Na msikilizaji, kopo langu la saa nionyesha ni saa ngapi? Hapa jijini Nairobi ni saa 2, saa moja na dakika 40, wakati wa kupata habari za michezo. Habari za michezo asubuhi kwako na na mrefu, tumekuwa tukikutana katika shughuli nyingine bila bila bila bila bila tu na na matokeo na ya michuano ya klabu bingwa barani Ulaya. Hapo jana Atalanta walishindwa na Club Brugge magoli matatu kwa moja. Ina maana kwamba Atalanta sasa wameaga mashindano rasmi, mm -hmm. Bayern Munich wao pia wamesonga mbele baada ya kupata sare ya moja moja dhidi ya Celtic. Celtic wao wanaaga mashindano. Benfica dhidi ya Monaco, Monaco nyumbani Ufaransa, sasa wanarudi kwa sababu Benfica walipata sare hii na ikawasaidia kusonga katika hatua inayofuata. mm -hmm. AS Milan wow, na wao pia wamepoteza hivyo hivyo, na AS Milan wamepata sare ya moja moja, lakini pia walikuwa na kadi nyekundu, sema kadi ya umeme hiyo <laughs> moja hiyo sasa <laughs> so, ikawatoa mchezoni kabisa Naam. na huko Hispania klabu ya Real Madrid wao wanasema kwamba wana mpango wa kujiondoa katika ligi ya laliga nchini humo. Wanasema mm -hmm, kwamba wamekuwa na shida na rais wa shirikisho uh, ya vyatebas so, wanasema kwamba msimamizi um, wa la liga, rais wa la liga amekuwa ataki kusikiliza mambo yao, wanalalamika wanaonewa na waamuzi, wanasema kwamba michezo yao, akiangalia namna ambavyo inasimamiwa kuna shida na rais wa la liga Yavya Tebas amekuwa ataki kuwasikiliza bana. Unafikiria mm, masuala yako hapa Afrika kumbe, wao pia anawatatiza <laughs> eh, hata na huko Ulaya anawatatatiza <laughs> sawa. So, wanasema kwamba endapo hata sikilizwa, wataamua kwamba wanaweza kujiondoa, tafuta ligi nyingine ya kucheza kwa sababu um, eh, ile sio klabu ya umma, ni klabu ambayo ina uongozi amb Hivyo tunatarajia kumwona tena mwezi Mei katika mashindano ya French Open. Ni baada ya kupatikana na kesi ya kutumia dawa za kutitimua misuli, kuongeza misuli nguvu, na Jannik Sinner alijitetea, alisema kwamba ile dawa ilitumika kwenye masaji, hakufahamu Akufahamu sasa, mm. Wanasema kwamba ndo maana hata akamfuta kocha wake ambaye ni Ubeto Ferrara, ambaye alikuwa anaongoza kikundi chake cha kumfanyia masaji uh-huh. Sasa walitumia dawa na ikapatikana na chembe chembe za clostebol uh, kemikali ambayo imepigwa marufuku na shirikisho la kupambana na matumizi ya hizi dawa, lakini Novak Djokovic amekuwa akisema kwamba hii wanaona kama wanaonewa na ndo maana wanatenisi wameendelea wa kujitetea na wakati huo klabu ya Harambee timu ya taifa Harambee Stars nchini Kenya e, ipo katika hali kibarua kizito, kwa sababu wanaendelea kumtafuta beki wa Totnam Hotspurs Jage Spence ambaye anasemekana kwamba ni kama ana uraia pacha Mkenya Mwingereza. Tutendeleza kutoka hapa awamu ya pili. Ni kushukuru sana bwana. Na msikilizaji sasa msikilizaji sasa tupate yale, yaliyochapishwa katika magazeti mbalimbali kote duniani. Emanuel Makundi yuko studioni, karibu bwana. Na asante wako, nianzie kule nchini Tanzania gazeti la Mwananchi kwenye ukurasa wake wa mbele limeandika bundi ya tua Chadema kada yapinga uteuzi wa vigogo wanane ni walioteuliwa na Lissu kwenye uongozi wa kitaifa, kamati kuu asema mchakato wa kuwathibitisha au kufuata katiba ya chama. Tayari mambo yashaanza kuchemka mapema kabisa. Habari Leo limeandika, serikali tumejipanga uchaguzi mkuu himiza umoja maslahi ya taifa. Gazeti la Daily Nation la hapa nchini Kenya e, nacheza na moto mm -hmm, likimwonyesha rais William Ruto akiwa amepeana mkono katika moja ya ziara ambayo ilifanywa na uh, Dagalo hapa Nairobi, na jana kulikuwa na mkutano ambao umezua mjadala mkubwa katika mitandao ya kijamii, Wakenya wengi wakihoji waasi wa, uweje Kenya inawapa hifadhi nchini Sudan. Taifa leo lenyewe limeandika kwenye ukurasa wake wa mbele E, mwanaume aliyezozana na mkewe na kuua watoto wake watatu wafungwa. Miaka mia moja na hamsini atupwa jela miaka mia moja na hamsini ni habari ambayo imeandikwa kwa herufi kubwa kabisa kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hili. Daily Monitor la Uganda limeandika Museveni, e, spika Among waongeza mchecheto wa mjadala kuhusu Kizza Besigye. Museveni anasema swali la kujiuliza ni kwa nini Besigye alikamatwa na amekamatwa kwa makosa gani, badala no. ya kulazimisha achiwe. The New Times la Rwanda limeandika taifa hilo linapitia ambalo linafanya mapitio ya mfumo wake, sera yake ya elimu ili kuendana na soko. Kumekuwa na tatizo la watu kusoma, lakini mwisho wa siku ajira hazipatikani. Re, tovuti ya Redio Okapi ya kule DRC yenyewe imeandika kuhusiana na ripoti ya Umoja Mataifa inayosema kwamba uh, waasi wa M23 wametekeleza vitendo vya mauaji ya kiholela dhidi ya watoto kule Bukavu. Actualite Point imeandika mzozo wa DRC, Brussels yatishia vikwazo dhidi ya Kigali, wakati Kigali yenyewe ikisitisha uh, ushirikiano wa maendeleo na utawala wa Ubelgiji. The Guardian la Uingereza lenyewe limeandika Marekani, Urusi zakubaliana kuhusu kutafuta njia mbadala ya kupata suluhu ya vita inayoendelea uh, kati ya Ukraine na Urusi. The Independent la Uingereza pia limeandika Vladimir Putin asema hata ruhusu uh, Stama waziri mkuu wa Uingereza kutuma wanajeshi kule Ukraine. Naamu. Gazeti ya Paris Le Parisien limeandika uh, Trump na Putin wamuumiza kichwa Emmanuel Macron nam. Na gazeti la Le Figaro lenyewe limeandika mwendesha mashtaka kule Brazil amfungulia rasmi mashtaka Bolsonaro nam. Bwana makundi ya awamu ya pili, bila shaka tuendeleze uchambuzi wa magazeti. Asante tutue kule Mwanza, tunapata makala Afrika Mashariki. Wakenya wengi wameonelea kwamba labda kutopata kiti hiki kwa Raila Odinga limekuwa pigo, si kwa Raila mtu kama mtu binafsi, bali kwa taifa zima. Ni maswali lukuki miongoni mwa raia wa jamhuri ya Kenya. Mchakato mzima wa kutafuta kiongozi wa AUC uh, umedhihirisha wazi kwamba hakuna usawa wa kisiasa katika bara la Afrika na hata katika siasa za ile miungano iliyo katika bara la Afrika kinachoibua mjadala wa maswali haya ni kuanguka kwa baba kinara wa siasa za upinzani nchini humo ambaye adhima yake ya kushika nafasi ya uongozi ndani ya Umoja wa Afrika imezimika kama mshumaa ulioshindwa kuhimili upepo wa bahari EAC. Kama EAC ni sawa, tulisema tunamuunga mkono Raila Odinga, lakini ukiangalia idadi ya wa wajumbe kutoka EAC ni wajumbe wachache ambao wasingeweza kuwa na maamuzi katika kura. Raila Odinga ameshindwa kuwa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika AUC na Mahmud Al Yusuf wa Jibut, baada ya duru sita za upigaji wa kura. Katika sababu za kushindwa, miongoni mwa wajumbe wanaolalamikiwa si wa EAC. Wajumbe wanaolalamikiwa ni kutoka mataifa yaliyoko katika ukanda wa SADEK, mataifa kama Namibia pamoja na mataifa mengine. Tunajiuliza, kuanguka kwa Odinga ndio kukosa ushawishi wa jumuiya ya Afrika Mashariki mbele ya jukwaa la Umoja wa Afrika? hali ambayo iliyo katika Afrika au mvuto um, wa Ufaransa bado ni mkuu sana katika mataifa ya bara la Afrika. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. hileo tunatuama kuangaza kuanguka kwa Raila Odinga kwa mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika AUC. Nini mtazamo wa wachambuzi juu ya ushawishi wa jumuiya ya Afrika Mashariki barani humo? mwandalizi na msimulizi wako naitwa mawaltini Nyoni na nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Kukwama kwa jitihada za serikali ya Kenya pamoja na zile za jumuia ya Afrika Mashariki kumsakia waziri mkuu wa zamani Raila Odinga wenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika AUC, kuanguka kwake kumeendeleza mkururu kwa wakazi wa taifa hilo kutotamba katika majukwaa ya kimataifa. Mfano, mwaka elfu mbili na kumi na saba Kenya ilipoteza nafasi ya mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika kwa wakati huo. Jina la Amina Muhamedi ndiyo lilibeba bendera ya Kenya mwaka elfu mbili na ishirini Amina Mohamed alijitosa kuwa mkurugenzi mkuu wa WTO juhudi hizo zikagonga mwamba, huku mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Rais Rasche Omamo alijitosa kuwa rais wa mfuko wa kimataifa wa maendeleo ya kilimo kisha mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Kenya ikasaka kuwa makao makuu ya biashara huria barani Afrika, AFCFTA. Kisha mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Nancy Kariguthu akajitosa kuania nafasi ya katibu mkuu wa shirika la kimataifa la usafiri wa baharini. Na tukio la hivi karibuni ni kuanguka kwa Raila Odinga kwa mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika. Alenga Tersed ni mchambuzi wa maswala ya siasa kutoka Nairobi nchini Kenya. Anautazama vipi uchaguzi huo? Nafikiri kwa, kwa mtazamo wangu mchakato mzima wa kutafuta kiongozi wa AUC uh, umedhihirisha wazi kwamba hakuna usawa wa kisiasa katika bara la Afrika na hata katika siasa za ile miungano iliyo katika bara la Afrika, maanake katika ulingo wa Afrika nzima panapokuja wakati ambapo kunahitaji kuchaguliwa mtu kuchukua hatamu ya uongozi, imeonyesha kwamba mataifa yale yaliyotawaliwa na Ufaransa katika enzi ya ukoloni huwa ni mengi na basi, yanafanya msimamo wao wa kipamoja na kuweza kuchagua mtu ambaye anatoka katika taifa moja kati ya uh, yale mataifa 26 yaliyotawaliwa na Ufaransa. Na hali kadhalika, dini pia nayo imeweza kuonekana kama kitu muhimu ambacho kinatumika katika ushawishi wa siasa za Afrika, za bara la Afrika ambapo unapata kwamba yale mataifa ya Kiislamu huwa yanayegemea upande ambapo uh, labda yule anayekwenda kuteuliwa uh, ni wa dini ya Kiislamu na unapata kwamba pia wakati mwingine yale mataifa ambayo yanaegemea uh, dini ya Kikristo pia nayo hujiweka katika kundi moja. Kuanguka kwa Odinga kunafasiriwa na baadhi ya wachambuzi kuwa mgawanyiko wa kikanda, Umoja wa Mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa, na hatua za dakika za mwisho ni mshikamano wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika SADC. Alenga anasema kuanguka kwa Odinga kunatoa nafasi kwa Wakenya kufanya tafakuri tundu. Hizi Wakenya wengi wameonelea kwamba labda kutopata kiti hiki kwa Raila Odinga limekuwa pigo, si kwa Raila mtu kama mtu binafsi, bali kwa taifa zima la Afrika, na pia ya, ikaweza kuchangia uh, siasa za ndani kwa ndani, watu kuanza kujadili ni wapi tulipokwenda, tulipoingia katika makosa, au ni wapi ambapo hatukutenda vyema. Basi imeipa muda wa Kenya kuweza kudurusu shughuli hiyo na kuweza kuangalia jinsi vile taifa linavyoangaliwa na mataifa mengine kule nje, na kumbuka kwamba tuliwahi pia kuwasilisha Amina Muhammad ambaye pia alikuwa anawania kiti hiki hiki tu katika ile kura iliyopita, na dakika ya mwisho akabwagwa. Basi inaendelea kuashiria kwamba labda Kenya haijajitayarisha sana katika kura za bara la Afrika, au kuna vitu ambavyo hatufanyi sawa katika uhusiano wa kimataifa. Uchaguzi huo Ulikuwa na majina matatu: Raila Odinga kutoka nchini Kenya, Mahamud Al Yusufu kutoka Jibuti, Richard Randiamatro kutoka nchini Madagaskar. Uchaguzi huo unatazamwa kwa mapana zaidi na Juma Mudimi, mchambuzi wa maswala ya siasa kutoka Tabora nchini Tanzania. Uchaguzi umeenda vizuri kwa sababu kwanza aina ya wagombea waliokuwepo katika kinyang'aniro hicho walileta ushindani mkubwa na kusababisha uchaguzi huo kufuatiliwa kila kona ya Afrika. Lakini suala lingine pia, e, ni aina ya mfumo wa uchaguzi, kwa sababu katika baadhi ya chaguzi tumezoea yule ambaye anapata kura nyingi ndo anakuwa mshindi. Lakini kwenye uchaguzi huo kupata mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika ilikuwa ikihitaji mtu kupata theluthi mbili ya kura, yani kupata mbili ya tatu ya kura zote, na ndo maana chaguzi ulijikuta ukienda hadi raundi ya saba ambapo baadaye Muhammad Ali Yusuf kutoka nchini Djibouti ndo akaibuka mshindi na ataenda kumrithi e, Musa Faki ambaye ndo alikuwa mwenyekiti wa tume e, ya Umoja wa Afrika. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, marais wa mataifa wanachama wa Umoja wa Afrika ndio walikuwa wajumbe maalumu wenye uwezo wa kupiga kura. Jumuiya ya Afrika Mashariki yenye wanachama nane kwa sasa imeshindwa kumnadi vyema mgombea waliomuunga mkono Nawauliza wachambuzi Mudimi na Alenga, ndio kukosa ushawishi wa jumuiya ya Afrika Mashariki mbele ya jukwaa la umoja wa Afrika? E, siwezi kusema Jumuiya ya Afrika Mashariki imekosa ushawishi. E, labda ni aina ya, ya wagombea ambao tumekuwa tukiwapeleka kwa sababu hii ni awamu ya pili e, mgombea kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki amekuwa akianguka. Lakini pia tukumbuke uchaguzi huu umekuwa na mvutano mkubwa kati ya anglophone na francophone. Hilo e, ndo jambo kubwa ambalo watu wanatakiwa walijue. Zile nchi ambazo zimekuwa zikizungumza lugha ya Kifaransa zimekuwa zikihitaji kuweka mtu wao, lakini nchi ambazo zimekuwa zinazungumza lugha ya Kiingereza na zimekuwa zimekuwa kuweka nafikiri jumuiya ya Afrika Mashariki imeonekana kuwa ni jumuiya ambayo ina matatizo ya wenyewe kwa wenyewe, matatizo ya ndani kwa ndani. Kuna uhusiano ambao si wa kuaminiana kati baina ya haya mataifa yote. Unaangalia mizozo ambayo katika jumuiya ya Afrika Mashariki inaangazia mataifa kutoaminiana, basi siasa hizi huwa basi zinaathiri uh, wakati ambapo tunahitajika kufanya uh, msimamo wa pamoja. Raila Odinga si mgeni katika mashindano makali ya kisiasa tukio la kushindwa kwa uchaguzi wa urais kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na rais wa sasa William Ruto kwa chini ya kura milioni tatu na matokeo ya uchaguzi wa mwishoni mwa wiki jana yanarejesha majeraha yaliyoacha makovu ya ushindi wa mwenyekiti wa AUC anayeondoka Musafaki Mahmati mwaka elfu mbili na kumi na nane dhidi ya mgombea mwingine wa Kenya Balozi Amina Mohamed. Uh, ukiangalia katika mataifa yote, kura zote, uh, sita ambazo zimewahi kupigwa kuchagua uh, mwenyekiti wa AUC, utapata kwamba tano kati ya viongozi sita ambao wamewahi kuingia katika hizo ofisi, watano wametoka katika mataifa yaliyotawaliwa na Ufaransa. Basi inaonyesha kwamba mvuto um, wa Ufaransa bado ni mkuu sana katika mataifa ya bara la Afrika. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapa naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. Hi, leo tulituama kuangaza kuanguka kwa Raila Odinga kwa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika AUC. Nini mtazamo wa wachambuzi juu ya ushawishi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki barani humo? mwandalizi na msimulizi wako natoa malaltini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa na uwe na wakati mwema. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Nam msikilizaji, basi kukamilisha matangazo yetu asubuhi hii nirusu, ni ruhusu nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo ni pamoja na kwamba mataifa ya Jumuiya ya Madola yataka serikali ya Uganda kumwachilia huru kiongozi wa upinzani Kiza Besigye makundi ya wapiganaji nchini Mali ya dai jeshi liuwa raia zaidi ya ishirini na nne wakati rais wa Marekani Donald Trump akimlaumu mwenzake Ukraine Volodymyr Zelensky kwa kusababisha Urusi kuvamia taifa lake. Na msikilizaji, matangazo yanakuja mbashara. na kuletea kibao shalabamu chake msanii Tito na Yupe wanatoka nchini Afrika Kusini. <tipos> ni kibao shalapam chake msanii Tito M akimshirikisha yupe kutoka Afrika Kusini. Msikilizaji, ndivyo hivyo, tunakamilisha matangazo yetu ya awamu ya kwanza asubuhi hii. Awamu nyingine ya matangazo haya ni mwendo saa mbili na nusu Afrika Mashariki, saa moja na nusu Afrika Kati. Hadi wakati huo wa msikilizaji, ni kutakia asubuhi njema. Wenzetu wa Paris wanaendeleza matangazo haya kwa lugha ya Kifaransa muda sio mrefu