Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika ya Kati. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Emmanuel Makundi karibu habari ya asubuhi. Salama kabisa. Umeanzaje oh, wiki hii? Wiki imeanza vizuri. Naam, <laughs> karibu. Kule nchini Uingereza jana, kulikuwa na uh, mechi kadhaa ambazo zilipigwa. Chelsea wakiwa nyumbani Almanusura jahazi lizame baada ya kutanguliwa magoli mawili na Ipswich kabla ya kusawazisha magoli yote. Liverpool ilipata ushindi mabao mawili kwa moja dhidi ya West Ham United, wakati Newcastle United wakitoa kipigo cha mbwa mwizi kwa Manchester United cha magoli manne kwa moja. Wolves wao eh, na wao wakichomoza ush, na ushindi dhidi ya Tottenham Hotspur wa mabao manne kwa mawili. Kimsimamo Liverpool wanaongoza wakiwa na alama sabini na sita wakifuatiwa na Arsenal wenye alama sitini na tatu na Nottingham Forest wenye alama hamsini na saba. Na katika ligi kuu ya pale uh, nchini Hispania uh, Osasuna waliwafunga Girona bao mbili kwa moja, wakati Athletic Bilbao wao waliwafunga Rayo Vallecano mabao matatu kwa moja. Leo hii Atletico Madrid watakuwa na kibarua dhidi ya Valladolid. FC Barcelona wao wana alama sabini, wakifuatiwa na Real Madrid wenye alama sitini na sita na Atletico Madrid wenye alama sitini. Katika ligue 1 kule nchini Ufaransa, mm. St Etienne walitoka sare ya mabao matatu kwa matatu na Brest, wakati Auxerre wali Ulifungwa na Olympic Lyon mabao matatu uh, kwa moja. Kimsimamo ni Paris Saint Germain wana alama 74 ambao tayari ni mabingwa wa ligi kuu ya soka pale nchini Ufaransa, wakifuatiwa na Monako wenye alama 53. Wamekuwa na, na ushindi mara zote, naam na Olympic wanapata ushindi kuelekea mm, alhamis kukutana na Manchester United katika mchezo wa marejiano mm, wa Europa League pale nchini burundi katika Primus league deira uh, walifungwa na eglinoir mabao mawili kwa sifuri wakati interstar waliofunga bumamuru kwa mabao matatu kwa mawili msongati wakifungwa na lemesage ngozi bao moja kwa sifuri katika kombe la ligi kule nchini tanzania jana simba walifanya kweli mbele ya mbeya city kwa kuwafunga mabao manne kwa moja wakati singida black stars dhidi ya kagera shuga ni leo na jkt dhidi ya pamba pia ni mechi ambazo zitapigwa hivi leo Ruben, pia wikend hii kulikuwa na mbio za langa langa ama Formula 1 na dereva Oscar Piastri alifanikiwa kumaliza wa kwanza katika mashindano ya Bahrain Grand Prix akifuatiwa na George Russell ambaye e, na watatu alikuwa wa ni Lando Norris. Wakati Lewis Hamilton wa kampuni ya Ferrari alimaliza katika nafasi ya tano na Charles Leclerc pia wa Ferrari alimaliza katika nafasi ya nne. Angalau Lewis Hamilton ameanza kurejesha kiwango mm -hmm. licha ya kwamba hakumaliza katika zile tatu bora, lakini kumaliza katika nafasi ya tano maana yake anaelekea kusogea. Nimalizie mm -hmm. tuna taarifa kwamba ile ule mwenge ama ile mienge ambayo ilikuwa na tumiwa katika michezo ya Olimpiki kule Paris, kutembezwa jana, ilifanyiwa mnada, na nitakujuza ilikuwa inauzwa kwa shilingi ngapi. <laughs> na watu walinunua, nasikia pesa nyingi Nam. Asante sana Emmanuel Makundi kwa habari hizo za michezo asante. Na sasa tugeukia aliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali mbali. karibu Benson, habari ya asubuhi. Salama sana bwana Ruben kakule lukumbuka, tuanze <laughs> na gazeti la The Standard limechapisha taarifa kwamba dhahabu, pesa na miradi mingi tu inaendeshwa katikati ya se, uh, taifa la Sudan, Kenya mm -hmm. na falme za Kiarabu. Hii ni kutokana na kwamba uh, kiongozi ambaye uh, anaongoza kundi la RSF nchini Sudan amekuwa akitumia taifa la Kenya. kufanya nini? biashara, biashara ya dhahabu akielekeza kule katika falme za Kiarabu. Kwa hivyo gazeti hili linajaribu tu kuchambua namna gani mwanasiasa mmoja wa Kenya alisema nam, bila shaka na gazeti hili linajaribu kuchambua. Gazeti la Daily Nation pale pale nchini Kenya linauliza maswali mengi tu kuhusiana na namna mabilioni za pesa zilipotea li katika bangi moja ya Uswizi. Kwa hivyo gazeti hili linauliza ni namna gani na, Ruben likumbuka kule nchini Rwanda, ni makumbusho ambayo yanaendelea kwa kipindi cha zaidi ya mwezi mmoja, kuhusiana na maafa yaliyotokana na mwaka 1994 yanayotoka kwamba kwa buka kuibuka 31 na sasa, wasani wengi tu pia wametoa heshima zao kutokana na mawajali yaliyofanyika mwaka 1994 19, 19. Wanasema kwamba hiyo historia kamwe asaili kufutika katika taifa la Rwanda. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, magazeti mengi tu ikiwemo Kicholite Prince Day yamechapisha taarifa kuhusiana na jeshi la Kongo kusema kwamba waasi wa M23 wanaendelea kutumia mbinu ambazo zistahili kuendeleza mapigano katu a, mazungumzo ya kutafuta mani ya kiendelea kutafutwa kule a, Doha kule Doha ambapo ushirikiano tu unaendelea kutolewa na jeshi linatuhumu wapiganaji hao kuendeleza uh, vita. mm-hmm. Nchini Tanzania gazeti la Mwananchi limechapisha taarifa yenye kichwa ni kizungu mkuti mwanasheria wa siasa na wadau waibuka na mitazamo tofauti baada ya chama cha Chadema basi kufungiwa nje katika uchaguzi ambao utafanyika baadaye mwezi huu, na ilivyo, uh, ulisoma katika taarifa zetu ni kwamba zaidi ya miaka mitano basi Chadema itashiriki uchaguzi wote pale nchini Tanzania. Gazeti hili mm-hmm. pia limechapisha taarifa yenye kichwa vifo vya mkuru mkurugenzi dereva tenesco vilivyochangia simanzi. Uchaguzi wa urais kule Tanzania utafanyika mwezi Oktoba. Benson, bila shaka Nam. Gazeti la Daily Monitor nchini Uganda limechapisha taarifa kwamba wale wanaouza mihadarati, yaani madawa ya kulevya, wamekuwa wakiwalenga sana wanafunzi na zaidi ya wanafunzi tangu mwaka elfu moja elfu mbili na ishirini na tatu hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nne inasemekana kwamba zaidi ya wanafunzi elfu kumi na moja wameathiriwa na matumizi haya NAM. ya dawa za kulevya. Na Ruben mm Kumbuka, -hmm. Nikomea hapo kwa sasa. Uchambuzi zaidi wa magazeti bila shaka ni katika mambo ya pili ni, ya ya ni kushukuru sana Benson Wakoli kwa uchambuzi wa magazeti. Na sasa tupate makala ya mazingira, leo dunia yako kesho, wakati huu ambapo wakulima wengi nchini Kenya wanakumbwa na changamoto za kupungua kwa rutuba ya udongo. Baadhi yao katika jimbo la Machakos wameanza kugeukia matumizi ya mbolea asilia inayonyunyuziwa ardhini ili kunusuru mashamba yao. Kwa mujibu wa wataalamu wa kilimo hai nchini Kenya, matumizi ya kupita kiasi ya mbolea za kemikali, upanzi wa mimea moja na ukataji miti vimelaumiwa kwa kupunguza rutuba ya udongo, kuchangia mmonyoko mkubwa wa ardhi na kuongeza ukame. Inakadiriwa kuwa asilimia 63 ya ardhi inayofaa kuwa ya kilimo tayari imeathiriwa na kemikali ya hatari. Hii leo kwenye makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho, tunaangazia jinsi mbinu hiyo ya kutumia mbolea asilia kwenye udongo inavyosaidia udongo kurejesha rutuba yake awali na mimea kustawi vyema. Mimi ni Victor Muturi. Shamba la Dominic Kisavi lililoko kijiji cha Utidhini Yata, jimbo la Machako, nchini Kenya, mimea mbalimbali ikiwemo mboga, matunda na hata nafaka inanawiri vyema. Kisavi ni mmoja wa wakulima eneo hili ambao wameanza kutumia mbolea mpya ya kiasili kwa jina Sumagro, ambayo mkulima ananyunyuzia udongoni, hivyo kutibu udongo huo ambao umeathirika na kemikali kupita kiasi. Wakati nilianza kupanda hii mimea ambayo niko saa hizi, nilitumia hiyo fertilizer ya Sumagro ambaye ukisoma vizuri utaona inatibu mchanga ambayo uko na kemikali. Na wakati niliitumia, ona, mimea yenyewe peke pe, pe, pe, yake imebadilika. Na wakati nilisoma saidi, nikaona hiyo inakuja inamaliza hiyo kemikali kwa mchanga. Hasa hii ni mbolea ambayo inatibu mchanga, sio mimea. Na pia kitu ingine niliona, ile mimea ilipanda, sikushikwa na sikupata shida ya hizi nzige, yani hizi army worms na pia iliona mazao imeongezeka na chakula natoikuwa na hapa. Na hapa nimepanda cabbage, iko passion fruit na pia niko na dragon fruit ambayo nimepanda hapa pia. Kwa miaka mingi kisavi, kama mkulima mwingine amekuwa akipokea mazao duni kutokana na urundikanaji wa kemikali kwenye ardhi, hali inayodhoofisha mimea na wadudu muhimu. Samani si napata mazao vizuri kwa shamba, ilikuwa nafikira labda rutuba yake sio mzuri lakini wakati nilianza kutumia hii bolea inaitwa Sumagro, niliona tofauti sana, kwa sababu mimea ilimia ikiwa na nguvu, ikiwa na afya mzuri, na pia unaona matunda pia, naona inasaa vizuri, imetoa maua mingi. Kwa mfano, wakati nilipanda kabenji wakati ya kwanza, hiyo kabenji wakati, wakati ya kuuza ilikuwa na uzito ya hali ya juu, na pia wale walikula, tukianzia na mimi, hata familia walikuwa nasema ilikuwa tamu. Thomas Ngugi anayeangazia kilimo changamani, yani mixed farming, yuko shambani mwake akivuna matunda. Kwa miaka sita sasa, Ngugi amekuwa akitumia mbolea hii asilia ya kunyunyuzia udongoni, hali ambayo pia imewavutia wakulima wengine kufika hapa na kujifunza binu. Inakuja tofauti na ile mumea unapanda, kwa mfano ukiangalia avocado nimepanda nimepanda kwa jinsi tofauti na dragon fruit. Juu hapa kitu ya muhimu ni kujua kulistoa maji, na ukifanya hivyo halafu ifuatilie na mbolea. E, organic fertilizers inafauru kwa jia nzuri. Kuzungumzia mbolea eh, e, tuelezee mbolea ambao natumia ni gani? Sana sana kwanza natumia hizi kwanza, sana sana hii sana sana ya ng'ombe. Kutoka hapo niweza tafuta organics za kampuni tofauti kulingana na vile madini nakuja na mabadiliko inaenda kukuja. Watu wengi sasa wamejua umuhimu wa organic, wanaenda wakibadilisha mae Kulingana na shirika la Soil Atlas nchini Kenya, matumizi ya mbolea za kemikali kupita kiasi, upanzi wa mimea mmoja na ukataji wa miti kiolela vimelaumiwa kwa kupunguza rutuba ya udongo, mmomonyoko wa udongo na kuongeza ukame, ambapo asilimia 63 ya ardhi inayofaa kuwa kwa kilimo imeathiriwa na kemikali hatari. Hata hivyo, Ngugi anadokeza kuwa mbinu kama hizi za kutumia mbolea asilia zimeonekana kuwa suluhu ya tatizo hilo. Mazao yako vizuri kwanza ikisaidia hawa insect wanakuja kutusaidia upande wa pollination kwa shamba, uweze kufanya bila hawa nyama wa, wakitumia zile za chemicals unakuta hata, wanaua hata hizo za insects ambazo wanakusaidia kufanya pollination. Lakini organic inakuwa faida kwa mumea na hata haidhuru ile insect ambayo inakusaidia pollination, kwa hivyo napata mazao inaenda vizuri. haya ya kijiri. Wataalamu wa kilimo asilia wanasema kuwa Asilimia 80 ya udongo pia inakabiliwa na upungufu wa fosforasi, wakati huu asilimia 75 ya udongo huo ikikosa viwango vya kaboni hai, hali inayopunguza rutuba ya udongo na wadudu muhimu udongoni. Kim Gamon ni mtafiti wa kilimo kutoka Marekani. Kitu ambacho kinasababisha mbolea hii kufanya vyema ni uwepo wa wadudu muhimu. Kwa hivyo wadudu hao huwa wako udongoni, na upanzi unapofanyika unahitaji wadudu hao. Kwa hivyo tuligundua kwenye mahabara zetu jinsi ya kuzalisha wadudu hao kwa wingi kwenye udongo, na wadudu hawa watakabiliana na wale wadudu so hatari so udongoni, lakini muhimu so ni kupata wale ambao ni salama Tumeweza beneficial kufanya majaribio hapa Kenya na hasa katika eneo la Kenya Kitale na cha in muhimu in ni kuwa wakulima waliotumia mbolea hii hawajaona viwa vijeshi kwenye mashamba yao. Kufikia sasa zaidi ya wa wakulima elfu moja wamehamasishwa kutumia mbolea hii mpya asilia. Wakati huu hamasisho zaidi ikihitajika mashinani, kuwapa wakulima elimu bora, kama anavyoelezea Janet Postina, msimamizi wa vikundi vya kilimo kaunti ya Machakos na viunga vyake, kazi ambayo inafanya katika sekta ya kilimo ni ile kutafuta vikundi za wamama kama village saving and loan associations, na kuweza kuwasaidia waweze kutambua project za ambazo wanaweza fanya kama wakulima hmm, na kuweza kutambua pia njia ambazo zinaweza kusaidia ukulima wao kwe sawa, na waweze kufurahia ukulima. Na pengine eh, wewe katika uh, sekta hii ya kilimo, pengine umefikia wakulima wangapi hadi sasa hivi? Hadi sasa nimefikia wakulima zaidi ya elfu moja kwa sababu huwa na deal na groups na kila group, the minimum namba ya kikundi kimoja ni watu kumi na tano. Kwa hiyo nimefikia vikundi mingi sana huko e, mashinani na pia mjini mm -hmm. na wasihi watumie e, mambo na organic kama organic fertilizer, organic seeds, na kila kitu ambayo inaweza kusaidia ili tuweze kupunguza kemikali ambazo ziko kwa chakula. na pengine changamoto ambazo imeweza kupitia, unajua kwamba vitu hivi ni vigeni kwa baadhi ya wengi wa vizazi ambao wameweza kuzaliwa pengine kuanzia mwaka 95 hadi sasa hivi. Unajua wajui mambo na organiki, wao wanajua tu mambo na kutumia kemikali, mambo kama hayo. Changamoto zipo, kwa sababu unaona unapata hizi products mingi zimetumia teknolojia ya kisasa. Inahitaji ukue na ile ufasaha kabisa kuweza kuelezea mwananchi aweze kuelewa vizuri. Kama hauwezi kuwa na muda mrefu wa kumweza kumwelezea mtu hata aweza kupata ile ma maelezo kamili, na hapo itakuwa ni ngumu sana kuweza kutumia bidhaa hizo. Kwa hivyo hii ni product ambayo inaweza kutumika pia kwa mitigate climate change. Kwa sababu mimea inapata nguvu na inamea haraka sana, pia inasaidia ina, ina kwa kuconserve maji ile water retention ina zaidia sana maji, inaweza kukaa sana kwa mchanga kupatana vile tu maagizo yaliyopatiwa na wataalamu. Hii inatumika kwa mchanga, ina tip mchanga. Ile shida siko na mchanga, si at ni miti tofauti. Hii inatumika kwa miti yote, mimea yote. Soko zetu kwa sasa, tuna tukoroko market, lakini tunaenda tukijaribu kuangalia hata soko za nje na, na soko za nje zinatakia tukua tumelima kwa wingi sababu tukiitishwa e, mtu mmoja atalemewa, lakini watu wakiungana, wakiwa wengi wataweza kufidi soko ya ambayo itapatikana kwa nje. Ningewaambia waharakishe sababu, hapa kuna kitu imejificha hapa ambayo itatengeneza mfuko na afya ya mtu. Mara nyingi hata mtu akiangojeka, unaenda kupata naandikiwa madawa. Shamba tuko nazo matunda, nini. Ukiandikiwa matunda, unakuta ukienda kununua unasema iko bei ghali, lakini ukiwa uko nayo, hata miti kadhaa ya kufaidi kwanza wewe, hata ukieleza mwingine atakueza kuelewa vile. Na maanisha kama kwa sahii Kenya watu wamepandapanda, kwa hivyo unapata soko. Tukipatana soko kwa wingi, utapata bei imepungua, lakini wakati unapata soko, ni matunda ni kidogo, nao bei inapanda, kwa hivyo haijasimamia mahali pamoja. Mbinu hizi za kilimo si tu kwamba zinarejesha rutuba ya udongo, bali pia zinasaidia katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Endapo uhamasishaji utaendelea kwa kiwango kikubwa, huenda mashamba mengi nchini Kenya yakarejea katika hali yake ya awali huku wakulima wakifaidika, mazingira yakilindwa. Victor Muturi, Machakos, RF Kiswahili. Nam ndivyo wanavyoondoka mwenzangu, Victor Moturi, na makala mazingira leo. Dunia yako kesho, msikilizaji. Na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea miongoni, ni pamoja na mashirika ya kiraia kule Tanzania yamelaani marufuku ya tume huru ya taifa ya uchaguzi INEC kwa kukiengua chama cha Chadema kwa kususia kutia saini kanuni za uchaguzi. Kiongozi wa kijeshi kule Gabon Oligui Nguema ashinda uchaguzi wa rais na mashambulio ya anga ya Israeli ya haribu hospitali ya pekee inayofanya kazi kwenye ukanda wa Gaza kule Israeli. Mwisho wa habari. Asante sana msikilizaji ambaye umekuwa nasi kupitia YouTube na Facebook. <mucho> Juicy Juicy na radio akimshirikisha Weasel Namna hiyo msikilizaji, na radio akimshirikisha Wizel kutoka Uganda. Namna hiyo msikilizaji, ndio wimbo ambao unatamatisha awamu yetu ya kwanza ya matangazo hapa RFI Kiswahili. Msimamizi wa matangazo amekuwa Emmanuel Makundi, ni tamboni si mwingine bali ni uh, Vital Mugisho. Upande wa mitandao ya kijamii, George Maina, asante sana pia kwake. Uh, Benson Wakoli ametuletea uchambuzi wa magazeti Studioni naitwa ruben Lukumbuka. Matangazo mengine msikilizaji ni mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za afrika mashariki. Hivi punde tunakuacha na wenzetu kule Paris, Ufaransa.