Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. RF Kiswahili michezo na Emanuel Makundi, karibu asubuhi. Makundi ya ya asubuhi salama kabisa Ruben. Uh, jana Ruben, dirisha la usajili lilikuwa limefungwa ama? Mm -hmm. limefungwa rasmi kule bar barani Ulaya na vilabu mbalimbali vimefanya sajili. mm -hmm. Klabu ya Manchester City imeweka uh, rekodi kwa kutumia paundi takriban milioni mia moja na thelathini, rekodi nyingine ambapo katika dakika za lala salama walimpata uh, kiungo Gonzales uh, lakini Tottenham Hotspurs uh, walimpata Nico Gonzalez, hmm. kutoka klabu ya FC Porto. Wakati mchezaji um, mshambuliaji wa Bayern Munchen uh, Mathys Tel yeye alielekea kule Tottenham Hotspurs kwa mkopo. Mart alikuwa anahusishwa na klabu ya Manchester United, hmm. lakini walishindwa kufikia makubaliano. Ben Chilwell sasa amejiunga na klabu ya Crystal Palace, wakati Carney Chukwuemeka amejiunga uh, na klabu ya Borussia Dortmund kwa mkopo akitokea Chelsea. Joao Felix uh, pia na yeye mwenyewe amejiunga na AC Milani kwa mkopo akitokea Chelsea. Mlinzi wa kati Lloyd uh, Kelly yeye amejiunga na klabu ya Juventus, na mshambuliaji wa Ubelgiji Michy Bashwai yeye ametia kandarasi mpya na klabu ya kule eh, Ujerumani inaoshiriki ligi ya Bundesliga, Eintracht Frankfurt, akitokea Galatasaray. Wakati kikosi cha Unai Emery cha Aston Villa kimefanikiwa kupata saini ya Marco, eh, Marco Asensio eh, kwa mkopo kutokea klabu ya PSG ya kule nchini Ufaransa. Nawashangaa Manchester United wamemkosa huyo. Mm -hmm. Mm -hmm. Naam, kijana mara ya kwanza alionyesha tamaa ya kutaka kujiunga na Manchester United lakini inaonekana Manchester United hawakuwa na labda nia ya kutaka kumchukua moja kwa moja kama ambavyo Bayern Munich walikuwa wanataka apewe kwa mkopo, arudi klabuni lakini Manchester United walikuwa wanamtaka moja kwa moja. Kwa hivyo hilo hawakuweza kukubaliana. Kwa hiyo nimetajataja sana Chelsea hapa. Jana walikuwa na kibarua dhidi ya West Ham United katika mchezo wa ligi kuu ya soka nchini humo. Na iliwalazimu, eh, vijana wa Enzo Maresca kufanya kweli ili kutinga katika nafasi ya nne ya msimamo wa ligi kuu ya soka pale nchini Uingereza baada ya kuchomoza na ushindi ambao mawili kwa, kwa moja, moja. Mm -hmm. Jana pia nilikujuza kuhusiana na kesi inayomkabili mkabili aliyekuwa rais wa shirikisho la soka kule nchini Uhispania, Luis Rubiales, ambaye kesi yake ilianza hapo jana, na shahidi wa kwanza alikuwa ni Yeni Hermoso, mwana dada ambaye ndiye alipigwa busu mm -hmm. na na rais huyu, na jana ametoa ushahidi, anasema kwamba kitendo alichofanyiwa, busu alilopewa, halikubaliki katika michezo wala katika kada nyingine yoyote ya kazi na kwa namna ambavyo ushahidi umekuwa ukitolewa si na hukumu lakini ni wazi kwamba huenda jamaa akakutwa na hatia ya kulazimisha busu. Ni kweli kabisa, hata hilo busu huyo mwanadada mwenyewe nimmsikia kupitia RFI ya Kifaransa, akisema kwamba busu hilo lilisababisha matokeo mabaya katika... <laughs> <Kwa> timu <yake. laughs> <Kwa> timu <yake. laughs> katika matangazo ya awamu ya pili, nikushukuru na... sana Emmanuel Makundi. Naam, kwa habari za michezo, asante. ni saa moja dakika, na dakika 43 kwa saa za Afrika Mashariki. Na sasa tupate habari mbalimbali zilizopewa mbali okay, nafasi katika magazeti hapa na pale. Na Carol Corir, karibu Carol, habari ya asubuhi. Salama Rubeni, sijui wewe uko? Niko salama, salama kabisa. Nasikia busu wakati mwingine ni zuri, wakati mwingine si nzuri. Asa <laughs> nianze na magazeti ambayo, yeah, nimebeba hapa gazeti la The Standard. Uh, gazeti la The Standard limeangazia kwa ukubwa. Mm-hmm. tukio ambalo ni la kushtukiza kidogo. Mm-hmm. uh, siku moja kabla Rais William Ruto kuelekea kule mashariki, kaskazini mashariki mwa Kenya, uh, maeneo ya Mandera, uh, machifu watano walitekwa. Mm-hmm. na watu ambao wanaaminika ni wa kutoka kundi la Alshabab Al, na hatujapata taarifa kama wamepatikana ama bado, na vilevile kuhusu maswala ya mipaka, wajua Kenya inajiandaa kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na saba na mahakama ama mwanasheria um, mkuu anasema itakuwa vigumu kufanya maeneo ama ugatuzi ama kugawa mm -hmm. ama kuwa na mipaka maeneo maeneo bunge mengine mm -hmm. Gazeti la Daily Nation limeangazia baadhi ya sera ambazo amekuja nazo Rais Masi William, uh, Rais William Ruto uh, ikiwemo sha mshisha mm. <laughs> kitu kama hicho ambayo maswala, maswala ya afya yote imekuwa na kama vile kwenda huku na huko hakuja kuwa na mwelekeo ambao ni sahihi no. Katika sera hizo kuna sera hata ya ufadhili wa vyuo vikuu. Gazeti la Taifa Leo ambalo linachapishwa bado nchini Kenya, nafuu ya ushuru bado mbali amesema waziri wa fedha John Mbadi uh, bado mzigo ama kile kikaratasi ambacho unapewa ukilipwa mshahara bado kitaendelea kuvamiwa na kodi kutoka serikali. Tovuti ya ukapi uamuzi wa rais Felix Tshisekedi kuitika wito wa kushiriki kikao cha ESC Tanzania siku ya Jumamosi, na. Na gazeti la Le Potentiel watu mia tisa wamefariki katika mapigano ambayo yalianza zaidi ya siku kumi sasa kule Goma, Goma kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa ambalo lina ratibu, ratibu mambo ya misaada jibina. Mm, gazeti ya Nipashe, vifurushi vya NHIF vyapokelewa kwa hisia ya tofauti mm. Sijui kama hatuna muda, naona muda umekwisha. Uh, ni kushukuru sana uh, Carol Korir kwa uchambuzi huo wa magazeti mbalimbali mbali na, na bila shaka mengi zaidi itakuwa ni katika awamu ya pili. Asante, karibu. Namna sasa, tugeukie makala Jua Haki Zako, na haya ni marudio. Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya Jua haki Zako, makala ambayo siku zote hukuelimisha kuhusu haki zako tena za msingi. Katika makala leo, msikilizaji, tunazama kuangazia hali ya kibinadamu kule Goma baada ya waasi wa M23 kuwasili katika mji huo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Karibu, utasikia kutoka kwa wadau mbalimbali kuhusu hali inavyoendelea katika mji wa Goma. <todakarikana> Kwa kwanza, msikilizaji, nimezungumuza na mkazi wa mji wa Goma anipe taswira kamili ya hali ilivyo pale Goma. Huyu hapa ni bwana Jack, mkazi wa mji wa Goma. Bwana Jack, Pengine tu utupe hali kwa sasa ipoje pale Goma? Eh, kwa sasa hizi eh, hapa sehemu za big border. watu wamoja wanaondoka Kongo, wengine wanaene wanaingia na <laughs> kuhusu hali ya maduka, maduka yameanza kufungua, ofisi fulani fulani zinaanza kufungua, watu wanaanza fanya kumakazi makazi yao sehemu, uh, za kwenye soko, soko moja wanaita Birere, kunakuwa magari ambazo zinaanza kuingiza chakula kama vile mahindi, maharagwe na kadhalika. Kwa hivyo kwa kifupi kile unasema hali ya kawaida imeanza kurejea ama, eh, hali ya kawaida inaanza kurejea ingawama, kunakuwa baadhi ya watu ambao wangali na oga wanaendelea kutoka katika muji, lakini wale ambao walibaki wanaanza kufanya shughuli zao kama kawaida. Kuna ripoti bado za mapigano zinaendelea, ama kufikia sasa wewe hujasikia swala kama hilo? Kwa saa hizi sehemu hapa za town ambao kunakuwa city kabisa, hakuna mapigano yote yamekuwa kwa ukimya. Kama ni mapigano, maybe inapatikana huko kwa sehemu za mbali ya, ya wa Goma lakini kwenye mji wa Goma sasa hivi kumekuwa ukimya kidogo kidogo. Je, pengine maafisa wa usalama wanaonekana popote? Uh, watu wa Monisco ndio wana wanasaidi kwa kuzunguka kwa kulinda usalama wa raia na pia maaskari wa M23 walio kushikilia mji wa Goma nao pia wanaendelea kuzunguka kwenye mji. Je, kwa jumla unaweza sema watu wengi wameondoka manyumbani kwao, ama unaweza zungumziaje hali? Uh, kuhusu hali ya watu wengi, baadhi yao waliondoka manyumbani kwao kuelekea kwenye mji wa Bukavu, wengine sehemu za Beni, wengine sehemu za Burundi na Rwanda pia na je, bwana Jack, wewe ni raia pale Goma, unapozungumza na raia wenzako, hisia zao ni zipi kuhusiana na kile kinachoendelea katika mji wa Goma? Sisi raia, tunia amani. Watu ambao wataleta amani kwa raia basi sisi tutaishi. Sisi ni binadamu, inabidi tupate amani. Amani ikirejea, nadhani na hao ambao waliondoka wataweza kurudi. Na bwana Jack, nikushukuru sana kwa kutenga muda na kusema na RFA Kiswahili. Asante ndugu Ben Koli. Asante. Jua haki zako, na Benson Wakoli. Baada ya kuzungumza na mkazi wa Goma kwa njia ya simu, hapa sasa naungana tena naye bwana Moses Baligisi ambaye ni mmoja wa wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini DRC. Hapa anamuuliza, hadi kufikia sasa nini hasa wanafanya kuhakikisha kwamba raia wanaoathirika haki zao zikiukwi? Tunakuwa tukiomba ngambo zote mbili ziweze kuheshimu haki za kibinadamu kwa wakati huu wa mzozo huko Goma tangu Jumamosi, ili kuhakikisha ya kwamba haki za kibinadamu zinaheshimika. Wakimbizi wanakuwa hali ngumu, hawapati chakula, hawapati matibabu don watoto wamekuwa katika hali nzito. Tumepata hata ripoti ya kwamba umekuwa hata wanawake ambao wamebakwa huko, na hiyo yote ni ni kutoheshimu haki za binadamu. Tunaendelea kusisitiza na kuomba raia aweze kukingwa na waweze kuweka makuluari humanitaire ili uh, misaada ziweze kufikia wakimbizi na pia maji na umeme iweze kutengeneza. Unajua, uh, mji wa Goma unafanya siku nyingi bila maji bila umeme, na hiyo yote inatuma, uh, raia umepatikana katika hali ya kiusalama mdogo. Nam, Bwana Moses umetaja swala tata sana hapo, kwamba mmepokea ripoti ya wanawake waliobakwa. Sijui kama mna idadi kamili ama ni tetesi hadi kufikia sasa. Uh, bado kwa sasa hatujakuwa na idadi kamili ya wale wanaojeruhiwa hivyo, lakini tunaendelea kuchunguza ili tuweze kutoa idadi kamili. Naam, na bwana Moses, ukiangalia hali ya kibinadamu kama nyinyi mashirika kirai ya kiraia huko hivyo, mkifuatilia hali ipoje, ni watu wangapi, pengine hadi kufikia sasa mmepata ripoti yoyote kuhusiana na watu ambao wamekimbia makazi yao? Kuna watu wengi ambao wamekimbia makazi yao tangu mwanzo wa juma hii, kumekuwa karibuni uh, watu elfu mia nne ambao ni wakimbizi wamekuwa wamekimbia. Kuna wale ambao pia wamekuwa Minova, unajua njia ya Minova Goma pia ilikuwa imekatwa na M23. Sasa kunakuwa watu wengi, hata wengine wamepatikana huko Kivu Kusini na wamekuwa wengi kabisa. Tumeweza kusema ni zaidi ya watu elfu mia nne ambao wamekimbia kuacha makazi zao na nyumba zao, na sijui kama sasa wanapata misaada yote hadi kufikia sasa, pengine kutoka kwa serikali ama mashirika ya kiraia yaliyo katika eneo hilo. Kama vile nimesema, ni watu wamepatikana katika shida nzito, yaani misaada bado haujapata, na tunaendelea kutoa yowe kwa miungani zote za ulimwenguni ili kutoa misaada kwa wale wakimbizi, kwa sababu hali yao ya kimaisha imekuwa mbovu sana. Wengine wamekuwa wakifariki kwa kukosa chakula, wengine wamefariki kwa kukosa matibabu, na ile inaendelea kuweka maisha ya wakimbizi katika hatari kubwa. Kufikia sasa, pengine kuna juhudi zozote zinaendelezwa kama mashirika kira ya kiraia hapo Goma, uh, na mnapanga kuwapa misaada ya aina gani? Pengine misaada ya kina kunakuwa, tuseme, hata nani muungano wa Medecins uh, Sans Frontieres ambayo ina ina inajitahidi ina na seise, lakini bado hakuja kuwa kabisa misaada zaidi kwa wakimbizi. Tunajua serikali pia nayo inakuwa ikiangalia namna inaweza kutoa misaada kwa wakimbizi, lakini bado kwa sasa hakujakuwa misaada mingi kwa wakimbizi, kwa sababu unajua njia zimekatwa zime, na hiyo inasababisha inatuma hata miungano ambazo zinaweza kuleta misaada hazipate hazi nafasi ya kupita. Ndio maana tumeendelea kusisitiza, ili kuwekwe hiyo kuluwari humanitere ambayo itaweza kusaidia kufikisha misaada kwa wakimbizi. Tumeomba kuloari humanitare iwekwe katika Bukavu, Goma na ingine iwekwe Bukavu, uh, Minova kusudi uh, misaada ziweze kuwafikia wakimbizi. Na bwana Moses ni kushukuru sana kwa kutenga muda na kusema nasi asubuhi hii kutueleza tu hali ilivyo pale Goma na juhudi mnazofanya kuhakikisha kwamba haki inazingatiwa kipindi hiki cha vita. Asante sana, asante sana Benson, asante Haki zako na Benson Wakoli na msikilizaji unazidi kusikiza makala ya juu ya haki zako ndani ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Hapa natafuta mchambuzi wa siasa za DRC Bwana Joseph Bahati kuona namna gani haki za raia wa mashariki mwa DRC zinaweza kulindwa na vita kukomeshwa mara moja. Bwana Joseph Bahati, kama rais, vitu viwili eh, vitu viwili zinastahili kufanyiwa. Kama rais ni lazima unagombana, unaonyesha pia kama anauko na ngufu, lakini Tshisekedi anayo ngufu, amekimbilia kidiplomasia na diplomasia. Kumbuka kwamba hii vita iko haiko ya Kongo, hiyo vita iko ya dunia nzima. Kuna watu wengi pawa za nje ambao wako na mkono kwenye hiyo vita, hasa anakimbilia kwa wale watu ambao wako na mkono kwenye hii vita. Hapo ndio Chisekedi hajaelewa. Na mashirika ya kiraia yamesema kwamba kufikisha chakula pale Goma awali ilikuwa ngumu. Sasa, hii ushirikiano wa aina gani unahitajika pengine, ili raia wa Goma wasiendelee kuumia? Unajua, kitu ya kwanza UN UN bado iko hapo, na sio zini iko hapo. Kwa hiyo sahizi, kile ambacho kinafanyika kwa upande wa M23 ni kutengeneza mazingira mazuri, vile misaada misaada ya kimataifa itaingia Goma. Wanataka kuhakikisha hali ya anga iko sawa, ndio wafungue airport, ili chakula yaingie, watu wasaidike. Ni nini mataifa jirani yanaweza jifunza kutokana na kile kinaendelea DRC? So kile ambacho wanaweza wakajifunza ni kwamba wamefail. Mataifa jirani wamefail kuhakikisha kwamba jirani yake ako na amani, because wangelichangia kwa njia moja na ingine kusema kwamba sisi kama mataifa jirani tunaungana. Adui wa Kenya ni adui wetu sisi wote, adui wa Kongo ni adui wetu sisi wote, adui wa Tanzania ni adui wetu sisi wote, lakini hawajafa fanya hivyo. Kumbuka kwamba embassy ya Uganda, embassy ya Kenya vimechomwa Kinshasa. Kwa hiyo rais hawezi akaparticipate kwa hiyo kikao, wakati ni kikao cha maadui anahisi ndio maadui wake. Lakini mbona jana ameparticipate kwa kikao cha SADC? Na SADC iko mbali, ni staff iko hapa karibu. Hiyo makala ya Jua Haki Zako, msikilizaji, anafika kikomo, nikitumai kwamba pande ya sehemu nchini DRC zitazingatia haki za binadamu na wahusika kutafuta suluhu la kudumu kwa mzozo unaoendelea. Jina langu ni Bwana Benson Wakoli, hadi makala ya jayo ndani ya idhaa hii ya RFA Kiswahili. Kwa heri nam msikilizaji. Na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea asubuhi hii miongoni ni pamoja na raia wa Beni huko Kivu kaskazini mashariki mwa DRC hapo jana waliandamana kulaani hatua ya waasi wa M23 kuingia jijini Goma. Marais wa Rwanda na DRC kushiriki katika mkutano wa pamoja wa kikanda sadek EAC jumamosi ya Februari 8 huko Dar es Salaam nchini Tanzania. Na Afrika Kusini kuzuia madini yake kwa Marekani baada ya Trump kutangaza kukata ufadhili kwa nchi hiyo. Na viongozi wa Umoja wa Ulaya wenyewe wasema washangazwa na tishio la Marekani kuziwekea nchi wanachama vikwazo vya kibiashara. Asante sana msikilizaji ambaye umekuwa nasi kupitia Facebook na YouTube. Pusha na Asley kutoka Tanzania ushawasha ina stres imeja kwenye kisha chake ya slay sani wa Tanzania. Huyo msikilizaji, kinakusindikiza namna hiyo wakati unapojiandaa kuamka na vile vile kinakusindikiza kitandani kwa wale ambao wanaenda kulala. Msikilizaji, hivi ndivyo tunatamatisha ungwe yetu ya kwanza ya matangazo hapa RFI Kiswahili studioni. Nimekuwa nami Ruben Lukumbuka, mzalishaji wa maudhui si mwingine Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo Vital Mugisho, asante sana. Carol amekujuza yaliyochapishwa magazetini. Matangazo mengine saa mbili na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Kwa heri kwa muda.