Saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea michezo, na sasa tupate habari za michezo naye Emanuel Makundi. Jambo. Si jambo, Caro. Nianze na taarifa ambayo bila shaka imewagusa, nafikiri utasahau <laughs> <laughs> lakini sio hiyo unayofikiria, lakini nianze na ambayo umetoka kuisoma muda sio mrefu sana, Caro, kuhusiana na uh, uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump kutia saini amri ma maalum ambayo sasa inakataza uh, wanamichezo ambao watakuwa wamebadili jinsia Uh, kushiriki uh, katika michezo hii. Inamaanisha nini? Inamaanisha kwamba uh, kama uh, karo mm -hmm. wewe unakimbia mbio za mita mia moja upande wa wanawake na kuna mshindani mwenzako ambaye yeye alibadili jinsia ama ana homoni za zaidi hmm. ya kiwango cha kawaida cha mwanamke hataruhusiwa kushiriki katika michezo yoyote. Na hii tayari me, ime, imeibua gumzo kule Marekani na duniani, kwa sababu kama unavyofahamu, hivi karibuni shirikisho la kam, Kamati ya Olimpiki, shirikisho la, la, la riadha limekuwa likijaribu a, kuleta usawa wa kijinsia katika a, maswala ya michezo, ingawa tukumbuke kwamba sakata la Caster Semenya, mwanariadha wa kule kusini ambaye, uh, homoni zake ni zaidi ya kiwango cha kawaida uh, ameshushiwa rungu. Lakini kuna baadhi huwa wanaruhusu waliobadili jinsia uh, katika jeshi la Marekani, umeona kulikuwa na taarifa kama hizo, lakini Trump zote hizo amepiga na ndicho kitu ambacho kinampa umaarufu uh, Trump. Kwa hivyo, kwa wanamichezo na watetezi wa haki za binadamu ambao wanatetea maswala ya ushoga, hili lina wagusa moja kwa moja. Na ni wazi wamemchukia Trump, na maandamano yalifanyika majuma kadhaa aliopita kupinga haya. Mm, ni mtazamo ambao ni kweli unatishia, una kidogo kwa sababu eh, wengine watasema kwamba mambo ya jinsia mbili mm, ni mambo ya kibiolojia, lakini sasa mambo ya mapenzi mm, ya jinsia ni kitu tofauti, lakini wacha tusubiri tuone. Watu wamekuwa wame, wamezaliwa na homoni ya zaidi ya kiwango cha kawaida, watu wanasema ni mambo ya kimungu wewe unakatazaje bado karo ni mwanamke unamkataza asishiriki mbio za um, mita mia moja. Basi nikiweka kando taarifa ya Donald Trump nielekee kule nchini Uingereza. Jana kulikuwa na mechi ya kombe la ligi. Newcastle amewatupa nje Arsenal. Timu yako jana ilikula kipigo cha mabao mawili kwa sifuri. Tunalia kweli. Amini <laughs> usiamini. Bye bye. Nimebaki na kombe la ligi kuu sasa na pengine Champions League kama mtafuzu katika Coupe de France kule nchini Ufaransa. Toulouse walifungwa na game gap mabao mawili kwa sifuri kule Italia. Katika kopa Italia, AC Milan waliochabanga AS Roma mabao matatu kwa moja. Katika kopa del rey kule Uhispania, Leganyes walifungwa na Real Madrid mabao matatu kwa mawili. Katika ligi kuu ya pale nchini Tanzania, jana Tabora walipata ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Namungo na Yanga, licha ya kufukuza kocha Karo, jana walipata ushindi mnono, walitoa kipigo naweza kusema cha mbwa mwizi mm -hmm. Eh, kwa klabu ya Kengold kuwafunga magoli sita kwa moja zaidi. Ndakujuza katika matangazo ya awamu ya pili, kwa sababu leo pia kuna mechi ya mtoto hatumwi dukani kati ya Liverpool na Tottenham Hotspur katika kombe la ligi kulio Uingereza. Asante ah, Tugeukie sasa uchambuzi wa magazeti Rubele. Kumbuka, magazeti yanasemaje? Magazeti yanasema mengi tu hapa, na nikianzia uh, nchini uh, Kenya hapa na gazeti la uh, naona, kifo cha mwadhama mwanamfalme Al Hussein Aga Khan wa nne ni habari ambayo imechapishwa kwa kina katika magazeti karibu yote, hata ni Afrika, katika Afrika Mashariki zaidi niseme hapa Kenya, uh, Carol, Daily Nation, lenyewe limemwangazia kwa mapana na marefu uh, huku wake, na mchango wake huku gazeti la Taifa Leo likiandika Buriani Aga Khan, muhisani na mtetezi wa amani na maendeleo, lakini mm -hmm, mengi zaidi katika gazeti la Daily Nation ndilo limemwangazia kwa urefu zaidi. Kumbuka na Nation na Media Group inahusishwa na Agakan. Ni kweli kabisa, Serena na vituo hmm. mbalimbali Kenya, chuo kikuu na... cha Agakan mm -hmm, mm -hmm. ni kweli na kule Tanzania kwenyewe pia, gazeti la Mwananchi lenyewe limekuja na picha aa, kwa aa, katika ukarasa wake wa mbele aa, hapa naona laandika dunia ya mlilia Agakan wa nne Wakuu wa nchi, taasisi na mashirika ya kimataifa waeleza mchango wake katika maendeleo. Rais Samia asema kazi yake imegusa maisha ya mamilioni ya watu. Fahamu chimbuko, alama zake na kukumbukwa kwake, ni mengi zaidi. <coughs> Nam na gazeti la The Monitor <coughs> la huko Uganda lenyewe limeandika habari kuhusu ombi la mke wa kinara wa upinzani Dr Kiza Besige Wini Byanyima nyima, hmm, mbele ya mahakama kuu ya kumwamuru mwanasheria na kamishina wa magereza kushurutishwa, hmm, kwamba wawachie huru Dr Kiza Beseje na mshtakiwa mwingine Haji Obed Lutale, kwa sababu mke wake eh, Dr Kiza Beseje anasema kuendelea kuwashikilia katika gereza la Luzira ni ukiukaji wa haki zake, na hii ni kutokana na kauli <clears throat> ambayo ilitolewa hivi karibuni. Unakumbuka kwamba mahakama ya kijeshi haistahili kuendelea kufuatilia kesi za kiraia. Gazeti la Le Volcan News, lakini pia Le Tempete de Tropiques, Forum des As, Le Far, magazeti haya yameandika kuhusu ziara ya waziri wa mambo ya nje Wagner, eh, Therese eh, Kayikwamba kule Ubelgiji ambako amekutana na baadhi ya wanadiplomasia pamoja na jumuiya ya kimataifa wengine kuelezea hali ya mashariki mwa DRC. Actualite.cd lakini pia le Volcan News na lenyewe yameandika kuhusu mapigano ambayo yameendelea kule Kivu Kusini, waasi wakiendelea kutaka uh, kuvamia eneo la Nyabibwe. Asante ah, likumbuka makundi Emmanuel anarudi na makala gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Nam msikilizaji, tangu juma lililopita bara la Afrika, kumekuwa na mjadala mkubwa kuhusu hatua ya rais mpya wa Marekani Donald Trump kutia saini amri ya kuzuia kwa muda wa siku 90 misaada ya nje ambayo mingi ilikuwa inatekelezwa kupitia shirika lake la maendeleo la USAID. Uamuzi huu umepokelewa kwa mshtuko na mataifa mengi kwa kuwa Marekani ndio imekuwa mfadhili mkubwa wa miradi ya maendeleo kwa bara la Afrika, kuanzia kwenye sekta ya afya, elimu, haki za binadamu na miundombinu. Kwa mfano, mwaka tatu Marekani ilitoa kiasi cha dola za Marekani bilioni 6 kwa bara la Afrika kama msaada wa kibinadamu. Uamuzi wa Trump unatajwa kuwa utaathiri pakubwa bajeti ya nchi hizo. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili, tunajadili uamuzi huu wa Marekani na maana yake kwa bara la Afrika. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu. Nam msikilizaji, kuzungumzia hili kwenye laini ya simu nimemwalika Ali Mkimo. Yeye ni mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Shukrani sana Makundi. Unazungumziaje uamuzi huu wa Marekani? Ukiuangalia ni uamuzi ambao kwa kweli e, ni uamuzi uliotata kwa sababu unakwenda kuathiri sana nchi ambazo zilikuwa zikipata misaada kwa ukubwa, lakini ukisikiliza vizuri unagundua tu kwamba ni kama vile ilikuwa ni shirika ambalo limekuwa likihudumia zaidi dunia kuliko kujali yale ya mahitaji ya wenyewe wanaiongoza Marekani zaidi hasa e, wale taxpayers. Ni kama vile e, imekuwa ikikaa iki sana kwenye kuhudumia zaidi e, dunia. Sasa e, ukiangalia wao wameona kuna haja hiyo, ukiangalia Donald Trump lakini pia Elon Musk wamekuwa wakizungumza sana kuhusu hili e, ni kama vile wameona ni shirika ambalo limekuwa e, halina tija au kimekuwa kichaka kilicho ovu. Lakini mimi kwa ukubwa naona ni shirika ambalo lilikuwa lina tija sana kwenye kusaidia nchi ambazo e, zenyewe zinaendelea, ukiachilia mbali hata wale ambao tayari e, wamekushaendelea, kuna mmoja ama nyingine, lakini e, kwa ukubwa nchi ambazo e, zinaendelea zilikuwa zikihitaji sana uwepo wa shirika hili na tumeona tija yake e, nchi za Afrika zimekuwa zikipata sana yale manufaa kwenye sekta za afya, elimu, lakini pia hata kupunguza masikini na kupata Development, uchumi ambao unahusu zaidi jamii. Lakini kwa kweli uamuzi eh, huu siuoni si, si, kama ukienda kuinufaisha sana nchi za Afrika. Hali ni, ni sekta zipi za uchumi wa Afrika ambazo unaona zitaathirika na hatua hii? Ah, kila sekta itaguswa. Ukiangalia kwa ukubwa makundi eh, sekta nyingi zitakwenda kugusa. Angalia sekta ya elimu eh, unakwenda kuigusa. Ah, sekta ya afya yenyewe hii ndio unakwenda kuumia zaidi. Unazungumzia nchi za Afrika ambazo zimekuwa zikitumia fedha nyingi ah, kwenye sekta ya afya Afrika takriban asilimia tano hivi ya GDP yake imekuwa ikienda huko. Afrika imekuwa inatumia zaidi ya dola za Kimarekani bilioni 136.7 kwenye sekta ya afya. Sasa unaona kabisa, eh, itakwenda kuyumba sana sekta hii na sekta zote zinaweza kuumia kwa sababu kuna kila sekta itahitaji ichukue fedha iende kuwekeza kwenye sekta ya afya ili kuweza kumudu. Na tegemea kuona budget deficit na kisi ya bajeti ikitokea, eh, kwa nchi za Afrika zikiumia zaidi na hili. Lakini NGOs ambazo zimekuwepo zitakwenda kuathirika sana. Unajua kulikuwa kuna angels mbalimbali zimekuwa zikinufaika zaidi na USAID. Sasa kitendo cha shirika hili eh, kupepesuka kupitia changamoto za aina hii na wakaamua kulifuta, sababu kama wakifanya reform inaweza kusaidia, na walipaswa wafanye reform, lakini kama wanakwenda kulifuta moja kwa moja, ina maana inamaana tegemezi hizi NGOs zikienda kupoteza na watu wengi kupoteza ajira, lakini pia hata uchumi kuyumba, kuipata socio economic development na nakisi ya bajeti kwa ukubwa. Pengine sasa swala la kuathirika ni jambo moja, pengine unaona kuna mataifa ambayo yatakuwa waathirika zaidi wa hatua hii eh, hasa ni zile nchi ambazo zilikuwa uh, zenyewe pia zimeyumba kiuchumi eh, zinaweza kupitia changamoto za hapa na pale. Eh, wapo wengi ambao wanaweza kupitia changamoto hata ambao uchumi wao umetengemaa. Eh, ukiangalia tu mfano wale ambao wanapitia changamoto, mfano DR Congo uh, uh, kupitia ile uh, foreign assistance uh, kwa mujibu wa foreign assistance, uh, dot government. Imeonesha kwamba uh, DR Congo ilikuwa ikipokea takriban dola za Kimarekani milioni 936, lakini unaizungumzia PSO pia ilikuwa ikipokea dola za Marekani milioni 1.6. Somalia Ee, zaidi ya dola za Kimarekani bilioni moja. Angalia Nigeria ambao nayo ilipokea dola za Kimarekani milioni 1824. South Sudan wanakwenda kuumia pia, zaidi walikuwa wakipokea zaidi ya dola za Kimarekani milioni ee, dola za Kimarekani milioni mia saba na arobaini na hizi ni ee, takwimu za mwezi Februari, Februari 4 mwaka 2025. Unaweza kuona uamuzi huu wa Trump ali unatuma ujumbe gani kwa, kwa Afrika ee, Waafrika wanahitaji kwanza self-reliance economy, uchumi wa kujitegemea hawana budi, na ni wakati mzuri kwa nchi za Afrika kwenda kupitia upya ile fiscal policies, zile sera za kifedha, jambo ambalo nimekuwa nikizungumza sana, e, sera za kifedha ambazo zinahusisha kodi pamoja na matumizi. Wanapaswa kwenda kufanya tena reform. Nchi za Afrika hazina budi sasa kupunguza matumizi, e, kwenye fiscal policy wasiangalie sana eneo la kodi, e, waangalie eneo la kupunguza matumizi huku taratibu taratibu, e, wakiongeza ile tunaiita tax base ili kupata walipa kodi wengi ili kuweza kuifanya bajeti yao isiwe na nakisi kwa kweli. E, hawana budi kuliangalia hilo nchi za Afrika. Huu ni ujumbe sasa, nchi za Afrika wanapaswa bajeti yake kupunguza utegemezi wa misaada. E, nchi za Afrika kwenye bajeti zao ukiangalia, wanaposoma bajeti kuu, ipo sehemu wanaainisha ya e, uwepo wa misaada. Sasa hili wanapaswa kuliangalia kulipunguza tu kwa kubwa. E, hawana budi waangalie zaidi Lama, kuwa na self-reliance economy, uchumi wa kujitegemea zaidi gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Nam msikilizaji, kama umeungana nasi makala ni gurudumu la uchumi na leo tunajadili athari za uamuzi wa Marekani kusitisha misaada yake ya nje kwa bara la Afrika. Na tunaelekea ukingoni, na kwenye laini ya simu tunaye Ali Mkimo, mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa Tanzania. Ali, hatua gani Afrika inaweza kuchukua ili kupunguza athari za kusitishwa kwa misaada hii? Afrika kwanza inabudi e, kwenye wakati kama huu kwenda kuangalia sasa e, kwenye bajeti zake na mifumo yake ya upatikanaji fedha e, kwenda kuangalia namna gani wapunguze e, baadhi ya matumizi kwa ukubwa e, ili kuipata hiyo socio economic development hata ule uh, upatikanaji wa yale madawa uh, lakini pia ujenzi wa vituo vya, vituo vya afya, unazungumzia shule uh, waangalie namna gani wanaweza wakamudu uh, vitu kama hivi, kwa kupunguza matumizi yasiyo na tija. uh, na hapa tunapaswa kuwa na taasisi zilizo imara sana. Afrika iziangalie taasisi zake sasa kuweza kupunguza matumizi haya uh, ili kuweza kuipata hiyo tija, lakini pia uh, ni wakati mzuri wa kufanya review ya matumizi na sera za kifedha uh, kwa kubwa tu ili kuweza kuepuka changamoto ambazo e, zinaweza zikatokea, lakini ni wakati wa kuweka uhusiano ulio mzuri na, na wale tunaita uh, development partners, wale washirika wa maendeleo wengine, wabia wa maendeleo wengine, kwa ukubwa tu ili kuona namna gani tunaweza mm. kunufaika na hili. Afrika iandae sasa wataalamu pia uh, ili kuepuka changamoto ambazo naweza kutokea siku za usoni. A, Ali unadhani kwa nini nchi za Afrika ni kama zimeumia zaidi wakati a, zina ushirikiano na mataifa mengine kama umoja wa Ulaya lakini nchi ya Uchina? Ukiangalia Amerika imekuwa ni superpower kwa muda mrefu sana, unazungumzia Marekani ambayo imewekeza kwa ukubwa kwa eh, kulinganisha na hawa wengine. Of course ipo ile tunaita UK aids ambayo, uh, imekuwa ikitoa na yenyewe misaada, lakini eh, uwezi kulinganisha na US aids jinsi ambavyo imefika mbali zaidi, uwezeshwaji ambao umekuwa ukifanyika eh, ile za kupunguza umasikini zikifanyika kwa ukubwa. Na Marekani kwa muda mrefu, wamejinasibu kama ni superpower, unaweza kuona ili kuwa superpower inahitaji kuwasaidia wengi walio wadogo, hawa wengine uzoefu huu hawajakuwepo kwa ukubwa ukiangalia. Lakini pia unazungumzia China ambayo wakati mwingine imekuwa ikipitia tunasema zile kadhia za minongono hapa na pale, mfano uwekezaji kwenye miundo mbinu ambao baadhi ya nchi za Afrika wamezungumza kama ni debt trap. Eh, kwa baadhi ya nchi zingine ni ile tunaita bilateral contract, ni mkataba ya eh, ah, pande mbili ambayo inanufaisha pande moja na upande mwingine tofauti na ilivyokuwa kwa hizi misaada ambayo imekuwa ikitolewa na USAID. Naam, sasa tutarajia uhusiano eh, wa aina gani kwenda mbele kati ya Marekani na Afrika? Eh, kwa kweli eh, ni uhusiano ambao utakuwa ni wa nchi moja moja kwa ukubwa kwa sababu unajua yeye Donald Trump, eh, wa nchi moja kwa kitu ambacho tumekuwa tukizungumza mara kwa mara yeye huwa ana kawaida ya kupenda bilateral contracts, mikataba ya pande mbili eh, so ile mikataba ya upande wenyewe, tunasema ile Multilateral contracts mikataba inahusisha nchi nyingi, yeye atanufaika zaidi na wale ambao anaona pia anaweza eh, kunufaika nao kwa ukubwa. Eh, ile pande mbili wewe upate kushinda na mwingine pia apate kushinda. Uhusiano eh, unaweza kukaa katika mfumo wa aina hiyo, lakini pia eh, naziona pia eh, changamoto za vikwazo vya kiuchumi kutokea, na ambao wanaonesha nia ya kujiunga na jumuiya BRICS watapitia changamoto sana kwa sababu angalia mgogoro na South Africa yanayoendelea na South Africa, unaona kabisa eh, hii ni huyu kuwa mmoja kati ya, e, tunasema wale waasisi wa BRICS e, unaipata tu hiyo picha. Kwa hiyo wale ambao wanakuja kwenye huu tangamano wa BRICS wategemee pia kupitia changamoto mbalimbali na kadhia za kiuchumi pia. E, hili linaweza likatokea kwa ukubwa, lakini naiona Afrika ambayo itakuwa ina uhusiano na, na, na tunasema nchi moja moja na Marekani. Na msikilizaji, na kwa maneno haya ya Ali Mkimo, ndio tunafika tamati ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Ali nakushukuru kwa kushiriki pamoja nasi uh, kwenye makala haya, bila shaka mchango wako umekuwa na hekima kwa wasikilizaji wetu. Shukran sana Makundi. Nam, usikose kuungana nami katika makala nyingine uh, wiki ijayo uh, jina langu ni Emmanuel Makundi. Kwa heri. Ah, asante sana Emmanuel Makundi. Na sasa tupate habari zetu kimuktasari. Marekani kuendelea kutoa msaada kwa misheni ya Haiti licha ya tangazo la awali la Marekani. Wanasiasa wa upinzani nchini Gabon wamshinikiza rais wa mpito Oligui Nguema kurejesha utawala wa kiraia ya. Marekani yajitetea kuhusu mpango wa rais Donald Trump katika ukanda wa Gaza. Kumbuka matangazo haya utapata pia kwenye application yetu ya RFI Pure Radio ambayo unaweza kupakua kwa simu yako mkononi. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili uweze kupata matangazo haya muda wote. Natamatisha awamu ya kwanza na kibao siji cha kwake Zuchu kutoka kule Tanzania. Huyu ni mrembo Zuchu kutoka Tanzania anasema siji. Na hivyo ndivyo tunatamatisha awamu ya kwanza ya matangazo kutoka RFI Kiswahili. Shukrani kuhakika kwa muda wako na kualika lika saa mbili na nusu tungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa, kwa heri ya muda.