Kule Kampala nchini Uganda ni saa moja zimepita dakika arobaini wakati ambapo tunaingia viwanjani studioni mewasidi bwana Emanuel Makundi, karibu na asante. Nianzie kule nchini Uhispania. Jana kulikuwa na mechi moja ligi kuu ya soka pale nchini Uhispania, la liga, ambapo Barcelona wakiwa nyumbani walipa, walipata ushindi wa dakika za lala salama kwa kwa za kipindi cha kwanza kwa kupata bao lilofungwa na Lewandowski, na hii inamaanisha kwamba sasa FC Barcelona wanakalia usukani wa ligi kuu ya soka ya pale nchini Uhispania kwa tofauti tu ya magoli ya kufunga na kufungwa, kwa sababu wote wana alama hamsini eh, na moja na Real Madrid ambao wanashikilia nafasi ya pili. Atletico Madrid wana alama hamsini, kwa hivyo timu zote tatu eh, zinakuwa tu zinaviziana, zote zimecheza mechi ishirini na nne, na hapa kwa yeyote tu atakayekuwa anapoteza mechi zinazokuja maana yake nafasi ya kutoa taji la ligi mm -hmm, kuu ya soka pale uh, nchini Uhispania itakuwa ngumu mm -hmm. Kidogo, unaanguka. Unaanguka, kwa sababu mwona Barcelona na Madrid wote wanafuatana na alama 51, lakini Madrid Atletico wao wana alama 50. Kwa hivyo wanatofautiana na alama moja Atu... wawili wakipoteza huyu anapanda juu ka na leo hii kule barani Ulaya uh, matches, barani Ulaya kutakuwa na mechi za klabu bingwa barani Ulaya UEFA Champions League ambapo AC Milan watakuwa nyumbani kuwakaribisha Feyenoord, wakati Benfica watakuwa nyumbani kuwakaribisha Monaco ya Ufaransa. Bayern München ya Ujerumani watakuwa nyumbani kuwakaribisha Celtic kwa Atalanta watakuwa nyumbani kuwakaribisha Club Brugge na Kagera Dodoma Jiji watacheza na Prison. Wakati pale Uganda jana, Mbarara walifungwa na timu ya jeshi UPDF bao moja kwa sifuri, na Kitara waliwafunga Bright Stars kwa mabao mawili kwa sifuri na jana ukwepo lakini nilikuwa nazungumzia tenis na sakata la kesi ya Jannik Sinner. Sasa Novak Djokovic amezitaka mamlaka za mchezo wa tenis kurekebisha mfumo wa kupinga matumizi eh, ya dawa za kusimua misuli baada ya hukumu ya Jannik Sinner kutocheza mchezo huo kwa muda wa miezi mitatu, na haya ni makubaliano baada ya awali kuwa alipewa adhabu ya juu ya kutojihusisha na maswala ya mchezo wa tenis kwa takriban miaka miwili, lakini baadaye ilikata rufaa na adhabu yake kupungua, na yeye mwenyewe ameikubali kwa kukaa nje kwa miezi mitatu, yani kisina pia ni sawa na ile adhabu ambayo alikuwa amepewa mwanadada Iga Swiatek. Na familia ya bingwa wa zamani mara saba wa Langa Langa Formula 1 Michael Schumacher imefungua kesi kupinga, eh, imekata rufaa kupinga hukumu iliyotolewa kule Ujerumani ya mwanaume mmoja ambaye alikuwa anadaiwa kwamba anaisumbua familia hiyo. Ndio kujuza sakata hili katika matangazo ya awamu ya pili. Nikushukuru Emmanuel Makundi. Asante. na msikilizaji, baada ya habari hizo za michezo, tunaingia kuangalia yepi yaliyo katika magazeti Benson Wakoli, karibu studioni. Ni kushukuru sana bwana Douglas. Tuanze na gazeti la Daily Monitor, linachapishwa kule Kampala, Uganda. Limechapisha taarifa kwamba besjfiva linasema kwamba wanaharakati jana wamekamatwa wakijaribu kuandamana kushinikiza serikali kumwachilia nani, kumwachilia kiongozi wa muda mrefu upinzani, bwana Kizza Besigye ambaye inaaminika kwamba alipelekwa hospitalini katika zanati moja akatibiwa na sasa tena amerejeshwa korokoroni. Wakati huo pia, upinzani umesema kwamba hali itakuwa kawaida baada ya saa arobaini na nane, kwamba utaandaa maandamano kushinikiza kuachiliwa kwa Besigye huko. Uh, nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limechapisha taarifa mageuzi mapya, serikali yatangaza mikakati maalum kuboresha barabara majiji matano na miji mitatu kunufaika nchini Tanzania. Gazeti hili pia limechapisha taarifa kuhusiana na sababu za Raila, sababu za Rais Ruto kutupiwa lawama baada ya anguko la Raila Odinga kuwania wenyekiti wa tume ya Afrika, uh, kule Addis Ababa. Nipashe nchini kule kule Tanzania limechapisha mwananchi wanaoshtaki serikali waongezeka, mwanasheria mkuu Aguna akihoji utendakazi kwa serikali. Gazeti hili pia limechapisha taarifa umma wafurika kotini, kesi mauaji katibu CCM ikiahirishwa tena, CCM wakutana kujadili tuhuma za wa mbali na gazeti hilo magazeti ya Sudan Tribune, hili ha. ni gazeti linalochapishwa kule nchini Sudan, limechapisha taarifa kuhusiana na kauli ya kiongozi wa kijeshi nchini Sudan Abdel Fattah al, al-Burhan, samahani, mm -hmm. ambaye anasema kwamba yoyote ambaye amekuwa akikosoa utawala wake basi hatapewa nafasi kamwe kupatanisha pande hasimu katika taifa hilo, akimtaja waziri mkuu wa zamani ambaye ni Abdalla Hamdok kwa kuhusika pakubwa katika kutatiza juhudi za kumaliza vita vinavyoendelea, na anasema kwamba Umoja wa Mataifa wala jumuiya za kikanda hazistahili kivyovyote vile kushinikiza Sudan kuwa na mpatanishi wa aina fulani. New Times Rwanda limechapisha taarifa kuhusiana na makadirio ya Benki ya Maendeleo ya Afrika Afrika ambayo inasema kwamba kanda Afrika Mashariki uh, ndio itakaendelea kuandikisha kwen, uh, matokeo mazuri zaidi ya asilimia tano Uh, uh, tatu katika ukuaji wa kiuchumi wa bara la Afrika, Afrika Mashariki tongoza. Nchini Kenya, gazeti la Daily Nation limechapisha "Why Kenya keeps losing top jobs race." Kwa nini Kenya inaendelea kupoteza uh, katika kutafuta ajira za nafasi ya juu. Hii ni baada ya Raila Odinga uh, kuambulia patupo katika juhudi zake kutafuta wenyekiti wa tume ya Afrika. Amechapishwa picha ya uh, Amina Muhamed, Nanzi Kigutu pamoja na Recho Mama ambao wote walipoteza. Amina Muhamed alikuwa anatafuta kiti hicho ambacho Odinga alishindwa, bila shaka Uh, timing ra timing Raila kwamba Raila sasa amekuwa ni kama supu ni kama uji hivi, <laughs> anauza sana nchini Kenya Wakoli. Naamu, utanieleza zaidi yayo awami ya pili, ya ya pili wakati ukiwa umeketi hapo, tupate makala ya jua haki zako. Asante. <laughs> jua haki zako na Benson Wakoli. na msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala leo, ya leo yajua haki zako, makala ambayo bila shaka siku zote hukuelimisha kuhusu haki zako tena za msingi. Kwenye makala leo, msikilizaji, tunajikita kuangazia haki za mtoto wa kike kupata elimu. Pamekuwa na mijadala mingi tu kuhusu swala hili. Kwenye makala leo nazungumza na wahusika kupata mtazamo wao kuhusu swala hili la mtoto wa kike kupata elimu, na si tu bora elimu, bali elimu bora. Karibu kwenye makala leo. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli, tuandamani hadi tamati. Msikilizaji, pamekuwa na mjadala mkubwa tu kuhusu mtoto wa kike kupata haki ya kielimu hapa. Basi nasema naye bimishel Njiru, ambaye licha ya kufuzu awali kwenye daraja mbalimbali katika masomo yake amerejea tena shule kujiimarisha, na nilitaka kufahamu kwa nini basi anafanya hivyo. Niliamua kurudi shule, maanake nilifanya amuzi la kubadilisha taaluma yangu. Um, hapo awali nilikuwa nimesomea interior design nikajipata nikifanya event planning, Um, nilifanya tu amuzi la kubadilisha taaluma yangu uh, into PR and communication, na ndio maana niliamua kurudi shule ili niweze kujiimarisha kitaaluma katika karia ya PR and communication. Na je, Michelle, pengine unafahamu kwamba wewe kupata elimu ni haki yako kama mtoto wa kike, ama hili ulifahamu? Ndio, um, nafahamu ya kwamba kupata elimu ni haki yangu. uh, where I work, um, tunafanya advocacy for edu girl education leadership na, kweli kwa kweli, kuna wasichana wengi ambao hawajui kwamba elimu ni haki yao um, kwa sababu ya vitu kama societal norms, kukosa wazazi wao kukosa kuelimishwa, vitu kama financial strains, yani hawana hela ya kurudi shule uh, vitu kama ndoa za mapema, tunaongea vitu kama FGM, early marriages, hizo ni vitu ambazo zinafanya wasichana wengi sana um, huku nchini yetu Kenya wa siweze kupata elimu kwa sababu wanaamini uh, wasichana hawafai kuelimishwa, wasichana wanafaa kuoleka, walete wazazi wao mali. Lakini uh, mimi kwa muda ambao nimekuwa nikifanya kazi ya communication and advocacy in a girl leadership incubator organization, uh, nimejipata nimekuwa like a girl advocate na I champion for girls education a lot. Pia msichana akielimika, umeelimisha the whole society. Educating a girl means you educate the entire society. Bi Mishel Njiru, kumekuwa na wanaume ambao kwa njia moja au nyingine wamekuwa na msimamo kwamba mtoto wa kike hapaswi kupewa elimu Hili limekuwa na mjadala kwenye mitandao hata katika jamii. Sijui unalizungumzia vipi? Wanaume wengi wana, ambao wanaamini ya kwamba When a girl is educated, it's, it's intimidating to them but kitu ambacho nitasema ni msichana akielimishwa inampea confidence, inampea skills, knowledge anaweza kujua jinsi ya kufanya like more informed decisions. Um, jinsi ambavyo anaweza fanya maisha yake yakawa mazuri um, hata kwenye like in future kwa hivyo hiyo uh, tu ni it's just a belief that's not true actually i feel like when a girl is educated the society benefits from it more kwa sababu kwa kweli hata ukiangalia the statistics when a girl is educated they actually are able to break poverty cycles in their community girls go back to their communities and yani wanafanya mabadilisho katika kule ambako wametoka. Eh, sababu ingine ambayo naamini ya kwamba hiyo ni tasubi ni kwamba kutakuwa na better health in our societies, wasichana wakielimika. Msichana akiweza kupata elimu yake atajua understand ako na a better understanding of matters related to health vitu kama SRHR. Kwa hivyo mimi mimi ninaamini msichana anafaa uh, ilimishwe alafu, pia kuna mambo ya leadership na representation. Um, over the recent years tumeona ya kwamba wasichana wame rise up, yani katika jamii zao, wanakuja Nairobi wanapata shahada zao, kisha wanarudi huko kwao, kama Samburu vile, Turkana, Kilifi, na wanaanza kukua na dialogues na the local leadership au oh, ni kama vile vile chief wa huko, na pia wanaweza kufanya vitu kama mobilization, yani ya leta mabadiliko katika jamii yao. Kwa hivyo mimi, kama girl champion, ninaamini ya kwamba wasichana wote wanafaa wapate elimu, na ni muhimu sana kila msichana aweze kupata elimu. Kama msichana vilevile hawezi kupata formal education, ni vyema at least aweze kujua the basics of education, kama vile kusoma, kuandika, angalau kufanya hesabu, na pia entrepreneurship skills ni muhimu. Jua haki zako na Benson Wakoli na msikilizaji, baada ya kupata mtazamo wake Bi Mshil Njiru, hapa pia naungana naye Bi Njoki Meri ambaye amerejea shuleni kupata haki yake ya kimsingi elimu, akilenga kujiimarisha kama mtoto wa kike. Nilitaka kufahamu mbona analenga kujiimarisha zaidi katika maisha. Uh, nimerudi shule ili nijiimarishe kimaisha na pia niimarishe katika kazini, nipate angalau cheo na pia nikue up to date. Pia ningetaka nikisoma nikimaliza hii degree, angalau nipate kazi mahali pengine for more experience. Yes. Pamekuwa na mjadala kwamba kumwelimisha mtoto wa kike mara nyingi wengi wana mea pembe wakijiona kwamba umepata elimu kwako. Hili unalionaje, hasa yakizingatiwa kwamba pia unaendelea kupata elimu. It's wrong to say that. Ni vibaya kusema kusema ati msichana wa kike akielimishwa atamea pembe. Pembe. And katika karne hii kila mtoto wa msichana, wa kiume all are equal. And for now, dunia inapigania for the gender equality, so siamini ati msichana wa kike akielimishwa atamea pembe. Pengine unahisi kwamba mjadala huu wa kumfunza mtoto wa kike ni hasara utakamilika na pawe na usawa kati ya mtoto wa kike na wa kiume? Kwangu mimi, naamini ipo siku itafika, kutakuwa na equality katika mtoto wa kike na mtoto wa kiume, kwa sababu masomo angalau ina open up the mind of other people na wanaona kwamba kila mtoto ana haki ya kusoma na kila mtoto atafanya nchi na nyumbani kwao. igro Jua Haki Zako na Benson Wakoli na msikilizaji, makala hewani ni Jua Haki Zako. Bado upo nami bwana Benson Wakoli. Tunajadili haki ya mtoto wa kike kupata elimu. Kutufungia ukurasa huu na kutana naye bi Elizabeth ambaye ana maoni tofauti kuhusu elimu ya mtoto wa kike. Naweza sema kwamba haki za mtoto wa kike zimeheshimiwa, unlike kitambo vile ilikuwa, ulikuwa unapata watoto wa kike sana sana walikuwa hawapelekwi shule, wanabaki kwa nyumba wasaidie kufanya vitu, lakini saa hizi tunaona kwamba watoto wa kike wanasoma. Mtoto wa kike wana walimu watoto wa kike wanakuwa hata mawakili. Tukiangalia Kenya yetu saa hii, tunaona wanawake wengi ambao walikuwa watoto, sasa wamekuwa wanawake. wengi wanaheshimika katika society kwa sababu haki zao ziliheshimika wakiwa wadogo. swala so, la mtoto wa kiume kusaulika, Biliz, wewe unazungumziaje? Mi naona mtoto wa kiume kidogo amesahaulika tukilinganisha na mtoto wa kike. Naweza sema mtoto wa kiume kidogo amesahaulika, tunaona ni kama vitu mingi ni kama wamefungiwa kufanya, unlike watoto wa kike, hawako uhuru sana kufanya vitu vingi, kuanzia hapo kitambo. kwanukutoa msikilizaji, basi makala ya jua haki zako inafika kikomo. Imekuwa fahari yangu kuandamana nawe hadi tamati ya makala haya. Nitoe shukrani sufufu kwa wale wote ambao wamefanikisha makala haya ya jua haki zako, na niseme tu kwamba hakuna mtu, raia yoyote ambaye anapaswa kunyimwa haki yake kwa njia ya moja au nyingine. Kwa leo basi nalikunja jamvi la makala ya jua haki zako hadi juma lijalo, ndani ya idhaa hii ya arifa ya Kiswahili, mimi ni Benson Wakoli, kwa heri. Nam, shukran sana mwenzangu Benson Wakoli kwa makala hayo. <coughs> Serikali ya Uganda inapata shinikizo kutoka kwa wapinzani na watetezi wa haki za binadamu kumwachia huru mwanasiasa mkongwe Kizza Besigye anayekabiliwa na mashtaka katika mahakama ya kijeshi ambaye kwa siku kadhaa sasa amegoma kula akiwa gerezani hali ambayo imedhoofisha afya yake. Unazungumziaje vipi masaibu yanayomkumba Besigye? Unafikiri ni kwa nini inachukua muda kuihamisha kesi ya mwanasiasa huyo kutoka mahakama ya kijeshi kwenda kwenye mahakama za kiraia? Kushiriki, tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254110000420 msikilizaji. Matangazo ya RFI Kiswahili, taarifa kuwa asubuhi hii Upinzani nchini Uganda watoa makataa ya saa 48 na kwa Rais Mseveni kumwachilia huru Kizza Besigye. Kutukamilishia matangazo asubuhi hii ni msanii Psquare wa Nigeria akimshirikisha Rick Ross kutoka Marekani, Beautiful Onyinye. A beautiful Onyinye ndio wimbo kutoka kwa msanii P-Square wa Nigeria akimshirikisha Rick Rose kutoka Marekani ambao wanatutamatishia matangazo ya awamu hii, msikilizaji. Matangazo mengine ya RFI Kiswahili asubuhi ya, ya leo ni mwendo wa saa mbili na nusu saa za Afrika ya Mashariki. Msimamizi wa matangazo haya yamekuwa ni Richard Makonde, naitwa Douglas Omariba, tukutane tena.