Ni saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunapata habari za michezo. Kutusaidia katika habari hizo si mwingine bali ni Victor Abuso, karibu. Nam, asante sana mwenzangu Carol. Mashindano ya kimataifa ya kukimbiza baiskeli ya Tua du Rwanda yanaendelea kushika kasi na leo ni mzunguko wa nne. Mamia ya kukimbiza baiskeli watapambana ili kupata ushindi, na leo watashindana kutoka Gisenyi kwenda Gitesi umbali wa kilomita 951 jana. Bradly Gilmore a, kutoka Israeli alishinda mzunguko wa tatu a, kutoka Musanze kwenda Rubavu, umbali wa kilomita 121 uh, kwa muda wa dakika saa mbili dakika hamsini na tano na sekunde ishiri na mbili. Nahodha wa timu ya Rwanda dda Munyaneza walipambana kujaribu kushinda, lakini walipofika katika mzunguko wa mwisho kule Rubavu mambo yalikuwa magumu na hivyo wakashindwa katika uh, kilomita za mwisho mwisho uh, katika mashindano haya ambayo yalikuwa ni ya kuvutia sana. Imesalia awamu ngapi kabla michezo hiyo ni mpaka, mpaka. Siku ya Jumapili ndio mashindano haya yatakamilika. Kwa hivyo bado kuna awamu kadhaa kule. ya nchini Kenya, jana kulikuwa na mechi mbili za ligu ya soka. Klabu ya taska FC ilishindwa kupanda katika kilele ya, ya, ya jedwali baada ya kutoka sare ya bao moja kwa moja na Shabana FC, lakini KCB pia walitoka sare ya bao moja kwa moja na Mathare United. Na katika msuru wa ligi ni kwamba a, polisi wanaongoza kwa alama 41 Tusker wanashikilia nafasi ya pili kwa alama 40. Abuso, sijui umeongea na Hillary Ngati kwa nini debi ifanyiki tena kati ya FC na Gor Mahia? natumai mwezi huu wa tatu na ukuja, <laughs> itakuwepo kwingine <laughs> ko barani Afrika ni kwamba sasa imeshafahamika timu za taifa za wanawake ambazo zimefuzu katika mzunguko wa pili kutafuta timu zitakazokwenda kule nchini Moroko kucheza michuano ya soka kwa mataifa Afrika mwaka ujao kule nchini uh, Moroko. Timu ya taifa ya Kenya ili ishinda Tunisia bao moja kwa sifuri hapo jana na kufuzu katika hatua hiyo ya pili. Hali kadhalika Tanzania ilifanya vizuri baada ya kutoka sare ya bao moja kwa moja olgini, na Kotorgina hivyo kuibuka na ushindi wa jumla ya mabao manne kwa mawili na sasa kuungana na mataifa mengine a, katika mzunguko huo. Tanzania itacheza na Ethiopia katika mzunguko wa pili a, huku Kenya nayo ikicheza na Gambia a, katika mzunguko huu wa pili mechi zitachezwa baadaye mwaka huu. Uh, mwezi wa Oktoba uh, kama ratiba haitobadilika klabu ya Real Madrid uh, ya Hispania usiku wa kuamkia leo imepata ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Real Sociedad katika mechi ya kwanza ya nusu fainali kwa nia taji la Copa del Rey uh, lakini baada ya mechi hiyo video ilionekana kwenye mtandao ya kijamii ikimwonyesha shabiki wa Real Sociedad akifanya vitendo vya kumdhihaki Vinicius Jr mchezaji um, wa Real Madrid akifananisha na nyani swala ambalo limezua As hali sintofahamu na hasira miongoni mwa wachezaji na mashabiki wa Real Madrid. Asante sana, Victor Buso. Mengi zaidi awamu ya pili, shukran sana. Na sasa tugeuke uchambuzi wa magazeti. Yupo hapa Ali Bilali. Habari za asubuhi. Habari za asubuhi ni njema. Naona kuna tatizo la koo kukauka kiasi inabidi <laughs> ku pata maji ya moto baadaye, si ndio? Mm -hmm. Haya, tuanzie kule nchini Burundi na gazeti la Iwachu ambayo limeandika migogoro mashariki mwa DRC imeathiri pakubwa kilimo na biashara katika eneo la mpaka na ambapo sasa biashara imesimama. Gazeti la New Times la kule nchini Rwanda lao limeandika kuhusu kauli ya katibu mkuu wa chama tawala cha Rwanda Patriotic Front RPF Ingotanyi ambaye amesema serikali ya DRC inapaswa kukata uhusiano wowote na wanamgambo waliotekeleza mauaji ya hala kwa FDLR ikiwa, ikiwa ina nia ya kufikia amani ya kudumu katika eneo lake. Na Sudan Tribune lao limeandika mapigano Sudan yasitisha msaada wa chakula katika kambi ya Zamzam iliyokumbwa na baa la njaa, wakati shirika la mpango wa chakula duniani WFP ikionya juu ya swala ja. la njaa ni hali hatari kweli kwa sababu kwa sasa mzozo hauonekani kupata suluhu kabisa. Sasa huduma za kimsaada zikikatika, mm -hmm. Ndio kutakuwa balaa zaidi. Naam, gazeti la Lusaka Times la kule nchini Zambia lao limeandika, Rais Hakainde Hichilema agiza kuondolewa kwa nyumba zinazozuia njia ya maji huku kukiwa na mgogoro wa mafuriko katika mji mkuu Lusaka. Umoja wa Mataifa wasitisha msaada wa chakula katika kambi ya Sudan, yaonya maelfu ya watu wanaweza kufa njaa. Ni gazeti ni taarifa ambayo imeandikwa na gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda. mm -hmm. E, tukielekea nchini Kenya, gazeti pekee ambalo linaandika habari katika lugha tukufu ya Kiswahili, Taifa Leo limeandika nusu mkate yanukia Duru zasema Ruto na Raila wameandikiana mkataba utakaowapa viongozi wa ODM nyadhifa zaidi serikalini. Mafanikio jana na Jumanne, Raila alizuru kaunti za Nyanza kuwaeleza wakazi kuhusu mpango wake wa ushirikiano na uh, Ruto. Limeandika hivyo gazeti la Taifa Leo. Daily Nation lao limeandika katika mkondo huo huo likimwonyesha picha ya rais Ruto hapa akitembelea Gongo na gazeti la The Standards la uh, nchini Kenya daima limeandika hapa na kuonyesha picha ya gavana wa jiji la Nairobi, lakini pia likionyesha gari la taka likimwaga taka katika ofisi za gavana huyo na kuandika eh, taka, gavana wa taka. Asante sana <laughs> Ali Bilali, tupate makala ya gurudumu la uchumi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, juma lililopita tulianza kujadili yaliyotokana na mkutano wa wakuu wa nchi za Afrika, na suala kuu lilikuwa ni je, nchi za Afrika zitafanikiwa kushinikiza mabadiliko katika taasisi za kifedha za kimataifa na kuondokana na mikopo na madeni yasiyostahimilika? Leo katika makala ya Gurudumu la Uchumi na kuletea sehemu ya pili ya mjadala huu. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu na msikilizaji, wiki hii nimemwalika Ali Mkibo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini uh, Tanzania. Uh, Ali, kwa kwanza, juma lililopita nilizungumza na mmoja wa wataalamu wa uchumi. Swala lilikuwa ni je, afrika itafanikiwa? Na wewe nakuuliza tena, unaona Afrika ikifanikiwa katika azma yake hii ya kudai mabadiliko? Sioni huo urahisi Makundi, kwa sababu ya mifumo ya kifedha ilivyokaa, ile tunaita international financial architecture, yenyewe mtindo wake ulivyokaa ni mtindo ambao E, unazifanya nchi zinazoendelea kuendelea kuwa zinajipambania zaidi, na nchi ambazo tayari zimekwisha endelea kuendelea kufanya vizuri. Lakini kumbuka ni nchi ambazo zina rasilimali kwa ukubwa, na ni eneo ambalo lina mali ghafi nyingi za kutosha. Kwa hiyo unaona kabisa si kitu ambacho kitakuwa rahisi e, kuweza kufanyika kwa sababu kumbuka mikopo inayotoka hasa isiyo consensus loans, yani ile mikopo ya masharti nafuu, ikiwa ile ya kibiashara, huwa mara nyingi ina maana yake na inatija zake tu, kwa kubwa, hata masharti ambayo yanakuwa yanawekwa. Kwa hiyo eh, makundi, mimi siwoni urahisi kwa kweli, eh, naona kuna changamoto kubwa kwenye kuleta, eh, haya mabadiliko, na mifumo yenye jinsi ilivyokaa ya kifedha bado haipi nafasi kubwa nchi hizi. Kumbuka, eh, hata fedha unaotumia, zile popular currencies za kimataifa ndizo ambazo zinafanya biashara. Dola ya Marekani ambayo imekuwa ikitumika, utazungumzia British, eh, pound na kwenda kugusa fedha nyingine zile zilizo maarufu. Eh, kumbuka Afrika haina, eh, sarafu yake maarufu au fedha yake maarufu ambayo inatumika ile unitary kufanya biashara za kimataifa. Eh, swala la kutokuwepo sawa hasa kwa nchi masikini toka kwa taasisi za kimataifa na wakopeshaji linahusishwa sana na historia ya, ya ukoloni. Unadhani hili limechangia kwa kiwango gani nchi hizi zikajipata hapa zilipo hata baada ya uhuru? Kwanza angalia mfano nchi ambazo zinapatikana Afrika Magharibi zile ambazo zinatumia ile tunaita CFA franc, ile faranga uh, ya, ya, ya, ya Ufaransa. Unaona nchi hizi uhuru wake wa uh, kifedha umeondoka kwa sababu kumbuka, itakuhitaji wewe uh, uitegemee na maamuzi ya sera za kifedha utegemee kule ambako mnatawaliwa eh. Sasa kumbuka kama hamna sarafu ya kwenu ambayo nyinyi mnasimamia kuwa na nguvu yake, hii eh, inaweza kuwa changamoto. Na unakumbuka nchi hizi ziliwahi kuja kutaka kuwa na kitu inaitwa eco currency, na unaona nchi hizi bado zimeendelea kupitia mfarakano. Wengine leo hii wako suspended na wanakwenda kuunga au kuanzisha jumuiya za kwao. Unaona kabisa kwamba kumekuwa kuna changamoto ya, haya ambayo yanaendelea sasa. Unaona kukosekana kwa ile mifumo ya, ya eh, kujiondoa na ukoloni. Hii imekuwa ni changamoto. Leo hii baadhi ya sera eh, bado zinaendelea kutegemea zaidi ukoloni. Ukiangalia eh, misaada ambayo imekuwa ikitoka, uwezeshwaji wa kifedha ambao umekuepo, na tamaduni ambazo tumekuwa tukizifuata na kujivika, unaona kabisa zimekuwa ni changamoto kubwa, kutokana na wakati mwingine hata uhuru wa kifedha kukosekana. Na mumegusia suala la mikopo, na mikopo yenye riba ya juu na madeni yasiyostahimilika vimechochea viongozi wa Afrika kufikiria kuwa na taasisi ya Kiafrika ya kufanya tathmini ya ukopaji na madeni ya yani, Africa Credit Agency, unafikiri pengine nchi zianzie hapa, inaweza ikawa ni hatua moja kuelekea huko anakodai? Kwa kweli ni changamoto bado, kwa sababu leo hii utafanya credit rating, utatoa hiyo tathmini ya kukopesheka, alafu nani mkopeshaji? Bado utarudi kwa watu wale wale, wanaweza wasiikubali ithibati ya hiyo taasisi ambayo eh, imefanya hiyo, imetoa hiyo rating. Sasa bado unaona kuna changamoto. Turudi hapa kwenye utaratibu wa nchi za Afrika kuwa na taasisi kwanza kubwa, eh, ya kifedha ukiacha mbali ya dokta Akinwumi Adesina, eh, ambayo tumekuwa tukiona mara kwa mara AFDB, eh, kuna haja ya kuwa na taasisi nyingine tunazoita multilateral financial institutions zenye misuli mikubwa ya kifedha lakini pia, eh, misuli hii iwe ina nguvu eh, ya kuhakikisha kwamba kwa fedha hizi zitegemea zaidi nguvu ya ndani Afrika izalishe zaidi bidhaa eh, Afrika iwe na uwezo wa kuuza zaidi nje Afrika kuweza kufanya biashara za, za kimataifa bado kuna changamoto hapo, Makundi. Gurudumu la Uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi Nama msikilizaji, makala ni Gurudumu la Uchumi, na tunaendelea na sehemu ya pili ya mjadala kuhusu azma ya Afrika kudai mabadiliko katika taasisi za kimataifa za kifedha. Kwenye laini ya simu tunaye Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara akiwa Tanzania. Ali, pengine kabla ya kuendelea mbele, hebu tumsikilize Dr. Samuel Munzele Maimbo kutoka Zambia. Huyu ni mmoja wa wagombea kati ya wagombea watano wanaowania kumrithi rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika anayemaliza muda wake Adesina Akinwumi. Maimbo anaungwa na Sadek, pamoja na Komesa. Tulimuuliza mtazamo wake kuhusu hili na ikiwa atachaguliwa. Watu wanapozungumzia madeni, ni muhimu kulitazama suala hili katika njia tatu. Cha kwanza ni kuelewa kinagaubaga aina ya hilo deni. Kwa hivyo, ni muhimu kwa benki ya maendeleo ya Afrika kuendelea kuziunga mkono serikali za Afrika kwa kufanya tathmini nzuri, ili tuweze kutofautisha matatizo ya ukwasi na namna ya kutatua changamoto hii. Eneo la pili ni kubaini namna gani unaweza kutengeneza mapato zaidi, kwa sababu deni ni sehemu tu ya mahesabu. Swala hapa ni je, unatengeneza mapato ya kutosha? Je, unakuza uchumi kwa kasi inayokubalika kukuza mapato ya ndani, ili kuwa na hakika ya kujenga uchumi wako? Kuongeza ukuaji wa uchumi wako ndiyo njia haraka ya kushughulikia changamoto za ulipaji wa madeni yako. Jambo la tatu ni kuhakikisha ku hifadhi ya fedha unazotengeneza, unawekeza katika sekta sahihi ambayo itakuza uchumi wako na kutengeneza ajira za kutosha. Na jambo la mwisho ni Benki ya Maendeleo ya Afrika kutafuta njia mwafaka ya kushughulikia madeni, mbinu zitakazoruhusu kupata mitaji zaidi, kuzileta pamoja rasilimali za sekta binafsi pamoja na zile za umma. Hii ndiyo njia tunapaswa kuchukua, kuhakikisha tunazisaidia nchi kutatua tatizo ya madeni kwa haraka, sababu Afrika ina mipango ya kutosha, mawazo, ubunifu. Kile tunachohitaji sasa hivi ni utekelezaji, kuifanyia kazi. Na maali, bila shaka umemsikia Maimbo, unakubaliana naye kwa kiasi gani kwa aliyoyasema yasema? Eh, nakubaliana ya naye kwa asilimia mia moja. Vingi ambavyo amevigusa ndivyo ambavyo nimekuwa nikivizungumza sana. Eh, mfano leo hii utazungumzia self reliance economy, uchumi wa kujitegemea. Afrika imekuwa ina ina changamoto sana, mapato yake hayatoi masharti lakini mikopo hii ikiwa ni ile ambayo inaumiza, e, katika mtindo wa biashara ni changamoto. Kaongea mengi ambayo huwa anayazungumza makundi. Unadhani kama mabadiliko hayawezi kufanyika sasa hivi? Ali, kwa nini wakopeshaji na taasisi hizi za kimataifa hazitaki kutoa masharti nafuu ya, ya, ya urejeshaji, yani ahueni kwa mataifa yaliyokopa? Unajua kuna changamoto kubwa sana ambayo inatokea ina, ina ukiangalia hata mifumo inatumika kufanya debt restructure, kuangalia upya madeni, unaona hawapi unafuu e, nchi hizi ambazo zimekuwa zikikopa, E, nakumbuka tumezungumza makundi, nchi hizi zina rasilimali e, nakumbuka nchi hizi ni sehemu nzuri ya kupata uh, malighafi. Sasa wakati mwingine unaweza ukafikiria mbali sana, angalia tu mfano yanayoendelea leo hii kwa Marekani na Ukraine e, uh, wanakwambia kabisa kwamba ule ulikuwa ni mkopo na hili e, uh, ili tuweze uh, kupata tija hizo, basi uh, tupatie madini. Unaona kabisa kwamba changamoto hizo wakati mwingine e, uh, inakufanya uh, mtu ufikirie mara mbili mara tatu. Haya yanapaswa kuangaliwa kwa ukubwa, lakini pia kingine uh, mifumo wenyewe jinsi ilivyokaa eh, aueni ambayo imetokea eh, ikitokea unatoa aueni na wao wanahisi pia wanaweza wakajikuta eh, wanapitia changamoto za kudefault na wao pia wakakosa eh, kiasi cha fedha. Kumbuka mikopo mda mwingine inatoka kibiashara. Sasa mkopo ukiwa kibiashara utahitaji urudishe riba iliyo kubwa. Eh, una, unaona kabisa kwamba eh, mkopo aina hii na wao pia wanalenga kama revolving fund, wanalenga kupata faida. Wakitoa aueni, na wao pia wanaweza wakapata hasara, lakini kubwa zaidi ndio hiyo, nchi za Afrika zijitathmini, zina rasilimali. Haya pia ya kuyaangalia zaidi kwa ukubwa masharti ambayo yanawekwa kwenye hii mikopo ni, ni, ni ya kuangalia sana haya mambo kwa ukubwa yapatiwe kipaumbele. Na msikilizaji mmoja, umetutupa mkono kweli kweli, lakini ni kuahidi panapo majali, watu kipata nafasi, tutaendelea na mjadala huu. Shukran kwa Ali Mkimo, mchambuzi na mtaalamu wa masuala ya uchumi akiwa nchini Tanzania. Kwa muda wote huo umekuwa nami Emmanuel Makundi, kwa heri <muchilis> Shukrani Emmanuel Makundi. Ni mkumbushe msikilizaji mada ya habari rafiki shukran sana rais wa uganda yoweri museveni ameelezea kuguswa kwake na kusikitishwa na hali ya umaskini anayoshuhudia kwenye nchi yake msikilizaji tatizo la umaskini linashuhudiwa pia kwenye mataifa mengi ya ukanda unazungumziaje kauli yake unadhani viongozi wa ukanda wamefanya vya kutosha kupambana na umaskini nchini mwako hali ikoje kushiriki tume ujumbe wa sauti kwenda nambari yetu whatsapp ukianza na alama kujumlisha 254110000420 sasa tuhitimishe sehemu ya kwanza na tamu ya kale mwogo wa jangombe cha kwake marehemu Bi Kidude kutoka Tanzania. ni kibao muhogo wa Chang'ombe. Ni tarab ambayo ilivuma enzi zile cha marehemu Biki Dude, msanii kutoka Tanzania. Na hivyo ndivyo tunahitimisha sehemu ya kwanza matangazo ya RFI Kiswahili. Shukrani kwa kuwa nasi awamu ya kwanza. Awamu ya pili saa mbili na nusu, naomba tuwe sote. Kwa heri.