Dakika 40 baada ya saa moja asubuhi Afrika Mashariki, wasaa wa kupata habari za michezo. Najua Victor Buso, wikendi imekuwa ndefu kidogo, kuna nini kwenye michezo? Nam, ni kweli kabisa, asante sana mwenzangu. Tuanzie kule nchini Tanzania, klabu ya soka Young Africans, mabingwa watetezi alikuya Tanzania bara, uongozi uh, wako umesema kwamba umekosa imani na kamati inayosimamia ligi kuu ya soka nchini humo. Hii imekuja baada ya kamati hiyo kuahirisha mchuano wa watani wa jadi ama debi, kati ya Yanga na Simba, mchuano ambao ulikuwa umepangwa kuchezwa jumamosi iliyopita huko Dar es Salaam. Uh, Simba lijiondoa kwenye mchuano huo muhimu baada ya kuripoti kwamba wachezaji wake walizuiwa kufanya mazoezi uh, kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa siku moja kabla ya mechi hiyo. Sasa Yanga wanataka kwamba wapewe ushindi Uh, kwa Simba kutofika uwanjani, lakini pia wanataka shirikisho la soka TFF, kuvunja kamati inayosimamia ligi kuu ya soka nchini humo, kwa sababu wamekosa imani na kazi yao. Kama uliwasikia mashabiki wa Yanga walikuwa wanasema Simba wanaogopa ku uh, pigwa mabao, na upande wa Simba wanasema kwamba Yanga waliwawekea vikwazo, sababu kanuni inasema timu ambayo ni ngeni inapaswa kupewa muda wafanya mazoezi kabla ya mechi hiyo. Kwa hivyo ni pande zote mbili zinazungumza. Kule Rwanda kulikuwa na pia mechi ya watani wa jadi kati ya APR na Rayo Sport hapo jana na timu zote mbili azikufungana kufungana jijini Kigali, lakini pia kulikuwa na macho, mchuano mwingine kati ya Rushiro FC ambayo ilishinda ES Kigali mabao mawili a, kwa moja. Mechi kati ya Police FC na Rayo Sport ili airishwa. Uh, na hivyo katika uh, siku zinazokuja kule barani Ulaya hivi leo kuna mechi moja tu kule nchini Uingereza kati ya West Ham United na Newcastle, lakini jana kulikuwa na mechi mitatu. Uh, klabu ya Arsenal ikicheza ugenini katika uwanja wa Old Trafford ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Manchester United. Uh, lakini Chelsea wao walichomoza na ushindi bao moja kwa sifuri dhidi ya Leicester City. Uh, huku Tottenham Hotspur na FC Bournemouth timu zote mbili zikitoka sare ya mabao mawili kwa mawili. Na Arsenal, kwa matokeo ya jana, ni kwamba wamepanda hadi katika nafasi ya pili wakiwa na alama 55. Hakuna matumaini, Victor Abuso, mashabiki wa senali wameshakata uh, tamaa ya kushinda ligi manake Liverpool wako kileleni na wamekwenda sana ni kweli liverpool wanaendelea kuchanja mbuga sasa hivi wanashikilia nafasi ya kwanza uh, na wana alama sabini ukiangalia ni alama nyingi sana kutofautisha na asenali ambayo iko na nafasi ya pili labda itahitaji muujiza <laughs> au kujaribu kuona iwapo si so wanasema mende kuvunja kabati ama kusha kabati ili kuibuka mabingwa kule nchini ufaransa Aa, ni kwamba klabu ya nis Nice ikicheza nyumbani ilifungwa na Lyon mabao mawili kwa sifuri, aa, huku Strasbourg nayo ikifungwa Nantes pamoja bamoja kwa sifuri, lakini Angers nayo walifungwa nyumbani ugenini na Brest mabao mawili kwa bila. Ni hayo tu kwa sasa Mengi Ali Bilali, karibu na uchambuzi wa magazeti. Bila shaka tunakutana hewani kwa mara ya kwanza mwaka huu. Nam, ni kweli kabisa <laughs> <laughs> kitambo sana, baada ya likizo ndefu. Nafikiri umerudi ukiwa ngangari na ni kushukuru sana mizileti ijai. Nianza uchambuzi wa magazeti na gazeti la New Times, la kule nchini Rwanda, limeandika jinsi mchimbaji mkuu wa zamani alivyopata mkataba wenye thamani ya franka za Rwanda bilioni tano. Sudan Tribune leo likiandika, Al Burhan wa Sudan Salvakir wa Sudan Kusini wajadili uhusiano wa nchi mbili, usalama katika mawasiliano ya simu. Uh, gazeti la la Prosperite la kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeandika Minaku Shadari Kambere wanasubiriwa leo mbele ya mahakama ya kijeshi hii leo Jumatatu. Magazeti ya nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo, gazeti pekee ambalo linachapisha habari katika lugha tukufu ya Kiswahili, limeandika sadaka ya Ruto ya chafua hewa. Rais asisitiza ataendelea kutoa michango kanisani, akiwaita wanaopinga harambee kuwa maajenti wa Shetani. <laughs> Ukiwasikiliza Wakenya kidogo, wanatofautiana na kauli za Rais William Ruto, manake ni yeye ambaye aliwakataza wanasiasa kutoa hela makanisani katika harambee mbalimbali. Sasa yeye mwenyewe ndio amekuwa mstari mm -hmm. wa mbele akiongoza hilo. Wakenya wanauliza maswali, vipi nafaa <laughs> uongoze kama kama kiongozi unaongoza na sio kama mtu wa kanisa. <laughs> Ni, ni taarifa ambayo imeandikwa pia na gazeti la The Standard, lakini mbali na hilo gazeti la The Standard limeandika kuhusu tukio ambalo limemkuta kule Kisii uh, Uh, Raila uh, uh, Odinga baada ya kufikia makubaliano pamoja na Ruto, wakati gazeti la Daily Nation nchini Kenya la likiandika namna mtandao wa eCitizen ulivyokiuka ikulu lakini tukielekea kule nchini Tanzania, gazeti la Majira limeandika Rais Samia aendelea kufanya kazi kwa vitendo, azindua mradi mkubwa wa maji wa Same, Mwanga, Korogwe, aeleza nguvu, aelekeza nguvu kwenye umeme mikoa ya kaskazini. Wakati gazeti la Nipashe likiandika Chadema kortini, Lisu ateta na Nipashe na kueleza kwa undani na mengi zaidi katika awamu ya pili ya halibilahali, tuupate makala Mazingira Leo dunia yako Kesho. Katika kuangazia changamoto ya ukosefu wa usalama wa chakula, kumekuwa na wito kwa wakulima kukumbatia kilimo endelevu na salama kwa mazingira kama vile kilimo kinachohimiza ukulima wa mimea tofauti ili kuboresha rutuba ya mchanga. Hata hivyo, katika nchi yoyote ile mbegu ndiyo msingi wa kilimo, na katika kipindi hiki dunia inakumbwa na janga la mabadiliko ya tabia nchi, matumizi ya mbegu za kiasili imeonekana kuwa moja ya suluhu inayoweza kukabiliana na ukosefu wa chakula kutokana na uwezo wa mbegu hizo kustahimili mabadiliko ya tabia nchi, na hivyo haja ya mbegu hizo kuhifadhiwa kwa ajili ya vizazi vijavyo. Katika makala yetu hivi leo, tunaye Alice, mkulima mdogo kutoka kaunti ya Vihiga, magharibi mwa Kenya, lakini pia John, mkulima mdogo kutoka eneo la Gilgil. Wote ni miongoni mwa wakulima wadogo wanaohamasisha kuhusu umuhimu wa kuhifadhi mbegu za kitamaduni na za kiasili nchini Kenya mwanzo Alice anaeleza namna wamefaidika na mpango wa kuhifadhi mbegu zao za kitamaduni kujua jinsi ya kuweka mbegu yetu sisi wenyewe imetufaidi sana kama wakulima wa vihiga kwa sababu saa hizi hatuwezi kuwa na limit. tuseme unataka kupanda labda kuna rainy season unataka kupanda tuseme kama mboga ukosa mbegu ya kupanda mbegu zenu za kiasili mnazihifadhi vipi ili kuhakikisha kwamba zinafika msimu ujao wa kupanda mbegu zetu za kiasili baada ya kuvuna unahakikisha kwamba hizo mbegu zimekauka vizuri na kuna njia ambayo tunatumia kutest kama hizo mbegu zimekauka vizuri. Unachukua hiyo mbegu tunaweka kwa chupa na tunaweka ndani chumvi, alafu unashake, unaweka hapo kidogo. kama utapata kwamba hizo mbegu zimeshikana na chumvi, unajua kwamba hizo mbegu hazijakauka vizuri. na wakati tunaziweka, kuna njia ambayo tumejifunza yetu ya kiasili, tunatengeneza preservatives yetu sisi wenyewe. wakati mwingine tunachoma kaudang tunatengeneza ash yake tunakuwa preservative ama bricks powder. ama hata tunakausha ma, matawi ya mwarobaini tunatengeneza powder yake tunatumia ku preserve. Sasa hiyo wakati tuna preserve hivyo, huwa tunaangalia wakati mwingine, kama umeweka mbegu yako, unaangalia labda, unaweza kuwa uliweka labda kuna baridi imeingia, lakini tumefundishwa saizi ya kwamba tukaweze kuweka katika chupa za glass. kwa upande wake John, uhuru wa kuwa na aina tofauti za mbegu zake za kiasili umemsaidia kukabini kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi, tofauti na wale wakulima wanaotumia mbegu za kisasa. Kuna wakati ambapo unakutanga wakulima wengine hawakupata hawa chochote kwa shamba, kwa sababu zile mbegu ambazo tunapanda zinaweza kustahimili, na pia ziko na variety mingi, sio moja and we are not doing monocropping. Kwa hivyo kwa hii mambo ya climate change, utakuta ya kwamba sisi tumeweza kupigana, kwa sababu kama ni mmea mmoja unaweza kuta umevuna tu mara moja ukauondoa, lakini kwetu sisi ambao tunapanda mimea mingi utakuta nimeondoa sahii maharagwe, kuna vitu nyingi sana bado kwa hiyo shamba, na hakuna wakati utakuta shamba yangu atikiwa ha haina kitu. Kwa hivyo bado inasaidia, kwa sababu wakati mkulima ametoa kila kitu kwa shamba hiyo bado ina affect kwa climate change, na pia kwa chakula. Ukiwa na cha na mmea mmoja, huko ni kutegemea mmea mmoja, unaweza enda huo mmea ukose kufaulu. Lakini tukiwa na mimea mingi utapata ya kwamba mahindi kufanya vizuri, lakini ngwashe ama kasava ama viazi ama maharagwe bado imefanya. Kwa hivyo tunasema ya kwamba kama ukulima wa kuchanganya mimea na kufanya hii ukulima ya kilimo hai ndio ukulima bora na ndio unaleta food security na pia seed security. Uh, ulinigusia kwamba una seed bank, ni mbegu aina zipi ambazo unazo kwenye hiyo seed bank ya? Asante sana, hiyo seed bank ni ya community ama kikundi changu chote, na kwa ile seed bank utapata ya kwamba kuna vegetables, vegetables. Utakuta kuna managu, kuna mbegu za managu, kuna mbegu za telele, kuna mbegu za saga, kuna mbegu za mulenda, kuna mbegu za mito na pia tunapata mbegu za sukuma hizi, kuna mbegu za sukuma na utapata ya kwamba kuna aina tofauti tofauti nyingi sana za maharagwe. Kuna aina tofauti tofauti za mtama ama millet and sorghum. Kuna aina tofauti za mahindi zile za kiasili, na pia kuna mbegu aina nyingi sana kwa sababu wakulima bado kuna zingine ambazo ziko kwa shamba, kwa hivyo mbegu ni nyingi sana kwa seed bank. Msikilizaji, katika suala zima la uhifadhi wa mbegu na uhuru wa mbegu za kitamaduni na kiasili nchini Kenya, kundi la wakulima walipeleka kesi mahakamani kutaka sheria kuhusu aina mbalimbali mbali ya mbegu na mimea kufanyiwa marekebisho, sheria ambayo wanasema inawanyima uhuru wa kutumia mbegu zao za kitamaduni na kiasili kujipatia kipato. Nimezungumza na Wanjiru Kamau, ni mtaalam wa kilimo na sera za kilimo. Hapa anaanza kwa kueleza umuhimu wa wakulima na uhuru wa mbegu. Tumeona sera kama hii inaitwa Seed and Plants Variety Act, vipengele zake zingine zinafinyilia mkulima, kwa sababu hazipatii mkulima nafasi ya kuhifadhi mbegu zake, na sana sana kuuza ama kupata faida ama livelihood kutokana na mbegu zake za kiutamaduni. Na tukiangalia ulimwenguni na haswa hapa nchi yetu ya Kenya, tunaona mbegu ambazo tulikuwa nazo pengine wakati wa nyanya zetu, mababu zetu Um, zinaenda zikipungua pungua, pungua uh. Hatuna biodiversity, ili hali tuko na changamoto sana za kama climate change, kama droughts uh, ukamwe. Na sasa ndio tunahitaji biodiversity, ndio tukuwe na chakula chingi ambayo tunaweza chagua, ndio watu wasipate njaa, na pia watu wapate chakula ambayo inaleta shibe na afya bora. Wadau katika sekta ya kilimo wamekuwa wakipinga hatua ya mashirika ya kimataifa ya mbegu kupewa udhibiti wa masoko ya mbegu. Kulingana nao hatua hii inachangia hali ya ukosefu wa chakula barani Afrika. Wananchi wa Afrika ni vizuri wajue kwamba mwenye anakuuzia mbegu ama mwenye anamiliki mbegu ndio atakontrol ile chakula wewe unakula. Kwa mfano, tukisema mbegu fulani inauzwa na kampuni fulani, alafu mwenye hiyo mbegu waseme ataitoa mkitafuta hiyo mbegu hamtaweza kupata na hamtaweza kupata hiyo chakula. Tukiangazia sana pengine kama mbegu za mboga kama nyanya e, cucumber vitu kama mboga za aina hiyo, hizo mbegu sana sana zinatoka nchi za nje, sio mingi zinatoka nchi ya Kenya. Na sasa kwa mfano, wenye hizo mbegu wakisema watatoa ama mbegu ya aina fulani itatolewa kwa soko, hatutaweza kukuza hiyo variety ya hiyo aina ya mboga, kukuwa so, kukua, independent, ama kukua sovereign, ama kuwa uhuru, ni vizuri tuhifadhi mbegu zetu za kiutamaduni, na ndio tuna msukumo huu mkubwa, na pia kufanya kazi na wakulima, ndio waweze kurudisha zile mbegu zimepotea, na zile ziko wanahifadhi na kuongezea zile wako nazo. Aidha, Wanjiru anaeleza namna mbegu za kitamaduni zinachangia kukabiliana na, na mabadiliko ya tabia nchi. Mbegu za kiutamaduni mi ninaona tusipozihifadhi, miaka zijazo tutakuwa sa sana shida ya maneno ya climate change. Kwa nini nasema hivyo? mbegu za tamaduni they are not monocultures, there is a lot of variation. Na ukipata variation, hata kukikuja ugonjwa ama kukuwe na drought, kukiwa na variety ama mbegu tofauti tofauti, zingine zitaistamili hiyo eh, climate change ama droughts ama zingine zinaweza hata kuza eh, kuwa vizuri hata wakati wa mvua. Lakini mbegu zikifanana Kukuja ugonjwa ama kukujwe na drought, unakuta zote. They suffer the same, uh, challenge kwa sababu ya hiyo um, impact ya climate change. Ni, ni vipi serikali inaweza kusaidia wakulima ili kuhakikisha mbegu zao ni halali, ndio lakini hazijaidhinishwa rasmi hmm, na serikali, ni vipi serikali inaweza kuwasaidia ili mbegu zao pia ziidhinishwe? Uh, kwa society yoyote standards ni muhimu, lakini mkulima ambao wanahifadhi mbegu zake si criminal, ni mtu ambaye wameona kuna mwanya pahali, na anajaribu ku address yake na ya community. So the, the government inafaa kuweka sera ambayo ina support huyu mkulima, ndio hii mbegu iweze kufuatilia kanuni zingine ambazo hazifinyilii mkulima sana. Nitasema kwa mfano kama sasa mbegu hizi za commercial seed, the formal seed system zinapitia standard inaitwa DUS, DUS. Distinct, uniform na stable. Unajua, mbegu ya mkulima haiwezi meet hizo standards kwa sababu mbegu ya mkulima ni biodiverse. Kwa kutamatisha makala haya, Wanjiri wanasema licha ya katiba ya Kenya kuwapa wakulima uhuru wa mbegu, kuna baadhi ya sera zinazokinzana na katiba. Katiba yetu ya Kenya imetupatia uhuru wa mbegu na imesema kinagaubaga kwamba eh, katiba itasupport wakulima kukuza mbegu zao za kitamaduni na kuzihifadhi na pia the indigenous knowledge ile umaarifu inaendana, inaambatana na hiyo mbegu, so tunaona kama sera zingine zina, haziambatani na ile vile katiba yetu ya 2010. Na ndio tuna, tuna msukumo mkubwa tunasema, hizi vipengele ambazo zinafinyilia wakulima lazima zibadilishwe, ndio wakulima wapate uhuru wa mbegu. Na kwa kauli yake Wanjiru, ndio tunaafikia kikomo makala haya. Shukran kwake mtaalam wa kilimo, lakini pia wakulima Alice na John. Jina langu Minzetijai. Mwishoni mwa juma, rais wa Kenya William Ruto na kiongozi upinza wa upinzani Raila Odinga wametiliana saini mkataba wa ushirikiano wa kisiasa wanaosema utasaidia kutatua changamoto zinazowakabili raia wa taifa hilo. Unaamini makubaliano ya viongozi hawa ni sahihi nchini mwako? Unaamini mikataba ya kisiasa inaweza kutatua changamoto za maisha ya raia? Kushiriki, tuma ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254110 Sufuri, sufuri, sufuri. Inembele, sufuri. Na msikilizaji, ndivyo tunakamilisha matangazo awamu hii ya kwanza. Kutufungia matangazo awamu hii, Holy Ghost wimbo wake Omaley, kutokea kule Nigeria unatamatisha matangazo Black Msikilizaji ni tarajia ya saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki na taarifa zaidi.