Saa moja na dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani Namtari Emmanuel Makundi yupo nami hapa kutujuza nini kinachojiri viwanjani. Makundi nam, tuanzie kule barani Ulaya. Jana kuliku, uh, usiku kulikuwa na mechi kadhaa za UEFA Europa League, ambapo katika hatua ya robo finali mechi za kwanza, uh, Glimt waliwafunga Lazio mabao mawili kwa sifuri, wakati Olympic Lyon wakiwa nyumbani waliwalazimisha Manchester United kutoka nao sare ya mabao mawili kwa mawili, Olympic Lyon wakifunga bao katika muda wa dakika za nyongeza. Rangers walishindwa kufungana na Athletic Bilbao, wakati Tottenham Hotspurs wakitoka sare bo moja kwa moja na Eintracht Frankfurt, na mechi za awami ya pili zitapigwa wiki ijayo Aprili 17. Katika Conference League league ya woso wao walifungwa eh, na Chelsea kwa mabo matatu. Uh, kwa buyu mechi za marejiano na zenyewe ni Aprili kumi na saba ya wiki ijayo. Lakini kisa kikubwa ambacho kimekuwa kikizungumzwa katika mitandao ya kijamii ni mlinda mlango wa Manchester United kwa kosa ambalo lilifanya na kuwafanya Olympic Lyon eh, kupata bao la kusawazisha na kesho katika ligi kuu ya Uingereza, Manchester City watakuwa na kibarua dhidi ya Crystal Palace, wakati Arsenal watakuwa nyumbani kuwakaribisha Brentford. Arsenal anahitaji ushindi ili kuendelea kuwafukuza Liverpool ambao Jumaapili watakuwa na kibarua dhidi ya West Ham United wakati Newcastle watakuwa na kibarua dhidi ya Manchester United katika ligi liku... ni rahisi kuwafikia Liverpool uh, ikiwa tu Liverpool siku ya Jumaapili na mchezo wake na West Ham watapoteza ama kupata sare na Arsenal akashinda, maanake anaendelea kupunguza uh, lile pengo la alama. Kwa hivyo ikiwa Liverpool atashinda, maanake litaongezeka na huenda katika mechi zake mbili zijazo Liverpool akishinda atatawazwa kuwa bingwa wa ligi kuu ya soka pale nchini Uingereza. Pale Ufaransa, kesho Toulouse watakuwa na kibarua dhidi ya Lila katika kesho kutwa Saint-Etienne watakuwa na kibarua dhidi ya Brest. Bilali, utakumbuka sakata la Kylian Mbappe kwenda Real Madrid lilizua mjadala mkubwa na wakati fulani hmm, PSG walikuwa wanamweka bench kwa sababu walikuwa wanalazimisha kwenda katika klabu ya Real Madrid. Sasa jana mawakili wake wamefungua kesi wakidai mshahara wa milioni 55 euro, milioni milioni 55 sawa na dola za Marekani milioni 61 kama malimbikizo ya mshahara, ambapo wakati yuko bench, hatumiwi na timu yake, alikuwa halipwi mshahara kwa kile uongozi wa PSG unasema kwamba huwezi kumlipa mshahara mtumishi hewa ambaye alikuwa afanyi kazi. Mbappe anasema yeye, yeah, alikuwa bado ana mkataba na PSG na kama klabu ilikuwa inaona yeye kwenda kwake Real Madrid ndo kuliwapa kuliwafanya wampe adhabu ya kuto kucheza katika timu yake, anataka mshahara wake autie uh, kibindoni. Uh, katika awamu ya pili, Bilali, nitakujuza kuhusiana na uh, yatakayojiri na yaliyojiri viwanjani jana kule nchini Tanzania katika ligi kuu ya soka nchini humu. Nikushukuru sana Emmanuel Makundi, asante. mm -hmm. namna sasa, tuangazie aliyopewa uzito na magazeti tayari. Benson Wakoli kijana mtukutu, hapa tayari ameingia studio, karibu <laughs> nam. Ali Bilali, unajua unaposema utukutu watu wanaweza fikiri mii ni mtu mbaya sana, wakati mimi naeneza injili ya amani naeneza injili ya upendo. Utukutu kwa jamii utukutu inaweza kuwa na maana pana lakini <laughs> mimi ninapotumia neno hilo namaanisha na, na kijana mchangamfu sana. Asante mchanga, nalipenda koti lako ndugu, linatoka linatoka <laughs> <laughs> mataifa ya kigeni naambiwa bwana <laughs> Alibilali, tuanze uchambuzi wa magazeti kule Tanzania. Magazeti yameandika kwa wino uliokolea, Lisu katika kashfa nzito kabisa mm -hmm. Ile ni gazeti la Nipashe kwamba ameshtakiwa kwa kesi ya uhaini isiyo na dhamana. Sasa wengi wanajiuliza, je, kesi hii itachukua mkondo upi? Gazeti la Mwananchi nalo lasema Lisu kotini kwa uhaini, na Lisu mwenyewe bwana, ukimwangalia hana wasiwasi ni kama kawaida tu kwake kufunguliwa mashtaka kwa sababu, ukiangalia ni kama vile kinachotokea ndicho ambacho alikuwa anataka. Aha, kwa hivyo <laughs> amefika kule alikuwa anataka <lukua> <laughs> tuingie nchini Kenya bwana. Magazeti yote ya Kenya yameandika kuhusiana na utata ambao umezingira mchezo wa kuigiza wa shule moja ya upili ya Butere Girls ambapo wanasema kwamba ni mkono wa serikali uliingizwa hapo ndani shule hii kuzuiliwa kuendesha mchezo wake katika jukwaa la kitaifa, na aa, kutokana na mada ya mchezo wa kuigiza kwamba ina inakosoa serikali inakosoa serikali kwa kifupi mm. Kwa hivyo imezuiliwa, na mwandishi wa mchezo huu ni mwanasiasa ambaye tangu serikali hii kwanza, alikuwa upande wa serikali, lakini mambo yalivyoenda basi Cleophas Malala akaondoka serikali, kwa hivyo kwa hivyo magazeti yote yamechapisha kuhusiana na kashfa ya mchezo huu. Gazeti la The Standard likisema, yani, kelele za kuzuia uhuru wa kujieleza, ndilo gazeti la The Standard limechapisha. Kule nchini Uganda, gazeti Daily Monitor hili limechapisha kuhusiana na kwamba kuna mpango wa kuzuia vijana ama kuondoa vijana katika nafasi za ajira katika ngazi ya wilaya. Kwa pale pale pia ni gazeti limechapisha kuhusiana na ukweli ambapo mahakama inatarajiwa kutoa uamuzi kuhusiana na kesi inayomkabili kiongozi wa upinzani wa muda mrefu Kizza Besigye, kadhalika pia ako na kesi ya kutuhumiwa kutatiza usalama wa taifa kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, magazeti mengi tu ikiwemo mtandao wa radio Okapi umechapisha kuhusiana na watoto 247 ambao wamepooza tangu mwaka 2017 kutokana na ugonjwa wa polio, kwamba wengi wakupokea chanjo kwa hivyo wamepooza. Gazeti la Sudan Tribune limechapisha ziara aliyofanya Abdul Fattah al-Burhan kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, kule nchini Rift, ambapo inafahamishwa kwamba alienda kuomba usaidizi wa kijeshi kuendelea kukabiliana na wapiganaji wa RSF na ni kushukuru sana Benson Wakoli ni mkaribishe Carol Corir hapa na makala ya siha njema. nam Benson Wakoli, <laughs> umeitimisha, umemaliza, asante sana. Haya basi, Bilali, tumpe nafasi msikilizaji kusikiliza makala. Karibu katika makala ya siha njema wiki hii, mimi ni Carol Corir. Juma lililopita tulikuletea makala kuhusu tiba asili nchini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwenzangu Ruben Likumbuka alitupeleka kwenye kiwanda kikuu cha kutengeneza tiba asilia, kuangazia ni nini tiba asilia, kwa nini tiba asilia na matibabu haya yanavyoungwa. Katika sehemu ya pili, Ruben Likumbuka ametuandalia mwendelezo wa swala hilo la tiba asilia, kuangazia zaidi baadhi ya matibabu muhimu yanavyoweza kutumika kupambana na magonjwa kama malaria na pia changamoto za wadau katika sekta hiyo. Changamoto za aina gani ambazo mnapitia kwa kufanya kwamba watu wafikie kuamini tiba enu asilia hapa Beni na maeneo mengine ambayo umesema wanatoka kwenye mikoa ama majimbo mbalimbali? So e, changamoto ni zengi. So wakati tulikuwa tunaanja ilikuwa kama ngumu na watu hawakuweza hata kututhamini wengine walikuwa wakihisi ni hata ni kama uchawi e, hawakuweza hata kufahamu ya kama vile sisi wa Afrika ama wa Kongomani na sisi tunaweza hata kujenga dawa ambayo itakuwa na mwonekano kama dawa. Na hawata, hawange wengine hawakoweza hata kufahamu kama sisi tunaweza hata vile kujenga dawa ze kama tembe hizo kepso hata syrup. E, hawakuweza hata kuthamini vitu kama na hivyo. So hiyo ilikuwa changamoto, lakini tulikuwa tunaendelea kuwahimiza e, kwa kuweza kuwaonyesha ya kama hata wazungu nao pia wanajenga dawa i, i, inatoka kwa kwa majani na wa, wale ambao walikuwa waki, wakiweza kutesti, wa wakati walikuwa wameweza hata kutesti dawa zetu waliweza kwenda kuvumbua ya kama hey, ni ni dawa kabisa, zimeweza kuwasaidia kuna kuwa wengine walikuwa huenda hawazai wameweza hata kupata watoto. Kuna kuwa wengine walikuwa wanapata hata shida za zengi kwenye matumbo zao ili waweze hata kupitia operation eh, lakini wakati wameweza hata kuzitumia hawakuweza hata kupata hiyo hiyo eh, hiyo operation. So na hiyo iliweza hata kuendelea kuwapatia eh, nguvu ya kuweza kujua ni dawa na changamoto lengine ni kama e, tuna, tunapitia katika hali ambayo tunayo inaweza hata kuacha tunakuwa tunakuwa na shida kuwa majani tunakuwa tunaziondoa mbali na e, changamoto ni kusema tunakuwa hatujapata wale ambao wanaweza hata kutusapoti ili tuweze tukafanya dawa zenye zinaweza hata kusaidia watu wote, kwani watu ni wengi ambao wanatujalia, wanatoka pande hii pande hii na pande hii, so kwa nguvu zetu sisi tunaenda tunakuta pesa zikiwa ndogo, ndio inaweza kuacha hatuwezi hata kutoa kujenga dawa zikiwe ziwe zengi, ili tuweze tukajibia kwa mahitaji za wale ambao wanakuja wakihitaji dawa mhm. Umesema mnatoa majani sehemu za mbali. mm -hmm. Eneo hili mnaingia kwenye misitu sehemu gani hasa zaidi? E, zaidi hapa tunaingia sehemu za Bunya, huko Bunya, sehemu za Kisangani, e, hata kwenda na tunaingia hata pande za Katanga huko kwa kuweza hata kuangalia vile tunaweza kupata hizo majani ambazo zinaweza hata kusaidia, na tukiwa tuna pesa tunaweza hata ku kununua shamba kubwa zile ambazo tunaweza kuweka majani ambayo tumeweza kufanya research, tumesaminika e, kama hizo majani zinaweza hata kusaidia, na tunaweza kujeng kulima, yani, tunalima hizo hizo majani zetu kwenye mashamba ili tusikue tunazikosa tuna, lakini mpaka sasa hatujapata wale wasapoti ambao wanaweza hata kutusaidia ili tuifanye e, kitu iliyo bora kama hivyo eneo hili linafahamika kwamba ni eneo lenye kukumbwa na ugonjwa wa malaria, lakini vile vile typhoid na hata ukimwi. Kuna tetesi kwamba ukimwi pia unaathiri watu wengi katika maeneo haya. Pengine dawa hizo mnazo hapa na ni za aina gani ambazo huwa mnatumia? Yes, kwa hilo ni ukweli. E, katika mtaa wetu huu ama kipindi kipi, ma mahali tunakaa vile e, ni wengi ambao wanatembea hata wakiweza kwenda kwenye labo wanafanya check-up, watapata malaria, na kupitia hilo tuliweza kufanya research na tumeweza hata kufaidika, tumeipata dawa ambao wanaita e, mehevexin. E, ni dawa yenye ina uwezo kabisa bila shaka kwa kuweza kutibu malaria na inatibu pia typhoid na ni dawa nzuri ambayo imeweza hata kutusaidia kwa sasa. Wale ambao wameweza kufahamu hiyo dawa, imeweza hata kuwacha idadi ya wale ambao wanagonjwa magonjwa ya malaria, wanaweza hata kuwa wadogo kuliko vile mwanzoni, vile ambapo bado tulikuwa hatujafanya research ya hiyo dawa eh, me vaccine mm -hmm. kwa upande wa ukimwi upande wa ukimi tungali tunafanya uchunguzi na karibuni, tunaweza hata kuitangaza kirasmi kuwa tumeweza hata kupata hiyo dawa, kuwa kwa kutangaza kirasmi ili tuweze. Ni kitu ya kwanza, tukue kwanza na hizo uhakika. Uh, watu wengi wakue wameweza hata kuwa kuitimizia kwa kuweza kuona kweli vile wameweza kupata uponyaji, na kabla hiyo tuweze hata kuichukua katika malabo za inji mbalimbali, nao pia waweze kufanya E, uchunguzi na waweze kufanya testi, na nao pia wakiweza kushuhudia hapo, kwa harakati tutaweza hata kuitangaza kirasmi. Lakini unaendelea huu mchakato, tunaendelea kufanya utafiti na dawa zipo zile, ambazo tuko naendelea kupatia watu nani, wamoja wamoja, wako nashuhudia kama hiyo e, dawa inaweza kuwa kwa kuweza kuwasaidia Unaweza kuzungumzia vipi kuhusu huu mwitikio wa dawa hiyo dhidi ya malaria a, hapa a, beni hata na maeneo mengine? E, kwa dawa ya malaria kabisa, mimi kwa upande wangu vile niliweza kuongea e, wakati bado tulikuwa hatuja uvumbua hiyo dawa, idadi ya watu ambao walikuwa wakifika kunako famasi e, zetu ama kunako hospital zetu ambazo sisi tumefungua ilikuwa nyingi. E, lakini wakati tumeivumbua hiyo dawa e, me vaccine e, watu wamekuwa wengi ambao wameitumia, na ni wengi ambao wamejibia kwa kuweza kuona e, wamepata uponyaji na idadi leo inakuwa ndogo sana, yani yani, e, sio kama vile mwanzo wakati bado tulikuwa hatujaipata. Yaani ni kuonesha ya kama ni dawa kabisa na watu wameisamini. Pembeni yangu hapa kuna nesi ya mainfirmier. Pia unaweza kusema neno lolote, dawa ikoje, watu wanapokeaje dawa hapa? Kwa majina, naitwa Esther Kitoko, kazi yangu iko vizuri, najihusisha na ujengaji wa dawa. Nafanya ujengaji wa dawa ya kuhusu malaria na zingine zote hapa hapazile zina, zinazoweza kutibwa kwa mfano diabetes, diabetes maanake kisukari. Eh, magonjwa ya sukari. mm -hmm. Na je, kuna wagonjwa kiasi gani wa ambao wanasumbuliwa na diabetes ama ugonjwa wa kisukari? Wengi sana wagonjwa. mm -hmm. Ni wengi ambao wanafika hapa na wale ambao wanashuhudia kwamba wamepona. Nini ujumbe wako kwa watu wote ambao wanasikia tu habari za laboratoire ama mahabara Gloire Dieu, lakini pengine wangetamani kuja. Ujumbe wangu ni kwamba wale watu wote ambao wako huko nje waweze wakafika hapa kwenye kituo, wapate matibabu. Dawa ziko zingi kwa kila magonjwa yoyote. Dokta, pengine kuna chochote ambacho utakuwa ulisahau. Unakumbuka nini ambacho unaweza kukumbusha wasikilizaji na hao ambao wanakutazama? Eh, kitu ambacho naweza hata kuwakumbusha ni kitu kwa kuweza kuwasisimua waweze hata kujua ya kama wazungu waliweza kufanya research na sisi wa Afrika pia tuna uwezo wa kufanya research. Mm -hmm. Na wawe kuwa, wawe pia na tumaini, wawe pia hata na kusamini, watuthamini ama wathamini pia kazi ambao sisi tunafanya, wajue ya kama vitu ambayo tunafanya sio mchezo. Mm -hmm. Wajue ya kama ni vitu ambayo tumeweza kuweka siasi kidogo kupitia vile tuliweza hata kufunzwa na dawa zetu sio kwa kusema sisi ni waganga wa kuweza kupita barabara, kama vile mnajua waganga wengi wamejiita waganga, lakini sisi tunafanya kitu ambayo tunafahamu. Na mtu yote ambaye anajua amekuwa na shida kubwa ambayo bado haijapata suluhu, suluhu mahali ambapo amezunguka, aweze hata kututembelea sisi. Basi kufikia hapo tunatamatisha makala ya Siha Njema kwa leo. Shukrani mwenzangu Ruben Likumbuka. Mimi ni Carol Corer, kwa heri. Nam ni kushukuru sana msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na nikukumbushe, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Tundu Lisu afunguliwa rasmi mashtaka ya uhaini, na shirika la afya duniani lasema kukatizwa kwa ufadhili wa huduma za afya duniani kumelemaza shughuli muhimu za sekta hiyo. Nam, tuhitimishe awamu hii ya kwanza na kibao cha kitambo kabisa, miaka zaidi ya kumi na tano iliyopita, cha Kedogo ee hey, ambaye anatuambia Manjonjo kutoka kule nchini Burundi. Manjonjo kibao chake dogo a hey, ambaye sasa hivi ni bwana mzima kabisa, zama hizo, kutoka kule nchini Burundi. Na kibao hicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu awamu ya kwanza. Mimi naitwa Ali Bilali, ambaye nilikuwa nao chini wa usimamizi wa Emmanuel Richard Makundi, kwenye mitambo ni Victor Mugisho Kulembwa eh, na fundi mitambo <laughs> Mugisho Kulembwa, kama nilivyokuambia, lakini ni mshukuru uh, ambaye alisababisha matangazo yako kujia mubashara Facebook punde na kupeleka Paris.