ni saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Tunakuletea sasa habari za michezo na yuko tayari Victor Buso kutupeleka viwanjani. Karibu nam. Asante sana mwenzangu Carol. Tuanzie kule nchini Rwanda, kuna kuendelea mashindano ya kila mwaka ya kukimbiza baskeli ya Tour du Rwanda. Leo ni mzunguko wa tatu kutoka Musanze kwenda Rubavu umbali wa kilomita mia moja ishirini na moja wakimaliza baiskeli mbalimbali kutoka duniani watakuwa wanapambana ili kuibuka uh, na ushindi hivi leo, lakini jana kulikuwa na mzunguko wa pili uh, kutoka Kigali kwenda Musanze umbali wa kilomita mia moja na kumi na mbili na Mfaransa Fabian Dubey aliibuka na ushindi na kuvishwa uh, vazi la njano ili kuonyesha kwamba alikuwa bingwa katika mashindano hayo ya mzunguko wa pili. Tunasubiri matokeo ya hivi leo. Rangi ya njano huwa katika sekta zingine tunaangalia kama ni ya adabu, kitu kama hiyo, lakini <laughs> <laughs> sasa hapa ni tofauti kidogo. Bila shaka, katika mchezo kimzo baiskeli, ukivishwa vazi hilo, basi unaashiria kwamba wewe ni bingwa katika mzunguko fulani. Katika soka, ni kwamba leo hii kuna michuano kadhaa ya marudio, mzunguko wa kwanza kufuzu kwa awamu ya pili kwa mataifa ya Afrika kwa upande wa wanawake kucheza fainali ya mwaka ujao kule nchini Moroko. Timu ya taifa ya Tunisia itacheza na Kenya katika mechi ya kwanza. Timu hizo mbili hazikufungana, lakini Jibuti itaikaribisha uh, Togo. Bukina faso itacheza na Burundi uh, huku Ethiopia ikimenyana na timu taifa ya Uganda. Katika mechi ya kwanza, Uganda walichomoza na ushindi wa mabao mawili kwa sifuri uh, lakini jana, timu kadhaa zimekwisha fuzu katika hatua ya mzunguko wa pili. Timu ya taifa ya Mali imefuzu baada ya kuishinda ya uh, timu ya taifa ya Gabon jumla ya mabao kumi kwa moja katika mechi ya jana, Mali ilibuka na ushindi wa mabao manne kwa moja katika mechi ya kwanza ilikuwa imeshinda mabao sita kwa sifuri lakini pia Gambia, Misri na Algeria pia imeshafuzu katika hatua hiyo. Lakini pia mechi nyingine ambayo itachezwa leo ni kati ya Equatorial Guinea ama Guinea Bissau na Tanzania katika mechi ya kwanza Tanzania wakicheza nyumbani walichomboza na ushindi wa mabao matatu kwa moja Nchini Kenya leo hii kuna mechi mbili za ligi ya soka nchini humo. Klabu ya KCB itachuana na Madhara United uh, huku Taska FC kichuana na Shabana uh, na ukiangalia msururu wa ligi ni kwamba klabu ya polisi inaongoza kwa alama 41, ikifuata kwa karibu na Task FC ambayo wakishinda leo wanaweza kapanda hadi katika nafasi ya kwanza. Wana alama 39. Gor Mahia wakiwa na katika nafasi ya tatu kwa alama 36. Na kule nchini Uingereza ni kwamba hivi leo kuna michuano kadhaa katika ligi kuu ya soka uh, klabu ya Manchester United itacheza na Ipswich, huku brestom Brath akicheza uh, na Everton, lakini klabu ya Liverpool ambao uh, wanaongoza ligi watacheza na klabu ya Newcastle. Asante sana Victor Busso, shukran. na sasa msikilizaji, tunakuletea uchambuzi wa magazeti. Yupo hapa Ali Bilali, karibu nam. Ni kushukuru sana Carole Kuri, nianzie kule nchini Burundi na gazeti la Iwachu. Gazeti hilo limeandika kwa mtindo wa swali likihoji mgogoro wa kikanda ela iko wapi? Eala, yani ni bunge, bunge la la jumuia ya Afrika Mashariki. Ehe, sasa gazeti limeandika linahoji bunge hili liko wapi, wakati huu mzozo ukionekana kurindima. Gazeti la New Times la kule nchini Rwanda limeandika kuhusu kauli ya msemaji wa Rais Paul Kagame Stefani Nyombaire ambaye amekemea unafiki unaofanywa na baadhi ya mataifa yenye nguvu duniani linapokuja swala la kushughulikia mzozo wa DRC Mbali na hilo uh, gazeti hilo limeandika kauli ya James Kabarebe ambaye amesema vikwazo dhidi ya Rwanda vitadhoofisha juhudi za amani nchini DRC. Gazeti la Sudan Tribune lao limeandika ndege ya kijeshi ya Sudan yaanguka huko Omdurman na kuua wafanyakazi pamoja na raia waliokuwa ardhini. Gazeti la, la Prosperite lao limeandika kuhusu vita huko mashariki mwa DRC. Uingereza uh, yatangaza kusimamisha shughuli zake za misaada na kuwa mfadhili wa Rwanda. Gazeti la Taifa Leo, gazeti pekee ambalo linachapisha habari katika lugha tukufu ya Kiswahili nchini Kenya, limeandika ofa ya Gachagua kwa Raila. Ameomba Udinga avuke hadi upande wake badala ya kuungana na Ruto, akiahidi kumpa urais bila jasho Mwaka elfu mbili ishirini na saba hivi, kuna mtu anatoa urais. Wanasiasa kilamnasema, kwani ni kitu anacho mkononi, ili mtu akikuja <laughs> unampa <Unaompa>. <laughs> Kwa hiyo ni hatari sana hmm. Na gazeti la The Standard limeandika hapa na kuchapisha picha ya afisa wa jeshi la Kenya ambaye aliuawa kule Haiti likiandika maumivu huko Haiti kiandika pia kuonyesha mke wake hapa, bila shaka akionekana kukulia kwa uchungu. E, ile taarifa ambayo iliandikwa na gazeti la Taifa Leo imeandikwa pia na gazeti hili la The Standard kuhusu uh, Gachagua kumwangukia Raila kusema kwamba atampa urais gazeti. Taarifa uh, hiyo pia imeandikwa na gazeti la Daily Nation daima gazeti la nchini Kenya. Magazeti ya kule nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika historia mpya Kariakoo saa ishirini na nne ilivyoanza. Asante ah, sana Ali Bilali, na sasa tupate makala Afrika Mashariki na matinyuni. Kukuza na kutumia lugha mama zao inaweza kuchangia kuendeleza tamaduni za jamii husika ili ziweze kuendelea na kufahamika, tusiweze kupoteza nini, ule utamaduni wetu. Mje asili aache asili yake. Mimi hapa kama mwanafunzi wa chuo kikuu, nachangia kukua kwa lugha mama yangu, kwa mfano navyotumia kila siku kwenye mazungumzo yangu, navyowasiliana na watu. Shirika la Umoja Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni, UNESCO linatilia mkazo wa kukuzwa na kuenziwa kwa lugha mama na UNESCO e, si mara ya kwanza wanazungumza jambo hili e, lakini e, halijauweza kufanikiwa. Tarehe ishirini na moja Februari kila mwaka ulimwengu waadhimisha siku ya lugha mama, jambo kubwa sasa hivi e, linalopelekea e, usalama wa watu, usalama wa taifa wa mataifa Eh, kuwa eh, mbaya eh, ni eneo la eh, nguvu tunaita nguvu nyepesi. Mwaka huu ulimwengu unafanya maadhimisho ya miaka ishirini na tano ya siku ya kimataifa ya lugha mama. Kuna umuhimu mkubwa, maana mimi hadi sasa hivi hapa kuna ndugu zangu ambao naishinda kuongea nao sababu hawajui Kiswahili. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki Leo tukiangaza safari ya miaka 25 ya UNESCO kuenzi lugha mama na nafasi ya lugha mama katika kukuza maendeleo ya jamii husika. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malti Ninyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati ya makala haya. Lugha ni muhimu kwa elimu na maendeleo endelevu, zikitumika kama njia kuu ambayo maarifa hupitishwa na tamaduni kuhifadhiwa. Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa katika tovuti ya Umoja wa Mataifa inaeleza kukiwa na takribani lugha 8324 duniani leo, nyingi ziko hatarini kutoweka kutokana na utandawazi na mabadiliko ya jamii. Kuhakikisha kwamba mifumo ya elimu inaunga mkono haki ya watu ya kujifunza katika lugha mama ni muhimu sana katika kuboresha matokeo ya kujifunza, kwani wanafunzi wanaofundishwa kwa lugha wanayoielewa kikamilifu huonyesha ufahamu bora, ushirikishaji, na ustadi wa kufikiri kwa kina. Nawauliza baadhi ya wanazuoni wa elimu ya juu na elimu ya kati kutoka jijini Mwanza nchini Tanzania kwa namna gani wamekuwa wakienzi lugha mama. Mimi hapa kama mwanafunzi wa chuo kikuu, nachangia kukua kwa lugha mama yangu, kwa mfano navyotumia kila siku kwenye mazungumzo yangu, navyowasiliana na watu, kwa hiyo pale inasaidia ili lugha mama yangu isipotee kwa sababu inakuwa na naitumia kwenye mazungumzo ya kila siku, na kutokana na nilipofanya na, na, mazungumzo hivyo naongeza misamiati tofauti tofauti kwenye lugha mama yangu. Eh, mimi kwa majina naitwa Royce Crescent Matete. Ni mwanafunzi wa chuo kikuu. Kabila langu mimi ni Mvipa kutoka Sumbawanga huko. Mimi kama mwanafunzi ambaye nachukua elimu ya juu nasaidia kukua kwa lugha mama yangu hasa pale napokutana na wale wenzangu ambao tumetoka sehemu moja. Tukikutana ni lazima tuongee lugha ya nyumbani. Vile vile pia napozungumza na watu wa nyumbani, inaweza kwa kupitia simu au kifaa chochote cha mawasiliano. Mazingira yoyote nikiwa huko chuoni, naongea lugha mama yangu. Elimu kwa lugha nyingine, hasa kwa walio wachache na lugha za kiasili, sio tu inasaidia wanafunzi, bali pia inakuza uhusiano wa kina kati ya elimu na utamaduni na kuchangia katika jamii jumuishi zaidi na zilizo na usawa. Mimi naitwa Samueli Kweo, mimi nasoma kozi ya tourism mwaka wa kwanza, alafu mimi ni Masai original. Ndio kitu cha kwanza, umuhimu wa mwanafunzi aliye na elimu ya juu kuzungumza lugha lugha ya mama. Kitu cha kwanza, pale inatunza ina inatunza mila na desturi, mila na desturi ya lile kabila ambalo ametoka. Lakini pia inamfanya pia utambulisho kwamba yule mtu anatambulika kwamba ni Masai au mkabila gani, kulingana na lugha ile ile lugha mama anayoongea. Mfano, mimi nikiongea Kimasai natambulika kama Masai. Naitwa Julius Otieno William, mjaluo kabila langu Jaluo. Kuna umuhimu mkubwa wake mimi hadi sasa hivi hapa kuna ndugu zangu ambao nashinda kuongea nao sababu hawajui Kiswahili. Yaani nikitoka hapa nikasema niende huko kama Kenya sasa hivi. Siwezi nikafika kule nikaongea akanielewa. Eh, inabidi nijifunze Kiswahili, niandike Jaluo ili nikienda kule nipate urahisi wa kuongea na watu wa kule. Maadhimisho ya miaka 25 ya siku ya kimataifa ya lugha mama yanaadhimisha robo karne ya juhudi za kuhifadhi anuwai ya lugha na kukuza lugha mama. Hatua hii muhimu inasisitiza umuhimu wa kuhifadhi lugha katika kulinda urithi wa kitamaduni, kuboresha elimu na kukuza jamii zenye amani zaidi. Profesa England Mianjo, mkuu wa idara ya historia kutoka ndaki ya Mtakatifu Agustino bewakuu la Mwanza, na mtaalamu wa maswala ya usalama, anasema lugha mama ina nafasi pana zaidi. Sayansi yenyewe ya historia inategemea sana lugha, kikuta jamii E, inaishi kwa lugha lake, hiyo jamii ipo salama zaidi. Sasa e, hilo ni eneo kubwa sana ambalo limevurugwa kiusalama toka enzi za maingilio ya wageni, e, kabla ya ukoloni kama hapa kwetu toka karne za saba nane tisa mpaka sasa na UNESCO si mara ya kwanza wanazungumza jambo hili, lakini halijaweza kufanikiwa, kwa sababu siku zote inawatahadharisha kwamba jambo kubwa sasa hivi linalopelekea usalama wa watu usalama wa taifa, wa mataifa kuwa e, mbaya ni eneo la e, nguvu tunaita nguvu nyepesi. Si eneo la kutumia jeshi, ni eneo la kutumia vitu kama hivyo, lugha e, na e, ukitaka kuwabadili watu kifikra na wapoteze usalama wao, e, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni kuwaingilia katika tamaduni zao. E, na lugha na hicho ndicho kinachotumika e, saa hizi dunia nzima. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, wakazi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanazo lugha nyingi katika makabila mbalimbali mbali. na siku ya kimataifa ya lugha mama na siku ya kimataifa ya lugha mama mama, ilitangazwa kwa mara ya kwanza na UNESCO na baadaye kupitishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, inasisitiza jukumu ya lugha katika kukuza ushirikishaji wa kufikia malengo ya maendeleo endelevu. Profesa Mianjo anasema hapa kwetu tatizo kubwa lipo kwenye viongozi wakuu e, na viongozi kwenye dola. Watu wanafikiri e, mimi nikiongea kiyao e, wanaona kama e, ni upuuzi e, lakini e, nikuambie wewe kiukweli, kumbuka kwamba elimu nyingi ni yasiri, na hiyo ni usalama wa jamii. Hata kwenye ukoo, babu atawaangalia watu wote, maarifa yale ya msingi, atamtafuta mmoja tu katika jamii ile, katika ukoo ule, katika familia ile, ndiyo atakayemweleza mzizi huu, chuma mti huu, fanya hivi, fanya hivi. Elimu yoyote ile, pamoja na elimu ya lugha, ni yasiri kiusalama. Elimu ya lugha nyingine sio tu inakuza jamii jumuishi, bali pia inasaidia katika kuhifadhi lugha zisizo za kutawala za walio wachache na za kiasili, msingi wa kufikia upatikanaji sawa wa elimu na fursa ya kujifunza maishani kwa watu wote. Kwa wakazi wa Afrika Mashariki, Profesa Mianjo anasema lugha ya Kiswahili inaweza kuwa kiunganishi kipana, kwani inabeba lugha nyingi za Kibantu. Kinaweza, kinaweza kabisa, tena Kiswahili kuna Kibantu, kuna Kiarabu, kuna Kireno humo ndani. E, tunaweza tukaongeza kwa, kwa maneno yetu mengi ya Kibantu ikawa ni lugha e, inafaa Afrika nzima. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapa, naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki leo. Tuliangaza safari ya miaka ishirini na tano ya kuenzi lugha mama na nafasi ya lugha mama katika kukuza maendeleo ya jamii husika. Maandalizi na msimulizi wako unaitwa Malti Minyoni. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa na uwe na wakati mwema. sana Martin Nyoni. Na sasa tupate taarifa zetu kwa kifupi. Uingereza yasitisha msaada kwa nchi ya Rwanda ikituhumu kwa kuchochea mzozo wa mashariki mwa DRC. Mwanasheria mkuu wa Mauritania ataka rais wa zamani Mohamed Ould Abdelaziz kufungwa miaka 20 jela kwa makosa ya ubadhirifu wa fedha za umma. Na Ukraine na, na Marekani za kukubaliana kuhusu mpango wa madini katika kakati wa kumaliza vita vya Ukraine. Matangazo haya utapata pia vilevile kwenye mitandao yetu ya kijamii na tovuti yetu ya RFI Kiswahili au kwenye application ya RFI Pure Radio ambayo unaweza kupakua kwa simu yako ya mkononi. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili. Tupate kibao Tabu Dax Vibes pamoja na Ava Peace kutoka kule Uganda. ni kibao tabu cha da vibes pamoja na hava peace wanaotokea kule Uganda, wakihitimisha sehemu ya kwanza ya matangazo kutoka RFI Kiswahili asubuhi. Shukran msikilizaji. Uh, na kuomba saa mbili na nusu tungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili.