo zikishatoka tu, haraka sana kwanza ile prodakti hutolewa sokoni, na ikishatolewa sokoni, ufuatiliaji huanza mara moja na majibu hutolewa kwa umma. Nafikiri ni mchakato kama huo ukifanyika, basi utakuwa na msaada mkubwa sana kwa walaji. Baada ya kuwasikiliza wataalamu hao, tunatia kikomo makala ya siha njema. Kumbuka, usalama wako, afya yako i mkononi mwako. Kuwa makini unaponunua maziwa yako, namna ambavyo unahifadhi, na ukiwa na shaka, mamlaka zipo tayari kufanyia kazi malalamishi yako. Mimi ni Carol Coril, kwa heri. Nam Karo Corl, msikilizaji, anaondoka mitamboni hivyo taratibu sabuhi, na ananipa mi fursa ya kukumbusha baadhi ya taarifa tulizokuwa nazo kwenye matangazo yetu, ama ya kwanza asubuhi hii ni pamoja na kwamba Kenya imetangaza marufuku ya biashara ya figo baada ya ufichuzi uliofanywa na kituo kimoja cha kimataifa. Kusoma na kuelewa taarifa hizi, usikose kutembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Msikilizaji, ni ruhusu ni kuletea kibao biri mrag chake msanii Mr Pilato akiwashirikisha wasanii wengi tu kutoka nchini Afrika Kusini. Msikilizaji, sikiza biri. Brima rug msikilizaji, kibao chake Mr Pilato akimshirikisha DJ Maforisa kutoka Afrika Kusini ndicho kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Shukran za dhati kwa Emmanuel Richard Makundi, amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Fundi mitambo Vital Mogisho Kulembwa Ruben Kakuli alikumbuka, alikuletea uchambuzi wa magazeti. Jina langu ni Bwana Benson Wakuli, ukijaliwa nami pia nijaliwe saa mbili na nusu Afrika Mashariki ndaraja tena yoani kule Afrika Kati itakuwa saa moja na nusu hadi wakati huu msikilizaji