namsaa moja na dakika arobaini Afrika Mashariki, punde tunashuka viwanjani na tayari Emmanuel Makundi yupo nami hapa studio kutujuza nini kinachojiri, uh, viwanjani ulimwenguni. Nam asante Bilali. Nianzia hapa barani Afrika. Kama unavyofahamu, mechi za kufuzu kutafuta tiketi ya kucheza fainali za kombe la dunia zimeendelea hapo jana, na Guini Bisau wakiwa nyumbani walifungwa na Bukina Faso majirani zao kwa mabao mawili kwa moja, wakati Ethiopia wakiwa nyumbani walitoa kipigo cha mbwa mwizi, watu wanasema chaguli sita kwa moja dhidi ya Jibuti. Jibuti imekuwa ni timu ambayo inasuasua sana katika ukanda wetu wa Afrika mashariki na kati katika mashindano um <quartan,"��> ya Sekafa ikialikwa iwe ni Jibuti. At least Somalia siku hizi angalau, pamoja na vita, kiwango kimeongezeka. Kime kule Cote d'Ivoire walikuwa nyumbani kuwakaribisha Gambia na Cote d'Ivoire kuibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri, na Tunisia wakiwa nyumbani waliofunga Malawi kwa mabao mawili kwa sifuri. Jamhuri ya Afrika ya Kati walitoshana nguvu bila kufungana na Mali, wakati Ghana jana walipata ushindi dhidi ya Madagaskar kwa mabao matatu kwa buyu leo Bilali, uh, katika uh, mchezo wa kundi F Burundi watakuwa nyumbani kuwakaribisha Ushelisheli majira ya saa moja ya usiku, wakati Uganda Cranes watakuwa nyumbani kuwakaribisha Guini na Botswana watakuwa nyumbani kuwakaribisha Somalia, wakati Tanzania watakuwa kule ugenini katika mchezo wa kundi E dhidi ya Moroko, mchezo ambao utapigwa usiku wa kuamkia kesho lakini kumradhi, katika uh, kundi uh, C Benin watakuwa na kibarua dhidi ya Afrika Kusini, wakati Rwanda watakuwa na kibarua dhidi ya Lesotho. Kimsimamo ni kwamba katika kundi A Misri wana alama tatu. Katika kundi B Sudan wao wanaongoza licha ya vita ambayo inaendelea uh, katika taifa lao, lakini pia kule barani Ulaya kulikuwa na mechi kama hizo hizo za kutafuta watu watakaofuzu kucheza fainali za kombe la dunia. Uh, katika kundi G Lithuania wali walitoka sare ya mabao mawili kwa mawili na Finland katika mchezo ambao ulikuwa unatazamwa na watu wengi. Pia San Marino wakiwa nyumbani walifungwa na Romania kwa mabao matano uh, kwa buyu na nikiweka kando mechi za kufuzu, ni taarifu tu kwamba msikilizaji, uh, Ronaldo bila shaka utakuwa na mfahamu, nguli wa soka kule Brazil, alikuwa ametangaza nia ya kuwania urais uh, shir, wa shirikisho la soka kule Brazil, lakini alijitoa katika dakika za mwisho baada ya kuona kwamba hana uungwaji mkono ukilinganisha na rais wa sasa Edlado Rodriguez ambaye amepita bila kupingwa na hivyo, rais ataongoza shirikisho la soka kule Brazil mpaka mwaka wa elfu mbili na thelathini. Hiyo ndio hekima bwana, hiyo hekima. Unajiondoaje shindana? Ukishaona huna uungwaji mkono, kwa nini ukawania vyapili? Bila, nitakujuza kuhusiana na kuachiwa -hmm. <laughs> kwa, <laughs> uh, <laughs> <kushkuru kursiana> <laughs> kwa, kwa mashabiki wa soka kule nchini Ufaransa pande la mtu <laughs> eh, <Benson Wacoli>, kutujuza yaliyokuwa uzito kwenye magazeti. <laughs> Uh, Bwana Ali Bilal, tuanze na gazeti la Iwachu linachapishwa pale Bujumbura, Burundi limechapisha taarifa kuhusiana na kutekwa kwa aliyekuwa mkuu wa polisi Emmanuel Mufitie, uh, kazi wa jiji la Gitega, wanasema, ni kama drama, ni kama video. wakati kitendo hiki kilikuwa kinafanyika, alitekwa na watu wasiojulikana kule nchini watu, su... watu wasiojulikana wapo sehemu zote bwana, ukienda Tanzania, <laughs> watu wasiojulikana ukienda Kenya, watu wasijulikana. Ukienda Uganda, watu wasijulikana, wanajulikana <laughs> lakini hakuna anayetaka kuwataja, maanake ukiwataja basi unajiweka hatarini, e, hatari sana <laughs> kule nchini Sudan, gazeti la Sudan Tribune limechapisha taarifa kuhusiana na mm, serikali ya Sudan Kusini uh, kumwita balozi wa Sudan kutoa maelezo kwa nini mmoja wa majenerali wakuu katika serikali ya kijeshi kule nchini Sudan alitoa kauli za kutatanisha kuhusiana na taifa la Sudan, sasa Sudan Kusini. Nikataka atoe maelezo. Daily Monitor ametishia pia taifa la Chad. Naam, mm -hmm. Bila shaka. Kule nchini Uganda gazeti Daily Monitor limechapisha kuhusiana na changamoto wanazopitia raia katika kulipa umeme kule nchini Uganda. Wanasema kiwango cha umeme, yani matumizi yao hayandamani na zile zile, gharama zinazofikishiwa zile mm -hmm. Si Uganda tu bwana hata, <laughs> hata, Nairobi. Nairobi hali ni tete <laughs> <laughs> nchini Tanzania gazeti Mwananchi limechapisha bomoa bomoa makazi duni kutikisa mikoa ishirini na minne. Serikali inapanga namna ya kuondoa makazi duni, lakini mara nyingi bwana, miradi kama hii, serikali ndio inaweza bomoa majengo, lakini kujenga zile, zile nyumba inasema sasa, nyumba ambazo si duni inakuwa changamoto kwao mm -hmm. Gazeti la Nipashe limechapisha taarifa kwamba sababu wa Tanzania kushuka viwango vya furaha duniani, nchi inashika nafasi ya mia moja thelathini na sita kati ya mia moja arobaini na saba Ili kufahamu kwa nini Tanzania imeshuka katika kiwango cha ubora ya, ya, ya, kuwa na furaha, basi soma gazeti la Nipashe. Kwani kiwango cha furaha kinapimwa vipi? kiwango Miso? cha furaha kinapimwa na namna unavyoishi. Ali Bilali. <laughs> <laughs> Gazeti la Standard nchini Kenya limechapisha taarifa kuhusiana na ule mbunge rafiki yako pite salasiam Mm -hmm. alivyofanyiwa haki siku ya Jumapili katika uwanja wa Nyayo kwa mujibu wa Gazidi, watu, kwa mujibu wa watu ambao walikuwa upande ule, wengine kwamba walimfanyia haki, ambapo walimzaba wakamfurusha uwanjani <laughs> kisa na maana alikuwa anazungumza vibaya kuhusiana na Rais William Ruto pamoja na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Namnam ni na kushukuru sana ni e, mkaribishe mwenzangu hapa, nakuletea makala Jua Haki Zako. Bila shaka bado ni wewe tu na Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya juu haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Leo msikilizaji, tunajadili dhuluma za kijinsia, swala ambalo limekuwa donda sugu kwenye familia zetu na jamii kwa ujumla. Karibu, jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli, nitasema nao mawakili Latifa Njoki na wakili Elizabeth Jambi wote kutoka nchini Kenya kuhusiana swala hili la dhuluma za kijinsia, hasa dhidi ya wanawake, swala ambalo limekuwa changamoto sana kwa mataifa yetu ya Afrika. Mashariki si Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Sudan Kusini. Karibu msikilizaji. Nianza nawe wakili Latifa Njoki, changamoto kubwa hapa nchini Kenya ambayo imetajwa kwa kizingiti kwa vita dhidi ya dhuluma za kijinsia ni mahakama zetu kukosa kushughulikia kwa haraka kesi za dhuluma za kijinsia. Tatizo huwa nini, wakili? Umekuwa mahakamani siku zote. Kwanza kitu moja, tunafaa kuanza kujua ni ya kwamba saa zingine hizi kesi zikipelekwa mahakamani um, na tuseme kama witness ama wewe mwenye ulipitia hicho kitendo, ama mtu yote mwenye anahusika na wewe kama mwenye ulipitia hicho kitendo, mwenye anafaa kutokea pale mahakamani, wanakosanga kutokea juu kuna vitu nyingi zinaendelea kule nyumbani ama kule kwa mtu. Utasikia hadi kuna zinaitwa kangaroo courts so ikifika pale mahakamani unapata mtu atokee. Okay, ama kuna a lot of files zenye zi zimejazana huko na hakuna like, hatufuatili sisi wenyewe, mpaka unapata mi. Kitu moja anaweza sema ni ya kwamba wale afisa wenye wamewekwa kwa ofisi za jenda ni wahakikisha ya kwamba wanafanya kazi yao diligently, kabisa Changamoto nyingine wakili, imekuwa ukosefu wa ushahidi mahakamani. Licha kwamba kuna ushahidi kwamba uh, mtu fulani ametendewa dhuluma za kijinsia, lakini ikifika mahakamani mashahidi wanakosekana na ushahidi dhabiti wa kuweza kuadhibu waliohusika na dhuluma za kijinsia unakosekana. Tatizo huwa nini hapa? Hizi files, mimi venye naona zinafaa hakikishwa zimedil likuwa medil nazo vizuri before zifike kule mbele indat ikifika kule mbele ni kushtakiwa na kusonga. Hakuna kitu ingine yenye itakuhinda from likuwewe ku kese zingine zenye mi nimedili nazo ni na ama nimesikia, ni unasikia hadi askari amekuitisha fea kwenda kotini, mwende naye yeye, oh, leta pesa. Na unajua hali ya watu wengi wenye wanapitia hizi vitu, kuna wenye wezi afford wakili, ni kuhusishe tu swala hapa. Wakati mwingine mahakama inasema uh, mimi nawe tumekosana, tusuluhishe nje mzozo wetu nje ya uh, mahakama. unahisi maswala kama haya yanachangia wanawake kuendelea kudhulumiwa? Pengine kabisa kabisa, juu kama nimeripoti ni nime kesi ni ya kwamba ni juu na jua, mimi siezi, yani imekuwa beyond mimi na ni ile time enye imefika mahali tumefika hadi kotini, tunahusisha watu wa mahakamani juu sisi hatuna uwezo. So ukinirudisha uniambia titusolv hii kesi kinyumbani, ama sisi wawili, hayakona venye mimi nitasaidika wakili tu. Kwa mtazamo wako, pengine unahisi jamii imefanya nini ama nasili kufanya nini li Kukun kukomesha visa vya dhuluma za kijinsia kwa jamii maanake, uh, vita hivi vimekuwepo kwa muda mrefu sana, tangu miaka ya themanini huko tisini kumekuweko uh, na shida ya dhuluma za kijinsia lakini bado karne hii bado pia tunazungumzia maswala kama hii. Unahisi jamii inastahili kufanya nini ama na serikali inastahili kuhusisha jamii kivipi ili kuhakikisha kwamba dhuluma za kijinsia zinatamatika? Manake siku hizi hata wanaume wanaalia sana tunafanyanga sisi kama watu wa jamii, let's zinaitwa cultural norms ama social norms, zenye zina escalate maneno ya GBV ama zinasaidia maneno ya GBV kuendelea ku happen. So ingewezekana kama kungekuwa na kusisitizo kwa kutolewa kwa hizo harmful cultural norms kitu ya kwanza e, kama kungekuwa na yani, kama jamii waweze kusisitizwa on hizo vitu na venye zinaweza zinawadhulumu kozinikoshua mara nyingi mtu akifanya kitendo kama hiki ni juu alipate ikiendelea, na hatujui yani, tumenormalize, hatujui ni mbaya na inatuumiza. So ni waambiwe waache kufanya vitu zingine, najua ziko rooted sana kwetu juu ni vitu tulipata ziki happen. Mba wapo wale wanaodhulumiwa hawaripoti, wanavumilia tu katika jamii. Watu kama hawa wanastahili kusaidiwa kivipi? kama venye tu nilisema, mara nyingi watu hawaripoti ni juu um, hawana hii information hawana hii ujumbe, hawajui hii mambo inafaa kuripotiwa ama hawajui ni mbaya coz walipata ikihappen si ndio? mm -hmm. so, ni kitu yenye wamesha normalize maybe aliona mama yake baba yake ndugu yake akipitia ye. kama mtoto mdogo sasa amefika ile umri na anajipata pia anapitia but lakini, si mamangu babangu alipitia na kuna kitu yenye alifanya ama nyenyangu alipitia, na kuna kitu yenye alifanya so, mimi ni nani nifanye? hana ile information that kitu mbaya ina happen. Wengine pia tunaweza sema kuna kimapato pia wamewekwa hapo juu ya kimapato. E, msichana yote, mwanaume yote pale, kama ni stori za kifedha zinafanya ukae kwa maybe ndoa mbaya ama relationship mbaya ama pia huku nje, yani unakua, tuwezi sema dhuluma za kijinsia zina happen kwa ndoa peke yake, kazini zina happen, uh, pale kwa mtao zina happen, ni wewe. Uh, nambianga watu wenye mimi nakaa nao, wasichana wale wadogo wenye nawork nao pale Shinalite, ni vizuri ukue juu wengi wao si wenye walipata le kile bahati ya kwenda shule wakamalizia D form ama college. Lakini nawahimizanga ya kwamba ukiwa hapo, tafuta kale ka skill kadogo na pia tuache kuquote hizi vitabu za kidini, um, zenye zina encourage watu kuvumilia mateso na si vizuri. Pia kazini, watu wanashuhudia dhuluma za kijinsia, tumewahi shuhudia hapa nchini, uh, mtangazaji mmoja hata akijitia kitanzo kutokana na dhuluma za kijinsia kazini. Haya mambo ya kazi nayo tunaweza yashughulikia kivipi? Maanake wengi wanaosema wanaogopa kupoteza ajira. Nikienda kumshtaki, uh, mwajiri wangu kwamba napitia dhuluma za kijinsia, huenda nikapoteza ajira. Kwa hivyo kuna uoga wakati huohuo bado na Mia, wakati kama huu tunaweza tatua vipi swala kama hilo? Najua yani kuna zile sherehe zenye zimewekwa, nafaa kufanya hivi na hivi kitu fulani isipoendelea hivi na hivi, but ni kuna uoga wa kutumia vitu zenye zi zimewekwa in place, then kuna tatizo maha, na ni kitu tunafaa kuongelea wazi, na pia ningesema ya kwamba yani tuweke tu mazingira yenye inawezesha watu kukuja kuongea wazi bila uoga wowote wa kukuwa judged or anything kuhusu zile vitu zenye wanapitia nam wakili. Tukimalizia tu, bila shaka, kila mwaka uh, Machi nane tunaadhimisha siku ya mwanamke duniani, lakini kila mwaka masuala yale yale tu ndio tunayoyajadili. Ni vipi tunaweza maliza kasumba hii kwamba wanawake wanadhulumiwa? kila mwaka tunayozungumzia siku naenda sikurudi mm -hmm. Kenye mimi na fil ni ya kwamba tukisha fanya, like, tumesha celebrate huu mwezi huu mwaka tume celebrate International Women's Day And then, kuna vitu fulani zimewekwa tukasema tutafanya na tutakuwa tunasisitiza mambo haya. Kitu enye tunafaa kuwa tunafanya ni ya kwamba tusikuwe tuna AK celebration inakuwa on eighth March peke yake. Ni kitu yenye tunafaa kuwa tunafanya lik mwaka mzima. Jua haki zako na Benson Wakoli. Iwapo ndipo unafungulia redio yako msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International ambapo tunajadili swala la, la dhuluma za kijinsia. Nimemaliza mahojiano yangu na wakili Latifa Njoki, sasa naungana na wakili Elizabeth Njambi ambaye amekuwa mstari wa mbele kupambana na dhuluma za kijinsia kwenye mitandao ya kijamii. Wakili Njambi, sijui unazungumziaje swala hili la dhuluma za kijinsia, hali imekuwaje kwenye mitandao ya kijamii mtandao? So, tukiongea kuhusu cyberbullying, nini inasababisha wanawake wadhulumiwe? Um, online tuanzie na misinformation na disinformation. Kama mwanamke nikuja niseme eh, stori yangu ambayo ni ukweli, ambayo ni fact, lakini mtu mwingine hataki kujua kama ni stori yangu ama si ukweli, atakuja na Preconceived Notions ndio tunaziita. Yani, yeye mwenyewe amejiamulia stori yangu si ya ukweli na ataamua kusema mambo yengine yasio na mtu mwingine ambaye atasoma kenye amesema ataenda naamini na ikue, that is the narrative that has been changed around my story. And that is what is going to be followed. Hizo platform nazo saa zingine zinatumika kunyanyasa watetezi haki wasiendeleze conversations ambazo tunazo kuwa, tunafaa kuwa tukikuwa nazo Mtazamo wako kama wakili, unahisi mitandao ya kijamii imetumika vizuri uh, kupigania haki za wanawake, ama bado kuna lile ambalo linahitajika kufanyika ili kuhakikisha kwamba mitandao inatumika vizuri kusaidia kupigania haki, hasa haki za wanawake? So kukuwa na modalities across all the different platforms, vile ambavyo inafanywa iwe na usawa kwa wote, kusiwe na ambaye anasai, anakuwa cyber bullied, na at the same time cyber bullying isitumike kunyamazisha watetezi kwa kauli hiyo yake Elizabeth Njambi, wakili huyo, makala haya yanafika kikomo, ambapo kwa undani tumeangazia dhuluma za kijinsia na namna gani tunaweza kuzikabili. Hapo ulipo, msikilizaji, uwe shujaa wa kupambana na dhuluma za kijinsia ili tumalize ugonjwa huu ambao umetatiza jamii kwa muda mrefu. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, mtayarishi na msimulizi wa makala haya. Hadi makala yajayo, juma lijalo, ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili. Kwa heri. Nchi ya Angola imejiondoa kama mpatanishi katika mzozo wa mashariki mwa DRC baada ya rais Joao Lorenzo kuteuliwa kuwa mwenyekiti mpya wa Umoja wa Afrika miezi miwili iliyopita. Lorenzo amesema mpatanishi mpya atapatikana hivi karibuni. Unazungumziaje hatua hii ya Angola? Unadhani Angola ilifanya vya kutosha katika kutafutia suluhu mzozo wa DRC? Unatarajia mpatanishi wa namna gani kusaidia kupata amani mashariki mwa DRC? Kushiriki tuma maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000 Nam, shukrani sana. Ni kukumbushe msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na wanaharakati mashariki mwa DRC wasema wanapinga mpango wa serikali na Marekani. Nam, katika kutamatisha matangazo yetu, tupige kambi kule Zimbabwe na kibao hiki huya tena mate kutoka kwake Gema Griffin, ambaye amshirikisha Enzo Ishala <tikata> mate kwa kizimbabwe kule wanasema jotoabudu wa kibao hicho kutoka kule Zimbabwe, kwa wasanii hawa gema Griffith ambaye amshirikisha Enzo Ishala. Ali Bilal ndio jina langu, ambayo nilikuwa nawe katika awamu hii ya kwanza ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Msimamizi wa matangazo ni Emmanuel Richard Makundi. Ni mshukuru Benson Okoli alitujuza hilo jina magazetini. Shukrani na dhati pia kwake Collins Kadambi, uh, fundi mitambo, lakini pia uh, Florence Kiua ambaye alisababisha matangazo yao kuja mubashara kupitia mitandao ya kijamii. Na punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris.