Ni saa moja na dakika arobaini, saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo nama Emmanuel Makunde yuko tayari kutupa yaliyojiri viwanjani. Karibu na kule kwa baridi nam, na ume, ume <laughs> asante, umekamatika kweli nam. Ni kweli asante karo. Nianzia hapa nchini Kenya, ambapo jana uh, vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba katika mechi za kufuzu kucheza uh, fainali za kombe la dunia ukanda wa afrika zilichezwa. Kenya wakiwa nyumbani eh, katika uwanja wa Nyayo walifanikiwa kuchomoza na ushindi dhidi ya majirani zao Uganda kwa mabao mawili kwa sifuri, wakati jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakifungwa wakiwa nyumbani na Benin kwa mabao matatu kwa buyu Nigeria wakiwafunga Botswana kwa mabao manne kwa sifuri. Nikivuka hadi kule ngambo eh, katika jiji la Liverpool jana, kocha mkuu wa Liverpool Arne Slot alijikuta anamaliza wiki vibaya, kwa sababu tayari alikusha tupa nje katika michuano ya klabu bingwa barani Ulaya, lakini jana, katika kombe la ligi, alikubali kupoteza mbele ya Newcastle United ambao wametengeneza historia kwa kuwafunga Liverpool katika dimba la Wembley kwa mabao mawili kwa moja. Ni kipigo chenye maumivu makali hasa kwa mashabiki mm -hmm. wa soka wa Liverpool ambao walikuwa wao, walikuwa wanapiga hesabu klabu bingwa, kombe la ligi na ligi kuu, ili wachukue treble, makombe matatu mfululizo, lakini tayari klabu bingwa wamekwisha tolewa, tayari kombe la ligi wamekwisha tolewa, na sasa wako mbele kwa alama kumi na mbili tu dhidi ya Arsenal ambao wanawafukuzia na, na mechi zikiwa zimesalia chache, kwelikweli kule nchini Uhispania karo jana, Barcelona wakitoka nyuma walifanikiwa kuwafunga Atletico Madrid kwa mabao manne kwa mawili, na hii kuifanya Barcelona kujikita ama kukita mizizi katika msimamo wa ligi kuu ya soka pale nchini Uhispania, La Liga, wakiwa na alama sitini sawa na Real Madrid wenye alama sitini, lakini wanatofautiana magoli ya kufunga na kufungwa na Atletico Madrid sasa wanasalia katika nafasi ya tatu wakiwa na alama hamsini na sita, mbio zao za we, na wenyewe kutwaa taji la ligi kuu zikiwa zinaenda kufifia, lakini lolote linaweza likatokea katika kabumbu. Kule nchini Ufaransa, Paris Saint Germain walipata ushindi dhidi ya Masei kwa mabao matatu kwa moja na kuwafanya wao pia wasalie kileleni katika ligi kuu ya soka pale nchini Ufaransa wakiwa na alama sitini na tano wakifuatiwa na Masei nyo, wenye alama arobaini na tisa. Hii ni wazi kwamba You know, imeenda, <laughs> imeenda. <laughs> Kule nchini Italia International Milan eh, walifanikiwa kusonga mbele wakiwa na alama tatu zaidi ya wanaowafuatia katika ligi kuu ya soka pale nchini Italia Serie A, baada ya jana kufanikiwa kuchomoza na ushindi wa mabao mawili kwa sifuri wakati eh, Juventus wao wakifungwa na Fiorentina kwa mabao matatu kwa boyo Mm-hmm, lakini nikirejea Uingereza, mbali na kombe la ligi jana, Manchester United ilifanikiwa kuchomoza na ushindi wa mabao matatu kwa buyu dhidi ya Leicester City inayoonolewa na kocha mchezaji wa zamani wa Manchester United Ruud van Nistelrooy, Arsenal wakiwaduaza Chelsea kwa bao moja kwa sifuri wakati Fulham wakiwafunga Tottenham Hotspurs kwa mabao mawili kwa sifuri. Zaidi nitakujuza katika matangazo ya awamu ya pili karo, ikiwemo Formula 1. Asante ah, sana mikunde. Na sasa tunakuletea uchambuzi wa magazeti na yupo hapa Ruben Likumbuka, hujambo na karibu. Sijambo, asante sana mwenzangu Carol Cori, ningeshangaa makundi ya <laughs> bila yamalize bila anapenda <formula one. laughs> magari huyo <laughs> <laughs> <laughs> Nam, natumai huna neno hapo ulipo msikilizaji. Nianze na um, uchambuzi huu wa magazeti na gazeti la Daily Nation Carol. Gazeti hili linachapishwa nchini Kenya katika ukurasa wake wa mbele laandika namna ambavyo mapato yamepungua kwa wafanya kazi wengi wa serikali, wa sekta binafsi, ajira zimepungua, hali ambayo imeathiri familia nyingi mm. Ni gazeti la Daily Nation. Taifa Leo kwa upande wake, ambalo linachapisha habari zake kwa katika lugha adhimu ya Kiswahili, laandika askofu Ole Sapit akausha Kalonzio Kalonzo Peleza na, na Gashagwa. Naam, gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania huko laandika, vijana mia mbili kulipiwa mahari. Ripoti maalum sababu kuzagaa kwa taka da. Wakati Nipashe laandika hatimaye wasira asema sioni dalili za Watanzania kupoteza imani na Chama cha Mapinduzi. Kule Uganda, gazeti la The Monitor la wanukuu maafisa wa jeshi la ulinzi UPDF wakielezea sababu za kutumwa kwa wanajeshi kule Juba nchini Sudan Kusini. Kule DRC, gazeti la Tempete de Tropique, lakini pia Actualite CD po le Potentiel, miongoni mwa mengine. Magazeti haya yameandika kuhusu kauli ya serikali ya Kinshasa kuwa itawatuma wajumbe wake kule Luanda, Angola kesho, uh, siku ya Jumanne, uh, Machi 18 kushiriki mazungumzo ya ana kwa ana na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Hapa Carol, msikilizaji, pia usikose kupitia tovuti yetu kwa anwani ya uh, yani tovuti yetu ya RFI Kiswahili, lakini pia Facebook na YouTube kupata habari hii kwa undani. Gazeti la Iwachu la huko Burundi limeandika habari kuhusu shutuma zilizotolewa na shirikisho la kitaifa la vyama vya wafanyakazi wa sekta ya afya FNSS dhidi ya kile kinachotajwa kwa ubaguzi katika utoaji wa fidia kwa wafanyakazi wa Wizara ya Afya. Gazeti la uh, New Times, la nchini Rwanda limeandika habari kuhusu mkutano mkubwa alioongoza Rais Paul Kagame jana, akiwataka raia wa Rwanda kufunga mk na kujiandaa kwa hali ngumu ya maisha. Asante likumbuka. Karibu. Na sasa tupate makala Mazingira, leo dunia yako kesho. Msikilizaji, je, unafahamu kuhusu NDCs au nationally determined contributions? Hizi ni ahadi au mipango ambayo hutolewa na kila nchi mwanachama wa Umoja wa Mataifa kwa lengo la kuonyesha hatua ambazo nchi zinapanga kuchukua katika kusaidia kukabiliana na utoaji wa gesi joto ili kuisaidia dunia kudhibiti ongezeko la joto pamoja na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Ahadi hizi msikilizaji, zinaenda sambamba na mkataba wa mazingira wa Paris mwaka 2015 ambao unazihitaji nchi kupitia upya ahadi zao kila baada ya miaka mitano kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, ahadi za hivi sasa zina mapungufu makubwa ikilinganishwa na kile kinachohitajika kudhibiti ongezeko la joto pamoja na kuepuka athari mbaya zaidi za mabadiliko ya tabia nchi. Katika makala yetu hivi leo, ni naye Tajil Urio, ni mtaalam wa mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini Tanzania, na tutakuwa tunaangazia ahadi hizi. Nchi zimekuwa zikiwasilisha maboresho ya ahadi ili kuendana sambamba na utekelezwaji wa mkataba wa mazingira wa Paris. Kwanza makala haya Tajil anatupa tathmini yake ya ahadi ambazo zimekuwa zikitolewa na nchi wanachama wa umoja wa Mataifa. Ukiangalia kwanza ahadi ambazo zimewekwa kwenye NDC kwa miaka mitano iliyopita na NDC ambazo zinaisha muda wake kwa sasa hivi na nyingine ambazo zinaenda mpaka elfu mbili na thelathini bado hizi ahadi hazitufikishi katika yale matarajio pendwa ya kuona kwamba uh, nchi zinachukua hatua zaidi dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi na kuhakikisha kwamba tunafikia lengo la mkataba wa Paris. Nasema hivi kwa sababu ripoti mbali mbalimbali, zinaonyesha kwamba hata ukitekeleza yale yote ambayo yamewekwa kwenye hizi NDC mpaka sasa hivi, bado haisaidii kupunguza ongezeko la wastani wa jotoridi kwa dunia kufikia digri moja pointi tano au chini ya digrii mbili. Kwa hiyo bado unaweza kusema uh tunahitaji juhudi kubwa zaidi za kuweka mipango ambayo pia inatekelezeka na kuweka rasilimali za kutekeleza mipango hiyo ili tuweze kufikia pale ambapo tunaweza kutofika. mwaka huu, msikilizaji, nchi zinatakiwa kuwasilisha ahadi zao mpya za kitaifa, lakini hadi kufikia tarehe ya mwisho iliyokuwa Februari kumi, ni nchi kumi na tano pekee zilikuwa zimewasilisha ahadi zao mpya za miaka mitano ijayo. Lakini je, hii inatoa taswira gani? Naweza kusema pia ni swala la, la muda uh, kwa sababu uh, jambo hilo liliamuliwa na kufikiwa mawafikiano mwezi Novemba mwaka jana, na kufikia Februari, nchi zio zimewasilisha. Sasa, namna ambavyo hizi NDCs zinaandaliwa ni mchakato mrefu kidogo. Kwa hiyo kwa nchi ambazo zilikuwa hazijaanza huo mchakato, nafikiri uh, kiuhalisia tu ingekuwa ni ngumu sana wao kufikia uh, kuwasilisha ndani ya mwezi Februari. Ni, ni process ambayo inahitaji muda kidogo na inahitaji kushirikisha sekta tofauti tofauti. Inaleta, inaleta sura kwamba bado uh, umakini na uh, uh, au hazijapewa kipaumbele cha kutosha lakini pia ni muhimu kuangalia hilo swala la muda na namna ambavyo ni zoezi kubwa, na labda ni kwa namna gani nchi zinatakiwa kuboresha mipango yao mipya katika hizi ahadi mpya ambazo nchi zinatakiwa a, kuwasilisha a, kwa sasa. Ni ombi kubwa na mkazo mkubwa, ni kuhakikisha kwamba wanaweka ahadi nyingi na na kubwa zaidi ambazo zitakuwa na matokeo makubwa, hasa kwenye kusaidia swala zima la la kuzuia uzalishaji wa gesi joto kituani uh, kipaumbele kikubwa, lakini kwa nchi sasa hizi ambazo zinaendelea kusini uh, mwa jangwa la Sahara na nchi nyingine za mabara mengine ambazo zinaendelea sana ni namna gani ambavyo wataimili hizi uh, changamoto ambazo zinaleta na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi. Tuna mataifa yaya ambayo yameisha kwisha endelea sana kiviwanda na yanazalisha kwa kiasi kikubwa hizi gesi joto, basi wao wanatakiwa wafanye zaidi na waseme kwa ukubwa zaidi ni namna gani watashiriki kupunguza uzalishaji wa hizi gesi joto. Aidha, Tajel anagusia baadhi ya maeneo nchi za Afrika zinatakiwa kuangazia zaidi katika ahadi zao mpya na, na, na pengine tukiangalia uh, ahadi uh, zilizopita unahisi labda kwa nchi za Afrika katika hizi ahadi mpya ambazo uh, zinatakiwa kuwasilisha uh, ni maeneo gani uh, yanatakiwa kutiliwa mkazo katika NDCs zao mpya? Ukiangalia kwa Afrika bado kuna changamoto nyingi ambazo zinapelekea uzalishaji uh, wa gesi joto. Tukisema juhudi, kwa mfano kwenye swala zima la nishati ya kupikia, hili ni jambo linamgusa linagusa kila kwa hiyo tukiweza kuwa na maboresho kuhusu nishati ya kupikia, tukaacha matumizi makubwa ya, ya kuni na mkaa, itasaidia kwa kiasi kikubwa sana kwa kwa mazingira yetu na uzalishaji wa gesi joto. Lakini tukiangalia pia vyanzo vya nishati, tukiangalia namna ambavyo tunadhibiti taka. Aa, hii pia ni muhimu sana kwao, ni sehemu ambazo pia tuna tunaweza tukaangalia na kuhakikisha kwamba uh, kilimo kinafanyika kwa namna ambayo ni kilimo endelevu na ambacho kinazingatia uhifadhi wa mazingira. Kwa hiyo ni kwenye shughuli zetu za uzalishaji mali na shughuli zetu za kiuchumi ndio za kuangalia zaidi, hasa zile ambazo zinagusa watu wengi zaidi zipate rasilimali za kutosha, kwa sababu pia uh, ni mabadiliko ambayo yatahitaji rasilimali kwa kiasi kikubwa kuanzia fedha, teknolojia na utaalam. Tuzungumzie uh, uhimili wa mabadiliko ya tabia nchi, lakini pia ufadhili katika NDCs, ambazo muda wake unakamilika, una ni maboresho gani labda unaona yanafaa kutekelezwa katika uh, maeneo haya ya uhimili wa mabadiliko ya tabia nchi, lakini pia ufadhili kwenye uhimili? Kumekuwa na changamoto kubwa hasa ya rasilimali kutoka mataifa ya nje na ni kitu ambacho usabu kwa sababu kwao sio kipaumbele kikubwa, ila kwetu ni kipaumbele, ni muhimu sana cha kulifanyia kazi, kwa sababu ya kihistoria, kwamba tunaathirika zaidi kuliko ambavyo tunachangia kwao. Tunahitaji kufanyia kazi hizi athari ambazo tunakumbana nazo, na kwa hiyo moja ya maboresho makubwa nafikiri ni, ni swala zima la kuhakikisha kwamba rasilimali za kuhimili zinapatikana na zinatoka katika vyanzo mbalimbali, uh, vyanzo vya kimataifa pamoja na vyanzo vya ndani na wananchi, na, na wajengewe uwezo pia kwamba ni namna gani wanaweza wakaimili. Kwenye upande wa maboresho mengine ni masuala ya rasilimali, na ukiangalia kwa mataifa ya Afrika na nchi ambazo zinaendelea NDC zake mara nyingi, na ndivyo itakavyokuwa pia hata kwenye hii raundi ya tatu, zina hadi zile ambazo, uh, wanahaidi watazitekeleza endapo watapata rasilimali na kuna zile ahadi ambazo watazitekeleza tu kwa kutumia vyanzo vya ndani. Sasa ni, ni ni wakati sasa hata hizi nchi ambazo zimekwisha kuendelea zitapotoa ahadi uh, zake ziangalie pia ni namna gani zitatoa zile zitatoa sapoti ya kutekeleza ahadi hizi ambazo zinahitaji rasilimali. Uh, ya teknolojia ya fedha na utaalam ili ziweze kutekelezwa katika hizi nchi zinazoendelea. Ni jukumu gani kubwa labda mashirika ya kiraia na sekta binafsi uh, zinazo katika kushinikiza nchi mbalimbali kutekeleza ahadi zao ah, mpya za kitaifa? Kwanza niseme tu sekta binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali yana mchango mkubwa sana, kuanzia sasa hivi ambapo nchi zinaanza kutekeleza kutengeneza ahadi kwao, zinatakiwa zipase Uh, sauti zao kwa kiasi kikubwa kuhakikisha kwamba uh, mambo mbalimbali mbali ya muhimu ambayo yanaigusa jamii yanakuwa yanajumuishwa ya kwenye hizi NDC, na baada ya hapo wasaidie kwenye kutekeleza hizi NDC kupitia miradi mbalimbali wanayoifanya, lakini pia kusimamia utekelezaji na kuoji na kufuatilia, je, yale ambayo yameahidiwa yanatekelezwa. Sekta binafsi pia wana mchango mkubwa sana wa kusaidia utekelezaji wa hizi ahadi kwa kuangalia ni namna gani ambavyo kupitia hizi ahadi biashara inaweza ikafanyika, uwekezaji wa kijani unaweza ukafanyika, ambao utapelekea upunguzaji uh, wa uzalishaji wa gesi joto. Kwa kuhitimisha makala yetu hivi leo, Tajel anafafanua ni kwa namna gani maamuzi ambayo yamekuwa yakiafikiwa kwenye mikutano ya kila mwaka ya mazingira yanaweza kuwa msingi wa ahadi hizi mpya ya kuna maamuzi mbalimbali mbali ambayo yamefanyika na ikiwemo hili lenyewe la la kuhakikisha kwamba tunatuma NDC mpya na nchi zina zinakuwa na hizi ahadi mpya, lakini kuna maamuzi inaweza kusema ni, ni ya msingi pia ambayo yanaweza yakasaidia utekelezaji wa NDC ambayo yalifikiwa Baku mwaka jana ambayo yanahusiana na, na biashara ya kaboni hasa kwa biashara ya kaboni kwa kuunganisha na NDC na utekelezaji wa NDC. Hiki ni kitu ambacho hakikuwepo awali, sasa kipo, kwamba unavyoweza ukatoa ahadi kupitia NDC, na wadau wengine wa maendeleo nchi au sekta binafsi wakaunga mkono utekelezaji wa hizo ahadi kwenye NDC yako kupitia biashara ya kaboni. Hilo so, nafikiri hilo ni moja ya ya maamuzi ambayo yanaweza pia yakasaidia spidi ya, ya, ya utekelezaji, na of course, ili tuweze kufanikiwa kwenye hilo, mataifa yatatakiwa ya yaweke mazingira ambayo yatawezesha utekelezaji wa jambo hilo. Kufikia hapo ndio natia kikomo makala yetu hivi leo. Shukran kwa mtaalam wetu Tajel Urio kutoka nchini Tanzania. Jina langu Minzletijai, kwa heri. Shukrani na nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Awamu ya kwanza serikali ya DRC kushiriki mazungumzo na waasi wa M23 nchini Angola. Kinara wa upinzani nchini Ufaransa Marine Le Pen akutana na rais wa Chad Mahamad Idris Deby Itno na Marekani yaeleza matumaini ya kukubaliwa mapendekezo ya usitishwaji mapigano kati ya nchi ya Urusi na nchi ya Ukraine. Utapata matangazo hayo pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili. Na sasa tumalizie na kibao daa cha kwake Nandi ambaye ameshirikisha wasanii wengine wengi. Oh oh, Totoni mkali kabisa, mentali kanikalisha, mapenzi yamenishika oh, Unavyonifanya si tujali ukiona side check kinibandua si banduki waendelea tu, mwambie mwenzangu waelewe, mimi ndo main check na ja. Tu tu. Ni kibao da ya kwake nandi ikitamatisha matangazo awamu ya kwanza kutoka RFI Kiswahili. Shukran msikilizaji ambao umekuwa pamoja nasi awamu ya kwanza, na kualika saa mbili na nusu, usikose kuungana nasi kwenye matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa tunasema kwa heri ya muda.