Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. RFI, Kiswahili michezo na Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel, habari ya asubuhi. Salama kabisa Ruben, bila shaka ni buheri wa afya. Nianzie kule barani Ulaya. Leo kutakuwa na mechi za marejeano za klabu bingwa barani Ulaya Barcelona, mm -hmm. Mchezo wa awali FC Barcelona waliibuka na ushindi mnono wa goli nne, kwa hivyo Borussia Dortmund anahitaji kupata ushindi wa goli zaidi ya tano ili kujikishia nafasi ya kusonga mbele katika hatua inayofuata. Hapa barani Afrika, Ruben, mm -hmm. michuano ya kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana chini ya umri wa miaka 17 imefika hapa Tam, mm -hmm. Na leo hii kutakuwa na mechi, na maanisha kutakuwa na mechi za nusu finali ambapo Burkina Faso watakuwa na kibarua dhidi ya Mali, wakati Morocco watakuwa na kibarua dhidi ya Cote d'Ivoire na washindi watakwenda kutinga hatua ya fainali ya michuano hii ya vijana barani Afrika. Leo hii kule Uganda, katika ligi kuu uh, kutakuwa na michezo miwili. Kitara FC watakuwa na kibarua dhidi ya Luganzi, wakati Bright Stars watakuwa na kibarua dhidi ya Wakiso Giants. Katika mm. La Liga jana kulikuwa na mechi moja, Atletico Madrid walipata ushindi mabao manne kwa maneko, mawili dhidi ya Valladolid, wakati katika ligi kuu ya pale nchini Uingereza, Bournemouth waliwafunga Fulham bao moja kwa sifuri. Katika ligi kuu ya Italia, Napoli waliwafunga Empoli mabao matatu kwa buyu na jana, Ruben, kiungo wa Real Madrid Luka Modric hatimaye alinunua baadhi ya hisa katika klabu ya Swansea ya, mm, ya pale nchini Uingereza, na hii inamfanya kuwa miongoni mwa wamiliki wa klabu ya Swansea ya pale nchini Uingereza. Kumekuwa na wimbi la wachezaji mashuhuri mm, kule barani Ulaya ambao wana kitita kikubwa cha pesa kununua baadhi ya vilabu ambavyo uh, vipo katika ligi kubwa kwa sababu wanaamini kwa mfano kama ligi katika ligi ya Uingereza ni ligi maarufu duniani na una uwezo wa kurejesha pesa zako ulizowekeza ndani ya muda mfupi, kwa mradhi mm-hmm. Ruben, Julai kumi na nne na, eh, Juni kumi na nne na Julai kumi na tatu itakuwa ni mashindano ya klabu bingwa ya dunia. Mashindano yatafanyika kule nchini Marekani na jana, shirikisho la kabumbu duniani FIFA lilizindua ama liliwatangaza waamuzi mia moja kumi na saba eh, watakao chezesha mpira watakao kuwa waamuzi wasaidizi na wale mechi ofisho wengine wote, jumla watakuwa mia moja kumi na saba. Waamuzi wa kati ni thelathini na tano waamuzi wasaidizi ni hamsini na wanane na wale ambao wanasimamia ile VAR watakuwa ni ishirini na wanne. Lakini cha kipekee katika mashindano ya mwaka huu Ruben, ni mm. kwamba waamuzi wa kati watakaokuwa wanachezesha mpira, utaona kule Marekani polisi wakiwa wanakukamata wana kamera wameweka hapa kifuani, mm -hmm. kwa hivyo waamuzi, safari hii katika michuano hii atakuwa wanavaa kamera maalum katika kifua hii kuonyesha baadhi ya matukio ambayo sio rahisi kwa mashabiki kuyaona uwanjani. Lakini kwa walinda mlango ambao watakuwa wanapoteza muda, badala ya ile indirect, e, free kick, watakuwa itakuwa inapewa kona kwa ajili ya kuwashuhulikia. Ni hayo tua zaidi kuhusu swala hili katika matangazoa. Asante. Namna sasa, tugeukia ale aliopewa nafasi katika magazeti mbalimbali mbali mbali. Naona umekuja na magazeti lukuki Benson. bila shaka bila shaka bila shaka <laughs> tunazia wapi? Karibu tuanze hapa nchini Kenya na gazeti la The Standard, bwana Ruben likumbuka. Limechapisha kuhusiana na aliyekuwa mkuu wa majeshi nchini Kenya, bwana Francis Ogola, namna alivyoandika tu uh, maandishi yakitaka namna mali yake igawanywe. Cha kushangaza, bwana aliandika maandishi yake yakitaka mali yake yote, basi ya chio mkewe yote licha ya yote, kwamba uh, pana mama mzazi, pana baba mzazi, pana ndugu <laughs> lakini, mali yake yote, mkuu wa majeshi ambaye alifariki kutokana na ajali ya ndege, anasema kwamba mali yake yote Achiwe, mkewe. Ina, wana, ni, ni, ni lazima, lazima inanifurahisha sana inanifananisha ina na ile mm, nini uh, ule mchezaji Hakim Ziyech wa PSG naye na, ali, ali, ali, ali, alikuwa amepelekwa mahakamani na mkewe mm, uh, ikapatikana kwamba naye ameuandika wote kuelekeza <laughs> <laughs> kwa mama <ume linganisha>, yake <laughs> gazeti la Daily Kenya limechapisha taarifa kuhusiana na kwa nini basi Kenya bado iko nchini Haiti, kutokana na kwamba polisi wa Kenya wameendelea tu kuvamiwa na kushambuliwa kila wakati katika uh, operesheni wanayoongoza chini ya Umoja wa Mataifa kule nchini Haiti. Gazeti la Nipashe nchini Tanzania linasema mvutano vifungu CCM Chadema. Hii ni kutokana na, na tume ya uchaguzi Uh, kusitisha ama kuzuia chama cha Chadema kushiriki kwenye uchaguzi wa mwaka huu na miaka mingine mitano ijayo kule nchini Tanzania. Kwa hivyo mvutano wa mawakili kule nchini Tanzania kuhusiana na vifungu vya katiba ndio unaoendelea. Mwananchi palepale nchini Tanzania limechapisha taarifa kuhusiana na ukomo wa kanuni za maadili ni gumzo. Uh, wino uliokolea pale nchini Uganda, Daily Monitor limechapisha ni kwamba wabunge nchini Uganda Uh, baada ya mahakama kuu kusema kwamba kesi zinazohusisha raia zisikilizwe zis, katika mahakama ya kijeshi hasa, mm, ubunge wanataka kutunga sheria kwamba pia raia lazima tu, ama kuna haja ya wao kesi zao kusikizwa katika mahakama za kijeshi nchini Sudan. Sudan Tribune limechapishwa kwamba taifa la Sudan kwa sasa linahitaji dola za Marekani bilioni mbili nukta mbili ili tu kutengeneza miundo mbinu ambayo imeharibiwa miaka miwili. E, taslim leo bila shaka kamili. Nam. nam ni kushukuru sana Benson na ni kuache studioni hapa ukituletea. Ok, ni marudio ya makala jua haki zako. Bila shaka jua haki zako. Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya juu ya haki zako, makala ambayo siku zote bila shaka hukuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Kwenye makala leo, msikilizaji, shaba yetu inalenga wapi? Inalenga taifa la Kenya. Mjadala mkali bado unaendelea baada ya serikali kudaiwa kuzuia wanafunzi wa shule ya upili ya Butere kuwasilisha mchezo wao wa Echoes of War kwenye ngazi ya kitaifa kwenye mashindano ya kuigiza. Kisa na maana ni kwamba mchezo huu unaikosoa serikali na kwamba uliandikwa na mwanasiasa ambaye alikuwa katibu mkuu wa zamani wa chama tawala UDA, Bwana Cleofas Malala. Karibu kwenye makala ya leo msikilizaji, tujaribu kuangazia na kusawazisha haki ya kujieleza, demokrasia pamoja na usalama wa kitaifa. Jina langu kama ada ni Bwana Benson Wakuli Nchini Kenya, katika shule ya upili ya wasichana ya Butere, kauli ya wanafunzi kupitia mchezo wa kuigiza Echoes of Doom, yaani mwenge wa vita, imeibua maswali mazito kuhusu uhuru wa kujieleza, demokrasia na usalama wa taifa. Wanafunzi wa shule ya upili ya wasichana ya Butere walitumia sanaa kujieleza lakini kile kilichoanza kama onyesho la sanaa imeibua hisia mseto baada ya madai kwamba serikali iliwazuia wanafunzi hao kuonyesha sanaa hiyo kwenye ngazi ya kitaifa. Tumekuja shule wanasema tuende stage to perform. Kwa mujibu wa mwandishi wa mchezo huu, katibu mkuu wa zamani wa chama tawala Cleophas Malala, serikali inaogopa kukosolewa. Young generation, kuna matakwa ambayo wanataka ifanyike Kenya. Wanataka good governance, hawataki mambo ya corruption, wanataka healthcare mzuri e, na wanapigana na wale elderly generation. Wanasema kwamba hawataki kwamba haki zao zinyanyaswe kila wakati. Mimi ni mwandishi wa michezo ya kuigiza mchezo huu wa Echoes of Doom ni mchezo wangu wa themanini na mbili tangu nizaliwe. Imesemekana kwamba hawawezi enda kwenye Nationals, kwa sababu mchezo huo ni wa siasa na unaharibia viongozi fulani ajina na hautaruhusiwa kuperform e, e, masuala kama haya, na ilhali ni haki ya wanafunzi kuperform. Leo asubuhi nimeuliza makosa yangu ni nini, hawajaniambia makosa yoyote, na nikaambiwa kwamba nimeachiliwa unconditionally. Mimi ningependa kusema kwamba mtu ambaye ako nyuma ya matendo haya yote, mtu ambaye ako na shida na huu mchezo ni William Samoi Ruto, sababu huyu ni jamaa ambaye anaogopa kuambia ukweli, na mchezo huu rais, ni mchezo ambao utakusaidia wewe, rais wa Jamhuri ya Kenya ni mchezo ambao unakufundisha jinsi vile ya kufanya kazi kwa wengine. Huu ulikuwa ni ujasiri wa kisanaa, lakini kwa baadhi ya viongozi huu ulikuwa uchochezi. Serikali ilichukua hatua kufungia mchezo huo, hatua ambayo imeibua ukosoaji mkali nchini Kenya. Wanasiasa wa tabaka mbalimbali pia wameibuka kukosoa hatua ya serikali kufungia mchezo huo. Mheshimiwa Rais, wanasema Waswahili, mwiba wa kujidunga hauambiwi pole. Kuna watu kwa serikali yako kazi yao ni kushika handball kila siku. Sasa kama hii drama yote tumeona Nakuru, ati watoto wanakatazwa kufanya mchezo, sijui wanapigwa tia gasi, sijui wanafukuzwa hiyo ni mwiba wa kujidunga Mheshimiwa Rais. Wale ambao wanahusika na kufanya kazi yako ikuwe ngumu, Read them the riot act, kwa sababu tunajua kazi yako ni ngumu zaidi, wasifanye ikuwe ngumu zaidi. Jua haki zako na Benson Wakoli na msikilizaji kwenye laini ya simu, basi naungana na mtaalam wa maswala ya elimu nchini Kenya bwana Tom Kim Baraza, ili tuu kufafanua na kuweka wazi, je, sanaa inastahili kutumiwa vipi katika ngazi ya shule ya upili nchini Kenya, ukiangalia upande wa wanafunzi na pia yule ambaye alioandika e, bwana Cleophas Malala ambaye pia alikuwa ni seneta wa Kakamega, unaweza sema kwamba ulikuwa unaangazia tuseme, moja kwa moja, maswala ambayo yanaikumba serikali, yakiwemo uongozi mbaya, ufisadi, ukabila na maswala na afya, yani sha namna imefeli. Waliona kwamba ikiweza kuigizwa mbele ya hadhira kutoka taifa nzima itaweza kuzua malalamishi ama gumzo mtaani. Na pili, mchezo wenyewe ulikuwa umejulikana kwamba umekatazwa na watu wakatukua waka wakajua nini kiko ndani yake, ndio labda sasa ikasemekana kwamba eh, labda ikiigizwa mbele ya rais, right ama viongozi wakuu serikalini italeta fedheha kwa serikali iliyopo, na labda aweze kusambaa pia katika vyombo vya kimataifa na iweze kuangaziwa hapo. Hivyo pia wao kuweza kuzuiliwa kutokuwa na hadhira ile, kuzuiwa hadhira, na pia askari ama vyombo vya dola kuweza kujaa kuzuia watu wasiingie natumai hapo pia tuko na tatizo, ndio ikaweza ku watu huu mchezo uko na nini ndani yake. na mwalimu Tom Kim Baraza, huyu ni mtaalamu wa masuala ya elimu. Je, ni na haki kuwatumia wanafunzi kutuma ujumbe kama huu mzito kwa serikali? Haya mambo yamekwepo, na maanake hata ukiangalia vitabu vya vya fasihi fasihi na pia oral literature maswala fasi ya, ya mbali mbali. Haya maswala ambayo yanaikumba jamii, wajua fasihi ni kio cha jamii, yamekwepo kupitia vitabu mbalimbali hata haya ambayo yanaigizwa hapo. Hivyo unaona katika kitabu cha Kithaka Wambere, a Kifo Kisimani yalikwepo mara nyingi pata labda wanasema kwamba kiwango ama umri wa wanafunzi ingekuwa ni kama wa shule wa uh, vyuo vikuu ama vyuo anuai ingekuwa bora zaidi, ikilinganishwa na wale ambao wako katika shule za, za upili, lakini amekuwa ameigizwa. Ukiona hata kuna michezo kadhaa pia ambayo imeigizwa ambayo inaangazia maswala ama matatizo ambayo yanakumba serikali ambazo zimekwepo kuanzia kitambo, si mara ya kwanza, na mwalimu Tom Kimbarasa. Kwa hivyo tunaweza sawazisha hii hali kwamba sanaa ndio inatumika na wakati huo pia demokrasia ipo, tunaweza kati ya sanaa demokrasia na pengine kile ambacho serikali inalia kwamba haitaki uhuru wa kujieleza kupita kiasi, labda tu kuweza kudhibiti kuanzia viwango vya chini, sub county hapo. Hivyo tuwe na warsha ambazo zinaelekeza wale ambao wanaandika hii mchezo ya kuigiza na kuelekeza waseme, kwamba kufikia kiwango fulani ambacho tunaweza igiza mambo fulani i e, iwapo e, e, yanaikumba serikali ama yanataka ujumbe fulani uweze kuifikia serikali, waelekeze ni viwango vipi ambavyo vinahitajika, na pia waelekeze maanake tunaona pia wanasema kwamba yule ambaye anatakana kuelekeza lazima awe amesajiliwa na Tume ya Huduma kwa Walimu. Wao wanatoa yale masharti mwanzoni, waweke mambo maruanja mwanzo, isije tu ikatumika kwa mtu mmoja ama mhusika mmoja, kwa sababu labda kuna sababu zingine ficha ambazo zina mwandama. Umekuwa mtaalamu wa elimu kwa kipindi kirefu sana, mbona tu shule ya Butere, shule ya Butere ilijipata katika hali pia mwaka elfu mbili na kumi na tatu nafikiri. Mbona shule ya Butere tu ndiyo inayolengwa katika masuala kama haya? Na sababu naamini kwamba kuna shule nyingine pia ambazo zimeandika michezo ambayo ina ujumbe mzito, yule ambaye anaoelekeza yeah, ni mwanasiasa, mwanasiasa na ukiona Cleofas Malala hivi karibuni pia ukiona hajakuwa na uhusiano mzuri na na serikali. Kwa hivyo labda kuna mambo ambayo sisi, ambayo wakenya wa kawaida hatuyajui, tunastahili kuyajua, maanake ukiona hata semi zake labda mara nyingi zimekuwa zikiingilia serikali ama ikikosoa kwa mambo ambayo inafanyafanya. So labda ililengwa kwa yeye binafsi e, binafsi na maudhui ambayo pia labda ilipitiwa kwenye ule mchezo tuseme kama shako Echoes of Doom, ile ya uh, 2013 na huu mchezo wa uh, Echoes of War, labda wanaona kwamba ina wanaingilia serikali moja kwa moja, ndipo wakaweza kuzuia Bwana Tom Kimbaraza. Je, unahisi kwamba sasa serikali inaingilia uhuru wa kujieleza kupitia ngazi ya chini zaidi? hauoni kwamba kuna tatizo enzi za usoni? Ndipo nimesema kama wamesema kwamba, maanake nimeona kuna barua kutoka kwa tume ya huduma kwa walimu wakisema kwamba yule ambaye anaelekeza si mwalimu, serikali jitokeze, ama tume alafu iweke yale masharti na iweze kutumika kwa shule zote, isiwe e, tu ni kwamba kuna baadhi tu waelekezi pekee ndio wanazuiliwa. Alafu kuna shule zingine pia zinaajiri e, watu kutoka nje ambao wanafunza au wanafunzi kuigiza. Bwana Tom Kim Baraza, ni kushukuru sana bwana kutenga muda na kusema nasi, asante sana. Karibu Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Katika taifa la demokrasia, kujieleza ni haki, si zawadi. Kulingana na baadhi ya wanasiasa kuzuia mchezo huu wa Echoes of Doom ni kurejesha nyuma hatua za demokrasia ambazo taifa la Kenya tayari imezipiga. wetu unazidi kuongezeka kwamba Wasichana wa shule ya upili ya Butere walifanya kilicho sahihi na kutoa taswira kamili ya kile kinachoendelea katika jamii. Walizungumuza, walichora taswira halisi ya uhalisia wa mambo wa kile kinachoendelea nchini Kenya, na sasa taifa lina nafasi ya kujifunza kupitia sauti za wasichana hawa wa shule ya upili ya Butere katika kusawazisha haki ya kujieleza, demokrasia na usalama wa taifa, maswali yanabaki: je, tunaogopa sanaa au tunaogopa ukweli uliopo ndani ya sanaa? Ndio tu maswali ya balha, msikilizaji na msikilizaji. Basi, kwa maswali haya ya balha, naomba kuhitimisha makala leo ya Jua Haki Zako, ilivyo ada kama ibada. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Hadi makala yajayo, ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili juma lijalo. Msikilizaji, kwa heri. Nam ni fursa kwangu kukumbusha baadhi ya vidokezo. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF lasikitishwa na ongezeko la vitendo vya ukatili dhidi ya watoto nchini Sudan. Raia 51 wauawa katika shambulio la watu wenye silaha kaskazini mwa nchi ya Nigeria. Na raia wa Ukraine waomboleza waathiriwa wa mashambulio yaliyofanyika na, na jeshi la Urusi mjini um, somi huku Urusi ikikanusha kuwalenga raia. Mwisho wa habari, asante sana msikilizaji ambaye umekuwa nasi kupitia YouTube na Facebook. Mpisha Slay na wimbo wake na Tamba. Heshima yako wazazi wangu, wamekusifia sana kwa tabia yako. Sura yako ya upole inanivutia, shepu twiga mwenda pole, najivunia. Oh, tupeane mapenzi iwachome hey. na kama namba waisome hey. hata tukigombana wasione hey. washike jembe wakalime. Hey. mapenzi mazuri Wino wangu wa milele na uzadaga, ili ninunue motoka nikurizishe. Unanipa furaha na nguvu ya kusaka chapa, nisikuangushe. Tuna nyota ya Adamu, oh, oh, na hawa tunavyopendana, hata wakituchukiani sawa, oh, oh, tuaminie mama, wanaona umenipada Ndivyo nasi tunatamatisha ungwe ya kwanza ya matangazo hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekuwa ni Emmanuel Makundi, mfundi wa mitambo Vital Mugisho, upande wa mitandao ya kijamii George Maina. Shukrani za dhati pia kwake Benson Wakoli, ametuletea habari mbalimbali kutoka magazetini. Ungwe ya pili ya matangazo ni mwendo wa saa 2 na nusu. Kwaheri.