dakika 40 baada ya saa moja asubuhi afrika mashariki tupate habari za michezo karibu Victor Abuso nam asante sana miziletu tuanzie kule nchini moroko kuna kurejelewa tena leo michuano ya soka kwa mataifa afrika kwa wachezaji wasiozidi miaka kumi na saba timu ya taifa ya uganda kuanzia saa mbili usiku saa za afrika mashariki inachuana na tanzania jirani zao katika mechi za kundi katika mechi ya kundi A lakini pia uh, timu ya taifa ya Zambia anachuana na Morocco. Uh, saa tano usiku lakini Misri wao watacheza na Burkina Faso, huku Cameroon wakicheza na Afrika Kusini. Na kundi la A naongoza wa Morocco ambao walianza vizuri baada ya kushinda uh, Uganda katika mechi yake ufunguzi, hali kadhalika Zambia ambao pia walikuwa na matokeo wa mazuri katika mechi hiyo a, Tanzania Uganda, hivileo, na Uganda hivi leo wanahitaji ushindi ili kuwa na matumaini ya kusonga mbele katika hatua ya muondoano nchini Tanzania. Hivi leo kuna michuano mitatu ya ligi kuu ya soka Tanzania bara uh, klabu ya Kagera Shuga itacheza na Coastal Union kuanzia saa moja usiku. Uh, Ken Gold na Azam zitachuana, huku JKT tanzania ikicheza na Dodoma Jiji. Uh, hapo jana Young Africans ambao wanaongoza ligi waliendeleza ushindi uh, baada ya kuifunga Tabora United mabao matatu kwa sifuri na hivyo wanaongoza ligi kwa alama sitini na moja. A, lakini KMC nao walishinda Tanzania Prisons mabao matatu kwa mawili, a, huku Fontan Gate ikipoteza nyumbani dhidi ya Singida Black Stars ambayo ili ifunga mabao matatu kwa bila. Na kesho Simba itacheza na Mashujaa. Simba wanashikilia nafasi ya pili katika msuru wa ligi ukiwa na alama hamsini na saba. Kule barani Ulaya, klabu ya Barcelona na Real Madrid zitachuana katika fainali ya kuwania taji la Copa de la Rey tarehe ishirini na sita mwezi huu. Hii ni baada ya mechi ya hapo jana ya nusu fainali ya pili ambayo Barcelona walichomoza wa na ushindi wa bao moja kwa sifuri, na hivyo kufuzu kwa jumla ya mabao matano kwa manne. Katika mechi ya kwanza walikuwa wametoka sare ya mabao manne kwa manne na Atletico Madrid. Real Madrid wao walikuwa wameshinda Real Sociedad katika hatua ya nusu fainali ya pili, na hivyo ukafuzu katika hatua hiyo ya fainali. Na kule nchini Uingereza ni kwamba jana kulikuwa na michuano kadhaa ya soka. Klabu ya Liverpool ambayo inaongoza ligi iliendeleza kufanya vizuri baada ya kuifunga Everton bao moja kwa sifuri na sasa hivi inaongoza ligi kwa alama sabini na tatu. Uh, huku klabu uh, yani Now, mazuri, ya Newcastle nao walipata matokeo mazuri baada ya kushinda Brentford uh, mabao mawili kwa moja, lakini Manchester City waliibuka na ushindi wa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Leicester City mezi bila shaka klabu yako Liverpool inaendelea kuchanja mbuga na huenda hivyo Abusu naye alikwambia, mimi nashabikia Liverpool Ikenya kuwa ushindi msimu huu ni <laughs> kushukuru sana, Victor Abuso kwa habari hizo za michezo, shukran sana. na msikilizaji, ni wasaa wa kupata uchambuzi wa magazeti. na mwana Ruben Likumbuka alikuwa ameendea magazeti. Ni vipi Ruben Likumbuka, magazeti hivi leo yana nam mi nzilete? Ni kweli kabisa, nimekuja na magazeti lukuki, nikianzia kule DRC. Gazeti la Actualite CD lenyewe limekuja na habari kwa uwino uliokolea mazungumzo ya Doha, Qatar, kati ya waasi wa M23 na wanaungwa mkono na Rwanda na serikali ya DRC ya Aprili 9. Kinshasa na Berlin za kubaliana kudumisha shinikizo la kidiplomasia ili kuendeleza mchakato wa amani wa kikanda, ni kauli ambayo imetolewa hapo jana mara baada ya uh, kufanyika kikao kati ya waziri wa mambo ya nje, ushirikiano wa kimataifa na Francofoni, Therese Kaikwamba Wagner uh, pia na balozi wa Ujerumani huko DRC Ingo Herbert. Kule Rwanda, gazeti la New Times uh, limeandika habari kuhusu serikali ya Kigali kuanza kupanga safari za majini kwenye ziwa Kivu, mashariki mwa DRC. Iwachu la Burundi limemnukuu rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye Neva akisema uh, akitoa ufafanuzi kuhusu ukosefu wa mafuta nchini na yaliyokuwa yakiendelea katika kampuni ya mafuta ya Burundi uh, SOPEBU uh, kwa uh, wakati wa kikao na wafanyabiashara wiki iliyopita. Na gazeti la The Monitor kule Uganda limekuja na habari iliyochapishwa pia kwa uwino uliokolea, mkaguzi mkuu wa serikali Betty Kamya kuwatahadharisha wanasiasa, mawaziri na wafanyakazi wa serikali ambao hawajatangaza mali zao wanazomiliki. Wakati gazeti la Taifa Leo nchini Kenya laandika auma akipuliza, wakati Daily Nation limemnukuu Rais Ruto akisema mimi ni mfalme wa mlima mm. Kauli aliyotoa wakati ya kizuru eneo la mlima Kenya nam. Na kule Tanzania, eh, Tanzania gazeti la Mwananchi laandika Uh, vurugu za marac za vuruga majimbo, wakati Sudan Tribune limeandika habari kuhusu naibu kamanda wa kikosi cha RSF Abdel Rahim Hamdan Daglo akitishia kuvamia majimbo mawili ya kaskazini licha ya kupoteza eneo maeneo makubwa. Kule Ulaya magazeti karibu yote yameangazia safari ya waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kule Budapest, Hungary. Hii ni katika ziara yake ya kwanza Ulaya licha ya lile onyo la ukamatwa kwake, mm -hmm. na ICC. Bila shaka no. ni kushukuru sana Rubi, ilikumbuka mengi zaidi katika awamu ya pili haswa, tupate marudi ya makala gurudumu la uchumi Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini, idadi ya watu barani Afrika itaongezeka kufikia bilioni mbili na laki tano, na nusu ya watu hao watakuwa ni vijana walio na umri wa chini ya miaka 25. Idadi hii inatoa fursa kwa bara hili, lakini pia changamoto, hasa katika kutengeneza ajira rasmi kwa vijana. Hata hivyo, ujasiriamali unaonekana kama suluhisho kwa changamoto hii, na ndio maana hivi karibuni vijana wengi wamegeukia sekta ya ujasiriamali kujikomua kiuchumi. Leo nakuletea sehemu ya pili ya makala ya Gurudumu la uchumi juma hili, ambapo wiki iliyopita tulianza mjadala wetu kwa kuzungumza na kijana Kenneth Ocheng. Yeye anajihusisha na uchakataji wa taka za plastiki kwa kutengeneza vitu vinavyoweza kutumika majumbani. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Karibu. Nam Ocheng, juma lililopita tulianza kugusia kiasi kuhusu uh, swala la fedha na wewe kuwa na uwezo wa kuajiri vijana wenzako, pengine vijana ulionao katika karakana yako, unawalipa shilingi ngapi za Kenya kwa mfano? Kwanza nilianza na posho, lakini sasa hii uh, ile kulingana na ile product yenye tumetengeneza tukauza, hmm. percentage yao inatoka pale. Pengine ume, ume, umezungumzia swala la kuungwa mkono hakuna pengine watu wa serikali waliokuja ama waliovutiwa na kazi yako? Tukiwa tunazungumza kabla ya kuingia studio, uliniambia hata Rais William Ruto ulikushawahi, alikushawahi kutembelea karakana yako na ukazungumza naye. Pengine unapata usaidizi wowote kutoka kwa serikali? Siwezi sema napata usaidizi kwa sababu uh, hao watu wote nimepatana nao, kuanzia Rais William hakukuja kwa Uh, karakana yangu bali hizi exhibitions maonyesho, mm, e, maonyesho. Mm. Nimehudhuria mengi sana, so kuna siku fulani alikuwa anakuja pale Korokocho Stadium ku launch Nairobi River clean up, na nilikuwa nimealikwa pale na vitu zangu zote nimebeba nimeleta pale. So ikakuwa ni nafasi mkubwa ya yeye kukuja kukaribia, na hata akakalia kiti yenyewe akashangaa sana kwa sababu hajaiona na kutoka hapo nilimweleza vile tunaweza fanya vilevile eh, tunaweza ajiri uh, vijana hapa mm, Kenya na hata wa, wa, wa, wengi wao waache kuenda nchi za nje na kuf, ku, kujenga uchumi yao ya Kenya na hata pia kupata mapato yao hapa Kenya, lakini pia uh, haikuwezekana kwa sababu sikuweza kupata support. Aliniambia rais mwenyewe aliniambia atanisupport, atanisupport lakini mpaka leo bado huungwaji yes, mkono mm. Sasa umezungumzia changamoto na moja ya changamoto umezungumzia ni karakana mm. ndogo mm. Una mpango wowote pengine wa kuipanua? Kuna mpango uh, ya kuipanua na hata ikiwezekana nijenge tu shule uh, kwa sababu hii uh, ujuzi Uh, ndio nakitumia lakini, ndio niweze kufikia Kenya mzima ama Afrika nzima, lazima nikuwe labda na shule, ndio tufunze watu nayo, wale wangine waenda kufungua branches mahali popote watakuwa, kwa sababu kama mimi sahii niko Karen. mm. Chupa, chupa sijamaliza hata sijafika Nakuru, sijafika hizo yeah, e, pande zingine mingi sijafika. mm. so kupitia elimu na kufundisha wale wengine wataweza kufungua branches Mm. Uko nje kama Nakuru, Eldoret, Kisumu. mm. Malipopote pale bora uko na ile elimu na ujuzi, ushaonyeshwa venye unafaa kufanya hiyo kazi. Moja ya changamoto nyingine ambayo pia kuigusia, lakini iko, ni kijana ndio ana ujuzi. mm. Lakini anahamishaje ujuzi wake kwenda kwa watu wengine? mm. Kuna neno watu huwa wanapenda kutumia, mtu anakuwa ni mbinafsi kwa sababu yeye ndio anakijua kile kitu, hataki. mm. Eh, kutransfer ile ile ule uelewa knowledge. mm. Eh, kwa watu wengine. Pengine unafanya kitu gani ili uh, ujuzi ulionao, ubunifu ulionao uhamishe pia kwa watu wengine. Kwa mfano, labda wanafunzi wa shule za, ms za, za msingi sekondari, hadi vyuo. Kweli hiyo ni changamoto kubwa sana sana sana, kama mimi nilipitia hiyo, kwa sababu wakati niligundua naweza unda hizi viti mimi peke yangu aa, kulikuja tu, yani nikakaa ni kama okay, mtu mwingine hata akiingia kwa ile room yenye naunda naogopa, kwa kwa sababu sababu ataichukua fursa yako, e, <laughs> aweze kufanya labda, iweze kumpeleka, kwa sababu ukuwa na ujuzi na labda akija kufikisha mahali labda ulikuwa unatarajia unaweza fika, mwingine unaogopa kushare na mwingine, ndio ye na yeye, kwa sababu anaweza anaweza una, somea kwa kutoka kwako, na labda akaweza kusonga mbali zaidi hata kuliko venye wewe ungeweza kusonga. Lakini saizi una unahamisha ubunifu. Yes, sahii niko sawa na nimefundisha already wale wenye wanafanya kazi kwa hiyo workshop wako na ujuzi hata mm. kama siko, wanaelewa kama ni kiti imeitishwa, mm. dustbin na chochote kile wataunda. Na bado pia nafunza shule ya Tangaza University, wako na wanafunzi wao kama saba, wale walichagua kuja kusomea hiyo ujuzi pale kwa karakana, pia hao na wafunza, na nimekaribia kumaliza, so saa hii hata yule yoyote atakuwa natusikiza sahii kama karibu na Karen ama Nairobi ama malipopote pale yako tunaweza connect, akiwa na kikundi ya vijana, ama wasichana, wamama wale wanaweza taka kuongezea ujuzi kwa mazingira na kitu fulani mi mm, nimewakaribisha. Malipo sio ya juu sana mm, lakini kusikizana, utalipisha kidogo, e, kidogo e, kuwaelewa <laughs> eh, mambo iweze kuendelea hata pande yangu. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Nam msikilizaji, kama nasi makala ni gurudumu la uchumi, na leo tunaangazia vijana na ujasiriamali na namna gani vijana wanatumia fursa uh, zilizoko, badala ya kusubiri kujiajiri. Studioni ni yeye, anajihusisha na ucakataji upya uh, wa za plastiki na kutengeneza vitu kama makochi uh, na meza uh, uh, plastiki. sasa ni ushauri gani ungependa kwa vijana wengine, hasa wanaokusikiliza na, na wanataka kuingia katika biashara kuchakata taka hasa za, za plastiki. Kitu cha kwanza uh, iwe ni e, kijana ama msichana yoyote pale nje uh, ako na ubunifu yoyote, usijiandaret. Kitu cha kwanza usijiandaret, usiji useme ati kwamba hii yangu haiwezi kuwa kama ya ule ama hii yangu iwezi fika mahali fulani, hapana. Anzisha kile kinakusumbua akili, kifanye bora, au dhulumu mtu yoyote, na kulingana na venye utakuwa unaendelea, utakuwa uh, unapata motivation na pia the same time utakuwa unapata zile maneno za kukuweka chini, zote zinakujenga, kwa sababu yule anayekuweka chini anakueleza kitu uki, ukiweza kuifikiria mara mbili, utaona oke, kama ningefanya kweli venye ule mtu anataka ama venye anafikiria, ingeweza kuwa sawa. Na pia kuna wale wenye unaona kazi yako iko sawa na wanakuambia endelea. So kitu ya kwanza onyesha watu nini unaweza taka kufanya kama unaweza taka kufanya na ukonaka nafasi kadogo, si lazima ukuwa na building mzima ndi uweze kufanya ile ile ndoto yako kuweza kuendelea. So kijana yote pale, uh, siweze kuwa tu ame anakaa idol kwa sababu ya maneno ya mingi kama drugs anaepuka hizo kwanza, ili uweze concentrate na ndoto yako, lazima utaepuka hizi madawa tena. Uh, kukua vikundi vikundi, ujuzi inataka ukue mahali peke yako kwanza ui, ui bil build, e -build ku, nahitaji ukuwe mahali peke yako, so itabidi pia uavoid watu wengine ili uweze kujibuild kwanza. Nayo ukishaamka ukisha pale, ndio kila mtu ataona, na ndio itakupatia mwelekezo mahali we unafaa kuenda. Mtu ana, anaanzaji ana ulikuwa nanipa tu historia yako fupi una, una, una, mtu atakuwa najiuliza anaanzaje? mm -hmm. Anatakiwa kuwa na mtaji wa shilingi ngapi? Pengine. mm -hmm. E, na umezungumzia swala muhimu sana. Vijana wengi huwa wanaishia kwenye uraibu wa dawa za kulevya uh, ama kuwa tu chokoraa mm -hmm na kadhalika. Wewe ulianzaje na umefikaje hapa, kando na ujuzi kwanza? Mimi pia maisha yangu ilikuwa kama hao hao wale, tunasema vijana mtaani unarandaranda. E, yangu ilikuwa huko, lakini kwa sababu za shida za kinyumbani tu, baadaye nilikuja nikaletwa nika, uh, hapa Karen, na kuanza kwangu ilikuwa uh, nimeshagundua niko na ujuzi, lakini sasa sina pesa ama hata sina wale watu wakuweza kuniinua, so ndio nianze, nilikuwa na choma hizi uh, hizi mgurudumu ya gari mm -hmm, matairi ya. E, ndo niweze kutoa ile waya ndani mm, kwa sababu hii hi ujuzi lazima uwe na waya, so nikuwa natumia ile na natoa hiyo waya. Nikishatoa waya najaribu kuunganisha unganisha, unapata saa zingine ile waya ni ngumu, ingine navunjika inakatika katika haraka, unaona, but hiyo uh, ndo ilikuwa mwanzo yangu ili niweze kujua nahitaji waya uh, aina gani. Uh, chupa pia inahitaji aina gani, kwa sababu si chupa yoyote uta mix tu kutengeneza, eh, products zako. Kuna chupa size na shape zote zinafaa zikuwe zinatoshana, eh, manake kama unatengeneza kiti lazima chupa ziwe ni za aina moja, kama ni za lita moja ya maji ama mm, lita mbili ya maji na kadhalika, yes, ikuwe tu ni lita mbili, uh, kwa base mahali watu wanafaa hiyo baseline ikuwe mm, ni lita mbili. Mm. Mikono pale armrest, itabidi sasa we mwenyewe uamue kama utaka uh, ufupi kiasi ama refu, pia ikuwe ni size moja Mm. Mgongo pia ikuwe ni chupa saiz moja lakini design ilo tatumia. Unaambia nini serikali za Afrika Mashariki waangalie uh, upande wa ubunifu ama ile kazi mtu anaweza fanya kupitia mikono yake, kwa sababu elimu ndio uh, tunaipata na watu wakisha tukisha toka hata vyuo vikuu, ukikuja pale nje unapata kuna wale pia walitoka vyuo vikuu na wajaweza kupata kazi, so we unakuja kujaza hii gap ya, ya watu wenye wasio na kazi. Na msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio natia nanga ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Ulikuwa nami Emmanuel Makundi, kwa heri. Na msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza. Wasuluhishi kutoka Umoja wa Afrika wa wasili jijini Juba nchini Sudan Kusini kujaribu kutatua sinto fahamu inayoendelea nchini humo. Serikali ya kijeshi nchini Guinea atangaza kufanyika kwa kura ya maoni Septemba 21, na rais wa Marekani Donald Trump atangaza ongezeko la ushuru kwa bidhaa zote zinazoingia nchini humo. Lady Mariam kutoka kule Uganda anatutamatishia matangazo <muchos> Tine kibao hicho kinachokamilishia matangazo awamu hii ya kwanza. Itarejea saa mbili na nusu majira Afrika Mashariki.