Saa kumi na mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo <tune> RFI Kiswahili michezo na namba tano. <laughs> Emmanuel Makundi, karibu, habari za asubuhi. Salama kabisa kwa, Ruben. Bila shaka Eh, ushindi ambao umeongeza madhila uh, kwa kocha wa Tottenham Hotspur ambaye sasa anakabiliwa na shinikizo baada ya kupoteza mechi kadhaa katika ligi kuu na sasa anapoteza mchezo mwingine dhidi ya Liverpool. Ni, ni taabu imekua kwa Tottenham Hotspur na pengine ikiwa atapoteza mechi kadhaa za ligi zinazokuja basi huenda kibarua kikaota majani. Ni kweli kabisa. Naam, sasa ina maana Liverpool atacheza yeah, fainali na Newcastle United baada ya jana kuacha <laughs> Arsenal. No. Na kule Uhispania kulikuwa na mechi za kombe la ligi pia, Copa del Rey ambapo Real Sociedad walipata ushindi mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Osasuna, wakati Valencia walipigwa mabao matano kwa sifuri na Barcelona. Katika kombe la ligi kule nchini Ufaransa, Boulogne wali Cheza, na Reims, na timu hizi zilitoka sare, bila kufungana. Reims walipata ushindi kumradhi, kwa mabao matatu kwa mawili kati katika mikwaju ya penalty kuamua kati ya Bujon na Reims nani anasonga katika hatua inayofuata. Katika La Liga kesho, Celta Vigo watakuwa na kibarua dhidi ya Real Betis, wakati Real Madrid watakuwa na Atletico Madrid. Hii ni Madrid derby. Uh, kwa hivyo Nio. kwa wale mashabiki wa Real Madrid, Atletico Madrid, kesho atakuwa na kibarua majira ya saa tano ya usiku kwa saa za hapa Afrika Mashariki, katika kombe la ligi kesho. Hapa ni Real Madrid, ingawa wanaweza wakatoka sare <laughs> katika kombe la ligi kesho, pale Uingereza Orient watakuwa na kibarua dhidi ya Manchester City wakati Brighton watakuwa nyumbani kuwakaribisha uh, Chelsea nitakujuza zaidi mechi nyingine ambazo zitapigwa hivi leo katika Ligue 1, Bundesliga, Serie A, La Liga pamoja na kombe la ligi. Baada ya hivi leo katika ligi kuu ya Tanzania, jana Simba walilazimishwa sare bao moja kwa moja na Fountain Gate, inamaanisha kwamba Simba wameiachia Yanga uongozi kwa muda wa ligi kuu ya soka pale nchini Tanzania. Azam walipata ushindi wa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya KMC Nahodha wa timu ya taifa ya wanawake ya Uhispania, Yenni Hermoso, mm -hmm. jana baadhi ya wa wachezaji wenzake walitoa ushahidi katika mahakama dhidi, uh, ya aliyekuwa rais wa shirikisho la soka la pale Uhispania Bwana Rualbles, na wote wameeleza kwamba baada ya tukio lile no. mchezaji mwenzao hakuwa sawa kamwe mpaka hivi leo ni. <laughs> Kweli kabisa, asante sana Emmanuel. Makundi mengi zaidi katika awamu ya pili, asante. Sasa tugeukia aliopewa nafasi katika magazeti mbalimbali mbali na Carol Coril, karibu Carol. habari ya asubuhi. Asante, ni mzima. Tunaanzia nchini Kenya, gazeti ambalo unalipenda mm -hmm. Taifa, Taifa Leo, leo. Taifa Leo limeandika ulimwengu unashangaa shangaa uh, haswa kuhusiana na Rais wa Marekani Donald Trump mm -hmm. ambayo kidogo wanasema ni kama <laughs> uh, kama vile mi, ameonekana kupindua katiba ya inchi mm, na kujilimbikizia mamlaka kwa sababu ndani ya siku chache ambapo wamekuwa madarakani kuna mambo mengi ambayo ametangaza kubadili. no. Eh, leo nafikiri tuko na hiyo habari kwamba sasa ameshambulia mahakama ya ICC, ICC. Uh, gazeti hilo bado limeandika kuhusu M23 ambao wanadaiwa kutoa mji mwingine kule DRC mm, na gazeti la Daily Nation, mazishi ya Aga Khan ambao tumekuwa tukimzungumzia kufanyika kesho kule Ureno, Jumapili uko Misri kwa mm, mujibu wa taarifa ambayo imetolewa na uh, inaitwa nini ile Ismailia, sijui nakumbuka. Kisha Daily Nation limeandika pia kuhusu Wasiri wa mali za familia ya Rais Ruto, Kenyatta na Moi ambao wanaishi maisha ya kawaida, huwezi kuwajua, lakini wana funguo kubwa kuhusu mali za mabilioni ya pesa ambazo zinamilikiwa na familia hizo. Kitaka kusoma kujua ni kina nani hao? Tafuta gazeti la Daily Nation. Mm. Kisha pia kuna habari ya shilingi bilioni 16 pesa za Kenya, ambazo zimepotea katika kaunti. Kisa wafanyikazi hewa. Hii ni ripoti ya mkaguzi wa serikali. Gazeti la The Standard. Uwezi kunifundisha kitu. Ni Rais Ruto ambaye ameombia wakusuaji wake, hasa kuhusiana na ule mpango wa kuachoma chanjo mifugo. Vile vile ukosefu wa nia kisiasa ambao umesambaratisha mchakato wa Nairobi uh, ule amani kule DRC, mm, wa kutafuta amani ni kwa mujibu wa yule ambao alikuwa mpatanisha ambao ni rais mstaafu wa Kenya, mm, uh, Kenyatta. Gazeti la The Star. Al Shabab wanataka kulipwa shilingi milioni saba kuachia machifu watano ambao walitekwa mapema wiki hii kule Mandera kule Tanzania. Gazeti la Nipashe. Waziri Mkuu Kazin Majaliwa, tunajipanga kukabili kukabili hatua zake Trump. Hali inatisha Goma, siku mbili vifo mia tisa hadi elfu tatu. Na mwananchi limeandika kuhusu kuhusu siri ya TRA kufungua milango ajira mpya. Naam, ni kushukuru sana Carol kwa uchambuzi wa magazeti, na sasa tupate marudio ya makala siha njema. Jambo kokote unakuitegea arifa ya Kiswahili. Mimi ni Carol Korir, katika ya makala yako pendwa ya siha njema, tunakuletea mwendelezo wa juhudi za kupambana na magonjwa yaliyotengwa au kusaulika, ikijiri baada ya dunia kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na magonjwa haya ambayo huadhimishwa kila Januari tarehe 30. Leo hii tunaangazia juhudi za Ginea ambayo hivi majuzi imejiunga na mataifa mengine saba ya Afrika ambayo yamefanikiwa kumaliza ugonjwa wa malale unaosababishwa na mbungo, kwa lugha nyingine tsetse fly. kwa mujibu wa WHO nchi 54 duniani zimefanikiwa kumaliza ugonjwa mmoja hadi nne katika kitengo hiki cha magonjwa yaliyotengwa kufikia mwishoni mwa mwaka 2024. Kwenye orodha hiyo ni Guinea Conakry, ambayo WHO hivi majuzi imethibitisha imefaulu katika mapambano yake ya kuangamiza ugonjwa wa malale. Juhudi hizi za Guinea zikiwa na mfungamano na nchi ya DRC. Moja kwa moja tunaungana na mtafiti kutoka DRC ambaye yalishirikishwa kwenye majaribio ya matibabu yaliyotumika nchini Guinea ambayo yalifanyiwa utafiti mwanzoni nchini DRC. Karibu katika makala yetu ya siha njema. Asante sana Bulanga Milemba Shirak, mimi nina kaa DRC, lakini kwa sasa niko hapa Konakri kwa Guinea. Ninakuja kusherekea na wapatna wengine wote celebration ya elimination ya sleeping sickness hapa Guinea. Ninaongoza uh, international organization inaitwa DNDi drug for Neglect disease initiative. Pengine unaweza kumwelezea msikilizaji hadi kufikia hatua ambapo guinea Conakry sasa inasema kwamba imefaulu, nini kimekuwa kimeendelea ki nyuma ya pazia? Unajua, wakati nchi imesema kama inafaulu ku-eliminate sleeping sickness, uh, sikusema ya kwamba sleeping sickness inaisha kabisa yote, na hiyo ndiyo nafasi sasa tunapasha kutia mkazo na kuleta mwito wa watu wote wa dona wa waprtn na hata government kufanya tena nguvu zaidi ili kusikue tena hiyo ugonjwa katika nchi. Ni kusema lazima tuendelee na kufanya kazi ili tupate ku hiyo ugonjwa kabisa. hali ya ugonjwa huo imekuwaje kule Guinea? Imeshuka chini kabisa, hata kupata watu ambao wana wana huyo ugonjwa na kuwa ni ngumu zaidi. Ni hiyo ndio sababu Guinea nasema ina eliminate, lakini ku eliminate hi si kusema kama mmekwisha ku kufaulu lazima kazi iendelee. Na Guinea, strategi yake ilikuwa ni kufanya hiyo wanaitwa uh, vector control, kutafuta mahali hiyo mustiki inayokaa katika mangrove hapa katika Guinea. Pengine kwa msikilizaji, kurahisisha, ukisema vector control, tunazungumzia nini haswa katika kujaribu kutafuta matibabu? Vector control ni kusema hiyo ugonjwa wa usingizi unatokea kwa nyama ndogo inaitwa Tete. Vector control ni kusema ni kushambulia hizo tete mahali zinakaa, kwani zisiendelee kunani kutawanisha watu na kuwapatia hiyo ugonjwa wa sleeping sickness. Hiyo ndo tunaita vector control. Lazima tutie hiyo wanaita mtego, kumtega huyo mutete na asiendelee kuexpand hiyo uh, sleeping sickness. Na Guinea, vilevile government ya Minister of Health ilifanya nguvu kabisa na kuwa na wapatna kama CCDNDI ambaye tulikuja hapa Guinea ili participate ku development of uh, new treatment. Na Guinea ilikuwa kabisa active katika hiyo clinical trial, na Guinea ilikuwa inchi ambayo ilianza kutumia hiyo new treatment inaitwa fexinidazole, ambayo inatunza ugonjwa wa wa usingizi unaita sleeping sickness. Mafanikio ya Guinea bila shaka yametegemea mikakati muhimu ambayo ilianzisha kule DRC ya kuweza kufanya majaribio ya kimatibabu ya dawa hizo. Unaweza kutueleza nini mlikuwa mnafanya kule DRC hadi mkaweza kutambua ama kupata matibabu haya ambayo yanatajwa sasa kama kuwa na ufanisi mkubwa kule Guinea? Unajua, DRC inakuwa nchi ya kwanza uh, eh, na high prevalence ya sleeping sickness, ni kusema kesi nyingi hapa duniani ya sleeping sickness eh, brucei gambiense inapatikana kwa DRC na tu. Wakati DNDi ilianza utafiti wa hiyo new treatment, tulianza DRC na tukaextend hiyo clinical recharge kwa Guinea. Kwani tulijua ya kwamba Guinea nao vile vile inakuwa na na, na kesi ya sleeping sickness. Na hiyo tulikuja tukatoa ni watu hapa Guinea namna, eh, ya kufanya clinical trial na wakapata hiyo capacity, na wakafaulu, ni kusema Guinea ili participate actively ku hiyo clinical trial kwa new treatment inaitwa fexinidazole na hata saizi kuna kuja ingine new treatment itakuwa ya single dose hiyo dawa itakuwa kabisa, itakuja kuhakikisha ya kwamba sleeping sickness inawezekana in ikuwa eliminate kwa many country in, in Africa, na Guinea iliparticipate kabisa actively kwa hiyo clinical trial. Kwa hivyo daktari watafiti walikuwa ni kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo support ilitoka DRC lakini ni wadaktari wa Guinea ndio ambao walifanya utafiti hapa kwa Guinea. Si tulipana tu support, kwani tunakuwa tunafanya collaboration, eh, collaboration model. Na hata si peke yetu, kunakuwa wale watu ambao walifanya vector control kama ERD, kulikuwa wale watu ambao walifanya utafiti kwa laboratoire yote tunaitwa Institut eh, Pasteur ni kusema ilikuwa ni collaborative model sisi sote tulikaa fasi moja na kutia akili fasi moja na hata leo Guinea na faulu na tuna matumaini ya kwamba in the incoming days hata inchi kama DRC inchi kubwa unajua na kunakuwa kesi nyingi nao itafuatilia tu kunakuwa miaka itakayokuja DRC nao ita expectation na kuna yo eliminate your sleeping sickness majaribio yalifanyika DRC ya kwanza kabla ameweze kutoa taaluma hiyo kwenda kule Guinea yalikuwa yanafanyika wapi DRC utafiti wa mwanzo mwanzo ulianza uh, in collaboration, uh, with, uh, pharmaceutical company, like, uh, Sanofi in France, and ka DRC tulikuja kufanya clinical trial. unajua wakati unafanya clinical trial, lazima utafute wagonjwa ambao wanagonjwa hiyo hiyo hiyo ugonjwa na tulianza DRC tulikuwa na mini ya Masimanimba kulikuwa clinical site, Bagata kulikuwa clinical site, kunakuwa Isangi na mahali pengine pote. Ni kusema huko ndio kunakuwa kabisa ugonjwa nyingi sana huko DRC na sababu tulianzia DRC na tuka expand hiyo clinical site kwa Guinea hata kwa Central, Central Africa Republic, tulikuwa vilevile na clinical site kule, lakini tumeifunga sababu ya vita ambayo inaendelea, ilikuwa ikiendelea ile wakati kwa, kwa, uh, Central Africa Republic. Kama utafiti wa mwanzo ama clinical trials zilifanyika kule DRC hivi, mbona DRC bado ina changamoto kubwa yaku za kuangamiza ugonjwa wa malale ama ni nini ambacho DRC akifanyi? Unajua DRC ni nchi kubwa sana, case yote ya yaakaa huko DRC. Ni kusema kunakuwa effort ambayo imefanyika. Saa hizi tuna matumaini ya kwamba in the incoming years DRC nawo itafuata hiyo process ya ku -eliminate. lakini currently, bado bado sababu kunakuwa Eh, unajua tumefanya clinical trial huko na kunakuwa eh, MOH ya DRC ambao umefanya vector control, lakini DRC ni kubwa sana na kuna kuwa kesi, kulikuwa kesi nyingi na hata saizi kesi zimeshuka kabisa zimeshuka kabisar. Ni, ni kusema tutafanya by evaluation kujua wakati gani DRC ita introduce kwa kwawh kupata iyo eh, vilevile. Lakini kwa saa hizi bado kabisa, na unajua DRC inakuwa na mashida nyingi, shida nyingi za vita, mashida za mabarabara, mambo kama hayo ni kwa hiyo bado saa saahizi rc hayakuwa eh, able to eliminate sleeping sickness. Ah, bila shaka hatua ya Guinea yaguine muhimu sana. Ni nini mataifa mengine yanaweza kuiga kutoka Guinea, kufaulu hadi kufikia sasa kuangamiza ugonjwa wa malali? Taifa lazima ilen, ilen kutokea Guinea, ni kusema ya kwanza kunakuwa government, taifa lazima kukue, eh, government engagement ya kupiganisha hiyo ugonjwa. Hiyo ni ya kwanza, ya pili lazima taifa zingine zifate mwenendo ya taifa kama Guinea, ni kusema watie effort nyingi katika vector control, effort mingi kwa ku na eh, eh, institution zingine ili tupate kupiganisha sisi sote ya, pamoja hiyo, hiyo, hiyo, hiyo ugonjwa. Ni hiyo tu ndio inakuwa strategy kubwa, na hapo ndipo tunafika tamati ya makala yetu ya siha njema. Kwa heri. Namna sasa, ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea, miongoni ni pamoja na Rais wa DRC Felix Tshisekedi kuhudhuria mkutano wa wakuu wa nchi za SADC na EAC nchini Tanzania. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa asema nchi yake haitokubali kudhulumiwa na Marekani. Nayo Marekani yaiwekea vikwazo Mahakama ya Kimataifa ya ICC. Mwisho wa habari awamu yetu ya kwanza. Asante sana msikilizaji ambaye umekuwa nasi kupitia mitandao ya Facebook na YouTube. anaitwa Darasa kishirikisha Ali ah, Kiba na wimbo wao breakdown a hey, aaa naita majina falme, ni heshima, wengine wananitamasai wa mjini wakiwa nasimba wananipiga meme, dada mwa Juma, Sister Carolina, ukiitwa kwa jina Tu tu tu tu tu tu tu <SMILITE> pute, wimbo wake Darasa akimshirikisha Ali Kiba, ndio natamatisha ungwe yetu ya kwanza ya matangazo hapa RFI Kiswahili. Msikilizaji, shukrani za dhati kwa timu ambayo imefanikisha matangazo haya chini ya nahodha Chida, uh, Emmanuel Makundi asante sana kwake. Carol Korir ametuletea habari za magazetini. Fundi wa mitambo amekuwa ni Vital Mugisho na upande wa mitandao ya kijamii Bolvin Ambale. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Awamu ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili itakujia mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki kwa heri ya muda.