Dakika 40 baada ya saa moja asubuhi, Afrika Mashariki. Karibu Victor Abuso, tujuze habari za michezo. Nam, asante sana mwenzangu Mislet. Katika michezo tuanzie kule nchini Moroko kuangazia mashindano ya soka kwa vijana wasiozidi miaka kumi na saba kutafuta uh, taji la Afrika. Jana Tanzania walianza vibaya baada ya kufungwa na Zambia mabao manne kwa moja katika mechi yao ya ufunguzi ya kundi A, na sasa inasalia na mechi nyingine tatu dhidi ya Uganda aa, na timu ya taifa ya Moroko tio mechi mbili kabla ya kutamatishwa hatua ya makundi. Lakini bukina faso katika kundi be nayo ilishinda Cameroon mabao mawili kwa moja aa, huku afrika kusini Uh, ikifunga Misri mabao manne kwa matatu katika mechi uh, iliyokuwa ni ya kuvutia sana iliyokuwa na mabao mengi uh, iliyochezwa jana katika uwanja wa Laby Zaouli katika jiji la Casablanca. Lakini leo timu ya taifa ya Senegal itaikaribisha Gambia, uh, huku Somalia ikicheza na Tunisia katika mechi za kundi C lakini, katika kundi D baadaye, pia Mali itachuana na Angola huku ikicheza uh, na Jamhuri ya Afrika ya Kati na tukisalia barani Afrika, ni kwamba hivi leo kutakuwa na michuano ya awamu ya kwanza kwa nia taji la klabu bingwa uh, klabu ya Al Ahli wataanza mechi yao ya kwanza dhidi ya lakhli, Al Hilal ya Sudan uh, ya, pir, ya kule Misri pia itacheza na s sfak ya kule uh, Moroco huku wamerudi Sundowns sana mabingwa wa zamani na watachuana na Espres de Tunis uh, huku MC Algia uh, ya Algeria itachuana na Orlando Pirates ya kule Afrika Kusini. uh, mechi hizi zinachezwa nyumbani na ugenini, na michuano ya mzunguko wa pili uh, zitapigwa mwishoni mwa wiki ijayo. Na kesho kutakuwa na michuano kama hii lakini kwa nia taji la shirikisho barani Afrika, klabu ya Al Masri ya kule Misri itaikaribisha Simba uh, Sports Club ya Tanzania uh, kuelekea mechi ya marudio itakuwa chezwa jijini Dar es Salaam tarehe tisa mwezi huu wa Aprili. Uh, lakini ASEC Mimosas ya kule Cote d'Ivoire itacheza na RS Berkane uh, katika mechi nyingine ya hatua ya robo fainali. Na kule barani Ulaya hivi leo kutakuwa na nusu fainali ya pili uh, kuania taji la Copa del Rey kule nchini Hispania, kati ya Real Madrid na Real Sociedad. Katika mechi ya kwanza uh, Real Madrid walichomoza na ushindi wa bao moja kwa sifuri uh, lakini katika taji la kuania taji la Italia mechi ya nusu fainali itakuwa ni kati ya Empoli na Bologna. Kule nchini Uingereza kuna michuano uh, mitatu ya kuania ligi ya soka. Klabu ya Arsenal ilichuana na Fulham, Wolf na Westham, uh, huku Nottingham Forest nayo ikichuana na Manchester United. Nam, ni kushukuru Victor Abuso kwa habari hizo za michezo. Punde msikilizaji, tutakuwa tunapata uchambuzi wa magazeti. Shukran. Nam msikilizaji, kama nilivyokujuza, tunapata uchambuzi wa magazeti na mwona Ruben Lukumbuka tayari. E, ni kama ulikuwa umeendea gazeti Ruben Lukumbuka. ya Yeah, nilikuwa nimeendea gazeti <laughs> la The Standard. nilikuwa imelitafuta <laughs> kwa haraka sana. Gazeti hili msikilizaji uh, limekuja na habari ya uh, uh, namna ambavyo mashirika ama maajent wanaosafirisha uh, watu binadamu katika nchi za kigeni, wanafika huko kupewa kazi, lakini baadaye wanapewa kazi ngumu na kuteswa. Wakati gazeti la The, uh, Daily Nation lenyewe limeandika habari kuhusu alichosema Rais Ruto kumhusu aliyekuwa naibu, naibu wake, wake uh, Rais Rigathi Gachagua uh, kwamba alikuwa anahujumu uongozi wake na kuwasumbua mawaziri lakini pia wabunge eh, na kwamba alimwomba bilioni kumi pesa za Kenya ili kumsaidia kutetea uh, nafasi yake katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na saba. Bila shaka ni swala ambalo litakuwa linazungumziwa sana hmm, jumaa hili na watu mbalimbali ikizingatiwa mbali, hmm, kwamba tangu abanduliwe rigariga shagu amekuwa mkosoaji mkubwa sana wa serikali ya Ruta. Nam na kule DRC magazeti karibu yote minslet hapa, naona gazeti la Tempete de Tropic eh, lakini pia Le Volcan News linalochapishwa kule Goma DRC. Magazeti haya yamekuja na habari kuhusu mapigano ambayo amekuwa akiendelea kule Walikale, kati ya jeshi la serikali FRDC, wakishirikiana na wazalendo maeneo ya Walikale. Uh, huku gazeti la Le Volcan News likichapisha habari kuhusu namna ambavyo waasi wa M23 wameendelea kujiimarisha uh, na kuweza kupeleka wanajeshi wa uh, RDF uh, Rwanda kule Walikale kuwasaidia kuelekea maeneo ya Chopo namna kule uh, nchini Burundi. Gazeti la Iwachu limechapisha habari kuhusiana na maendeleo ya kilimo katika maeneo mbalimbali. Lakini hapa naona uh, gazeti la Sudan Tribune limekuja na habari kuhusu upatanisho upatanisho wa IGAD ambao umekuwa ukiendelea wapatanisha mahasimu wawili wa Sudan Kusini Riek Machar na uh, Salva Kiir, lakini bado suluhu mm -hmm. yaonekana kuwa mbali, mengi zaidi awamu ya pili. Ruben, tupate marudi ya makala Jua Haki Zako, Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya juma hili ya Jua haki Zako, makala ambayo siku zote bila shaka hukuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Kwenye makala ya leo msikilizaji, tunajikita na kuzama kuangazia tofauti iliyopo kati ya haki, sheria na dhuluma dhidi ya wanawake. Haya yote ni kutokana na familia moja nchini Kenya, eneo la Narok, ambayo inalilia haki baada ya msichana wao kutendewa vitendo vya kinyama kutokana na tamaduni za jamii ya Abagusi kumtaka mwanamke amwage mchanga ndani ya kaburi la aliyekuwa bwanake, kinyume na matakwa ya mwanamke huyo. Jina langu msikilizaji, ilivyo ada, ni bwana Benson Wakoli. Karibu kwenye makala ya leo. Hivyo ndivyo hali ilivyokuwa kwa Melan Mogaka. Melani Mugaka ambaye sasa ni mjane alipewa kichapo cha umbua na kufanyiwa vitendo vya ukatili kutokana na msimamo wake wa kukataa kumwaga mchanga ndani ya kaburi la aliyekuwa mumewe. Kwa mujibu wa jamii ya Abagusii, kufanya hivyo kunamuunganisha mwanamke na familia ya marehemu mumewe, ili mjane asiweze kuolewa tena na kusalia kwenye boma hilo la marehemu mumewe. Hapa Melani Mugaka anasimulia kilichojiri katika tukio hilo. penye nilifanyiwa cs juu, nimefanyiwa mara mbili, ni hapo, nimekanyagwa, nimefura mwili mzima, nilienda hospitali. Nataka tu serikali nisaidie juu sina uwezo wowote. Kuna mama mwenye alinifunua nguo mpaka kwa nguo yangu ya ndani ilikuwa mchanga tupu, wakanieka mpaka masikio mchanga, kila mahali, nywele yote nilijaa mchanga. Wazazi wa Melan ambao walikuwa wameandamana naye pia hawakusazwa kutendewa vitendo hivyo vya ukatili. Sasa niambie, ninjigani inafanya hiyo? Kimira yake mtoto anarambiswa mchanga ya kaburi, anaokoa kwa mdomo, anamwagiwa maji kunywa, piatu yake nasika inaruswa kwa kaburi, hata ile nguo ambao niko naye nilikuwa nafaa brownish eh, kaunda zuti ikawekwa mchanga nikarushwa katingiswa hapo kwa kabulini akatupa mtoto yangu ndani. Baraza la jamii ya Abagusi limejitokeza kutetea uamuzi wa kitendo hicho cha kikatili msikilizaji, na kusema sharti mila iheshimiwi. Kwa hivyo msikilizaji, hapa kwenye laini ya simu nasema naye Bi Caroline Situma ambaye ni mtaalamu wa maswala ya kijamii kupata tu mtazamo wake kuhusiana na vitendo hivi ambavyo vimeendelea kuripotiwa kwenye jamii zetu. Bi Caroline Situma, pengine kwa kwanza tu tueleze tukio hili, kwako ulilichukulia kivipi? Unajua, katika taifa letu la Kenya tuko tunapigana na hivi vita dhidi ya dhuluma za wanawake. Wanawake wengi wamedhulumiwa kijinsia, kimapenzi, kutokana na mambo kwamba ni tamaduni zetu, mwanamke afai fanya hivi, mwanamke anafaa kuwa submissive. Unajua kuna kuna ile submissive ambayo ile, kuna submissive kimapenzi na kuna submissive ile, yani ile ya kujitolea kwamba huyu ni mume wangu unafaa kumheshimu. Lakini kile kitendo kimashiria kwamba kuna jamii ambazo bado tunaishi miaka ya kale kabisa. Kuna tamaduni tunafaa tuangalie, hizi tamaduni zinatusaidia nini sisi kama jamii? Siwezi taka hata binadamu yeyote akafanywa kumlazimisha akamwage mchanga kwenye kaburi la mewe kupigwa kumwagiwa mchanga kwenye sehemu zake nyeti kulishwa ile mchanga, viatu vyake vitupwe kwenye lile kaburi, ye mwenyewe atupwe kwenye lile kaburi, atolewe apigwe, ati kwa sababu amekataa kufuata tamaduni. Mimi nitasema hilo ni jambo tunakataa kabisa. Wacha hizi tamaduni zifanywe ndiyo, lakini kuna namna tusipitize kitu pengine tu, wengine wanafanya hivyo kwa ajili nini, manamuke, unasema, ya kufanya nini? Kumwadhibu ule mwanamke pengine wanasema ye ndiye aliyefanya nini, ye ndiye aliyemuua ndugu yake yule dada haki yake ina anafaa atafutiwe. Bikaroline Situma, sijui unazungumziaje? Wengi wamejificha kwamba mwacha mila ni mtumwa, wengine ni wasomi. Bikaroline Situma, tutawezaje yes. kusawazisha hali hii? Uh, tamaduni kuna utumwa na kuna haki. Tuitishe mikutano tuweze kusensitize jamii zetu, tuweze kusensitize wazee wetu, lakini kuna mambo mengine tusiyafanye. Yule no. dada aliumizwa, walikuwa anamlazimisha. Mbona lazimishe mtu kumwaga mchanga kwenye kaburi? Kama sitaki, sitaki, mnanilazimisha no. miaka ya themanini tisini kulikuwa na shinikizo watu wapate elimu. Kizazi cha sasa kimepata ndio elimu, lakini bado kuna changamoto hii, watu wamekosa kuelewa kwamba kuna baadhi ya vitu ambavyo vimepitwa na wakati. Sijui tunatumia no. mbinu gani kuelimisha jamii kwamba kuna baadhi ya maswala ambayo yalikuwa anafanyika zamani, lakini kwa dunia sasa haiwezekani. Jambo la muhimu ni kupata watu wawili watatu watakaosema kwamba ni sawa, tumesikia, tumedhulumu mabinti zetu. Nimefika wakati tuache wale wazee, ndio wataenda kueneza hii taarifa katika kwenye vikao vyao vya wazee pale vijijini. Jua haki zako na Benson Wakoli baada ya kusema naye Bi Caroline Situma kwenye laini ya simu pia anaungana naye Wakili Joseph Ole Shangai kutoka Tanzania kupata mtazamo wake kuhusu mwingiliano wa sheria na tamaduni zetu kwa ujumla, kuna masuala kadhaa ambayo yanaingiliana, lakini kwa mujibu wa sheria, mila mbalimbali mbali na desturi ambazo ni nzuri kwa ujumla, sisi wengine tunahimiza ziwepo, ila zisikiuke sheria za nchi. Kwa Tanzania kwa mfano e, kumeshawahi kutokea kesi ambayo inahusiana na masuala ya kimila. Asasa ndoa ndoa ilivunjika, ilipovunjika kwamba mtu amefariki, alafu ndugu wa mama wanataka kuja ku chukua madai ya mahari na ndugu wale wakasema kwamba inalipwa na mjane ng'ombe kumi na tano. Sasa mahakama ya rufaa ilitoa tafsiri nzuri sana kuhusu eh, maswala ya mila yanapopingana na katiba. Kasema sheria za kimila ni sheria nzuri na sheria ambazo zinapaswa kuhimizwa na kuheshimiwa, lakini ikipingana tu na sheria za nchi na katiba, basi hizo mila ni batili. Ukikuta kwa mfano kwenye maswala ya mirathi, kuna mila bazo mke ambaye alifiwa na mume wake hawezi kurithi chochote. Jaji Mwalusanya marehemu kwa sasa, kipindi hicho alisema hiyo mila imepitwa na wakati. Kwa hiyo ile sheria ya Local Customary Law Declaration Order ikafutiliwa mbali, kifungu inachomkataza mke kurithi. Kwa hiyo ndio ikatolewa tafsiri kwamba ikipingana na haki za binadamu, ikipingana na katiba, ikipingana na sheria, basi hiyo mila ni batili. E, simaanishi kwamba mila au tamaduni za Kiafrika ni mbaya. Mwanamke ndio anakuwa anadhulumiwa mara nyingi, kwa sababu aina za mila za Kiafrika nyingi ni matrilineo. Yani ile kwamba ambazo na, na masculine ni chache sana kama Makonde Makua, wale wa kusini kusini, ndio unakuta kwamba anafuata ule nanio wa mama. Lakini kwa ujumla nyingi sana zinakuwa zinakuwa zinabezi kwa upande wa mwanaume, na ndio maana wanawake wengi wananyanyaswa. Lakini kwa ujumla wanaume pia wamekuwa wakijikuta wakinyanyaswa. Lakini kwa ujumla mimi, katika uzoefu wangu, huwa naona ni matatizo mengi yanatokea kama hayo, lakini wanaume wanaendelea kukalia kimya tu. Lakini sheria ipo wazi, sheria haiwanyanyasi. Mlango huko wazi kwa mtu yeyote ambaye anakuwa anadhulumiwa ama na mke ama mume. Nakuaji kwamba wengi tulifikiria kwamba iwapo elimu itatolewa kwa kila mmoja, pengine masuala kama haya yangesaulika, kama mila hizi ambazo tunasema kwamba zinakandamiza mwanamke katika jamii. Elimu imekuwepo, watu wengi sasa ni wasomi ukilinganisha na enzi zilizopita, lakini bado tuna hii changamoto kwamba kuna mila ambazo zinatekelezwa na baadhi ya jamii kwetu. Kuna jamii ya Kisomali inatekeleza sheria ya watoto wanaolewa wakiwa na umri mdogo sana, miaka kumi na saba kumi na nane mtu anaozwa kwa mtu mzee miaka hamsini na tano. Kwa mtazamo wako tu kama wakili sasa, mbona m, sasa hatujaweza kujitoa katika m, ile hali ya kwamba elimu imeweza kutukomboa na tuache baadhi ya mila ambazo bado zinakandamiza mtoto wa kike ama wa kiume pia. Kwa bahati mbaya sana, hizi hata zinafanywa na serikali. Naweza nikatolea mfano, kwa sababu unakuta sheria za kimila nakuta jamii mtoto anakuwa na mume hajazaliwa tumboni, yaani mama tu kwamba ni mama anaweza akazaa, tayari anaambiwa kwamba ukimzaa tu mtoto mwanamke au msichana, mtoto wa kike atakuwa mke wangu. Kwa hiyo mtoto anakuwa na bwana kabla hata hajazaliwa. Hivyo hivyo, kuna dini zinaruhusu mtoto kuozeshwa akiwa chini ya miaka kumi na nane. Kwa mfano natolea, mfano wa, wa sheria ya Tanzania, sheria ya ndoa ya Tanzania inasema kuna mto, mtoto anaweza akaolewa chini ya miaka kumi na tano kwa ruhusa maalum ya wazazi wake ama mahakama. Mahakama ikasema hicho kifungu ni unconstitutional, ni batili, kwa sababu inakiuka haki ya mtoto na inakiuka mikataba mbalimbali ambayo inampa mtoto haki. Na mpaka leo, mbali na kwamba mahakama ya rufani ya Tanzania ambayo ndio mahakama ya mwisho imesema ni batili, na hiyo sheria ni batili lakini mpaka leo haijaundwa sheria nyingine na watoto wadogo wanaendelea kuolewa. Ni ngumu sana kuwa na changes ambazo zinaweza zikasaidia jamii kuprogress, kama hiyo mfano ambao nimetolea ya kesi ya Rebeka Kiumi ya Tanzania. Naam, bwana wakili, ni kushukuru sana, umetenga muda na kusema nami wakati huu, niseme asante sana. Ok, nashukuru sana. Kauli hiyo, msikilizaji, makala leo ya Jua Haki Zako yanafika kikomo, ilivyo ada kama ibada. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakuli. Hadi makala ijayo ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili juma lijalo, kwa heri. na msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa yale tumekuwa nayo awamu ya kwanza ya matangazo yetu ni pamoja na rais wa Kenya William Ruto mshtumo aliyekuwa naibu wake Rigathi Gachagua kwa kuhujumu serikali yake, wakati hivi leo Rais Ruto akianza ziara ya kikazi katika eneo la mlima Kenya. Nchini Mali ni mwaka mmoja tangu kutiwa saini mkataba wa kurejesha utawala wa kikatiba na mwanasiasa maarufu wa Ufaransa Marine Le Pen azungumza baada ya kupigwa marufuku kuwania wadhifa wowote wa kisiasa. Msikilizaji, kumbuka pia matangazo haya unaweza kuyapata kwenye tovuti ya RFI Kiswahili, lakini kupitia mtandao wetu wa Facebook vilevile vile kwenye YouTube. Kama haujapata nafasi kufuatilia matangazo haya mubashara, enda kwenye YouTube na utapata matangazo haya. Natamatisha matangazo na kibao Shake It to the Max kutoka kwa wasanii kutoka Ghana. The the ndivyo tunatamatisha awamu ya kwanza matangazo yetu, ni tarajia saa mbili na nusu majira Afrika Mashariki.