Na msikilizaji, hivi sasa kule Njamena ni saa kumi na moja dakika arobaini alfajiri. wakati wa kupata habari za michezo studioni, yupo Emmanuel Richard Makundi. Bwana Makundi, hujambo na karibu nam. Asante Benson. Uh, nianze kumjuza msikilizaji kwamba wakati maandalizi ya fainali za kombe la dunia yanaendelea kule Marekani, Mexico na Canada mm. uh, mwakani uh, mwezi Juni pia kutakuwa na michuano mipya ya klabu bingwa ya dunia ambapo sasa timu zimeongezwa mpaka thelathini na mbili. Kwa hivyo atakuwa nacheza na mtindo wa ligi. Mwanzoni li zilikuwa tu timu chache, uh, na zilikuwa zinacheza ndani ya wiko wamemaliza, lakini safari hii watatumia zaidi ya wiki mbili. Kwa hivyo uh, hii inaonyesha kwamba FIFA sasa wamefikiria, na donge nono litakuwa zaidi ya dola za Marekani milioni mia moja na ishirini na tano uh, kwa mshindi. Na imetangaza jumla ya zawadi ambayo itakuwepo kwa ujumla katika mashindano ni dola za Marekani bilioni moja, na hii inamaanisha kwamba vilabu kushiriki tu Mm-hmm. Utakula pesa na vilabu vitagawana takriban dola milioni mia tano ishirini na tano na baadaye, ukifanya vizuri katika mashindano, kwa mfano umetinga hatua ya robo fainali ama nusu fainali eh, mtagawana pia uh, dola mia nne na sabini na tano na mshindi anatarajiwa kuondoka na zaidi ya dola za Marekani uh, milioni uh, mia moja na upande wa Asia uh, Caribbean na Afrika wao kanda yao tu itapokea uh, dola za Marekani milioni tisa kama motisha ya kushiriki katika michuano hiyo. Kwa hivyo hii imekuwa <laughs> ni faraja ukilinganisha na zawadi ambazo zilikuwa zinatolewa katika michuano iliyopita. Katika masuala ya usajili, beki wa Liverpool Trent uh, Alexander Arnold uh, anaelekea kuamua sasa ikiwa ataamua kubaki katika klabu yake ya Liverpool ama atakwenda kujiunga na klabu yake ya ndotoni uh, tangu akiwa mtoto ya Real Madrid eh, kwa muda sasa uh, Alexander amekuwa bado hajaamua uh, nini anataka kufanya, ikiwa abaki katika klabu yake vijogoo vya jiji Liverpool ama aende katika klabu ya Real Madrid. Na tumeshuhudia mara kadhaa wengi ambao walikuwa na ndoto ya kwenda kucheza Madrid huwa wanakwenda kama Kylian Mbappe. mm-hmm. Eh, alikuwa anahusishwa na Real Madrid kwa muda mrefu, na baadaye alisema ni, ni klabu ya ndoto yake, na kwa kuwa aido wake Cristiano Ronaldo alikusha cheza na mechi mbili za ligi kuu ya soka nchini humo, polisi watakuwa na kibarua dhidi ya Kitara, wakati naye watakuwa na kibarua dhidi ya Express. Katika tenis, mashindano ya Miami Open ya kule Marekani yameshuhudia Kinda Arthur Fields akimfunga Alexander Zverev. Huyu ni mchezaji nambari moja kwa ubora wa mchezo wa tenis duniani seti mbili kwa moja kwa matokeo ya tatu sita, sita tatu na sita nne. Wakati Kinda mwingine Alexander Eala mwenye umri wa miaka 19 kutoka Filipino yeye alimduaza Iga Shuyatek ambaye anashikilia nafasi ya pili kwa ubora wa mchezo huo kwa kumfunga kwa seti mbili kwa bila. Zaidi ni katika matangazo ya awamu ya pili. Nikushukuru sana Bwana Makonde, asante. Nam msikilizaji, sasa umewadia wakati wa kupata yale yaliyochapishwa kwenye magazeti mbalimbali mbali kote duniani. Studioni yupo bwana mkubwa wa uh, Ali Bilali. Bwana hujambo na karibu Nam. Nashukuru sana, ni kweli mimi ni bwana mkubwa wako <laughs> si kweli kweli kabisa, hujakosea Nam. Nianzie na gazeti la kule nchini Sudan, gazeti la Sudan Tribune lao limeandika kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, al Burhan atua jijini Khartum na kutangaza mji mkuu umekombolewa kutoka mikononi mwa wapiganaji wa RSF. Gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi limeandika kuhusu kesi ya kwanza ya rufaa ya mwanahabari Sandra Umuhoza hatimaye imefanyika jana katika gereza kuu la Mbimba katika wilaya ya Muha. Wakili wa utetezi Prosper Nyangana alikashifu shinikizo la majaribio ya vitisho wakati wa kusikilizwa kwa kesi hiyo ambayo iliahirishwa, hata hivyo, mm. kwa ajili ya kuangaliwa upya. Na hukumu ya kesi hii ya rufaa ya kwanza inatarajiwa baada ya mwezi mmoja. Kumekuwa na mvutano sana, mm. wakati kesi hii ikisikilizwa na mwendesha mashtaka mkuu akimkandamiza kabisa huyu mwanadada kusema kwamba mbali na tuhuma ambazo anatuhumiwa ni kweli kwamba alikuwa akisambaza habari kwa vyombo vya habari ambavyo ni pinzani kwa serikali ya Burundi tukiachana na gazeti la Iwacu gazeti la New Times la kule nchini Rwanda lao limeandika kuhusu kikao cha baraza la mawaziri kilichoongozwa na Rais Paul Kagame jana, kiliwateua kilimteua maafisa wapya katika taasisi mbalimbali mbali. Kanali Pacific Ngaigamba Kabanda aliteuliwa kuwa katibu mkuu wa ofisi ya upelelezi ya Rwanda akichukua nafasi ya Jano Ruhunga. Hadi kuteuliwa kwake, Kabanda alikuwa akiongoza chombo cha uchunguzi akifanya kazi kama mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi. mm -hmm. limeandika hivyo gazeti la New Times. gazeti la Nipashe la kule nchini Tanzania limeandika: kila jimbo lina utitiri wa tiania CHADEMA, vigogo tisa kikangoni Baraza la maadili. Nalo gazeti la Habari Leo limeandika mashirika ya umma kwenda kimataifa, vigogo wa China watua kwa uliga wajitetea. Nalo gazeti la Mwananchi limeandika kilio cha maumivu, dhahabu ya mamilioni yanaswa ikitoroshwa kule nchini Ufaransa mm -hmm. gazeti la Le Monde lao limeandika Uingereza na Ufaransa za jaribu uhusiano mpya juu ya Ukraine na ulinzi wa Ulaya. Nam Ali Bilal ni kushukuru sana kwa uchambuzi wa magazeti, awami ya pili utafanya zaidi. Shukran. Moja kwa moja tumpishe tena Emmanuel Richard Makundi na gurudumu la uchumi. La uchumi. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, takwimu zinaonyesha kuwa ifikapo mwaka 2050 idadi ya watu barani Afrika itaongezeka kufikia bilioni 2.5 ambapo zaidi ya nusu ya watu hawa watakuwa ni vijana walio na umri wa chini ya miaka 25. Idadi hii itatoa fursa kubwa kwa bara hili, lakini pia changamoto, hasa katika suala la utengenezaji wa nafasi za ajira na maendeleo ya kiuchumi. Hata hivyo, ujasiriamali wa vijana unaonekana kama suluhisho linalowezekana kwa changamoto hii, na hasa baada ya kutambua kuwa fursa za ajira za jadi ni chache na hivyo kulazimika kugeukia ujasiriamali kama njia ya kujikwamua kiuchumi. Katika makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili, tutaangazia ujasiriamali entrepreneurship na vijana. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Karibu. Msikilizaji, juma hili nimebahatika kuwa na mgeni studioni, naye si mwingine bali ni Kenneth Ocheng, ambaye yeye anajihusisha na uchakataji upya wa taka za plastiki kwa matumizi mengine. Kenneth, karibu sana. nashukuru sana. Wasikilizaji wetu wangependa kufahamu, kwa kuanza tu, ni kitu gani kilikuchochea ukaanza kufanya biashara ya kuchakata taka za pla, plastiki? Lakini ulianzia wapi hasa? Aswa, nilianza na usafi uh, tulikuwa tunang'arisha hiyo mtaa mahali tunaishi ambayo kinaitwa Kuwinda. So pale Kuwinda tukifanya usafi, tung'arisha ng'arisha kidogo do tudo, tunachukua plastiki ama takataka yote kuja kufanya separation, yani ku, kutenganisha sasa aina ya taka tofauti tofauti. Hapo ndio nilianza na na plastiki, maana plastiki ndo ilikuwa donda sugu, ziko nyingi sana aswa Uh, ukiangalia drainage kwa takataka pale mahali zimetupanishwa zote zimewekwa pamoja, ziko mixed so unapata plastiki ndo ilikuwa mingi na hapo ndo hiyo juzi ulianza tu tukaibuka tu nayo, nikaanza tu kujaribu kuitumia kuunda kitu chochote pale. Pengine ni kitu gani hmm, kikakusukuma hmm, kwamba ukasema ha, katika taka za plastiki kuna fursa, naweza nikaitumia? Okay a kwanza ni uh, ile ile ubunifu kwa niko ni na ujuzi fulani ile naweza itumia. Cha pili ni kwamba uh, plastiki zilikuwa ni nyingi. So hata nikiangalia the materials zile naweza nataka kuanzia kutumia ni plastiki, maana ziko nyingi. So hizo ndo zilichochea sana. Kwa uh, kwanza ni wingi wa plastiki; ya pili ni ile ujuzi yenye niko nayo naweza nataka kuapply pia kwa the plastics kuweza kuzitumia. Bila shaka ni ndio ni kazi, lakini mtu atakua anajiuliza mali ghafi za plastiki Mm -hmm. Unazipata wapi na kwa kiwango gani, na kuchukua muda gani pengine kuzipata uh, plastiki? Uh, nikianza kwa sababu uh, nikianza sikuwa na connections ama mali popote naweza pata plastics. So nilikuwa na tukishamaliza kung'arisha pale kijiji, plastiki hazitoshi, maana project inahitaji plastiki mingi, na ikakuwa uh, natembea kutoka mahali kijiji hiko mpaka Karen shopping Centre, ni distance mm. So kwa hiyo barabara, ukitembea asubuhi uh, ya saa kumi na moja asubuhi, utapata watu usiku walitumia chupa, na kwa ile hali wamemaliza kutumia, wakifungua dirisha yao ya magari, wanarusha tu chupa kwa barabara ama kando ya barabara. So nikireuka mapema, utapata nitapata plastiki nyingi sana kabla nifike Karen shopping Centre. So ndio ndo ilikuwa njia ya kwanza kuweza kuanza collect plastics, but before hapo, uh, after hapo, yani ikakuwa sasa Uh, kuna watu washajua kile chenye mimi nafanya, na hata nimesha deliver uh, products ile natengeneza, pia nimewaletea hao wenyewe. So ikakuwa kuna wale pia wananiwekea plastics, so hiyo ikanrahisishia kazi sana. So kila mwezi, kila mwisho wa mwezi, na naendea plastiki huko, nakomboa tu pickup na nabeba plastics kama zimejaa. So niko na places mbili sahii enye nachukua plastics. Niko na Organic Farmers Market ambaye uh, iko Marula Lane, Marula 16, hapo Karen na niko na Giraffe Center. Eh, Giraffe Center pia wanachukua plastics uh, every end of the month. Umegusia swala la kutengeneza product yani, bidhaa. Mm. Pengine ni bidhaa gani ambazo unazitengeneza sasa kwa kutumia plastiki? Mtu atakuwa anajiuliza huyu jamaa anatengeneza nini hasa? Yeah, uh, ni vitu unique sana lakini sasa kuna flowers, yeah, uh, hichi pot cha kuweka maua na kuna garden table. Uh, meza zile za burudani pale nje, mm, katika bustani kama yes. Una bustani yako nje yeah, uh, na pia kuna viti vya ndani nyumbani vile customer atapenda kuzitumia maana mm, wale wenye wamezinunua mm, wanazitumia wanazitumia kwa nje tofauti mm, kuna yule anaitaka pale nje, uh, kwa boma yake pale nje chini ya mti pale. Na kuna wale pia wanazitumia ndani, ndani ya ya mti eh, so, ama pia zikaka hivyo hasa customers wakiwa wakiziona kwa umbali, anaanza kuijaji labda, e, inaweza mwangusha <laughs> ama itamuumiza, lakini akikalia, mm, wengine wanakuambia ah, hii imetosha basi, hata aitaji atakusho niko sawa. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji kama ungana nasi makala ni gurudumu la uchumi na leo tunaangazia vijana na ujasiriamali na namna gani vijana wanatumia fursa uh, zilizoko badala ya kusubiri kujiajiri. Studioni ni naye Kenneth Ocheng, yeye anajihusisha na uchakataji uh, upya wa taka za plastiki na kutengeneza vitu kama makochi uh, na meza uh, kwa kutumia uh, plastiki na, na, na, na wateja wako wamepokeaje wa, wa, wa bidhaa ambazo wanazitengeneza kwa mfano uh, mtu anaweza kasema kama ulivyosema ile kochi inaweza nikakaa kweli nisianguke mm. Mm, kwa namna watu ambao wamechukua wamepokeaje? Kuna wengine inakaa muda gani? Kwa mfano kama kochi, unaweza ukalitumia kwa muda gani? Kochi uh, ikiwa kuna uh, mahali tofauti pawili, ya kwanza ni public space na ya pili ni kwa boma ya mtu mwenyewe. So uh, nilijaribu na public space nika nikapeleka kama pale Uhuru Park, wakati fulani kulikuwa na hii Nairobi uh, shughuli fulani ilikuwa inafanyika kwa, so watu walijaa hapo sana, na wakaekalia non-stop, watu wanakalia wanaamka, wengine wanakalia wanaamka, so hiyo lilipatia experience kama niko public space. uh, inaweza maliza miaka tano nah, miaka okay. Tano. na nyumbani, nyumbani sasa inaweza maliza miaka kumi na tano kwa sababu pale ni watu fiu wale wenye wanakana, wanye, wanye tu, ye, wana, wenye boma tu wanakaa na kuondoka na tu na ku, swali kubwa hapo watu watakuwa unatumia muda wako kukusanya plastiki uh, na kadhalika, unatengeneza kochi lako, lina kuchukua muda hmm, eh, labda siku tano wiki, wakati hmm, mwingine hmm, unapata nini? Kwanza naweza sema hii ubunifu ilikuwa ni kujitolea kwa sababu zile vitu naunda, hakuna duka lingine ama kampani lingine linaunda, so uh, ndio watu waweze kuelewa na wajue vile watazitumia kwa boma yao ama mahali popote, ule mtu an anaweza penda kuitumia, lakini hajawahi itumia ama hajawahi nunua. So unapata kwa hii nafasi, nafasi kubwa ni kujitolea kwanza, ni kutafuta hizo plastiki, nikishatafuta plastiki niweke pale kwa karakana, nianze sasa kujaribu kutengeneza nayo. Nikishaunda itanichukua kama hiyo kiti ya kiti ya mtu mmoja, kiti ya mtu mmoja itanichukua siku tatu nam. Na kwa mfano kama kiti cha mtu mmoja ama ulivyosema, kochi labda la watu watatu. Mm. ukitaka kuuza unauza kwa shilingi ngapi, kwa mfano za Kenya? Okay, a, kama hii ya mtu mmoja huwa anauza shilingi elfu sita kile inafanya tuzungumzie jambo lolote hasa kama hili, na kama unavyojua, kuna swala la mabadiliko ya tabia nchi hmm. Na wewe una unatumia mbinu ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi kwa kuondoa plastiki katika ardhi, kwa sababu plastiki haiozi hmm. Changamoto gani ambazo unakutana nazo wewe kama kijana mjasiria mali? Changamoto ni seme kama labda uko na ujuzi ni kama kijana inaweza leta mabadiliko kwa ile shida yenye labda dunia mzima linapitia, changamoto kama hiyo tabia nchi mm. Lakini unapata support, inakuwa ngumu kupata mtu kushika mkono. Uh, watu wanapenda hizi, hizi, vitu zenye natengeneza mm. Kabisa, lakini sasa uh, wale watu, ule mtu mwenye naweza ona okay, eh, labda nataka labda kiwanda yangu ikuwe kubwa kidogo ama uh, niweze kupata ile finance kidogo niweze kuajiri vijana wengine hmm, na kwa sababu hata pale kwa kijiji uh, wengi wamevutiwa na hiyo kazi. Lakini sasa uh, ajira ndio bado sijaweza kufikia kuweza kuajiri watu zaidi ya kumi. Kenneth Ocheng, yeah. uh, shukran sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, nashukuru sana Nam, msikilizaji. Na kwa maneno hayo ya Kenneth Chen, yeye ni kijana mjasiria mali, anajihusisha na uchakataji upya wa taka za plastiki kwa kutengeneza vitu kama viti na makocha. Amepata nafasi ya kuungana nasi hapa studioni. Usikose kuungana nami katika sehemu ya pili ya makala haya juma lijayo. Umekuwa nami Emmanuel Makundi, kwa heri. Tamaduni za wanawake kupigwa kama ishara ya kupendwa na waume zao, au wasichana kukeketwa katika mataifa mbalimbali barani Afrika bado unakumbatiwa licha ya kupingwa na serikali na watetezi wa haki za binadamu. Tunakuuliza katika makala ya habari rafiki hivi leo, ni mila gani zinazoendelea katika nchi yako unayoona inapaswa kupigwa marufuku, na unadhani elimu ya kutosha imetolewa kuhusu athari za mila potofu? Shiriki mada hii kwa kutuma maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 25 Mwja mwja sifuri, sifuri sifuri sifuri. Na msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo kwenye matangazo yetu ya sabu hii. Usikose kutembelea tovuti ya RFA ya Kiswahili ili kuzisoma na kuzifahamu taarifa hizi kiundani na kuzielewa pia pia. zaji ya refai Kiswahili nakupenda kupenda sana anavyosema pa brenda fasi ananipa fursa basi ya kusema shukrani za dhati kwako, uliyechangia na kusikiza matangazo yetu asubuhi hii. Usikose tena kujiunga nasi kwenye awamu ya pili ya matangazo yetu. Afrika ya kati kule itakuwa saa moja na nusu, hapa Afrika mashariki itakuwa saa mbili na nusu. Jina langu ni Bwana Benson Wakoli. Kwa sasa wenzetu wa Paris hii wanaendeleza matangazo haya kwa lugha ya Kifaransa.