Msikilizaji, kopo langu la sala linanionyesha jijini Kampala, Uganda. Hivi sasa ni saa moja dakika arobaini. Vipunde tunapata habari za michezo lilizama pia likiwa nyumbani baada ya kukubali kipigo cha mabao mawili kwa moja kutoka kwa Arsenal, washika bunduki wa jiji la London. Magoli ya Saka dakika ya 65 na Martinelli dakika ya muda wa nyongeza yalitosha kuzamisha jahazi la Real Madrid, na Arsenal sasa kusonga mbele hatua ya nusu fainali wakiwa na ushindi wa jumla mabao matano kwa moja katika ile aggregate. na ushindi na kutolewa kwa Madrid jana katika hatua nusu fainali inamaanisha kwamba kocha Carlo Ancelotti anakalia kutikavu kwa sababu, hata mwenyewe wakati akizungumza na waandishi wa habari alikiri kwamba presha imeongezeka, joto kwenye kiti limepanda. Kwa hivyo amesema hatoshangaa ikiwa atafutwa kazi eh, kwani mashabiki wengi wa Real Madrid wakutarajia uh, kuondolewa na Arsenal. Madrid wenye historia ya kipekee katika kuchukua taji la klabu bingwa barani Ulaya mara nyingi zaidi ukilinganisha na vilabu uh, vingine. Leo hii kule barani Ulaya pia kutakuwa na mechi za Europa League, pamoja na UEFA Conference League katika Europa League atafanya kosa lolifanya wiki iliyopita ambapo liliofanya Lyon kurejesha goli tutajua baadaye majira ya saa nne usiku kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Mechi nyingine ni Lazio watakua nakaribisha Glimt, wakati Tottenham watakuwa ugenini kuwakaribisha Frankfurt. Tottenham walitoka sara ya bao moja kwa moja katika mechi iliyopita katika UEFA Conference League. Chelsea watakuwa nyumbani kuwakaribisha ligi ya Awesome. Katika ligi kuu ya Uingereza, pale Newcastle United jana walifanikiwa kuchomoza na ushindi mnono, naweza kusema kipigo cha mbwa mwizi cha magoli matano kwa buyu dhidi ya Crystal Palace. Newcastle wakiendelea kujidhatiti katika msimamo um, wa ligi kuu ya Uingereza, kwani wako katika nafasi ya tatu nyuma uh, ya Arsenal wenye alama sitini na tatu na Liverpool ambao ni vinara wa ligi kuu ya pale nchini Uingereza wa wakiwa na alama 76. Nikupe taarifa ya tanzia, Benson. Mshambuliaji wa kimataifa wa timu ya taifa ya Gabon, Aaron Boupendza amefariki dunia akiwa kule China na inadaiwa kwamba alianguka kutoka ghorofa ya kumi na moja katika makazi yake. Uh, Aaron anafariki akiwa ya na umri wa miaka ishirini na nane. Shirikisho la kabombu la Gabon limethibitisha Aaron alikuwa kule China akichezea klabu ya Zhejiang FC na kifo chake kimepokelewa kwa huzuni kubwa na mashabiki wengi wa soka hapa barani Afrika. Zaidi nitakujuza nda katika awamu ya pili kuhusiana na mkataba wa PSG na Rwanda. Asante sana. baada ya kupata habari za michezo msikilizaji. Msikilizaji, sasa umewadi wakati wa kupata iliyochapishwa katika magazeti mbalimbali mbali duniani. yuko Ruben Kakule lukumbuka na asante sana, nipo kabisa studioni imejaa <laughs> na asante sana msikilizaji, ujambo hapo ulipo. Nianze uchambuzi wa magazeti na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya. Hapa lenyewe limekuja na habari uh, kwamba uh, maafisa wa wizara ya afya Afya house kama unavyoona wameandikwa walikuwa wanafahamu biashara ya figo huko Eldoret, mm -hmm. nchini Kenya. Mjadala mkali unaendelea sana, wakati gazeti la The Standard hili hapa lenyewe laandika Hawakustahili lakini wameidhinishwa. Ni habari inayohusu wale mawaziri wawili ambao uh, waliidhinishwa uh, na bunge hapo jana uh, kuna waziri Bi Hana Wendot Cheptumo na uh, Geoffrey Ruku ambaye ana mrithi aliyekuwa waziri wa utumishi wa umma Justin, Justin Muturi, Muturi kule nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi laandika CAG afukunyua madudu mapya, abaini shilingi trilioni 1.4 za tozo zilizokusanywa na TRA, wizara haikuzifikisha kwa wakala da, <laughs> Wakati gazeti, ni kweli kabisa gazeti la Nipashe lenyewe laandika uh, ripoti mpya CAG afuku, a, afukua makaburi Ndo neno ambalo gazeti hili eh, la Nipashe limekuja nalo. Kule Rwanda, New Times limeandika kuhusu hatua ya Rwanda kuanzisha upya ushirikiano na klabu ya soka ya Ufaransa ya Paris Saint Germain. Lakini gazeti hili vilevile vile, limeandika kiwanda kinachotengeneza bia na vinywaji na vinywaji kuni radhi vingine Bralirwa. Ah, kiwanda hicho cha rekodi faida ya jumla ya faranga ah, bilioni thelathini na sita nukta tisa mnamo mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne. Vilitumika sana hapa <laughs> <hapa ofisini. laughs> <Hey, kinywaji. laughs> naam, uh, the monitor la huko Uganda limeandika habari kuhusu vijana ambao uh, waliandamana wakipinga kule kuzuiliwa kwa BCJ wakiwa na midoli mjini Kampala, midoli hiyo ikiwa imevishwa mavazi ya wanawake na. Kule DRC ziara ya mpatanishi mpya wa mgogoro kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Rais wa Togo Faure Nyasimbe ambao aliwasili hapo jana katika mji wa Kinshasa kumbuka tu Faure Nyasimbe anamrithi aliyekuwa uh, mpatanishi kati ya Rwanda na DRC, Rais wa Angola Joao Lourenco ambaye sasa ndiye mwenyekiti wa Umoja wa Afrika. Naam mm -hmm. ni na kimalizia na magazeti ya huko nchini Ufaransa, sijui bado na muda, una muda dakika mbili. Na dakika mbili nyingi uh, gazeti la Le Figaro lakini vilevile vile gazeti la uh, gazeti la Le Parisien, magazeti haya yameandika habari uh, kuhusu ule mgongano wa kidiplomasia kati ya uh, Ufaransa na Algeria kuhusiana na swala la kuwafukuza wanadiplomasia kumi na mbili eh, kutoka uh, nchini Ufaransa huko Algeria. Naamu. na Ufaransa bado wanaendelea kugongana kidiplomasia. ni kushukuru sana kwa uchambuzi wa magazeti. ubeni kumbuka, tumpishe makundi na gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi Msikilizaji, kwa majuma kadhaa kumekuwa na mjadala duniani kote kufuatia uamuzi wa, wa rais wa Marekani Donald Trump kutangaza ushuru wa bidhaa zinazoingia kwenye taifa hilo, mataifa ya Afrika yakiwa miongoni mwa waathirika, baadhi wakiwekewa ushuru wa hadi asilimia 50. Hata hivyo, juma lililopita, rais Trump alitangaza kusitisha kwa muda wa siku 90 utekelezaji wa ushuru kwa baadhi ya mataifa isipokuwa Uchina, ambayo ameiwekea ushuru wa zaidi ya asilimia 125. Tangazo la Trump limewafanya viongozi wa dunia kujadiliana kuhusu namna watakavyojibu au kuzungumza na Marekani kuona ikiwa Washington italegeza msimamo wake au la. Msikilizaji, ushuru huu umetengeneza mwenendo mpya wa kibiashara na kuathiri sekta muhimu za mauzo ya nje, ajira na utulivu wa kiuchumi katika mataifa mbalimbali mbali ya Afrika. Kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili leo, nakuletea sehemu ya pili ya makala haya, tukiendelea na kujadili suala hili na mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara akiwa nchini Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu. Na msikilizaji kama ilivyokuwa wiki iliyopita kwa njia ya simu tunaungana na Ali Mkimo, yeye ni mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya uchumi akiwa nchini Tanzania. Ali karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukrani sana Makundi. Na pengine hatua hii ya Trump inaweza kwa namna yoyote ile kuchochea viwango vya mfumuko wa bei barani Afrika. Uh, inaweza ikachochea, ukiangalia vizuri ambacho kimetokea, tunasema kuharibika kwa global supply chain. Eh, tunasema ule mnyororo wa ugavi umeharibika, eh, kutokana na yeye kuweka hizo tariffs na maana, kuna baadhi ya maeneo wale waliokuwa wakiagiza marighafi wanaweza kuagiza na kodi. Kama anaagiza na kodi akizalisha bidhaa, lazima atakwenda kuongeza labda bei za bidhaa kutokana na hizi tariffs ambazo eh, zimewekwa kwa sababu kuna baadhi ya nchi ndizo ambazo zinazalisha hizo bidhaa pamoja na marighafi ambazo huwa wanaziagiza kwenye maeneo mbalimbali. Sasa yule ambaye ana, anaagiza marighafi kama na yeye wamepitia changamoto ya aina hii eh, pasi na shaka atakwenda kuongeza bei za bidhaa. Lakini pia anategemea kuona baadhi ya kampuni eh, wale wawekezaji kuipoteza ile confidence, na ita confidence kupungua baada ya soko kuyumba. Kama wawekezaji wanapitia hii changamoto, ina maana hata uzalishaji pia gharama zake zitaongezeka, kwa sababu wengine watapunguza mitaji. Kama wanapunguza mitaji, gharama zitaongezeka za uzalishaji. Kwa hiyo tegemea kuona ile global supply chain, mnyororo wote wa ugavi wa bidhaa, bei zikienda kupanda na kusababisha eh, kwenye baadhi ya nchi kuona na. Mfumuko wa bei ukitokea, ile itakuwa temporary rate of inflation na ni kwa kiwango gani? Sasa biashara ndogo, kwa mfano, na zile zakati zitaathirika kutokana na uamuzi huu wa Trump. Uh, ambacho kinachokwenda kutokea wengi watapitia job cuts. Ukiangalia uh, nchi kama uh, Lesotho, kama hii hali itaendelea uh, wamekadiria uh, uh, uh, zaidi ya ajira elfu sita zinaweza kupotea lakini wengine wakipoteza hata zaidi ya ajira elfu mbili mia mbili, wengine ajira elfu sita, uh, ukiangalia changamoto za na kwa Lesotho inaweza ikawa zaidi hata ya hapo, uh, ukiangalia kama tunasema ile ile tunasema, uh, matarajio ya muda mrefu, hata ajira elfu sita zitapotea viwandani kwa ukubwa, kama utaangalia zile za muda mrefu, kwa muda mfupi, uh, inaweza kaanzia hapo, lakini unaona kabisa kuna, kuna changamoto kubwa ambazo zikatokea mfano eh, South Africa wenyewe pia eh, wanapitia changamoto kujaribu kuangalia wao, walikuwa na ushuru mwanzoni kabisa wa magari. Sasa ukiangalia na hii imekwenda kuongeza zaidi. Kwa hiyo eh, changamoto ni kubwa hasa kwenye job cuts, watu kupoteza ajira, lakini pia tegemea ku nam pengine, sasa hali, umekuwa ukifuatilia suala hili kwa karibu, pengine kuna athari zozote ambazo bara la Afrika limeanza kushuhudia hasa katika ujazo, kwa mfano wa kibiashara baina ya Afrika na Washington, tangu kuanza kutekelezwa kwa makata haya ya Trump? Uh, so far ukiangalia nchi za Goa zile ambazo tunasema zilikuwa kwenye mkataba wa Goa, eh, takriban nchi 32 hivi za Afrika zimeanza kupitia changamoto eh, ujazo biashara umekuwa si ule ambao ulivyokuwa mwanzoni kwa sababu ya eh, hizi taarifa ambazo zimewekwa. Though, eh, takwimu kamili unaweza ukaipata baada ya kutamatika eh, anza kusitisha uzalishaji, na zipo baadhi ya nchi, ukiangalia ni kama vile zimeanza kufikiria kuweka zero rate of tariff, yani wanataka waweke asilimia sifuri. Angalia Zimbabwe tayari, eh, wana, wanafikiria hilo kuweka zero rate of tariff kwa bidhaa zote ambazo eh, zinaingia kutoka Marekani. eh, kumbuka, hatua hii inakwenda kuua viwanda vya ndani. Wao wanafanya hivi kumfurahisha Donald Trump, lakini wanakwenda kuviua, eh, viwanda vya ndani kwa kuweka zero rate of tariff, na ni wengi wanaofikiria hivyo, hasa nchi zilizo kusini mwa Afrika, hizi zimewekewa tariff kubwa sana. E, unaweza kuona wamepitia changamoto nchi hizi e, za kuwekea taarifa ambayo wengine ndio hivyo inafika 50%, wengine 31%, wengine hadi 47%. Kwa hiyo hawa wataumia wata zaidi, wanaweza wakapitia changamoto za deflation, kupungua kwa bei za bidhaa na kuharibu zaidi ukuaji wa uchumi. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo ni sehemu ya pili ya mjadala wetu kuhusu athari za kiuchumi na biashara kwa bara la Afrika kutokana na ushuru uliotangazwa na Rais wa Marekani Donald Trump. Kwenye laini ya SIM tunazungumza na Ali Mkimo, yeye ni mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara akiwa Tanzania. Ali, kipindi kama hiki watu hutarajia kuona shirika la kimataifa la kibiashara WTO likiingilia kati e, hali hii, hasa katika kufanya upatanishi ili kuzuia biashara ya dunia kuendelea kutatizika, liko wapi na unadhani Lina, linaweza likafanya lolote kwa sasa? E, changamoto ni mtu ambaye wana dili naye Donald Trump ukiangalia kwa ukubwa amekuwa na sera ambazo hazieleweki e, sidhani kama mama ngozi okonjo kwa wakati kama huu e, anaweza kafanya chochote kwa sababu unajua, e, WTO wamezungumzia sana juu ya wepo wa biashara iliyo fair iliyo na haki biashara ambayo inaleta tija e, kwa pande zote lakini e, ukiangalia hizi, hizi principles e, wakati mwingine zimekuwa hazifuatwi na Donald Trump. Uki, Matarajio ya WTO. Ah, ambacho nakiona eh, sidhani kama wanaweza wakaingilia kati kwa ukubwa na kunufaika na hilo, lakini Donald Trump amekuwa haridhi sana mikataba ya multilateral, ile mikataba ambayo inahusisha nchi nyingi, yeye anapenda sana mikataba ya bilateral ambayo inahusisha pande mbili, ndio maana unaona eh, EU waliwaza hicho kitu ambacho Zimbabwe alikiwaza eh, cha kutoa deal ya zero rate of tariff kwa zile tunazoita industrial products, zile eh, bidhaa za viwandani ili kuweza kumfurahisha Kurivoka, ondoe hiyo hiyo rate of taarifa ambayo ali, ali, aliweka. Lakini unaona kabisa kwamba, eh, hata WTO wakiingilia, sidhani kama wanaweza kusikilizwa kwa ukubwa, kwa sababu yeye anapenda sana mikataba bilateral ya pande mbili kuliko hizo multilateral. WTO tayari inahusisha multilateral, ile mikataba ya nchi nyingi sana. Eh, ukiangalia kwa ukubwa, eh, tayari ameshakwenda kinyume na kile ambacho WTO wanakihitaji, wana, wana, eh, kwa hiyo, eh, imekuwa ni changamoto. Tunataka kumsikiliza Ngozi Okonjo kwenye maeneo mbalimbali pokuwa akizungumza, unaona kabisa, eh, kumekuwa kuna, kuna changamoto kubwa ya kuweza kuridhia kwa Marekani eh, na huu mfumo wa biashara ambao Donald Trump yeye eh, amekuja nao. Kwa hiyo sidhani kama anakubaliana na multilateral no? Nam, sasa Ali, pengine unaamini njia iliyotumiwa na Trump ni mwafaka, hasa wakati huu ambao dunia ilikuwa inapitia kipindi kidogo cha mtikisiko wa kiuchumi, ingawa sio mkubwa sana. Eh, kwa, kwa Marekani yeye kwa sera za Marekani za kutaka kuwa na viwanda vya ndani ingeweza inge, unaweza ukaona labda yeye anachokifikiria ni sawa, lakini eh, si sawa kwa sababu kumbuka eh, kulikuwa kuna changamoto mbalimbali za kiuchumi, na dunia ilikuwepo kwenye recovery ya majanga mbalimbali ambayo alikutana nayo kwa baada ya kutokea changamoto za uh, vita ya Russia na Ukraine, u, ule uvamizi wa Russia kwa Ukraine, lakini pia unakwenda unazungumzia eh, kwa hiyo ni kama nchi ziko nchi nyingi ziko zinataka kufanya recovery, yeye akaja akaleta uh, kuharibu tena hii itaita global supply chain, nyororo ya ugavi kuharibika. Angalia changamoto ambazo zinatokea Black Sea na Red Sea. Uh, ukiangalia kumekuwa kuna changamoto za ule ule uvamizi wa waasi na vitu vya aina hiyo, kusababisha ile global trade kuharibika, wengine walibadilisha hadi njia uh, ukiangalia ile njia za kupeleka biashara. Kwa hiyo ulikuwa si wakati sahihi kwa yeye kufanya vitu vya aina hii, lakini kwa yeye anafikiria kulinda viwanda vya ndani kwa kufuata deficit na kisa ya biashara Kani, lakini e, u, u, tunasema uagizaji zaidi haumaanishi nchi hii inayumba kiuchumi e, wakati mwingine unaagiza zaidi kutokana na ukuaji. Pia importation inaweza kutokana na ukuaji. Tafsiri ya Donald Trump, nakisi ya biashara kwake ni kufifia kwa uchumi wa Marekani, ndio changamoto ambayo imeanzia hapo. Anafikiri deficit e, ni, ni, ni changamoto hiyo, nakisi ya biashara, yani ule utofauti wa biashara, akiona yeye amekuwa akinunua sana kuliko anavyouza, anaona hapa kwake kuna hasara. Wakati mwingine hiyo pia inaweza kuletwa na growth, lakini anataka kuirudisha Marekani ya viwanda zaidi, ndio changamoto inatokea hapo, lakini kwa kweli haikuwa njia sahihi. Nam na, msikilizaji, na kwa maneno haya ya Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya uchumi akiwa uh, Tanzania, ndio tunakunja jamvi la makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Ali, shukran sana Shukrani sana Makundi, na usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Kwa muda wote huo umekuwa nami Emmanuel Richard Makundi, hadi juma lijalo, kwa heri. Nam msikilizaji, muda umeturuhusu kuona hayo, kufahamu na kuzielewa taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi. Msikilizaji, usikose kutembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili na pia mtandao wetu wa Facebook pamoja na X na Instagram, utazisoma na kuzifahamu kiundani taarifa zetu. Dhem kibao cha kundi lilikuwa, kundi lilikuwa linajiita East Africa Bashment Crew likimjumuisha Waire pamoja na Bebi Kulu kutoka Uganda. Sikiza Fire Anthem. fireanhe <coughs> anaitwa Bibi Kulu pale msikilizaji, akiwa amekulia ndizi anasema kambala. Naam, ndivyo tunakamilisha matangazo yetu msikilizaji asubuhi hii. Shukran za dhati kwa watu ambao amefanikisha matangazo haya. Benson Akoli ndilo jina langu, saa mbili na nusu Afrika Mashariki, ndarejea tena hewani saa moja na nusu Afrika ya Kati kule Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanitegee