Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo <tune> e RF Kiswahili michezo na Victor Abuso. Karibu Victor, habari ya asubuhi. Namna hii njema sana mwenzangu Ruben Lukumbuka. Nimeona ukipiga jaramba nikasema basi, hapa hapa mzee, kwa sababu <laughs> hapa. Nairobi leo kuna kibaridi. Nafikiri na msimu wa kibaridi na mvua umeshaingia baada ya kutoka kwenye joto. Karibu. Katika mchezo, tuanzie kule nchini Morocco. Kuna kuendelea mashindano ya soka kwa nia ya ubingwa kwa wachezaji usiozidi miaka kumi na saba. Uh, mechi ya ufunguzi jana wenyeji Morocco walishinda Uganda uh, mabao matano kwa sifuri uh, mabao ambayo bila shaka ushinda mbao Uh, umewapa furaha kubwa sana wenyeji wa mashindano haya. Na leo michuano hiyo inaendelea, timu taifa ya Tanzania itachuana na Zambia. Uh, hili ni kundi A ambalo na timu nne, wenyeji wenyeji Moroko, uh, Tanzania, Zambia na Uganda. Lakini katika kundi B Bukina Faso itachuana na Kamerun, huku Afrika Kusini nayo ikicheza uh, na timu taifa ya Misri. Mchuano wa soka kwa nia ligi kuu ya soka nchini Kenya, kati ya watani wa jadi FC Leopards na Gor Mahia ulimalizika kwa timu zote kutofungana jana kwenye uwanja wa michezo wa Nyayo hapa Nairobi. Mechi hiyo ilivutia idadi kubwa ya mashabiki na wa klabu hizo mbili a, katika derby maarufu inayoitwa mashemeji. Matokeo hayo yameiacha Gor Mahia katika nafasi ya tatu kwa alama arobaini na tatu huku FC Leopards ikiwa katika nafasi ya tano kwa alama thelathini na saba. Viongozi wa ligi Police FC ambao wana alama arobaini na nane na walipata ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya klabu ya Posta Rangers. Na kule katika nchi ya Rwanda pia kulikuwa na michuano ambayo ilichezwa. Uh, klabu ya APR walipata ushindi wa mabomo mawili kwa moja dhidi ya Vision FC huku uh, Kiovu sport nayo ikishinda uh, Polisi FC ya Rwanda bao moja kwa sifuri. Etincelles wa uh, wakufungana na Marine FC, hii ni klabu ya Gisenyi na. Katika tenis ni kwamba Jakub Mensir mwenye umri wa miaka 19 kutoka Jamhuri ya Czech amemshangaza bingwa wa dunia katika mchezo wa tenis kwa upande uh, no wa wanaume Novak Djokovic, kwa kumshinda katika fainali ya mwaka huu ya mashindano ya Miami Open baada ya kumfunga kwa seti za 7-6 7-4 7-6 na 7-4. Ushindi huu uma mnyuma Djokovic ndoto yake ya kunyakua mataji uh, ma taji lake la mia moja katika mashindano makubwa ya tenis tangu aanze uh, kucheza mchezo huu uh, miaka kadhaa iliyopita. <todakana> na katika soka kule Ulaya hivi leo kutakuwa na mechi mbili katika ligi ya Serie A kule nchini Italia. Uh, klabu ya Verona itacheza na Parma, huku Lazio ikichuana na Torino, na kule Hispania Selta Vigo itacheza na Las Palmas. Namni kushukuru sana Victor Buso kwa habari hizo za michezo. Shukran. Wakati huu msikilizaji, ni saa moja na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu Minzileti Ijai tupate eh, habari mbalimbali ambazo zimechapishwa ama zimepewa nafasi katika magazeti. Habari ya asubuhi, Salama, Ruben, na natumai hujambo. Nianzie hapa nchini Kenya na nianze na gazeti la Taifa Leo. Gazeti hili limeandika, Kashagwa achafua ground. Maagizo aliyekuwa naibu rais awasisitizia wakazi wamuulizi Ruto kwa nini anawaadhibu waadhibu ilhali walimpigia kura mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Aidha amewataka wasimpe rais zaidi ya dakika ishirini za kuhutubu. Adai kuna mpango wa kumhangaisha kwa kutumia polisi na njama ya mm. kugawanya mlima Kenya kisiasa. -siasa za Kenya wakati mwingine <laughs> bila shaka siasa za Kenya. Rais Ruto mm. anatarajiwa kufanya ziara kwenye eneo hilo mlima Kenya, kwa hivyo huyu aliyekuwa uh, naibu wake hmm. anawatayarisha wenyeji katika eneo katika. hilo lakini gazeti hili lina taarifa mimi si mradi wa serikali na Maraga akanusha Kenya Kwanza inamtumia kugawanya kura mwaka elfu mbili ishirini na saba. Huyu ni aliyekuwa jaji mkuu um, nchini Kenya yeah. David Maraga no. Lakini uh, gazeti hili pia lina matunda zaidi ya handsheki. Wakazi wa Nyanza wasema wameanza kuona Uh, matunda ya ushirikiano wa Ruto na Raila. Lakini gazeti la uh, The Standard limeandika kuhusu uh, kundi hili la Mungiki, wakati huu Rais Ruto akitarajiwa uh, kuenda uh, kufanya ziara mlima Kenya. Lakini kule nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika mkataba um, wa kuhusu usafishaji wa mafuta Uh, unaingia katika hatua za mwisho. Kule nchini Tanzania gazeti la habari leo limeandika kanuni za wekwa uh, kuilinda shilingi, serikali yataja makosa malipo yanayoruhusiwa kwa fedha za kigeni. Mwananchi likiandika viongozi wa dini waonya mgawanyiko wa kisiasa, wataka mambo manne ikiwemo uchaguzi wa amani, umoja na utulivu, huku Nipashe likiandika Chadema yaitisha maandamano tena ya wakaribisha CCM kushiriki. Kule Sudan, uh, Sudan Tribune limeandika kuhusu kile ambacho kimefanyika uh, wikendi, wakati jeshi likiendelea kuteka miji ambayo ilikuwa mikononi mwa RSF. Sijui kule Diarasi kama kuna kitu, Ruben Lokumbuka na mbele yangu hapa gazeti la Uragan lakini pia Tampet de Tropik magazeti haya yameandika uh, yakimnukuu mkuu wa MONUSCO Bintu Keita akitahadharisha uh, Umoja wa Mataifa kwamba AFC M23 wanalenga chopo na maeneo ya Maniema. Naam, nikushukuru sana Minzile Tijai kwa Asante. Uchambuzi wa magazeti na nikuache studioni na makala Mazingira leo dunia yako kesho. Msikilizaji, nianze makala haya kwa kukuuliza swali hili. Je, umeshawahi kukwea mlima ambao una barafu? Kwa mfano hapa Afrika Mashariki kuna milima ya Kilimanjaro nchini Tanzania, Ruwenzori kule Uganda, na nchini Kenya kuna mlima Kenya. Je, unafahamu kuwa milima hii ina barafu kwa kimombo Glaciers, ambayo kwa mujibu wa wataalam ina umuhimu mkubwa katika maisha ya binadamu hapa duniani? Hata hivyo, kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, kwa mujibu wa shirika la hali ya hewa duniani WMO, barafu inayopatikana kwenye milima inayoyeyuka kwa kasi zaidi, na ndiyo sababu ya Umoja wa Mataifa kutenga Machi 21 kama siku ya kimataifa ya kutoa hamasisho kuhusu kuyeyuka kwa barafu hii. Katika makala yetu hivi leo, tunaangazia barafu ya milimani na ni kwa nini juhudi zinahitajika ili kuhifadhi Kwenye laini ya simu nimemwalika Daktari Richard Mwita. Ni mtafiti katika maswala ya hali ya hewa na anafanya kazi na idara ya utabiri wa hali ya hewa nchini Kenya, na hapa ameanza kwa kutujuza umuhimu wa barafu ipatikanayo kwenye milima. Kulingana na uh, sayansi ambayo inahusiana na swala zima la barafu, ni kwamba barafu inachukua nafasi ya muhimu sana katika kule kudhibiti hali ya hewa kule milimani maake tunajua kwamba barafu ni maji ambayo yameshikamana, na kwa hiyo kwa kiwango kikubwa haya maji ni ya muhimu sana kwa mazingira ambayo ni ya karibia mlimani, na pia tunajua mlima ni mojawapo ya viashiria vya hali ya hewa katika sehemu, na kwa hiyo huchangia katika kule kudhibiti mwenendo wa hali ya hewa katika maeneo yale e, ikiwa ni pamoja na ule mvuto wa mawingu na maji kwa ujumla, na hivi kuchangia katika ule msunguko ambao unachangia hali ya mvua katika sehemu fulani. Kwa hivyo barafu ikiunganishwa pamoja na mlima pamoja na viashiria vingine, vina sehemu ama nafasi ya msingi sana katika kuelekeza hali ya hewa katika maeneo. Sasa, kwa faida ya msikilizaji, ni nini chanzo cha hali hii ya kuyeyuka kwa kasi aa, kwa barafu ya milimani? Kwa kweli, um, mchango mzima ama mkubwa ambao unaleta kule kuyeyuka kwa barafu ni kuongezeka kwa viwango vya joto uh, duniani, na kwa hivyo uh, ongezeko hili pia linachangiwa na ongezeko la joto katika kila maeneo na hivi uh, ukanda mzima wa, wa Afrika Mashariki hauwezi ukawa umejitenga, na kwa hiyo lile ongezeko la joto hasa ndilo kiini cha kule kuyeyuka kwa barafu. Maanake tunaona kwamba uh, karibia uh, tuseme miaka kama sitini hivi iliyopita viwango vya joto vimekuwa vikiongezeka maradufu hivi. Kufikia sasa, kuna maeneo ambayo vimeongezeka kwa zaidi ya nyuzi mmoja eh, eh, ukilinganisha na vile viwango ambavyo vilikuwepo pale awali na tunaona kwamba katika ule mtaguzo ama ule mkutano ambao ulifanyika kule paris nchini ufaransa ni kwamba walisema kwamba kuwe na mikakati ya kupunguza ongezeko la joto walau uh, isipitishe uh, nyuzi moja nukta tano kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini lakini unaona kwamba uh, hilo azimio ni kana kwamba limevunjwa tayari, na hivi bado tuko mwaka wa ishirini elfu mbili na ishirini na tano kwa hivyo kuongezeka kwa joto hasa ndio kiini cha kule kuyeyuka kwa barafu. Pengine barafu hii ya milimani inachangia vipi mifumo ya maji na upatikanaji wa maji kwa mamilioni ya watu duniani? Na ni vipi kuyeyuka kwa barafu hii kunatishia mifumo ya maji? Kwa kweli tunajua kwamba barafu ikiangaliwa katika uh, tuseme ulimwengu mzima, ni kwamba inachangia zaidi ya asilimia sabini juu ya mia kwamba maji mengi yameshikiliwa kwenye barafu kule milimani. Hata ukiangalia ile milima ya Alps ambayo inajulikana sana na hata ukija hapa uh, Afrika Mashariki mlima uh, wa Kenya uh, uh, kule Tanzania Kilimanjaro na pia Ruenzori kule Tanzania, pamoja na milima mingine, tunaona kwamba yale maji yanapoyeyuka kidogo yanachangia ongezeko la maji katika zile chemchemi ambazo tuko nazo, kama ni mito, vijito, na tunaona kwamba kwa, kwa kiasi kikubwa hasa inachangia kwa maji ambayo yanavuka yana na kuingia kule chini, ambayo kwa Kiingereza ni, ni maarufu kama ground water. Lakini hata hivyo, kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa na makali ya hali ya hewa ambayo kwa sasa imejulikana kote ulimwenguni, tunaona kwamba pia kuna mchango mkubwa kwa yale maji kuvuka kuingia kwenye anga, ile tunaita evaporation. Maanake viwango vya joto vinapopanda, basi pia na maji yale ambayo yako ardhini, pia kiwango fulani cha maji hayo yanafuka na kuingia kwenye anga. Kwa hivyo mchango wa maji ya barafu kwenye chemchemi za maji, kule kwenye miti na bahari na labda hata viziwa, ni kwamba uh, imepungua, make kuna ile athari ya makali ya mabadiliko ya hali ya hewa, makabi ya nchi. Aidha, daktari Mwita anaeleza namna ya kupotea kwa barafu hii kunaathiri mifumo ya hali ya hewa. Uh, kwa kweli ninafikiria kwamba hamna utafiti ambao umejitokeza dhahiri shahiri kuonyesha kwamba labda kiwango hiki kama kile ndicho ambacho kimeafikiwa kufikia sasa, ila kulingana labda na uchambuzi wetu na kulingana jinsi tunavyoona uh, mwenendo wa mabadiliko ya uh, hali ya hewa, mwenendo wa, wa, wa, wa viwango vya joto, pia viwango vya mvua ni kana kwamba kumepumpa ila kidogo. Tukiangalia pia kuna uwezekano kuna, kuna baadhi ya maeneo ambayo kidogo mvua imeongezeka hasa tukiangalia katika ukanda wa Afrika Mashariki pale ambapo huwa tunabugia tuna, tuna mizimu miwili ya mvua mikuu kuanzia mwezi wa, wa Machi hadi mwezi wa Mei na ule msimu mwingine wa vuli kuanzia mwezi wa kumi kuendelea hadi mwezi wa Disemba, na hivi tunaona kana kwamba mvua katika E, katika msimu huu wa masika ambao ni wa Machi hadi Mei, nina kwamba kuna baadhi ya maeneo ambayo yanaonyesha dalili za mvua kuongezeka kidogo, japo kuna ongezeko pia, kuna baadhi ya viashiria fulani ambavyo vimeathirika. Kwa mfano, ile mianzo ya mvua katika msimu tunaona kwamba inachelewa pale awali eh, karibia tuseme, miongo miwili mitatu, mvua ilikuwa inaanza wakati mwingine hata mwisho wa mwezi wa pili wa Februari, lakini sasa hivi tunaona hata ile chelewa chelewa imeingia kwenye mianzo ya mvua. Kwa hivyo hii kwa ujumla ni ule um, tuseme msururu na na tuseme msukumo mzima wa, wa hali ya mabadiliko ya hali ya hewa. Uh, ule mchango wa barafu kutoka kule eh, milima mikuu ni kana kwamba haina ile msukumo mkubwa, maanake tunajua kwamba imepungua kwa zaidi ya asilimia sitini uh, kufikia sasa hivi, na labda sijui kulingana labda na, na zile tabiri ambazo zinatolewa za miaka ijayo kama kumi ishirini hivi, sina uhakika kama y kwamba tutakuwa tunazungumzia swala zima la barafu tena katika maeneo ya Afrika Mashariki na bara kwa ujumla. Kwa kumaliza makala haya, Daktari Mwita anaeleza baadhi ya mikakati inayoweza kufanywa ili kuokoa barafu ya milimani ambayo wataalam wanaonya inayoyuka kwa kasi zaidi. Ah, mikakati ipo, kwa sababu tukiangalia katika mitaguzo mbalimbali na mikutano ya kitaifa ambayo imekuwa ikifanywa maarufu kama COPs, kuna tuseme ile mikakati ambayo inajulikana kwa kimombo kama mitigation ule kuweka mikakati ambayo ni ya kuzuia hali isiwe mbaya zaidi, kama kwa mfano upanzi wa miti e, kuongeza a, tuseme ule maeneo yaliyo na miti kama kule misitu a, maeneo ya kuhifadhi chemchemi za maji ili isije labda ikabadilishwa kuwa maeneo ya, ya kilimo ama maeneo ya kule kulisha mifugo, na ama labda kupanua miundo msingi kama vile shule, barabara na mambo kama yale. Kwa hivyo ule uhifadhi wa zingira kwa ujumla ni mojawapo ya mikakati ambayo ni mikuu ambayo inaweza ikatumika katika labda kule kurejesha kurejesha hali ya barafu, ila itahitaji eh, jino na jicho kuweza kufaulu, maake kama viwango vya joto vimeongezeka na havijaongezeka tu katika eneo moja, bali vimeongezeka katika maeneo mengi na makubwa. Kwa hivyo itahitaji tuseme, uh, zile jitihada za pamoja, nchi zikaweza kukubaliana kama ule mwito ambao umekuwepo katika mikutano hii ya kitaifa, kuweza kukubaliana na kusema kwamba ndio tuna tatizo la kuyeyuka kwa barafu, pia tuna tatizo la mabadiliko ya hali ya hewa na pia tabia nchi, pia tuna tatizo la athari ambazo zinaandamanishwa na haya mabadiliko. Kwa hivyo hivi tufanye nini? Kwa, kwa kauli moja pale tutakapokubaliana, inawezekana. Msikilizaji, kwa mujibu wa WMO miaka mitano kati ya sita iliyopita dunia ilirekodi kasi ya juu zaidi ya kuyeyuka kwa barafu ya milimani, na katika maeneo mengi barafu hii ya milimani itatoweka katika karne hii ya 21 na hivyo haja ya kuhifadhi. Ndivyo tunatamatisha makala yetu hivi leo. Shukrani kwa Daktari Richard Mwita, mtafiti katika masuala ya hali ya hewa. Jina langu Binzleti Jai nam msikilizaji, na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea miongoni ni pamoja na kiongozi wa kikosi cha RSF nchini Sudan, Mohamed Hamdan Dagalo akiri kwamba wapiganaji wake wamejiondoa kutoka kwenye mji mkuu wa Khartum. Mashirika ya kiraia nchini Guinea yamemtaka kiongozi wa kijeshi kutangaza msamaha zaidi kwa wafungwa baada ya kumsamehe mtawala wa zamani wa kijeshi Musa Dadi Kamara. wimbo nyaduse na Kodong clan namna hiyo. Msikilizaji, ndio unatamatisha ungwe yetu ya kwanza ya matangazo ya asubuhi hapa RF Kiswahili. Kumbuka msikilizaji, umekuwa nami Ruben lukumbuka, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, upande wa mitambo Vital Mugisho, na upande wa mitandao ya kijamii George Maina, shukran za dhati kwake. Uh, minslet ijai matangazo mengine ni mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa muda.