Nchi yake nam, ni saa kumi na mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. pienga kimelia RFI Kiswahili Michezo na Benson Wakoli. Habari ya asubuhi Benson. hmm. Uh, salama sana bwana Benson, karibu sana Benson. Tunaanzia wapi bwana? Tuanze kule Marekani. Naam, kule Marekani kumefanyika tuzo za tuzo maarufu sana za Oscar, ambazo hutozwa kwa watu mbalimbali ambao ni wasanii wanaoigiza. Amini usiamini, filamu inayofahamika kama Anora ndio imeibuka na ushindi mkubwa baada ya kujizolea tuzo zaidi ya tano: tuzo ya picha bora, tuzo ya utungaji bora, tuzo ya mwigizaji bora zote zimeelekea katika filamu hii ya Aurora bana. Hayo bwana, timu mm. kubwa ambayo ina jina kubwa lakini imeshindwa kuandikisha matokeo makubwa, Manchester United hatimaye bwana naam, imeondolewa, mm. katika, imeondolewa, katika, imeondolewa katika mashindano ya FA, uh, Cup na sasa, Manchester United walikuwa wamejisatiti sana mm. katika muda wa ziada, uh, muda wa kawaida samahani, wakatoka mabao moja kwa moja na Fulham, lakini Fulham bana wakasema licha, sisi tunacheza na timu kubwa, lazima tuwafunze adabu hapa. Sasa Fulham watakuwa wanakutana na Crystal Palace katika nusu robo finali katika mchezo um, wa FA Cup. Wengine waliofuzu katika kufuzu kuelekea katika robo fainali ni Brighton walipocheza na Newcastle, Brighton wakiibuka na ushindi wa mabao mawili dhidi ya moja ya Newcastle. Katika Serie A, AC Milan jana basi wameshindwa wame bao moja na Lazio ambao walibuka na ushindi wa mabao mawili. Kwenye hatua nyingine ama kwenye habari nyingine ni kwamba hmm, mashindano ya Tour de Rwanda hatimaye yamekamilika hapo jana, na Mfaransa huyu anayefahamika kama Fabian Duboy alituzwa mshindi katika awamu ya kumi na saba ya mashindano ya Tour de Rwanda ambayo hufanyika kila mwaka pale nchini Rwanda mm. Na alituzwa licha ya kwamba hakushiriki katika awamu ya mwisho ya mashindano haya kutokana na mvua kubwa ambazo zilikuwa zinanyesha na kwamba wa wow walikuwa wanashiriki katika mashindano hake, haya walishindwa basi kushiriki uh, awamu ya mwisho mashindano kutokana na mvua kubwa ambazo zinaendelea kunyesha pale Kigali nchini no. Rwanda. Bwana ni kujuze kwamba mchezaji kutoka kule Nigeria anafahamika kama Victor Osimhen. Sasa anawindwa na klabu ya Manchester United, pengine wanasema huyu jamaa akija katika klabu yetu anaweza fanya maajabu. Eh, maana matukio ambayo Manchester United wamekuwa kiandikisha ni, ni matukio ambayo bwana no. hayaleti uh, tija katika mchezo wa soka. Sasa no. wanasema kwamba iwapo watampata jamaa huyu kutoka Napoli, Na mm-hmm. Umri mdogo, miaka ishirini na sita, kijana amekula akashiba vizuri. Wana uhakika kwamba wataandikisha matokeo mazuri katika mchezo yao inayokuja. Timu hii ya Manchester United pia ina mpango wa kumnunua kiungo wa Real Sociedad ambaye ni Mhispania Martin Zebimendi, na wanasema kwamba iwapo Zebimendi atafika hapo, mambo yatakuwa shwari. Ni kushukuru sana, asante Benson kwa habari hizo za michezo. namna sasa inapotimu saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki, tugeukie yale aliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali Mbali na Emmanuel Makundi. tayari habari za asubuhi salama kabisa Ruben, karibu magazeti. tunaanzia wapi? Tuanzia hapa nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo kwenye ukurasa wake wa mbele limeandika uh, alimnasua Uhuru Kenyatta elfu mbili kumi na nane dhidi ya Ruto kisha elfu mbili na ishirini na nne akamaokoa Ruto dhidi ya Gashagwa. Raila mwokozi wa adui zake Mm -hmm. Ni kichwa cha habari ambacho kimepewa nafasi kwenye gazeti hili ambalo linaandikwa kwa lugha adhimu ya Kiswahili. The Standard limeandika, Je, ni ushirika wa urais kati ya Raila Odinga na William Ruto? Mm -hmm. ni mjadala wa kisiasa ambao umeendelea uh, kutawala ama kutamalaki hapa nchini Kenya. Gazeti la Mwananchi la kule nchini Tanzania uh, kuna habari kadhaa zimepewa nafasi. Uchaguzi mkuu, mguu ndani mguu nje. Chadema yapigilia msumari masharti kushiriki kwao, wakisisitiza no no reform no election. ACT, CCM, NCCR, CAF, NLD na ADC, safari inaendelea kutangaza wagombea. Nipashe la Tanzania limeandika Lisu asema asilimia kubwa ya walioko bungeni hawastahili, alia na mfumo wa uchaguzi, asita kumzungumzia Mboe, Mnyika adai maridhiano yamekwama. mm -hmm. gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda lenyewe limeandika namna serikali imewaangusha wasichana wa shule. gazeti tovuti kwa mradhi ya tovuti ya redio ya gazeti la kule nchini Rwanda la The New Times ninyo Times, The Times, limeandika kwamba ni lazima kumlazimisha Tshisekedi katika meza mazungumzo Masumza, ili kupata suluhu kama mm -hmm, unavyofahamu kwamba Rwanda na DRC zimekuwa katika mvutano kwa muda mrefu, hasa baada ya waasi wa M23 wanaosaidiwa no. na Kigali kuchukua mji wa Bukavu na, na Goma, Goma. Mm -hmm. Tovuti ya Radio Okapi kule DRC imeandika serikali, jeshi la Kongo la tupilia mbali madai ya Rwanda kwamba askari kadhaa waliokamatwa mwishoni mwa juma liliopita nakabidhiwa kwa serikali yake mm -hmm. ni wapiganaji wa FDLR wanaodaiwa kwamba wanashirikiana na serikali. Tovuti ya Actualite.cd imeandika kule shopo, zaidi ya wagonjwa 40 wa mpox wamerekodiwa katika mji wa Bengamisa. Gazeti la The New York Times la kule nchini Marekani limeandika kuhusu mkutano ambao ulifanyika jana wa viongozi kutoka nchi za Ulaya, ambapo waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer aliwaalika viongozi kutoka Umoja wa Ulaya kuzungumzia mzozo wa Ukraine. Na kikao kilichofanyika hapo jana kinafanyika ikiwa siku chache tu zimepita tangu kushuhudiwa majibizano makali kati ya Volodymyr Zelensky na Donald Trump, Dona Trump. Mm -hmm. Viongozi hao wa wanasema tumekubaliana nchi kuisaidia Ukraine ni habari ambayo pewa, imepewa nafasi pia katika gazeti la The Washington Post, pia la Marekani. Lenyewe limeandika kwamba viongozi Ulaya, e, wa Ulaya wa tupilia mbali mvutano ulioshuhudiwa kati ya Zelenski pamoja na Trump, huku Zelenski mwenyewe akisema kwamba yuko tayari kurejesha uhusiano mwema na uh, Trump. Gazeti la The Guardian la pale nchini Uingereza na lenyewe pia limetawaliwa na habari hiyo hiyo kuhusu mkutano wa viongozi wa umoja no. wa Ulaya ambao walifanyika pale London. nam ni kushukuru sana kwa uchambuzi huo wa magazeti Emmanuel Makundi na Afen. Sasa tupate makala mazingira, leo dunia yako kesho <muchos> aji kama binadamu tunategemea rasilimali za wanyamapori na bioanuwai ili kukidhi mahitaji yetu. Tunahitaji chakula, mafuta, makazi na hata mavazi. Hivyo ni jukumu la kila mmoja wetu kuhakikisha kwamba mifumo ya ikolojia inaweza kustawi na mimea na wanyama wanaweza kuwepo kwa ajili ya vizazi vijavyo. Na leo Machi tatu ni fursa ya kutoa uhamasisho wa umuhimu wa wanyama na mimea pori ili kuongeza ufahamu wa faida zao na haja ya kuongeza mapambano ya uhalifu dhidi ya wanyamapori ambao unasababisha athari kubwa za kiuchumi, mazingira na pia kijamii. Karibu katika makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho uko nami Douglas Omariba. Na wanyama kule wanatoka katika misitu wanaingia katika maeneo yale ambayo wanaishi watu na kutatiza watu, waweze kudhibiti wale ndovu, waweze kuwarudisha katika mbuga zao, ili sisi wanadamu tuwe tuko huru, kwa sababu hivi basi hatuwezi kutangamana. Mgogoro kati ya binadamu na wanyamapori umekuwepo kwa muda sasa na kusababisha matokeo mabaya kama vile kupoteza mali na hata maisha. Wanyamapori wanaposababisha madhara haya, binadamu wanaweza kulipiza kisasi, hatua ambayo inaweza kusababisha zazi cha aina mbalimbali mbali ya wanyamapori kutokomea. Anavyoeleza Daniel Olesambo, mratibu wa mipango ya uhifadhi katika wakfu wa Big Life kutoka nchini Kenya. Tunahusika sana na mambo ya kuunda wanyamapori pamoja pia na kuhakikisha uh, wale jamii ama communities ambao wanaishi na wanyamapori wanafaidika ama wanapata faida ya kutokana na wanyamapori, kulingana na lengo ya siku hii ya World Wildlife Day ni kuhakikisha wale wanafanya uhifadhi ya wa wanyamapori wahakikishe pia kwamba wale communities ambayo wako na ardhi wanafaidika kutokana na wanyamapori. Sasa sisi wakfu wa Big Life tuko na program ya kuhakikisha faida kutoka kwa wanyamapori inafikia mwananchi, tukichukulia mfano wa mbuga ya wanyamapori ya Amboseli. Moja ya shirika linalohudumu hapa kwa uhifadhi ni wakfu wa Big Life ambao unahifadhi wanyamapori na makazi ya mfumo ikolojia wa Afrika Mashariki wa Amboseli, Savo na Kilimanjaro. Unazungumziaje hali ya uhifadhi kwa ujumla? Kenya tuko kwa nafasi nzuri sana kwa hii region, sasa East Africa tunaongoza. Ni vile tu sasa, tourism yetu haijakuwa vile, hatuwezi kushindana sana na Tanzania, lakini kuhifadhi wanyama pori program zile tuko nazo, Kenya inaongoza kwa sasa hivi, tuko na conservancy community conservancies zaidi ya mia ambayo ni watu wenyewe wamekubaliana na, na wito ya serikali tufungue mashamba yetu itumike na wanyamapori. So I think Kenya iko position nzuri sana kutokana na uhifadhi ya wanyamapori. Kando na uindaji haramu, changamoto nyingine ambayo imerekodiwa kuwakabili wanyama wanyamapori katika ulimwengu wa sasa ni wanadamu kuingia katika maeneo yao kufanya kilimo na ujenzi wa miundo mbinu. Unazungumziaje hili uh, nikiongea kwa ukweli ni kwamba ardhi imeendelea kuwa kidogo, because population ya wanyama pori imeenda juu, population ya binadamu imeenda juu, lakini ardhi imebaki vile vile. So unaona kwamba bado watu wanaendelea kujaribu kutafuta lishe, lazima wafanye ukulima, ijapo kuwa saa zingine wanafanya ukulima kwa sehemu ambazo hazifai, lakini pia wanyamapori because Uh, mbuga zetu za wanyama hazijawekwa fence, wanatoka nje na kuingililia kwenye mashamba ya watu, so kuna hiyo mgogoro na iko juu sana. Maana sasa tumepunguza ile ujangili ya kuua wanyamapori, sasa wingi wingi ya hi zile vifo zinatokana na wanyamapori ni kwa ajili ya wanyamapori kutoka kwa mbunga na kuingia kwenye eh, sehemu za kuishi binadamu. Nini kinaweza kufanyika ili kupunguza mgogoro huu kati ya binadamu na wanyamapori? Vile umesema ukweli, kwamba mashamba yanapungua. Njia moja yepo tunayofanya sisi kama Big Life, ni kwamba tumeweza kujenga ua la kutumia stima ama jua ama ile tunaita sola, kutoka kujenga kilomita karibu kilomita mia moja na kumi hii ni kuzuia wanyama haswa ndovu kuingia kwenye mashamba. So tunashirikiana na wenye mashamba kuhakikisha kwamba hiyo ua ama hiyo fence imekuwa maintain. Ya pili, tumehakikisha kwamba wale wanaofanya uhifadhi wanaleta faida karibu na wananchi ambao wanaishi na wanyama pori kupitia kwa scholarship. Tuko na mpango ya kuwapatia scholarship wanafunzi, kwa sasa wanafunzi mia nne themanini na sita hao ni kuhakikisha kwamba kuna direct benefit from conservation kuelekea kwa, ele, kwa, kwa wale wanaoishi na wanyamapori njia nyingine tunayofanya ni kwamba tumeanzisha mfuko ya kufidia haswa wale wanaopoteza mifugo yao kwa wanyama wakali, yaani compensation kidogo tu ya kusema pole. Maana simba ama fisi ameingia kwako na amekula mbuzi, badala ya kukasirika na kuweka sumu, tunakupatia pesa kidogo. Pia njia ya kuajiri, tumeajiri zaidi sa ya watu mia tano sabini hao wako kwenye nyanjani kufanya kwa ile kazi, tunaita community rangers wako nyanjani kufanya hiyo kazi, wako nyanjani kuokota data. So tumejaribu njia zote ya kuleta faida kutokana na wanyamapori kusaidia binadamu. Ukizungumzia hayo basi, tuelekee katika kauli mbiu ya mwaka huu ambayo ni masala ya fedha na uhifadhi wa wanyamapori na hasa uwekezaji katika watu na sayari. Umuhimu gani ulio katika um, kauli mbiu hii, na kama ulimwengu tutaifikiaje kupata hizi fedha? Kauli mbiu ya, ya siku ya wanyamapori ni kuhakikisha ya kwamba watu wanaelewa kwamba iko faida kutokana na wanyamapori na kupata hiyo faida, lazima pia ukubali kwamba lazima ufanye uhifadhi, na ukifanya uhifadhi, kuna njia moja nzuri unaweza fanya, na pia uwe tayari, kwa maana iko na gharama, lakini njia nzuri ni kwamba ukihifadhi wanyama pori kwa njia nzuri, kuwe na nafasi kama Big Life. Sasa hivi tumeshaongea na community ili tupate nafasi kubwa ya wanyama pori kufanya, ile tunaita leases, na kulipa mashamba yao na wanaacha hizo mashamba ndio wanyama wapate nafasi kubwa ya kutembea na kula nyazi, na hiyo ni njia mojawapo ya kuonyesha kwamba kumbe wanyama pori sio wa wabaya wanaweza pia leta faida. Nilizungumzia mambo ya uajiri, nilizungumzia mambo ya scholarship. Hizo mambo zote, hata serikali pia saa zingine wanachangia kwa ajili ya scholarship, na sasa wanafanya ile compensation au kidogo. Hizo zote ni yani ya kuhakikisha kwamba vile Mungu alituumba wanyamapori pia wako na nafasi nzuri ya kuleta faida mingi kwa wale wanaoishi na wanyamapori. Msikilizaji, hapa pia Bwana Sambo anaeleza jukumu la binadamu ambao wanaishi karibu na mbuga za wanyamapori. Nasema tu tuwapatie nafasi, vile tunapenda ng'ombe, vile tunapenda mbuzi, vile tunapenda mashamba yetu pia Mungu alikuwa na kusudi la kuweka wanyamapori kwenye mashamba yetu. Unaona, saa hii Kenya ukienda karibu kila pahali, kwenye kuna kuna national park ni karibu na jamii ya wahifugaji hawa ma wale wa, wa kuhamahama. Lazima Mungu alikuwa na lengo na imefika wakati sasa, wale wanaoishi karibu na hawa wanyamapori pia wapate faida. So tuwapatie nafasi, tufungue maono, tupate maono makubwa makubwa jinsi tutakavyopata faida kubwa kutokana na hawa wanyamapori, badala ya kuua ama kushiriki kwenye ujangili. Suala la mabadiliko ya tabia nchi pia limechangia katika mgogoro huu, hasa ikizingatiwa kwamba wanyama kama vile tembo wanahitaji nafasi kubwa ya kutembea, kula na kutafuta vyanzo vya maji. Um, sasa hivi tukiongelelea hiyo mambo ya ta, tabia nchi ama climate change e, kitu ya kwanza tu ambaye ukikuja upande hii Amboseli watu wanakuangalia wanakuambia, hii ndio dalili ya kwanza ya tabia nchi, mambo ya snow ya Kilimanjaro. Wakati sisi tukiwa watoto wadogo, wa hiyo milima throughout iko na snow. Kwa sasa ile theluji ama snow inaonekana tu maybe miezi miwili za ile tu kuna mvua, miezi zingine zote hakuna theluji kwenye milima hiyo. Inaonekana kwamba kuna joto mingi, mambo ya temperature zimechange. Mvua ikipatikana kidogo, kuna hiyo mambo ya mafuriko, na imeathiri sana hata wanyama pori, because kuna wale wanyama sasa hawawezi kaa kwenye mbunga because hakuna maji ya kutosha, hakuna chakula ya kutosha, so lazima watoke waende wa wang'ang'anie pamoja na mifugo sehemu zingine. Wanyamapori wako na faida, tushikane mikono, tushirikiane wote, serikali community, kila mtu tukamue faida kwa wanyamapori maana ipo faida. Ingawa dola bilioni 143 huwekezwa kila mwaka katika uhifadhi wa bioanuwai, hii haifikii makadirio ya dola bilioni 824 ambazo zinahitajika kila mwaka kote ulimwenguni, wakati huu pia ikikadiriwa kwamba zaidi ya spishi milioni moja huenda zikatoweka kutokana na sababu mbalimbali. Ufadhili wa kibunifu kwa ajili ya uhifadhi wa wanyamapori ni jambo wahifadhi wanasema linapaswa kuchukuliwa kuwa la dharura. Yamekuwa ni makala Mazingira leo dunia yako Kesho. Mimi ni Douglas Omariba nam um, msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo katika awamu hii ya matangazo ya awamu ya kwanza. Zuchu huyo akimshirikisha Diamond katika wimbo wao Cheche. heche wimbo wakezuchwa akimshirikisha Diamond. Namna hiyo ndio unatamatisha awamu yetu ya kwanza ya matangazo hapa RFI Kiswahili. Msikilizaji, umekuwa nami Ruben Lukumbuka, nahodha wa matangazo Emmanuel Makundi, mfundi wa mitambo si mwingine Collins Kadambi, na upande wa mitandao ya kijamii George Maina, na tumshukuru pia Benson Wakoli ametuletea habari za michezo. Matangazo mengine msikilizaji atakujia mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki usiondoke.