Afrika Mashariki. Karibu Victor Buso na habari za michezo. Na asante sana mwenzangu, tuanzie barani Afrika. Jana kulikuwa na michuano uh, minne ya kutafuta taji la klabu bingwa barani Afrika uh, na klabu ya Al Ahly ambao wameshinda taji hili mara nyingi walianza vizuri baada ya kuishinda Al Hilal ya Sudan bao moja kwa sifuri katika mechi ya kwanza ya robo finali uh, Pyramids ya Misri nayo pia ilishinda Asfar mabao manne kwa moja huku mabingwa zamani Mamelodi Sundowns nao wakianza vizuri baada ya kuishinda Esperance de Tunis bao moja kwa sifuri. Timu pekee ambayo ilipata ushindi ugenini ni Orlando Pirates Afrika Kusini, ambayo ilishinda MC Alger bao moja kwa sifuri. Na mechi za marudio uh, zitachezwa tarehe nane na tarehe tisa mwezi huu wa Aprili. Lakini leo hii kuna michuano ya robo fainali pia kuwania taji la shirikisho barani Afrika. Macho na masikio yatakuwa kwa klabu ya Simba Sports Club ya Tanzania ambayo itacheza na Al Masri usiku wa leo, lakini Zamalek watacheza na Stellenbosch ya kule Afrika Kusini, huku klabu zote kutoka Algeria, CS Constantine na USM Alger nazo zikimenyana katika mechi nyingine kule nchini Moroko. Michuano soka kuwania kombe la mataifa Afrika kwa wachezaji usizidi miaka kumi na saba inaendelea, lakini leo ni siku ya mapumziko kabla ya kurejelewa tena hapo kesho. Jana kulikuwa na michuano ya kundi kundichia, vijana kutoka Tunisia, kama ulivyokuwa umetabiri, walishinda Somalia mabao matatu kwa sifuri na katika uwanja wa Ben Hamad El Abdi katika mji wa jiji la El Jadida, Senegal nayo ilishinda jirani zake Gambia bao moja kwa sifuri. Kundi D Mali nayo ilichombuzwa na ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya, ya Angola. Uh, huku Cote d'Ivoire ama, ama Ivory Coast uh, nayo ilipata karame ya mabao sita kwa moja dhidi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kesho nchi jirani za Tanzania na Uganda zitachuana katika mechi muhimu. Hii itakuwa ni mechi ya pili kwa timu zote mbili, baada ya mechi ya kwanza. Uganda ilifungwa na wenyeji Moroko mabao matano kwa sifuri, Zambia nayo ililemea Tanzania mabao manne kwa moja tuzo ya ma inayotolewa kila mwaka na RFI na kumtambua mchezaji bora kutoka Afrika kutokaafrika soka kule Ufaransa itatolewa tarehe kumi na mbili mwezi wa Mei. Majina kumi na mawili yameshatangazwa. Taji hilo msimu uliopita Pierre Merrick, a, Young, kutoka Gabon, ambaye msimu huu alikuwa anacheza klabu ya Olympic de mre aliibuka bingwa. Na sasa baadhi ya wachezaji ambao anatafuta nafasi hiyo ni pamoja na Lamin Kamara, huyu ni kiungo wa kati uh, kutoka Senegal, lakini anacheza soka katika klabu ya Monaco. Uh, pamoja na Moses Simon uh, huyu ni mshambuliaji kutoka Nigeria, klabu yake ni FC Nantes, miongoni mwa wengine. Na kule barani Ulaya wanaofuatilia ligi ya soka kule nchini Uingereza, Arsenal jana walichomboza na ushindi wa, wa mabao mawili kwa moja dhidi ya klabu ya Fulham. Shukuru Victor Boso, shukran sana. Na mchambuzi wa magazeti, karibu Ruben Lukumbuka. Asante sana mwenzangu Minzileti Jai. Nianze uh, na magazeti ya nchini Kenya hapa. Uh, gazeti la The Standard limeandika habari kwa mtindo wa swali, rais muongo. Naona hapa pembeni picha ya rais wa Kenya William Ruto, na pembeni hapa chini hapa kiongozi wa Sudan Abdel Fatah Al Burhan, wakati gazeti la Daily Nation lenyewe laandika siasa za hundi mkononi. mm -hmm. Eh? sijui hapa kuna maanisha nini. Namaanisha namna viongozi waliochaguliwa mm -hmm. wanatumia ushuru wa wananchi Naam. kununua ule uaminifu ama mm -hmm. kununua wanasiasa wenzao kuwaunga mkono tunashuhudia kama rais alivyosema juzi kwamba naibu wake aliyeondolewa Rigathi Gachagua uh -huh. alimwitisha bilioni bilioni kumi, kumi. Hatari! <laughs> <laughs> Taifa Leo lenyewe laandika Ruto aanza kukwea mlima kule Uganda. Magazeti eh, kama vile gazeti la Bukede, The Monitor yameandika kuhusu wasiwasi wasi, kutokana na kile kinachoelezwa sumu ndani ya maji ya ziwa uh, Victoria, rangi ya maji kugeuka kibichi lakini kule Tanzania uh, minslt gazeti la Mwananchi uh, laandika haki itendeke, kulinda amani. Wadau wa dini, sheria na siasa wamuunga mkono Rais Samia kuilinda, uh, lakini wapendekeza mambo ya kuzingatia ili kuwa na amani ya kudumu nchini, wakati gazeti la Nipashe laandika vuguvugu Chadema ACT Shekhe Ponda rais amia atete na vyama vya siasa katika uh, magazeti kule drc ambayo nimepitia karibu yote uh, actualite cd uh, tempete de tropiques forum des as pia lavenir miongoni mwa mengine magazeti haya yameandika kuhusu mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya kinshasa na waasi wa m23 wanaungwa mkono na rwanda kufanyika aprili 9 huko doha Qatar, wakati gazeti la Le Volcan News laandika kuhusu mashirika ya kiraia kwenye maeneo ya Kivu Kaskazini yakitoa wito wa kufuatwa kwa ahadi zilizotolewa uh, kuhusu shughuli za Operation Shujaa kati ya jeshi la Uganda UPDF na jeshi la Congo FRDC. Naam, meng... ya pili bila shaka. Binafsi mimi naelewa ni kwamba ni ile hali ya mtu, mfano kwenye mitandao ya kijamii hususani, ni ule uwezo ambao anao wa mtu kutoingilia labda kuchapisha au kutuma taarifa ambayo inaweza labda ikapelekea uchochezi wa namna fulani au kumwibia labda mtu. Kasi ya ugunduzi na uvumbuzi katika masuala ya sayansi na teknolojia na ujio wa interneti sanjali na matumizi ya mitandao ya kijamii yanafanya wanajamii kuwa katika hatari kubwa ya kupoteza usiri wa taarifa zao. Mimi sijawahi kuingiliwa taarifa zangu, ila nishawahi kusikia baadhi ya watu wakilalamika kwamba wameingiliwa katika taarifa zao baada ya mabadiliko makubwa ya teknolojia yamesababisha taarifa za watu kuwa ni moja ya mtaji mkubwa kwa watu wengine na makampuni makubwa ulimwenguni, sababu mtu anaweza akatumia labda akaunti ya mtu akachapisha taarifa labda sisi ndo kama kuhaki taarifa, inaweza ikatoka labda, umma akawa anajua ni kweli, kumbe sio. Kwa sababu hata serikalini tunaona kuna muda watu wanazusha, labda mtu fulani amefanya hivi na hivi na hivi. Tanzania kama ilivyo mataifa mengine ya ukanda wa Afrika Mashariki imetunga sheria rasmi ya kulinda haki ya taarifa binafsi. Wenzetu upande wa Ulaya wakatengeneza kitu kinaitwa GDPR. Ni kanuni za kusimamia ulinzi wa taarifa katika ile jumuiya yao yote. Lakini Umoja wa Mataifa ambao wananchi wana, wana 194 wakatengeneza mkataba wa usalama wa mtandao, lakini siyo tu kulinda taarifa binafsi, lakini pia kuhakikisha taarifa hizo zinamfaidisha moja kwa moja mlengwa wa taarifa, endapo zinatakiwa kutumiwa kwa matumizi fulani. Haki ya faragha yako ikiukwa, sheria imetupa mamlaka kama mahakama ndogo inayojitegemea ya kuweza kushughulikia malalamiko, kutoa maelekezo, kutoa hukumu kwamba kweli huyu amekosewa. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama kuangaza na kumulika kwa namna gani wakazi wa Afrika Mashariki wanauelewa juu ya ulinzi wa taarifa binafsi, sanjali na juhudi za mataifa katika kulinda maswala hayo. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Wakazi wa Afrika Mashariki wanakumbana na changamoto kadha katika ulinzi wa taarifa binafsi hasa kutokana na maendeleo ya haraka ya teknolojia ya habari na mawasiliano tehama. Kumekuwepo na visa kadha vya uvunjaji wa ulinzi wa taarifa binafsi katika mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Nawauliza baadhi ya wakazi wa jiji la Mwanza nchini Tanzania wana uelewa gani juu ya ulinzi wa taarifa binafsi. Mimi Esta John. Ulinzi wa taarifa binafsi ni ile hali ya kujiwekea taarifa zako iwe kwenye hali ya usalama ili mtu mwingine asiweze kuona na kufuatilia taarifa zako ambazo umeziweka. Kwa jina naitwa Eric Patrick. Kwa mimi ninapojua kwa taarifa za ulinzi wa usalama binafsi kwenye simu yako au kwenye akaunti za kwenye akaunti yako ni kujiwekea kwa, kwa password au nywira ili kulinda akaunti yako. Mm, kwa majina naitwa Safina Fedisimfukwe ninavyojua kwamba hiyo hapo privacy ni kama ile kitendo cha kuweka hizo taarifa zako kuwa secret zisifahamike na mtu mwingine. Nikilipa kisogo hilo, nataka kufahamu kutoka kwao kama wameshawahi kudukuliwa na taarifa zao kuchapishwa bila ya kuwa na kibali kutoka kwao. Kwa majina naitwa Ana Noel Nyemele. Mimi sijawahi kuingiliwa taifa zangu, ila nishawahi kusikia baadhi ya watu wakilalamika kwamba wameingiliwa katika taifa zao. Naitwa Kyere Danieli. Kwa mimi binafsi sijawahi kuchapishiwa taarifa yoyote kwenye akaunti yangu, ila iawai kusikia kwa watu wengine wa, kwa, kwa mfano kwa taarifa ilichapishwa kuhusu nani, Rose Mwando kwamba amefariki. Kwa mujibu wa tovuti ya tume ya ulinzi wa taarifa binafsi nchini Tanzania, inaeleza kuwa Tanzania ni mwanachama wa jumuiya mbalimbali za kikanda na kimataifa zikiwemo Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, Jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika, SADC na Umoja wa Afrika. Au kwa majina naitwa Ali Saria. Aa, kuhusiana na taarifa binafsi, mi naelewa ni kwamba ni ile hali ya mtu fano kwenye, kwenye mtandao wa kijamii hususan ni, ni ule uwezo ambao anao wa mtu kutoingilia labda kuchapisha au kutuma taarifa ambayo inaweza labda ikapelekea uchochezi wa namna fulani au kumwibia labda mtu yes, kwa sababu mtu aneza, mtu anaweza akatumia labda akaunti ya mtu akachapisha taarifa labda sindo kama kuhaki. Kwa hiyo mimi, taarifa inaweza ikatoka labda umma akawa anajua ni kweli kumbe sio kwa sababu, hata serikali tunaona kuna muda watu wanazusha ada mtu fulani amefanya hivi na hivi na hivi, lakini kumbe ni mtu mmoja tu ameenda amechapisha ametuma ada kwenye akaunti ya mtu binafsi. Lakini kwa upande wangu sijaii kabisa ku, ku, mtu kuingia kwenye akaunti yangu akaanza kufanyaje kuchapisha labda taarifa kusiana na kitu fulani, ila nishie kusikia tu. Innocent Mungi ni mkuu wa uhusiano kwa umma kutoka tume ya ulinzi wa taarifa binafsi PDPC. Anafafanua utofauti kati ya taarifa za siri na binafsi. Kuna siri binafsi na taarifa binafsi. Siri binafsi ni yale mambo yako unayofanya ambayo hutamani mtu mwingine aweze kuyajua, wata akiyajua asijue ni kwa kiwango gani, lakini taarifa binafsi ni zile ambazo wewe unahitajika uzitoe ili upatiwe huduma. Taarifa hizi ni zile ambazo zinaweza kukutambulisha wewe kama wewe jina lako, jina la ukoo, labda elimu yako, unakoishi. Hizi ni taarifa zako binafsi ambazo zisipokaa vizuri mahali zikalindwa, kila mtu hapa anajulikana, hata jambazi akitaka kuja kwako anajua. Sasa hizi taarifa za kawaida ni nyingi na, kwa kwa, na usipozilinda zikaenda kwingine huko, zina matatizo. Sasa ukiacha hizi za kawaida, ziko nyeti. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili kwa kuwa suala la mitandao halitambue mipaka ya kijiografia, nchi wanachama wa jumuiya hizo zimekubaliana kuwa na sheria mahususi na taasisi huru katika kukabiliana na changamoto hizo. Innocent Mungi anawakumbusha watumiaji wa mitandao ya kijamii. Ifike mahali sisi wote tujue umuhimu wa kuheshimu faragha. Ukienda kwenye harusi ulivyovaa regardless watu wengine wanaonaje, lakini lile vazi lako ni faragha yako, na umependa uvae vile unataka. Kucheza upande mzuka, upande juu ya meza, uhakikishe faragha yako inaangaliwa, lakini sio kesho ujikute kwenye mitandao unacheza umepandisha nguo na hamnazo kabisa. Ili watu wawe huru, lakini na faragha zao ziheshimiwe. Jumuiya ya Afrika Mashariki iliandaa mwongozo wa sheria za usalama wa mtandao mwaka elfu mbili na nane. Jumuiya ya SADEK ilianza sheria tatu za mfano wa usalama wa mtandao mwaka elfu mbili na kumi na mbili, na Umoja wa Afrika uliandaa mkataba wa Umoja wa Afrika kuhusu usalama wa mtandao na ulinzi wa taarifa binafsi, pia maarufu kama Mkataba wa Malabo wa mwaka elfu mbili na kumi na nne ambapo mikataba na miongozo hiyo kwa pamoja inazitaka nchi wanachama kuwa na sheria tatu za msingi za usalama wa mtandao na taasisi huru. Sheria hizo ni sheria ya makosa ya mtandao sheria ya miamala ya kielektroniki na sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi ambayo itaanzisha tume ya kusimamia ulinzi wa taarifa binafsi. Pia nchi za Ulaya nazo ziliandaa mwongozo wa kukabiliana na changamoto hizo. Mkurugenzi wa sajili na uzingatiaji kutoka PDPC Mhandisi Stefani Wangwe anasema kupitia katiba yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ibara ya kumi na sita inasema kila mwanadamu ama kila mwananchi ana haki ya faraga Sote, kila mmoja wetu tuna haki ya faraga ambayo tunapata kwa mujibu wa katiba. Lakini ibara ya pili ndogo ya ibara hiyo ya, ya kumi na sita inasema nchi itaweka utaratibu namna gani sasa watu wata exercise ama wata enjoy hizi haki zao za faraga. Kwa hiyo hii sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi ni moja wa mfumo wa sheria umewekwa kutuwezesha sisi wananchi wote kuenjoy haki zetu za faraga, so tunatakiwa Tui embrace kwa sababu inatupa namna ya kuweza ku exercise na kuenjoy haki zetu za faraga ambazo ni ahadi ya, ya, ya, ya wananchi kupitia katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa kuwa juhudi za kulinda taarifa binafsi kupitia sheria na sera kama vile sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi ya Kenya mwaka 2019 nchini Tanzania, kupitishwa kwa sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi namba 11 mwaka 2022, bado kuna mapungufu katika utekelezaji wa sheria hizo. Lakini, watu wetu wengi sana eh, mnatumia Facebook, mnatumia Instagram, hizo ni platform za Meta, lakini pia mnatumia eh, YouTube wakati mwingine kuangalia eh, vitu, wakati mwingine mnatumia Google kutafuta material kusoma. Kwa hiyo sisi ni watumiaji wa huduma ambazo already ziko nje ya nchi, na huduma nyingi unakuta zinatoka either Europe ama Marekani. Sasa hawawezi wao kutengeneza miongozo alafu sisi tukasema tukae kivetu wakati already tunatumia huduma zao msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya Afrika Mashariki hii leo. Tulituama kuangaza na kumulika kwa namna gani wakazi wa Afrika Mashariki wanauelewa juu ya ulinzi wa taarifa binafsi, sanjari na juhudi za mataifa katika kulinda maswala hayo. Mwandalizi na msimulizi wake unaitwa Malatini Nyoni Ahadi. Wakati mwingine, kwa heri kwa sasa na uwe na wakati mwema. Msikilizaji um, baada ya kupata makala hayo, ni kukumbusha miongoni mwa yale tumekuwa nayo awamu hii ya kwanza: wajumbe wa umoja wa, wa Afrika kuzuru Sudan Kusini kujaribu kutatua sintofahamu ya kisiasa kati ya Rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar. Ni ya wache huru karibu watu hamsini wa wakiwemo waliokuwa mawaziri katika serikali ya kiraia iliyoondolewa madarakani mwaka 2023 na kule nchini Marekani, Seneta Cory Buka wa chama cha Democratic azungumza mfululizo kwa saa 25 mbele ya Seneti kwama mbinu ya kupinga sera mbaya za Rais Donald Trump. Kama kupata nafasi kufuatilia matangazo haya, naenda kwenye Facebook vilevile kwenye YouTube. Oh, nakshi mrembo kibao kutoka kwa Ali Kiba kutokea kule Tanzania kinatamatisha matangazo haya. Hivyo tunakamilisha matangazo haya awamu ya kwanza, nitarejea saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki.