Dakika 40 baada ya saa moja asubuhi ya Afrika Mashariki. Victor Buso, karibu na habari za michezo. Nam, asante sana mwenzangu Mislet. Tuanzie kule nchini Moroko, kuna kuendelea mashindano ya Afrika kwa wachezaji wasiozidi miaka 17 kuwania taji la Afrika. Tanzania imeondolewa kwenye mashindano hayo baada ya kufungwa na Uganda mabao matatu kwa sifuri katika mechi yake ya pili hatua ya A, makundi a, lakini katika mechi nyingine ni kwamba Zambia na Moroko, timu zote mbili hazikufungana. Sasa Tanzania inasalia na mechi yake ya mwisho dhidi ya Moroko, a, tarehe sita, a, kabla ya kutamatisha a, ratiba na kurejea jijini Dar es Salaam. Uganda nayo na itacheza na Zambia. Mpaka sasa Moroko na Zambia wana nafasi nzuri ya kufuzu, lakini a, pia Uganda kwa sababu baada ya ushindi wa jana wana alama tatu lakini katika mechi za kundi be ni kwamba Cameroon nayo haikufungana na Afrika Kusini. Uh, huku Misri nayo ikiondolewa katika mashindano haya baada ya kufungwa na Bukina Faso mabao mawili kwa moja, na leo kuna michuano miwili Guinea uh, Gambia itacheza na Somalia uh, huku Tunisia ikimenyana na timu ya taifa ya Senegal. Lakini katika kundi D ni kwamba Angola itachuana na Ivory Coast ama Cote d'Ivoire, huku Jamhuri ya Afrika Kati nayo na ikicheza timu ya taifa ya Mali. Nchini Tanzania jana, kulikuwa na michuano mitatu ya ligi kuu ya Tanzania Bara. Azam FC wakicheza ugenini walifunga Ken Gold mabao mawili kwa sifuri matokeo ambayo yamewaongezea alama tatu nyingine na kuwa katika nafasi ya tatu msuru wa ligi kwa alama hamsini na moja huku Kagera Sugar nayo ikiishinda Coastal Union mabao mawili kwa moja na Dodoma United Tanzania mchino huo ulitamatika kwa timu zote mbili kutoka sare ya mabao mawili kwa mawili hivi leo mabingwa wa zamani Simba Sports Club ambao wanashikana nafasi ya pili kwa alama hamsini na saba watakuwa wanachuana na mashujaa kuanzia saa kumi jioni saa za Afrika Mashariki. Nchini Kenya leo kuna mechi moja tu ya ligi kuu ya soka ya FKF. Ulinzi Stars watachuana na Sofapaka kuanzia saa tisa mchana. Uh, saa za Afrika Mashariki lakini, mchano hii itaendelea uh, mwishoni mwa wiki. Kesho Jumamosi, AFC Leopards, baada ya kutofungana na Gor Mahia, watani wa jadi uh, kesho watarudi uwanjani au uh, kucheza na Homeboys FC. Na wapenzi wa soka kule nchini Uingereza, ni kwamba Chelsea jana nayo ilichomoza na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Tottenham Hotspur, ushindi ambao umewaongezea alama katika msururu wa ligi kwa sasa wanashikilia nafasi ya nne kwa alama hamsini na mbili. Na nikimaliza na mashindano ya Formula 1 leo, ni siku ya mazoezi kuelekea mashindano ya Japanese Grand Prix ambayo atafanyika mwishoni, um, mwa wiki hii, na madereva mbalimbali wa kimataifa wanajiandaa. Nikushukuru Victor Abuso. Shukran. tupate so, uchambuzi wa magazeti karibu Ruben Lukumbuka. Asante sana mwenzangu Minlet Jai. Natumai pia msikilizaji uko ubuheri wa afya. Nianze uchambuzi wa magazeti na gazeti la The Standard la nchini Kenya. Gazeti hili laandika kwa wino uliokolea ghadhabu ya watu e, Minslete, ni kuhusiana na kile kilichotokea huko katika maeneo la mlima Kenya, wakati huu rais wa Kenya William Ruto akitembelea maeneo hayo hapo jana, wakati Daily Nation kwa upande wake lenyewe laandika wakuu wa usalama nchini wanaojihusisha na maswala ya kisiasa ni swala ambalo limekuwa gumzo. Manake inajulikana kwamba mm -hmm. wanajeshi hawatakiwi kuchukua msimamo wa kisiasa, lazima wawe huru mm -hmm, wakati gazeti la Taifa Leo, gazeti pekee nchini Kenya nalochapisha habari katika lugha adhimu ya Kiswahili, laandika hapa pia kwa wino uliokolea kwa mtindo aswali, wa swali ujanja Musalia. Gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania huko lenyewe laandika uh, Chadema. Naona hapa ni picha ya mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Chadema Tundu Lissu. Uh, habari ambayo imechapishwa hapo msimamo ni ule ule ule: hakuna mabadiliko ya sheria za uchaguzi, hakuna uchaguzi. Aktualite CD na magazeti mengine kule DRC kama gazeti la la Prosperite, Forum des As, yameangazia ziara ya mshauri wa Donald Trump rais wa Marekani kuhusu Afrika, Maasad Bulos jijini Kinshasa, akithibitisha ushirikiano kati ya DRC na Marekani kuhusu madini na kusisitiza juu ya amani na kuheshimiwa kwa mipaka na uhuru wa DRC. Le Volcan News lenyewe laandika Gavana wa kijeshi katika mkoa wa Kivu Kaskazini aahirisha waraka wake kuhusu likizo wa kiufundi kwa watumishi wa umma waliopo katika maeneo yanayokaliwa na waasi wa M23. Gazeti la Iwachu kule Burundi laandika Rumonge, wanawake wanavojidhati oh, wanavo, uh, wanavo, ti vilivyo katika eneo la mwambao wa ziwa Tanganyika huko Rumonge, wengi hupata riziki zao kutokana na biashara ya samaki. Sijui bado kuna sekunde chache, na gazeti la New Times laandika viongozi wa Afrika wanavotaka kuanzisha mfumo wa akili mnemba barani Afrika. Gazeti la Sudan Tribune limeangazia ziara ya Rais Yoweri Museveni wa Uganda kule Sudan, eh, Sudan Juba Sudan ya Kusini wakati gazeti la The Monitor, vile vilevile limeangazia jitihada anazozifanya Rais Museveni kuhusu mm -hmm. hali ya kusuluhisha mm -hmm. mzozo wa Sudan Kusini. Shukran Robin, lokumbuka tu upate marudio ya makala si njema Ujambo na karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir msikilizaji. Tiba asilia ni huduma inayoaminika sana, si tu barani Afrika lakini pia katika maeneo kadhaa ya ulimwengu kama bara Asia na baadhi ya maeneo ya Ulaya na mashariki ya Kati. Dawa za asili zinatokana na vitu asilia kama vile mimea au wanyama na viumbe hai, mara nyingi hufanywa kwa usindikaji mdogo na bila viungo vya ziada. Kufahamu kwa undani zaidi nini faida na madhara ya tiba ya asili, mwenzangu Ruben Lukumbuka hivi karibuni alitembelea maabara kubwa Adie la Gloire iliyoko mjini Beni, ambako walikutana na daktari Kitoko Jeremaya ambaye anafafanua chimbuko la dawa asilia na kwa namna gani dawa hizo zinapatikana na kupokelewa katika jamii, si tu huko DRC lakini pia katika nchi jirani. Kwa majina unaitwa? Kwa majina iko Dr. Kakule Kitoko Jeremiah, e, msimamizi wa laboratoire la Flore Internationale hapa Kenya. Na hapa tulipo unaweza kutueleza ni wapi umu ndani? Tuko ndani ya chumba ama laboratoire ya ujengaji wa dawa. Yaani chumba ambayo tunafanyia ndani ujengaji wa dawa. Dawa hizi unaweza kufasiria, mnazipataje na namna ya kuzijenga ama kutengeneza? Yaani tunakuwa tukiondoa majani, tukifanya research katika mji wetu. Tukishamaliza kufanya research tunatoa majani huko e, msituni, na wakati tunakuja na hiyo majani, tunaweza hata, zingine tunakeusha na zingine tunaweza hata kuzibrai, kuzitosha juisi jui ndani na baadaye tukisiwaweza kupata hizo principe active ambazo tunaweza hata kutimizia, ndipo tunaweza kuingia katika hiyo chumba ya ujengaji, na tunafanya sasa ujengaji wa dawa. Na tunaweza kuiboresha na mwonekano wake unaweza hata kuhisia, ni dawa zilitoka nje, lakini dawa ambazo tumejenga hapa e, zenye zina nguvu zake za kimajani kama hivyo. Daktari, umeeleza wazi kwamba mnatoa majani, mnatoa hiyo juisi, alafu baadaye mnakuja kutengeneza humu ndani. Pengine zinaaminika vipi na namna gani, kwa sababu umetumia neno kwamba zinaonekana kana kwamba zimetoka hata kwa wazungu huko. Inakuache, yaani tumeweza kujifunza namna gani ya kuweza kuboresha dawa za tiba ya, ki, ya kiasili, yaani tuna tunaiboresha ili na sisi tuweze tukaonyesha ukweli vile wa wazungu nao pia wanaweza kujenga dawa na sisi pia tuna uwezo wa kuweza kuijenga dawa. So kitu ya kwanza tunaweza kuleta usafi, na tukiweza kuleta usafi na tunaweka ujuzi, na ndio maana inaweza kuonekana vile ni dawa yenye iliweza kuwa kama ni dawa ilitoka nje, lakini ni dawa ambayo ilijengwa na dawa za kiasili. Tunaweza kuziita za kiasili kuwa hazikuweza kuwekwa ujuzi ama hazikuweza kuwekwa usafi, lakini kama vile tumeweka usafi na tumeweka ujuzi, ndio tunaweza hata kuiita dawa ambayo imeweza kuonekana na mwonekano wa wa e, dawa za za za, za, za, wa, za wazungu, lakini ni dawa zimejengwa Kiafrika. Kama hii kwa mfano tu, unaweza kutuonesha inaanzia wapi step ya kwanza hadi ya pili mpaka ya mwisho? E, step ya kwanza vile niliongea ni kuweza ku kwenda shambani kwa kuweza kufanya research kwa kutoa majani huko, na step ya pili tunaweza hata ku broil tuna tuna broil hiyo majani ili tuweze tukatoa juice, na kuna pia zingine hatuta broai, tutaweza kukeusha eh. Wakati tumeweza kukeusha eh, ndipo tutaweza hata kuweka hata kwenye ethanol ili tuweze tukapata hiyo presipe aktifi ya kwanza ile ambayo tutaweza sasa tukidunga na zingine e, vi, viungo ambavyo tunaweza kuweka ili tuweze tukafanya e, ujengazi wa dawa iliyo iliyo bora. Hiyo ndio step, na step baadaye tukiweza hata kupata sasa mfumo wa dawa ambayo tumeweza hata kujenga e, hapo tunaweza hata kuingia kwa step ya kuweza hata kufunga dawa yetu ili tuweze tukaiweka kwenye chupa na wakati tunaziweka hata kwenye chupa hapo, kwa harakati, tunaweza hata kuziweka hata kwenye hizo box ndogo ndogo, na baadaye step ya kufata ni kuweza kuiweka kwenye store, ili tuweze tukangoja ziweze zikaingia kwenye uchunguzi walabo, kwa kuangalia dawa zetu zinaweza kutibu ama dawa zetu huenda zinaweza kuwa na uchafu eh, wakiweza hata kuangalia kama zimeweza kutoa ziko vizuri hapo ndio tunaweza kuingia kwa stepu ya kuweza kupea hiyo dawa e, watu ama binadamu, ili waweze hata kupata uponyaji. Mwitikio wa tiba asilia ukoje? Watu wanaziamini kwa kiasi gani? Ni chungu mzima ya watu. E, watu wanatoka katika nchi mbalimbali kwa kuweza hata kufuatilia dawa zetu, ili waweze hata kuzitimizia, kwani wameweza hata kujua ya kama tiba ya dawa zetu ya kiasilia ni tiba ni dawa ambazo zina uwezo zina uwezo na zinaponesha kabisa kwa harakati, na watu wengi wameweza hata kuwa na usamini na hizo dawa. Ndio maana unaweza kuona watu wanatoka nchi za kigeni, hata wanatoka katika zingine profes, kwa kuweza hata kutufata hapo ili waweze hata kupata e, tiba asilia dawa zetu ambazo tumeweza kujenga kwa mikono yetu. Nam, wewe kama daktari wa tiba ya asilia pengine unadhani nini umuhimu wa tiba hii, tiba za kiasilia ama tiba za majani? Umuhimu wake ni kuwa ni dawa ambayo inakuwa iko na nguvu zake zote, na kuwa ina nguvu zake zote, inakuwa bado haijaweza hata kupoteza manufaa iliyo ndani ya majani, na hiyo inaweza hata kuiacha hiyo dawa ya asilia ama dawa tiba za majani zinaweza kuwa na nguvu kwa kuweza kutibu, na zinakuwa na nguvu kwa kuweza hata kuondoa kiharaka kabisa eh, matatizo iliyomo ndani ya mwili ya, ya mwanadamu. Umuhimu wa tiba asilia ni kama sisi tunatimizia majani ambayo Mwenyezi Mungu aliweza hata kuumba na ikiwa ingali na nguvu zake ambazo Mwenyezi Mungu aliweka humu ndani kabla mwanadamu ama kabla haijaweza hata kupungua, na tunatimizia majani hilo bila kuondoa hizo nguvu, bila hata kuondoa yani kitu ambayo Mwenyezi Mungu aliweka humu ndani. Ni hiyo ndiyo umuhimu na hiyo ndiyo nguvu zake za tiba asilia ambazo zinakuwa na utofauti hata na hizo tiba zingine ambazo zinajengwa e, pasipo nguvu za za kimajani. Na je, unawaza nini madhara yanaweza kutokana na a, tiba hii na athari zake ni zipi? Yes, kwa kuweza hata kufahamu madhara ya tiba ya asilia. Mm, madhara ya tiba ya asilia ni kama wakati ujengaji wa dawa hizo watu waliweza kuzijenga vibaya kuliko vile ina inasukumwa vile dawa inavyokujengwa inaweza kuwa na madhara. Inaweza kuwa na madhara ni wakati ambapo mtu ameweza hata kutimiza ama kutumia hizo tiba asilia pasipo kujua e, vile alivyofunzwa ama alikuwa akisikia kwa habari kwa stori ya kusema majani fulani inaweza kuwa tiba na hiyo inamsukuma kwa kuweza hata kuja kuweza kutu, kutimizia hizo majani, na sio kusema yeye ni mtaalam, siyo kusema yeye ni mganga, lakini ameweza hata kuambiliwa, amepewa taarifa na inamsukuma kuweza kuweza kutimiza hizo majani. Hiyo inaweza kuwa madhara, kuwa hata weza hata kujua dozi hata weza hata kujua vile ambavyo inaweza kutayarishwa hiyo tiba asilia, na inakuwa madhara, inaleta madhara kinamna gani, inaweza hata kuwa toksiki kwa mwili ya, mwa, ya mwanadamu, kuwa aliweza kutumizia hizo majani pasipo kuweza kujua dozi na pasipoweza kujua namna ya kuweza hata kuimiksi hiyo majani, namna ya kuweza kuboresha hiyo majani, na wakati ameweza hata kui kuijenga tu kwa kuijenga kuwa si yeye ni mtaalamu anaweza kutimizia hiyo majani kwa eh, namna nyingine, anaweza hata kupata uangalau wa kuweza hata kupata suluhisho, lakini kwa undani itakuwa imemletea madhara na inamletea hata toxic ndani ya mwili basi kwa nukta hiyo tunatamatisha sehemu ya kwanza ya makala ya Siha Njema kuhusu tiba asilia. Usikose kusikiliza sehemu ya pili, ambapo usikose kusikiliza sehemu ya pili wiki ijayo ambapo Ruben Likumbuka anaangazia mengi zaidi kuhusu mifano hai ya mafanikio ya tiba asilia. mimi ni Carol Corir, kwa heri. Na msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa habari tumekuwa nazo awamu uh, hii ya kwanza. Rais wa DRC Felix Chisekedi afanya mazungumzo na mjumbe maalum wa rais Donald Trump kuhusu Afrika, Masad Bulus. Rais wa Senegal Basiru Diomae Fae awataka wananchi kujitolea kuokoa hali ya kifedha ya taifa hilo. Na mahakama ya katiba nchini Korea Kusini yafanya uamuzi kuunga mkono kuondolewa madarakani kwa rais Yun Suk Yeol. Tunatamatisha matangazo na kibao this is what you came for, kutoka kwa Calvin Harris akishirikiana na Rihanna. Mchezaji nitarejea saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki.