Skilizaji, kopo langu la sal nanonyesha kwamba hivi sasa jijini Kampala Uganda, ni saa moja na dakika 4. Kwenye studio ni naye Victo Buso, amekuja kutupa bara za mchezo. Bwana, mchezoni kuna nini? Nam, asante sana mwenzangu Benson Wakuli. Uh, leo naona amevalia nguo nyekundu kwa ndani sijui <laughs> <laughs> namaanisha ninimaanisha upendo kwa <laughs> nadada <laughs> wa rfik Swahili, bila shaka katika <laughs> michezo, tuanzia kule nchini Uganda ni kwamba uh, jana kulikuwa na mchino mitatu ya kuania ligi kuu ya soka nchini humo. Klabu ya NEC FC ilishinda KCCA bao moja kwa sifuri, uh, lakini Mbarara City nayo ikaishinda Mbale Heroes bao moja kwa sifuri. Mechi kati ya UPDF na Kitara ilimalizika kwa timu zote mbili kutofungana, na mpaka sasa ni kwamba Vipers uh, Sports Club bado inaongoza ligi uh, kwa alama thelathini na saba na ushindi wa jana wa NEC umewapandisha katika nafasi ya pili, uh, wakiwa na alama thelathini na uh, sita. Kule nchini Tanzania hivi leo kuna michuano minne ya kuwania ligi ya Tanzania bara. Uh, Kagera Sugar itacheza na Fountain Gate Uh, huku Tanzania Prisons ikichezana na Mungo uh, Kinondoni uh, MC itachezana na Young Africans, huku Tabora United nayo ikichuana na Ken Gold. Uh, jana JKT Tanzania ilifungwa nyumbani na Singida Black Stars uh, bao moja kwa sifuri. Na ukiangalia msomo wa ligi ni kwamba uh, Simba Sports Club wanaongoza kwa alama 47. Mechi ya leo ya Yanga ni muhimu sana kwa sababu wanatamani kurejea kwenye uongozi wa ligi. Wanashikilia nafasi ya pili kwa alama 46. Timu zote zimecheza uh, mechi kumi na nane mpaka sasa mm -hmm. Kule barani Ulaya jana kulikuwa na michuano ya hatua ya kwanza tua muondoane, kuwania taji la Europa League, klabu ya Fenerbahce iliishinda Anderlecht mabao matatu kwa sifuri, a, huku FC Porto nayo ikilazimisha sare ya moja kwa moja na AS Roma katika michuano hiyo. Na hivi leo kule nchini Uingereza kuna mechi moja tu ya ligi kuu ya soka kati ya Brighton na Chelsea kule nchini Ufaransa Brest itacheza na Guzea a, huku a, Bologna na Torino zikichuana katika ligi ya Serie A kule nchini Italia. Na katika tenis ni kwamba bingwa mara tatu wa michuano ya wazi ya Qatar ambayo inaendelea kule nchini Doha kwa upande wa wanawake, Iga Swiatek atachuana na Jelena Ostapenko katika hatua ya nusu fainali ya kwanza. Uh, huku Ekaterina Ale alexandrova naye akicheza na Amanda Anisimova, uh, uh, katika hatua nyingine uh, ya nusu fainali kuelekea fainali ambayo itachezwa uh, mwishoni mwa wiki hii kule katika jiji la uh, Doha. Na katika mchezo wa cricket ni kwamba timu ya taifa ya Pakistan itachuana na New Zealand katika fainali ya mashindano ya kimataifa ya ODI, ODI ambayo yanaendelea katika uh, jiji la Karachi lakini leo ni uh, siku nyingine ya pili ya mchuano wa kimataifa katika uh, jiji la Colombo uh, kati ya timu taifa ya Sri Lanka na Australia. Naam um, Victor Busu nakushukuru sana kwa habari za michezo. Shukrani sana. Na msikilizaji, umewadia wakati wa kupata uchambuzi wa magazeti. Yupo Ali Bilali. Magazetini kuna nini, Ali Bilali? Naam, ni kushukuru sana Bwana Benson Wakoli na, na karibu studioni. Nianzie nchini Kenya, gazeti la Daily Nation limeandika kuhusu namna uh, ucha, uchaguzi wa kura za Raila kule uh, katika kiti cha mwenyekiti wa Umoja wa Afrika kitavyomtengenezea uh, njia Rais Ruto katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na saba. Uh, gazeti la the Standard likiandika kuhusu mchakato wa kumwondoa spika wa bunge Wetangula. Eh, gazeti la Taifa Leo limeandika Raila roho mkononi, hatua ya ghafla ya nchi za sadek ikishangaza wengi. Mbali na hilo gazeti limeandika mahabusu, baba yao aliyekuwa gavana hukumiwa kifungo cha miaka kumi na miwili jela au faini ya shilingi milioni hamsini na tatu kuhusu tenda ya mamilioni. Ni taarifa ambayo imepewa uzito na magazeti takriban yote mm -hmm. hapa nchini Kenya. Tukitoka huko Kenya sasa tuelekee kule Bujumbura, Burundi. Gazeti la Iwachu limeandika baada ya mgomo wao madereva wa maegesho ya magari katika soko la Kotebuu pale Bujumbura, Burundi, sasa wamerejea kazini, yaani wamesitisha mgomo. Naam. gazeti la New Times la kule nchini Rwanda leo limeandika, Rwanda yaomba mahakama ya bara la Afrika kutupilia mbali kesi dhidi ya DRC. mm -hmm. DRC imewasilisha kesi katika mahakama ya ya haki za binadamu ya Umoja wa Afrika. Imekuwa ikisikilizwa kule Arusha na, na sasa Rwanda inaomba kutupiliwa mbali kwa kesi hiyo. Gazeti la Sudan Tribune leo limeandika mkutano wa kibinadamu wa Sudan unaungwa mkono na e, Umoja wa Falme za Kiarabu umekosolewa vikali na serikali ya Sudan kule nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika, kauli za Lisu kizungumkuti. Vuguvugu la mabadiliko la Chadema laibua mitazamo tofauti. Wasira aweka msimamo kuhusu uchaguzi mwaka elfu mbili ishirini na tano. Wadau watoa njia mbadala. Gazeti la Nipashe limeandika, asilimia arobaini watumishi wa serikali ni mizigo. Yani, <laughs> inachekesha lakini, pia ukiangalia, inasikitisha kwa kweli. Asilimia 40 ni kubwa mno, yaani wewe mfanyakazi, lakini mzigo mm -hmm. Hakuna lolote unalolifanya mm, kazi kwenda kunywa chai tu ofisini <laughs> na mwisho wa mwezi unapokea mshahara <laughs> na serikali nafumbia macho tu <laughs>. Na kushukuru sana kwa gazeti mm -hmm. Na msikilizaji, tumkaribisha Karo Kore na siha njema karibu msikilizaji katika makala ya siku njema mimi ni carol korir kwa mujibu wa umoja wa mataifa migogoro imezidi kuongezeka ulimwenguni na kuendelea kuathiri zaidi mifumo ya afya ambayo tayari nyingi ilikaribia kuporomoka wakati wa janga la uviko 19 na mizonzo inavyoendelea kuongezeka mataifa haswa ya afrika yameshuhudia hivi karibuni magonjwa ya milipuko ikiwemo ebola ambao umeripotiwa hivi majuzi nchini uganda marburg ambao mlipuko uliripotiwa nchini Rwanda mwishoni mwa mwaka jana, Tanzania ikiendelea kupambana na mlipuko mwingine wa Marburg. Isitoshe, mpox ambao unaendelea kusambaa katika mataifa zaidi ya 20 ya Afrika tangu mwaka jana. Je, utayari wa mataifa ya ukanda upoje? Je, Afrika ina mifumo ya afya salama? Ndicho tunachozungumzia leo katika makala ya siha njema. Kwa kuanzia makala haya nimezungumza na Daktari Juma Maleve kutoka hospitali ya rufaa ya Mombasa, pwani ya Kenya, kupata picha ya hali ya magonjwa haya na nini kinachohitajika kwa sasa. Mambo mengi ambayo yanachangia na mojawapo ni ile hali ya urbanization, watu kukaa mijini na sanitation inakuwa si mzuri. Nyingine ni kama vile unaona, weather zimebadilika, climate zimechange, mara kuna mvua, mara kiangazi. Nyingine ni infrastructure ziko vizuri vifaa na maabara ya kutosha. Na kwa kutaja utayari, ama zile preparation measures ambazo hizi nchi za Afrika wanaweza wanazingatia ili kuzuia ama kuprevent haya magonjwa ya, ya milipuko hapa Afrika, mojawapo ni kama ile ku enhance surveillance ya haya magonjwa, kufuatilia kwa kini, kujua haya magonjwa yanasababishwa na nini, inakuja msimu gani, na ni vipi tunavyo weza kufanya ili tujizuie, so hiyo surveillance ya disease na kutrack mama magonjwa nyingine. Ni kukuwa na maabara ama lab services mzuri ambazo zinaweza weza kupima magonjwa ili kuweza ku, kupata ni ugonjwa gani haswa na alafu hatua zinachukuliwa kwa wakati huo kwa haraka. Nyingine ni kama vile kuenanzi ile mambo ya vaccination ama chanjo, ili ama magonjwa anapojulikana ju, ju, inakuwa ni rahisi kuyazuia kupitia kwa chanjo ku. Ile universal health coverage watu ku nchi kufuatilia huo mwelekezo kuweka uh, hizo services za, za, za kupata matibabu ziwe unaweza zipata kwa kwa kwenda kwa hospitali moja, na wala si kutembea kwa hospitali moja hadi nyingine ndio uweze kupata usaidizi. ilipata vilevile vile, mtazamo wake Daktari Yusuf Mahat akiwa kule Uingereza. Ongezeko la magonjwa ya kupindukia ya mlipuko barani eh, Afrika denge, Uh, Ebola mabag na magonjwa ya mfumo wa hewa yameongezeka kwa kasi hasa katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara. Mabadiliko ya tabia nchi kama vile ongezeko la joto na mabadiliko ya mzunguko wa mvua yamechangia kwa kiasi kikubwa. Mlipuko kama ile magonjwa ya mabag na COVID yameonyesha udhaifu wa mifumo ya afya katika kukabiliana na majanga ya ghafla, lakini nchi nyingi za Afrika hazina mifumo thabiti ya kukabiliana na magonjwa ya milipuko kwa mfano, Tanzania inakabiliwa na changamoto la ukosefu wa maji safi na miundo mbinu duni ambayo inaongezea hatari ya milipuko ya magonjwa kama kipindupindu. Lakini sasa rais mpya wa Marekani uh, Donald Trump ameweza kusimamisha baadhi ya rasilimali utoaji wa rasilimali kwa mataifa ya Afrika na haya yatachangia pakubwa katika kuongezeka kwa magonjwa haya ya milipuko. Sasa tunaona kwamba baadhi ya nchi kama Zambia na Tanzania zimeanza kuweka mipango ya kukabiliana na magonjwa, eh, lakini bado zinahitaji uwekezaji zaidi wa rasilimali na teknolojia. Changamoto kuu ambayo yanachangia haya ni kama ukosefu wa rasilimali kama miundombinu duni. Maanake tunaona miji mingi inayokuwa kwa kasi barani Afrika mara nyingi haina miundo mbinu ya kutosha kukabiliana na magonjwa ya milipuko, na pia kuna uhaba wa ushirikiano wa kimataifa. Kuna baadhi za nchi ya Afrika ambazo hazina ushirikiano nzuri wa kimataifa, kwa hivyo hiyo pia inachangia kuongezeka kwa, kwa hatari za milipuko. Kipaumbele kukabiliana na changamoto haya kwa mfano, so nchi za Afrika zinahitaji kujenga mifumo thabiti e, inayoweza kukabiliana na majanga ya ghafla kama vile Ebola tunavyoona sasa inavyoendelea kule Uganda. Kuna uwekezaji katika teknolojia ambayo ni muhimu sana kama chanjo mpya ya ambayo yameidhinishwa na WHO inaweza kukabiliana na magonjwa ya kipindupindu for example. E, hata hivyo, uwekezaji zaidi unahitajika ili kuhakikisha usambazaji wa chanjo hizi katika nchi maskini, na hii tuliona zaidi e, katika zile miezi za kwanza ya COVID-19 ambayo Afrika ilikuwa imewachwa nyuma sana. Alafu kuna ile kushirikisha jamii, ushirikiano wa karibu na jamii ni muhimu ili kuhakikisha kuwa taarifa sahihi zinawafikia watu na kuwawezesha kuchukua hatua za kujikinga. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa sasa imeshuhudia mapigano eneo la Goma, eneo la mashariki, ambapo watu zaidi ya elfu tatu wameripotiwa kupoteza maisha kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloratibu misaada, OCHA. Hii ni pigo kubwa kwa nchi ambayo imekuwa kitovu cha ugonjwa wa Mpox, ikiwa na vifo vingi na maambukizi ya juu Afrika. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika, Africa CDC, kimeripoti kupata changamoto tele katika eneo la mashariki mwa DRC ambapo wagonjwa wa Mpox wamelazimika kukimbia na kuacha matibabu, hali hii ikiathiri pia huduma za maabara. Profesa Yabum ni naibu meneja wa kitengo cha kuripoti magonjwa katika CDC Afrika. maabara zinaathirika haswa iliyoko Goma, ambayo inatumika kwa vipimo eneo la Kivu Kusini. Pia eneo lote tuna tatizo lingine la milipuko ya magonjwa tofauti. Tuna mpox pia, kutokana na hali iliyoko, tuna surua, kipindupindu. Na haya yanaweza kuongezeka. Unaona mzozo huu unavyoathiri vipimo kupelekwa kwenye maabara na ubainishaji mzima. Waona eneo la chopo ambalo linategemea goma kwa vipimo limeathirika, na kama hatupimi, ufuatiliaji wa ugonjwa unakuwa vigumu, nikimaanisha hata kudhibiti msambao. Katika kipindi hiki tumepata maambukizi mapya 128 ya m Smallpox, ambayo hawana namna isipokuwa kukimbia tu kutoka vituo walikokuwa wanatibiwa ili kuishi. Wagonjwa 16 wamepatikana na kurejeshwa kwa matibabu, ila wengine walitoweka na pengine wapo maeneo mengine au hata nchi jirani In the neighboring countries. Na je, hali ya ongezeko la magonjwa ya milipuko inastahili kutangazwa pengine hali nyingine ya dharura? Daktari Banet Nyanabanji, naibu rais wa mipango katika shirika la kimataifa linalojikita kwenye afya msingi, ubainishaji wa magonjwa la Village Rich, amesema kuweza kugundulika kwa baadhi ya magonjwa haya itakuwa ni hatua muhimu kwa sasa. And, uh, Mabag ni ugonjwa wa hatari mno na hivi majuzi kumeripotiwa milipuko nchini Rwanda uh, mwaka uliopita na sasa Tanzania, na kuna magonjwa mengi ya milipuko ambayo yamekuwa I yakichipuka ya katika the, nchi nyingi za Afrika. Kumbuka coldness, mpox bado tunayo, ndio lazima yes, tuwe we na wasiwasi time, lakini time pia tuhakikishe like tupo tayari uh, kwa dharura na tuwe na mifumo ambayo uh, inaweza kutegemewa kudhibiti milipuko. Magonjwa haya mengine hutokea maeneo yasio kwa urahisi. Hivyo basi so really tukiwa tunataka kuwa tayari, lazima tuyatambue mapema katika maeneo haya na wakati huu. Ni muhimu kuwekeza katika mifumo ya afya ambayo inaweza kutumika maeneo yote na kuwafikia watu wote. Tukiwa na milipuko, mara nyingi watu huwa hawaendi hospitali, kwa kuwa wanaogopa kuambukizwa. Kwa hiyo mifumo ya kukabiliana na milipuko sharti iwe na mbinu ya kutolewa huduma ndani ya jamii au hospitali za muda. Nakumbuka tukiwa na Ebola wakati huo nilikuwa nipo Afrika Magharibi, Sierra Leone, na wanawake hawakuwa wanakuja hospitali kujifungua kwa sababu walikuwa wakiogopa kuambukizwa. Ikabidi tupeleke huduma kwenye jamii, tukawa na hospitali out za kuhama hama ambazo zingetumika kuwahudumia wananchi ambao walikuwa wanaogopa kwenda hospitali. Tungetoa huduma za akina mama kujifungua kabla na hata baada za Afrika sharti kuanza kutumia taaluma ambazo zimewahi kuwa na ufanisi katika nchi za Afrika kukabili hali hii. Wito umetolewa pia kwa mataifa ya Afrika kuungwa mkono kuendelea na mpango wa uzalishaji wa chanjo na baadhi ya tiba zinazofanyika kwenye nchi za ukanda. Hadi wakati mwingine, mimi ni Carol Korir, kwaheri. Na msikilizaji, basi usikose kuungana naye Karo Koril kwenye makala mengine ya siha njema. Kukamilisha matangazo yetu asubuhi hii, na ruhusu kwa kiduchu basi nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo, ni pamoja na kwamba viongozi wa EU kujadili suala la utovu wa usalama mashariki mwa DRC, mkutano ambao Rais Felix Tshisekedi inaarifiwa kwamba hatahudhuria. Human Right Watch yataka viongozi wa kijeshi wanaokiuka haki za binadamu kuchukuliwa hatua, wakati Ukraini ikisema mkataba wa amani bila kuhusishwa kamwe taifa hilo halitakubali. Na msikilizaji anakuletea kibao Try Me chake msanii Modest Chabari akimshirikisha Ojiko kusikiza kwa makini ni ite daktari wa ma feelings juniko radio e kukupa healing ati your last lover never gave me flowers always on the down low hata under covers are you looking for adventure girl come with me let me take you for a ride baby mwekezaji kibao trimi chake msanii modes chabari akimshirikisha uchiko. Ndicho kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Niseme shukrani za dhati kwa Vikta Abuso, amekuwa msimamizi wa matangazo, fundi mitambo Vitali Mwagisho Kulembwa, aliyekuletea uchambuzi wa magazeti anafahamika kama Ali Bilali, pandakizi la moto huyo. Jina langu ni bwana Benson Wakole, msikilizaji. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili yatakuja mwendo wa saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. Kwa sasa wenzetu wa Paris wako tayari kabisa kuendeleza matangazo haya kwa lugha ya Kifaransa.