Na msikilizaji kule Goma ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hivi sasa ni saa kumi na mbili na dakika arobaini. Hivi punde tunapata habari za mchezo studioni so, yuko Emmanuel Richard Makundi. Bwana Ijuma, hii tunaanza wa tuanzie kule Argentina no. Uh, wakoli uh, kama unavyofahamu, kuna sakata la kesi inayomhusu nguli wa soka wa zamani wa Argentina ambaye anaaminika na, ana na Waargentina wengi kama mungu mtu Diego Armando Maradona ambaye alifariki tarehe ishirini na tano ya mwezi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini akiwa na umri wa miaka sitini. Sasa kesi ilifunguliwa kuchunguza namna mazingira ya kifo chake uh, kilivyotokea kwa sababu imebainika inabain, kwamba huenda kuliku na uzembe. Jana mtaalamu um, wa upasuaji alitoa ushahidi wake katika mahakama akisema ulikuwa na uzembe mkubwa wa wauguzi pamoja na walinzi wa Maradona ambapo walishindwa uh, kujua kwamba baada ya upasuaji wa ubongo waliofanyiwa Diego Armando Maradona alikuwa anapambana na matumizi ya urahibu wa dawa za kulevya aina ya kokaini. Uh, moyo wake ulikuwa unaelekea kushindwa kufanya kazi na mapafu yalikuwa yamejaa maji. Kwa hivyo wanasema ni ajabu kuona kwamba wataalamu wa afya walishindwa kubaini mapema e, kwamba Diego Maradona moyo wake ni ume, umeendelea kutanuka kwa ya kujaa maji na hiyo ndio sababu kubwa iliyopelekea kifo chake. Daktari alitumia maneno kwamba Maradona alikufa kwa maumivu makali kwa sababu ya kushindwa kupumua vizuri na watu sasa wanasubiri kuona mahakama itatoa uamuzi gani kwa watu takriban saba ambao wanahusishwa katika sakata hilo. No. Shirikisho la soka barani Ulaya, UEFA limeanzisha uchunguzi dhidi ya Kylian Mbappe, Vinicius Junior pamoja na Antonio Rudiger pamoja na kiungo Dani Ceballos wote wa Real Madrid, na hii ni kutokana na mchezo wao uh, wa, wa, kufuzu wa hatua inayofuata ambapo walionekana kushangilia kwa mtindo amba haukubaliki katika michezo. Kama unavyojua, FIFA pamoja na mashirikisho mengine kule barani Ulaya ameweka sheria kali dhidi ya kushangilia kwa mtindo ambao haukubaliki. Kwa mfano, ukionyesha ishara ya kinazi basi utachukuliwa hatua <laughs> na huenda hukumu hii ikatolewa kabla ya pambano lao la Aprili nane dhidi ya Arsenal katika mchuano wa klabu bingwa barani Ulaya. <laughs> Nilikujuza jana kwamba kulikuwa na taarifa, huenda NBA ikatafuta kata, ushirikiano na FIBA kuhusu kuandaa ligi ya kule barani Ulaya. Jana NBA imethibitisha rasmi kwamba ni kweli. Uh, inaangalia namna gani inaweza ikaandaa ligi, ikawa ni ligi kubwa, ikapanuliwa kutoka kule Marekani hadi barani Ulaya, ya mpira wa kikapu. Mpira wa kikapu ni miongoni mwa michezo ambayo inawalipa na inaingiza kitita kikubwa cha fedha kwa mashabiki pamoja na wanamichezo ambao huwa wanashiriki mchezo huo. Katika tennis Miami Open, Novak Djokovic amekuwa mkongwe eh, zaidi kutinga hatua ya nusu fainali na kucheza masters yake ya kia elfu eh, moja, baada ya pujana kufanikiwa kutinga hatua ya nusu fainali kwa kumfunga marekani Sebastian Corda uh, kinda. Kutoka kule jamhuri ya Chek, Jakub Mensik yeye alitinga hatua ya nusu fainali baada ya kumfunga Mfaransa Arthur Fils kwa seti mbili kwa bila, lakini Jakub Mensil yeye pia eh, kumradhi alifanikiwa kusonga mbele. Eh, kama nilivyosema kwa kumfunga Arthur Fields kwa seti mbili kwa bila. Ni hayo tu katika awamu hii ya kwanza, zaidi nitakujuza katika awamu ya pili ikiwemo sakata la mlinda mlango wa timu ya taifa ya Kenya. Naam, asante sana. Asante. Naam, na sasa tupate mm-hmm, yale ambayo yamechapishwa kwenye magazeti mbalimbali duniani. Studioni yupo Shehe ali Bilali, ikifika Ijumaa unapendeza. Ali Bilali: naam, kama ilivyo kawaida, ni mambo ambayo nimepangilia hiyo hivyo kwenye maisha yangu yote. Hiyo hivyo Ijumaa unabadilika kiasi, na bado upende mako kabisa. Sawa sawa. Naam, Benson Akoli, nianzie uchambuzi wa magazeti na kilichopewa uzito na magazeti ya nchini Kenya. Gazeti la Taifa Leo limeandika uh, Karua amtaka Raila kuhalalisha ndoa yake ya kisiasa na Ruto lakini mbali na taarifa hiyo, gazeti hilo limeandika, Ruto avuna mfumo mpya wa ufadhili wa masomo ukihalalishwa na mahakama. Lakini taarifa pia ambayo imepewa uzito na gazeti hilo, wakuu wa usalama wameonya dhidi ya njama zozote za kupindua serikali kwa njia zisizo za kikatiba, wakati ambapo kauli, lazima Ruto aende, uh, imekuwa maarufu katika mikusanyiko ya umma kama ishara ya kutoridhishwa na utawala wa Rais William Ruto. Daily Nation la limeandika polisi aliouawa kule Haiti ilikuwa imesalia miezi minne tu ili arejee nchini Kenya. Daily Monitor la kule nchini Uganda la limeandika mbunge wa manispaa ya Kira Ibrahim Semuju amesema kile ambacho serikali inawasilisha kama bajeti ni orodha ya matamanio na hakuna mpango wa ku madhubuti wa kufadhili kwani makadirio ya mapato yamesalia ya kuwa shilingi trilioni thelathini na tano. Gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi limeandika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano unapokaribia, historia ya kitaifa ndio imekuwa kiini cha mikakati ya kisiasa. Lakini gazeti la Sudan Tribune la kule mm -hmm. nchini Sudan lao limeandika Al Burhan wa Sudan ameelezea juhudi za mazungumzo katika njia ya kuelekea kuundwa serikali ya kiraia na na kule nchini Rwanda gazeti la New Times mm -hmm, limeandika kuhusu serikali ya Rwanda imeanza kufikiria namna ya kutumia Akili Mnemba katika uh, mahakama. Lakini kule nchini Tanzania mm -hmm, Bwana Benson Wakoli, gazeti na la Habari Leo limeandika Samia tuwajibike. Nam Albilali bwana ni kushukuru sana. Awami ya pili utafanya uchambuzi zaidi wa magazeti shukran. Moja kwa moja tumpishe Bikaro Coril ndani ya makala siha njema. Karibu katika makala ya siha njema, mimi ni Carol Coril. Siku chache zilizopita ulimwengu uliungana kuadhimisha siku ya kimataifa ya maji, ambao huadhimishwa kila Machi ishirini na mbili. Wakati huu ripoti kadhaa zikieleza hofu ya ongezeko la watu wasio na maji salama. Hii imechangiwa na ongezeko la migogoro, athari hasi ya tabia nchi na pia uwezo wa kifedha kumudu gharama ya maji. Ndiyo mada yetu leo katika makala siha njema: kwa nini ulimwengu unalia kiu ya maji? la afya duniani katika ubashiri wake linasema mwaka huu nusu ya watu ulimwenguni wanakabiliwa na ukosefu wa maji safi. WHO inataja mabadiliko ya tabia ya nchi kama swala kubwa linalochangia, na kwa mujibu ya ripoti ya hivi punde ya shirika la kimsaada la Oxfam hali hii ni mbaya zaidi, kwani ukosefu wa maji unatajwa kuchangia ongezeko la balaa njaa. Joe Odongo, afisa katika Oxfam ukanda wa Afrika, anatupa picha halisi ya maswala hayo wili ambayo pia ni tishio kubwa la kiafya haswa katika nchi za Afrika. Watu ambao wanaathirika uh, wana na ukosefu wa maji umepanda na takribani asilimia themanini ukiangalia miaka mitano iliyopita, elfu mbili kumi na tisa hadi elfu mbili na ishirini na nne uh, ukiangalia takwimu um, karibu watu milioni hamsini na tano wa wakati huu ambao wameathirika, hawana maji maji safi ya kunywa -maji safi ya kupika nayo, na ni na changamoto sana. Ukiangalia uh, mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa watu kama milioni thelathini na moja peke yake ndio walikuwa wana changamoto ya maji. Hilo ni ongezeko kubwa, idadi kubwa sana, ukiangalia miaka mitano peke yake. Lakini pia uh, ukiangalia wanajaribu kutabiri na kusema kwamba mwezi huu hadi mwezi unaokuja ama unaofuata, yani March na April, kuna uwezekano wa kuwa na lanina tabia nchi mabadiliko tabia nchi tunaoitalamina, ambayo pia itachangia zaidi ya mambo kama haya, kama ukame ama jilali, mafuriko, kuleta shida kubwa katika maisha ya jamii hizi aa, barani Afrika. Aa, lakini pia kuna changamoto kubwa zaidi kwa sababu ukiangalia pia aa, kwenye Afrika uongozi mbaya ambao pengine wakubwa wetu ama wao ambao wako katika nyanja hizo za, u, za uongozi. Pia unachangia, hilo, umaskini pia unachangia hakuna umaskini mkubwa sana na pia ukosefu wa uwekezaji wa rasilimali katika sekta ya maji katika Afrika imekuwa ni changamoto sana. Tuko na serikali ambayo pengine haiweki pesa ya kutosha katika sekta ya maji, inakuwa kwamba watu hawawezi pata uh, maji safi, watu hawawezi saidika. Kuna pia uh, ukosefu wa usawa Inequality. Kuna takriban watu chache tu ambao wana rasilimali kubwa, lakini watu wengi hawana rasilimali kwama, tuseme kama Kenya kwa wakati huu wanasema karibu elfu moja thelathini na sita elfu ya shamba mashamba hayo yamezidi kwa kame zaidi. Ukiangalia hivyo ni kwamba watu wengi hawawezi kupanda uh, mimea hawawezi kupata chakula, na pia ukiangalia kukosekana kwa maji safi inafanya wasichana na wamama wanatembea njia refu sana, wakitafuta maji takribani kilomita kumi na wakitafuta maji hivyo kilomita kumi ukifikiria ama ukikadiria, ni kwamba watatembea karibu nusu, karibu ni nusu siku ama karibu, wengine hata siku nzima. Nani wamama wa wengine, ni wazee, wako na njaa, wengine wamebeba wa wa watoto, na inakuwa ni changamoto kubwa sana. Pia kwenye barabarani unapata kwamba kuna shida zingine kama uh, wanaweza dhulumiwa. Kadri mizozo inavyoongezeka barani Afrika ndivyo majanga zaidi ya kibinadamu na afya yanavyozidi kuongezeka. Nchini DRC, ambapo kumeshuhudiwa mzozo unaohusishwa na mapigano ya waasi na vikosi vya serikali, hali ya kibinadamu imezorota pakubwa, kutokana na mapigano ambayo yameathiri huduma za maji na afya. Mariam Fafi ni kiongozi wa ujumbe wa kamati ya kimataifa ya shirika la msalaba mwekundu ICRC eneo la Goma. Vilipuzi vilivyotumika vilikuwa vizito na vilisababisha madhara makubwa, kukatwa viungo vya watu wengi, na kuathiri miundo mbinu na utoaji huduma za kimsingi. Mwezi uliopita, wakimbizi wengi walihama tena, wengine mara ya pili au ya tatu, na kila wanapohama inawafanya wawe na mahitaji zaidi. Wengine pia wameamua kurejea makazi yao asili, na huku pia kuna mahitaji mengi ambayo hayawezi kutimizwa can have for instance, um, on the border of, uh, angalia mpaka wa Sake kwenda Minova, hakuna maji pia, hakuna makazi sababu makazi ya zamani yalitelekezwa kwa miezi, miaka kwa hiyo, watu hawana mahali pa kukaa sasa nchini uh, Sudan ambapo kumekuwa na mapigano ya karibu miaka miwili kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF huduma za maji zimeathirika na kudhofisha kudofish, na pia hali ya raia. Philipa anakureta ni mratibu wa huduma za maji nchini Sudan katika ICRC. um, kumekuwa na mashambulizi yanayolenga miundombinu ya, ya maji moja kwa moja, mabomba, vituo na tenki, ila pia kume kuwa na vizuizi visivyo vya moja kwa moja, kumaanisha kutokana na usalama mdogo, wadau wanaotoa huduma hawawezi kufika vituo vyao ili kuwapa wanajamii maji. Na katika mantiki ya Sudan ambayo imeathirika pia na mabadiliko ya tabia nchi, magonjwa ya mlipuko kama kipindupindu, upatikanaji wa maji ni muhimu, sababu usalama wa jamii kwa ujumla unaathirika kama hakuna maji, na vituo vya afya haviwezi kufanya kazi kama hakuna maji. Hali hii ni zaidi ya maji tu, ni jinsi gani ambavyo jamii inaathirika kwa kila upande. Kama hakuna maji, kama hamna maji, miradi ya kilimo cha umwagiliaji maji haiwezi kuendelea. Kwa hiyo uchumi wa raia unaathirika, na hii ni jamii ambayo tayari imepigika kutokana na mzozo ambao umedumu karibu miaka miwili. Na Dukas Wangu, msimamizi wa huduma za msaada katika Oxfam eneo la Goma, anatupa taswira ya tishio kubwa la kiafya mashariki mwa DRC kutokana na ongezeko la magonjwa ya milipuko. So, tangu kwanza kwa mzozo mwaka huu, uh, diasi imekabiliwa na vikwazo vikubwa katika kudhibiti kipindupindu, uh, kwa vile nchi haina vituo vya kutosha vya kupima na hospitali zinazofanya kazi ziliweza kuharibiwa wakati huu ambapo kuna hii uh, conflict, uh, na pia uharibifu wa kambi za wakimbizi wakati wa gazia imeendelea ku eneza huu hii uh, mripuko wa uh, kipindupindu. Kwa hivyo vile tunaona ni kuwa hili linageuka kuwa janga kubwa la kibinadamu, kwa maana watu wanakunywa maji moja kwa moja kutoka kwenye mito na chemichemi ambazo zimechafuliwa tayari, kwa sababu matangi ya maji na vifaa vya vio zishaharibiwa. Ukichanganya hii na mfumo wa afya ulioporomoka, haya magonjwa yanaendelea kusambaa. Uh, na tunaona kuwa itaendelea kuwa uh, mbaya na mbaya zaidi. Kama watu hawana maji ya kutosha, inamaanisha kuwa kuosha mikono si jambo ambalo wanaliweka kipao, wanalo ki, lipea kipao mbele, na kwa hivyo hii inafanya watu waendelee kuambukizana. Unaweza kuzungumziaje uhusiano kati ya changamoto hizi za magonjwa haya na ukosefu wa maji? Sababu ya hizi ghasia zinazoendelea, mahali nyingi ambayo ambapo maji inatolewa ziliweza kuharibiwa. Na kama unavyojua kolera, uh, inahitaji kuwa watu wanakuwa na uh, tabia nzuri ya kuweza kuosha, kuweza kudhibiti uh, huu ugonjwa kwa sababu ya ukosefu wa maji kwa sasa, uh, watu wanaenda kutafuta maji ambayo saa zingine ni ni chafu, na kwa hivyo hii inaongezea uh, transmission ya yeah. Pia kwa sababu ya ukosefu wa choo, uh, watu wanaenda mahali ambapo hakuna choo na maji ikishapitia kwa hii uh, kwa hizo choo zao bado inaweza inaendelea kueneza uh, huu ugonjwa ugonjwa wa Mpok. Pia unahitaji kuwa watu wako na maadili mazuri, kuangalia vile watu wanavyoishi, kuhakikisha wanaosha uh, mikono vizuri, lakini pia kuwaelezea njia zingine. Watu wengi wamekaa pamoja, uh, magonjwa haya yanaendelea kuenea kwa kasi sana. Baada ya kuona namna lengo nambari sita katika orodha ya malengo ya kimaendeleo endelevu, huduma za maji safi, inavyofungamana na mambo ya kimsingi ya kila mwanadamu, ni matumaini yangu kuwa serikali za dunia zitafanya kadri ya uwezo wao kumaliza mizozo, kuwekeza katika miradi ya kukabili athari za mabadiliko ya tabia y nchi. Vilevile zihakikishe kuwa hitaji hili la kimsingi maji, linapewa kila mwanadamu, kwani maji huhai. Mimi ni Carol Corier. Hadi wakati mwingine, kwaheri. na msikilizaji, Karo Korila anaondoka mitamboni taratibu na makala siha njema. Usikose si kuungana naye tena kwenye makala mengine siku ya Jumanne na Ijumaa. Ananipa fursa ya kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii, ni pamoja na kwamba chama kikuu cha upinzani nchini Sudani Kusini kimesema makubaliano yamani, ya amani na ya mwaka elfu mbili na kumi na nane yamevunjika rasmi. Msikilizaji, kusoma na kuelewa taarifa hizi, usikose kutembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili pamoja na mtandao wetu wa Facebook na Instagram. Naam, msikilizaji, ikiwa siku ya Ijumaa tunatoa shukrani sufufu kwa Mwenyezi Mungu ndani ya kibao Bless Marum chake, uh, kundi la Necessary Noise kutoka nchini Kenya, sana, sana, sana. <tipa> Wako nayo ya kukataza kuishi vyema kwa raha. Funga macho, weongea na Mola, umweleze nini kicha kutoa kwenye mtego uliokushika. Ni baba yako pia rafiki yako. Yes, Kundi la Nestor Noise msikilizaji, kutoka nchini Kenya na kibao chao cha Bless My Room ndicho kinakamilisha matangazo yetu asubuhi. Shukrani za dhati kwa Emmanuel Makundi, amekuwa msimamizi wa matangazo. Fundi mitambo Konzi Hadambi, bila kumsahau Ali Bilali, amekuletea uchambuzi wa magazeti. Jina langu Benson Okoli. Saa 2:30 Afrika Mashariki ndarajia tena hewani kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili, msikilizaji