Dakika arobaini baada ya saa moja asubuhi Afrika Mashariki. Karibu Victor Buso na habari za michezo. Nam, asante sana mwenzangu. Tuanzie nchini Kenya. Ripoti ya mkaguzi mkuu wa fedha za serikali uh, nchini humo Nancy Gathungu ameeleza kwamba anatoa wasiwasi kuhusu fedha zilizotumiwa kukarabati uh, viwanja mbalimbali mbali, uh, vya soka nchini humo, hasa uwanja wa City Stadium lakini pia Uh, uwanja kulekea, uh, unyayo kulekea michuano ya CHAN ambayo itafanyika mwezi Oktoba uh, mwezi wa nane uh, mwaka huu akisema, uh, kwamba uh, kuna wasiwasi kwamba huenda fedha hizo hazikutumiwa vizuri sana, kwa mujibu wa ripoti ndefu ambayo imechapishwa hivi karibuni. uh, Kenya itakuwa mwenyeji wa mchuano hiyo pamoja na Uganda na Tanzania. uh, mchuano hiyo ilikuwa ifanyike mapema mwaka huu, lakini ikairishwa uh, hadi baadaye mwaka huu kwa sababu ya maandalizi yalikuwa hajakamilika katika viwanja mbalimbali mbali. Kule barani Ulaya hivi leo kuna michuano ya mzunguko wa pili uh, kufuzu katika tua robo fainali kwa nia Uh, katika hatua ya nane bora kuwania taji la klabu bingwa huko barani Ulaya, klabu ya Liverpool ambayo ilianza vibaya mechi ya kwanza kwa kufungwa pamoja na sifu, kwa sifuri na mabingwa wa soka kule nchini Ufaransa, Paris Saint Germain, hivi leo watakuwa wenyeji wa PSG, mechi ambayo inatarajiwa kuwa na ushindani mkubwa sana. Uh, lakini Barcelona watakuwa wenyeji wa Benfica. Katika mechi ya kwanza, Barcelona walichomoza na ushindi wa bao moja kwa, uh, uh, um, uh, kwa sifuri. Lakini Bayern Leverkusen nayo itachuana na Bayern Munich katika mechi ambayo Bayern Munich walianza vizuri, baada ya kuishinda wenzao hawa mabao matatu kwa sifuri. Lakini mechi nyingine itakuwa ni kati ya Inter Milan na Feyenoord FC. Katika mechi ya kwanza, Inter Milan alichomoza na ushindi wa bao mbili kwa sifuri. Labda uni ipi katika mechi hizi za leo? Uh, labda kati ya Barcelona na Benfica. Uh, mechi itakuwa ngumu, lakini najua afundi mitambo vital mahali alipo anapigia uh, sana Barcelona kupata ushindi na bila shaka. Lakini pia leo hii kutakuwa na maandalizi ya michuano itakayochezwa hapo kesho. Klabu ya Arsenal itapambana na PSV Eindhoven katika mechi ya kwanza. Arsenal alipata ushindi mkubwa wa mabao saba kwa uh, moja. Katika mchezo wa tenis, leo ni siku ya saba ya mashindano ya kimataifa ya Indian Wells ambayo yanaendelea kule nchini Marekani. Iga Swiatek ambaye amekuwa ame kufanya vizuri duniani, uh, hivi leo atakuwa anachuana na zech uh, Carolina Muchova, huyu ni mchezaji kutoka kule katika jamhuri uh, ya chek, katika mzunguko wa nne kwa upande wa wanawake uh, katika mashindano ya kukimbiza baiskeli kule nchini Ufaransa hivi leo ni mzunguko wa tatu, uh, umbali wa kilomita ishirini na nane nukta tano kutoka katika jiji la Paris uh, kwenda ni Nice, katika mashindano ya taifa hilo ambayo yalianza mwishoni uh, mwa wiki. Ni kushukuru Victor Abuso, shukran. Um, Ali Bilali asubuhi, magazeti yamechapisha nini? Nam, ni kushukuru sana mislet jai, nianzie kule DRC magazeti nchini humo, gazeti la La Prosperite limeandika kuhusu rais wa Angola Joan, Joao Lorenzo ameunga mkono mpango ambao unaendeshwa na makanisa kule DRC ujulikanao kama uh, social pact for peace. Uh, mbali na taarifa hiyo, gasio limeandika Ferdinand Kambere amesema, uh, tunachotuhumiwa hakina uhusiano wote na usalama wa nchi. Huyu ni kada kutoka chama tawala zamani cha PPRD, ambayo alikuwa miongoni mwa watu ambao waliitishwa mbele ya mahakama ya kijeshi jana jijini Kinshasa na baadaye kuachiwa. Gazeti la la Iwachu la kule nchini Burundi limeandika takriban nyumba mia sita zimekumbwa na mafuriko, na njia inayojulikana maarufu kama Kunzoka iliyoko Kinyinya ya pili katika ukanda wa Rukaramu haipitiki kufuatia maji ya ziwa Tanganyika yanayoongezeka na sasa watu wanatumia mitumbwi ili kurudi manyumbani. Hatari sana na New Times la kule nchini Rwanda limeandika serikali inapanga kuanzisha vinu viwanda tofauti vya kuzalisha umeme wa nyuklia vyenye uwezo wa kuzalisha megawati 110 ndani ya miaka kumi kuanzia mwaka 2025. Gazeti la Sudan Tribune limeandika gavana wa Dafu yeye atanguliza hatua za kijeshi badala ya serikali ya mpito ambayo itakuwa haina uwezo Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika uh, rais Museveni atajiunga na kampeni za NRM Kawempe Kaskazini leo, uh, katika uchaguzi mdogo uliopangwa kufanyika Machi kumi na tatu. Gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya limeandika Sifuna na Babu wakwepa Ruto, viongozi hao waingia mitini, rais akivumisha ushirikiano wake na Raila. Je, ni uasi? <laughs> Uh, ni swali ambayo wana wa, wa Nairobi wengi watakwambia. Kwa kiasi kikubwa Babu pamoja na Sifuna wameonekana kuwa upande wa raia kabisa. bodaboda <laughs> boda kutafutiwa kazi majuu, serikali yakana kuuza boma iliyodai Gachagua ni taarifa pia ambayo imeandikwa na gazeti la Taifa Leo. Naam, Ali Bilali ni kushukuru, shukran. Upate marudia makala juu haki zako. <laughs> Msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala ya juu haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za msingi. Kwenye makala leo tunaangazia siku ya kimataifa ya wanawake inayoadhimishwa kila mwaka Machi nane, siku hii ikitumika kutambua mchango wa wanawake katika jamii na kupigania usawa wa kijinsia. Ni siku ya kusherekea mafanikio ya wanawake katika nyanja mbalimbali kama vile siasa, uchumi, sayansi na sanaa, huku ikihamasisha juhudi za kuondoa changamoto wanazokabiliana nao wanawake kama vile ubaguzi ukatili wa kijinsia na no ukosefu wa fursa ya usawa. Kwenye makala haya tunaangazia mchango wa siku hii kuhamasisha uboreshaji wa maslahi ya kinadada. Karibu, jina langu mimi ni Benson Wakoli. Kauli mbiu ya mwaka huu inasisitiza umuhimu wa kushirikiana ili kujenga jamii yenye usawa ambapo kila mtu ana nafasi sawa ya kufanikiwa bila kujali jinsi yake. Katika dunia inayoendelea kubadilika ni muhimu kuendelea kushinikiza sera na vitendo vinavyohakikisha wanawake wanapata haki zao kikamilifu. Siku hii hutumika kutoa wito wa kuchukua hatua kwa serikali, mashirika na watu binafsi ili kuunda ulimwengu wenye fursa sawa kwa wote. Msikilizaji, hapa anazungumza na Damaklin Bonare Kiheri kutoka mtaa wa Mkuru kwa Ruben jijini Nairobi anaeleza nini kinastahili kufanyika ili kuimarisha maisha ya mtoto wa kike. Kivyangu, mimi kusema tu kweli, wasichana bado wanafaa kufanya utafiti wa kuishi maisha poa. Naweza toa mfano mahali mimi ninaishi kwa sahi. Wasichana wengi wanatumia wanatumia ngono ili kupata mahitaji yao, na mara mingi huwa wanalazimishwa ili waweze kupata ili maisha yao ya kawaida, kusema kama kuolewa mtu, unapata mtu una kulazimisha huko kijijini, unaambiwa kama uwezi olewa na huyu utafute mahali pa kwenda. Sasa inabidi tu we, kama msichana, inabidi umekuwa forced tu kuolewa na huyo mtu, ama sana sana wasichana wako wana ni wa shule unapata wameacha shule kwa sababu hawezi hawezi pata kusema kama sanitary pads, inabidi wanajiuza ili wapate pesa kidogo wanunue zile pads, na ukipata wakijiuza, unapata majukumu zinawakumba kama kupata mimba za mapema, kuwa wazazi, unapata sasa ile shule imekatikia hapa siku ya wakina dada wanawake, sijui unahisi serikali inastahili kufanya juhudi gani ili kuhakikisha kwamba maisha ya mtoto wa kike yanafikia viwango ambavyo vinahitajika, kwamba serikali iweze kuangalia sana wasichana sana sana, sana, jinsia ya kike iweze kuwasaidia tuseme, kuwaprovidia tuseme kama hizo hizo sanitary pads, wa support. Hata kuna wale wenye hawajiwezi wenye inabidi tu wamefanya hizo biashara ndio wajiendeleze kimaisha. Ingekuwa ni uwezo mimi kama mimi ingekuwa ni uwezo wangeweza kusaidiwa wapate tu hata kama ni biashara ama wapelekwe shule wasaidiwe kuendelezwa kimasomo. Yaani, nyinyi mmekuwa mstari wa mbele sana kupigania haki ya mtoto wa kike. Sijui kisa gani mmeshughulikia, mkaona hiki tumekishughulikia na tumefaulu kumaliza kesi yake. Kwa grupu yetu tumejaribu kushughulikia wasichana ambao ni young mothers, wasichana wenye wamezaa wakiwa wadogo, kama mimi nikiwa mmoja wao. Tumeshughulikiwa tu, wenye wana, wanakubali kurudi shule, wamepelekwa shule, wenye wanataka biashara wamefunguliwa biashara na pia support tu huko kijijini kulipiwa rent, chakula wanapewa at least. Na mwisho kabisa pengine una wito wote ambao unaweza ambia serikali ama kutoka kwa serikali? Aa, mwaka huu tunapoadhimisha siku ya wanawake duniani. Mimi wito ambao ningeambia serikali, kuna kuna haya makundi ambayo yamejitokeza kusaidia wanawake ama jinsia ya, ya kike, tungependa wawasaidie in funding na wa provide at least, hata kama ni hizo vitu wanapeana wawasaidie, ili waweze kusaidia watoto wasichana. Nikushukuru sana kwa muda wako. Nashukuru pia Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Bi Veronka pia kutoka mtaa wa Mkuru jijini Nairobi nchini Kenya, pia anasimulia hali ya maisha magumu ambayo mtoto wa kike amekuwa akipitia na lipi linastahili kufanyika ili kuimarisha maisha ya mtoto wa kike. Kwanza mimi natoka katika mtaani duni ambapo wasichana wasichana wako tu. Usipochunga mtoto wako kama mzazi, kama mzazi ambao uko na mtoto wa kike, utaumia, mtoto wako ataumia baadaye, kwa kuwa katika mtaa yetu anaweza pata wasichana wasichana wengi, wazazi wao kosa pesa za karo za kuwalipia shule mara wanaishi mzazi hizi afford chakula hizi nini, si inabidi hiyo jinsi, msichana mwenyewe inabidi msichana mwenyewe aji ajiingize kwa vitu ambavyo vitu, amevaa vimuhusu, amejichagua yeye, anachagua maisha duni yenye yeye anaona iko sawa, lakini maisha haiko sawa. Mimi kenye naweza advice serikali ni isaidie katika hizi mtaa zetu, kuna kuna shirika ambalo mingi zinasaidia jinsia ya kike. Sasa serikali ikipea hao hizo shirika fundings. At least, itasaidia wasichana irudisha wasichana shule kama wasichana wote, wasichana Dreams, pia wo, wanabaki na, pengine sijui, unahisi kufikia sasa serikali imefanya mikakati ya kutosha kutetea maisha ya mtoto wa kike? Tumejaribu vilivyo kuingia mitandaoni, kuingia kufanya maandamano, kufanya nini, at least serikali igundue kuwa msichana wa kike ni wa dhamana. Hata kama kila, kila, kila mtoto ni wa dhamana, lakini jinsia ya kike inavyosemekana, ukifunza msichana wa kike unafunza dunia, mzi? dunia mzima. Serikali haija, haijasaidia kwa kuwa wasichana wanadhulumiwa, wanauliwa. Saa kuna kitu serikali imefanya juu, ukijaribu kupigania haki zenyu, hiyo bado ni shida. Tunajaribu kuingia mitandaoni kwa hizi ambavyo tunaweza ongea na Wenye wako serikalini, rais, lakini hawatimizi ndoto zetu mm. Utoe jambo, jambo ambalo ni muhimu yako, inaonekana ni kama ni chini, lakini mtoto wa kiume inaonekana ni kama ni juu. Kuna hiyo kijinsia, na kushukuru sana. Asante. Jua haki zako na Benson Wakoli. Lucy Opondo mwanaharakati wa kupigania haki za wanawake nchini Kenya anasema bado mengi yanahitajika kufanyika ili kufanikisha malengo ya wanawake nchini Kenya na kanda nzima ya Afrika Mashariki. Kwa hakika, uh, mwaka huu ama miaka hizi tumekuwa tukiona, uh, wanawake wak, wakijitokeza ili kujaribu kuungana na wenzao ili kuadhimisha siku hii. Wakati rais mkuu alijaribu kurudisha lile bajeti kwenye bunge, kitu ya kwanza ambayo tuliona alitoa ile pesa yote ambayo alikuwa Tenge, ametenga kwa kina mama na zile activities ambazo wasichana husaidika sana na, na pia aliweza kureduce ama zile budget za women rep. Wakati wowote wanataka kupunguza bajeti ni haraisi mno kwao kwenda kwenye bajeti zetu ya sisi wa, wa mama na wasichana ili waweze kupunguza. Hiyo ndio kisa ambacho tunasema hatukitaki tena, na, na bilihusi. Pengine tu kwa mtazamo wako, unahisi juhudi gani zinastahili kufanyika kufikia sasa ili kuimarisha kabisa maisha ya mtoto wa kike na mwanamke kwa jumla? A vitu nyingi hazijaweza kufanyika kama vile mwaka jana ama mwaka huu, wasichana bado wanaendelea kuuliwa kila siku. Hatujaona rais akija akiongelea hiyo maneno, hatujaona kama amekuja kutatua hiyo maneno mbele ya sisi wa Kenya. Maneno zingine anaendelea kuzifanya, lakini hii ukiukaji mkuu wa haki za kibinadamu kama sisi wasichana ama sisi wa Kenya inakuwaga ni kutuua. Ningependa kusema ya kwamba imefika wakati ambapo hatuwezi pigana hii vita peke yetu, kwa hivyo tungependa kuwahusisha pia nao wa na ume ama kina baba, kina baba zetu kina ndugu zetu na pia na wale uh, mashujaa wa kiume ili waje pamoja na sisi, ili tuweze kuwahamasisha na kuwafunza wanaume dhidi ya ubaya wa kuua mwanamke kwa maneno ya kinyumbani, ambayo tunaweza elewana, ama tunaweza leta mtu aka negotiate katikati sisi wawili na tuweze kuelewana kama tunaendelea mbele ama tunaachana. Mataifa mengi sana, tukiangalia ama tukitumia mfano wa taifa kama Rwanda, umepea wanawake kipaumbele sana katika masuala ya uongozi. Je, unahisi serikali za Afrika Mashariki pia zinaweza titi na kuangazia mfano kama ule ambao umefanyika nchini Rwanda? Dunia inapoadhimisha siku ya mwanamke duniani, jaji mstaafu David Maraga alikuwa uh, amerekomend ile wakati kwamba manake thuluthi mbili ya wanawake haikuwa imeafikishwa, ilikuwa tena bunge ivunjwe ili thuluthi mbili iweze kufikiwa, lakini tuliona kwamba rais hakuangalia hata an haku Uh, Maraga. Kwa hivyo wakati imefika ambapo lazima tuweze kusikiza judiciary, pia ina powers uh, ni kama executive na kama ni kama legislature, ili tulithimbili iweze ikafikishwa, na pia ndo sisi wanawake pia tuweze tukapata watu wanaotutetea pale bungeni kwa maswali ya kike, sisi kama wamama na sisi kama wasichana. Ni kushukuru sana kwa muda wako, asante sana. Skilizaji kunukuta makala ya juu haki zako yanafika kikomo. Jina langu ni Benson Wakoli, nimekuwa mtayarishi na msimulizi wa makala. Leo hadi juma lijalo ndani ya idhaa hii arifa ya Kiswahili, kwa heri. Vijana nchini Kenya wameanza kuandamana kupinga kile wanadai wanasiasa kutoa kiasi kikubwa cha pesa kwenye maeneo ya kuabudu, ili hali wao hawana ajira. Msikilizaji, tunakuuliza unakubaliana na, na hatua ya vijana hawa nchini Kenya, utueleze nchini mwako hali poje? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp 254 100 000 420 Miongoni mwa yale tumekuwa nayo msikilizaji, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika eneo la Maziwa Makuu akutana na Rais Felix Tshisekedi kuelekea mkutano wa baraza la usalama wa mwezi Aprili. Kibao tika kutoka kwa msanii Zili kinatamatisha matangazo tika mtiti Msikilizaji, wimbo wake zilitika unatutamatishia matangazo awamu hii ya kwanza. Nitarejea awamu ya pili saa mbili na nusu majira Afrika Mashariki.