Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde, msikilizaji, tunakuletea habari za michezo. RFI, Kiswahili Michezo na Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel, habari ya asubuhi. Salama kabisa Ruben, bila shaka ni buheri wa afya. Na kama unavyojua Ruben, wiki hii ni mapumziko kupisha mechi za kimataifa za kufuzu kucheza fainali za kombe la dunia. Na hapa barani Afrika kuna mechi zitaanza kupigwa kuanzia kesho ambapo katika uh, kundi D, Eswatini, kundi A, Jamhuri ya Afrika ya Kati watakuwa wanawakaribisha Madagaska na Alhamisi nitakujuza katika matangazo ya pili nani atakuwa kiwanjani. Uh, lakini kimsimamo katika kundi A, Ruben uh, Misri wanaelekea kupata hiyo tiketi wakifuatiwa na Guini Bisau wenye alama sita, Bukina Faso alama tano, Sierra Leon alama tano, Ethiopia alama tatu na Jibuti alama moja. hii inamaanisha kwamba Guini, Bukina Faso na Sierra Leon huenda wakaungana na Misri katika ku, e, kucheza mechi zile za mtoano katika kundi B. Sudan ndio wanaongoza licha ya kuwa katika vita wakiwa na alama kumi, wakifuatiwa na Senegal wenye alama nane na Senegal watakuwa wanajiuliza pia jumaa hili. katika kundi C, Rwanda wana alama saba, Afrika kusini alama saba, Benini ana alama saba, kwa hivyo unaweza ukaona watatu Nashikana kwelikweli katika mm -hmm. Kundi D mm Kamerun -hmm. Uh, wana alama nane Libya wana alama saba Cape Verde wana alama saba na Angola alama sita na hawa pia wameshikana kwelikweli, nitakujuza zaidi katika kundi hii ambapo kuna timu kama za Tanzania a, pamoja na Congo, kujua nani kwenye msimamo atakuwa na nini ama atambulia nini kwenye mechi hizo no. Tutoke tuvuke bahari sasa, tuende kule nchini Uingereza ambapo, uh, kama unavyojua klabu ya Manchester, Manchester United ilishapata mfadhili mpya ambaye anaungana na familia Glazers kuongoza uh, klabu hiyo, na ametangaza kutakuwa na nyongeza ya asilimia tano ya mauzo ya tiketi kwa msimu wa mwaka 2025/2026, mia tano pekee. Lakini tayari mashabiki wa soka wameanza kupiga kelele wakisema <laughs> kwamba haiwezekani, kiwango hicho ni kikubwa kikubwa. Ni kweli, Ruben. Hakika na shirikisho kuna ripoti imechapishwa Ruben ya shirikisho la soka duniani FIFA ambayo inaonyesha kwamba kuna utofauti mkubwa kati ya malipo mm -hmm. ya akina mama ama wanawake ambao wanasukuma kagozi ama kabumbu mm -hmm. na wanaume, wanaume. Mm -hmm. inamaanisha kwamba kwa mwaka mm -hmm. kwa mwaka mama mama wa mwanamke ambaye amepata mshahara wa juu mm -hmm. ni takriban dola za Marekani elfu kumi tu wakati unasikia Kini, kama kina Cristiano Ronaldo akina Neymar akina Mbappe kwa mm, mwaka wanaweza wakawa wana na milioni na, eh, mm, na zaidi reporti. Kwa hivyo ripoti inapendekeza kwamba kufanyike mabadiliko makubwa kuhakikisha kwa kwamba hata wanawake ambao wanacheza mpira wa miguu mm, malipo yao yanaboreshwa zaidi. Mshahara wa chini kwa mwanamke ambaye anasukuma gozi ni eh, dola elfu mbili na mia nane, na hiyo ni katika nchi zile masikini, lakini ile ya kiwango cha juu ni angalau elfu ishirini na nane na vilabu vikubwa kama PSG na Arsenal na do so, angalau so, usawa wa kijinsia bado katika kila mahali. Naam, ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa habari hizo mbalimbali na mengi zaidi kama ulimesema katika awamu ya pili. Nam, na sasa tugeukia aliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali na Carol Corir. Habari ya asubuhi Carol. Habari uh, yangu ni njema, na tunaanzia wapi pia na hajambo, hajambo tunaanzia nchini Kenya nam. Gazeti la The Standard, gazeti hilo limeandika kuhada wa Kenya, alafu hapo kuna picha ya Rais William Ruto na Raila wakisalimiana, uh, kisha, kisha mandikwa mpango unasemekana ni kuo, kuokoa nchi kutoka mzozo wa kisiasa ila inaonekana ni kugawanya mamlaka na mambo ya maslahi maslai, ah, eh, ni eh, mpango mzima mm -hmm. wa ushirikiano kati <laughs> ya wawili <laughs> hao. Mpango kama huu naona kidogo umekuwa ukitikisa siasa za Kenya ndiyo. Gazeti la People Daily bado linachapishwa nchini Kenya. aibu ya miradi ya Rais William Ruto, ripoti kuhusu bajeti inaonyesha miradi kadhaa imekwama haswa, miradi ambayo iliachwa na mtangulizi wake vilevile. mm -hmm. vile hapo kuna kuapishwa kwa Isaac Mutuma kuwa gavana mpya wa Meru. Kumbuka kuna gavana ambao ametumiliwa mara kadhaa mm -hmm. lakini, kwa, eh, kwa, ma, kwa kimpango amekuwa anaokolewa mm -hmm. lakini, mm -hmm. raund ni kama ndo hivyo basi hajapata mw, mwangaza, kile <laughs> mwangaza <kisa> umezima gazeti <laughs> uh, la Taifa Leo limeandika: Ndoa ya William Ruto na Raila ni haramu. Kisha kuna picha ya seneta kutoka kule Busia, Okia Omtata, akiwa na mkoba wake, sijui anaelekea wapi, kwa sababu yeye ana sifa katika kwenda mahakamani kupinga ukiukaji wa sheria haswa na upande wa serikali uh, sema kwamba mpango wa Ruto si sawa ama ni sawa na kufanya mapinduzi ya katiba. Gazeti la Daily Nation, ni kwa nini wazazi wana wasiwasi kuhusu mtaala wa CBC? Wanafunzi wa kwanza ambao wanaingi, wanaingia sekondari ama gredi ya tisa ni mwaka ujao, lakini bado kuna hali ya hatihati hati, mm. Hakuna uhakika namna ambavyo wanafunzi hao wataendelea katika masomo yao. Tukifika kule Uganda, gazeti la Daily Monitor, bajeti ya ziada ya trilioni nne nukta mbili kilichomo, nani amefaidi katika pesa za umma? hali wananchi hawaoni kipya. New Vision, hali ya mshike mshike baada ya kupungua dawa za kupunguza makali ya HIV. Gazeti la Sudan Tribune, raia 50 wameuawa ndani ya wiki moja jijini Khartum. Nam ni kushukuru sana Carol Corir kwa uchambuzi huo wa magazeti, na sasa tupate makala ya jua haki zako. Jua haki zako na Benson Wakoli. Na msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya juma hili, makala ya jua haki zako, makala ambayo siku zote bila shaka hukufahamisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Kwenye makala jumahili, ya juma hili tunaangazia ripoti ya baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini ambayo imeangazia kwa kina madila yanayotekelezwa na serikali ya Sudani Kusini dhidi ya wanahabari, wanaharakati pamoja na wanasiasa wa upinzani. Jina langu ni Benson Wakoli, karibu tuangazie ripoti kwa kina. Umoja wa Mataifa kupitia afisi yake ya haki za binadamu nchini Sudan Kusini imeeleza kusikitishwa kwake namna waandishi wa habari wanavyonyanyaswa wanavyo na vyombo vya usalama nchini Sudan Kusini, lengo likiwa kuzuia taarifa zozote zinazopaka tope serikali. Baadhi ya wanahabari wanaokiuka maagizo ya serikali wakitishwa kufungwa jela, kuuawa, wanawake wakiripotiwa wata kubakwa, kwa mujibu wa Yasmin Saoka ambaye ni mwenyekiti wa baraza la haki za binadamu nchini Sudan Kusini. Vyombo vya habari nchini Sudani Kusini vina polisi ambao hudhibiti taarifa ndani ya vyombo hivyo vya habari. Vyombo vya habari na wanaharakati, unavyofahamu, ni viungo muhimu sana kuhakikisha kwamba serikali inawajibika kwa raia. Hata hivyo, tumetambua kuwa serikali imekuwa ikiwashambulia wanahabari, wanaharakati, na hata pia raia wa kawaida, hasa wale wanaojaribu kujadili masuala ambayo mamlaka zinahisi ni kinyume na To discuss issues, uh, of their positions, where security officers are present in every newsroom. Polisi wametumwa kwa kila chombo cha habari kule Sudan Kusini ambapo wanadhibiti habari zinazorushwa hewani, hata vyombo vinavyotumia mitandao vinalengwa. Wale walio nje ya nchi pia wanalengwa kwa kudunguliwa ili kuwanyamazisha. Haya yote ni kuzuia raia kupata habari, kuwaruhusu kushiriki mijadala ya kitaifa. Umoja wa Mataifa unasema swala la ufisadi nchini Sudani Kusini ni sugu, ila hakuna mwanahabari anayeruhusiwa kuchapisha taarifa ya wale wanaohusika wala taarifa yote kuhusu serikali na ufujaji wa pesa za umma. Taarifa kuhusu ufisadi haziwezi kuchapishwa. Wanahabari wanaochapisha taarifa hizi wanatishwa, kushambuliwa na wengine kufunguliwa mashtaka na serikali. Wanaharakati pia hawajaachwa nyuma na mkono chuma wa serikali ya Sudani Kusini, wengine wakiripotiwa kutoweka, huku wale waliozungumzwa na tume hii ya haki za binadamu wakiripoti kupitia kipindi kigumu. Serikali imeweka vikwazo vingi kwao wakitaka kufanya mikutano hata kongamano ikiwataka kutoa taarifa mapema kabla ya kufanya mkutano wowote. Kuna kile wanasema kufuatiliwa na serikali moja kwa moja na mawasiliano yao. Wanaharakati wanakabiliwa na changamoto nyingi tu kila wakati wanapojaribu kutoa maoni yao kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu, na hili linawazuia kutekeleza wajibu wao, maana watu wanaogopa kuzungumza wazi hata katika mikutano yao, maana wanafahamu fika matokeo ya kuzungumza bila kuogopa ni kifo. Mbali na maswala hayo yanayohusu wanahabari na wanaharakati, viongozi wa upinzani pia hawajasazwa. Wakati huu serikali ikisisitiza kwamba uchaguzi utafanyika mwaka ujao, wanasiasa wa upinzani wameambia Umoja wa Mataifa kwamba wanahangaishwa na serikali kufanya mikutano na kwamba wanahisi nchi hiyo haijajitayarisha kwa uchaguzi vilivyo hasa ikizingatiwa baadhi ya vipengee muhimu vya mkataba wa amani wa mwaka 2018 bado vinasalia na mapengo ambayo yanastahili kujazwa. Kuhusu uchaguzi, watu wengi wana wasiwasi kutokana na sababu kadhaa, ikiwemo swala la muda waliosalia uchaguzi huu ufanyike. Kusema kweli, ni mdogo, na itakuwa vigumu tuanze kuwasajili wapiga kura na kuhakikisha kuwa kuna usalama wa nchi nzima, ili kuhakikishia watu usalama wanapofanya kampeni na pia kupiga kura bila uoga. Uh, ndiyo maana tunasisitiza kwamba serikali uh, sharti ibadilishe msimamo wake mindset, na kuwakataza maafisa wake wa usalama wa taifa kutoingilia uh, masuala ya siasa uh, na haki za binadamu. Zaidi ni kwamba Sudan Kusini bado hata haina katiba inayoeleza mfumo wa serikali, ikiwemo watakuwa wanapigia nani kura, rais au uh, waziri mkuu. Kauli ya Yasmini naungwa mkono na bwana Banli Afoko, ambaye ni kamishna wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini, anayesema serikali ya Sudani Kusini ni sharti uweke mikakati kuhakikisha kwamba kila raia wa nchi hiyo anapata haki ya kupiga kura. Mojawapo ya haki kuu ya raia ni kushiriki kwa maswala ya kisiasa. Kwa hivyo tunazidi kufuatilia hali ya watetezi wa haki za binadamu, mashirika ya kiraia, vyombo vya habari na wanahabari, uhuru wa kujieleza, maana kuna vikwazo vya kushiriki kwa maswala ya kisiasa hauwezi kuchagua au kuchaguliwa kwenye jamii ambayo hakuna uwazi. Hapo utatekeleza majukumu yako kwa uoga. Huo ndio msimamo wetu. Hadhari ya haya ni kwamba mwaka ujao kufanyika uchaguzi wa huru na haki utakaotamatisha kipindi cha mpito. Hata hivyo, kipindi cha mpito si swala la umuhimu kwetu. Jukumu letu ni kuchapisha na kutoa taarifa kwa baraza la haki za binadam za raia wa Sudan Kusini. Jua haki zako, na Benson Wakoli ripoti hiyo. Umoja wa Mataifa pia haikusaaza mataifa jirani ya Kenya na Uganda kwa kushirikiana na utawala wa Juba kuangaisha raia wa Sudani Kusini wanaoishi katika mataifa hayo. Ni hatua inayotokana na mamlaka za Kenya kudaiwa kushirikiana na za Juba kumkamata mwanasiasa wa upinzani Moris Mabior Bak, ambaye alikuwa ametafuta hifadhi nchini Kenya na alikamatwa na kurejeshwa nchini Sudani Kusini mwezi Februari mwaka huu. Bani Afako ni kamishina wa baraza la haki za binadam la Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini. Kenya, Uganda na mataifa mengine jirani, tunatoa wito kwao tutekeleze uwajibikaji. Katika kila demokrasia sharti wa kuomeshe dhuluma dhidi ya binadamu zinazodaiwa kutekelezwa na maafisa wake. Kule Sudan Kusini hali ni ngumu hata zaidi, maana imekuwa vigumu kwetu kutekeleza mikakati ya mpito ya haki iliyotiwa saini miaka sita iliyopita. We can only imagine how difficult can be implementing... Sasa tunawaza itakuwaje kutekeleza swala la uwajibikaji, sio kwa makosa ya kale, ila haya sasa. Hiki ndicho kinafanyika. Kwetu sisi ni kuwasilisha ripoti yetu kwa baraza kuhusu kila kinachoendelea na husika kukosa kuchukuliwa hatua na kwamba waathiriwa wanateseka suala so, la haki za binadamu. Msikilizaji, nchini Sudani Kusini limesalia kizungumkuti kutokana na kwamba kuna makundi mengi tu ya wapiganaji yanayolenga kutafuta uungwaji mkono kutoka kwa raia wa kawaida. Makundi haya yameendelea kutekeleza ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu licha ya kwamba Umoja wa Mataifa umeendelea kufanya juhudi za kuakisha ukiukaji huu unakomeshwa si mara moja au mara mbili. Ripoti zimechapishwa kwamba baadhi ya raia wamewaua kutokana na msimamo wao wa kukataa kuunga mkono baadhi ya makundi, jimbo la Unity likiwa moja ya majimbo hatari sana nchini Sudan Kusini kwa wafanyakazi wa kutoa misaada kufanya majukumu yao. Miaka miwili iliyopita, makundi ya magenge yaliyohusika kwa mauaji ya madereva waliopeleka bidhaa mbalimbali nchini Sudani Kusini. Licha ya hali kutulia, madereva hao bado wanasema Suala la usalama katika barabara za sudani kusini linasalia tete. Roman Waema ni mwenyekiti wa madereva wa masafa marefu nchini Kenya. Kusema ukweli, hii kitu inahuzunisha, so sisi tunaiomba serikali pamoja na East African Community waangalie haya mambo katika misingi ya kibinadamu, na hata kama ni biashara itakayofanywa hii biashara ifanyike katika misingi ya kuheshimu haki za kibinadamu. Sisi madereva, hivi karibuni tutachukua uamuzi ambao hautakuwa mzuri kwa serikali za East Africa. Maana hakuna dereva kutoka Tanzania, hakuna dereva kutoka Uganda na hakuna dereva kutoka Kenya ama Rwanda atakayepeleka mizigo Southern Sudan. Msikilizaji, basi kwa nukta hiyo, makala haya ya Jua Haki Zako yanafika kikomo, ambapo kwa kina tumeangazia suala la haki za binadamu nchini Sudani Kusini. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, msimulizi wa makala haya. Hadi makala mengine juma lijalo, ndani ya idhaa hii ya Arifa ya Kiswahili. Kwa heri. Serikali ya Rwanda imetangaza kusitisha uhusiano wake wa kidiplomasia na taifa la Ubelgiji kutokana na kile Rwanda imesema Ubelgiji imekuwa ikiendeleza propaganda kuihusu kutokana na mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC. Tunakuuliza, unazungumziaje hatua ya Rwanda? Unahisi hatua hii itaweka wapi mzozo wa mashariki mwa DRC? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254 110 000 420. Nam msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuandalia. Miongoni ni pamoja na waasi wa M23 wajiondoa katika mazungumzo ya amani yaliyoandaliwa na Angola. Niger yatangaza kujiondoa katika shirika la Mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa, Francofoni. Mwisho wa habari. Wimbo kuku wa Willy Paul kutoka Kenya. Hukuu wimbo wake Willy Paul akimshirikisha Jezino kutoka Kenya. Namna hiyo, msikilizaji, ndio wimbo ambao unatamatisha matangazo yetu ngwe ya kwanza hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, wamsimamizi matangazo mekuwa Emmanuel Makundi, mfundi wa mitambo Collins Kadhambi, na upande wa mitandao ya kijamii Boldrin Ambale. Shukran pia kwake Carol Corey. Matangazo mengine yatakujia mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki o,