Ni saa moja na dakika arobaini za Afrika Mashariki. Tupate habari za michezo, naye Victor Buso. Hujambo? Nam si jambo sana mwenzangu Carol. Tuanzie kule nchini Rwanda, kwenye mashindano ya kukimbiza baiskeli ya Tour de Rwanda ambaye anaendelea. Ajana Mfaransa Joris Delbov alishinda mzunguko wa nne wa mashindano hayo kutoka Rubavu kwenda Karongi umbali wa kilomita 95.1 kwa muda wa saa mbili na dakika 27 sekunde ishirini, na kuvishwa jezi ya njano. Kwa sasa anaongoza kwa jumla ya saa kumi na mbili na dakika 24, mbele ya mpinzani wake Fabian Dubi, pia raia wa Ufaransa, na mashindano hayo yanatarajiwa kuendelea hivi leo Nitakufahamisha katika mzunguko wa tano leo, wakimbiza baiskeli hao watakuwa wanaelekea wapi baada ya hapo? Jana kutoka Rubavu kwenda Karungi na fa kusini. Nasema kwamba nitaomba kuwa mwenyeji wa mashindano ya kukimbiza magari yaendayo kasi maarufu kama Formula 1, na kama hilo litafanikiwa Uh, basi mashindano hayo yatarejea uh, katika ardhi uh, ya Afrika baada ya miaka thelathini. Afrika Kusini inataka kuandaa mashindano hayo katika barabara za Cape Town mwaka elfu mbili na ishirini uh, na saba itakuwa ni uh, mashindano ya kipekee wapo Afrika Kusini itapata uh, nafasi hiyo, na hii inakuja wakati huu uh, ikiwa ni leo ni siku ya tatu ya maandalizi ya mashindano ya Bahrain ambayo atafanyika mwishoni uh, mwa wiki hii na jana Lewis Hamilton uh, na Charles uh, Leclerc walifanya vizuri uh, katika maandalizi ya uh, kuelekea katika mashindano hayo. Afrika Kusini inajituma kweli kwelikweli kuwa mwenyeji wa shughuli za kimataifa sana. Unakumbuka mwaka elfu mbili na kumi Afrika Kusini ilikuwa nchi ya kwanza ya uh, Afrika kuandaa mashindano ya kombe la dunia, lakini pia Rwanda imewahi, pia inatamani kuandaa mashindano haya ya Formula 1. Kwa hivyo tunatarajia kuona mataifa mawili ya Afrika, Afrika yakipewa nafasi hiyo au yakipewa, yakiambiwa wasubiri kidogo. Katika soka ni kwamba kesho kutakuwa na mechi ya kukata na shoka kule nchini Ufaransa katika kuwania ligi ya mabingwa wa soka kule Ufaransa, PSG utamenyana na Lille huku Saint Etienne wakichuana na nis nice. Lakini kule nchini Ingereza hivi leo kutakuwa na mechi moja ya mzunguko wa tano kuwania taji la FA kati ya Stone Villa na Cadif. Lakini kule nchini Ujerumani kutakuwa na mechi ya kuania ligi kuu Bundesliga kati ya Stuttgart na Bayern Munich. Lakini kule katika nchi ya Hispania kutakuwa na mechi kati ya Real Valladolid na Las Palmas. Bila shaka kule Ufaransa pia kutakuwa na mechi moja kati ya Monaco na Rems na katika mchezo wa cricket ni kwamba hivi leo ni siku nyingine na mashindano ya kimataifa, uh, ya kundi B kati ya timu taifa ya Afghanistan na Australia katika mji wa Lahore kule nchini uh, Pakistan. Na ma, naona bado uko na sekunde kama tano hivi, na bila shaka katika sekunde hizo tano ni kwamba uh, katika mchezo wa golf pia leo hii kutakuwa na mashindano ya kimataifa Uh, ya PGA kule nchini Marekani ambako wachezaji wakim, wakim, mbalimbali watakuwa wanachuana kwa nia na uh, taji hilo katika eneo la Palm Beach uh, huko Florida. Asante sana Victor Buso. Shukran. Na sasa tupate uchambuzi wa magazeti. Naona Bilali amekuja na magazeti mengi kweli. Naam kabisa, kama unavyoona hapa magazeti lukuki <laughs> nianzie kule nchini Burundi ambapo kesi ya uh, kiongozi wa upinzani Agathon Rwasa dhidi ya uongozi mpya wa chama cha senel, kesi ambayo ilikuwa imepangwa kufanyika jana tarehe ishirini na saba Februari haikufanyika na kuahirishwa hadi Septemba ishirini na tano tukio ambalo Agathon Rwasa amelani na kuita kwamba ni bugdha za kisiasa ni taarifa ambayo imeandikwa na gazeti la Iwachu. Kule nchini Rwanda gazeti la New Times limeandika kuhusu madaktari wa upasuaji nchini Rwanda, wanasema wako tayari kujumuisha eh, matumizi ya akili mnemba katika mazoezi yao, lakini wanasisitiza kuwa itatumika kama zana nyingine kwenye vifaa vyao. Uh, mbali na taarifa hiyo gazeti la New Times limeandika kuhusu mwanasiasa wa upinzani nchini DRC, Mwis Katumbi amelani vikali shambulio dhidi ya maandamano ya waasi wa AFC katika mji wa Mventura, Bukavu. Kiongozi huyo akiliita kwamba ni shambulio la uhalifu wa kivita gazeti la Sudan Tribune lao limeandika, umoja wa mataifa waonya Sudan inaelekea kwenye ukingo wa mlipuko katika machafuko huku baa la njaa ikiwa ni tishio kubwa. Kule DRC magazeti yameandika kuhusu mgogoro mashariki mwa DRC. SADC na Jumuiya ya Afrika Mashariki kukutana Ijumaa hii mjini Harare, lakini kule Kinshasa, Jean Pierre Lacroix aomba uheshimishwaji wa uadilifu wa eneo la DRC. Kule nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika masharti mapya kwa wagombea wajumbe CCM wa tesa vigogo bana. Taarifa hiyo gazeti hilo limeandika kauli ya Dr sla akirejea uraiani na liachiwa hapo jana. Naam, sasa akatoa kauli yake ya kwanza baada ya kuachiwa. Kitanzi kipya wakopeshaji mitandaoni ni pashe mvutano wa ibuka CCM wana habari, ni katika kuaga miili waliopata ajali. Msafara wa mwenyekiti wazazi, spika aingilia kati ma magazeti ya Kenya, ni? magazeti ya Kenya kama gazeti la Daily Nation ambalo limeandika uh, jaribio la umoja ukionyesha picha hapa upinzani uh -huh. hapo uh -huh. umeunda ama umezindua chombo kipya chombo kipya cha muungano kionyesha hapa wakishikana mikono na kupandisha juu, akimo akiwemo aliyekuwa naibu wa rais bwana Rigathi Gachagua, lakini uh -huh. kule na gazeti la The Standard. The Standard limeandika limeandika <laughs> <laughs> kuhusiana na kiongozi wa jeshi kule nchini uh, Uganda ambaye ni mtoto wa rais wa taifa hilo, Muhozi Kainerugaba. Asante sana, Ali Bilali. Tupate sasa marudio ya makala Siha Njema. Miaka miwili ambayo imepita maeneo mengi ya pembe ya Afrika na Afrika mashariki ilishuhudia vipindi virefu vya ukame, baada ya mvua kubwa iliyotarajiwa kukusikana. Kuna maelfu ya watu kaskazini mashariki mwa Kenya, mpaka wa Kenya na Somalia, wengi wao wakiwa waathirika wa vita vya Al-Shabaab nchini Somalia, na ambao hawana maji salama ya kunywa. Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir na tunaangazia juhudi za kamati ya kimataifa ya shirika la Msalaba Mwekundu, ICRC kwa ushirikiano na shirika la msalaba mwekundu nchini Kenya, Kenya Red Cross, kuwapa maji wenyeji hao, kusuluhisha tu si matatizo ya kiafya yanayotokana na ukosefu wa maji, bali pia matatizo mengine kama elimu na migogoro ndani ya jamii. Katika makala yetu tunatua eneo la Hara kaunti ndogo ya Masalani, kilomita chache kutoka msitu wa Boni ambapo wanamigambo wa Al-Shabab wamekuwa wakifanya mashambulizi ya kigaidi. ICRC hapa inatupa maelezo kuhusu mradi huu ambao unaleta raha kwa jamii kwa sasa. Gili, gili, gili, gili. Kwa majina mene, Kasa, mahali, mimi naitwa Abdulrahman Maalim. mimi ni msimamizi ya ICRC office Mombasa, na pia huwa nasimamia uh, field operations ya pande hii coast uh, pwani na kaskazini mashariki area hii. Mpaka ni mpaka kidogo wa watu <coughs> wana cross pande hii na pande hiyo, na watu ni community moja, wana share mambo mengi, na hapo mahali tunakaa sahihi, tunasimama sahihi, iko na mpaka na Boni Forest na watu Waliadhirika kwa ajili ya shida pande ya Somalia. Mhandisi wa maji eneo hilo Ahmed Abdiweli anaeleza aweni kubwa ya kifedha kwa jamii hii. Mimi naitwa Ahmed Muhamed Abdul, the sub county water engineer, Ijara Constituency. Maji haya yanatoka wapi, na pengine mradi huu una faidi wakina nani na idadi gani ya watu? Eh, inatoka kutoka kitu kama kilomita ine tano kutoka hapa. Ile pale tumesimama kisima ama borehole iko karibu na mutoni. Kutoka hiyo kisima inakuja mpaka hapa inaweka maji kwa elevated tank, ndio sasa inasambazwa kwa kiosk water kiosks ambaye iko katika kijiji within this locality. kiasi ya watu ambaye wanafaidika ni karibu eh, watu elfu mbili laki, laki saba. Zamani watu hapa walikuwa wanatumia waterpan na ila, ila waterpan waterpan is not sustainable, huwa ina, ina kauka mara zingine mvua ina kosikana, so kulikuwa na mahitaji like hospitals na shule hawakuwa na maji and you can imagine, unaweza fikiria wewe mwenyewe, wachana na we, mafamilia kwanza, hata shule haikuwa na maji. Zai iko na maji hospitali iko na maji na watu hawaindi hawatafuti maji kwa hawa, yani watu hawatembei sana kuenda kutafuta maji ama hawatumia gharama mingi. Zamani hata walikuwa wanaleta maji na watabuza watabuza kutoka masalani pingine, ama kutoka sehemu zingine, ilikuwa inatumia kitu kama elfu tisa elfu kumi lakini sasa hivi mtu anajaziwa 5000 liters na 1000 shillings, na hiyo 5000 liters iko karibu na nyumba yako because it is connected, ukilinganisha na pengine yale ambayo ile ya water point nimesema iko na shida mingi, maana yake huwa ikikaa kwa Kwani ni service water chafu inaingia, inabadilika, inabadilika rangi, inabadilika harufi. Lakini hii ni underground water ambaye, uh, maji ni tamu sana. Na tunapokutana na kina mama wakiteka maji katika bomba hili, wanafunguka kuhusu hali halisi ya ukosefu wa maji Tumepata maji mzuri safi sana clean water semana, tunakuja tunakuja ya uh, kisime mara takuwa mbaya, wakati ya wakenda baka muto watoto ya shule ya nahangaika na watoto ya duksi, kina kama wanaenda kushota mbeli maji, watoto wanasharawa kusoma, kupika chakula, maji hakuna, ni mbeli kisime. Hata wanakunya nini ng'ombe, ng'ombe na mbuzi, hata sisi tunakunywa, watoto tupoosha nguo nguo chafu, wawezi enda shule wawezi enda mama ameenda kulete maji mbeli, shule ni saa Saa yake watoto si anachelewa, kama hakuna maji nyumbani. Sasa tumesumbuka sana, lakini sahi hata maji mzuri eh, watoto wanaenda haraka shule, duks, mandarasa, wanaenda vizuri, wanasoma kila mara, usiku mchana maji iko nyumbani. Ni kile maji ni safi sana, ni kama kile ile imetengenezwa, ni safi sana, sio mbaya, sio doke eh. Mara nikona mnyamzito hakuna mtu wa kusaidia nyumbani na hakuna maji huko karibu wendo unahangaika, unaenda kutafuta maji. Watoto ile mchanga, unaenda mguu unawacha, unanyonyesha. Wewe umekuwa mili yako moto, umenda kutoka mbali maji, unanyonyesha mtoto. Mtoto atakuwa yakinyonya, hiyo nini, mititi yako ya moto sahii. Lakini hakuna hiyo maji iko nyumbani, hasa karibu mtu kama yuko na nini amepeleka kwake hata, kama mimi nimepeleka kwangu maji iko za hii, kwa tangi yangu, usiku na mchana niko na maji, hakuna stress ya maji. Anaitwa Halima Ismail Addi, ana anakahara Nabula ya Yusuf Bashir. Maji kama wakati maji hakuna maji, hata ameenda huko mbali mahali ya Tana River shida ni mingi sana hata maji chakula iko akuna maji ya kupika mpaka uangoje gari kuja saa, saa kumi uh, utoke msalani ulete mtungi moja wakati suku ingine akuna maji mpaka uangoje gari nulete, wakati ingine saa kumi hata chakula iko akuna maji ya kupika na sahii maji iko mingi sana chakula na kuoga huyo msichana na huyu mdogo <laughs> <laughs> <laughs> Kitengo cha afya katika jamii hii kinaafiki kuimarika afya za wanajamii hao. Naitwa Daniel Chelimo, Sub County Community Health Focal Person, Ijara Sub County. Diarrheal diseases zimeanza kureduce. Mbeleni watoto wengi walikuwa wanakonjeka lakini kwa wakati huu zimepungua kumaanisha watu uh, uh, walikuwa wanakosa maji maji safi, but wakati vile maji imeletwa karibu, wamama wamefurahia na maji ni safi, na at least magonjwa ya diarrheal disease zime reduce hospitali. Mbeleni uh, kulikuwa kuna uh, percentage of ya malnutrition ilikuwa juu, but tangu mradi yanzi imeanza kupungua, pia wamama wamefurahi program badala ya mama kuteseka kuenda kwa kwa zingine mingi ya maji mbali, wakati huu wamekuwa at least wanafanya program zingine ambapo zinainua jamii. Kuna maendeleo pande, watu wameanza kufikiria sana maneno ya biashara livelihood imeanza kuwa mzuri, at least kuna something kwa kwa mfuko ya watu, na afya inapoimarika elimu pia inastawi. Kwa majina naitwa Mr. Ahmed Ali mwalimu mwalimu mkuu wa Hara Primary Boarding Primary and Junior School. Kulikuwa na changamoto kubwa sana mbeleni, hatuko na maji. Shida kubwa ni watoto kutokuja, eh, kuja shule, unlike saizi maji yamo everywhere. Maji tuko hakuna shida, watoto wanakuja kwa wingi shule bila shida. Hao watoto wameshaongeza marudufu kabisa, eh, population ishaongezeka zaidi ya watoto 98 wamefika tulipopata maji, sema maneno ya usafi pia imeimarishwa, pia tushapanda miti. Unaona vile shule inangara sahizi, watoto wako na furaha kukaa ndani ya hii shule kabisa. Hawakuwa uh, wanakuja shule kwa sababu maji ilikuwa shida kupata. Shule ndani ya maybe chakula ndani ya shule pia ilikuwa shida. Magonjwa related na, na, na ngozi zilikuwa mingi sana hapo kwetu, kwa kimombo tunaitwa scabies, lakini sahizi sahizi hiyo tumesahau kwenye kaburi la sawa. Na utawala pia umehisi umuhimu wa maji safi, imenisaidia sababu, wakati hakukuwa na maji wananchi walikuwa wananisumbua wakiniambia, chif, tuna maji, pigia serikali tuletee maji, ama tuende wapi tutafute maji, ama wengine walikuwa wanahama shule watoto walikuwa wanareduce. Lakini sahii penye tumepata maji, hakuna mtu anahama, watoto shule wameletwa, wako sawa, wako comfortable ama na shida ile makalele wanacho walikuwa wananipatia, saa hizi hakuna, wamepata maji, nimekuwa release hata mimi niko sawa. Sasa ile mazoso naye ya jamii kutoka mahali fulani kuja hapa kutafuta maji naye imeisha, sababu saa hii maji ni mingi na kila tone kutoka kisima bomba linapojaza kila mtungi hapa linabeba matumaini ya jamii ambayo sasa inaona umuhimu wa kuafikiwa lengo nambari 6 katika orodha ya malengo ya maendeleo endelevu. Mimi ni Carol Corrier, usikose kusikiliza makala yako pendwa ya Sia Njema juma lijalo. Kwa heri. Ni mkumbushe sasa, msikilizaji, baadhi ya taarifa ambazo tukuwa tumeandaa. Tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu yaonya kuhusu hali mbaya ya kibinadamu nchini Sudan. Algeria na Ufaransa zaendelea kuzuzana kuhusu swala la uhamiaji. Na Rais wa Marekani Donald Trump aeleza matumaini ya kumalizika vita vya Ukraine. Matangazo haya utapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili, kwenye application ya RFI Pure Radio ambayo unaweza kupakua kwenye simu yako ya mkononi kwa urahisi. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili uweze kufurahia matangazo haya muda wote, sehemu yoyote. Tunamalizia na kibao bambam cha bam ja dm la legend pamoja na Willy Wallace. Bila shaka kibao bam, bam, bam cha kwake DM la Legend wakishirikiana na Willy Wallace pamoja na Le Prodige uh, wanatokea kule Cameroon. Na kwa wimbo huo tunahitimisha awamu ya kwanza. Shukrani msikilizaji kwa kuwa pamoja nasi, usikose kuungana nasi tena itakapofika saa mbili na nusu kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa anasema kwaheri ya muda.