Afrika Mashariki imetimu saa moja na dakika arobaini. Na studioni yupo Emmanuel Makundi kutujuza yaliyojiri michezoni. Karibu sana Makundi. Na asante ajoi, nianze kumjuza msikilizaji kwamba mwanariadha wa Uganda, Jacob Kiplimo, jana, aliweka rekodi, eh, ama alivunja rekodi eh, ya muda wa dakika hamsini na saba katika zile mbio za half marathon akitumia eh, muda wa dakika hamsini na sita na sekunde arobaini na mbili katika mashindano ya kule Barcelona yaliyofanyika hapo jana. Ah, bingwa huyu pia ni mshindi, eh, wa mashindano mashindano ya half marathon kule, eh, nyumbani kwake ama nchini mwake nchini Uganda, kati ya mwaka 2021 na 2024, na alivunja rekodi hiyo kwa sekunde 48. Mm-hmm. Sasa hivi Uganda wanakuja juu Kenya kidogo wanasuasua uh, na, na mbio ndefu mara baada ya Eliud Kipchoge kutoka kufanya vizuri sana mwaka jana. Naam, inaonekana Kipchoge atastaafu mapema basi. Kabisa. mm -hmm. Katika ligi kuu ya pale nchini Uingereza jana kulikuwa na mechi mbili. Liverpool waliofunga Wolves mabao mawili kwa moja wakati Tottenham Hotspur wakiwafunga Manchester United kwa bao moja kwa sifuri hali imeendelea kuwa mbaya kwa kocha Ruben Amorim. Katika La Liga kule Uhispania, Espanyol walitoka sare ya bao moja kwa moja na Athletic Bilbao, wakati Real Betis waki wafunga Real Sociedad mabao matatu kwa sifuri na Real Valladolid wakifungwa na Sevilla mabao manne kwa sifuri. Leo ni Barcelona dhidi ya Raya Valecano, na kimsimamo, Real Madrid wanaongoza wakiwa na alama 51 wakifuatiwa na Atletico Madrid wenye alama 50 na Barcelona wenye alama 48. Eh, Madrid eh, na Atletico wamecheza mechi 24, wakati Barcelona mechi 23. Na leo watakuwa wanacheza mechi ya 24 na ikiwa watashinda, basi watasogea katika nafasi ya pili ya kwanza, kumradhi. Katika ligi kuu ya pale nchini Italia, Serie A walitoka walifungwa na como mabao mawili kwa sifuri wakati juventus waliwafunga inter milan na jana inter milan baada ya kufungwa walishindwa kusimama katika eh, kuongoza eh, katika msimamo wa ligi kuu ya soka pale nchini italia kwa sasa napoli wanaongoza wakiwa na alama hamsini na sita wakifuatiwa na inter milan wenye alama hamsini na nne katika ligue 1 kule nchini ufaransa montpellier walifungwa na olympique lyon mabao manne kwa moja wakati lens waliwafunga eh, Uh, Lens walifungwa na Strasbourg mabao mawili kwa sifuri. Hapa katika ukanda wa Afrika Mashariki, ajoi pale Uganda, Mbarara watakuwa na kibarua dhidi ya UPDF, wakati Kitara watakuwa na kibarua dhidi ya Bright Stars. Kule Tanzania Yanga watacheza na Black Stars, wakati Fountain Gate watakuwa na kibarua dhidi ya Tabora. Hizi ni mechi za leo, mechi za leo uh -huh. na nikiangazia katika uh, tenis katika michuano ya Dubai Championship, eh, Elina Svitolina yeye alimfunga Anna Kalinyaskaya kwa seti mbili uh, kwa bila lakini E, ni msikilizaji Daniel Medvedev anasema kwamba anaamini makubaliano aliofikiwa kati ya Yanik Sina na shirikisho linalosimamia e, linalopinga matumizi ya dawa za kusimua misuli mm -hmm, e, itakuwa ni njia nzuri kwa wanamichezo ambao watabainika kutumia dawa za kusimua misuli na kupewa adhabu ndogo. Sina alikuwa awali, alikuwa apewe adhabu ya miaka um, miwili, lakini baadaye alifutiwa, na kabla ya shirikisho hili la WADA kukata rufaa kupinga adhabu hiyo, na sasa walifikia makubaliano mm -hmm, na atakaa nje ya uwanja kwa takriban miezi mitatu mi, mi tu peke yake. Ni hayo katika awamu ya kwanza michezo. Naam, mi nikushukuru sana Bwana Makundi Asante. Makundi yanampisha Benson Wakoli kutujuza yaliyojiri magazetini. Karibu sana Wakoli. Naam, ni kushukuru sana bwana Jo J. Tuanza na gazeti la Daily Nation hapa nchini Kenya. Limechapisha taarifa kwamba sasa ni mtihani mkubwa sana kati ya Raila Odinga na Rais William Ruto. Ni kutokana na, na matokeo duni yaliyoandikishwa hmm, mwishoni mwa juma katika kuania wadhifa wa wenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika. Raila Odinga alibwaga kifua wazi bwana katika au chaguzi huu. Gazeti hili sasa linasema itakuwaje? Maana hiki ndicho pengine Rais Ruto alikuwa anatarajia kwamba kingempa nafuu. Itakuwaje? Naam, baada ya kupata taarifa hiyo bwana Georgia Joy. Mm -hmm. Tungazia gazeti la The Standard, nalo limechapisha taarifa kwamba, uh, blanda yani Ruto alifanya hesabu ambazo bila shaka ni kama zilikataa kuingiana, mwisho wa siku baada ya Raila Odinga kupoteza kiti cha mwenyekiti wa tume ya Afrika. Magazeti kule nchini Tanzania yamechapisha taarifa kama gazeti la Nipashe kwamba askofu uh, familia wampa angalizo Tundu Lisombaini, mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani. Gazeti hili pia limechapisha taarifa zitakazotishia usalama, uchumi, fukwe za Dar es Salaam. Gazeti la Mwananchi ile limechapisha taarifa kwamba mwendo wa lala salama bungeni, unavyofahamu uchaguzi unatarajiwa kule nchini Tanzania. Kwa hivyo kamati za bunge zilibana serikali joto la uchaguzi mkuu mwaka 2025 walikitaja kuongezeka, kuongeza pressure wa bunge kueleza vilio vya wananchi wao. Taarifa ambayo pia najua utaipenda sana ni kuhusiana mm -hmm. na Hamisa Mobetu na mjua mwanamtindo huyo. Mm -hmm. Bila shaka sasa amefunga ndoa na mchezaji wa klabu kubwa mm hapa -hmm. Afrika Yanga, Bwana Azizi Ki. Mm -hmm. na ni taarifa ambazo zilizagaa sana katika mitandao ya kijamii. Na bila shaka mm -hmm. Azizi Ki atafurahia maisha bila shaka. Ilikuwa siku yapenda nao. Naam. Mm -hmm. <laughs> Gazeti la Daily Monitor nchini Uganda limechapisha taarifa kwamba pressure grows. Uh, shinikizo zaidi zinatolewa kwa serikali ili bwana uh, Kizza Besigye apewa matibabu. Na sasa taarifa ambazo zinachapishwa na gazeti hili la Daily Monitor ni kwamba hapo jana jioni, hatimaye Kizza Besigye alipelekwa katika hospitali ndogo ya Bugolobi kupata matibabu baada ya kwa kuonekana kwamba afya yake ilikuwa ina dorora mm -hmm. Tumalize na gazeti... ni, na ningependa urejee katika awamu ya pili na gazeti magazeti zaidi na. Na sasa, msikilizaji, tupate makala Mazingira leo dunia yako kesho. mm -hmm. mujibu wa takwimu zilizoko, bado nchi nyingi barani Afrika zinatumia mkaa kwa matumizi ya nyumbani. Mkaa huu huchafua mazingira kwa kutoa kaboni, lakini pia husababisha kukatwa kwa miti. Na katika harakati za kutafuta suluhu, miradi mbalimbali imezinduliwa, mbali inayotumia teknolojia na ubunifu. Kwa mfano, nchini Kenya serikali iliweka sheria kali kudhibiti uzalishaji na uuzaji wa makaa miaka nane iliyopita. Moja ya lengo ikiwa ni kulinda misitu na kuzuia utoaji wa gesi chafu. Na njia mbadala ambazo zimekumbatiwa ni kama vile mkaa unaotengenezwa kutokana na taka za kilimo, kama vile vifuu vya nazi, maganda akahawa ya kahawa, kuna mabua ya mahindi, maganda ya ndizi au mianzi. Msikilizaji, katika makala Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho, leo tukijifunza jinsi ya kubadilisha taka kuwa nishati, nishati ambayo ni salama na safi. Uko nami Jupita Mayaka mmoja ya mradi huu unaendeshwa na chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha Jomo Kenyatta, JKUAT, jijini Nairobi nchini Kenya. Hapa nimekutana na Kelvin Omengo akielezea mradi huo ambao wameuendesha kwa zaidi ya miaka mitano sasa. Tunatengeneza briquettes ile inatumika kama charcoal in cooking ama kutafuta joto kwa nyumba. Ukiangalia, wengi tunatumia kuni ambayo inaleta moshi kwa nyumba, kuna ile air pollution. So kutengeneza hizi briquettes zetu inasaidia kuepuka ile pollution ya air na pia kureduce ile environmental hazards. Eh bwana Umengo, hebu tueleze mradi huu hatua kwa hatua. Kwanza, mnahitaji nini? tunatumia karatasi ama gazeti, pili kuna mchanga na ile mabaki ya makaa ya kawaida. Gazeti unaweza chukua ile ya zamani ama hizi karatasi za the khaki papers za kupakia sukari. Una collect a good number depending na the quantity of unataka kutengeneza hapa. Tukishakusanya viungo vyetu kwa pamoja, Umengo anatupilika hatua kwa hatua shughuli hii, ikikulazimu uweke mchanganyiko usiku kucha. Mwanzo una collect your papers, mchanga na ile charcoal dust ukishapata zote, unakuja unachukua a bucket kama weni uko na kampuni yako kadogo. Mwanzo ndio unaanza unachukua ndoo ile, pepa unakatakata unachanganya na mchanga na the charcoal dust. After umechanganya hiyo utaongezea maji ndio ili hiyo mchanganyiko ikwe rahisi. Ukishachanganya autaitengeneza the briquette immediately, uh, utai store for a night itulie, then hiyo storage inasaidia kutoa ile the carbonate kwa hizo papers in that ikifika time ya umeshatengeneza the briquettes. Ukienda kuwakisha haitatoa moshi. Na sasa imefika ni siku nyingine hapa, shughuli muhimu ni kutengeneza mkaa huu kwa shepu unaotaka kwa kutumia mikono au mashine. Kesho ikiwa imefika, unaitoa malume store the overnight then utakuwa umetengeneza ikwe sama thick then you design it ile shape unaitaka mwenyewe. Unatumia mikono yako mwenyewe utatengeneza shape yote unahitaji, but mashini iko na shape yake iko designed kutengeneza. Mtu yote anaweza fanya bila kutegemea mashini hizi, resources tu zozote uko nazo kwako ni enough. Halafu sasa baada ya kutengeneza hii shepo, kuna kuzianika sapo inadepend na the market demand. Kama market inakuhitaji uitengeneze kwa sana, itabidi umezianika kwa jua. But kama market haiko in, in demand hivyo, unaweza itengenezea ashed, then you unapanga hapo hivo. Mkaa huu unaweza kutumika nyumbani na hata kwenye viwanda, ikiwa na faida kuu ya kuwaka kwa muda mrefu ukilinganisha na mkaa uliozoeleka. Tunauza kuna soko, watu wanakujia kutoka nje wananunua. Kuna sisi pia wafanyikazi wenyewe tunazitumia, hii inawaka kwa polepole pole, so ile kosti the, the ya kubai makaa mingi, hii unatumia kidogo, inafanya mapishi yako murwa. Bwana Umengo ametueleza kuwa licha changamoto ya mashine kufeli na umeme kupotea, mradi huu unatoa fursa ya kutumia mikono, hata kama kutumia mikono inachosha na licha kwamba imekubalika katika jamii, Omengo amesema ni muhimu kuendelea kutoa uhamasisho kwa jamii ili kukumbatia utumizi wa mkaa huu. Kwa wale wameitumia, wanahitaji sana, na pia mwanzo inahitaji ina ile references, nikikuuzia utaenda ufanye kunirifaa kwa mtu mwingine. Mwanzo kuanzisha the market ndio ilikuwa shida, juu uwezi kuja kwanza kueleza mtu umconvince, umwambie hii ndio becha kuliko ile makaya kutoka kwa mti. So mwanzo akiitumia ataona mabadiliko, ndio hapo itaendelea, but mwanzo ni kuanza. Wale wanainunua wana, wana mostly ni wale wamama wa vibanda, wale wakuchemsha iberi, alafu pia wafanya kazi. Sisi wenyewe kuna wale tunajipikia, tunachemsha hizi cereals kwako, so inakusaidia kusave gas. Uh, kutumia social media Inaweza saidia ku market na pia ku create kama kitu kama awareness ile itajeta watu pamoja, tuwaonyeshe kama kuwafundisha kitu. Inafaa kufanywa mwanzo kutengeneza hiyo collection ya materials, tuwaonyeshe vitu zote hivyo, then itakuwa rahisi wao kuelewa kitu najaribu kuwaambia. Je, ni biashara ambayo inaweza kuenea katika mataifa mengine ulimwenguni? Yeah, ikiwa imeshika hapa lokali tuketa ponis za wale tuko nao then watu wakuwe na ile nidi ya kutaka ku-learn na kujua kutengeneza itasaidia, juu tutakuwa tuna produce more itoshe our market then we can start looking for markets outside, but kulook market outside pia inategemea na serikali juu izile ma, mahitaji ya kutoa product kutoka Kenya kupeleka nje. Serikali ikijaribu kucheza nayo vizuri, ikuwe inaweza favor sisi wenye tunatengeneza hizi vitu itasaidia ikiwa imekaza ile za huko ileza tunayo na tutaweza tachiza tu lokali. Ni kushukuru Kelvin Omengo kwa maelezo hayo. Na je wataalam wanazungumziaje mkoa huu? Hii hapa kauli yake Dr George Mwaniki, mwakilishi wa shirika la World Resources Institute nchini in Kenya na mkuu wa ubora wa hewa Afrika, akiwa jijini Nairobi. Briquette kuna type mbili kuna briketi ambayo inatengenezwa na vumbi ama waste ya makaa. Sana sana hiyo inatokanga ikiwa briketi nyeusi, inatumika sana sana kwa kupikia hiyo uh, briket ingine inatengenezwa kutumia uchafu wa miti, matawi, vijiti vijiti, ama ukienda kwa sawmill, hiyo dust, na sana sana inatumika kwa industries ama kwa institutions, ambazo zinapika kutumia briket. Sasa briket ina changamoto kadhaa. Kwanza kabisa ni raw material yenyewe hiyo waste, uh, ya miti, vijiti vijiti na hiyo sawdust na matawi matawi ziko na demand sana sokoni, zinatumika kama kuni ama zingine hizi za sawmill, zinatumika kwa watu wenye wanaweka kuku na vitu kama hizo, na vijiti vijiti zinaokotwa mtaani zinakuwa kuni za kupikia. Lakini ukishatengeneza soko ni kubwa, na wanaozihitaji ni wengi, lakini raw material ndio inakuwa shida. Mbali na nishati tofauti na changamoto zilizopo Wataalam wanasema hii ndio nishati jadidifu. Kwa hivyo tukiongea mambo ya ku reduce emissions the greenhouse gases, inachangia kidogo, kwa sababu inazuia kukatwa miti kwa wingi, lakini still yenyewe inatoka kwa miti. Lakini jambo la muhimu zaidi ni kuwa ukitumia hizi briquettes instead ya kutumia kuni ama hizi biomass based fuel, ama kampuni sana sana ambazo zinatumia hizi briquettes, wanazitumianga sana sana kuweka moto kwa boilers. Kwa hizo kampuni sana sana zinatumia uh, heavy diesel ama coal ambazo ni part ya fossil fuel. Kwa hivyo akitumia hizi briquettes, zinafanya hiyo substitution na zinareduce utoaji wa hizi gesi za uh, greenhouse gases, lakini jambo ningetaka kusema ni kuwa miti ama biomass based fuel kusema kweli hiyo ndio the most renewable ya energy sources zote. Wakati haya yote ya kijiri, ajenda ya hatua ya Kenya ya nishati endelevu kwa wote inatazamia kwamba upatikanaji wa suluhu za kupikia za kisasa kwa Wakenya wote utafikia ifikapo mwaka 2030. Shukran Kelvin Omengo kutoka chuo kikuu cha sayansi na teknolojia ya JKUAT nchini Kenya, lakini pia Dr George Mwaneke, mtaalamu wa ubora wa hewa Afrika kutoka shirika la World Resources Institute kwa kufanikisha makala haya. Naitwa Jupiter Mayaka, kwa heri na sisi sote tukumbatie nishati jadidifu. Shukran sana Jupiter Mayaka. Na sasa msikilizaji, kwa kumaliza matangazo yetu awamu hii ya kwanza, tupate muktasari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameunga mkono harakati za nchi za Afrika kudai fidia kutoka kwa wakoloni wao. Aliyekuwa waziri mkuu wa Mauritius Prandi Gudnat, ambaye alikamatwa kwa kosa la utakatishaji wa fedha, ameachiliwa kwa dhamana. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu wameunga mkono wazo la rais wa Marekani Donald Trump wa kuondolewa kwa raia wa Palestina kwenye eneo la Gaza. Na hatimaye tupate wimbo furaha wa msanii Harmonize kutoka Tanzania. Msikilizaji, wimbo furaha wa msanii Harmonize kutoka taifa la Tanzania unatukamilishia matangazo wetu awamu hii ya kwanza. Ni washukuru wale wote ambao walikuwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati. Ni kusihi kwamba tuungane saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki kwa matangazo awamu ya pili. Kwa sasa, kwa heri kwa muda