Na nikitazama kopo langu la sala linanyonyesha kwamba hivi sasa Dar es Salaam Tanzania ni saa 1 na dakika arobaini asubuhi. nam msikilizaji, hivi sasa tunaungana na Joji Ajui kwenye habari za mchezo. Bwana Ajui, habari na karibu. Shukran sana. Leo sijui kwa nini tumevalia nyeusi, sinajua watu wazito, lakini yako ni ya msaada ndugu yangu. Naam, ningependa tuanze na mchezo wa mpira wa kikapu mashindano ya FIBA AfroBasket ya kufuzu kwa mashindano ya mwaka huu ambapo leo kutakuwa na mechi kadha wa kadha. Mechi za kundi A, ningependa nikusomea e, upesi upesi uhum. Mali itakuwa mwenyeji wa DRC kisha Morocco iwe mwenyeji wa Sudan Kusini. Mechi kun, za kundi B, Uganda itakuwa mwenyeji wa Cape Verde. Libya icheze na Nigeria. Mechi za kundi cha Rwanda itacheza na Senegal, nayo Gabon icheze na Cameroon. Kisha mechi za kundi D, jamhuri ya Afrika ya kati itapambana na Misri, Madagascar icheze na Ivory Coast. Kundi aa ama ukipenda kundi E. mm-hmm. Guinea itapambana na Angola, nayo Tunisia icheze na Kenya. Wakati huohuo huo pia kuna mechi za kufuzu kwa mashindano ya mataifa bingwa barani ya Afrika upande mm -hmm. wa kinadada mechi zitakuwa zinachezwa leo, mkondo wa kwanza, ambapo Kenya itakuwa mwenyeji wa Tunisia, Rwanda itakuwa mwenyeji wa Misri, Uganda itaialika Ethiopia nyumbani. Jibuti icheze na Togo, eswatini ipambane na Namibia, nayo Guini icheze na Cape Verde. E, katika mechi zote mbili mm. mkondo wa kwanza na pili mm -hmm. atajiunga na wenyeji Moroko katika mashindano ya mwaka ujao ambayo yatafanyika kule Moroko. Eh, wakati huo huo, jana usiku kule Doha, Qatar, kulikuwa na draw ya fainali ya klabu bingwa barani Afrika eh, baina ya vilabu, ambapo mabingwa watetezi Al Ahly ya Misri wameorodheshwa na Al Hilal ya Sudan, kisha Orlando Pirates ya Afrika Kusini itacheza na MC Alger ya Algeria. Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini vilevile vile itapambana na Esperance ya Tunisia eh, Pirates Pyramids kwa mradhi ya Misri itapambana na AS FAR ya Morocco. Kumbuka kwamba mkondo wa kwanza utachezwa Aprili mosi kisha mkondo wa marudiano utachezwa Aprili tarehe nane. Na wakati huo huo, mm -hmm, leo kutakuwa na mechi kadha wa kadha za ligi mbalimbali hapa mm -hmm, nchini Kenya. Kutakuwa na mechi ya ligi kuu ambapo Talanta FC itapambana na nyumbani kisha Italia, kutakuwa pia na mechi moja ambapo Lens itakuwa mwenyeji wa Udinese. Naam, ni kushukuru sana Joja Joi kwa habari za michezo awamu ya pili utafanya zaidi. na sasa tupate yaliyochapishwa kwenye magazeti mbalimbali mbali kote duniani. Studioni yupo Emmanuel Richard Makundi. Kuna nini magazetini? Nam, yako mengi Benson. Mm -hmm. Nianzie na tovuti ya kule DRC ya Redio Kapi, kwa sababu sahivi DRC ndo habari ya mjini. Uh, gazeti hili, um, tovuti hii kwenye ukurasa wake wa mbele imeandika kwamba Marekani yamshushia vikwazo James Kabarebe na Lawrence Kanyuka kwa kuhusika kwao kwenye mzozo wa DRC. Kabarebe ni miongoni mwa watu ambao wanaijua DRC vizuri sana, naam. Actualite aden tovuti nyingine ya kule DRC imeandika, baada ya kukabiliwa na upinzani uh, kule Katondi eh, waasi wa M23 wamebadilisha njia kupitia Kipese na walikuwa wanalipua barabara mbalimbali. Daily Nation la hapa nchini Kenya, mm -hmm, lenye limeandika wabunge wachukizwa na usiri wa shilingi za Kenya bilioni 73 katika mpango wa bajeti ya mwaka wa fedha 2025 2026 ya waziri wa fedha. Mbadala tunasubiri kuona showdown, wazungu wanasema, katika no. bunge kuhusiana na mapendekezo hayo ya bajeti. The Standard la hapa nchini Kenya limeandika na picha ya Mohamed Dagalo kiongozi wa kundi la RSF. Ameandika the butcher, yani muuaji, na hii ni mara baada ya hivi karibuni RSF kufanya vikao kadhaa hapa nchini Kenya na leo hii wanatarajiwa kutia saini na wao kuunda serikali mbadala baada ya ile iliyotangazwa na General Burhani. Yeah, Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika Shule maarufu nchini Uganda za pandisha kiwango cha ufaulu kwa ajili ya usahili wa watoto wanaotaka kujiunga na shule hizo. Mwananchi la kule nchini Tanzania limeandika agizo jipya kwa Tanzania, mahakama hukumu za kunyonga zifutwe, ya agiza Ladislaus Chalula anayesubiri kunyongwa hukumiwe upya bila kuhusisha adhabu yake ya kifo, utekelezaji uripotiwe ndani ya miezi miwili. Majira la Tanzania limeandika Wasira yahakikishia Marekani uchaguzi kuwa uhuru na haki. Huyu ni makamu mwenyekiti wa chama tawala CCM nchini Tanzania, Tanzania. The New Times la kule nchini Rwanda limeandika mpango mpya wa Rwanda kuongeza wanawake katika vyuo vya ufundi stadi, ili kuwapa nafasi na fursa zaidi. Nikitoka hapa barani Afrika, tuende kule Marekani. The New York Times lenyewe limeandika kwenye ukurasa wake wa mbele jaji ya ruhusu uh, Elon Musk na uh, taasisi yake ya Doge kuendelea kufuta wafanyakazi eh, na hii ni pigo jingine no. E, kwa vyama vya wafanyakazi ambao vilifungua kesi kupinga kufutwa kazi kwa wafanyakazi kadhaa no. Kuna baadhi ya taasisi zinawafuta watu takriban elfu sita e, kwenda nyumbani Uh, Le Parisien la kule nchini Ufaransa lenyewe limeandika ukosolewaji uh, wa Trump na Putin. Rais Macron jana alikuwa live kwenye mtandao wa kijamii akijibu maswali ya watu waliokuwa wanamuuliza mbalimbali kuhusu swala la Ukraine. Bila shaka utatueleza alisema nini wami ya pili. Moja kwa moja basi tuungane na carocori ndani ya siha njema. karibu msikilizaji katika makala ya siha njema mimi ni carol korir kwa mujibu wa umoja wa mataifa migogoro imezidi kuongezeka ulimwenguni na kuendelea kuathiri zaidi mifumo ya afya ambayo tayari nyingi ilikaribia kuporomoka wakati wa janga la uviko 19 na mizonzo inavyoendelea kuongezeka mataifa haswa ya afrika imeshuhudia hivi karibuni magonjwa ya milipuko ikiwemo ebola ambao umeripotiwa hivi majuzi nchini uganda marbak ambao uko uliripotiwa nchini Rwanda mwishoni mwa mwaka jana, Tanzania ikiendelea kupambana na mlipuko mwingine wa Marburg. Isitoshe mpox ambao unaendelea kusambaa katika mataifa zaidi ya 20 ya Afrika tangu mwaka jana. Je, utayari wa mataifa ya ukanda upoje? Je, Afrika ina mifumo ya afya salama? Ndicho tunachozungumzia leo katika makala ya siha njema. Kwa kuanzia makala haya nimezungumza na Daktari Juma Maleve kutoka hospitali ya rufaa ya Mombasa, pwani ya Kenya, kupata picha ya hali ya magonjwa haya na nini kinachohitajika kwa sasa. Mambo mengi ambayo yanachangia na mojawapo ni ile hali ya urbanization, watu kukaa mijini na sanitation inakuwa si mzuri. Nyingine ni kama vile unaona, weather zimebadilika, climate zimechange, mara kuna mvua, mara kiangazi. Nyingine ni infrastructure ziko vizuri vifaa na maabara ya kutosha. Na kwa kutaja utayari ama zile preparation measures ambazo hizi nchi za Afrika wanazingatia ili kuzuia ama kuprevent haya magonjwa ya, ya mlipuko hapa Afrika, mojawapo ni kama ile ku enhance surveillance ya haya magonjwa, kufuatilia kwa kini, kujua haya magonjwa yanasababishwa na nini, inakuja msimu gani, na ni vipi tunavyo weza kufanya ili tujizuie so hiyo surveillance ya disease na kutrack Tua mama magonjwa nyingine ni kukuwa na maabara ama lab services mzuri ambazo zinaweza kuweza kupima magonjwa ili kuweza ku, kupata ni ugonjwa gani haswa na alafu hatua zinachukuliwa kwa wakati huo kwa haraka. Nyingine ni kama vile kuenanzi ile mambo ya vaccination, ama chanjo ili magonjwa anapojulikana ju, ju, inakuwa ni rahisi kuyazuia kupitia kwa chanjo ku, ile universal health coverage watu ku ku, uh, nchi ku, ku, ku, kufuatilia huo mwelekezo ku, kuweka uh, hizo services za, za kupata matibabu ziwe unaweza zipata kwa kwa kwenda kwa hospitali moja, na wala si kutembea kwa hospitali moja hadi nyingine ndio uweze kupata usaidizi. Nilipata ni vilevile mtazamo wake Daktari Yusuf Mahat akiwa kule Uingereza. Ongezeko la magonjwa ya kipindukia ya mlipuko barani eh, Afrika Denge, Uh, ebola mabag, na magonjwa ya mfumo wa hewa yameongezeka kwa kasi hasa katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara. Mabadiliko ya tabia nchi kama vile ongezeko la joto na mabadiliko ya mzunguko wa mvua yamechangia kwa kiasi kikubwa. Mlipuko kama ile magonjwa ya mabag na COVID yameonyesha udhaifu wa mifumo ya afya katika kukabiliana na majanga ya ghafla. Lakini nchi nyingi za Afrika hazina mifumo thabiti ya kukabiliana na magonjwa ya milipuko. Kwa mfano, Tanzania inakabiliwa na changamoto la ukosefu wa maji safi na miundo mbinu duni ambayo inaongezea hatari ya milipuko ya magonjwa kama kipindupindu. Lakini sasa rais mpya wa Marekani uh, Donald Trump ameweza kusimamisha baadhi ya rasilimali utoaji wa rasilimali kwa mataifa ya Afrika na haya yatachangia pakubwa katika kuongezeka kwa magonjwa haya ya milipuko. Sasa tunaona kwamba baadhi ya nchi kama Zambia na Tanzania zimeanza kuweka mipango ya kukabiliana na magonjwa eh, lakini bado zinahitaji uwekezaji zaidi wa rasilimali na teknolojia. Changamoto kuu ambayo yanachangia haya ni kama ukosefu wa rasilimali kama miundombinu duni. Maanake tunaona miji mingi, mingi inayokuwa kwa kasi barani Afrika mara nyingi haina miundombinu ya kutosha kukabiliana na magonjwa ya milipuko, na pia kuna uhaba wa ushirikiano wa kimataifa kuna baadhi za nchi ya afrika ambazo hazina ushirikiano nzuri wa kimataifa kwa hivyo hiyo pia inachangia kuongezeka kwa hatari za milipuko kipaumbele kukabiliana na changamoto haya kwa mfano so nchi za afrika zinahitaji kujenga mifumo thabiti e, inayoweza kukabiliana na majanga ya ghafla kama vile ebola tunavyoona sasa inavyoendelea kule uganda kuna uwekezaji katika teknolojia ambayo ni muhimu sana kama chanjo mpya ya ambayo yameidhinishwa na WHO inaweza kukabiliana na magonjwa ya kipindupindu for example uh. Hata hivyo, uwekezaji zaidi unahitajika ili kuhakikisha usambazaji wa chanjo hizi katika nchi maskini, na hii tuliona zaidi uh, katika zile miezi za kwanza ya COVID-19 ambayo Afrika ilikuwa imewachwa nyuma sana. Alafu kuna ile kushirikisha jamii, ushirikiano wa karibu na jamii ni muhimu ili kuhakikisha kuwa taarifa sahihi zinawafikia watu na kuwawezesha kuchukua hatua za kujikinga. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa imeshuhudia mapigano eneo la Goma, eneo la mashariki, ambapo watu zaidi ya elfu tatu wameripotiwa kupoteza maisha kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloratibu misaada OCHA. Hii ni pigo kubwa kwa nchi ambayo imekuwa kitovu cha ugonjwa wa Mpox, ikiwa na vifo vingi na maambukizi ya juu Afrika. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika, Africa CDC, kimeripoti kupata changamoto tele katika eneo mashariki mwa DRC ambapo wagonjwa wa Mpox wamelazimika kukimbia na kuacha matibabu, hali hii ikiathiri pia huduma za maabara. Profesa Yabum ni naibu meneja wa kitengo cha kuripoti magonjwa katika CDC Afrika. Maabara zinaathirika haswa iliyoko Goma ambayo inatumika kwa vipimo eneo la Kivu, Kivu Kusini pia eneo lote tuna tatizo lingine la milipuko ya magonjwa tofauti, tuna Mpox pia kutokana na hali iliyoko, tuna surua, kipindupindu na haya yanaweza kuongezeka. Unaona mzozo huu unavyoathiri vipimo kupelekwa kwenye maabara na ubainishaji mzima. Waona eneo la chopo ambalo linategemea goma kwa vipimo limeathirika, na kama hatupimi, ufuatiliaji wa ugonjwa unakuwa vigumu, nikimaanisha hata kudhibiti msambao katika kipindi hiki Tumepata maambukizi mapya 128 ya mpox ambayo hawana namna isipokuwa kukimbia tu kutoka vituo walikokuwa wanatibiwa ili kuishi. Wagonjwa 16 wamepatikana na kurejeshwa kwa matibabu, ila wengine walitoweka na pengine wapo maeneo mengine au hata nchi jirani. In the neighboring countries. Na je, hali ya ongezeko la magonjwa ya milipuko inastahili kutangazwa pengine hali nyingine ya dharura? Daktari Banet Nyanabanji, naibu rais wa mipango katika shirika la kimataifa linalojikita kwenye afya msingi, ubainishaji wa magonjwa la Village Rich, amesema kuweza kugundulika kwa baadhi ya magonjwa haya itakuwa ni hatua muhimu kwa sasa. Marburg virus is really severe disease. And, uh, Mabag ni ugonjwa wa hatari mno na hivi majuzi kumeripotiwa milipuko nchini Rwanda uh, mwaka uliopita na sasa Tanzania. Tanzania, na kuna magonjwa mengi ya milipuko ambayo yamekuwa yakichipuka ya katika nchi nyingi za Afrika problems. Kumbuka Mpox bado tunayo. Ndio lazima yes, tuwe na wasiwasi time, lakini time pia tuhakikishe like tupo tayari uh, kwa dharura na tuwe na mifumo ambayo uh, inaweza, respond, inaweza kutegemewa kudhibiti milipuko magonjwa haya mengine kutokea maeneo yasio kwa urahisi. Hivyo basi really tukiwa tunataka kuwa tayari, lazima tuyatambue mapema katika maeneo so haya, na wakati huu ni muhimu kuwekeza katika mifumo ya afya ambayo inaweza kutumika maeneo yote na kuwafikia watu wote. Tukiwa na milipuko, mara nyingi watu huwa hawaendi hospitali kwa kuwa wanaogopa kuambukizwa. Kwa hiyo mifumo ya kukabiliana na milipuko sharti iwe na mbinu ya kutolewa huduma ndani ya jamii au hospitali za muda. Nakumbuka tukiwa na Ebola wakati huo nilikuwa nipo Afrika Magharibi, Sierra Leone, na wanawake hawakuwa wanakuja hospitali in kujifungua kwa sababu walikuwa wakiogopa kuambukizwa. Ikabidi tupeleke huduma kwenye jamii, jamii. So, tukawa na hospitali za out kuhama hama services, ambazo zingetumika kuwahudumia wananchi ambao walikuwa wanaogopa kwenda hospitali. Tungetoa huduma za akina mama kujifungua kabla na hata baada nchi za Afrika sharti kuanza kutumia taaluma ambazo zimewahi kuwa na ufanisi katika nchi za Afrika kukabili hali hii. Wito umetolewa pia kwa mataifa ya Afrika kuungwa mkono kuendelea na mpango wa uzalishaji wa chanjo na baadhi ya tiba zinazofanyika kwenye nchi za ukanda. Hadi wakati mwingine, mimi ni Carol Korir, kwaheri. Karo Corel anaondoka taratibu mitamboni na makala siha njema anatupa nafasi ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo ni pamoja kwamba serikali ya kijeshi nchini Sudani imeagiza balozi wake nchini Kenya kurejea nyumbani. Kuzisoma na kuzifahamu msikilizaji taarifa hizi kiundani, tembele tovuti ya RFI Kiswahili utazielewa zaidi taarifa zetu. Msanii Shakira kutoka Colombia anaingia mitamboni na kibao Whenever Whenever. kira Shakira, Shakira kutoka Colombia na kibao weneva anatufungia taratibu matangazo yetu ya kwanza asubuhi hii, msikilizaji, saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Ndarejea tena hewani wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati, kukupa habari zaidi zinazogonga vichwa vya habari kote duniani. Jina langu mimi ni Bwana Benson Okoli. Hadi wakati huo, kwa heri.