Na msikilizaji, kopo langu la sala na nanionyesha kwamba hivi sasa jijini Kinshasa, kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni saa 11 dakika 40. Vipunde tunapata habari za michezo zinaletwa kwako na Emmanuel Richard Makundi. Bwana ujambo na karibu na asante uh, Benson. Uh, nianzie kule barani Ulaya. Jana kulikuwa na mechi za klabu bingwa barani Ulaya, mm. UEFA mm. Champions League, ambapo Borussia Dortmund walikuwa nyumbani kuwakaribisha Barcelona ambao, eh, Barcelona akiwa nyumbani juma moja lililopita waliwacha banga kwa mabao manne. Uh, kwa hivyo jana ilikuwa ni Borussia Dortmund kuhakikisha wanapata ushindi wa zaidi ya angalau mabao manne ili kufuzu hatua ya nusu fainali. Lakini hata hivyo, Benson, haikuwa hivyo, licha ya ushindi mnono wa mabao matatu kwa moja uliopata Dortmund dhidi ya Barcelona, ambao alma nusura jahazi lao lizame jana, lakini walipata bao moja ambalo lilitosha kufanya ile tofauti ya magoli ama aggregate, kuwa magoli matano kwa matatu. Kwa hivyo Barcelona wanasonga mbele katika hatua ya nusu fainali ya klabu bingwa barani Ulaya. Pale nchini Uingereza, Aston Villa pia walikuwa nyumbani kuwakaribisha Paris Saint-Germain ya nchini Ufaransa. Nimkumbushe msikilizaji kwamba Paris walishinda bao moja kwa nunge wakiwa Paris pale nchini Ufaransa. Na jana na wao jaazi lao alma nusura lizame, kwa sababu Aston Villa waliwapiga goli tatu, eh, kabla ya PSG kurejesha magoli mawili ambayo yaliwapa faida ya kusonga mbele kwa faida ya bao la ugenini. Kwa hivyo waliondoka, uh, PSG walifuzu kwa mabao matano kwa manne lakini jana Aston Villa walikuwa wanakaribia kutengeneza historia. Sasa wanaongoza kwa magoli mpaka sasa ni mchezaji um, wa Borussia Dortmund ambaye sasa timu yake imeng'olewa, Guares, akifuatiwa uh, uh, na Rafinha wa Barcelona, Lewandowski wa Barcelona, Harry Kane uh, wa Bayern Munich na uh, Haaland wa Manchester City ambao wao walikuisha tupwa nje ya mashindano haya ratiba hivi leo Niam. katika klabu bingwa ni Real Madrid dhidi ya Arsenal. Arsenal alichomoza na ushindi wa bao matatu wiki iliyopita wakiwa nyumbani. Sasa leo Real Madrid itabidi wajiulize, na wao inabidi wajiulize kama Borussia Dortmund walivyotakiwa kujiuliza, magoli manne kwa sifuri ili watinge katika hatua ya robo fainali. Lolote linawezekana katika soka, katika soka. Inter Milan watakuwa nyumbani kuwakaribisha Bayern Munchen. Inter Milan walishinda mchezo wa mwanzoni, kwa hivyo leo wanahitaji sare tu iliwafuzu katika hatua ya nusu fainali. Lakini pale Uingereza leo kutakuwa na mechi moja, Newcastle United watakuwa na kibarua dhidi ya Crystal Palace, nchini Uganda, katika ligi kuu Leo Bull, watakuwa na kibarua dhidi ya polisi wakati UPDF timu ya jeshi watakuwa wanapambana na ndugu zao Maroons. Uh, katika kombe la mataifa ya Afrika jana Benson Bukina Faso walitupwa nje katika hatua ya nusu fainali na Mali umetinga hatua ya fainali baada ya kuwachabanga mabao mawili kwa sifuri. Moroko walitoka sare dakika tisini na Cote d'Ivoire bila kufungana lakini Moroko walifuzu hatua ya fainali kwa ushindi wa matuta manne kwa matatu. Katika ligi kombe la ligi kumradhi, kule nchini Tanzania mm. Yanga jana walifanya mauaji ya halaiki, unaweza kusema hivyo kwa, kwa kuwafunga Stand United kwa magoli nane kwa moja. Naam. Kabla sija kuguzi, sija, sija kujuza kisa cha Diego Mar Armando Maradona ambaye kesi yake inaendelea kuhusu kifo chake. Hapa nchini Kenya, polisi pamoja na DCI na shirikisho linalopinga matumizi ya dawa za kusimua misuli lina msaka James Cheriot Kipsanai ambaye anatuhumiwa kwamba alikuwa anawapa dawa za kusimua misuli wanariadha wa hapa nchini Kenya, na kunyuza, imekuwaje, amekuwa akiwatoroka mara kwa mara vyombo vya usalama. Na bwana, tukutane kwenye awamu ya pili, asante. Naam, sasa umewadia wakati wa kupata iliyochapishwa katika magazeti mbalimbali mbali, kote duniani. Studioni yuko Ruben Lukumbuka. Naam, asante sana mwenzangu Benson Wakoli, nianze uh, uchambuzi huu wa magazeti na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya. Hapa gazeti hili lenyewe laandika, Ruto atarajia kupoteza kesi mahakamani. mm -hmm. Ni gazeti ambalo bila shaka ukiangalia vizuri, uh, pia limechapisha habari kuhusiana na kauli aliyekuwa naibu rais uh, wa Rigathi Kenya, Rigathi Gachagua akisema maisha yake yamo hatarini. mm -hmm. Gazeti la The Standard lenyewe uh, laandika majeneza yenye kuruka, <laughs> <laughs> <laughs> likitathmini ubovu wa ndege za jeshi la Kenya kama ile uh, iliyomua aliyekuwa uh, mkuu wa majeshi ya eh, Kenya Jenerali Francis Ogola, Ogola. Mm-hmm. Gazeti pekee la Kiswahili Yeah, la linalochapisha habari zake katika lugha ya Kiswahili nchini, Tanz, nchini Kenya, Taifa Leo laandika kwa wino uliokolea miradi inayochomea Mm -hmm. Mm -hmm. Anasema miradi mingi tu imelala Imela. Gazeti la The Monitor la nchini Uganda huko laandika WHO yasema nchi wanachama zinafikia makubaliano ya kukabiliana na janga la siku zijazo. New Times la huko Rwanda lenyewe limeandika wataalam wamewadokezea vijana wa Rwanda kuhusu kukabiliana na uh, matamshi yenye kukana mauaji ya halaiki mitandaoni. Naamu, kwa hiyo ni Jean Damasen Bizima na waziri wa umoja wa kitaifa na ushirikiano wa kiraia ambaye ametoa uh, wito kwa vijana kuachana na, na kauli kama hizo ambazo zimekuwa zikienezwa mitandaoni wakati wa Rwanda ikiadimisha miaka thelathini na moja. Nam, kule DRC magazeti karibu yote yameangazia habari kuhusu kufunguliwa rasmi kwa mkutano wa mataifa ya Afrika kuhusu swala la biashara huru, eh, namna ya kufanikisha mfumo wa eneo huru la biashara barani Afrika. Wakati gazeti la Le Potentiel lenyewe laandika kuhusu kukamatwa kwa jenerali padiri eh, kule na demi peani shirika la ujasusi uh, la zusha uh, vurugu na wasiwasi miongoni mwa uh, wazalendo kule DRC. Uh, gazeti la Tempete des Tropiques kwa upande mm, wake lenyewe limemnukuu rais Felix Tshisekedi akitoa uh, wito wa umoja barani Afrika. Nikushukuru bwana Ruben, lukumbuka awamu ya pili utafanya zaidi hakika. Moja kwa moja basi tumpishe Matinyoni na Afrika Mashariki Victoria mojawapo ya vyanzo vikubwa vya maji barani Afrika limekuwa kitovu cha maisha kwa mamilioni ya watu, lakini sasa kivuli cha teknolojia kisasa, ya kisasa kimeanza kuenea juu ya maji haya. Sasa hatua tunayokwenda kuifanya sasa hivi tunaingiza kwenye kanuni ili ushahidi wa picha zitakazopigwa na chombo hiki uweze kutumika mahakamani, ni hatua ya kisasa isiyozoeleka. Serikali ya Tanzania imezindua rasmi matumizi ya ndege nyuki, yani drones kwa lengo la kupambana na uvuvi haramu uliotikisa ziwa Victoria kwa miongo kadhaa. Iliahidiwa kwamba serikali itanunua ndege isiyotumia rubani, yaani ndege nyuki drone, kwa ajili ya kuweza kuongeza tija na kuongeza ufanisi kwenye suala zima la usimamizi wa rasilimali za uvuvi nchini. Uzinduzi wa ndege nyuki ni hatua mpya ya kulinda rasilimali muhimu hii. Droni itakuwa inatoa taarifa ya kuonyesha wavuvi wa haramu sehemu walipo, lakini wanaoenda kuhusika na kuwakamata wale wavuvi wa haramu ndiyo maafisa uvuvi, ambayo tumekuwa tukiwalalamikia kila siku ya Mungu. Wakati teknolojia ikiingia kwa kasi, changamoto ya uvuvi haramu bado ni ya muda mrefu. Kumekuwepo na matendo ya uvuvi haramu yaliyokithiri katika ziwa Viktoria, ikiwa ni pamoja na matumizi ya nyavu za makila zenye matundu madogo. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki Leo tunatuama kuangaza na kumulika uzinduzi wa ndege nyuki na vita mpya dhidi ya uvuvi haramu ziwa Victoria. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malalti Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati ya makala haya kwa siku ya leo. Ziwa Victoria ni maisha ya wakazi walio wengi Afrika Mashariki na wakazi wa mwanza ni miongoni mwa wanufaika wa karibu wanaopata lishe kipato na usalama wa chakula lakini matendo uvuvi ya uvuvi haramu yameweka rehani wakazi wa ziwa lenyewe kulwa alexi mvuvi na mwenyeji wa eneo la nakatunguru jirani na mwalo wa hamuyebe yeye na wavuvi wenzake wanakiri kuwa uvuvi huu umeathiri maisha na kuleta changamoto katika maeneo yao. Hiyo changamoto ipo, ni kweli. Samaki abagui sehemu ya kuingia. Unaweza kuwa una zana ambayo ni harari kabisa, lakini kwa sababu una unamtega samaki na kumloa katika wingi wake, hata ule mdogo naye anakuja. Sasa huwezi kumrudisha, huwezi ukamrudisha kwamba wewe mdogo rudi. Ila ila anapoingia katika hali ya udogo, ana kama unanyavu harari hawaingii kwa wingi, wengi watakuwa wanachomoka wanaenda, ila sio watu ambao watachomoka. Sekta ya uvuvi kwa sasa inachangia asilimia 1.8 ya pato la taifa ambapo imejiwekea malengo ya kufikia uwezo wa kuchangia asilimia 10 ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Katika kipindi cha miezi 9 iliyopita pekee mamlaka zimekamata vifaa vya uvuvi ya haramu kwa kiwango kikubwa. Amina Makilagi ni mkuu wa wilaya ya Nyamagana. Katika kipindi cha Julai peke yake hadi kufikia Machi hapa tunavyozungumza mwaka elfu mbili na ishirini na tano, kupitia halmashauri saba ambazo doria ilifanyika tuliweza kukamata makokoro yaliyokuwa yanakwenda kuvua sangara mia tatu na themanini na saba nyavu za makira chini ya nchi sita vipande mia moja na tisini na nne Mheshimiwa Naibu Waziri, nyavu za timba vipande elfu tatu na hamsini na nane katika maeneo mbalimbali ya ziwa Victoria. Nyavu hizi za zigizaga ambazo zinaita wadudu, wadudu, zaidi ya 88 watuhumiwa ambao kwa kweli tuliwakamata na kupitia vyombo vyetu mbalimbali vya kiusalama walifikishwa kwenye mamlaka zinazohusika za kisheria wapatao 6. Kwa zaidi ya miongo miwili ziwa Victoria limekuwa likishuhudia kupungua kwa kiasi kikubwa cha samaki, hasa sangara huku ripoti zikionyesha baadhi ya maafisa wa uvuvi kushiriki moja kwa moja kwenye uvuvi haramu. Kwanza kwa jina naitwa Bakari Kadabi, ni mwenyekiti wa chama cha wavuvi Tanzania. Huu eh, <coughs> uzinduzi wa droni au ndege nyuki kwa, kwa maana ya kulinda na kupambana na uvuvi haramu sio swala baya, ni swala zuri sana, lakini hili eh, swala linaenda na uwajibikaji, kwa sababu hii droni itakuwa inatoa taarifa ya kuonyesha wavuvi wa alamu sehemu walipo, lakini wanaoenda kuhusika na kuwakamata wale wavuvi wa alamu ndio maafisa uvuvi ambayo tumekuwa tukiwalalamikia kila siku ya Mungu. Sasa eh, sidhani kama uwajibikaji usipobadilishwa kama tutapata mafanikio, lakini maana zana nzima ya ndege nyuki ni zana bora, kwa sababu ndio wakati wa sasa wa kidunia tunafikiri kama wawajibikaji watawajibika vizuri, kwa sababu ndege nyuki inatoa taarifa kwa mapema, na uwajibikaji ukiwa mzuri, maanake wavuvi haramu watawarasiwa kwa mapema sana, ndio tunategemea hivyo. Uzinduzi wa ndege nyuki ni hatua ya kisasa iliyoelekezwa na serikali ya Tanzania Imezinduliwa rasmi na matumizi ya ndege hii kwa lengo la kupambana na uvuvi haramu unaotikisa ziwa Victoria kwa miongo kadhaa. Naibu waziri wa mifugo na uvuvi Alexander Mnyeti anasema matumizi ya ndege nyuki yataleta tija. Wako wavuvi haramu ambao mmekamata vifaa vyao wakivua kwa njia isiyo rasmi, lakini mmechukua hatua, na wakati mwingine hatua mnazochukua mnavyozipeleka kwenye vyombo vingine, na umesema mwenyewe hapa, ushahidi wa kumshikilia huyo mtuhumiwa na kumwingiza hatiani unakosekana, kwa sababu hatukuwa na teknolojia kama hii. Mheshimiwa Rais ametumia zaidi ya milioni mia mbili hamsini kununua kifaa hiki kwa ajili kwa ajili ya kufuatilia na kupiga picha. Sasa hatua tunayokwenda kuifanya sasa hivi tunaingiza kwenye kanuni ili ushahidi wa picha zitakazopigwa na chombo hiki uweze kutumika mahakamani. Katika hatua nyingine, naibu waziri Mnyeti anawatolea onyo kali maafisa uvuvi. Yawezekana hata kifaa hiki kikafeli, kwa sababu hakiungwi mkono na wadau wenyewe, kwa sababu katika hao hao ambao ndio wadau wa uvuvi na ndio hao hao wavuvi haramu, hao hao waliopewa kusimamia uvuvi haramu kukomesha uvuvi haramu ndio hao hao ndio wavuvi haramu. Kwa mujibu wa taasisi ya utafiti wa uvuvi nchini TAFIR, kupitia taarifa waliotoa Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, katika kikao cha tathmini ya sekta ya uvuvi ilibainisha kuwa utafiti kwa njia ya teknolojia wa wingi umeonyesha wingi wa samaki aina ya sangara umepungua kutoka tani laki 6 21 254 mwaka 2015 hadi tani laki 1 61 918 mwaka 2022, huku miaka 2018, 2021 na 2022 iliongoza kwa kushuka kwa samaki aina ya sangara. Naibu katibu mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi Daktari Edwin Muhende anasema serikali ya Tanzania imewekeza kiasi cha shilingi milioni 250 kununua ndege nyuki itakayosaidia katika kupambana na uvuvi haramu nchini Tanzania. Iliahidiwa kwamba serikali itanunua ndege isiyotumia rubani, yaani ndege nyuki drone, kwa ajili ya kuweza kuongeza tija na kuongeza ufanisi kwenye swala zima la usimamizi wa rasilimali za uvuvi nchini. Tumeanza na ndege nyuki huyo mmoja ambaye amesikia sifa zake kwamba inaweza kwenda kwa umbali wa kilometa mia tano kwa muda wa masaa mawili na nusu. Lakini kwa baadhi ya wavuvi wanaofanya kazi ndani ya ziwa Victoria, wanasema huu ni mwanzo wa hofu. E, jina langu naitwa sijaona James Kaloli, ni msemaji wa chama cha wavuvi Tanzania, na ni vizuri tukawa na uelewa wa pamoja kwamba kazi ya dron sio kudhibiti uvuvi haramu. Kazi ya dron ni kutoa taarifa za shughuli za uvuvi zinazofanyika kwenye ziwa Victoria. Wenye wajibu wa kusimamia masuala ya uvuvi haramu ni maafisa uvuvi ambao kimsingi katika, katika muda wote tumekuwa tunawalalamikia wao, kwa sababu mafisa wavuvi wa, wa a haramu wanafahamika kwa majina, wanafahamika mahala wanapofanyia kazi. Ilikuwa ni wajibu wa mafisa wavuvi kuwaambia wale watu waache uvuvi haramu. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapo naeka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki, tulituama kuangaza na kumulika uzinduzi wa ndege nyuki na vita mpya dhidi ya uvuvi haramu ndani ya ziwa Viktoria. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maltini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa na uwe na wakati mwema. Mati Mati Nyoni, Mati Nyoni anaondoka mitamboni taratibu hivyo, msikilizaji, na ananipa mimi fursa basi ya kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Ni pamoja na kwamba Umoja wa Ulaya na Uingereza zimetangaza kuongeza msaada zaidi kwa taifa la Sudan ambalo vita vya wenyewe kwa wenyewe vimeingia mwaka wa pili. Ufaransa imewafukuza na diplomasia kumi na wawili wa Algeria, wakati Marekani ikisema ni jukumu la China kuanzisha mazungumzo kuhusiana na mzozo wa kibiashara kati ya mataifa hayo mawili usikose kutembelea tovuti ya RF Kiswahili kuzisoma na kuzielewa taarifa hizi msikilizaji kiundani. Iliyokuwa bendi ya London Beats, zaji, i msikilizaji, ndio inatufungia matangazo yetu na kibao chao, i have been thinking about you been thinking about you, nimekuwa nikikuwaza. Anasema alikuwa akifikiria yule msichana, alikuwa tu rafiki, kumbe bwana moyo ulipenda. Ndio hey. Kumaliza matangazo yetu msikilizaji asubuhi hii, msimamizi wa matangazo Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo Vital Mwogesha Kulembwa, Ruben Kakule Likumbuka alikuletea uchambuzi wa magazeti uh, Bold Nambali amekupeperushia kwenye mitandao yetu ya kijamii. Upande wa pili pia yupo Hilari Ngati ambaye anahakikisha kila kitu kwenye mtandao kiko sawasawa sawa. Jina langu bwana Benson Wakoli, saa mbili na nusu nitarejea tena hewani kwa lugha ya Kiswahili.